hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tunatangaza pia katika mita bendi 19, 22 na 31 tunasikia pia kupitia citizen radio ya kenya rfa nchini tanzania 93.7 kaya fm mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi BMJ Mridhi. Polisi wa Rwanda wamesema kwamba wamemkamata Diane Rwigara ambaye ni mpinzani na mkosoaji mkubwa wa Rais Paul Kagame wa nchi hiyo na mwanaharakati wa kutetea haki za wanawake kwa tuhuma za kuhatarisha usalama wa kitaifa. E, katika ujumbe kupitia mtandao wa Twitter leo Jumapili, polisi wamesema kwamba mama na dada wa mwanaharakati huyo pia wamezuiliwa kwa tuhuma za kukwepa kulipa kodi. Watu hao wamekuwa wakichunguzwa na wamehojiwa mara kadhaa na polisi. Ndugu yake mwanaharakati huyo Aristide Rwigara amenukuliwa na shirika la habari la Reuters akisema kwamba dada yake anadhulumiwa kwa sababu alimpinga Rais Paul Kagame kwenye uchaguzi uliofanyika mwezi Agosti mwaka huu. Rwanda imesifiwa kwa kuimarika kwa uchumi wake na rekodi yake ya haki za wanawake katika kipindi cha miaka ishirini lakini wakosoaji wanasema kwamba Rais Paul Kagame anaongoza kimabavu na kwamba hana uvumilivu kwa wale wanaomkosoa au kupinga sera zake. Wajerumani wanapiga kura leo Jumapili katika uchaguzi wa majimbo ambao matokeo yake yatabainisha iwapo Angela Merkel ataweka historia na kuhudumu kwa muhula wanne kama kiongozi wa nchi hiyo. Chama cha Merkel Christian Democratic Union pamoja na kingine cha Bavaria kiitwacho Christian Social Union vinaonekana kuelekea kupata ushindi mkubwa. Hayo ni kwa mujibu wa wachunguzi wa kura za maoni. Vyama hivyo viwili vinatarajiwa kupata kati ya asilimia 36 na 39 kila kwa pamoja. Chama cha pili kwa ukubwa nchini Ujerumani cha Social Democrats ambacho kilishirikiana katika kuunda kwa serikali ya Macao kinatarajiwa kupata asilimia ishirini na tatu ya kura, na iwapo ubashiri huo utakuwa ni wa kweli, kitakuwa kimepata kura chache zaidi tangu mwaka wa elfu mbili na tisa. Takriban walinda amani watatu wa, wa Umoja wa Mataifa wameuawa wa nchini Mali. Hayo ni kwa mujibu wa ujumbe wa umoja huo nchini humo MINUSMA. Ujumbe huo umesema kwamba gari lake liligonga bomu lililotegwa barabarani kati ya mji wa Gao na kijiji cha Anefis. Shambulizi hilo liliwajeruhi walinda amani wengine watano. Kufikia sasa hakuna kundi lolote lililodai kuhusika, lakini shambulio hilo linafanana mno na mashambulizi mengine yaliyotekelezwa na kundi la Alqaida katika eneo hilo. Zaidi ya walinda usalama wa Umoja wa Mataifa wameuawa nchini Mali na kufanya ujumbe huo kuwa ulioathiriwa mno kati ya operesheni 16 za kulinda amani za umoja huo. Manake zaidi ya walinda usalama 100 Umoja wa Mataifa wameuawa katika nchi hiyo. Sheria mpya kuhusu uchimbaji madini nchini Tanzania pamoja na msako uliolenga makampuni yanayohusika na na biashara ya madini zimechangia kupungua kwa idadi ya wawekezaji wapya katika nchi hiyo ambayo kwa muda mrefu ilionekana kuwa na matumaini makubwa ya kuimarisha uwekezaji katika sekta ya madini. Shirika la habari la Associated Press lina ripoti, juhudi za serikali za kutaka kiasi kikubwa cha faida kutoka kwa sekta hiyo zimechangia kuzorota kwa biashara. Mipango ya kutafuta maeneo yaliyopo na ma, yaliyo na madini imesitishwa na wafanyakazi wengi kuachishwa kazi, na bei ya hisa za makampuni kadhaa katika masoko ya hisa nchini Australia, Uingereza, Afrika Kusini na Kanada zimepungua kwa kiwango cha nusu, huku dhamani ya uwekezaji ikishuka kwa kiasi kikubwa. Sheria hizo tatu za kudhibiti sekta ya madini zilipitishwa mwezi Julai kutaka ushuru unaotozwa madini yanayouzwa nje ya nchi kuongezwa, serikali iwe na usemi mkubwa katika sekta hiyo, na vilevile vile ujenzi wa viwanda vya kuyeyusha madini nchini Tanzania. Na bingwa wa Olimpiki katika mbio za marathon, Eliud Kipchoge ameshinda mbio za Berlin Marathon hii leo Jumapili, dhidi ya mpinzani wake wa karibu Guye Adola kutoka Ethiopia. Kipchoge ambaye ni raia wa Kenya ameshinda mbio hizo kwa kukimbia kwa muda wa saa mbili dakika tatu na sekunde thelathini na mbili. Hata hivyo ameshindwa kufikia kiwango cha ubingwa wa kimataifa kwa sekunde thelathini na tano. Amerika, kutoka hapo Washington DC. Karibu sana popote ulipo kwenye kipindi cha salamu na muziki. Jina langu Harizon Kamao. Wa kwanza kabisa ni wewe mchana J mchana kutoka kule Morogoro, Tanzania, unasema kwamba zako kwa salamu zimfikie Fikiri Dalio, Henry Deuka, Zakaria Demfo, Ruta Hiwa Busisi, Rosi Mlima, Grace kazi bure Gologota Magabe Adha Kabingu, ukisema kwamba hautamsahau Daniel Mchana akiwa vilevile vile Morogoro, Tanzania. Mwingine wa pili inayemwona ni kutoka kule Bukoba, unasema ni Lutahiwa Busisi, unasema kutoka kule Kagera, Tanzania. Zako za salamu za Jumapili zimwendee Mwandu John Juma, Salibunzali Jumane Lukoba, Juma Michael Mwanaharakati, Sima Garuki Gagaruki, Pascal Adha Kabugu, ujumbe wanasalamu tudumishe upendo na umoja, tuache kubaguana. Vilevile nimeshika zako salamu Elisha Mozoya, Elisha Mazoya wa Mwanza Tanzania, unasema kwamba fursa hii ungependa kufikishia Bonfe Stephen, baba Serapia salamu Sayenda Mabula Magesha Bubariki Kipenda Basila binti Kimario Philbert Jonathan, Kienshambi, Majimoto, Malole, Juventus Joa Ntalima, George Garasa bila kusahau Matthew Fabian, unasema tuendelee na upendo, tujumuishe tu ndani ya mioyo yetu furaha na upendo siku zote, ndivyo we unavyosema Elisha Mazoya kutoka Mwanza Tanzania. Namwona Keisi Ahura kutoka kule jijini Entebbe, Kampala upande wa Uganda anasema salamu ziende kwa kakangu mdogo Eli Elijai akiwa katika eneo la Hoima huko Uganda. Unasema kwamba unamkosa sana na unasema shukran kwa Voice of America. Nami nasema kwa niaba ya sauti idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, asanti sana KC Ahuram. Eric Sentwilli mfungaji enlik zako salamu nimeshazipata. Unasema huko Mbea na salamu zako kabisa za kwanza ungetaka ziwafikie mashabiki wote wa VOA. Unasema pia zimfikie Mwamala, padri Moshi, mjomba wa watatu wa watu, na vilevile vile Hebron, unasema na watangazaji wote wa VOA. Mimi kwa niaba yao nasema asanti sana kwa zako salamu na ujumbe mwafaka kabisa unaendelea kusikiliza salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya yes, Sauti ya Amerika. Na kabla ya kupata kibao kibao chake darasa muziki nitazisoma zako Emmanuel Makalanga wa mkoa mpya wa Simiu, Tanzania. Salamu zako ziendee mama yako mzazi Ma, mzazi Meri. Unasema kaka yako Jisandu, rafiki yako Dax na wanafamilia wote popote walipo katika dunia hii. Ni ujumbe wako Emmanuel Makala unasema Mungu awabariki, na tuendelee kupuukana muziki. Ya ni bamba, tu bamba. Masa unaweza kusaki sasa. Sisi ya na fegi uchome kibanda. Kalale wote ndoto zako za kitanda. Si bado tuko macho mida ya wanga. Unga mkanda, kazana kamba ama ufata nyayo uchane msamba masuwa miamba, masuwa anga tunasemaga chambua kama karanga. Hey! Maisha na musiki acha maneno weka musiki. Ukiwa sabi, kiwa hapi, kiwa juu, kiwa chini, piga musiki hey, hey na muziki, acha maneno, weka muziki baba, unachopenda. Na ukitaka kucheza, cheza muziki, bambata, shika, kamata, rumba, chakata, kaboka, mchizi data, shadata, shadata. Ah, nataka kukimbia na una break, what do you expect? Bongo kongo kwa tabu break, cheza lokasa ya mbongo, uwez kumek watch yourself sije ukaji confuse, mzuka wa kuruka rege kwenye bluesi una mchuzi no excuse. Maisha yetu kila siku kama vile movie, vitu vingine vitakagi ujuwaji, utajikuta unatandikia watu jamvi kusubiria embe chini ya mnazi. Kumwelewesha chizi utajipa kazi, funga mkanda kaza na kamba, ama ufate nyayo uchane msamba. Wasuwa miamba wasua wa anga tunasemaga chambua kama karanga, shana muziki hey! That, I told you, that we don't stop. We don't don't stop, stop. Basi, baada ya kibao hicho chake darasa kibao muziki, tunaendelea na zako usalamu. Naona kwamba nimeshazipata, nimisha zipata zake Bonfest Steven Baba Serapia wa Katoro, Geita, Tanzania, unasema zako salamu ni kwa Nyanda Mayala, Devota Daniel, Elias Zambaga, Charles Kubeja, hongera Kibangu, Eric Masawe na vile vile Lucas Albato. Unasema kwamba endelee ni kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC, nami nakubaliana nawe kabisa. Bonface Stephen Baba Serapia. Zingine salamu ni zako Mwanza. Stephen Mwansa Chagala kutoka Mtoni Kijiji, Kijichi. Namsalimia mwanangu Hindu akiwa Zanzibar, radhia nadea na anti zangu Shadia Mwansa na ila ujumbe wazidishe juhudi za kuweza kusalimiana na vilevile vile kukumbukana. Salamu zingine nazoziona sasa hivi ni za Trifon Rafaeli Wachato, Geita, Tanzania. Unasema salamu zako kwa za kwanza kabisa zimwendee Banard Majige, Moses Edward Mdela, Boniface Stephen, baba Serapia Nazareth wa Kipembe, Fikiri Dario Garaka, Salimu na Solo Sayungu, Magi Mbise na Reina Shani. Unasema kwamba tuendelee kukumbukana kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, nami nasema bila shaka umeshapata mambo yalivyo, Tryfon Rafaeli kutoka kule Geita, Tanzania zingine salamu ambazo nazipata hivi sasa ni zako Peris Dirango, ukiwa Nakuru Kenya. Unasema salamu za kwanza kabisa ziwaendee wanako nako na vilevile na vile, bila kusahau dada yako An, akiwa sehemu za Nairobi, wakiwa na mmewe bwana Mredhi. Vilevile unamkumbuka dada yako Milicent na mewe wakiwa kule sehemu za Athi River, pamoja na watoto wao, bila kusahau wazazi wako wakiwa Nakuru Kenya, Reverend na Mrs eneo ya Nakuru Kenya, lakini unasema kwamba ujumbe tuendelee kukumkana kwa njia ya maombi na kila wakati tuwe tukiangaliana, tusionane tu kwenye magrupu ya simu, tuwe tunaonana macho kwa macho na vilevile vile salamu zingine na zipata ni zako sc Queen sc unasema ni kutoka Shekaina Ministries ukiwa Boston, unasema salamu zako ni kwa Wakenya wote walioko Marekani na vile vile huko nchini Kenya na hususan na waimbaji wote wa nyimbo za kumtukuza Mungu. Unasema siku zote tuwe tukibarikiana kupitia salamu na injili kupitia nyimbo tunazoimba kila siku. Ni ujumbe mwafaka kutoka Queen Esther wa Shekaina Ministry. Zingine salamu nazishika sasa, ni zako Daudi Mdachi, tokea kule upande wa wapi, Kiegea, upande wa Dodoma, Tanzania. Unasema salamu zako ziwafikie mashabiki wote wa Voice of America na vilevile vile watangazaji. Kwa niaba yao unasema asanti sana Daudi Mdachi. Salamu unazipata zako, elias siguta, siguta wa Ibondo, katoro kule Geita. Unasema umependa kutuma salamu zako kwa watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, bila kusahau lucas alberto, mseti boniface steven, unasema anawapenda sana na kuwakumbuka kila uchao. Vile vile salamu nimeipata zako Miraji Mwana Kibinda kutoka Morogoro, Tanzania. Salamu wasema kwamba je, wao wote utawakumbuka ni mchana: Meshak Mwamala Rasanri, uh, Faja Kopo Isa mzee wa urembo, Mhando wa Mhando, Payas Damkala na Soro ya Sungu, Lutahi wa Busisi, Salome Eries wa Mageuzi, upande wa Shinyanga, mzee Zakaria Demfo adha Kabingu ka, ka, nafikiri Henry Kideula, Edward Kabamba, Mohamed Matikiti. Mwisho ni kwa dada yako baada ya kusikia kibao cha jila sema milele, nazipata zako salamu herina ndachi au mis Daudi kutoka kule upande wa Dodoma, Tanzania. Watu wa Dodoma kweli wameisha jitahidi kweli, nasema zako salamu ziwafikie mhandu mhandu, fitina Paul wa Katoro kule Geita, Musa mshusha na Lenatas Mshana, Samuel Kasembo wa Nzega. Ujumbe, tukumbukane kwa njia ya salamu na maombi kila wakati mwana wa Miraji ukisema kwamba tuendelee kukumbukana kupitia salamu idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika nazipata zako Mpelo wa Sekela Nyanda, mwanaharakati the superstar, unasema zako salamu ziwafikie wana VOA wote. Kwa niaba yao anasema asanti mwalimu Kennedy Mpemba Katambi, James Mdondo na Magembe John, ukisema kwamba VOA ni mambo yote. Na kabla ya kupata ngoma yake Vivian a woman in love, namwona Moses Edward Mdela wa Power Family Group, anasema kwamba yuko kule Manyara, Tanzania. Salamu ziwaende Masawe, Radislas Damas Mokelo, vilevile Clifford Mwanayanda, Levimeni Bakari Hamisi Matikiti, Mohamed Edward Albert na Kim Emmanuel Mwaya, Edward Albert Kim Joseph Mosha Zungu, unasema kwamba tukumbukane kwa njia ya yes, salamu pole pole kwa staili yake. Namuona Vivin anasema a woman in love, nami kutoka hapa Washington nasema kwamba ni furaha sana kunipa fursa ya kuweza kupopeishia zako salamu. Jina langu Harizon Kamau. Hadi wakati mwingine, furahia mwisho wa juma popote, kutoka Washington DC. Kwa heri. Nam anaondoka hapo chini kwa chini, mwanadada anajulikana kama Vivian, hapo kibao kikiwa ni "Woman in Love" asante sana harison kamau kwa kutuendeshea mpango huo wa salamu na muziki msikilizaji usikose kujiunga nasi wiki kesho sana wakati kama wa leo kuweza kupata salamu zikipromoshwa ambapo utapata nafasi unaweza kupata nafasi ya salamu zako kutumwa na ili kuwajulia hali ndugu na marafiki kupitia idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na kabla hatujafunga matangazo ya leo basi nakuletea muktasari wa habari. Jina langu BMJ Mridhi. Polisi wa Rwanda wamesema kwamba wamemkamata Dayan Ruigara ambaye ni mpinzani mkubwa na mkosoaji mkubwa wa rais Paul Kagame wa nchi hiyo na ambaye pia ni mwanaharakati wa kutetea haki za wanawake kwa tuhuma za kuhatarisha usalama wa kitaifa. Katika ujumbe kupitia mtandao wa Twitter leo Jumaapili, polisi wamesema kwamba mama na dada wa mwanaharakati huyo pia wamezuiliwa kwa tuhuma za kukwepa kulipa kodi. Watu wa hao wamekuwa wakichunguzwa na wamehojiwa mara kadhaa na polisi. Wajerumani wanapiga kura leo Jumapili katika uchaguzi wa majimbo ambao matokeo yake yatabainisha iwapo Angela Merkel ataweka historia na kuhudumu kwa muhula wanne kama kiongozi wa nchi hiyo. Chama cha macro Christian Democratic Union pamoja na kingine cha Bavaria kiitwacho Christian Social Union vinaonekana kuelekea kupata ushindi mkubwa. Takriban walinda amani watatu wa Umoja wa Mataifa wameuawa nchini Mali, na hayo ni kwa mujibu wa ujumbe wa umoja huo nchini humo MINUSMA. Ujumbe, ujumbe huo umesema kwamba gari lake limegonga bomu lililotegwa barabarani kati ya mji wa Gao na kijiji cha Anefis. Shambulizi hilo liliwajeruhi pia walinda amani wengine watano. Sheria mpya kuhusu uchimbaji madini nchini Tanzania pamoja na msako unaolenga makampuni yanayohusika na, na biashara hiyo ya madini zimechangia pakubwa katika kupungua kwa idadi ya wawekezaji wapya katika nchi hiyo ambayo kwa muda mrefu ilionekana kuwa na matumaini makubwa ya kuimarisha uwekezaji katika sekta hiyo ya madini. Na bingwa wa olimpiki katika mbio za marathon Eliud Kipchoge ameshinda mbio za Berlin marathon leo Jumaapili dhidi ya mpinzani wake wa karibu Guye Adola kutoka nchini uh, Ethiopia. Kipchoge ambaye ni raia wa Kenya ameshinda mbio hizo kwa kukimbia kwa muda wa saa mbili dakika tatu na sekunde thelathini na mbili hizo msikilizaji, zimekuwa ni habari, uh, habari kwa ufupi kutoka hapa Washington. Uh, tutaonana tena Mungu akitujalia. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile, zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.