Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Karibu msikilizaji kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika karibu msikilizaji wetu kupitia radio na Facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tutaangalia yale yaliyojitokeza katika Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York na katika sehemu ya pili tutaangalia yanayoendelea nchini Kenya kuhusiana na uchaguzi wa marejeo wa urais, hasa mara baada ya tume ya uchaguzi ya nchini humo kutangaza tarehe mpya ya uchaguzi huo. Ninayokaribisha mimi ni Idi Ligongo. Nam kwa undani hii leo tunaanza kuangalia majumuisho ya baraza kuu la Umoja wa Mataifa ambalo linaendelea katika jiji la New York, hasa katika wiki hii ya kwanza kabisa ambapo imekutanisha viongozi mbalimbali kutoka sehemu mbalimbali duniani. Mwanahabari wetu Meri Mgawe amekuwa akifuatilia baraza kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York, na sasa yupo kwenye laini ya simu hapa moja kwa moja. Tukianza kwako, uh, Meri Mgawe, hebu tufahamishe kile ambacho, uh, kimeshajitokeza toka baraza hilo lilipofunguliwa rasmi wiki hii hidi. Tangu mkutano huu kufunguliwa uh, siku ya Jumatatu, lakini siku kubwa ilikuwa ni siku ya Jumanne, wakati ambapo katibu mkuu wa umoja wa mataifa Antonio Guterres alipotoa hotuba yake katika baraza kuu la sabini na mbili. Uh, kikubwa yeye aligusia kwamba mataifa mengi yanayokabiliwa na mizozo yanadhani suluhu ya vita eh, yani vita ndiyo suluhu ya, ku, ya kuondoa hiyo mizozo iliyonayo ametaka hilo kwamba libadilishwe na kuhakikisha kwamba dunia ujumla, kwa ujumla isichukuliwe kwamba vita kufanya vita ndio sababu ya kutatua mizozo mbalimbali inayokabili nchi. Akasema pia kwamba udikteta unaweza ukabadilishwa na ukawa ni sehemu mojawapo ya kuleta demokrasia katika nchi hizo. Kwa hiyo suala la, la, la vita, swala la udikteta kwenda kwenye demokrasia, hilo ni moja ambalo lilipewa kipaumbele na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Lakini sasa tukija kwenye hotuba ya Rais Donald Trump ambayo ndio ilikuwa hotuba ya kwanza kabisa tangu awe rais wa Marekani, yeye alitaka mataifa yote kufanya kazi kwa pamoja kupambana na vitisho. Kama utakavyofahamu, sasa dunia inakabiliwa na vitisho vingi, nchi nyingi zinakabiliwa na vitisho vingi, hasa za kigaidi. Lakini kwa upande wa Korea Kaskazini, suala ambalo lilikuwa linabashiriwa sana na watu wengi kwamba pengine rais atazungumzia kwenye hotuba yake, ametaka dunia yote, sio Marekani pekee lakini akasema kwamba Marekani yenyewe kama italazimika kujitetea basi itafanya hivyo, lakini akaonya kwamba hawawezi kuruhusu utawala wa mauaji kuendelea na programu zake za nyuklia. Na hapa hili ilikuwa inamaanisha kwamba, kwa uchambuzi wa haraka haraka tu, kwamba Marekani imek, imekinai kabisa na uchokozi wa Korea Kaskazini kwao. Suala la Korea Kaskazini limealikwa eh, na Marekani na kutaka nchi zote, na linazungumziwa sana hata ukiongea na watu wachache hapa, wachambuzi wanaona kama Korea Kaskazini, sasa watu wote wamekaribishwa ama wametakiwa kushiriki kwa pamoja kuhakikisha kwamba wanaunga marekani katika vita hiyo, kuipinga Korea Kaskazini. Na suala la ukimbizi pia limeongelewa hapa, na katika hotuba ya rais Trump aliigusia kwa aina yake kwamba sio lazima wakimbizi waweze kuja Marekani ili waweze kusaidiwa. Akasema kwamba gharama ni kubwa sana, kwa hiyo kumsaidia mkimbizi mmoja hapa Marekani ni sawa na kusaidia wakimbizi kumi katika mataifa mengine lakini kuna kuna kuna mikutano mingi ambayo imekuwa ikiendelea pembeni na huu mkutano mkubwa eh, wa sabini na mbili wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Asante sana, uh, Meri Mgawe. Vilevile umegusia mikutano mingine ambayo uh, imekuwa ikiendelea ikifanyika kando ya baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Sasa na kama ulivyogusia kuhusu kualikwa kwa mataifa yote kushughulikia vitisho vya Korea Kaskazini na Rais Donald Trump vilevile vile ambaye e, yeye aligusia katika hotuba yake e, labda ungetupa mifano ya hiyo mikutano ambayo imefanyika kando ya upande wa, wa, wa baraza la e, baraza kuu la umoja wa mataifa hasa kwa upande wa Afrika. Kwa mfano, kuna viongozi wa Afrika jana walikutana na rais wa Marekani katika siku ya pili ya mjadala wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa, na viongozi tisini ndio waliopo, wameteuliwa kuwakilisha kwenye mkutano huu, na sana sana rais wa Nigeria Muhamed Buhari alionyesha kuweka mvuto mkubwa. Kama utakumbuka kwamba eh, dunia ama nchi za Afrika zimekuwa zikitupia jicho sana kuhusu Nigeria ambayo sasa inatetereka katika uchumi wake na suala la ugaidi kule Boko Haramu wamevamia, na rais wake ametumia muda mrefu sana kuwepo nje ya nchi kule London kwa ajili ya matibabu. Kwa hivyo watu wakaona kwamba sasa yuko hapa, amekuja, amewezaje kufika hapa kwenye umoja wa mataifa? Lakini rais Trump yeye, yeah, alieleza ali, ali akasema kwamba kuna vivutio vikubwa sana vya kibiashara katika bara la Afrika, eh, potential katika bara la Afrika na akasema kwamba uchumi unaweza ukakua kwa kiasi kikubwa Afrika kama kutakuwa na ushirikiano wa dhati na mzuri katika mambo ya uwekezaji na na, na na hapa, alikuwa amealika mataifa ya, ya Afrika yani kushirikiana, kuruhusu uwekezaji kuingia katika mataifa yao na vile vile kufanya mbadilishano wa kifedha kati ya nchi za Ulaya na vile vile katika nchi za Afrika. Lakini sasa tukija kwenye suala la, la, la masuala ya ugaidi ambalo pia limepewa kipaumbele sana kwenye mkutano eh, tangu ulipoanza mpaka hivi leo na vile vile inasemekana kwamba litaendelea mpaka mkutano huu utakapoisha ni kwamba Marekani imeahidi kushirikiana kwa nguvu zote kupambana na makundi ya kigaidi ikiwemo ISIS, Al Qaida na Boko Haram na hii ikamaanisha kwamba itataka kuhakikisha inakata kabisa mitandao yake na vilevile vyanzo vile vya fedha na mitazamo yao ya ajabu ama mitazamo yao isiyokuwa na maana yoyote. Marekani ikasema itashirikiana kwa ujuu, na jumuia kama vile jumuia za Afrika kuhakikisha amani inapatikana katika bara la Afrika na kuhakikisha ugaidi unatokomezwa kabisa duniani, kwamba watu uh, wa dunia hii ama a mataifa mbalimbali wanastahili kuishi eh, kwa amani na utulivu. Sasa watu wanasema nini kuhusu hotuba hii? Kuhusu hotuba hii hotu aliyoitoa Trump katika katika mkutano huu, na viongozi wa afrika wengi walikuwa wanatarajia pengine labda anaweza akaja kwenye mkutano huu na akawa pengine akatoa maneno makali, lakini inaonyesha kwamba alikuwa na mtazamo chanya katika bara la Afrika. Kwa suala la biashara aliongea vizuri tu, yani kuwashawishi, kuwa encourage, kuwatia moyo. Yeah, na swala la ugaidi kama hivyo nilivyozungumza. Kwa hiyo ilikuwa ilikuwa hotuba kwa kweli ya kipekee, na wengi wanaichambua, wanaona kwamba ni hotuba yaani, ni, ni hotuba ambayo ilikuwa chanya tunafahamu kwamba kuna orodha ndefu sana ya viongozi wa Afrika ambao wameshazungumza katika jukwaa hilo kubwa e, la baraza la Umoja wa Mataifa yaani baraza kuu. Sasa Afrika kwa kipindi cha mwaka mmoja hivi imekabiliwa na masuala mengi kuanzia ya afya, siasa, usalama e, na kadhalika, mifano ikiwa ni namna ambavyo nchi ya Sudani Kusini imekuwa ikikabiliwa na hali tete ya usalama, hali ambayo imesababisha raia wake kuwa wakimbizi na kukimbilia nchini Uganda. Hali kadhalika, mwaka jana nchi nyingi za Afrika hasa upande wa mashariki e, kama vile Somalia, Kenya ambazo zilitangaza rasmi kwamba zimekabiliwa na njaa na kuwa ni uh, e, suala ama balaa la kitaifa. Sasa kwa viongozi ambao wa Kiafrika waliozungumza, ni masuala gani hasa ambayo kwao yalikuwa ni muhimu kusikika? Kwaakika haidi kwa viongozi wa Afrika ambao tayari wamezungumza kwenye mkutano huu, swala kubwa ni amani na usalama, lile lile lililokuwa linabashiriwa katika nchi zao, na ni jinsi gani sasa Umoja wa Mataifa utaweza kusaidia ushawishi wake kwenda katika nchi za Afrika, Afrika ipate nafasi zaidi katika Umoja wa Mataifa, sio tu kuingia katika mikutano kama hii, lakini katika utekelezaji wake. Sasa yale maazimio yanayofikiwa yafikishwe kwa wakati na katika makubaliano ambayo yamefikiwa. Na hii pia, kwa kugusia tu kwa haraka haraka, kuna mikutano ambayo kama nilivyokwambia, ilikuwa imefanyika, kwa mfano ule mkutano wa AU umoja, Umoja wa Mataifa na wawakilishi wa wa umoja wa, Amini, wawakilishi wa Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa uliofanyika siku ya Jumanne hapa, wao walikuwa wanagusia na kuzungumzia kwamba wanaona kabisa bara la Afrika halina nafasi kubwa katika Umoja wa Mataifa. Lakini huyu katibu mkuu msaidizi wa Umoja wa Mataifa, Amina J. Mohamed, akataka nchi za Afrika zenyewe kwanza zihakikishe kwamba zinaweka uwiano uy, sawa, badala tu ya kuleta matatizo, kuzungumzia matatizo yake tu ndani ya Umoja wa Mataifa, lakini pia iwe na ushawishi, iweze kuishawishi Umoja wa Mataifa katika kutekeleza eh, zile yale matakwa ambayo wao wanataka na kulikuwa pia na mkutano mwingine wa kibiashara na kisiasa kando na mkutano huu wa baraza la, la la umoja wa mataifa eh, walijadili masuala ya kibiashara, uwekezaji, teknolojia ya kimataifa na na nakusaidia dunia kwa ujumla. Hili suala la Iran na Korea Kaskazini limechukua nafasi ya juu ud na kama nilivyosema, utakumbuka katika hotuba ya Trump aligusia kuhusu hilo na akataka kwamba mataifa yote yasikubali kuhusu uchokozi unaotolewa na, na mat, makundi ya kigaidi katika katika katika mataifa haya, eh, ya Iran na Korea Kaskazini. Mfano swala la nyuklia eh, kule Korea Kaskazini, wote wamezungumzia na kuona kwamba ni lazima wamefika wakati sasa Korea Kaskazini ikubali na kuachana na harakati zake za nyuklia. Kwa hiyo inaonekana sijui siku ya mwisho itakuwaje lakini inaonekana kwamba mtazamo wa viongozi wote hao mataifa yote waliozungumzia kwamba wanakubaliana na hali halisi iliyopo ya Korea Kaskazini. Shukran, Mary Mgawe kutoka jijini New York, katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa, ambako hivi sasa baraza kuu la umoja huo linaendelea. Lakini kabla ya baraza kuu kuanza wiki hii e, masuala makuu manne ndiyo yaliyobashiriwa kutikisa kikao hicho. Kwa mfano gazeti la Los Angeles Times ambayo lenyewe lilisema masuala hayo ni suala la Korea Kaskazini. E, ni moja kati ya mambo ya kuliangalia na kushughulikiwa. Halikadhalika, kuongezeka kwa joto duniani, Waislamu wa Rohingya nchini Myanmar ni moja kati ya ajenda ambazo ilibashiriwa kuwa e, kushika hatamu za juu kabisa kuzungumziwa katika a, baraza kuu hilo, vilevile program za nyuklia za Iran. Masuala hayo yameonekana kushika hatamu kwelikweli. Kwa mfano e, suala la Korea Kaskazini, mpaka sasa tunapozungumza rais wa Marekani Donald Trump ame sema kwamba anaweka vikwazo vipya zaidi, ukiachilia vile ambavyo vimeshawekwa tayari na Umoja wa Mataifa dhidi ya nchi hiyo, wakati akijiandaa e, na akiandaa mikutano na viongozi wa Korea Kusini e, pamoja na Japan, nchi ambazo ziko karibu kabisa na nchi ya Korea e, Kaskazini, na kupanga mikakati ya kushughulikia nchi hiyo ambayo e, jaribio lake la mwisho lilifanyika Ijumaa ya wiki iliyopita kabla ya Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kuanza rasmi wiki hii, suala la Myanmar na kashfa ya unyanyaswaji wa Waislam ikijumuisha na mauaji yao e, ni jambo ambalo limemfanya kiongozi wa nchi hiyo ya Myanmar, Aung San Suu Kyi, kushindwa kuhudhuria Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, ambapo makamu wake wa rais aliliambia Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa hapo jana alipohutubia e, kwamba hali kuhusiana na shauri hilo uh, magharibi mwa jimbo la Rakhine inaanza kuimarika, licha ya kuendelea kuleta uwasiwasi hasa kwa serikali yake na serikali yao na nchi yao kiujumla, lakini suala la matarajio ya makubaliano ya amani kuhusu nyuklia ya makubaliano ya mwaka 2015 baina ya Iran na mataifa makubwa ikiwemo Marekani ni mojawapo ambayo jambo ambalo limezungumzwa sana na kujadiliwa na viongozi wengi katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, halikadhalika baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Lakini kile ambacho kiliwekewa msisitizo na Rais wa Iran in Hassan Rouhani ni kuwaeleza viongozi wa kidunia kwamba mpango huo usu jumuia ya kimataifa eh, ni jukumu la jumuiya yote ya kimataifa na si nchi moja ama nchi mbili. Hebu tumsikilize hapa kiz, akizungumza haya beserohat miguyam ke jumhuri islami Iran awalin keshwari nakhahad bud hapa anasema kwamba ninathibitisha mbele yenu kwamba jamhuri ya Iran haitakuwa nchi ya kwanza kukiuka makubaliano, lakini itajibu kwa namna yoyote ile makubaliano yatakayokiukwa na upande wowote. Itakuwa ni jambo jema kama makubaliano haya yangeweza kuharibiwa. E, na wasiwasi upo kwa wale wageni wa siasa za dunia. Ni maneno ya rais wa Iran Hasan Rohani akizungumza mbele ya baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Basi tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Tukirejea tena, tutakuwa na mwenzangu BMJ Muridhi ambapo tutaangalia masuala ya kisiasa nchini Kenya. Namkaribu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani, ambapo kwa hivi sasa tunaangalia E, tarehe mpya ambayo imetangazwa na tume ya uchaguzi ya Kenya e, kwamba uchaguzi wa marudio utafanyika Oktoba 26. Tunaye hapa mwanahabari wetu mtangazaji mwenzetu BMJ Murithi ambaye yeye alikuwepo kule Nairobi wakati wa ule uchaguzi wa kwanza wa Agosti 8 unafanyika, na umekuwa ukifuatilia sana habari hii. Sasa BMJ, moja kwa moja, tuanze moja kwa moja, kulikoni Yeah, tuanze kuzungumzia kubadilisho kwa tarehe ya uchaguzi. Kulikoni nini, ambako, nini ambacho kimesababisha hali hii iwe, iwe, iwe hivi kwa sababu tarehe tulifahamu hapo awali. Naam, ni kama ulivyosema, Id Ligongo, ni kwamba uchaguzi ulifanyika tarehe nane mwezi Agosti. Wasikilizaji wetu bila shaka wanajua kwamba natumewaletea matangazo mengi kuhusiana na uchaguzi huu. Baadaye ikawa kwamba rais Uhuru Kenyatta ametangazwa ndiye aliyeshinda katika kinyang'anyiro hicho, na wakafika mahakamani, katika mahakama ya juu kule nchini Kenya, wale ambao ni wa upande wa upinzani wakiongozwa na Raila Odinga ambaye alikuwa anawania uh, kwa tikiti ya muungano wa NASA. Na kutoka hapo, uh, Idi unavyojua kwamba hiyo jana waliweza kutoa ule uamuzi, tulisema uamuzi wa kina, kueleza bayana kabisa ni nini ambacho kiliwafanya wa, waseme kwamba Rais Uhuru Kenyatta ndiye atachukua uh, mamlaka, uh, atachukua muhula wa pili kama rais wa nchi hiyo lakini cha muhimu zaidi kuhusiana na tarehe hii ya leo ni kwamba kumekuwa na uvumi kwa siku kadhaa, kabla ya siku ya leo kwamba Eh, uchaguzi ungebadilishwa, manake kuna, balua, kuna barua moja walisema kwamba ilivuja. Ilikuwa imeandikwa na kampuni moja inaitwa Safran Mofo kutoka kule Ufaransa, na ilikuwa inaeleza kwamba hawako tayari wale. Ni, uh, ni kampuni ambayo hutengeneza vifaa uh, vya kielektroniki ambavyo vimetumika katika uchaguzi uliopita, na wako na kandarasi na tume ya uchaguzi na mipaka IBC ya kutu, uh, vifaa vyake vitumiwe katika uchaguzi wa Kenya. Kwa hivyo wakaeleza kwamba kulingana na tarehe ambayo ilikuwa imewekwa baada ya mahakama ya juu kusema kwamba katika siku sitini ni lazima uchaguzi ufanyike, na, na hiyo ni kulingana na katiba ya Kenya. Kwa hivyo mahakama ilikuwa tu inaeleza jinsi ambavyo katiba inahitaji. Kwa hivyo uh, Safran mofo akasema kwamba hawawezi kuingia katika uchaguzi huo tarehe iliyowekwa na tume ya uchaguzi na mpaka tarehe kumi na saba mwezi Oktoba, kwa sababu hawatakuwa hawa na, na nafasi nzuri au muda huo hautoshi wao kukarabati tena ile mitambo ili kuondoa eh, kwa kifupi, ili watu kuelewa, kuondoa yale yaliyo ndani na kuiweka wazi tena ili iweze kutumika. Ile ni mifumo eh, ambayo pamoja pia na servers na vitu kama hivyo. Idi Ligongo, sasa BMJ na... uh, kabla ya kuendelea mbele zaidi, tunafahamu kwamba uh, eh, kampuni hii ya Ufaransa pengine kwa namna moja ama nyingine inaweza ikawa imechochea kwa tume huru ya mipaka ya uchaguzi ya Kenya IEBC kubadilisha tarehe ya uchaguzi huu ambayo tayari ilikuwa imeshatangazwa. Lakini bado tarehe hii ipo ndani ya zile siku sitini eh, kwa mujibu wa katiba ya Kenya kwamba uchaguzi wa maridio lazima ufanyike ndani ya humo. Aa, sasa kuna kitu ambacho hivi sasa kinaendelea ambacho kikubwa sana watu wanazungumzia kwamba gharama ambazo zimetangazwa na, na, na baraza la mawaziri eh, katika kile kikao cha dharura kuhakikisha kwamba wanapitisha eh, fungu la kufanikisha uchaguzi huu kufanyika. Sasa kikao kilichofanyika leo mjini Nairobi. E, hasa hebu tueleze kimekubaliana nini? Naam, Idi, na sijui kama tuna muda, maanake nilitaka usikie alivyosema mfano, uh, Rais Uhuru Kenyatta hii leo tu kabla Aa, kabla sijakueleza jinsi walivyozungumza katika kikao hicho cha baraza la mawaziri, manake mas, mambo haya ni muhimu. Rais Uhuru Kenyatta hata baada ya uchaguzi kutangazwa ni tarehe ngapi, bado ana machungu, anaeleza kwa uchungu mwingi kuhusu yale yaliyotangazwa jana na na mahakama ya juu, wakati ambapo walieleza kwa kina kabisa ni nini ambacho Uh, wange, uh, walitaka akiendelee, uh, kwa sababu baada ya kutoa uamuzi. Sasa hivi ndivyo Rais Uhuru Kenyatta amesema. Hivi leo tumeona coups ya majeshi kuja kupindua serikali ya raia, lakini leo hii tumevunja historia ya kwamba kuu katika taifa la Kenya imefanywa na watu wanne kule kotini. Hii ni kuu Hakuna kitu kingine, ni bahati ya kwamba wanadeal na mtu ambaye ni mtii sheria, wana bahati ya kwamba wanadeal na mtu ambaye hataki kuona wakenya wakipigana, kwa sababu kama ingekuwa mtu mwingine only God knows where we would be today. Na manasema hapo kama ingekuwa mtu mwingine <laughs> ni Mungu tu anajua ni wapi Kenya ingekuwa, kwa sababu anaeleza kwa machungu mengi e. Lakini hili pia uh, naona tuna dakika kama moja, tusikie naye Raila Odinga. Uh, alisemaje baada ya yeye uh, baada ya mchakato huu wote kufika pahali umefika, ujue kwamba Raila Odinga bado anasema hiyo kampuni niliyoitaja hataki, maanake anasema imechafua mambo katika uh, siasa za Kenya. Hatutaki kuona kama kampuni hii, yes, ya Safra Mofo inabaki kama kampuni ambayo itasambaza matokeo ya uchaguzi tena. Kuna kampuni ingine ya kutoka Dubai ambayo inaitwa Al Gurai. Hiyo kampuni vilevile ilichapisha makaratasi bandia ambayo ilitumika, na hiyo sababu tumesema hatutaki kuona kama Algurad itachapisha kura kwa uchaguzi. Inakuja kizungumkuti <laughs> bado kipo kwelikweli, kwa sababu uh, rais Uhuru Kenyatta anaonekana bado hajawa na, na furaha ya kile ambacho kimetokea. Hali kadhalika Raila Odinga anaonekana kwamba Uh, bado ana wasiwasi na hizi kampuni ambazo zimepewa kandarasi za kuendesha eh, ama kutengeneza vile vifaa vya kufanyia uchaguzi, na, kama na, ni mechi tunasema ni moja moja ama mbili mbili ama tatu tatu, na hii ni pamoja na ra ra ra rais Uhuru Kenyatta kuonekana akiwa na, na, na hasira kweli, lakini baadaye alipoa moto na kuanza akasema, na na kwamba licha yeyote ayo ya ambayo yameendelea, wananchi watulie yeye ni mpole na kwamba uh, waendelee kusubiri siku hii ya uchaguzi. Na ndio maana uh, leo katika kikao ambacho ulikuwa umeniuliza hapo awali cha baraza la, la mawaziri, wamepitisha hela nyingi kweli manake, katika dola za Marekani wanasema ni takriban dola milioni moja, hiyo ni kama bilioni mia moja na kitu uh, shilingi za Kenya. Uh, manake hii ni kwa sababu ya uchaguzi huo wa marudio, na sasa hii maana yake ni kwamba wakishapitisha hivyo uh, yale wamepitisha leo yataenda kwa waziri wa fedha anajulikana kama Henry Rotich na yeye ataweka saini, alafu benki kuu kutoa zile hela. Manake katiba iko wazi kwamba lazima uchaguzi ufanyike jinsi mahakama ilivyoeleza, na kwa hivyo hela lazima zipatikane na hivyo uh, hii ni moja ya yale waliofanya. Walikuwa pia wanazungumzia kuhusu kufadhili uh, kufadhili elimu bila malipo katika shule za sekondari kufikia uh, mwaka ujao, kama ambavyo wamekuwa wakielezea kwenye kampeni zao, na, na mengine mengi, lakini muhimu zaidi, pesa zilizo nyingi sana ambazo uh, zimepitishwa uh, hii leo katika kikao hicho, ni pesa ambazo watatumia katika uchaguzi wa marudio wa tarehe 26 mwezi Oktoba, uh, ukiachilia mbali kuangalia hilo fungu ambalo kama ulivyoleleza ni fungu kubwa sana, na ni kwa sababu uchaguzi lazima ufanyike. Sasa tukija kuangalia, uh, hapa sasa hivi tulipofikia, hali halisi ya, ya, ya, ya Kenya, wananchi uh, hali ya utulivu ya usalama na kukubalika kwa, kwa kwa, haya mambo ikoje hivi sasa? Hivi nitasema, eh, watu wametulia. Na kulikuwa na kisa kimoja leo tulikuwa tuwazungumzia hapo jana eh, wale wanaounga wa mkono upande unaotawala wa Jubilii walikuwa wamefika mahakamani na kuanza maandamano kusema eh, Uhuru amenyang'anywa wa ushindi wake na nini, lakini ikaishia kwamba walifukuzwa na nyuki. Polisi wakapata usaidizi <laughs> kutoka kwa nyuki, kwa sababu mara nyingi <laughs> vitu kama hivi vinavyotokea, huwa unasubiri kuwa una gari lenye maji ya kuwasha ama virungu vya polisi ama zile gesi za kutoa machozi, lakini uh, ikatokea hali ya nyuki, walifukuzwa wali na nyuki, na tangu jana sijasikia, nimekuwa nikifuatilia mitandao, sijasikia vurugu zingine au hata maandamano, labda yametokea, lakini hakuna ya sio kiwango ambacho tunaweza kusema kwamba kuna hali ya hatari au ya kuhatarisha usalama kufikia sasa, lakini hatujui eh, kufika kesho itakuwaje kama hao watakutana, kwa sababu kuna vikwazo vingi hivi ambavyo NASA imetoa, na Jubilee nayo inasema kwamba eh, sio NASA tu inayoweza kutoa vikwazo, wao pia wanaweza kuanza kutoa vikwazo, na hivyo basi ita kitakuwa kizungumkuti kinaendelea kuwa kikubwa hata zaidi. Kwa hivyo tuwasubiri tu kuona, lakini hapo ndipo tulipo hivi sasa. Idi Ligongo, BMJ Muridhi, shukran sana kwa kuwa nasi na kuja kutueleza hayo ambayo yameendelea. Vilevile nito shukran za dhati eh, kwake Mary Mgawe ambaye yupo jijini New York, eh, akihudhuria baraza kuu la Umoja wa Mataifa, ambapo hivi sasa kuna viongozi wengi kutoka sehemu mbalimbali za dunia wakipaza sauti zao kwa yale mambo ambayo wanayaona ya msingi umoja huo unapaswa kuyashughulikia, uh, na nchi wanachama. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya ambayo uliweza kutuona moja kwa moja kupitia ukurasa wetu wa Facebook, eh, bila kumsahau Arin, uh, maarufu tunamwita hapa Lulu, eh, hali kadhalika Jafari Mjasir, eh, kwa upande wa pili kule Dan Brown. Mimi naitwa Idi Ligongo kutoka hapa Washington DC, popote pale ulipo duniani. Mchana mwema, usiku mwema, asubuhi njema, chai, chakula cha mchana, chakula cha usiku, vyote sawa. Hapa Washington si tunakuambia bwana, mchana joto linaondoka, baridi na kuja Ukisikiliza kipindi cha marudio cha kwa Undani kutoka hapa studio za idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika mjini Washington DC hivi sasa, basi na kuacha na burudani ya muziki <laughs>