mpenzi msikilizaji karibu kwa marudio ya kipindi cha kwa undani ambacho husikika kila siku saa tatu usiku kwa saa za afrika mashariki hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa kutoka hapa washington dc karibu msikilizaji wetu wa redio na pia kupitia Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kupa maelezo na ufanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Mimi ni Sandey Shomari. Nam, kwa undani hii leo tunamulika hukumu kamili ya mahakama ya juu nchini Kenya, ambapo hii leo imetoa hukumu hiyo kamili ikiwa bado inaendelea kusoma e, uliowasilishwa kutokana na uamuzi wa kesi uliowasilishwa na mgombea wa uchaguzi wa muungano wa National Super Alliance, NASA, katika zoezi hilo, hukumu kamili juu ya kubatilisha uchaguzi wa uraisi. Jopo la majaji wa tano lilikuwa mahakamani likiongozwa na jaji mkuu David Maraga. Katika maelezo hayo kamili jaji Maraga, naibu wake Filimon Mwilu, majaji Isaac Lenaola na Smokin Wanjala walishikilia kwamba ku licha ya ukosolewa kwa uamuzi wao na baadhi ya Wakenya, kulikuwa na haja ya kubatilisha uchaguzi huo wa urais wa tarehe nane mwezi Agosti. Hatua hiyo ilifuata uamuzi mfupi uliotolewa tarehe mosi mwezi Septemba ambao ulibatilisha uchaguzi wa urais huko nchini Kenya. Basi tuungane na wenzetu kwa Mombasa, Maina uh, chombo na Salma Mohamed katika studio zetu wakianza kuangalia suala hili. Karibu msikilizaji na mtazamaji wetu kupitia mitandao ya Facebook. Ikiwa hii leo ni fursa nyingine tena tunapoungana katika kipindi cha kwa undani kila siku za Jumatano, ikiwa ni moja kwa moja kutoka studio zetu za Mombasa. Niko na mwenzangu katika studio hizi, mimi nikiwa ni Salma Muhamed na mwenzangu ni Amina Chombo, tukiwa hii leo tutaweza kuchanganua swala zima la ufafanuzi wa uamuzi wa mahakama kuu ambao uliweza kufutilia mbali uchaguzi ulioweza kufanyika mwezi uliopita ikiwa ni nane, mwezi wa nane mwaka elfu mbili kumi na saba. Karibu sana tuweze kuandamana katika swala hili zima, ili kuweza kupata kujua taratibu zote zilizoweza kufuatwa kutoa uh, uh, uamuzi ule. Ulikuwa na dosari gani? Karibu sana tuandamane Nam ni siku ambayo Wakenya wengi walikuwa wanaisubiri, hasa baada ya kuonekana uh, pande zote ambazo zilihusika katika kesi hii, ambapo kulikuwa na mlalamishi ambao ni mrengo wa upinzani yani ama mrengo wa NASA, na vilevile waliokuwa wametakiwa kujibu mashtaka yale yalikuwa ni pamoja na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini Bwana Chebukati, ikiwa pia vilevile tume yenyewe ya uchaguzi IBC, na Rais Uhuru Kenyatta ambaye yeye ndiye alikuwa uh, ametajwa kama mshindi katika uchaguzi huo wa tarehe nane mwezi wa nane na baada ya upinzani kuweza kupeleka kesi mahakamani. E, kumbuka siku ambazo huwa zinahitajika kwa kesi ile kuweza kuamuliwa kikatiba ni siku kumi na nne. Kwa hivyo kufikia tarehe mosi mwezi huu wa tisa uh, mahakama ile iliweza kutoa uh, uamuzi wake, lakini katika ule uamuzi hawakuweza kutoa maelezo ni kwa nini majaji wale wanne ambapo alikuwa ni jaji mkuu David David Maraga, Isaac Lenaola, Justice Philomena Mwilu ambaye mm -hmm. ni naibu eh, jaji mkuu pamoja na bwana Smokin Wanjala, wao wanne walisema kwamba kweli kulikuwa na dosari, kwa hivyo uchaguzi ulifaa kubatilishwa, na wawili kati yao ambapo walikuwa ni Justice Jackton Ojwang pamoja na Njoki Ndungu, wao walisema hapana, makosa aliyokuwepo hayakuwa yamethibitishwa, kwa hivyo hakukuwa na sababu ya kupinga uchaguzi ule. Lakini kwa sababu wengi wape uamuzi ulikuwa hivyo, na leo ilikuwa zile siku ambazo walikuwa wameomba kwamba wangetoa maelezo, na bila shaka ikiwa ni ufafanuzi wa muktasari kwa ufasaha kabisa, kutuelezea ni kwa nini waliweza uh, kufutilia mbali uchaguzi ule wa urais ambao utaweza kurejelewa tena. Watu wanatarajia kwamba tarehe uh, kumi na saba vilevile ndio uchaguzi mwingine utaweza kuandaliwa. Lakini hata hivyo, katika yale makosa ama katika uh, wale washtakiwa ambao waliweza kushtakiwa na upinzani nasa ambao walikuwa wanapinga matokeo hayo Uh, tunajua kwamba kulikuwa na mshtakiwa ambaye ni Rais Uhuru Kenyatta. Kuna ile tume ya IBC, uh, na ya tatu ilikuwa gani vile, uh, Amina, mwenyekiti mwenyewe mwenye mwenye ambaye wa ni Chebukati, mm -hmm, waliweza kufunguliwa mashtaka kutokana na dosari nyingi ambazo ziliweza kuonekana na kutokana na kifungu hicho cha themanini na tatu ya katiba waliweza, ya sheria ya sheria ya za, za uchaguzi IBC iliweza kutolewa makosa hayo ndio ambayo aliweza kufanyiwa ama kufutiliwa mbali kwa uchaguzi. Uh, pengine nikiweza kunukuu na kuweza kuzungumzia yale maswala waliweza kuya kuyazungumzia katika ufafanuzi huo wa leo uh, walihoji ni kwa nini kura zingine ziliambatana na hesabu ambayo iliweza kus, kus, hesabu ya waliosajiliwa. Tunajua kwamba kuna ile idadi ya waliosajiliwa, kwa hivyo wanasema kuna kura zingine ziliweza kuambatana na zingine hazikuambatana. Nikisema ambazo hazikuambatana, namaanisha kwamba kura zile za urais zote zilizoweza uh, kuhesabiwa wanasema zikuambatana na zile zilizoweza kusajiliwa kwa wapiga kura uh, kinyume na katika kura ambazo ziliweza kuhesabiwa katika nafasi zingine za magavana au vilevile vile, uh, nafasi za seneta. Hizo ni moja katika hoja ambayo iliweza uh, kufafanuliwa kwa kina kuwa kama moja ya dosari ambayo ilipelekea mahakama hiyo uh, kufutilia mbali uchaguzi huo na pia mahakama imeweza kusema kwamba eh, NASA waliweza kuhakikisha ama kuthibitisha eh, kwamba tume ya IBC ambayo ndiyo imelimbikiziwa lawama katika uh, kesi hii yote eh, ni kwamba waliweza kutangaza mshindi wa urais kabla ya kupokea fomu zote 14883 za alama eh, hibitisha kama kweli yale matokeo ama zile zilizokuwa zikipeperushwa katika mtandao zilikuwa zimeambatana na fomu zile. Jambo jingine uh, Maraga leo katika kutoa, kueleza ni kwa nini aliweza uh, kusema kwamba uh, kulikuwa na tatizo, anasema kwamba hakukuwa na fomu maalum ambazo, I mean, zile fomu zilizotolewa hazikuwa na alama za security Yani kulikuwa na security fulani ambayo lazima ilikuwa ionyeshwe, e, katika zile form uh, e, na pia anasema kwamba uchaguzi ule ulikuwa na matatizo mengi ya kisheria uh, na na amesema, amesema chaguzi zitakazo zinazofanyika nchini Kenya, mm. na zikitokea na makosa yale yale watafanya vilevile iwapo watapelekewa tena swala nyeti hilo wakama. Sana swala nyeti sana hilo no. Ambalo bila shaka uh, limeonyesha ujasiri wa uh, jaji huyo mm. uh, kwamba ameweza kukita katika uh, yale yale maamuzi yake aliweza kutolewa hapo awali, licha ya vitisho vya hapa na pale, na leo katika ufafanuzi wake alikuwa amekita pale pale akizungumza kwa ujasiri, na mambo ambayo aliweza kuelezea ni miongoni mwa hayo ambayo mimi na mwenzangu tunaendelea kuyachambua. Tuje katika swala hili Amina, kwa haraka pesi husiana na hili swala kabla ya kumpa nafasi wakili ambaye ataweza kutuchambulia vilevile vile, uh, fursa ama kutuelezea kwa kina umuhimu wa uh, ufafanuzi huu una maana gani uamuzi huu na vile, vile ufafanuzi huu utachangia vipi uh, katika kura inayotarajiwa kufanyika tena uh, mwezi wa kumi kuna hili swala ambalo liliweza kuzungumziwa wakati wa kusikilizwa kwa kesi ya uchaguzi wa urais. Tunakumbuka naibu jaji mkuu Filomena Mwilu aliuliza mawakili wa IBC ni kwa nini makaratasi ama ni makaratasi ambayo yaliyosaliwa yali kupigi ya kupigiwa kura huwa yanafanyika nini? Unalikumbuka swala hili, ya Amina aliuliza swala hilo na, na leo aliweza kufafanua kwamba majibu yaliyotolewa na wale mawakili wa upande wa Jubilii hayakuwa yakuridhisha, kwa sababu walalamishi walikuwa wamedai kwamba kulikuwa na udanganyifu uliofanyika. Uh, kwa sababu swala la makaratasi ya ziada ya kupiga kura urais halikupata jibu la kuridhisha, na aliweza kuzungumza na mawakili ambao wa waliweza kutoa majibu yale, hayakuridhisha mahakama, hivyo basi akasema uh, kwamba ndiposa waliweza uh, kulitoa kama dosari pengine. Eh, kuna hili swala lingine la manual electronic transfer uh, labda hoja hii, Amina, ilizungumziwaje katika swala zima la ufafanuzi hii leo? Unapata kwamba ay, NASA tangu awali walikuwa wamesema kwamba hawataki kabisa swala zima la la kuwepo kwa manual na walisema ni sharti matokeo yaweze kutoka moja kwa moja katika vituo, yani polling station, yakienda katika kituo cha kitaifa ambao ni Bomas of Kenya. Lakini baadaye hata hakukumalizika hata masaa mangapi, waliweza kuonekana wakiitisha press conference ama kikao na wanahabari, ilikuwa mwendo wa saa saba usiku nafikiri eh, siku ile baada ya uchaguzi na kuweza kusema kwamba wanataka hiyo eh, upeperushaji wa matangazo kupitia elektroniki uweze kusimamishwa. Wa, ugh, ili warudi kuangalia zile fomu ambazo zinatoka moja kwa moja kutoka kwa vituo, kwa sababu kulikuwa kuna jambo ambalo walisema kulidukuliwa, walidukuliwa. Eh, kwa kweli ni, hizi hoja ni hoja nzito haswa ikizingatiwa kwamba IBC ilitumia pesa za mlipa ushuru nyingi kuandaa uchaguzi huo, na iweje basi maswala kama haya hayakuweza kushughulikiwa? Takriban dola milioni mia nne ishirini ziliweza kutumika tunatarajia kwamba katika uchaguzi unaokuja mwingine tutatumia takriban shilingi bilioni kumi na mbili za Kenya. Kwa hivyo hiyo ni fedha nyingi. Kwa hivyo hiyo ni jambo ambalo uh, jaji mkuu Maraga amesema kwamba hawakuwa na sababu zozote uh, za kuweza kupata makosa kama hayo ya mitandao. Uh, vipi walishindwa kushughulikia kupeperusha matokeo na wakawa wakizungumzia maswala ya 3G na 4G? Uh, ni vipi ikawa mambo ya kwamba, um, zile fomu za manual zinafika mbele ya zile za kielektroniki. mm -hmm. Haikuwa inaleta na tija yote katika namna walivyokuwa wakijieleza maanake, um, tunajua kwamba, uh, ilikuwa kwa, tunategemea kwamba mfumo wa elektroniki ambao ulikuwa ndo unatarajiwa kutumika wakati huo, uh, ulikuwa unafaa uwe umesha aangaliwa na kutizamwa uwe unafanya kazi. Na kwa sasa basi, moja kwa moja tunakwenda kuungana naye mchanganuzi um, wa masuala ya kisiasa Patrick Ocheng ambaye ameweza kufuatilia uh, uamuzi huu ambao umesomwa kwa muda wa masaa saba uh, kupitia runinga za humu nchini Kenya. Na kwanza nilianza kwa kumuuliza je, uamuzi huu wa kina una maana gani kwa Wakenya pamoja na wale ambao waliweza kushtaki na pia kupeleka kesi hii ama kushtakiwa katika kesi hii ya uchaguzi? Labda eh, kueleza washikadau wote ambao wananisikiliza, tukumbuke kwamba kesi hii ni kesi ya muhimu sana kwa taifa ta, ta, taifa nzima la Kenya. Tujue kwamba tulikuwa na uchaguzi mkuu na tukachagua rais na ile matokeo ikabatilishwa na eh, mahakama. Ah, kile ambacho labda tukumbuke ni kwamba katika kanuni za katiba kesi ya aina hii ina muda ya siku kumi na minne peke yake ambapo majaji wanafaa wasikilize malalamishi na watoe maamuzi yao kwa mujibu wa katiba. Kweli ambayo imebainishwa ni kwamba siku hizi kumi na minne hazitoshi na ndio maana majaji waliweza kutoa maamuzi, kisha wakasema kwamba watahitaji muda ya zaidi ya siku ishirini na moja ndio waweze kutoa maamuzi ya kina ili waeleze sababu ambazo uh, ziliwasababisha uh, kubatilisha uchaguzi wa rais. Ndio maana uamuzi huu lazima tuisikize kwa kina, kwa sababu ni jambo ambalo limeshika taifa nzima na limetuweka katika hali ya hofu na hali ya mshike mshike, manake hatujui kule mbele kutatokea nini. Aha. Sasa unahisi kwamba labda baada ya wao kumaliza kutoa uamuzi ule kwa sababu tumeweza kumsikia uh, Jaji Mkuu Maraga akiweza kutoa zile sababu uh, na vile vile naibu wake wale wanne wote ambao walisema kwamba uchaguzi ule ulifaa kubatilishwa na vile vile tumemwona Jaji Jackson Ojwang ambaye yeye alikuwa anasema kwamba hakuona kulikuwa na makosa ya kina. Unaona kwamba huenda ikabadilisha taswira ya kisiasa humu nchini? Haiwezi kabadilisha taswira kwa sababu katika itikadi na tabia za mahakama una uh, uwezekano kwamba katika benchi ya wale majaji wa saba wanaweza wakatoa maamuzi na kukawa na majaji ambao hawajakubaliana na ile maamuzi ambayo imechukuliwa na wengi. Sasa kwa kawaida ile maamuzi ya wengi ndio huwa ina, inachukuliwa na huwa ni jambo ambalo yule jaji ambayo amechukua minority ruling hawezi akabatilisha ama kubadilisha utakuwa na maoni kwa sababu uh, wachanganuzi wa kisiasa watazungumza na pia mawakili na vyuo vikuu ambavyo vinafanya uh, masomo uh, ya, ya sheria watazungumza mambo haya kwa muda mrefu, na hizi maamuzi zitatumika siku zijazo katika yale ambayo tunaita precedent. Manake huenda kutakuwa na kesi za aina hii hapa nchini ama sehemu zingine ambazo wanaweza wakatumia ile rekodi ambayo leo imetoka. Kusema ukweli eh, Justice Ojwang alipinga maamuzi ambayo ilichukuliwa na wengi, lakini hana budi kwa sababu wengi washaamua, lakini wachache pia wana nafasi ya kuzungumza na kuweka record. Leo, leo tuna, tunaona sababu zao kila mmoja, na zile sababu zote zinazingatia sheria na itakuwa sasa ni kazi ya majaji pamoja na wanafunzi kuendelea kuangazia somo ambalo linatoka katika ile judgment. Tunajua kwamba tuko na zaidi ya kesi mia tatu na tisaini kutoka MCAs kutoka yeah, mpaka magavana ukiangalia. Yeah, kati ya magavana arobaini na saba waliochaguliwa thelathini na nne kuna kesi za kupinga uchaguzi wao, je? Yeah, unaona kwamba ruling hii ama uamuzi ambao unafanyika na mahakama kuu kabisa utasaidia kivyovyote katika hizi mahakama za chini ambazo zinasikiza hizi kesi zingine za uchaguzi. Itakuwa na nafasi kubwa sana kwa sababu katika sheria, kwa mujibu wa sheria tuko nao ni kwamba eh, maamuzi ambayo imetoka kwenye Supreme Court iko binding kwa zile koti ambazo ni za chini. High Court pamoja na Magistrate Court hawana budi kupinga maamuzi ambayo yametoka kwenye Supreme Court. Na kile ambacho kinatoka, ukisoma kwa kina, ni kwamba kuna matatizo na kuna mambo mengi mengi, na dosari ambazo sasa leo twajua ni dosari zipi ambazo ziliweza ku, kubatilisha uchaguzi ambao tuliifanya. Sasa wale ambao wako na makesi katika koti za za chini ambazo zinahusu uchaguzi wa magavana pamoja na ma, wa, wabunge uh, watakuwa na nafasi nzuri sana ya kutumia uh, ile judgment ya Supreme Court kusema kwamba ikiwa hizi ndizo sababu ambazo zilifanya uchaguzi ule ukabatilishwa, basi huenda vilevile, kwa sababu uchaguzi hiyo ilifanywa na hii tume moja, pamoja na kuwa kama kuna dosari ambazo zilitokea, basi dosari hizo, basi huenda zina, zina pia uchaguzi zingine ambazo eh, kwa hivi sasa hazizungumziwi, kwa sababu kule kotini walienda kupinga uchaguzi wa rais. Sasa hizi uchaguzi zote zingine zitakuwa zinawekwa kwenye ratili ambayo itatumia maamuzi ya leo. Kwa hivyo huenda Kenya tukawa na chaguzi ndogo nyingi sana baada ya hapa, huenda uchaguzi nyingi ndogo zikatokea kwa mujibu wa sheria, kwa sababu kuna kitu ambacho kinaitwa president, na ile president ni arguments ambazo wale mawakili wakifika kotini watakuwa wanasema I ikiwa uchaguzi wa rais ilikuwa na dosari kiasi kwamba ikabatilishwa, itakuwa vipi? E, tume ambayo ni moja ambayo ilifanya maovu haya yote ikafanya uchaguzi hii nyingine ambao pia tunasema kwamba iko sawa. Kwa hivyo hapo kutakuwa na matatizo sana kwa zile kesi ambazo na huenda e, uchaguzi nyingi zikabatilishwa. Sasa shukran sana bwana Patrick Ocheng. Patrick Ocheng ni mchanganuzi wa masuala ya kisiasa, akiweza kutuangazia uh, japo kwa uchache, kuhusiana na uamuzi wa kina ambao unafanyika leo katika mahakama kuu nchini, ikiwa ndio stori kuu ambayo inaangaziwa kote nchini. shukran sana Nam, na vilevile, na vile tumeweza kupata maoni ya wananchi kuhusiana na swala hili. Tunajua wananchi walikuwa wakifuatilia kupitia runinga zao ufafanuzi huu ambao umekuwa ukisubiriwa kwa muda mrefu, na wengine wanahoja ama wanasema kwamba umekuwa ni muda mrefu, umepoteza muda wao mwingi, wanataka mambo yaendelee kama kawaida, kwa sababu inaonekana Wakenya wamechoka na, wa wa na masuala ya uchaguzi no. Kwa hivyo tupate kujua pia na wao walikuwa na yapya kusema. Kuna umuhimu kwa sababu gani? Kwanza, Maraga katika historia aliyofanya, amefanya vizuri kwa sababu wale majaji wengine pia wapate kuigiza, kui kwa sababu tume zote za majaji huwa mara nyingi zinakula mambo ya rushwa. Mm -hmm. Sasa uamuzi wake yeye, basi wengine pia waigize vile vile, naona na kwenye kesi zozote ambazo zimetokea za uchaguzi pia ifuatiliwe uhakika na uwaki vile ambavyo wafanyi wafanyika saa hizi sasa. Mm -hmm. Wale ambao wanajua zile kasoro wamezifuatilia na kulingana zile fomu za uchaguzi wako na right. Mm -hmm. Haki itapatikana kwa sababu saa hizi ikienda kama hivi, kwanza ni historia hakuja weku. Haki itapatikana kwa sababu watu watakuwa makini kufanya uchaguzi wao mzuri mzuri wasije wakarudia ule ambavyo walivyotokea. Kwa hivyo kama ukungelikuwa hakujafanyika makosa, pengine tungesema wanaegemea upande mmoja, lakini kwa sababu makosa yalikuwepo na mpaka hata huo uchaguzi uliofanyika, tuliona afisa mmoja mkuu wa IBC alifanya kuuawa. Kwa nini aliuawa? Serikali ijatupatia majibu. Kwa hivyo, kwa kusema ukweli, si tunashukuru kwa sababu e, tumepata mahakama ambayo iko huru na wanatoa uamuzi kulingana nani na sheria, na kama kulikuwa na uvunjaji wa sheria, ndio ikawa uamuzi uliotolewa. Sikia kwamba mahakama inavyoendelea kuwa huru hivyo, ndiyo nchi itaendelea kuwa sawa, na tutawaomba wote wale ambao wanasema kwamba mahakama inakosea waje wajizoeshe sasa ku, kuwa kwamba tunaishi tukifata sheria katika nchi hii. Uamuzi huu wa Naona kwa upande wangu unaniguzia sana, kwa sababu tunataka kujua vile uongozi, nani atachukua huyo usukani, na uongozi utakuwa vipi? Lakini ninaonelea yu, yu wakati wote wamechukua kutu, kutu, kutujuza kuhusu chenye waliyoona, wali, wali imetupotezea wakati. Naona imetupotezea wakati sana maisha yetu ya kawaida na vitu zimekwama. Ningependelea tuendelee mbele na mambo mengine, siwe ni mambo ya urahisi peke yake. Pia hatukutaja chochote kuhusiana na upande wa wale majustice wawili, kumbuka Jackton Ojwang na Njoki Ndung'u waliweza kukataa kusema kwamba hakukuwa na jambo kubwa sana la kufanya kesi hii ama uchaguzi ule kuweza kufutiliwa mbali. Ojwang' kwanza, nikimnukuu, anasema kwamba lalama nyingi zilizotolewa zimewekwa katika maswala ya ku-generalize yani, wamechanganya maswala yote pamoja, lakini hakuna ushahidi wa kutosha wa kuhakikisha kwamba uchaguzi ule ungeweza kutupiliwa mbali. Na pia ukikumbuka ni kwamba Ojuang ameweza kutoa uh, ruling yake kwa masaa mengi kushinda wengine wale. Labda uh, <laughs> Justice Maraga alijibu vipi kuhusiana na, na uamuzi wao hawa wawili ni vipi? Kwa nini hawakuweza kuutilia manani ili kutoa uamuzi wao walioweza kufutilia mbali. Naam, wanasema kwamba kuna uhuru na kila mmoja na vile ambavyo sheria anaiangalia na, na vile anavyopokea uh, ile kesi, na kawaida si wote lazima wa upande mmoja siku zote, ndiposa huwa wako saba, ili wanne wakikubali watatu wakikataa kuwe kuna ushindi watatu, uh, wanne wakikataa watatu, basi inakuwa hivyo. Naam, ndio maswala ya kisheria hayo, tutakomea hapo siku ya leo. Uh, ikiwa ni kwa undani kutoka studio zetu za Mombasa. Mimi ni Salma Mohamed, nami ni Amina Chombo, tunawatakieni nyote usikilizaji na utazamaji mwema wa VOA Swahili. Asante uh, sana. Kutoka kule Mombasa Studios kwa uchambuzi huo wa kina kabisa, basi tukiendelea na swala hili, kutokana na hukumu hii ya mahakama nchini Kenya, pia nipata nafasi ya kuzungumza na mchambuzi wa masuala ya siasa na utawala na uchaguzi huko nchini Kenya, Bwana Barasa Nyukuri na kwanza pia kutaka kujua maana ya jambo hili mchanganuzi wa mambo ya siasa na mambo ya utawala na uchaguzi. Naona hiyo ni hatua kubwa kwa historia ya Kenya. Tumeweka ukurasa mpya katika demokrasia yetu ya Kenya, hasa kuhusu idara ya mahakama. Katika Afrika nzima, Kenya imekuwa mstari mbele wa kuweka wazi kwamba kuna uwezekano tunaweza kuwa na uchaguzi wa urais na ufutuliwe mbali na mahakama ya juu. Hiyo ni historia kubwa kwa Afrika na hasa kwa nchi ya Kenya. Itakuwa kama mfano na kielelezo wa historia ya uchaguzi, kitu ambayo nasema ni ya muhimu sana, ni katiba yetu imelindwa na uamuzi wa leo na wale majaji wanne, hata wale wawili ambao wamekuwa na fautiana kwa umwazi yao pia ni historia kwa vile katika mahakama hatuwezi kuwa tunasema kila mtu lazima akubaliane na uamuzi. Sasa mi naona hiyo historia tunaendelea kuikuza katika hiyo uamuzi, hasa vile imefanyika katika Bomas. Na pengine kwa sababu mengi yamekusha zungumzwa na tumeona watu wakiandamana yeah. Katika miji mbalimbali mbali nchini Kenya jana yeah. Hiyo ina maana gani kuona hivyo? hiyo maana yamekuwa watu unajua, kama watu raia saa zingine wanachukua hii mambo kiukabila. Sasa tunaanza kuona sasa ukabila una kita mizizi, hasa ukiona mahali penye watu wameandamana ni pale ambapo tunasema ni ngome ya rais Uhuru eh, Muigai Kenyatta na naibu wake ambaye anaitwa bwana William Samoei eh, Ruto. Hasa unaona ni mahali kabisa chambu Nyeri kwa upande mambo kidogo umeona mahali pa kama Nairobi kidogo, na pengine Nakuru na, na, na, na, na, na e, e, Eldoret mimi naona kwamba hii jambo kuna wengine ambao wameichukulia kama ni mambo ya ukabila, hawajachukua maana maanani kwa kwamba mahakama ya juu iko na uwezo na tena iko na uhuru wa kuamua vile wameamua, a kushurutishwa na serikali tekelezi au bunge la kitaifa au seneti. Sasa mii inaona kuna watu ambao wameenda kinyume na demokrasia, wameanza kuona hii mambo kama ni ya ukabila, hasa wanasema rais wetu aapishwe. Ah, na kama ni mahakama amesema hakuchukuliwa kwa njia ya kihalali, kulikuwa na dosari. Mimi sioni hapo uhalali wake. Mii naona ukabila na kasumba ambayo ija nyuma. Asante sana mchambuzi Barasa Nyukuri na wenzangu hapo studio za Mombasa. Hapa studio ni Sandey Shomari, upande wa pili Dan Brown, msimamizi Abdu Shakur Abud na watakeni wote, jioni njema, kwa herini Ni mimi mtangazaji wako Hadija Riami ambaye nimekuletea marudio ya kipindi cha kwa undani, nikikuaga hadi wiki ijayo na kuacha oh, na kibao hiki swingo cha mwanamuziki wa kizazi kipya Mr TZ.