Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye VOA Express leo, ikiwa ni Alhamisi tarehe 21 mwaka wa 2017. Langu jina, niite Harison Kamau hapa studioni, nikishirikiana na mwenzangu Harison Kamau. Yuko naye Sandey Shomari. Nimekusha jaa tele kama pishi la mchele, msikilizaji na kuambia. Alhamisi leo Septemba 21 Mwaka nao 2017 ungana nasi kwenye VU Express tukupe mambo mengi kwelikweli kweli, kama kama walivyosema hii leo tuna mengi sana tukianzia kule nchini Kenya ambapo kutokana na uamuzi wa mahakama ya juu kumalizika hapo jana kutolewa viongozi nchini humo, kiongozi wa upinzani Raila Odinga, hali kadhalika Rais Uhuru Kenyatta wamenena, tutasikia nini walichosema. Vilevile kamao, mkutano wa wa wa sabini na mbili wa Umoja wa Mataifa huko new new york York pia umekamilika. Mwenzetu Miri Mgawe ana mambo ya mambo ya yalivyotamatika katika mkutano huo wa New York. Bila kusahau waziri mkuu wa Iraq Haidar Al Badi ametangaza mapema leo kwamba vikosi vyake vimeanza mashambulizi kuchukua tena ule mji wa Hawija. Mambo yako vipi, kachonjo? Usikilize habari zote hizi kutoka hapa idhaa ya Kiswahili Sauti yes, ya Amerika. Basi vile vilevile mambo ya swala, maswala ya teknolojia kidogo tutayaangazia naye mkamiti kibayasi hapo baadaye, bila kusahau kwamba katikati katikati, katikati, tutakuwa na kibao mambo moto sana muziki ndani ya kweli, Express, si lakini. Tuanze wapi? tuanze moja kwa moja kule nchini Kenya ambapo kama alivyosema, kufuatia uamuzi wa mahakama ya juu nchini humo e, kutoa yale maelezo zaidi ya hukumu ya uchaguzi ushindi wa rais wa uhuru Kenyatta uliobatilishwa. Eh, Raisi Kenyatta ametoa eh, shutuma vikali kwa majaji vilevile vile. Tunajua kiongozi wa upinzani la Odinga amezungumza kuvutiwa na uamuzi huo. Sasa basi, kupata yote haya kwa kina zaidi, yupo hapa mwenzetu kutoka Nairobi, Kenya, Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, umekuwa ukifuatilia eh, kwa makini suala hili la maamuzi yaliotoka hapo nchini Kenya. Tueleze eh, kinachozungumzwa baada ya hapa nchini Kenya. Shamari, kuna maoni mseto kutoka kambi tofauti tofauti za kisiasa nchini. Uh, ambao wanasema kwamba wananchi wanasema kwamba wapo wanaosema kwamba uamuzi ulikuwa bora, lakini wapo pia wanaosema kwamba uamuzi haya maelezo ya, zai, ya, ya kina hayakumulika ile, uh, yale maamuzi ambayo majaji wale wanne ambao ni wengi waliweza kuyatoa. Na hapo jana kiongozi wa upinzani aliweza kuzungumza bwana Raila Odinga na kufurahia sana uamuzi huo. Hebu tumsikiliza alivyosema Odinga. Tunatoa shukrani kwa mahakama kuwa na ujasiri na kutoa uamuzi wa, wa haki ya kuonyesha ya kwamba Wakenya wana haki ya kufanya uchaguzi halali. Wamekashifu tume ya uchaguzi, wamesema kulikuwa na maofisa pale ambayo walifanya njama ya kuharibu uchaguzi. Tunatoa shukrani hata kwa wale majaji ambao walitoa uamuzi tofauti. Hiyo ndiyo demokrasia, na kwa kufanya haya walisaidia demokrasia katika taifa letu. Haya, Kennedy Wandera, tumesikia kiongozi wa upinzani akivutiwa na hayo, lakini si wote waliofurahishwa na hayo maamuzi, sivyo? Naam na, na hapo kwanza umemwona Odinga akisema kwamba amefurahia sana kwamba wapo majaji ambao walitoa uamuzi ambao ni tofauti na wale wenzao wanne. Lakini leo Rais Kenyatta amezungumza katika uh, ikulu ya rais hapa jijini Nairobi na kuonesha wasiwasi wake na um, um, hayo maelezo ya majaji wanne wa mahakama ya juu na kusema kwamba uamuzi walioufanya kubatilisha ushindi wake ni kukiuka katiba na vipengele vya sheria na hivyo basi kwa hujumu yale, yale mafanikio ambayo nchi iliweza kuyapata kidemokrasia. Hebu tumsikilize rais Kenyata. Juzi tumeona maajabu, taifa demokrasia ambayo tumeendelea kuhimiza umuhimu and the rights of citizens. Tumeona watu wachache wakisema ya kwamba katika taifa demokrasia, taifa huru taifa demokrasia ya kwamba sauti ya mwananchi haina maana yoyote, haina maana yoyote ya kwamba mwananchi ule ambao alikuwa anafikiria amejipatia katiba ambayo itampatia uhuru <coughs> ameambiwa ya kwamba yeye hana sauti, ya kwamba sauti ambayo ipo ni sauti ya watu wachache ambao wako na nguvu ya kuamua kwa niaba ya wananchi milioni arobaini na tano, nani haweza, nani hawezi kuwa kiongozi kama hiyo siu dikteta jameni? Mimi sijui jina ingine ya kuita kwa sababu sasa uh, Wandera, kuna swali ambalo limeibuka hapo awali kabla ya uh, uamuzi wa jana wakina kutolewa na wale majaji wa uh, mahakama ya juu. Kulikuwa na tetesi kwamba baadhi ya uh, viongozi wa upinzani walikuwa wanasema kwamba watasusia uchaguzi iwapo IBC ndio itasimamia uchaguzi. Baada ya uh, hatua ya jana ya wale majaji, je, wamekuwa na imani sasa na IBC kwamba itasimamia uchaguzi wa tarehe kumi na saba? tuliweza kuuliza hilo swali jana walipokuwa wakizungumza na wanahabari, usi jana usiku uh, na wakasisitiza kwamba ingawa mahakama ya juu imeeleza bayana kwamba hamna afisa yeyote kufika ambaye binafsi anafaa kuwajibika au kuhukumiwa wanasema kwamba bado wataendelea na hayo uh, walioyasema mpaka IDC iweze kuondoa wale mawakili sasa saba ambao waliweza wali kuwataja, na wakasema kwamba hata ha, ha, ha, ha, kama mchakato mzima ulionekana ukiwa na ukiukwaji wa sheria, basi kuna watu fulani ambao katika tume hiyo walihusika katika, katika hali hiyo, na kusema kwamba lazima watu hao waondolewe ofisini na kusisitiza kwamba yale ma, yale eh, masharti ambayo waliweza kuyafikisha mbele ya IDC yanasalia kuwa hivyo. Asante sana Kennedy Wandera kutoka hapo Nairobi. Tuendelea kufuatilia habari hizi kwa kina zaidi hapo baadaye. Mm -hmm. Hivi sasa basi, kama ulivyosema Kamao, baada ya kutoka huko Nairobi, Kenya, hebu tuangalie kule jiji kuu la Marekani. Eh, toka hapa Washington DC tuelekee hadi New York, makao makuu ya Umoja wa Mataifa. Mwenzangu Meri Mgawe yuko pale, na muda mfupi uliopita nilipata nafasi ya kuzungumza naye kuhusu mkutano uliofanyika jana kati ya rais wa Marekani Donald Trump na viongozi barani Afrika. Nini muhimu yaliyozungumzwa pale, alitaka kujua kutoka kwa Meri Mgawe. Eh, sande, viongozi wa Afrika jana walikutana na, na rais wa Marekani katika siku ya pili ya mjadala wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa la sabini na mbili. Viongozi tisini wa Afrika waliwakilisha katika mkutano huo ikiwemo rais wa Nigeria Muhammad Buhari ambaye kwa kweli ndio ilionekana eh, kwamba alikuwa na ushawishi mkubwa hasa ukizingatia kwamba hakuwepo nchini kwake kwa muda mrefu, na ikarudisha mtafaruku kule Nigeria akiwa kwenye matibabu kule London. Lakini rais Trump alisema anaona vivutio vikubwa vya biashara katika bara la Afrika na akasema kwamba uchumi mkubwa unaweza kukua zaidi katika bara la Afrika kama kutakuwa na ushirikiano mzuri na wawekezaji. Na pengine kwa suala hilo la uwekezaji na biashara, nini ambacho kinaangaliwa hapa au kuzungumzwa? Uh, kikubwa katika hotuba hii inachambuliwa kwamba kama Waafrika wataweza kuruhusu mataifa mengine yaani ya kigeni kuingia nchini kwao na kuwekeza zaidi, kuweka fedha zao, kuweka utaalamu wao pale eh. Kwa hivyo biashara ama uchumi unaweza ukakua zaidi kuliko ilivyo sasa, na pengine katika swala la ugaidi, kuna yoyote ambayo alikuwa anatazamwa katika mkutano huo? Marekani imeahidi kushirikiana kwa nguvu zote kupambana na makundi ya kigaidi. Rais Trump akasema kwamba makundi ya ISIS, al-Qaida na Boko Haram lazima yakomeshwe, hii ikimaanisha kutaka kuwe, kulua kabisa mitandao hiyo na vyanzo vyake vya fedha na mitazamo yake mibaya. Marekani imesema itashirikiana na jumuiya kama vile Umoja wa Afrika ili kuhakikisha kwamba bara lote la Afrika linakuwa salama. Na Mary, vipi kuhusu wadau katika bara la Afrika ambao wako huko, wamepokea vipi hotuba hii? Kama hujuavyo, katika mikutano kama hii mikubwa, kunakuwa na vyombo vya habari vingi tu viko hapo vinarusha matangazo yake moja kwa moja, kunakuwa na wachambuzi ambao wako pale. Kwa wachache tuliozungumza nao, kuangalia wale waliozungumza kwenye vyombo vya habari vikubwa kama CNN na kwingineko, wanaonyesha kwamba hotuba hii ya rais Trump kwa kweli imekuja kwa mtazamo chanya, tofauti labda na pengine watu walivyokuwa wanafikiria. Rais ametumia muda mwingi tu kushauri na vile vile kuomba ushirikiano zaidi kushirikiana. Anaonyesha nia ya kutaka kushirikiana na Afrika zaidi katika kufanya kazi, katika masuala ya biashara, katika masuala ya ugaidi, na katika masuala mengine, mfano North Korea, yani Korea Kaskazini. Akawataka hawa wadau wa Afrika kwamba uh, uwe pamoja na Marekani katika kuhakikisha kwamba sote tunakataa hizi harakati za nyuklia za Korea Kaskazini. Asante sana Mary mgawe kutoka huko New York kuzungumza nasi. Sasa hebu tupate habari muhimu za dunia. Meya wa mji mkuu wa Kampala Uganda amekamatwa na polisi mapema leo. Kupitia taarifa polisi wamesema kuwa walikuwa na ripoti kwamba meya Erias Lukwago alikuwa anapanga kuongoza maandamano ya kupinga hoja ya kutaka kuondoa kikomo cha umri wa mtu anayewania urais nchini humo. Polisi wa Uganda wamepiga marufuku maandamano yaliyopangwa Alhamisi wakati wa bunge wakijadili mipango ya kuondoa umri wa rais kuhudumu, ikionekana kama juhudi ya kufungua njia kwa Yoweri Museveni kuwania muhula wa sita kama kiongozi wa nchi hiyo wabunge wa chama tawala wanatarajiwa kusonga mbele na mswada wa kufanya marekebisho katika kipengele cha katiba kinachoelezea kwamba lazima rais awe na umri wa miaka kati ya 35 hadi 75. Waziri Mkuu wa Iraq Haidar al Badi ametangaza mapema hii leo kwamba vikosi vyake vimeanza mashambulizi ya kuchukua tena udhibiti wa mji wa Hawija ambao ni mojawapo ya maeneo machache yaliyobaki chini ya wanamgambo wa Islamic State. Hawija huku kilometa zipatazo 240 kaskazini mwa mji mkuu wa Baghdad na magharibi kidogo mwa mji wa Kirkuk. Kundi la Islamic State limekuwa likishikilia Hawija tangu mwaka 2014, baada ya kuteka eneo kubwa magharibi na kaskazini mwa Iraq. mmoja wa Irak. Mataifa umesema kuwa zaidi ya raia laki moja wametoroka katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita, na kwamba themanini na tano elfu waliobaki huenda wakaathiriwa vibaya na mapigano katika muda wa wiki kadhaa zijazo. Kimbunga Maria kimeendelea kuleta mvua nyingi mapema leo kwenye kisiwa cha Puerto Rico baada ya kuharibu kabisa mfumo wa umeme katika kisiwa hicho, huku mafuriko yakitokea sehemu nyingi za kisiwa na mtu mmoja kuripotiwa kuuawa. Kimbunga hicho kimeorodheshwa kuwa chenye nguvu zaidi katika historia ya miaka 90 katika kisiwa hicho chini ya mamlaka ya Marekani. Zaidi ya watu elfu 11 walichukua hifadhi kwenye mamia ya hifadhi zilizowekwa kota Puerto Rico wakati kimbunga hicho kikiangusha mvua ya sentimita 50 kwenye baadhi ya masehemu. Idara ya Marekani ya kufuatilia vimbunga ya imesema kuwa inatarajia mafuriko kupunguka baadaye wakati kimbunga kikiondoka kisiwani hicho. Maria kinatarajiwa kupitia kaskazini mwa jamhuri ya Dominica kabla ya kuelekea kwenye visiwa vya Turks na Caicos mapema Ijumaa. Maelfu ya waandamanaji wamejitokeza kwenye barabara za Ufilipino mapema hii leo kuonya wananchi wenzao kutokana na uwezekano wa kurudi tena kwa utawala wa kiimla chini ya Rais Rodrigo Duterte. Waandamanaji hao wamefanya mikutano pamoja na kuhudhuria misa makanisani kwenye maeneo tofauti ya mji mkuu wa Manila, yakiadhimisha siku ambayo hayati Rais Fernando Marcos alipotangaza sheria ya kijeshi mwaka 1972. Naam, kipindi ni VOA Express alasiri hii. Msikilizaji, kama watoa kazini, upo kwenye matatu au upo kwenye daladala pale baada ya shughuli zako au kwenye gari yako, basi usikose kusikiliza haya matangazo kila siku, Jumatatu hadi Ijumaa. Hali kadhalika, tusikilize kupitia kwenye simu yako au kwenye mtandao wetu wa Facebook. Hali kadhalika, mtandao wetu wa www voa swahili com. Safi kabisa, na sasa tuelekee kwenye meza ya teknolojia hapa Washington DC, kama ambavyo mkamiti Kibayasi anatusimulia kwamba huu ni wakati wa kuyajumuisha mataifa zaidi ya bara la afrika kuingia kwenye uchumi wa kidijitali tuende mambo. Naam, inaelezwa na mtandao wa teknolojia Afrika kwamba tangu mwaka elfu mbili na tisa sekta ya mawasiliano Afrika imetoka mbali katika kuwaunganisha watu na biashara, kuelekea huduma nafuu na ya na haraka zaidi ya intaneti. Nyaya mpya zinazopita chini ya bahari zilianza kuwasili pwani ya mashariki na magharibi mwa bara hilo kutoka mwaka 2009 na kupeleka huduma nafuu zaidi na ambazo zinawafikia watu wengi zaidi. Wakati huo, watumiaji wa mawasiliano hayo pia wamewekeza katika kuyaunganisha maeneo ya mijini yenye uchumi mkubwa, kwa kujenga vitalu vya taifa na vya kieneo kwa mfumo wa kidijitali, ili kuunganisha miji midogo na miji mikubwa kwenye huduma ya intaneti. Pia tunashuhudia viwanda vinaweka uwekezaji zaidi kwenye huduma ya kebo majumbani pamoja na kwenye biashara, vilevile kwenye mawasiliano ya utaratibu wa upatikanaji mawasiliano ya haraka kwa njia ya simu na vifaa vingine vya umeme wa kisasa, yani LTE mkwaju 4G katika miji mikubwa sana. Matokeo ya huduma hii kwa wakati huu yameonekana kwenye chumi nyingi za kiafrika pamoja na watu wake ambao wamerahisishiwa mawasiliano. Katika nchi nyingi, gharama ya kuunganisha mawasiliano imeshuka kutokana na ukweli kwamba intaneti inaboresha maisha ya watu kote barani humo. Hivyo basi, taasisi na watumiaji wameweza kuweka huduma ya intaneti makazini inayofanya kazi kwa nguvu, ambapo inasaidia kusukuma ukuaji wa uchumi huku ikipunguza gharama. Kutoka meza ya teknolojia, naitwa mkamiti Kibayasi nawarudisheni kwa uongozaji wa VOA Express ndani ya studio 15 hapa Washington DC. Safi kabisa. Unajua Sandey Shomari, kabla ya muziki kuingia unajua kuna kiatu. Kiatu kinafanyaje Kiatu kinajua mengi sana. Unajua kiatu kinajua ulipotembea, kinajua matatizo yako, kinajua ulivyochoka. Kwa hivyo kuna wakati mwingine ukiulizwa mambo unasema uliza kiatu tu. Kiatu chenyewe ndio zaidi. Basi kuna vijana wa Nairobi wanasema uliza kiatu manake kiatu chao kimeona mengi. Hebu tupate Uliza kiatu na kaderi ninavyoka tafuna, eti ndo ukule baka biza. Uliza kiatu, nimekopa ni kiatu, kiatu kube kumbewe. penzi akanionyesha mfuko, alisema doya salon ni thao tu, na kwa mfuko nilikuwa na mbao juu. Alisema naenda pe, akirudi nilimpata akimeza pitu, alikutega. So niko stak katikati kama stik ya mshikaki, nampenda huyu mshikaji but ya tutu ndo inajua story. Yani vile miu mchocha ni memflash. Bahati mba ajo nikona deni ya boba Kolimo. Yani vile miu kanyaga matope, kabla nifike kwa lami. Na ile stress miu pitia kabla nimbongeshe kilami. Yani vile miu mpandisha taxi, tena naenda kudandia gari ya moshe. Yani vile miu mhasili ya dikia yangu, nanza kutoa moshe. Yani vile miu mwita baby, tunajua ni kimwita njeri. Yo ari nanza geuka el. Na yo mwameza ni meispoil, yani vile. na na fever jona niumiza. Yani vile kama penzi ni mistari basi niwamwandekia no sentensi matenzi mpenzi na mwenzi vishenzi niko niko chizi crazy mwizi ama mapenzi mfunge, I'm guilty to testify, yeah, yeah, yeah, yeah. Uliza kiatu <laughs> anasema, mm -hmm, ninakopa hela nikuweke vizuri, kumbe wewe ndio kupe. Ni mistari inaangushwa na wale vijana wa mchezo <laughs> inaanguka kweli kweli hiyo kitu. Kama au itabidi tuulize viatu vyako umefika maeneo gani? Wewe natumaini vitaongea sana viatu. Hey, vyako wachana viatu vyangu. Haya yote ni ndani ya VOE Express, jiji kuu la Marekani Washington DC. Barabara kabisa. Karibu kwa tafakari ya leo. Je, wajua kwamba nyuki ana uwezo wa kupaa kwa kasi ya kilomita 24 na kwa saa? Wajua kwamba malkia wa nyuki hutaga mayai kati ya 600 hadi 1500 kila siku katika takriban miaka minne ya maisha yake? Na je wajua kwamba baada ya kumdunga mtu au mnyama nyuki wa kutoa asali, yani honey bee, hatimaye hufa? Wajua kwamba nyuki wa asali huwa halali Wajua kwamba nyuki wa asali huwasiliana na wenzake kwa kucheza densi na kwa njia ya kunusa. Na tukizungumzia kuhusu nyuki, huku majaji wa mahakama ya juu ya Kenya wakisoma hukumu yao kikamilifu mjini Nairobi hiyo jana, kizaazaa kilizuka nje ya mahakama hiyo baada ya maelfu wa nyuki ghafla kuwavamia waandamanaji, wanahabari na hata maafisa wa polisi. Yaaminika kwamba nyuki hao walikuwa wameghadhabishwa na kelele za waandamanaji hao walioaminika kwamba ni wafuasi wa chama kinachotawala cha Jubili ambao walikuwa wameanza kukabiliana na wafuasi wa mrengo wa upinzani. Watu hao walikuwa wakikwepa ukali wa vitoa wa machozi walivyorushiwa baada ya kuzua rapsha. Ajabu hata zaidi, msikilizaji, ni kwamba hawakuwaogopa hata polisi, kwani hata hospidi wa Langata Elija Mwangi alijipata pabaya pa baada ya kushambuliwa na wadudu hao waliojawa na hasira za mkisi. Na mwisho kabisa, msikilizaji, wajua kwamba nyuki wenye hasira hawaogopi hata polisi au walinda usalama wenye bunduki. Tafakari hayo. Asante sana sana sana, kama umemsikia BMJ, BMJ muridhia kupata tafakari tafakari moja nzito kweli kweli kweli. Sasa, tatizo, ingiyo, kwamba nyuki haogopi hata polisi polisi, ukiangalia ni ni kweli. Ile jambo jambo sio tatizo, litakuwa mtu atakayechukua jambo hilo aseme kwamba mimi ni nyuki, aseme haogopi polisi, ataona moto atakipata pale. Asante sana BMJ kwa tafakari nzuri kabisa ya ya siku ya leo. A eh, basi hebu tuangalie kwenye masuala ya ushauri kamao swala so, ushauri inakutana naye Anti Salma, yeye anaangalia jamani na kuasa watu kwamba kuna umuhimu gani wa kupimwa, kuangalia umuhimu wa kupimwa kabla ya kuingia kwenye mahusiano. Tumsikie Anti Salma. Mimi ushauri wangu kwamba tubadilike tabia na, kabla hujaingia kwenye mahusiano na mtu yoyote mwende mguu kwa mguu wote mkapime kwa pamoja, na sio mtu kukwambia kwamba ah, mimi nimepima na majibu yangu ni mazuri. Usikubali kabisa. Ukimpenda akikupenda, mwende mguu kwa mguu, wote ingie pamoja kwa mshauri, na majibu mpewe wote kwa pamoja na mshauri, na baada ya kupima, kila mtu awe mwaminifu kwa mwenzie. Tukijitahidi kwa njia hizo tunaweza tukapunguza maambukizi ya, ya virusi vya ukimwi katika Tanzania, na pia hatari ya kuambukiza watoto wetu ambao tunawapa matatizo ambao hawakuyatarajia, na yanakuwa yanawaumiza sana katika maisha yao. Na pia vijana wetu wa sasa, vijana wote wa kike na wa kiume wanakuwa na tamaa sana ya pesa magari. Kwa hiyo unakuta mtoto wa kike akiona kwamba baba yule ana pesa, anampenda kufatana na zile tu pesa zake, na wakati huku ana mchumba wake au ana mpenzi wake mwingine. Kwa hiyo ni rahisi kwenda kuchota maambukizi mahali fulani na kupelekea kwa mwenzi wake. Na pia hata watoto wa kiume siku hizi wanapenda maisha rahisi, akikuta mama na pesa zake, bila kujali yule mama yuko vipi na hatuko huru ya kusema kwamba kabla hatujao wapenzi, labda twende tukapime. Kwa hiyo, mimi katika ushauri wangu, vijana wasimame katika maisha yao, wasitafute mali kwa njia ambazo baadaye zitawaletea shida, wakakosa hata kuzifaidi hizo. Asante sana, kama umesikia ushauri mzito kabisa huo na mzuri kutoka kwake Anti Salma. mm -hmm. Mambo ya kuingia kwenye mapenzi lazima uangalie siku hizi, sio unaenda tu mradi umepata mpenzi basi, hata kumpima umpimi. hmm. Kweli kabisa, ni ushauri tosha. Lakini jana kuna swali ambalo tuliuliza swali ambalo linatokea kule Tanzania, unakumbuka kwamba Rais uh, John Pombe Magufuli alizungumza kuhusu Tanzanite, yani ile madini ya Tanzanite, na akasema kwamba watatengeneza uzio ama ukuta kutoka yale maeneo katika juhudi, ikiwa ni juhudi ya kulinda dhidi uh, ya wizi. Sasa tukauliza je, kujengwa kwa ukuta kutazuia kuibwa kwa madini huko Tanzania, madini ya Tanzanite? Basi watu wamesema nini? Moja kwa moja, nianze naye Dani Ojoro anasema, hatuibiwi kwa kukosa ukuta, bali tunaibiwa kwa sheria zetu mbovu. Liso amekuwa akijitahidi kutufundisha juu ya umuhimu wa sheria, mwisho ameishia kupigwa risasi. Leo amekuja na jipya la ukuta huku cha lokuwa na manufaa ni umoja wa kupambana luteta Tanzania, na sio matofali au zege. Namwona Salum Masud akiwa Dar es Salaam, anasema hilo sio suluhisho. Kwa mfano, mimi mama yangu anamiliki mgodi wa Tanzanite, lakini halalamiki kiku, kuibiwa kabisa. Anacholalamikia ni tozo za serikali kuwa nyingi kwa wachimbaji wadogo tofauti wa na wakubwa, na yeye anadhani kwamba wakati wa serikali kufanya marekebisho ni wakati huu ili walinde uh, upande wa tozo. Yeye anasema tozo ndio mbaya, si kwamba kuna tatizo lingine. Haya, Daudi Lukumai naye anasema kwa nini madini yanapitishwa pasipo njia au yanapitishwa bandarini au airport? cha msingi ni ushirikiano wa vyombo mbalimbali pasipo swiss na kushauriana, bila kujali huyu ni wa chama gani. Lakini hata ujenge ukuta wenye urefu wa mnara gani, wataiba kwa njia ya roketi okay. Basi Nasil Yusufu anasema kwamba huwezi kuwaambia watu walale mapema kwa kuwa kuna simba kijijini kwao. La muhimu ni kumsaka na kumuua, sio kumkimbia huyo simba. Haya basi basi, hayo ni baadhi tu ya maoni ambayo ni mengi kweli kweli, lakini nikimalizia tu labda nimalizie na huyu nani, Leon anasema, leo ni mambo. Huyu anasema hatazuia kwa kubadili sheria, atazuia kuibiwa kwa kubadili sheria na mikataba mibovu ya madini, lakini sio kujenga ukuta. Kamau, mhm nafikiri sasa tuangalie ya kwenye na upande ya kuvumayo kule kwenye mitandao nini yanavuma? Eh, ka, ka, niambie kama kwenye mitandao moja kwa moja, nianze kama una story moja, kama umesikia story ya mtu ambaye anakimbia. Wanasema polisi katika jimbo la Colorado hapa Marekani wanamsaka mwanamke. Kuna mwanamke mmoja kule anafanya mazoezi ya kukimbia kila asubuhi. Sasa nasema huyu didie mm -hmm. amepewa jina la bandia la mchafuzi kichaa kwa sababu amekuwa akiendelea kujisaidia haja kubwa kwenye nyumba za watu kamao anapokimbia asubuhi. Wow. Kila kiamka asubuhi anakimbia <laughs> anapita kwenye nyumba za watu na kujisaidia. Wengine wanasema wanakuta nyumba zao zina vinyesi hata mara saba licha ya kwamba kuna ulinzi na kadhalika, lakini huyu mtu ameamua tu. Kwani kuna hapa Marekani pia kuna night runners? Unajua mambo ya mambo mengine ni ajabu kweli, ajabu kweli kweli, eh kama umesikia wewe, unajua unapenda sana kufuatia masuala ya ngumi ngumi hizi za ndondi, tumefikia wapi sasa? <migumi> Kwenye, kwenye ndondi hapa Marekani, habari, ya, ya, kusikitisha kwamba eh, bingwa wa zamani wa uzito wa kati vilevile vile, vile huyu bingwa alikuwa ni mchekeshaji anaitwa Jack Lamota amefariki dunia akiwa uh, na umri wa miaka 95. Kwa hiyo wengi ambao wana, ni wapenzi wa, wa ndondi walikuwa wakimfuatilia huyu kwa muda mrefu, wanamzungumzia, wanasema alitamba sana e, John Sit anasema Lamot alitamba sana kwenye tasnia ya michezo hasa kuanzia 1949 hadi 51. Ni mtu ambaye ni mtu mzima sasa, ameishi kwa muda mrefu, lakini alitamba sana e, kwenye ndondi kwa muda mrefu na kule nchini Tanzania, kamao kuna huyu mwanamuziki anaitwa Chege. Chege na albamu ni msanii ambaye amekuwa akitamba, amekuwa akifunguka juu ya ujio wa albamu yake mpya. Eh, anatoa albamu mpya ambao sasa wale wasanii au wapenzi wa, wa, muziki kule nchini Tanzania wamekuwa kufuatilia kutaka kujua Chege anaondosha kitu chake wakati gani. Basi amezungumza juu ya funguo eh, albamu yake mpya ambayo itatoka hivi karibuni. Basi anaonekana mambo ni mengi sana, na tamba kwenye mitandao ya kijamii vile vile siasa huko nchini Kenya, lakini inaonekana nao muda ni kama unatupa kisogo. Kutoka Washington, jina langu Harrison, kama unikiwa na mwenzangu mimi naitwa Sunday Shomari, na natakia wote hapa siri njema, na msikose kusikiliza View Express. Tuonane kesho saa na wakati kama huu, kwa heri.