Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika, wanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi, ikiwa ni Septemba 21 mwaka 2017. Karibuni sana katika matangazo yetu ya leo asubuhi. Tutakuletea ripoti kuhusu Rais Magufuli wa Tanzania aliyeagiza jeshi kujenga uzio kwenye vitalu vya machimbo ya madini ya tanzanite. Kulikoni? Nataka niwaeleze ukweli, ndugu zangu wa, hata kama utameza tanzanite itaonekana hata kama utaivaa kwenye kiatu ionekane, ili tanzanite yote inayochimbwa hapo, serikali ipate royalty yake, na mchimbaji naye akapate pesa yake. Na katika ripoti nyingine, wakazi wa kata ya Kisese katika wilaya ya Lubero nchini DRC wataka jeshi la serikali na wasi kupatana ili kuondolea matatizo. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na mkamiti Kibayasi. Kimbunga kikali kimepiga huko Puerto Rico baada ya takriban miaka 90 ya kukosesha umeme kwenye kisiwa chote chenye watu milioni 3.4 Kimbunga Maria chenye upepo wa kasi ya kilomita 185 kwa saa kiliharibu mamia ya nyumba na kilisababisha mafuriko makubwa baada ya kutua jana Jumatano kikiwa kwenye kiwango cha nne cha kimbunga. Ilipofika mchana kwa saa za huko, Maria kilionekana kupungua nguvu na kufikia kiwango cha namba mbili nguvu yake ilikuwa kilomita 45 kaskazini kaskazini magharibi mwa Aguadilla, Puerto Rico, na kinaelekea kaskazini magharibi kikiwa na nguvu ya kilomita 19 kwa saa, lakini watabiri wa hali ya hewa walisema kimbunga hicho kitaweza kuwa kikubwa ifikapo leo Alhamis. Kimbunga hicho kimesababisha vifo vya watu wasiopungua tisa kote Karibiani baadaye ikilipiga kwenye mwambao Jumatano asubuhi pamoja na kusini mashariki mwa pwani ya Puerto Rico. Mafuriko makubwa yalipelekea ripoti za mitaa mingi kugeuka kuwa mito. Polisi wa Uganda wamepiga marufuku maandamano yaliyopangwa leo Alhamis, wakati wa bunge wakijadili mipango ya kuondoa umri wa rais kuhudumu, ikionekana kama juhudi ya kufungua njia kwa Yoweri Museveni kuwania muhula wa sita kama kiongozi wa nchi hiyo. Wabunge wa chama tawala wanatarajiwa kusonga mbele na muswada wa kufanya marekebisho katika kipengele cha katiba kinachoelezea rais lazima awe na umri wa kati ya miaka 35 hadi miaka 75. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, rais Museveni ambaye amekuwa madarakani tangu mwaka 1986 Anasema ana miaka sabini na mitatu ambapo kwa sheria ya sasa hastahili kuonea tena uongozi katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na mmoja. Hata hivyo, umri wake halisi bado ni swala ambalo linajadiliwa sana. Mkuu wa polisi Kale Kaihura alisema katika taarifa yake kwamba maandamano yaliyopangwa leo yalilenga kusababisha ghasia ya na vurugu. Na hivyo aliwasii waandamanaji kufanya mikutano ndani ya majengo ili kutoa maoni yao. Umoja wa Mataifa umetaka kusitishwa kwa mashambulizi dhidi ya watu wenye ulemavu wa ngozi albino, kwa kukatwa viungo vyao, utaratibu ambao unaelezewa una imani za kichawi, hasa barani Afrika chini ya jangwa la Sahara. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Watu wenye ulemavu wa ngozi hali ambayo wameipata kutokana na matatizo ya kiafya, mara nyingine, wanakuwa ni waathirika wa imani za kichawi, wanashambuliwa, wanakatwa viungo na hata kuuawa kwa imani kwamba viungo vyao vinaweza kusababisha utajiri na bahati njema. Ikponwosa Ero ni mtaalamu huru wa Umoja Mataifa kwa masuala ya haki za watu wenye ulemavu wa ngozi Anasema chuki hizi zimeshamiri sana hasa nchini Tanzania, Msumbiji na Malawi. Ameiambia VOA amefuatilia takriban kesi mia nane za mashambulizi dhidi ya watu wenye ulemavu katika mwongo mzima uliopita huko barani Afrika chini ya jangwa la Sahara. Amemtaja Mariama Stafford ambaye alinusurika shambulizi mwongo mmoja ulikopita nchini Tanzania, wakati huo alikuwa na umri wa miaka 25 amesema alishambuliwa kwa mapanga wakati wa usiku akiwa amelala kwenye nyumba alipoingiliwa na watu wanne na kumkata mikono yake miwili, lakini alinusurika, hakupoteza maisha. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa mjini Washington DC. Rais wa Marekani Donald Trump alisema jana Jumatano kwamba amefanya maamuzi iwapo aiondoe Marekani kwenye mkataba wa kimataifa wa mwaka 2015 na Iran ili kuhakikisha kwamba Teheran itasitisha shughuli zake za utengenezaji wa silaha za nyuklia. Hata hivyo rais Trump hajasema uamuzi wake utakuwaje. Marekani na washirika wengine kwenye mkataba huo ambao ni Rusia, China, Ufaransa, Ujerumani na Uingereza walikubaliana kwa pamoja mwaka 2015 kuondoa vikwazo dhidi ya Iran. Kwa maelewano, Tehran ilihakikisha kusitisha harakati za nyuklia ambazo hazikuidhinishwa. Katika kuongezea, Marekani inahitaji rais kulithibitishia bunge kila baada ya siku tisini kwamba Iran itatekeleza misingi ya mkataba ujulikanao rasmi kama JCPOA tarehe ya mwisho ya kuuthibitisha tena mkataba ni oktoba kumi na tano na uamuzi huo rais trump anasema tayari ameshaufanya lakini bado kuweka bayana wakati huo rais wa marekani donald trump amewaambia viongozi wa kiafrika atamtuma mwakilishi wa marekani kwenye umoja wa mataifa niki heli kwenda sudani kusini na jamhuri ya kidemokrasi ya congo drc Tunafuatilia kwa karibu na tunasikitishwa sana na ghasia zinazoendelea huko Sudani kusini na Kongo, Trump alisema katika mkutano wa chakula cha mchana jana Jumatano akiwa na viongozi wa Afrika pembeni ya mkutano wa baraza kuu la umoja wa Mataifa. Mamilioni ya watu huko, huko wapo katika hatari na tunaendelea kutoa msaada wa kibinadamu, lakini matokeo ya kweli ya kusitisha janga hili yatahitaji utaratibu wa amani unaoongozwa na viongozi wa Kiafrika na ni nia ya dhati ya kweli ya pande zote zinazohusika, rais alisema. Balozi Heli atajadili hali ya mgogoro na suluhisho, na lililo muhimu sana ni kuzuia, alisema Trump. Sudani Kusini imegubikwa kwa mwaka wa nne na vita vya wenyewe kwa wenyewe ambavyo vimewakosesha makazi watu wapatao milioni nne wakati Kongo inashuhudia ongezeko la ghasia kutokana na mapambano ya kijamii na sintofahamu juu ya lini nchi hiyo itafanya uchaguzi. Rais wa Kongo Joseph Kabila ameendelea kuwepo madarakani licha ya muda wake kumalizika tangu Disemba mwaka 2016. Rais Trump pia alieleza kuwa mataifa sita kati ya kumi duniani yenye uchumi unaokuwa haraka sana yapo Afrika. Afrika ina nafasi nzuri ya biashara. Nina marafiki wengi sana wanakwenda nchini humo wakijaribu kupata utajiri, alisema Rais Trump. <tune> unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, matangazo yanayokujia asubuhi saa kumi na mbili kwa saa za Afrika Mashariki. Wataalamu wa Umoja wa Mataifa wameonya kwamba uchaguzi nchini Sudan Kusini mwaka ujao utakuwa ni janga na kupelekea ghasia zaidi katika nchi iliyogubikwa na mzozo. Mwandishi wa VOA Lisa Schlein anaripoti kutoka Geneva ambapo ripoti kuhusu madhara ya kibinadamu ya vita vya wenyewe kwa wenyewe imewasilishwa kwa baraza la Umoja wa Mataifa la haki za binadamu. Mwenzangu Khadija Riyami anaisoma ripoti kamili hapa studio. Tume ya haki za binadamu kwa Sudan Kusini imeelezea hali ya kibinadamu kwa mamilioni ya wakimbizi wa Sudan Kusini na watu waliokoseshwa makazi ndani ya nchi na kusema haielezeki hata kidogo. Wataalam ambao waliitembelea Ethiopia na Sudan Kusini kati ya Septemba 4 na 15, wameripoti matukio ya kushtua sana na hali mbaya ya wakimbizi ambao wanapigana kutaka kuandikishwa. Wataalam wanasema wameonya watu waliokuwa wakisubiri kwenye mstari wakianguka chini kutokana na njaa kali. Katika mji mkuu wa sudan Kusini, Juba, waliwahoji wanawake ambao wamebakwa na wanajeshi na wameshindwa kupata haki au kulipwa chochote kwa majanga yaliyowakuta. Tume inasema maafisa akiwemo Rais Salva Kir waliwaeleza kwamba walikuwa wanataka kuitisha uchaguzi mwaka ujao mara tu serikali ya mpito itakapomaliza muda wake. Mwanachama wa tume hiyo Godfrey Musila ameiambia VOA hili litakuwa ni janga kubwa kwa sababu serikali itakuwa haina uhalali wowote. Haitakuwa halali kwa sababu theruthi ya watu wamekoseshwa makazi, baadhi yao wako nje ya nchi. Haiwezi kuwa halali kwa sababu viongozi wa kisiasa ambao ni sehemu ya upinzani wako nje ya nchi, baadhi yao wamekamatwa na kurejeshwa Juba hawana fursa ya kufika kwa wananchi kufanya kampeni. Musila anasema utaratibu wa amani uliokwama lazima ufufuliwe na sitisho la mapigano liimarishwe kabla hata kufikiria kuitisha uchaguzi. Wanachama wa tume wamekubali kuwepo kwa mahakama ambayo iliidhinishwa na Umoja wa Afrika mwaka elfu mbili kumi na tatu lazima iundwe haraka kuwafikisha mbele ya sheria watenda maovu wa ukikaji mkubwa wa haki za binadamu na vitendo vyao vibaya. Wanasema watu wa Sudan Kusini pia wanahitaji tume ya ukweli na maridhiano. Sudan Kusini ilijipatia uhuru kutoka nchi jirani ya Sudan mwaka 2011 baada ya miongo kadhaa ya vita. Chini ya miaka miwili baadaye, taifa jipya lilitumbukia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe baada ya rais Salva Kiir kumfukuza kazi naibu wake Riek Machar. Mzozo ulioendelea ulikuwa katika misingi ya kikabila, huku maelfu ya watu kuuawa na takriban watu milioni nne katika idadi ya watu milioni kumi na mbili nchini Sudan Kusini wamekoseshwa makazi. Eekusikiliza kumeku cha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Sudan Kusini vitakuwa vibaya sana, kama majirani zake watamruhusu Rais Salva Kiir kuitisha uchaguzi kabla kukubali walinda amani usitishaji mapigano na upinzani wa kisiasa, wachunguzi wa Umoja wa Mataifa walisema jana Jumatano. Sudani Kusini iliingia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe mwaka elfu mbili kumi na tatu wakati Kir alipokosana na naibu wake Riek Machar. Tangu wakati huo, watu elfu hamsini hadi laki tatu wamekufa kwa mujibu wa Umoja wa Afrika au na mamilioni wamekoseshwa makazi au wamesukumwa kutumbukia katika baa la njaa. "Hii ni hadithi ya kikatili ambayo haielezeki," alisema Yasmin Sooka, mkuu wa tume ya haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa nchini Sudan Kusini, alipowaambia waandishi wa habari huko Geneva. Rais wa Sudan Omar al Bashir jana Jumatano alishinikiza kampeni ya serikali ya kukusanya silaha kutoka makabila katika eneo lenye vita la Darfur mahala ambako mgogoro mbaya umeua maelfu ya watu na kuwakosesha makazi mamilioni wengine, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Rais Bashir, anayetafutwa na mahakama ya kimataifa ya uhalifu kwa mashtaka ya mauaji ya halaiki na uhalifu wa vita unaohusiana na mzozo katika mkoa wa Darfur, analitembelea eneo hilo kabla ya uamuzi wa Marekani wa Oktoba kumi na mbili iwapo iondoe moja kwa moja marufuku ya biashara kwa Sudan iliyodumu kwa miongo kadhaa. Tunawaomba watu kusalimisha silaha zao kwa hiari, baadhi wanakabidhi silaha zao, lakini wengine wanaendelea kuzishikilia, Bashir alisema kwenye mkutano huko West Darfur. Hivi karibuni tutakuja na kuzichukua silaha hizi ambazo hazijasalimishwa. Darfur, mkoa wenye eneo kubwa kama Ufaransa, limezagaa silaha tangu mwaka elfu mbili na tatu wakati waasi wa kabila la walio wachache waliposhika silaha dhidi ya serikali iliyoongozwa na Bashir, wakiishutumu kwa kuwatenga kiuchumi na kisiasa. viongozi vikosi vya ulinzi nchini Togo vilitumia virungu, gesi ya kutoa machozi na risasi za moto jana Jumatano dhidi ya waandamanaji wanaotaka kumalizika kwa utawala wa Rais Fore Nyansimbe na kumuunga na kumua mtoto mmoja na kuwajeruhi watu kadhaa wengine kwa mujibu wa Amnesty International. Mivutano inaongezeka dhidi ya mamlaka ya rais na maelfu waliandamana nchi nzima kupinga mageuzi ya serikali yaliyotangazwa Jumanne, ambapo wanasema yataruhusu familia ya Nyansimbe utawala taifa hilo hadi mwaka elfu mbili na thelathini. Kulikuwa na mvutano. Kulikuwa na mvulana mwenye umri wa miaka tisa aliyeuawa huko mango na vikosi vya jeshi, alipigwa risasi kichwani, alisema Francois Patuel wa Amnesty International akivitaja vyanzo katika eneo ikiwemo wanafamilia Ghasia pia zilizuka katika mji wa kaskazini wa Bafilo, kati ya wa waandamanaji dhidi ya Nyansimbe na wafuasi wake, na watu kadhaa kujeruhiwa. Kiongozi wa upinzani Jean Pierre Fabre alisema mwishoni mwa maandamano ya amani katika mji mkuu Lome. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Raia katika eneo la Kipensi wilayani Lubero, Kivu Kaskazini waomba wapiganaji wa Maimai na jeshi la serikali kuelewana na kusimamisha mapigano, kwani wanateseka sana kwa muda mrefu, hasa uporaji wa vitu na matatizo ya kimaisha kutokana na mapigano hayo ya kila mara. Maimai na vikali, jeshi na vikali Jumaatano, kiasi cha kwamba jeshi tiifu kwa serikali likarudi nyuma na maimai wakisonga mbele karibu na mji wa Kipese. Mwandishi wetu Auster Malivika anatupasha zaidi. Mapigano hayo yalianja kwa saa za mchana wakati jeshi tifu kwa serikali lilijaribu kuwa, kuchukua maeneo ya maimai, lakini mapigano yakawa makali. Kwenye laini ya simu nazungumza na mmoja wa raia aliye eneo la tukio katika mji wa Kipese dakika chache baada ya mapigano kusimamishwa c na, na na na, ba ba, ba, ba, ba, na walipigana kwa nini? Wasikari wa FARDC njove vanafatilia vamaimai na vamaimai vakavatokesha kule na vashavakimbiza sana, valifikapa ba mugini ya kipese dongi tu ni kukimbia jo. Valikuwa vakishafika mgini ya kipese vakapiga masasi vakapiama nyumba za watu avo peke. Vanafatilia vatu tena, wanatoka kule na vashakimbia sana na vashavakimbiza nani ndio alikuwa nakimbia? Awasoda njome valikimbia, vamaimai valikimbiza wasoda. Sasa hii tumefika tena mumugine, me anduka vasabomola manyumba za watu za mingi. osanza ni kwa nini maimai na jeshi kutwangana? Huyu Kambale Mayani, kamanda wa kundi hilo la Lafrapa, kikosi cha Simba wa Yuda o, sisi, maeneo yetu, unajua tumegabua mji wa Kipese mara pili, lakini hawa watu walikuja kutuchokoza, lakini majeshi wetu warafurafa waliwasukuma na kuwapiga wakakimbia mpaka kwa eneo yao. Lakini mnadhani suluhisho ni lipi, kwa sababu wananchi wao wanasema kwamba lazima nyinyi na jeshi mwelewane, kwa sababu wao wanakuwa katikati mnapopigana? Sisi hatukatai kuelewana nao, lakini sisi tatizo letu, sisi tatizo letu ni kuandaa uchaguzi watu huyu rais haikubali kuondoka kwenye madaraka, raia itafute rais ambaye atakaoongoza vizuri. Upande wa jeshi ni kwamba wanaendelea kudhibiti mji wa Kipese, ila hali ikiwa ya kutatanisha Nilikutana hata hivyo na raia katika mji huu wa Kipese kwenye milima mirima, viko navyo wanapigania vya hata hizi vya shiva rai ju wanakuyaka, wanapigana, wakisha pigana tena vengine wanaenda na vengine wanaenda, hakuna, hakuna suluhisho. Tunapasha jua vraiment, wanachokihitaji baadhi ya wananchi katika maeneo hayo ya Kipese ni kuona askari wanaondolewa mjini na mji kubaki bila askari wala maimai mai. Kwa sababu vikosi hivi viwili vimekuwa vikituangana kila mara kabisa, juu ya vita tunapasha SMC kwanja FARDC itoke kumugini juka iko vrema mumugini kwenye anteni, na watu wa pale walishatoka kwe nyumba za watu walishakimbia. <laughs> na mpaka sasa vamwavama vako tu kuporu na vengine walishakimbia kwe vajirani kuvili. Mji wa kipese huku kusini mashariki mwa mji wa Butembo siyo mbali na ziwa Edward ambako sehemu kubwa inadhibitiwa na wapiganaji wa maimai mai, na sehemu ndogo na jeshi la serikali. osere malivika Kumekucha Afrika. Butembo. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Rais wa Tanzania John Magufuli ameliagiza jeshi la ulinzi la wananchi JWTZ kujenga uzio wa kuzunguka vitalu vyenye madini ya tanzanite katika eneo la Mererani, wilaya ya Simanjiro, mkoa wa Manyara, ili kudhibiti uchimbaji na biashara ya madini hayo. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Dina Chahali, ametuletea ripoti ifuatayo. Rais John Magufuli ameliagiza jeshi la wananchi wa Tanzania JWTZ kujenga uzio wa kuzunguka vitalu vya kuanzia A hadi D vyenye madini ya tanzanite katika eneo la Mererani, wilaya ya Simanjiro, mkoani Manyara, ili kudhibiti uchimbaji na biashara ya madini hayo. Rais Magufuli ametoa agizo hilo katika sherehe ya ufunguzi wa barabara ya KIA Mererani iliyofanyika katika eneo la Mererani, ambapo amesema hatua hizo zitazuia utoroshaji wa madini hayo ya tanzanite. Ripoti ya hivi karibuni ya kamati iliyoundwa na spika wa bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania, Job Ndugai, kuchunguza madini ya tanzanite nchini ilionyesha kuwa serikali na wananchi wananufaika kwa asilimia tano tu ya madini hayo, na zilizobaki zote wananufaika watu wengine. Eneo la Simanjiro la bloko kuanzia A mpaka bloko D, ambalo ndiyo lina mali nyingi za tanzanite, ninaagiza jeshi la wananchi kupitia SUMA JKT na wengine kusabei wameshamaliza, waanze kulijenga ukuta eneo lote. Na kazi hii ifanyike haraka. Watakapokuwa wanajenga ukuta, wataweka fensi juu na wataweka kamera. Patakuwa na mlango mmoja ambapo patawekwa vifaa maalumu. Nataka niwaeleze ukweli, ndugu zangu, wasa hata kama utameza tanzanite itaonekana, hata kama utaivaa kwenye kiatu ionekane ili tanzanite, yote inayochimbwa hapo, serikali ipate royalty yake, na mchimbaji naye akapate pesa yake. Rais Magufuli amesema pamoja na kujenga uzio huo haraka iwezekanavyo, soko la tanzanite linapaswa kuwa katika eneo hilo la Simanjiro, na tanzanite yote itapita kupitia lango moja, na ameitaka Benki Kuu ya Tanzania BoT kushiriki katika ununuzi wa tanzanite. Soko la tanzanite liwe hapa Simanjiro wala lisiwe Arusha. Ili wanunuzi wanaotoka Ulaya, wanaotoka Marekani, wanaotoka India waje wanunue hapa Simanjiro. Akija na ndege yake, apaki kwenye uwanja wa Kia, achukue magari yake, barabara ni lami, akija hapa wananchi wa hapa watafanya biashara. Wananchi wapate utajiri wow, wao wa mali waliopewa na Mungu. Aidha, Rais Magufuli ametaka kamati inayoongozwa na waziri wa sheria na katiba, Profesa Palamagamba Kabudi, kuanza kufanyia kazi taarifa zilizotolewa na wananchi kuhusu uchimbaji na biashara ya madini hayo ya tanzanite, ili mchakato wa kurekebisha mikataba hiyo ufanyike. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja live talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 12026190551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ni live talk Friday. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari ukisomwa na Mkamiti Kibayasi. Kimbunga kikali kimepiga huko Puerto Rico baada ya takriban miaka 90 na kukosesha umeme kwenye kisiwa chote chenye watu milioni 3.4 Kimbunga Maria chenye upepo wa kasi ya kilomita 185 kwa saa kiliharibu mamia ya nyumba na kilisababisha mafuriko makubwa baada ya kutua jana Jumatano kikiwa kwenye kiwango cha nne cha kimbunga. Polisi wa Uganda wamepiga marufuku maandamano yaliyopangwa leo Alhamis wakati wa bunge wakijadili mipango ya kuondoa umri wa rais kuhudumu, ikionekana kama juhudi ya kufungua njia kwa Yoweri Museveni kuwania muhula wa sita kama kiongozi wa nchi hiyo. Wabunge wa chama tawala wanatarajiwa kusonga mbele na muswada wa kufanya marekebisho katika kipengele cha katiba kinachoelezea rais lazima awe na umri wa miaka kati ya 35 hadi 75. Rais wa Marekani Donald Trump alisema jana Jumatano kwamba amefanya maamuzi iwapo aiondoe Marekani kwenye mkataba wa kimataifa wa mwaka 2015 na Iran ili kuhakikisha kwamba Tehran itasitisha shughuli zake za utengenezaji wa silaha za nyuklia. Hata hivyo, rais Trump hajasema uamuzi wa wake utakuwaje. Na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezo wa matangazo haya CD, mimi ni Khadija Riami nami naitwa Mkamiti Kibayasi, tukisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoeleza msimamo wa serikali ya Marekani kuhusu masuala mbalimbali ya dunia. Wizara ya Fedha ya Marekani ilitangaza vikwazo maalum kwa maafisa wawili wa wa serikali ya Sudan Kusini na afisa mmoja wa zamani kwa jukumu lao katika kuhatarisha amani, usalama na utulivu wa nchi yao. Makampuni matatu wanaomiliki au kudhibiti na moja kati ya maafisa hao yaliyowekewa pia vikwazo. Hatua iliyochukuliwa dhidi ya Malek Ruben Riak Rengu, Michael Macoi Lueth na Paul Malong Awan inaeleza bayana kwamba serikali ya Marekani itawaadhibu wale wanaopanua ugomvi na kuvuruga juhudi za kupatikana amani nchini humo. wizara ya fedha ilitoa pia mwongozo kuhusu mtandao wa uhalifu wa fedha ikizionya taasisi za fedha za Marekani juu ya uwezekano kwamba baadhi ya maafisa wa vyeo vya juu wa Sudan Kusini huenda wakajaribu kutumia mfumo wa fedha wa Marekani kupitisha au kuficha mapato yao kutokana na ulaji rushwa na mali ya umma. Marekani iko tayari kuweka vikwazo zaidi dhidi ya wale wanaohusika na juhudi za kuhujumu amani, usalama na uthabiti wa Sudan Kusini, kama mwongozo huo unafafanua. Marekani ina dhamira ya kuongeza uchunguzi wa wale wanaojitajirisha kupitia rushwa, wakati wananchi wa Sudan Kusini wanataabika kupitia maisha magumu na hali mbaya ya kibinadamu wa Sudan Kusini milioni sita, karibu nusu ya wakazi wote, wanakabiliwa na hali mbaya ya njaa, huku zaidi ya milioni nne wamepoteza makazi yao. Wengine milioni mbili wako kama wakimbizi. Huu ni mzozo uliobuniwa na binadamu ambao serikali ya Sudan Kusini inaweza kuzuia, alisema msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje Heather Nuwat. Marekani inahimiza pande zote kushauriana kwa dhati wakati wa mazungumzo yajao juu ya utaratibu wa kupatikana amani Sudan Kusini. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoeleza msimamo wa serikali ya Marekani kutoka Washington.