Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye kipindi cha kwa Undani. Jina langu Harrison Kamau, lakini kwanza ni habari za dunia. Tume huru ya uchaguzi ya Kenya IEBC imetangaza mapema leo kwamba uchaguzi wa marudio wa rais umebadilishwa hadi Oktoba 26 kutoka tarehe 17 kama ilivyokuwa imetangazwa hapo awali. Kwenye taarifa iliyotolewa mapema leo na tume ya uchaguzi, mabadiliko hayo yatahakikisha kuwa tume ina muda wa kutosha kujiandaa kwa uchaguzi unaofikia viwango vilivyowekwa na mahakama ya juu. Wachambuzi wanasema mabadiliko hayo yamefanyika baada ya kutoweka kwa kutoweza kukubaliana kati ya maafisa wa IEBC na pande mbili zinazohusika na uchaguzi huo, yaani chama cha Jubilee na muungano wa upinzani wa NASA na hasa baada ya kampuni ya teknolojia ya uchaguzi ya Ufaransa kutangaza kwamba haitaweza kufanya marekebisho yanayohitajika kwa vyombo vya uchaguzi kabla ya Oktoba 17. Rais aliyeko madarakani Uhuru Kenyatta alitangazwa mshindi kwenye uchaguzi wa Agosti 8 baada ya kumshinda kiongozi wa upinzani Raila Odinga kwa kura milioni 1.4. Hata hivyo, mahakama ya juu ilibatilisha matokeo hayo kutokana na dosari kwenye tume ya uchaguzi ambazo ilidai zilikiuka katiba ya nchi. Meya wa mji wa Kampala nchini Uganda amekamatwa na polisi mapema leo, kupitia taarifa ya polisi ambayo imesema kuwa walikuwa na ripoti kwamba meya Erias Rukwago alikuwa anapanga kuongoza maandamano ya kupinga hoja ya kutaka kuondoa kikomo cha umri wa mtu anayewania urais nchini humo. Polisi wa Uganda wamepiga marufuku maandamano yaliyopangwa Alhamisi, wakati wa bunge wakitarajiwa kujadili mpango wa kuondoa umri wa juu wa rais kuhudumu, ukionekana kama juhudi ya kufungua njia kwa rais Yoweri Museveni kuania mhula wa sita kama kiongozi wa taifa hilo. Wabunge wa chama tawala wanatarajiwa kusonga mbele na mswada wa kufanya marekebisho katika kipengele cha katiba kinachoelezea rais lazima awe na umri wa miaka kati ya 35 hadi kwa mujibu wa shirika la habari la afp rais yoweri museveni ambaye amekuwa madarakani tangu mwaka wa 1986 anasema na miaka 73 ambapo kwa sheria ya sasa hastahili kuwania tena uongozi katika uchaguzi mwaka wa 2021 unaendelea kusikiliza taarifa hii ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika kupitia 107.5 fm mjini nairobi nchini kenya Maelfu ya waandamanaji wamejitokeza kwenye barabara za Ufilipino mapema leo kuonya wananchi wenzao kutokana na uwezekano wa kurudi tena kwa utawala wa kiimla chini ya rais Rodrigo Duterte. Waandamanaji hao wamefanya mikutano pamoja na kuhudhuria misa makanisani kwenye maeneo tofauti ya mji mkuu wa Manila, yakiadhimisha siku ambayo marehemu rais Ferdinand Marcos alipotangaza sheria ya kijeshi mwaka wa 1972 na kufungua ukurasa wa utawala wa kiimla uliomalizika mwaka wa 1981 wakati alipoondolewa kupitia uwasi wa kiraia. Waandamanaji wamekuwa wakidai kuwa Duterte anaonekana kufuata nyayo za dikteta Marcos, ambaye humsifu sana. Baada ya kuchukua ofisi mwaka uliopita, Duterte alianzisha msako mkubwa dhidi ya ulanguzi wa dawa za kulevya, ambapo umepelekea vifo vya maelfu ya walanguzi na rais wa Marekani Donald Trump amepata ongezeko la umaarufu wiki hii kutokana na hatua yake ya kutoa fedha za kusaidia waathirika wa vimbunga wa pamoja na kushirikiana na wajumbe wa Demokrat kuzuia kufungwa kwa shughuli za serikali. Kulingana na jarida la shirika la habari la NBC la Wall Street lililotolewa mapema leo, umaarufu wa Trump umeimarika kwa pointi tatu na kufikia asilimia 43 tangu mwezi uliopita. Hata hivyo asilimia 52 ya watu walioulizwa maoni yao wamesema huwa hawajaridhishwa na kazi yanayofanya Trump akiwa rais. Ongezeko hilo limefuatia hatua ya Trump ya kuenda kinyume na matarajio ya Republican na kufanya makubaliano na Wademokrat ya kutoa misaada kwa waathirika wa vimbunga. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington. Jina langu Harizon Kamau, ambapo nakupisha kwa wenzangu Idli Gongo na BMJ Mridhi kwenye kipindi cha Kwa Undani. Kwa Undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia radio na Facebook live stream katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tutaangalia yale yaliyojitokeza katika Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York, na katika sehemu ya pili tutaangalia yanayoendelea nchini Kenya kuhusiana na uchaguzi wa marejeo wa urais hasa mara baada ya tume ya uchaguzi ya nchini humo kutangaza tarehe mpya ya uchaguzi huo. Ninayekukaribisha mimi ni Idi Ligongo nam kwa undani hii leo. Tunaanza kuangalia majumuisho ya baraza kuu la Umoja wa Mataifa ambalo linaendelea katika jiji la New York, hasa katika wiki hii ya kwanza kabisa, ambapo imekutanisha viongozi mbalimbali kutoka sehemu mbalimbali duniani. Mwanahabari wetu Meri Mgawe amekuwa akifuatilia baraza kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York na sasa yupo kwenye laini ya simu hapa moja kwa moja. Tukianza kwako, uh, Meri Mgawe, hebu tufahamishe kile ambacho uh, kimeshajitokeza toka baraza hilo lilipofunguliwa rasmi wiki hii hii, tangu mkutano huu kufunguliwa ya Jumatatu, lakini siku kubwa ilikuwa ni siku ya Jumanne, wakati ambapo katibu mkuu wa umoja wa mataifa Antonio Guterres alipotoa hotuba yake katika baraza kuu la sabini na mbili. Aa, kikubwa yeye aligusia kwamba mataifa mengi yanayokabiliwa na mizozo yanadhani suluhu ya vita eh, yani vita ndiyo suluhu ya, ku, ya kuondoa hiyo mizozo iliyonayo. Ametaka hilo kwamba libadilishwe na kuhakikisha kwamba dunia kwa ujumla isichukulie kwamba vita, kufanya vita ndio sababu ya kutatua mizozo mbalimbali inayokabili nchi Akasema pia kwamba udikteta unaweza ukabadilishwa na ukawa ni sehemu mojawapo ya kuleta demokrasia katika nchi hizo. Kwa hiyo suala la, la, la vita, suala la udikteta kwenda kwenye demokrasia, hilo ni moja ambalo lilipewa kipaumbele na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Lakini sasa tukija kwenye hotuba ya rais Donald Trump ambayo ndio ilikuwa hotuba ya kwanza kabisa tangu awe rais wa Marekani. Yeye alitaka mataifa yote kufanya kazi kwa pamoja kupambana na vitisho. Kama utakavyofahamu, sasa dunia inakabiliwa na vitisho vingi, nchi nyingi zinakabiliwa na vitisho vingi, hasa za kigaidi. Lakini kwa upande wa Korea Kaskazini, suala ambalo lilikuwa linabashiriwa sana na watu wengi kwamba pengine rais atazungumzia kwenye hotuba yake, ametaka dunia yote, sio Marekani pekee lakini akasema kwamba Marekani yenyewe kama italazimika kujitetea basi itafanya hivyo, lakini akaonya kwamba hawawezi kuruhusu utawala wa mauaji kuendelea na programu zake za nyuklia, na hapa hili ilikuwa inamaanisha kwamba, kwa uchambuzi wa haraka haraka tu, kwamba Marekani imek, imekinai kabisa na uchokozi wa Korea Kaskazini. Kwa hiyo suala la Korea Kaskazini limealikwa na Marekani na kutaka nchi zote, na linazungumzwa sana, hata ukiongea na watu wachache hapa, wachambuzi wanaona kama Korea Kaskazini sasa, watu wote wamekaribishwa ama wametakiwa kushiriki kwa pamoja kuhakikisha kwamba wanaunga Marekani katika vita hiyo, kuipinga Korea Kaskazini. Na swala la ukimbizi pia limeongelewa hapa na katika hotuba ya Rais Trump, aliigusia kwa aina yake, kwamba sio lazima wakimbizi waweze kuja Marekani ili waweze kusaidiwa. Akasema kwamba gharama ni kubwa sana, kwa hiyo kumsaidia mkimbizi mmoja hapa Marekani ni sawa na kusaidia wakimbizi kumi katika mataifa mengine, lakini kuna kuna kuna mikutano mingi ambayo imekuwa ikiendelea pembeni na huu mkutano mkubwa eh, wa sabini na mbili wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Asante sana, uh, Meri Mgawe. Vilevile umegusia mikutano mingine ambayo uh, imekuwa ikiendelea ikifanyika kando ya baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Sasa na kama ulivyogusia kuhusu kualikwa kwa mataifa yote kushughulikia vitisho vya Korea Kaskazini na Rais Donald Trump vilevile vile, ambaye e, yeye aligusia katika hotuba yake e, labda ungetupa mifano ya hiyo mikutano ambayo imefanyika kando ya upande wa, wa, wa baraza la, e, baraza kuu la Umoja wa Mataifa hasa kwa upande wa Afrika kwa mfano, kuna viongozi wa Afrika jana walikutana na rais wa Marekani katika siku ya pili ya mjadala wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa, na viongozi tisini ndio waliopo wameteuliwa kuwakilisha kwenye mkutano huu, na sana sana rais wa Nigeria Muhamed Buhari alionyesha kuweka mvuto mkubwa. Kama utakumbuka kwamba e, dunia ama nchi za Afrika zimekuwa zikitupia jicho sana kuhusu Nigeria ambayo sasa inatetereka katika uchumi wake na suala la ugaidi kule Boko Haramu wamevamia, na rais wake ametumia muda mrefu sana kuwepo nje ya nchi kule London kwa ajili ya matibabu. Kwa hivyo watu wakaona kwamba sasa yuko hapa, amekuja, amewezaje kufika hapa kwenye umoja wa Mataifa? Lakini rais Trump yeye, yeah, alieleza ali, ali akasema kwamba kuna vivutio vikubwa sana vya kibiashara katika bara la Afrika, yeah, potential katika bara la Afrika na akasema kwamba uchumi unaweza ukakua kwa kiasi kikubwa Afrika kama kutakuwa na ushirikiano wa dhati na mzuri katika mambo ya uwekezaji, na na, na na hapa alikuwa amealika mataifa ya, ya Afrika yani kushirikiana kuhusu uwekezaji, kuingia katika mataifa yao na vile vile kufanya mbadilishano wa kifedha kati ya nchi za Ulaya, nchi za Ulaya na vile vile katika nchi za Afrika. Sasa tukija kwenye suala la, la, la masuala ya ugaidi ambalo pia limepewa kipaumbele sana kwenye mkutano eh, tangu ulipoanza mpaka hivi leo na vile vile inasemekana kwamba litaendelea mpaka mkutano huu utakapoisha, ni kwamba Marekani imeahidi kushirikiana kwa nguvu zote kupambana na makundi ya kigaidi ikiwemo ISIS, al Al-Qaeda na Boko Haram na hii ikamaanisha kwamba itataka kuhakikisha inakata kabisa mitandao yake na vile vile vyanzo vya fedha na mitazamo yao ya ajabu ama mitazamo yao isiyokuwa na maana yoyote. Marekani ikasema itashirikiana kwa ujuu na jumuia kama vile jumuia za Afrika kuhakikisha amani inapatikana katika bara la Afrika na kuhakikisha ugaidi unatokomezwa kabisa duniani, kwamba watu wa dunia hii ama mataifa mbalimbali wanastahili kuishi kwa amani na utulivu. Sasa watu wanasema nini kuhusu hotuba hii? Kuhusu hotuba hii aliyoitoa Trump katika, katika mkutano huu na viongozi wa Afrika, wengi walikuwa wanatarajia pengine labda anaweza akaja kwenye mkutano huu na akawa pengine akatoa maneno makali, lakini inaonyesha kwamba alikuwa na mtazamo chanya katika bara la Afrika. Kwa suala la biashara aliongea vizuri tu, yani kuwashawishi ku, kuwa encourage kuwatia moyo, na suala la ugaidi kama hivyo nilivyozungumza kwa hiyo ilikuwa ilikuwa hotuba kwa kweli ya kipekee na wengi wanaichambua wanaona kwamba ni hotuba ya yani, nini, ni hotuba ambayo ilikuwa chanya. Tunafahamu kwamba kuna orodha ndefu sana ya viongozi wa Afrika ambao wameshazungumza katika jukwaa hilo kubwa e, la baraza la Umoja wa Mataifa, yani baraza kuu. Sasa Afrika kwa kipindi cha mwaka mmoja hivi imekabiliwa na masuala mengi kuanzia ya afya, siasa, usalama e, na kadhalika, mifano ikiwa ni namna ambavyo nchi ya Sudani Kusini imekuwa ikikabiliwa na hali tete ya usalama, hali ambayo imesababisha raia wake kuwa wakimbizi na kukimbilia nchini Uganda. Hali kadhalika, mwaka jana nchi nyingi za Afrika hasa upande wa mashariki e, kama vile Somalia, Kenya ambazo zilitangaza rasmi kwamba zimekabiliwa na njaa na kuwa ni uh, suala ama balaa la kitaifa. Sasa kwa viongozi ambao wa Kiafrika waliozungumza, ni masuala gani hasa ambayo kwao yalikuwa ni muhimu kusikika? Kwa hakika kwa viongozi wa Afrika ambao tayari wamezungumza kwenye mkutano huu, swala kubwa ni amani na usalama, lile lile lililokuwa linabashiriwa katika nchi zao, na ni jinsi gani sasa Umoja wa Mataifa utaweza kusaidia ushawishi wake kwenda katika nchi za Afrika, Afrika ipate nafasi zaidi katika Umoja wa Mataifa. Sio tu kuingia katika mikutano kama hii, lakini katika utekelezaji wake. Sasa yale maazimio yanayofikiwa yafikishwe kwa wakati na katika makubaliano ambayo yamefikiwa. Na hii pia, kwa kugusia tu kwa haraka haraka, kuna mikutano ambayo kama nilivyokwambia ilikuwa imefanyika, kwa mfano ule mkutano wa AU, umoja wa mataifa na wawakilishi wa umoja, wa umoja I mean, wawakilishi wa umoja wa afrika na umoja wa mataifa uliofanyika siku ya Jumanne hapa. Wao walikuwa wanagusia na kuzungumzia kwamba wanaona kabisa bara la Afrika halina nafasi kubwa katika Umoja wa Mataifa, lakini huyu katibu mkuu msaidizi wa Umoja wa Mataifa Amina J Mohammed akataka nchi za Afrika zenyewe kwanza zihakikishe kwamba zinaweka uwiano uy, sawa, badala tu ya kuleta matatizo, kuzungumzia matatizo yake tu ndani ya Umoja wa Mataifa, lakini pia iwe na ushawishi iweze kuishawishi Umoja wa Mataifa katika kutekeleza eh, zile yale matakwa ambayo wao wanataka na kulikuwa pia na mkutano mwingine wa kibiashara na kisiasa kando na mkutano huu wa baraza la, la, la Umoja wa Mataifa eh, walijadili masuala ya kibiashara, uwekezaji, teknolojia ya kimataifa na na na kusaidia dunia kwa ujumla. Hili suala la Iran na Korea Kaskazini limechukua nafasi ya juu hili, na kama nilivyosema, utakumbuka katika hotuba ya Trump aligusia kuhusu hilo na akataka kwamba mataifa yote yasikubali kuhusu uchokozi unaotolewa na, na mat, makundi ya kigaidi katika katika katika mataifa haya, eh, ya Iran na Korea Kaskazini. Mfano suala la nuklia eh, kule Korea Kaskazini, wote wamezungumzia na kuona kwamba ni lazima wamefika wakati sasa Korea Kaskazini ikubali na kuachana na harakati zake za nuklia. Kwa hiyo inaonekana sijui siku ya mwisho itakuwaje, lakini inaonekana kwamba mtazamo wa viongozi wote au mataifa yote waliozungumzia kwamba wanakubaliana na hali halisi iliyopo ya Korea Kaskazini. Shukran Mary Mgawe kutoka jijini New York katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa ambako hivi sasa baraza kuu la umoja huo linaendelea. Lakini kabla ya baraza kuu kuanza wiki hii e, masuala makuu manne ndiyo yaliyobashiriwa kutikisa kikao hicho. Kwa mfano gazeti la Los Angeles Times ambayo lenyewe lilisema masuala hayo ni suala la Korea Kaskazini asazni e, ni moja kati ya mambo ya kuliangalia na kushughulikiwa, hali kadhalika kuongezeka kwa joto duniani, Waislamu wa rohinya nchini Myanmar ni moja kati ya ajenda ambazo ilibashiriwa kuwa e, kushika Hatamu za juu kabisa kuzungumziwa katika uh, baraza kuu hilo, vile vile program za nyuklia za Iran. Maswala hayo yameonekana kushika hatamu kwelikweli. Kwa mfano, e, suala la Korea Kaskazini mpaka sasa tunapozungumza, rais wa Marekani Donald Trump amesema kwamba anaweka vikwazo vipya zaidi, ukiachilia vile ambavyo vimeshawekwa tayari na Umoja wa Mataifa dhidi ya nchi hiyo, wakati akijiandaa na akiandaa mikutano na viongozi wa Korea Kusini. E, pamoja na Japan, nchi ambazo ziko karibu kabisa na nchi ya Korea e, Kaskazini, na kupanga mikakati ya kushughulikia nchi hiyo ambayo e, jaribio lake la mwisho lilifanyika Ijumaa ya wiki iliyopita kabla ya baraza kuu la Umoja wa Mataifa kuanza rasmi wiki hii, suala la Myanmar na kashfa ya unyenyaswaji wa Waislam ikijumuisha na mauaji yao e, ni jambo ambalo limemfanya kiongozi wa nchi hiyo ya Myanmar Aung San Suu Kyi kushindwa kuhudhuria baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, ambapo makamu wake wa rais aliliambia baraza kuu la Umoja wa Mataifa hapo jana alipohutubia e, kwamba hali kuhusiana na shauri hilo uh, magharibi mwa jimbo la Rakhine inaanza kuimarika, licha ya kuendelea kuleta uwasiwasi hasa kwa serikali yake na serikali yao na nchi yao kiujumla, lakini suala la matarajio ya makubaliano ya amani kuhusu nyuklia ya makubaliano ya mwaka elfu mbili na kumi na tano baina ya Iran na mataifa makubwa ikiwemo Marekani ni mojawapo ambayo jambo ambalo limezungumzwa sana na kujadiliwa na viongozi wengi katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, hali kadhalika Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, lakini kile ambacho kiliwekwa kiliwekewa msisitizo na rais wa Iran Hassan Rohani ni kuwaeleza viongozi wa kidunia kwamba mpango huo kuhusu jumuiya ya kimataifa e, ni jukumu la jumuiya yote ya kimataifa na si nchi moja ama nchi mbili. Hebu tumsikilize hapa kiz, akizungumza haya: beserohat miguyam ke jumhurie islamie iran avalin keshwari nahohad bud hapa anasema kwamba ninathibitisha mbele yenu kwamba jamhuri ya Iran haitakuwa nchi ya kwanza kukiuka makubaliano, lakini itajibu kwa namna yoyote ile makubaliano yatakayokiukwa na upande wowote. Itakuwa ni jambo jema kama makubaliano haya yangeweza kuharibiwa, e, na wasiwasi upo kwa wale wageni wa siasa za dunia. Ni maneno ya rais wa Iran Hasan Rohani akizungumza mbele ya baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Basi tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Tukirejea tena, tutakuwa na mwenzangu BMJ Muridhi ambapo tutaangalia masuala ya kisiasa nchini Kenya. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani ambapo kwa hivi sasa tunaangalia e, tarehe mpya ambayo imetangazwa na tume ya uchaguzi ya Kenya, e, kwamba uchaguzi wa marudio utafanyika Oktoba 26. Tunaye hapa mwanahabari wetu, mtangazaji mwenzetu BMJ Muridhi, ambaye yeye alikuwepo kule Nairobi wakati wa ule uchaguzi wa kwanza wa Agosti nane unafanyika na umekuwa ukifuatilia sana habari hii. Sasa BMJ moja kwa moja, tuanze moja kwa moja, kulikoni. Eh, tuanze kuzungumzia kubadilishwa kwa tarehe ya uchaguzi. Kulikoni, nini ambako, nini ambacho kimesababisha hali hii iwe iwe iwe hivi, kwa sababu tarehe tulifahamu hapo awali Naam, ni kama ulivyosema, Id Ligongo, ni kwamba uchaguzi ulifanyika tarehe 8 mwezi Agosti. Wasikilizaji wetu bila shaka wanajua kwamba natumewaletea matangazo mengi kuhusiana na uchaguzi huu. Baadaye ikawa kwamba rais Uhuru Kenyatta ametangazwa ndiye aliyeshinda katika kinyang'anyiro hicho, na wakafika mahakamani katika mahakama ya juu kule nchini Kenya, wale ambao ni wa upande wa upinzani wakiongozwa na Raila Odinga ambaye alikuwa na nawania kwa tikiti ya muungano wa NASA, na kutoka hapo uh, Idi unavyojua kwamba hiyo jana waliweza kutoa ule uamuzi. Tulisema uamuzi wa kina kueleza bayana kabisa ni nini ambacho kiliwafanya wa, waseme kwamba rais Uhuru Kenyatta ndiye atachukua, uh, mamlaka, uh, atachukua muhula wa pili kama rais wa nchi hiyo. Lakini cha muhimu zaidi kuhusiana na tarehe hii ya leo ni kwamba kumekuwa na uvumi kwa siku kadhaa, kabla ya siku ya leo kwamba uchaguzi ungebadilishwa manake kuna barua, kuna barua moja walisema kwamba ilivuja, ilikuwa imeandikwa na kampuni moja inaitwa Safran Mofo kutoka kule Ufaransa, na ilikuwa inaeleza kwamba hawako tayari wale ni, uh, ni kampuni ambayo hutengeneza vifaa uh, vya kielektroniki ambavyo vimetumika katika uchaguzi uliopita na wako na kandarasi na Tume ya Uchaguzi na Mipaka IBC ya kutu, uh, vifaa vyake vitumiwe katika uchaguzi wa Kenya kwa kwa hivyo wakaeleza kwamba kulingana na tarehe ambayo ilikuwa imewekwa baada ya mahakama ya juu kusema kwamba katika siku sitini ni lazima uchaguzi ufanyike, na, na hiyo ni kulingana na katiba ya Kenya. Kwa hivyo mahakama ilikuwa tu inaeleza jinsi ambavyo katiba inahitaji. Kwa hivyo uh, Safran Mofo akasema kwamba hawawezi kuingia katika uchaguzi huo tarehe iliyowekwa na tume ya uchaguzi na mpaka tarehe kumi na saba mwezi Oktoba kwa sababu hawatakuwa na nafasi nzuri au muda huo hautoshi wao kukarabati tena ile mitambo ili kuondoa eh, kwa kifupi ili watu kuelewa kuondoa yale yaliyo ndani na kuiweka wazi tena ili iweze kutumika ile ni mifumo eh, ambayo pamoja pia na servers na vitu kama hivyo ili ligongo sasa BMJ na, uh, kabla ya kuendelea mbele zaidi tunafahamu kwamba uh, eh, kampuni hii ya Ufaransa pengine kwa namna moja ama nyingine inaweza ikawa imechochea eh, kwa tume huru ya mipaka ya uchaguzi ya Kenya IEBC kubadilisha tarehe ya uchaguzi huu ambayo tayari ilikuwa imeshatangazwa. No. Lakini bado tarehe hii ipo ndani ya zile siku sitini eh, kwa mujibu wa katiba ya Kenya kwamba uchaguzi wa maridio lazima ufanyike ndani ya humo. Aa, sasa kuna kitu ambacho hivi sasa kinaendelea ambacho kikubwa sana watu wanazungumzia kwamba gharama ambazo zimetangazwa na, na, na baraza la mawaziri eh, katika kile kikao cha dharura kuhakikisha kwamba wanapitisha eh, fungu la kufanikisha uchaguzi huu kufanyika. Sasa kikao kilichofanyika leo mjini Nairobi. Eh, hasa hebu tueleze, kimekubaliana nini? Naam, Idi, na sijui kama tuna muda manake, nilitaka usikie alivyosema mfano, uh, Rais Uhuru Kenyatta hii leo tu kabla Uh, kabla sija kueleza jinsi walivyozungumza katika uh, kikao hicho cha baraza la mawaziri. Manake mambo haya ni muhimu. Rais Uhuru Kenyatta hata baada ya uchaguzi kutangazwa ni tarehe ngapi, bado ana machungu, anaeleza kwa uchungu mwingi kuhusu yale yaliyotangazwa jana na, na mahakama ya juu, wakati ambapo alieleza kwa kina kabisa ni nini ambacho Uh, wange, uh, walitaka akiendelee, uh, kwa sababu baada ya kutoa uamuzi. Sasa hivi ndivyo Rais Uhuru Kenyatta amesema. Hivi leo tumeona kuu ya majeshi kuja kupindua serikali ya raia, lakini leo hii tumevunja historia ya kwamba kuu katika taifa la Kenya imefanywa na watu waile kule kutini. Hii ni kuu Hakuna kitu ingine, ni bahati ya kwamba wana deal na mtu ambaye ni mtii sheria. Wana bahati ya kwamba wana deal na mtu ambaye hataki kuona wakenya wakipigana, kwa sababu kama ingekuwa mtu mwingine only god knows where we would be today. Na anasema hapo, kama ingekuwa mtu mwingine <laughs> ni Mungu tu anajua ni wapi Kenya ingekuwa, kwa sababu anaeleza kwa machungu mengi eh, lakini hidi pia, uh, naona tuna dakika kama moja, tusikie naye Raila Odinga. Uh, alisemaje baada ya yeye uh, baada ya mchakato huu wote kufika pahali umefika, ujue kwamba Raila Odinga bado anasema hiyo kampuni niliyoitaja hataki, manake anasema imechafua mambo katika uh, siasa za Kenya. Hatutaki kuona kama kampuni hii ya Safran Morpho inabaki kama kampuni ambayo itasambaza matokeo ya uchaguzi tena. Kuna kampuni ingine ya kutoka Dubai ambayo inaitwa Al Gurai hiyo kampuni vile vile ilichapisha makaratasi bandia ambayo ilitumika. Na hiyo sababu tumesema hatutaki kuona kama Al Ghurair ndio tutachapisha kura kwa uchaguzi inakuja. Na, mele, <laughs> bado kipo kweli kweli. Uh, rais Uhuru Kenyatta anaonekana bado hajawa na, na furaha ya kile ambacho kimetokea. Hali kadhalika Raila Odinga anaonekana kwamba uh, bado ana wasiwasi na hizi kampuni ambazo zimepewa kandarasi za kuendesha, eh, ama kutengeneza vile vifaa vya kufanyia uchaguzi na, kama ni ni mechi, tunasema ni moja moja ama mbili mbili ama tatu tatu, na hii <laughs> ni pamoja na raisi Uhuru Kenyatta kuonekana akiwa na, na hasira kweli lakini, baadaye alipoa moto na kuanza akasema, kwamba licha ya yote hayo ambayo yameendelea, wananchi watulie, yeye ni mpole, na kwamba uh, waendelee kusubiri siku hii ya uchaguzi. Na ndiyo maana leo katika kikao ambacho ulikuwa umeniuliza hapo awali, baraza la mawaziri, mawaziri, wamepitisha hela nyingi kweli, manake katika dola za Marekani Wansema ni takriban dola milioni moja, hiyo ni kama bilioni na kitu uh, shilingi za zakena uh, manake hii ni kwa sababu ya uchaguzi huo wa marudio. Na sasa hii maana yake ni kwamba wakishapitisha hivyo uh, yale wamepitisha leo yataenda kwa waziri wa fedha najulikana Rotich na, na yeye ataweka saini benki kuu kutoa zile hela, manake katiba iko wazi kwamba lazima uchaguzi ufanyike jinsi mahakama eleza, na kwa hivyo hela lazima zipatikane na hivyo uh, hii ni moja ya yale waliofanya. Walikuwa pia wanazungumzia kuhusu kufadhili uh, kufadhili elimu bila malipo katika shule za sekondari kufikia uh, mwaka ujao, kama ambavyo wamekuwa wakielezea kwenye kampeni zao, na, na mengine mengi, lakini muhimu zaidi, pesa zilizo nyingi sana ambazo uh, zimepitishwa uh, hii leo katika kikao hicho ni pesa ambazo watatumia katika uchaguzi wa marudio wa tarehe 26 mwezi Oktoba, uh, ukiachilia mbali kuangalia hilo fungu ambalo kama ulivyoeleza ni fungu kubwa sana na ni kwa sababu uchaguzi lazima ufanyike. Sasa, tukija kuangalia uh, hapa sasa hivi tulipofikia, hali halisi ya, ya, ya, ya Kenya, wananchi, hali ya utulivu ya usalama na kukubali kwa kwa kwa, haya mambo ikoje hivi sasa? Hili nitasema eh, watu wametulia, na kulikuwa na kisa kimoja leo tulikuwa tuwazungumzia hapo jana eh, wale wa, wanaounga mkono upande unaotawala wa Jubilii walikuwa wamefika mahakamani na kuanza maandamano kusema eh, Uhuru amenyang'anywa wa ushindi wake na nini, lakini ikaishia kwamba walifukuzwa na nyuki, polisi wakapata usaidizi <laughs> polisi, kutoka kwa nyuki, kwa sababu mara nyingi vitu kama hivi vinavyotokea huwa unasubiri kuwa na gari lenye maji ya kuasha ama virungu <laughs> vya polisi ama zile gesi za kutoa machozi, lakini uh, ikatokea hali ya nyuki. Wal, walifukuzwa na nyuki na tangu jana sijasikia. Nimekuwa nikifuatilia mitandao, sijasikia vurugu zingine au hata maandamano, labda yametokea, lakini hakuna ya, sio kiwango ambacho tunaweza kusema kwamba kuna hali ya hatari ya kuhatarisha usalama kufikia sasa, lakini hatujui eh, kufika kesho itakuwaje kama hao watakutana, kwa sababu kuna vikwazo vingi hivi ambavyo NASA imetoa na Jubilee nayo inasema kwamba eh, sio NASA tu inayoweza kutoa vikwazo, wao pia wanaweza kuanza kutoa vikwazo na hivyo basi ita kwa kizungumkuti kinaendelea kuwa kikubwa hata zaidi. Kwa hivyo twasubiri tu kuona, lakini hapo ndipo tulipo hivi sasa. Idi Ligongo BMJ Muridhi, shukran sana kwa kuwa nasi na kuja kutueleza hayo ambayo yameendelea. Vilevile nito shukran za dhati, eh, kwake Mary Mgawe ambaye yupo jijini New York E, akihudhuria Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, ambapo hivi sasa kuna viongozi wengi kutoka sehemu mbalimbali za dunia wakipaza sauti zao kwa yale mambo ambayo wanayaona ya msingi umoja huo unapaswa kuyashughulikia na nchi wanachama. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya ambayo uliweza kutuona moja kwa moja kupitia ukurasa wetu wa Facebook, e, bila kumsahau Aaron, uh, maarufu tunamwita hapa Lulu hali eh, kadhalika Jaffari Mjasir eh, kwa upande wa pili kule Dan Brown. Mimi naitwa Idi Ligongo kutoka hapa Washington DC. Popote pale ulipo duniani, mchana mwema, usiku mwema, asubuhi njema, chai, chakula cha mchana, chakula cha usiku, vyote sawa hapa a, tunakwambia bwana mchana jote, linaondoka baridi, inakuja.