Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa, na Mlimani Redio 106.5 Dar es Salaam. Na nayokaribisha hii leo ni Sandei Shomari. Tutawaletea maswali na majibu na vijimambo, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi BMJ Muridhi. China imetangaza leo Jumamosi kwamba itapunguza uuzaji wa bidhaa za mafuta ya petroli kwa Korea Kaskazini ili kutii masharti ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu programu za Korea Kaskazini za uzalishaji wa zana za nyuklia. Wizara ya Biashara ya China, kupitia taarifa kwenye tovuti yake, ilisema kwamba itapunguza kiasi cha mafuta inachotoa kwa Pyongyang hadi mapipa milioni mbili kwa mwaka kuanzia tarehe mosi mwezi Oktoba. Taarifa hiyo imeongeza kwamba uuzaji wa gesi ya majimaji kwa taifa hilo umesitishwa mara moja. Wizara hiyo aidha, imesema kwamba mauzo ya bidhaa za petroli zinazotumiwa na Korea Kaskazini kuimarisha programu yake ya makombora yamepigwa marufuku na vikwazo vya Umoja wa Mataifa. Beijing pia imetangaza marufuku ya kununua nguo kutoka Korea Kaskazini. China ndiye mshirika mkubwa zaidi wa kibiashara wa Korea Kaskazini. Asilimia tisini ya mauzo na ununuzi wa bidhaa hufanyika kati ya nchi hizo mbili. Hatua hizo zilizochukuliwa na China ni shinikizo za kuitaka nchi hiyo ya kikomunisti kusitisha programu zake za kinyuklia. Rais Joseph Kabila wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo leo amesema kwamba tarehe ya uchaguzi wa urais ambao umekuwa ukisubiriwa kwa hamu na baadhi ya wadau itatangazwa hivi karibuni. Kabila amesema kwamba DRC inajitayarisha kwa mchakato wa uchaguzi huo na kuitaka jumuiya ya kimataifa kuiunga mkono nchi hiyo ikielekea kwa zoezi hilo ambalo limeibua mzozo wa kisiasa. Akizungumza kwenye kikao cha baraza la Umoja wa Mataifa mjini New York hii leo, rais huyo alisema kwamba tayari watu milioni 42 kati ya milioni 45 ambao wanatarajiwa kupiga kura wamesajiliwa. Alisema usajili wa kupiga kura unaendelea katika eneo lililokumbwa na vurugu la Kasai. Hata hivyo, tume ya uchaguzi ya nchi hiyo imesema kuchelewa kwa zoezi hilo la usajili wa wapigaji kura katika jimbo la Kasai vilevile kutachelewesha uchaguzi huo na huenda usifanyike kufikia mwisho wa mwaka huu. Serikali na upinzani zilikuwa zimekubaliana kufanyika kwa uchaguzi huo mwezi Desemba mwaka huu, na upinzani umekuwa ukishutumu Rais Kabila kwamba anachelewesha zoezi hilo kwa makusudi. Kabila aidha amekosoa Umoja wa Mataifa na kusema kwamba ujumbe wa Munisco haupaswi kuendelea kuwa nchini mwake bila kujulikana utaondoka lini. Rais huyo pia amesema DRC iko tayari kutekeleza wajibu wake kuhusiana na mkataba wa mabadiliko ya hali ya hewa wa Paris. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa Washington ikiwa ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Serikali ya Somalia imerejelea tena wito wake kwa viongozi wa jumuiya ya kimataifa kuitaka kuiondolea vikwazo vya silaha huku nchi hiyo ya upembe wa Afrika ambayo hutegemea sana misaada ikiendelea kukabiliwa na changamoto za kiusalama kutokana na kundi la kigaidi la Alshabab. Akihutubia kikao cha baraza la Umoja wa Mataifa mjini New York hapa Marekani jana Ijumaa, waziri mkuu wa Somalia Hassan Ali Haire alisema kuna haja kwa vikwazo vilivyowekewa nchi hiyo kuondolewa na kwamba hatua hiyo itaiwezesha Somalia kununua silaha nzito na zenye nguvu ili kupambana vilivyo na wanamgambo wa Al-Shabaab ambao wana ushirikiano na kundi lingine la kigaidi la Al-Qaeda. Waziri huyo mkuu alisema kwamba Somalia imepiga hatua kubwa na kupunguza nguvu za wanamgambo hao na kuongeza kwamba serikali yake iko tayari kushirikiana na Umoja wa Mataifa na washirika wengine ili kupanga mikakati ya kuviondoa vikwazo hivyo. Na rais wa Marekani Donald Trump jana Ijumaa alimkosoa seneta wa Arizona John McCain kwa kupinga juhudi za hivi karibuni za chama cha Republican kutaka kubadilisha mfumo wa afya ya bima au kunradhi, bima ya afya maarufu kama Obamacare. Akizungumza kwenye mkutano wa kampeni mjini Huntsville, Alabama, Trump alisema kwamba upinzani ulioonyesha na seneta huyo wa jimbo la Arizona ni wa kusikitisha na kwamba ni jambo baya mno. Alisema itakuwa ni vigumu kupitisha mswada huo bila uungwaji mkono wa McCain, lakini akaongeza kwamba ana imani mswada huo utapita hatimaye. McCain alitangaza jana Ijumaa kwamba hataunga mkono mswada huo kama ulivyo kwa sasa, hatua ambayo huenda ikaadhiri pakubwa hatima ya msukumo wa rais Trump kutaka kuibadilisha sheria hiyo ambayo ilipitishwa na aliyemtangulia kama rais Barack Obama. Asalamu alaikum wapenda wasikilizaji popote pale mlipo, baada ya taarifa habari, wakati umefika kwangu mimi Abdu Shakur Abud kukuleteni kipindi chenu cha maswali na majibu, kuchambua maswali yenu moto moto yanayoporomoshwa hapa. Na kushirikiana nami kuweza kunisaidia ni Sande Shomari. Basi bila kupoteza wakati, Sande nane anatufungulia uwanja. Asante Abdu Shakur Abud. Sasa natufungulia uwanja hii leo. Ni Valentini Kimbere Mbirika wa Goma, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Unauliza, watangazaji wa KBC Nairobi Omuga kabisa na Leonard Mambo Mbochela wanaishi wapi hii leo? Wamestaafu au vipi? na unauliza kwa nini redio hii haisikiki kupitia masafa mafupi. Haya, sijui anamaanisha redio gani, au labda hii yetu ya VOA ambayo tunarusha matangazo yetu pia kupitia shotwave, yani masafa mafupi. Nikianza na suala la masafa mafupi yn yani shortwave, ni kwamba kwa muda sasa, masafa hayo hayatumii tena na vituo vingi duniani kwani ni teknolojia iliyopitwa na wakati. Ingawa ilikuwa inasikika kwa umbali zaidi, lakini imekuwa na gharama kubwa, hivyo mitambo ya teknolojia FM, frequency modulation inatumiwa ambayo inakwenda masafa ya karibu na ni nzuri zaidi kusikiliza, na ndiyo tunatumia zaidi siku hizi. Kwa hivyo hatuwezi kutangaza tena na short wave kwa sababu haina teknolojia ya hivi leo tukija katika suala la Leonard Mambo Mbotela, mmoja kati ya watangazaji mashuhuri kabisa wa Kenya, ambaye anajulikana kwa Je yeah, huu ni Ungana, ambaye mimi binafsi nilimfuatilia kwa karibu na kupenda kazi zake, ni kwamba jina lake lilitokea mwezi Julai mwaka elfu mbili kumi na saba pale uvumi ulipoenea kwenye mtandao wa kijamii kwamba amefariki basi nafikiri msikilizaji alipoona hayo akataka kujua huyu jamaa yuko wapi. Mara moja Leonard Mambo Mbotela alijitokeza na kusema yuko hai na mzima wa afya. Hata habari hizo zilimshangaza jamaa yake huko Pwani, ambaye alizirai na kuwataka Wakenya kumwombea maisha marefu zaidi. Hivi sasa yeye anaishi huko Nairobi, mtaa wa dam estate. Familia yake kama tunavyojua inatoka huko pwani, sizungumzii historia yake. Tajaribu kumpata Leonard Mambo Mbotela, aliyekuwa maarufu kama alivyosema hapo mwanzani. Je, yeah, huu ni Ungwana alichoanza kipindi mwaka 1966 na kustahafu mwaka 1997 katika redio taifa ya Kenya, KBC alianza kutangaza mwaka 164 kama msomaji habari na ripoto wa michezo. Ameshawasamehe walioeneza uvumi kwamba amefariki katika ajali ya gari, na miongoni mwa waliosemekana ni bloga Cyprian Nyakundi aliyeomba pia radhi kwa kueneza uvumi huo. Kwa upande wa Charles Omuga Kabisei, mtangazaji pia mashuhuri wa Kenya hasa matangazo ya vifo na salamu kwenye redio na sauti yake, wanasema sauti ya dhahabu KBC. Sijapata maelezo zaidi yuko wapi na anafanya nini, na ikiwa yuko hai, lakini pindi tu nitakupata habari zaidi, au ikiwa msikilizaji ana habari zaidi juu ya mtangazaji huyu mashuhuri, basi anaweza kutupasha sisi sote tukafaidika. Tuendelee sande. Basi hivi sasa zamuni yako mpango mzima kutoka Mafia, Tanzania, Unasema ungelipenda kufahamu yafuatayo. Kwanza, nini kinachangia zaidi bara la afrika lililojaa utajiri kushindwa kupinga hatua au kushindwa kupiga, kumradhi, nafikia na maana, kushindwa kupiga hatua ya kiuchumi. Na pili, Abdishakur Abud anasema ukipewa kazi ya kuwa mshauri wa Rais Donald Trump juu ya mzozo unaoendelea kati ya Korea Kaskazini na Marekani, utamshauri nini rais wa Marekani? Na hatimaye ni njia ipi iliyo sahihi na inayofaa kila mtu atumie ili kumfikisha pale anapotaka kufikia ikiwa kisiasa, kibiashara na kadhalika. Haya, Shakuru, kuna kazi, huyu anakuombea madaraka makubwa kwa mshauri wa Trump <laughs> haya, kazi kwa kula kwa Abde. Mimi basi sande, ninasema insha Allah, lakini sidhani itaweza kutokea kwa wakati huu, na hivyo basi sitakuwa na ushauri wowote kumpa Rais Donald Trump kwa vile si fani yangu kwa wakati huu na nina hakika ana ushauri wa kumtosha na washauri wake wanamshauri namna inavyostahiki. Kwa upande wa Afrika na rasilimali yake katika kipindi hiki, tumelijibu swala hili mara kadhaa kwa mapana na marefu na wataalamu wamechangia, lakini kwa ufupi ni kwamba kuna sababu nyingi, lakini muhimu zaidi ni vipindi mbalimbali mbali vya utawala barani Afrika, ambapo zimeshuhudia viongozi hawakuwa na utekelezaji wa mipango mizuri ya maendeleo ya kiuchumi kuruhusu rushwa kustawi, mapinduzi ya mara kwa mara na migogoro kati ya nchi mbalimbali mbali ni miongoni mwa mambo ambayo yamerudisha sana maendeleo ya Afrika na hasa kuporwa rasilimali hizo za Afrika na nchi za kigeni. Wataalamu wanasema mambo haya yote yamechangia kurudisha nyuma maendeleo na zaidi ya hayo, kulingana na wataalamu, kuingiliwa kati na nchi za nje, siasa na uchumi wa Afrika, imeweza kurudisha nyuma vilevile ukuaji wa uchumi na mipango ya maendeleo hasa. Lakini wanasema viongozi kutokuwa na misimamo kabambe juu ya masuala mbalimbali, kutetea Afrika na wananchi wa Afrika namna ilivyo Tukiendelea na maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti America, napiga hodi kwa Kongoko Inocent huko Tanzania. Unauliza, je, bara la Afrika lina jumla ya makabila mangapi na ni makabila magani ambayo ni makubwa zaidi barani Afrika? Du, uh, kwa kweli Abdu Shakuru, tunaweza kujua ni idadi jumla, maana lazima kuna kabila makabila ambayo pengine hajaorodheshwa haja, au unasemaje? Kwa hakika basi, kuna wataalamu wa lugha na makabila na wasomi kutoka sehemu mbalimbali za dunia wanaofanya uchunguzi wa kina zaidi kujua zaidi ni makabila mangapi yaliyoko barani Afrika, ingawa inajulikana kwa sehemu kubwa sehemu mbalimbali. Na chuo kikuu cha Harvard ni mojawapo ya vyuo ambavyo vimefanya utafiti wa kina hapa Marekani, na hata kuna ramani katika ukurasa wao inayoweka kabila zote katika makundi mbalimbali mbali. na mfano wa Bantu ndio kundi la makabila kuanzia magharibi ya afrika kuanzia Kongo huko hadi Afrika ya kati, mashariki na kusini. Kwa hivyo ni kundi moja lenye kabila nyingi ambalo ndo kubwa kabisa barani Afrika. Semitic ambayo ni Waarabu na Wabedui inasemekana anachukua nafasi ya pili, na kundi la tatu kwa ukubwa ni Cushitic kutoka pembe ya Afrika halafu ukiingia ukurasa wa african holocaust ni kwamba wanaeleza kuna makabila elfu tatu na lugha elfu mbili zinazozungumzwa hivi sasa barani afrika kwa upande wake taasisi ya britanica yenye kutoa ile encyclopedia inakadiria kuna kati ya lugha mia tisa hadi elfu moja mia tano kwa hivyo lazima tutenganishe kati ya lugha zinazozungumzwa na kabila zilizopo na ndio maana inabidi kupata uchunguzi zaidi na bila shaka tutafanya uchunguzi na tutaangalia, lazima kuna takwimu kama hizo zinaweza kupatikana. Kwa upande wa kabila kuu, ikimaanisha yenye wakazi wengi, tunaweza kusema Wahausa wa Afrika Magharibi, angawa lao ni lugha, lakini ni karibu lugha moja na kabila moja. Wanapatikana kaskazini ya Nigeria hadi Ghana, na hapo pia tunaweza kusema ni lugha kubwa ikilinganishwa na lugha ya Kiswahili, kuangalia kwamba Hausa ina wakazi wengi lakini Kiswahili inazungumzwa na watu wengi a nchi nyingi zaidi barani Afrika, na kuna makundi mbalimbali mbali ya kabila katika kanda hiyo ambayo itakuwa vigumu kusema nani wengi zaidi. Kwa hivyo ni swala ambalo linabidi kuchunguzwa. Aya, asante sana Abdu Shakur. Sasa tunaelekea tena jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Nafurahi sana kuona wachezaji wa Kongo wanashiriki katika matangazo yetu kwa kiasi kizuri. Basi tunaenda hadi kwa Kalemie ambako tunakutana naye Kahidi Matimbira. Matimbira anauliza rais, mwenye umri mdogo duniani ni wa nchi gani, na wa umri mkubwa pia ni wa nchi gani? na ni nchi gani nye kuzungumza lugha moja tu? Haya basi, Abdu Shakur, kazi kwako. Maswali kemkem kem, naona sande, yanaporomoshwa hapa. Tukianza na kiongozi kijana, ikiwa ni rais, waziri mkuu au mfalme, kulingana na utafiti mbalimbali, kiongozi kijana kabisa anatoka katika nchi ambayo mimi mwenyewe sijapata kusikia, jamhuri ya San Marino. Je, unajua iko wapi wewe? Hicho ni kitandawili. Nchi hiyo inapatikana katika milima ya kaskazini kati na mashariki ya Utaliana, yenye wakazi elfu thelathini na tatu kulingana na takwimu za benki kuu ya dunia. Basi kiongozi wake anayehudumia mhula wa miezi sita hivi sasa ni Bi Vanessa de Ambrois mwenye umri wa miaka 28. Anaongoza nchi kama captan, anajulikana kana captan Vanessa de Ambrois pamoja na captan mwenza wake Mima za Voli kwa hivyo nchi hiyo inajulikana kama jamhuri ya san marino na katika business insider pia imeeleza kiongozi wa korea kaskazini kim jong un kuwa kiongozi kijana zaidi kujulikana ulimwenguni mwenye umri wa mwaka kati ya 32 au 33 haijulikani wazi alichukua madaraka kutoka babake mwaka 2011 katika upande wa ufalme mfalme wa qatar ndiye kijana duniani Sheikh Tamin bin Hamad Al Thani akiwa na umri wa miaka 36, aliyechukua madaraka mwaka 2013. Kwa upande wa rais kijana kabisa, anasemekana ni rais Emmanuel Macron wa Ufaransa, akiwa na umri wa miaka 39. Na waziri mkuu kijana ni Emil Dimitriev wa Macedonia, akiwa na umri wa miaka 38. Kwa upande wa viongozi wa kongwe kabisa duniani wako wengi, lakini anayeongoza ni rais Robert Mugabe wa Zimbabwe mwenye umri wa miaka 93 aliyechukua madaraka mwaka 1987. Falme au malkia mzee zaidi katika uongozi ni malkia Elizabeth wapili wa pili wa Uingereza, ana miaka 91, na rais wa Tunisia ndio kiongozi wa tatu kwa uzee ana miaka 88. Sasa ameuliza vilevile nchi yenye lugha moja. Unaposema lugha moja, nchi nyingi za Ulaya zinakuwa na lugha moja mpaka hivi sasa katika utandawazi. Ukichukulia Ujerumani, ni nchi ambayo ina lugha moja peke yake, Kijerumani. Ukichukulia Kidenish au Denmark, wanazungumza Kidenish peke yake au Sweden. Kwa hivyo, utakuta kuna nchi ambazo zina lugha moja. Utakuta Ufaransa lugha ni moja, lakini lafdhi ziko tofauti mbali na mbali. Kwa hivyo, sijui ulikuwa unataka kumaanisha nini. Ukiangalia nchi za Ulaya kwa zaidi ndo unakuta kwamba zina lugha moja. Nchi nyingine nyingi za dunia utakuta kuna kama lugha mbili tatu nne na zaidi ya hapo. Basi nafikiri nimejibu maswali ya msikilizaji wetu. Naona muda unakwenda mbio hapa, Sande, hebu tumalize maswali na majibu. Nam, maswali na majibu ni kipindi kinachojia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Hivi sasa zamuni yako Leonard cha kupewa Autwin Chaks Jr ukiwa katika chuo kikuu Mzumbe kule Mbeya nchini Tanzania, unasema George Junius Stinney ni nani katika historia ya Marekani? Asante. George Junius Stinney ni Marekani kijana kabisa katika historia kuhukumiwa kifo akiwa na umri wa miaka 14 kwa kupatikana na hatia mauaji inayoelezwa na wachambuzi na wanahistoria ilikuwa chini ya misingi ya ubaguzi wa rangi na uonevu. Hapo mwaka 1994 Steini Jr. aliyezaliwa Oktoba 1929 huko Alkool, South Carolina, alipatikana na hatia baada ya kesi ya siku moja tu na baraza la mahakimu kuchukua dakika kumi kuamua kwamba alikuwa na hatia ya kuwaua wasichana wazungu wawili wenye umri wa miaka kumi na moja, Betty June Binker na Emma Thames mwenye miaka minane. Sasa familia yake, hata hivyo, haikuvunjika moyo. Iliendelea na vita na mawakili na wanaharakati wakawasilisha mashtaka mwaka elfu mbili kumi na tatu kutaka kesi hiyo ibatilishwe, wakieleza kwamba ilikuwa ya uonevu. na uamuzi ulifikiwa hapo Desemba elfu mbili kumi na nne, ambapo hakimu alifutilia mbali kesi hiyo baada ya muda kupita wa miaka sabini kijana alinyongwa, na kutokana na hakimu huyo mpya ameeleza kwamba hakuwepo na kesi ya haki aliyopewa kijana huyu George Junius Stinney, na hivyo basi maisha yake yanamulikwa katika historia ya kipekee nchini humu kwamba ndiye kijana aliyenyongwa akiwa na umri mdogo katika kesi ambayo kama ulivyosikia haikuwa ya haki kulingana na hakimu. Basi ni hayo tu tuliokuwa nayo kwa hii leo kutoka maswali na majibu. Msiache kupromosha maswali yenu. Mimi kwa niaba ya Sande Shomari ni Abdu Shakur Abud nikisema asanteni, wikendi njema. Usiondoke kando ya redio yako, BMJ Muridhi anakuleteni viji mambo. Kwaherini namna karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kwa makala haya ambayo hukuletea yalojiri katika ulimwengu wa vituko, sarakasi, maajabu na hata vitimbi vya wiki. Ni wakati wa viji mambo. Jina langu BMJ Muridi. Msikilizaji, duniani humu tunamoishi, mna mambo na viji mambo. Msikilizaji, habari ambazo zimetufikia wiki hii zinasema kwamba mtu mmoja akijulikana kama Wilson Olwochi kutoka kaunti ya Migori huko nchini Kenya amefanya maajabu. Waombolezaji ambao walikuwa wameenda kumzika Wilson Olwochi walishangaa walipofika karibu na kaburi yake, na wakati wakiendelea na shughuli za mazishi wakaambiwa kwamba Wilson Olwoch alikuwa anakunywa pombe katika baa iliyo karibu. Wewe weita, nipatie taska baridi. Sasa utauliza haya yalitokeaje? Ilitokea kwamba Olwoch alikuwa amepotea kwa takriban wiki tatu kabla ya mazishi yake, na familia yake ikaripoti kwa polisi, lakini wakatumwa kwenye mocheri ambako walienda na wakachukua mwili wa mtu ambaye alikuwa hajatambuliwa, mwili wa mtu ambaye alikuwa amepelekwa kwenye hiyo mochari ukiwa umeharibika kiasi kwamba hakuna mtu angeweza kuutambua. Sasa ile familia haikuwa na shaka kwamba huyu ni Olwoch kwa sababu alikuwa na kimo cha Olwoch na alifanana kwa rangi na kwa mambo mengi, na wakachukua mwili ule, ikawa kwamba ni mazishi lakini kabla hawajamzika, mtu mmoja ambaye alikuwa ni baadhi ya wale waliokuwa wameenda kwa maombolezi alienda pale na kusema kwamba wamemwona Oluochi kwenye baa. Hivi tunavyozungumza, msikilizaji, wakazi wa kijiji cha Awendo katika kaunti ya Migori huko nchini Kenya wameendelea kupigwa na butwa kwa yale yaliyotokea, kwa sababu wale waombolezaji wote walitoroka mmoja kwa mmoja wakisema kwamba haya hawajaona, wanadhani kwamba ni jini iliyotokea. Lakini ilitokea kwamba kumbe Oluoch alikuwa hajafa hata kidogo, alikuwa ametoroka tu, lakini akarejea siku yake ya mazishi bila kujua na kuingia kwenye baa moja hapo na kuanza kupata burudani, kuanza kupata vileo, asijue kwamba mazishi yake yalikuwa yanaendelea na yule ambaye mwili wa yule bwana ulirejeshwa kwenye mochori, na sasa mazishi yamekatika, lakini shimo lililokuwa limechimbwa kama kaburi bado lipo pale na, na imebidi chifu wa eneo hilo aamuru kwamba kaburi hiyo izikwe mara moja. na kwa hayo, msikilizaji, kuhusu watu ambao wa kadhaniwa kafa lakini ikapatikana wakinywa pombe kwenye baa iliyo karibu na kaburi yao. Naona time zangu hapa kwenye ukuta, msikilizaji, zimekatika. Tutaonana tena panapo majaliwa. Kama kawaida, makala haya hutayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ Muridhi, na kama ilivyo desturi yangu, na kuacha kwa kauli yetu ya wiki hii, haijuaye adabu ya kaburi ni maiti. Kisa na maana, dunia imejaa viji mambo. Oh, Bila shaka dunia ina mambo, dunia ni lukumba lukumba. Usikose kujiunga nasi jumamosi nyingine, wiki mbili kuanzia sasa, kwa kipindi kingine cha viji mambo kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Na kabla hatujafunga matangazo yetu jioni ya leo, basi nakuletee muktasari wa habari. China imetangaza leo Jumamosi kwamba itapunguza uuzaji wa bidhaa za mafuta ya petroli kwa Korea Kaskazini ili kutii masharti ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu programu za nchi hiyo za uzalishaji wa zana za nyuklia. Waziri wa biashara wa China kupitia taarifa katika tovuti ya wizara hiyo amesema leo kwamba nchi hiyo itapunguza kiasi cha mafuta itakachotoa kwa Pyongyang hadi mapipa milioni mbili kwa mwaka kuanzia tarehe mosi mwezi Oktoba. Rais Joseph Kabila wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, amesema leo kwamba tarehe ya uchaguzi wa urais ambao umekuwa ukisubiriwa kwa hamu na baadhi ya wadau itatangazwa hivi karibuni. Kabila amesema kwamba DRC inajitayarisha kwa mchakato wa uchaguzi huo na kuitaka jumuiya ya kimataifa kuiunga mkono nchi hiyo ikielekea kwa zoezi hilo ambalo tayari limeibua mzozo wa kisiasa. Serikali ya Somalia imerejelea wito wake kwa viongozi wa jumuiya ya kimataifa kuiondolea vikwazo vya silaha huku nchi hiyo ya upembo wa Afrika ambayo hutegemea sana misaada ikiendelea kukabiliwa na changamoto za kiusalama kutoka kwa kundi la kigaidi la al Shabab. Rais wa Marekani Donald Trump jana Ijumaa alimkosoa seneta wa Arizona John McCain kwa kupinga matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mema kutoka Washington DC.