Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Sande Shomari, langu jina Harizon Kamau nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Alhamisi tarehe 21, na mwezi nao ni wa, wa Septemba mwaka wa 2017 Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo nzima la maziwa Makuu pamoja na 107.5 FM Nairobi, Kenya na kwenye masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibuni. na katika matangazo yetu hii leo, huko nchini Kenya, baada ya hukumu ya mahakama ya juu kukamilika, rais Uhuru Kenyatta asema yuko tayari kwa uchaguzi mwingine. Sisi tutafanya hiyo kwa kupiga kura tarehe ile ambayo tutatangaziwa na IBC. Tuasema koti imeamua, hatukubali Naheshim vilevile. Katika habari nyingine, baada ya serikali ya Tanzania kutoa kauli kwamba itasaidia kwenye matibabu ya mbunge wa upinzani Tundu Lisu, je, Chadema wanasemaje? Bunge kama taasisi inayojitegemea ina utaratibu wa matibabu ya wabunge nje ya nchi. Cuma Tundulisu walikuwa wanategemea maisha yake, wakatulazimisha tumpeleke Mwimbili katika mazingira ambayo hata usalama wake wenyewe hakuna uhakika nao. Hizo ni miongoni tu mwa habari tulizoandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza tunawaletea habari muhimu za dunia, zikisoma kwako na Harrison Kamau. Tume huru ya uchaguzi ya Kenya ya IBC imetangaza mapema leo kwamba uchaguzi wa marudio wa rais umebadilishwa hadi Oktoba 26 kutoka tarehe saa 17 kama ilivyokuwa imetangazwa hapo awali. Kwenye taarifa iliyotolewa mapema leo na tume ya uchaguzi, mabadiliko hayo yatahakikisha kuwa tume ina muda wa kutosha kujiandaa kwa uchaguzi unaofikia viwango vilivyowekwa na mahakama ya juu. Wachambuzi wanasema mabadiliko hayo yamefanyika baada ya kutoweza kukubaliana kati ya maafisa wa IEBC na pande mbili zinazohusika na uchaguzi huo, yani chama cha Jubilee na muungano wa upinzani wa NASA na hasa baada ya kampuni ya teknolojia ya uchaguzi ya Ufaransa kutangaza kwamba haitaweza kufanya marekebisho yanayohitajika kwa vyombo vya uchaguzi kabla ya Oktoba 17. Rais aliyeko madarakani Uhuru Kenyatta alitangazwa mshindi kwenye uchaguzi wa Agosti 8 baada ya kumshinda kiongozi wa upinzani Raila Odinga kwa milioni 1.4. Hata hivyo, mahakama ya juu ilibatilisha matokeo hayo kutokana na dosari kwenye tume ya uchaguzi ambazo ilidai zilikuwa na zilikiuka maadili ya kikatiba. Meya wa mji mkuu wa Uganda wa Kampala amekamatwa na polisi mapema leo. Kupitia taarifa, polisi wanasema kuwa walikuwa na ripoti kwamba meya Erias Rukwago alikuwa anapanga kuongoza maandamano ya kupinga hoja ya kutaka kuondoa kikomo cha umri wa mtu anayewania urais nchini humo. Polisi wa Uganda wamepiga marufuku maandamano yaliyopangwa Alhamis wakati wa bunge wakitarajiwa kujadili mpango wa kuondoa umri wa juu wa rais kuhudumu, ikionekana kama juhudi ya kufungua njia kwa Yoweri Museveni kuwania mhula wa sita kama kiongozi nchini humo wabunge wa chama tawala wanatarajiwa kusonga mbele na mswada wa kufanya marekebisho katika kipengele cha katiba kinachoelezea rais lazima awe na umri wa miaka kati ya 35 hadi 75, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Rais Yoweri Museveni ambaye amekuwa madarakani tangu mwaka wa 1986 anasema na miaka sabini na mitatu ambapo kwa sheria ya sasa hastahili kuwania tena uongozi katika taifa hilo. Rais wa Marekani Donald Trump amepata ongezeko la umaarufu wiki hii kutokana na hatua yake ya kutoa fedha za kusaidia waathirika wa vimbunga wa pamoja na kushirikiana na wajumbe wa Demokrat kuzuia kufungwa kwa shughuli za serikali. Kulingana na jarida la shirika la habari la NBC la Wall Street lililotolewa mapema leo, umaarufu wa Trump umeimarika kwa pointi tatu na kufikia asilimia 43, tangu mwezi uliopita. Hata hivyo, asilimia 52 ya watu walioulizwa maoni yao wamesema kuwa hawajaridhishwa na kazi anayofanya Trump kama rais. Ongezeko naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC na habari pia uzito juu ni kufuatia uamuzi wa mahakama ya juu nchini Kenya kubatilisha ushindi wa rais Uhuru Kenyatta na kuamuru uchaguzi mwingine wa marudio kufanyika ndani ya kipindi cha siku sitini. Hatimaye mahakama hiyo imetoa uamuzi wa kina kubatilisha ushindi huo, lakini hayo yameonekana ya kutomridhisha, e, rais wa nchi hiyo. Hata hivyo, naye kiongozi wa upinzani Raila Odinga amefurahia matokeo hayo. Basi kufuatia hayo, mwandishi wetu Kennedy Wandera ametuandalia taarifa ifuatayo. Kukiukwa kwa vipengee 39 na 44a vya katiba, kubabaika kwa tume ya uchaguzi kuelezea jinsi Kenyatta alivyoibuka kuwa mshindi katika uchaguzi wa urais kutokuwepo maelezo bayana kuelezea ni kwa nini mitambo ya kiteknolojia ikupeperusha matokeo ya urais, pamoja na tume ya uchaguzi kushindwa kutii amri ya mahakama ya juu kuruhusu mawakili wa Kenyatta na Odinga kuchunguza seva zake, zikiwa ni mojawapo wa sababu zilizochangia kubatilishwa kwa ushindi wa rais Kenyatta. Jaji mkuu David Maraga anasisitiza kuwa iwapo makosa yaliyoibuliwa yatarudiwa katika uchaguzi wa marudio basi mahakama ya juu haitakuwa na jingine bali kubatilisha uamuzi huo huo. Kesi mbele yetu ilikuwa nyepesi na yenye lengo, ilikuwa bayana kwetu kuwa IEBC haikuielewa na hivyo kudakia mawasilisho yake bila utaratibu. Hukumu yetu pia ni rahisi. IEBC ni sharti ijisarifu vyema kabla kuandaa uchaguzi wa marudio, na sivyo, mahakama hii iwapo itahitajika kusikiliza kesi nyingine inayoonesha makosa kama haya itaufanya uamuzi kama huu bila kuzingatia wawaniaji husika. Uhakika na wajibikaji wa katiba ndizo nguzo kuu zitakazoangaziwa na mahakama. Lakini Rais Kenyatta, baada ya kupatikana na mahakama kutohusika kivyovyote kwa hujuma mchakato wa uchaguzi ya kura urais, kando na kulalamikia maelezo zaidi yaliyotolewa na mahakama hiyo amesistiza kuwa mapinduzi ya kisheria yamefanyika kubatilisha ushindi wake bila sababu zozote za, za kimsingi. So ambapo tumeona cu ya majeshi kuja kupindua serikali ya raia, lakini leo hii tumevunja historia ya kwamba kuu katika taifa la Kenya imefanywa na watu waine kule kuu. Hakuna kitu kingine. Aidha, Kenyatta ambaye ameonekana kuwa mwenye ghadhabu hakusita kuelezea haku msimamo wake. Kibahati, ni bahati ya kwamba wana deal na mtu ambaye ni mtii sheria, wana bahati ya kwamba wana deal na mtu ambaye hataki kuona Wakenya wakipigana, kwa sababu kama ingekuwa mtu mwingine only God knows where we would be today. Kiongozi wa upinzani Raila Odinga, ambaye alizungumza muda mfupi baada ya maelezo hayo yakina kutolewa, anaipongeza mahakama ya juu kwa kusimama kidete na kuelezea yale ambayo amekuwa akiasisitiza kuhusu uchaguzi huo. Bwana Odinga hata hivyo anasistiza kuwa yuko tayari kumenyana na bwana Kenyatta katika uchaguzi huo ili mradi mabadiliko aliyoyapendekeza yazingatiwe kwa kina. Tumesema hatutaki kuona kama kampuni hii ya Safran Morpho inabaki kama kampuni ambayo itasambaza matokeo ya uchaguzi tena. Kuna kampuni ingine ya kutoka Dubai ambayo inaitwa Al Ghurair hiyo kampuni vile vile ilichapisha makaratasi bandia ambayo ilitumika, na hiyo sababu tumesema hatutaki kuona kama Algurain ndio itachapisha kura kwa uchaguzi inakuja. Haya yanajiri wakati tume ya uchaguzi nchini Kenya leo imetangaza tarehe mpya ya uchaguzi wa urais wa marudio kuwa tarehe 26 mwezi ujao. Tume hiyo kupitia kwa taarifa kwa vyombo vya habari inaeleza kuwa imeafikia uamuzi huo baada ya kupokea mapendekezo kutoka kwa mahakama ya juu kuweka mifumo thabiti kuafiki viwango vinavyohitajika kwa mujibu wa sheria ya uchaguzi. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Serikali ya Kenya imeidhinisha bajeti ya muda kufadhili uchaguzi wa urais unaotarajiwa kufanyika mwezi Oktoba, pamoja na fedha zilizotengwa kufadhili elimu bila malipo katika shule za sekondari. Mwandishi wetu wa Mombasa, Joseph Kioko, ametuandalia taarifa ifuatayo. Baraza la mawaziri limekutana mjini Nairobi kuidhinisha bajeti kadhaa zilizopendekezwa Kikao cha baraza la mawaziri kimeongozwa na rais Huru Kenyatta na kuhudhuriwa na mawaziri wake na pia naibu wake William Ruto. Mambo matano aliyoyapitisha kuhusu bajeti ya muda ni pamoja na fedha ya kugharamia elimu bila malipo katika shule za sekondari kote nchini kuanzia Januari hapo mwakani. Pili, fedha ya kufadhili marudio ya uchaguzi wa urais mwezi ujao. Tatu, mfuko maalum kwa jina la Inua Jamii kwa ajili ya kuwafaidi wakongwe walio na umri wa miaka sabini na zaidi. Nne, hela ya kuwapa makao wakimbizi wa ndani waliosalia bila kufadhiliwa kufuatia ghasia za uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na saba. Fedha ya kufadhili mashindano ya kandanda ya kombe la CHAN kwa timu za Afrika ambayo Kenya imeratibiwa kuyaandaa mwaka ujao. Kuhusu bajeti ya dola milioni moja iliyopendekezwa na Tume ya Uchaguzi ili kuandaa marudio ya kura ya urais, baraza la mawaziri limeridhia. Rais wa Marekani Donald Trump Alhamisi amesema kuwa ataongeza vikwazo kwa Korea Kaskazini kutokana na programu yake ya nyuklia alipokuwa anajiandaa kukutana na viongozi wa Korea Kusini na Japan ili kupanga mikakati ya kukabiliana na Pyongyang. Trump amekutana na rais wa Korea Kusini Moon Jae-in kisha baadaye kukutana na waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe kabla ya kufanya kikao cha pamoja na wote wawili wakati wa chakula cha mchana pembezoni mwa mkutano wa Umoja wa, wa Mataifa mjini New York. Kimbunga Maria kimeendelea kuleta mvua nyingi mapema leo kwenye kisiwa cha Puerto Rico baada ya kuharibu kabisa mfumo wa umeme katika kisiwa hicho huku mafuriko yakitokea sehemu nyingi za kisiwa na mtu mmoja kuripotiwa kufa. Kimbunga hicho kimeorodheshwa kuwa chenye nguvu zaidi katika historia ya miaka tisini katika kisiwa hicho chini ya mamlaka ya Marekani. Zaidi ya watu elfu kumi na moja walichukua hifadhi kwenye mamia ya, ya hifadhi zilizowekwa kote Puerto Rico wakati kimbunga hicho kikiangusha mvua za sentimita hamsini kwenye baadhi ya masehemu. Idara ya, Mareka, ya Marekani kufuatilia, ya kufuatilia vimbunga imesema kuwa inatarajia mafuriko kupunguka baadaye wakati kimbunga kikiondoka kisiwani kikielekea kaskazini mwa Dominika. Na waziri mkuu wa Iraq Haida Al Abadi ametangaza mapema leo kuwa wanajeshi wake wameanza mashambulizi ya kuchukua tena udhibiti wa mji wa Hawija ambao ni mojawapo ya maeneo machache yaliyobaki chini ya wa wanamgambo wa Islamic State. Hawija huko kilomita 240 kaskazini mwa mji mkuu wa Baghdad na magharibi kidogo mwa mji wa Kirkuk. Kundi la Islamic State limekuwa likishikilia Hawija tangu mwaka wa 2014 baada ya kuteka eneo kubwa magharibi na kaskazini mwa Iraq. Umoja wa Mataifa umesema kuwa zaidi ya raia laki moja wametoroka katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita na kwamba elfu thelathini na tano uh, uh, waliobaki huenda wakaathiriwa vibaya na mapigano katika muda wa wiki kadhaa zijazo. Ofisi ya misaada ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa imesema kuwa inashirikiana na mamlaka pamoja na makundi ya kutoa misaada ili kusaidia idadi ya watu wanaotoroka mapigano. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na baada ya habari za dunia, tunaelekea hadi huko nchini Uganda tukirudi kwenye ripoti za waandishi wetu. Bunge la nchi hiyo limeahirisha vikao vyake hadi juma lijalo baada ya wabunge kufanya vigumu kwa mjadala kuhusu mswada wa kubadilisha kuweza kufanyika. Polisi walizingira bunge, huku watu kadhaa wakiwemo wanafunzi na wanasiasa wa upinzani wakikamatwa mwandishi wetu wa Kampala Kennes Bwire anayo ripoti kamili. Katika kikao kilichotawalwa na hisia za hasira, naibu spika Jacob Olanya ameeleza bunge kwamba spika hajapata taarifa kamili kutoka kwa wahusika kuhusu mswada unaotaka katiba kufanyiwa marekebisho na hivyo ofisi ya spika na naibu wake hazipo katika nafasi nzuri kusimamia mjadala huo. Japo wabunge walikuwa wameeleza hadharani kwamba wangepigana bungeni iwapo mswada huo ungeasilishwa, naibu wa spika Jacob Olanya amefutilia mbali taarifa hizo, akisema kwamba hakuna mbunge anayeweza kuruhusiwa kufanya fujo ndani ya majengo ya bunge. <laughs> lakini aliyotekelezwa na maafisa wa polisi hasa katika jiji la Kampala na karibu na majengo ya bunge kabla ya kikao hicho hayangeweza kuwazuia wabunge kuyazungumzia. Wabunge wa upinzani kukamatwa, akiwemo meya wa jiji la Kampala Erias Rukwago aliyekamatwa na kuwekwa kwa gari la kubeba mbwa, wabunge kuzuia kuingia bungeni na magari yao, akiwemo spika, ofisi za mashirika ya kijamii kukaguliwa na polisi, kupigwa risasi kujeruhiwa na kukamatwa kwa wanafunzi wa chuo kikuu cha Makerere na Chambogo waliokuwa wakiandamana ni miongoni mwa mambo yaliyowakera wabunge. We have Waziri Mkuu Dkt. Ruhakana Rugunda alipata wakati mgumu kutoka kwa wabunge wa upinzani aliposimama kuzungumza kuzungumza, ghafla wabunge walionekana kuvaa vitambaa rangi nyekundu, firimbi zikapulizwa bungeni, nyimbo zikaimbwa wimbo wa taifa ukasikika, kila mtu akiimba wa ubeti wake. Kiingereza kikatawala, hisia zikapanda, viti vikao havikaliki. Naibu spika akaonekana mwenye hasira zaidi, akazidiwa kutoa mwelekeo kwa bunge, na hapo akalazimika kusitisha vikao. Wabunge wa upinzani wanasisitiza kwamba liwe liwalo, hakuna atakayeruhusiwa kuwasilisha mswada huo bungeni unaolenga kuondoa kizuizi kwa wagombezi wa urais ili kumwezesha rais Yoweri Museveni kuendelea kutawala, na kwamba vitambaa vya rangi nyekundu walivyovaa ni ishara kwamba wapo tayari kumwaga damu ndani ya bunge. Kenneth Bwire, Sauti Amerika, kutoka Kampala. Kampala lekeai, huko nchini Tanzania ambapo serikali ya nchi hiyo imesema hi, leo ipo tayari kugharamia matibabu yambungi, ya mbunge wa Singida Mashariki Tundu Lisu popote duniani endapo tu itapokea maombi rasmi kutoka kwa ndugu na jamaa ambao wanashughulikia matibabu yake Nairobi nchini Kenya, huku ikisisitiza kwamba haina nia ya kutoshiriki katika matibabu yake. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam Dina Chahali anayo taarifa kamili. Tokea kuumizwa kwa risasi mbunge huyo wa Singida Mashariki kupitia Chadema Tundu Lissu Septemba 7 mwaka huu mjini Dodoma, kumekuwa na mivutano kadhaa katika matibabu yake, huku serikali wakati ule ikitaka kumpeleka hospitali ya taifa ya Muhimbili, lakini hata hivyo chama chake cha demokrasia na maendeleo Chadema wakaamua kumpeleka mjini Nairobi nchini Kenya ambapo anaendelea na matibabu mpaka hivi sasa. Leo waziri wa afya, maendeleo ya jamii, jinsia, wazee na watoto Umi Mwalimu, katika mkutano wake na waandishi wa habari amesema Ha, ameamua kuweka sawa mkanganyiko huo wa tuhuma kwamba serikali haitaki kuhudumia matibabu ya Tundu Lissu. Lakini sasa kidogo tunaona kama kunafanyika mambo ambayo sisi hatuyaelewi dhamira ya kufanyika kwa mambo hayo, na ndiyo maana kupitia kwenu sasa, nataka muwafikishie ujumbe wa Tanzania na familia ya Mheshimiwa Tundu Lissu kwamba serikali ipo tayari kumhudumia Mheshimiwa Tundulisu popote anapotaka kupelekwa duniani as long as tutapata maombi rasmi kutoka kwa familia. Chadema pia imekuwa ikichangisha watu mbalimbali nje na ndani ya Tanzania kwa ajili ya matibabu ya Tundulisu. Mheshimiwa Tundulisu ni Mtanzania na nyie wenyewe ni mashahidi, kama kuna Mtanzania tu wa kawaida, serikali inagharamia matibabu yake pale ambapo inapohitajika hatuwezi kushindwa kufanya hivyo. Chama cha Demokrasia na Maendeleo Chadema kiliamua kumpeleka mbunge huyo nje ya Tanzania kwa ajili ya matibabu kwa madai ya kuhofia usalama wake. Kwa sasa ni kiripoti kutoka Dar es Salaam, kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali na kutokana na matamshi hayo ya serikali ya Tanzania, muda mfupi uliopita nilipata nafasi ya kuzungumza na mwenyekiti wa Chadema nchini Tanzania, Freeman Mbowe. Ndio tunakutaka kujua wamepokea vipi maamuzi hayo ya serikali. Ni, ni kauli ya kusikitisha sana, kwa sababu atoe maombi gani mgonjwa aliyeko mahututi? Hoja ya msingi hapa ni kwamba siku tunamsafirisha mheshimiwa Tundu Lissu kutoka Dodoma kwenda na Nairobi, waziri Ummy Mwalimu alikuwa, na, alikuwa airport. <laughs> Spika wa bunge alikuwa airport na walikataa kwamba serikali haiwezi kuingia gharama ma ya, ya matibabu ya mheshimiwa Lissu, hata kumsafirisha, kama hapelekwi Muhimbili Dar es Salaam, na pale ilipochukua uamuzi wa kumpeleka Nairobi kwa kujitegemea. Sasa hayo maombi wanayotaka yapelekwe, yapelekwe na nani? Wanaugua wabunge wengi, wanapelekwa kwenye matibabu. Hakuna mbunge hata mmoja alishawahi fanya utaratibu wa kupeleka maombi ya kutibiwa kwa serikali au kwa waziri Bunge kama taasisi inayojitegemea ina utaratibu wa matibabu ya wabunge nje ya nchi Juma Tudulisu, walikuwa wanapigania maisha yake, wakatulazimisha tumpeleke mwimbili katika mazingira ambayo hata usalama wake wenyewe hatuna uhakika nao, ilikuwa ni vigumu kwa sisi kukubali na sasa, kama waziri anatoa ka kauli hiyo, ni kauli ya kujaribu kujitapa baada ya kuona dunia nzima inajitoa kujaribu kwasai, kumsaidia mheshimiwa Lissu. Na baada ya hapo, labda tu tuambie haraka haraka, kuna mpango ambao umesikika ukizungumzwa kwa kumpeleka Marekani kwa matibabu ya nje ya Afrika ya Mashariki, pengine hilo liko vipi? Labda niseme tu kwamba mipango ya kumpeleka mahali kokote, kum, kumpatia matibabu yanayoonekana ni ya ulazima zaidi ipo, lakini niseme tu kwamba Um, hali ya mgonjwa kwa sasa hivi hawezi kusafirishwa kwenda mahali popote zaidi ya Nairobi mpaka atakapoweza kustabilize ili kuweza kusafiri. Na katika mazingira kama hayo, hatuwezi kumpeleka mahali kokote nje ya nchi katika hatua ya sasa, mpaka hapo madaktari wake watakaposema pengine ameimarika kwa kiwango ambacho anaweza akaenda tena hangani akasafiri kwa muda mrefu. Ni mwenyekiti wa chama cha Chadema nchini Tanzania Freeman Mbowe akizungumza na sauti ya Amerika na msikilizaji, matangazo haya na kujia pia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika unaweza kusikiliza kupitia Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio kule nchini Kenya, VOA 107.5 Nairobi, Coconut 100.9 FM Zanzibar, 98.1 Equat FM Kisumu, au 93.7 FM au RPA Bujumbura Burundi, Redio Kai nchini Kenya, 6.5 FM Limani Radio Dar es Salaam, bila kusahau ABM 91.2 Dodoma Tanzania na Raga FM kote DRC. Leo katika matukio ya Afrika tunaangazia matumizi ya sheria dhidi ya ugaidi nchini Cameroon ambayo ilipitishwa mwaka 2014 na hivi sasa inatumika kuwanyamazisha wakosoaji na kukandamiza upinzani. Kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa wiki hii na Kamati ya Kuwalinda waandishi wa habari yenye makao yake hapa Marekani. Mwandishi wa VOA, Moki Edwin Kimzeka, ana ripoti kutoka Yaunde na Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Kamati ya kulinda waandishi wa, wa habari inasema serikali ya Cameroon inatumia sheria dhidi ya ugaidi ya mwaka elfu mbili kumi na nne kuwakamata na kuvitishia vyombo vya habari ambavyo vina ripoti kuhusu uwasi wa Boko Haram au masuala yenye utata kama vile kuendelea kwa mgomo katika maeneo ambayo yanatumia lugha ya Kiingereza. Bruno Nkweno cha wa chama cha waandishi wa habari nchini Cameroon anasema wanahabari wanahofia kufanya kazi kwa kutumia utaalamu wao. Lejouralistne anasema waandishi wa Kamerun si wahalifu. Anasema chama chake kinapendekeza kuwepo na heshima kubwa kwa maadili na utendaji kazi kiutaalamu. Kamati ya kuwalinda waandishi wa habari CPJ inasema takriban wanahabari watano nchini Kamerun wamekamatwa na kushtakiwa kwa mujibu wa sheria hiyo ambayo ilipitisha adhabu kali sana ikiwemo adhabu ya kifo kwa kuhusika au kushirikiana katika masuala ya kigaidi. Mwandishi wa RFI wa lugha ya Hausa, Ahmed Abba, alihukumiwa kifungo cha miaka kumi jela mapema mwaka huu. Alikamatwa kaskazini mwa Cameroon alipokuwa akiripoti vita dhidi ya Boko Haram. Makundi ya kutetea haki yanasema aliteswa wakati wa kipindi cha miaka miwili alipokuwa gerezani wakati kesi inaendelea. Mawakili wake wamekata rufaa dhidi ya adhabu hiyo. kwa wanahabari wengine wanne walikamatwa kwa mujibu wa sheria ya mwaka 2014 lakini waliachiliwa huru hivi karibuni. Walitiwa ndani kuhusiana na kuripoti kwa majibu ya serikali kwa mgomo katika maeneo yanayotumia lugha ya Kiingereza nchini Kamerun. Kwa hesabu ya VOA, takriban vyombo vya habari vya ndani 30 vimefungwa au kufungiwa kwa muda kuhusiana na ripoti zao kuhusu mgomo huo ambao ulianza mwezi Desemba. Serikali pia imekata huduma za intanet katika mikoa miwili inayotumia lugha ya kiingereza kwa takriban miezi mitatu. Wakati mazungumzo ya kufikia mwafaka yalianza kuzungumzia madai ya awali ya waliogoma, serikali imerejea kutetea hatua zake ikiwa ni majibu kwa mgomo huo, ikisema kuwa usalama wa taifa unaingilia kati uhuru wa kujieleza. Kamati ya kulinda waandishi wa habari CPJ imeisihi Cameroon kutathmini sheria yake dhidi ya ugaidi iendane sambamba na viwango vya kimataifa, kufuta swala la kumkebehi mtu kuwa ni uhalifu na kufuta baraza la taifa la mawasiliano kwa kupitisha taasisi huru yenye madaraka machache. Baraza hilo NCC ni la serikali ambalo linahusika na kuvifuatilia vyombo vya habari na wafanyakazi wake. Rais wa NCC Peter Esoka amezungumza na VOA na alisema hivi: inawezekana kuna malalamiko, lakini hawa ni watu ambao wanadhani wana aina fulani ya ufahamu na kwamba hakuna mtu anayeweza kuwagusa. Sikiliza. Itakuwa ni makosa makubwa ya kutuambia sisi hapa kwamba tunamkandamiza kila mtu. Hakuna kesi hata moja ambaye imechukuliwa maamuzi ambapo watu waliohusika hawakuitwa kwenye baraza na kujitetea wenyewe. Wana habari wengi ambao VOA ilijaribu kuwasiliana nao kuhusu ripoti ya CPJ wamekataa kusema chochote, wakisema wanataka waishi kwa usalama. Mhariri mkuu wa Standard Tribune Eugene Mfongwa anasema wanahabari nchini cameron wanaona ni vigumu kufanya kazi kwa sababu serikali haiko wazi na swala la habari kuna haki ya kutaka habari na kuipata serikali inayotaka uhuru wa habari ndiyo hufanya hicho ni kitu cha kwanza kwa sababu hapo ndipo unaanza kuwawajibisha wanahabari kwa ubora wa habari zao kwa sababu wana kila njia ya kukusanya habari kwa usahihi. Mwanahabari mstaafu Kome Emmanuel anasema manyanyaso ya wanahabari yameutisha umma kuelezea maoni yao katika vyombo vya habari, hasa wakati wa vipindi ambavyo wanatakiwa wapige simu kutoa maoni. Waziri wa mawasiliano wa Camerun Isa Chiroma amekataa kutoa maoni yake kuhusu ripoti ya CPJ. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Muda mfupi ujao, tutakusomea muhtasari wa habari. Tume huru ya uchaguzi ya Kenya, IEBC, imetangaza mapema leo kwamba uchaguzi wa marudio wa rais umebadilishwa hadi Oktoba 26 kutoka tarehe 17 kama ilivyokuwa imetangazwa hapo awali. Maelfu ya waandamanaji wamejitokeza kwenye barabara za Ufilipino mapema leo kuonya wananchi wenzao kutokana na uwezekano wa kurudi tena kwa utawala wa kiimla nchini chini ya rais Rodrigo Duterte. Meya wa mji wa Kampala nchini Uganda amekamatwa na polisi mapema leo. Kupitia taarifa, polisi wamesema kuwa walikuwa na ripoti kwamba meya Elias Lukwago alikuwa napanga kuongoza maandamano ya kupinga hoja ya kutaka kuondoa kikomo cha umri wa mtu anayewania urais nchini humo. Rais wa Marekani Donald Trump amepata ongezeko la umaarufu wiki hii kutokana na hatua yake ya kutoa fedha za kusaidia waathirika wa vimbunga wa pamoja na kushirikiana na, na wajumbe wa Demokrat kuzuia kufungwa kwa shughuli za serikali. Rais wa Marekani Donald Trump Alhamisi amesema kuwa ataongeza vikwazo kwa Korea Kaskazini kutokana na programu yake ya nyuklia alipokuwa anajiandaa kukutana na viongozi wa Korea Kusini na Japan ili kupanga mikakati ya kukabiliana na Pyongyang. Kimbunga Maria kimeendelea kuleta mvua nyingi mapema leo kwenye kisiwa cha Puerto Rico baada ya kuharibu kabisa mfumo wa umeme katika kisiwa hicho huku mafuriko yakitokea sehemu nyingi za kisiwa na mtu mmoja kuripotiwa kufa na hapa ndo tunafika mwisho matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujunga nasi hapo kesho jioni kama kawaida saa kumi na mbili na nusu saa za afrika ya kati saa moja na nusu usiku saa za afrika mashariki kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo ya leo msimamizi ni abdu shakur abud Mwelekezi Aida Isa kutoka Washington, mimini, Sunday, Harrison, kapumoja, water, nwema, kutoka Washington, mimi ni Sandey Shomari nami Harrison Kamau tunawaga kwa pamoja tukiwatakeni wote usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC.