Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye VOA Express leo ikiwa ni Jumatatu tarehe 25 mwezi nao ni wa tisa mwaka wa 2017 ambapo tumechangamka sana, mimi na mwenzangu hapa, langu jina Harizon Kamau na mimi naitwa Sandei Shomari nikiwa nimekushajaa tele Jumatatu hii kama pishi la mchele. Msikilizaji karibu sana kwenye VOA Express, upate vitu motomoto. Kamau leo mambo ni mengi kwelikweli, tutaangalia kule nchini nya wanawake wanaanza kujifunza sasa, wengi wameingia katika kujifunza zile mbinu za kujikinga, mbinu za kupambana, mbinu za kivita, yaani kama vile kutafuta kujifunza au kujikinga we mwenyewe na matatizo, kwa mfano ujambazi, ubakaji na kadhalika. Vilevile kumchakato umetokea hali ya vute ni kuvute baina ya rais Donald Trump na wachezaji mashuhuri wa hapa Marekani. Hayo yote tutakujuza baadaye kwenye VOA Express. Vilevile huko Tanzania, majaji na mahakimu wa Jumuiya ya Madola wanamkutano wao unaendelea huko, na nini ambacho kinazungumzwa? Kwanza ni kubadilishana uzoefu kwenye maswala ya utawala wa sheria na katika kujenga na kuendeleza uhuru wa mahakama. Hilo ni jambo ambalo limekuwa ni kawaida kabisa katika mikutano kama hiyo hayo pamoja na mambo ya matamshi kutoka baadhi ya wanasiasa nchini Kenya, matamshi yenye matusi yote tutayafuatilia ndani ya VOA Express. Lakini kwanza tuelekee wapi? Tuelekee moja kwa moja huko Tanzania, ambako hii leo, kama tulivyozungumza, ni kuna mkutano wa majaji na mahakimu kutoka nchi za Jumuiya ya Madola, wanakutana huko. Na hebu tukuingie mwenzetu George Njogopa ambaye yuko huko atueleze. George Njogopa, yapi yanayozungumzwa kwenye mkutano huu wa leo? Sande, ni mkutano wa kihistoria unafanyika kwa mara ya kwanza barani Afrika, mara ya pili barani Afrika tangu kuasisiwa kwa umoja huu, na majaji mahakimu kutoka pande zote duniani wanakutana hapa. Kuna kuna majaji wakuu kama kumi na tatu, akiwemo jaji mkuu David Maraga kutoka Kenya. Jaji huyo amekuwa gumzo sana kwa sababu hivi karibuni alitoa uamuzi ambao umeweka rekodi ya tofauti katika barani Afrika. Akizungumzia umuhimu wa mkutano huo, jaji mkuu wa Tanzania Profesa Ibrahim Juma amesema ni mkutano wenye nia ya kuona kwamba chombo cha mahakama kinakuwa imara katika siku za usoni, ndio maana anajaribu kukutana kupiana uzoefu zaidi. Jaji Mkuu Ibrahim Juma anasimulia sasa malengo ya mkutano wa Dar es Salaam. Kwanza ni kubadilishana uzoefu kwenye masuala ya utawala wa sheria na katika kujenga na kuendeleza uhuru wa mahakama. Hilo ni jambo ambalo limekuwa ni kawaida kabisa katika mikutano kama hiyo. Vile vile kuwa chanzo cha elimu endelevu kwa mambo ya sheria, kubadilishana uzoefu na mambo mbalimbali ambayo yanahusu utawala wa sheria. Vile vile kwa kubadilishana mawazo kuhusu namna gani nchi mbalimbali zimekuwa zikikabiliana na changamoto katika maeneo ya u uhuru wa mahakama na utawala wa sheria, nam tumemsikia akizungumza jaji mkuu wa Tanzania e. Lakini pengine makubwa ambayo yanategemewa zaidi eh, katika mkutano huu eh, utuambie hapa George Njogopa, sante, ni kwamba majaji hawa kikubwa ambacho wanakifanya kupea na, na uzoefu namna taifa moja na taifa lingine linavyoweza kusimamia muhimili wake, na baada ya hapo wanajaribu kuonyesha kwamba suala hili la uwajibikaji wa chombo cha mahakama linakuwa kubwa, na wanasisitiza kwamba uhuru wa mahakama uendelee kuachwa kama ulivyo ili kutenda kile kinachoelezwa haki. Ndio maana unakuta majaji kama wakuu kumi na watatu wana uzoefu wa mambo mbalimbali, wako hapa na watajaribu kupeana taarifa kuhusiana na utendaji wao wa. na wanakagua namna maendeleo ya nchi husika zilivyopiga hatua kuhakikisha kwamba uhuru wa mahakama unasimama imara. E, na kushukuru sana George Njogopa kutoka Dar es Salaam kuungana nasi basi. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Tukitoka Tanzania tuelekee nchini Kenya ambapo Damn. tunaye Kennedy Wandera, siasa nchini Kenya zimeendelea kupanda na kadri siku zinavyokaribia za marudio ya uchaguzi wa rais, nao viongozi pia oh, wanahisia mbalimbali na wanatoa matamshi ambayo ya pengine yanaonekana kama yanakera ama yanakiuka maadili ya kijamii. Na mwishoni mwa wiki kuna mengi yaliyotokea na matamshi mbalimbali. Na Kennedy Wandera, ningetaka utuelezee kwa kina yapi yamejiri kufikia sasa kutokana na matamshi ya viongozi jinsi hali ilivyo, tunapotarajia kwamba tutaingia uchunguzi wa urais wa marudio, ndivyo tunavyoona kwamba hisia za wanasiasa zinaendelea kupanda, na kama kawaida, jinsi inavyoendelea kuwa hapa nchini, kuna haya mazoe wana wa ya wanasiasa watamshe isi ili ionekane kwamba sasa ni njia mojawapo ya kuwafurahisha wale wafuasi wao na kundi uh, tu baada ya mahakama ya juu kutangaza kubatilisha uamuzi wa rais Kenyatta na, na chama cha Jubilee, wafuasi wa chama cha Jubilee wakaandaa maandamano kupinga jaji mkuu David Maraga. Kuna baadhi ya maeneo ambayo pia yalishuhudia maandamano, na mojawapo wa viongozi uh, wa mrengo huu uh, uh, wa Jubilee anaitwa anaitwa David Manyara ambaye alikuwa mbunge wa uh, eneo hili la Nakuru mjini. Uh, deo wamefikishwa mahakamani na kuhukumiwa na baadaye kuachiliwa uh, kwa dhamana ya laki moja. Alitoa matamshi ambayo wengi wamekuwa wakiyazungumzia kuwa ni matamshi yenye tuki, lakini hii ndio imekuwa dhana ya wanasiasa hawa uh, mpaka sasa pia tunapozungumza, tuna taarifa kwamba huyu mbunge wa Embakasi Mashariki ambaye ni wa mrengo wa, wa NASA Babu Owino pia inasemekana kwamba ametoa matamshi ambayo ni ya kumdalilisha Rais Kenyatta, na watu wamekuwa wakiyazungumzia haya kupitia mitandao ya kijamii, wakisema kwamba tabia kama hii haifai. Iwapo basi unamchukia mtu au endani au labda, hutaki hu, hu kujihusisha uh, na matamshi yake si vizuri sana uweze kumdhalilisha jinsi viongozi hao wanavyodhalilisha viongozi wengine. Wandera, umezungumza kuhusu uh, yule mbunge wa zamani wa Nakuru David Manyara, ukasema kwamba yeye tayari amekwishafikishwa mahakamani na hatua ya kisheria imechukuliwa. Je, hatua kama hiyo imechukuliwa dhidi ya Babu Wino? Bado uh, hatua hiyo haijachukuliwa, hatujajua kitakachofuata japo yeye mwenyewe ameandika katika uh, baadhi ya mitandao yake ya kijamii akisema kwamba hakumtaja mtu, alitoa alieleza ali, ali, ali tu alitaja kiongozi lakini hakumtaja rais Kenyatta, na lakini wengi wamekuwa, hata viongozi wa, wa viongozo, upinzani wenzake we, we, wamekuwa wakisema kwamba hiyo ni tabia mbaya, ni yani, na haifai kuwa hivyo. Ukitoa matamshi sampuli hiyo, ni vizuri ufikishwa katika vyombo vya sheria na uweze kuhukumiwa, kwa sababu iwapo hayo basi yataendelea kwa jinsi, jinsi alivyo, uenda akahujumu amani ambayo nchi imekuwa ikifurahia uh, iki, uh, iki sana, kwa sababu wakati kama huu unapotoa matamshi kama haya, chuki i, i, hu, hu, huzua wasiwasi sana miongoni mwa wafuasi wale, ni wale ambao unawaelekezea matamshi kama, kama yale. Na nieleze kwamba hali hii pia iliweza kumkumba e mbunge wa Gatundu Kusini, Moses Kuria, na aliyekuwa aliyekuwa seneta wa Machakos, Johnson Muthama ambao pia walifikishwa katika vyombo vya sheria na kuhukumiwa, na tunataraji kwamba hatua hiyo hiyo moja pia itaendelea i. Lakini swala ambalo limekuwa likizungumziwa sana ni weje, kama vyombo vya sheria nasubiri mtu atoe matamsho kutoka mrengo fulani, na wanasubiri mtu mwingine pia atoe matamsho kama hayo, ndipo sasa ionekana kwamba hali hiyo imesawazishwa. Oh, kwa hivyo inakuwa kwamba ni kama wanangoja matamshi kutoka pande zote mbili za kisiasa, nam hivyo ndio watu wamekuwa wakilalamika. Uh, maanake juzi majumba machache yaliyopita, uh, yule mbunge alitoa matamshi ya chuki akielekea kiongozi wa upinzani Raila Odinga lakini inaonekana kwamba uh, ilisubiriwa mpaka uh, Johnson Mudhama pia akatoa matamshi, ndio sasa wote wakakamatwa pamoja. Kwa hiyo sasa, watu wamekuwa wakiuliza kwamba mtu akitoa matamshi ya chuki, vyombe vya sheria ni lazima viharakishe vikamate huyu mtu na kuwafikisha mbele ya, ya, mbele ya mahakama, kungoja mtu mwingine kutoka kwingine kuonekana kwamba sasa tunasawazisha hali hii. Nakushukuru sana Kennedy Wandera. Kwa hakika tutaendelea kufuatilia mambo siasa, matamshi na kampeni zinavyoendelea nchini Kenya kabla ya marudio ya uchaguzi wa rais ambao utafanyika katika siku kadhaa zijazo. Asante sana. Basi moja kwa moja, wakati umefika tuende tuangalie habari za ulimwengu. Angela Merkel ameshinda uh, kwa mara ya nne kama kansela wa Ujerumani kwenye uchaguzi wa kitaifa ambao matokeo yake yalionekana tangu mwanzo wa kampeni miezi mitatu iliyopita. Hata hivyo, chama chake cha Christian Democrats kimepata viti vichache kuliko ilivyotarajiwa huku vyama vya mrengo wa kulia vya itikadi kali vikipata kura zaidi ya ilivyokadiriwa kwenye uchaguzi wa maoni. Matokeo rasmi yanakipatia chama tawala cha Merkel na chama cha shirika cha Bavarian cha Christian Social Union jumla ya asilimia 33 ya kura na kwa hivyo kufanya moja kati wa chatu ya makansela watatu waliochaguliwa kwa muhula wa nne tangu baada ya kumalizika vita. Wachambuzi wa maoni ya wa wapiga kura walitarajia muungano wa vyama vya CDU na, S, na CSU ungelipata kati ya asilimia 36 hadi 39 ya kura. Chama cha rais wa Ufaransa kimeshinda viti vichache kuliko ilivyotarajiwa kwenye uchaguzi wa seneti Jumapili huku wa conservative wakishikilia wingi wa wajumbe. Chama cha Emmanuel Macron cha miezi 17 cha Centric Republic on the Move kilijipatia wingi wa viti kwenye uchaguzi wa bunge mwezi Juni na kimeachwa na viti 28 pekee kwenye Senate kinyume na matarajio ya kuongeza viti kwenye bunge kutoka 29 kama ilivyokuwa hapo awali. Warepublican wa, wa kiconservative wamemaliza duru ya kwanza kwa ushindi wa wingi wa viti 159 kutoka mia moja arobaini na viwili walivyoshikilia hapo awali. Wasosialisti wamepoteza viti vitano na mwishowe kubaki na 81 vya Seneti, licha ya kushindwa pakubwa kwenye kura ya urais na ubunge nchini Ufaransa. Maseneta hawachaguliwi na wananchi, mbali wanachaguliwa na maafisa elfu sabini na tisa waliochaguliwa kwa mfano mamea pamoja na wawakilishi wa mitaa. Maseneta wa Republican hapa Marekani ambao wanautathmini mswada wa hivi karibuni unaokusudia kubadilisha mfumo wa afya, wanaofanya marekebisho ambayo yatapatia majimbo fedha nyingi zaidi. Majimbo hayo yanawakilishwa ya na maseneta ambao uungaji mkono wao unahitajika kwenye seneti ili kupitisha mswada huo. Ujumbe uliozungushwa na Republican jana Jumapili ulisema kuwa msaada huo uliorekebishwa utaongeza pesa kwa majimbo ya Arizona, Kentucky, Texas na Alaska. Na mwanamke mmoja anayeaminika kuwa mwenye uzito zaidi kuliko wote duniani amefariki mapema leo kutokana na tatizo la moyo na figo katika hospitali moja huko Abu Dhabi. Kikosi cha zaidi ya madaktari 200 walikuwa wakimhudumia Eman Ahmed Abdi raia wa Misri tangu kuwasili kwake hospitalini mwezi Mei. Kwanza raia huyo mwenye umri wakati wa miaka 30 alianza matibabu nchini India mapema mwezi Februari. Unaendelea kusikiliza VOA Express, jiji kuu la Marekani ya Washington DC. Matumai yangu ni kwamba popote ulipo mambo yanakwenda safi kabisa, tunaposafiri pamoja kwa mwendo wa polepole kutoka hapa Washington DC. Sande, mambo yamewaka moto hapa Marekani. Mambo ni mengi sana hapa Marekani hivi sasa, kama unavyozungumza kama au ni moto moto, wanasema wengine ni kwamba wachezaji, makocha na wamiliki wa timu za mchezo wa american football ambao ni maarufu sana hapa ya NFL waliungana kwa pamoja mwishoni mwa wiki kukosoa matamshi ya rais wa Marekani Donald Trump kuhusu wachezaji hao ambao hupiga goti wakati wimbo wa taifa wa Marekani ukipigwa, ikiwa ni ishara yao ya kueleza malalamiko. Sasa, katika michezo ya jana wachezaji wengi sana kama hao walipiga magoti mm -hmm. Wakati huo wimbo wa taifa ukipigwa. Sasa nini zaidi kinaendelea hapa Marekani? Hebu tuungane na mwenzetu Edil Gongo atupe maelezo zaidi nam sandey shomari na, Sande na harison kamau basi hapo jana ilikuwa ni siku ya kuonyesha upinzani dhidi ya rais donald trump katika michezo ambapo hali hiyo ilianzia katika jiji la london katika mchezo baina ya baltimore ravens na jacksonville jaguars e, timu hizi za ligi ya american football yaani nfl baadhi ya wa wachezaji walipiga goti, wengine wakisimama na kushikana mikono ikiwa ni ishara ya kusimama pamoja wakati wimbo wa taifa wa Marekani ukiimbwa katika uwanja wa Wembley. Hali kama hiyo vilevile ilionekana katika michezo ya ligi hiyo kote Marekani hapo jana, ambapo wachezaji, makocha na hata baadhi ya wamiliki wa timu wakionyesha kuungana wakimpinga eh, Rais Donald Trump kwa matamshi yake. Rais Donald Trump alitoa matamshi yaliyowaudhi wachezaji wakati akihutubia katika jimbo la Alabama siku ya Ijumaa. si mgependa kuona mmoja wa wamiliki wa timu za NFL akimfukuza mchezaji ambaye atadharau bendera yetu, akimwambia "Wewe mtoto wa kahaba, toka uwanjani, na kuanzia leo huna kazi. Rais Trump akijibu kile alichokiita kutoonyesha heshima kwa bendera ya Marekani kwa wachezaji ambao watakataa kusimama wakati wimbo wa taifa ukipigwa. Hali hiyo lakini ilianza pale mchezaji wa zamani wa timu ya San Francisco 49ers, Colin Kaepernick alipozusha mjadala mkubwa sana mwaka jana hapo 2016 baada ya kukataa kusimama wakati wa mchezo wa awali wa ligi ya NFL, e, na wimbo wa taifa ulipokuwa ukipigwa Alipiga goti moja kuashiria kupinga nguvu za ziada zinazotumiwa na polisi wa Marekani dhidi ya watu weusi. Sasa toka kipindi hicho wachezaji kadhaa wamekuwa wakiunga mkono uamuzi huo. Siku ya Jumamosi basi Rais Donald Trump aliondoa mwaliko wa ikulu yani White House kwa mabingwa wa ligi ya mpira wa kikapu hapa Marekani yani NBA timu ya Golden State Warriors, akizungumzia kusuasua kwa nahodha wa timu hiyo Stephen Curry kukubali mwaliko huo. Mchezaji huyo amekuwa akimkosoa rais. Msimamo kind of wangu ni uleule kama ulivyokuwa siku za nyuma na umeimarika uh, zaidi kwa kuzingatia namna na mambo yalivyo nchini him, mwetu, hasa kwa yeye anavyotuongoza sisi, na mimi naona anatupeleka katika njia ya kututenganisha vilevile but... vile kocha wa timu hiyo Steve Kerr amesema kitu kama hiki hakijawahi kutokea hapo kabla, ambapo kuna tofauti za kisiasa baina ya wachezaji na viongozi. Nakwambia Sande, si mchezo. Unajua, leo mapema, Rais Trump ametupa tweet moja baada ya nyingine me... msimamo wake huo huo pamoja <laughs> wotu, na ukosoaji wote unaoendelea. Kwa tweet moja anasema kwamba wale wamiliki wa timu hizi za, za mipira anasema simuwafute, muwaondoe kabisa, kama kampuni ya mashindano ya magari ya hapa Marekani Naska ili, ilivyoamua ili, Naska, ili kwamba yeyote yule ambaye atakaidi a, kutoheshimu bendera ama wimbo wa taifa, basi mara moja atakuwa wameondolewa kazini. Sasa wanasema mfanyeni hivyo hivyo wale wachezaji waende kabisa, kama hawatii bendera ama wimbo wa taifa. Na twiti nyingine amekuwa akisema kwamba kwa nini msiwasikilize mashabiki wa mchezo huu, akidai kwamba sasa mchezo huu wa NFL unakosa watazamaji na umaarufu kwa sababu ya hawa waliopiga magoti. Kwa nyingine anasema kwamba upande wake una wengi, anasema mashabiki wote pamoja na yeye wengi sana walikuwa kwa upande wa kuheshimu wimbo wa taifa, lakini wale wachezaji ni wachache sana. Kwa hivyo anasema ni idadi ndogo sana, ikizingatiwa kwamba wamarekani wengine wote wanaheshimu wimbo wa taifa. Ni mambo yanavyoendelea, lakini wakati umefika wa kujitosa kwenye ulingo wa muziki, ambapo namuona Mira Na kupenda, baby. Baby. Ulikubali, utaenda mbali. Nitaishi nawe, wewe. Wakisema hata nisipokuwepo, usiamini, baby. Nisake mali nawe, uwe mbali. Nitaishi nawe, wewe ndio wangu yo, my love. Basi usiniache nikonde hivi nisipokuona. Nafsi yangu iwe nyonge tena, we ni changa changu yo. Mambo ndivyo alivyo ndani ya VOA Express, hapo ulipo mira anasema, hapo ulipo mambo poa kabisa kama una taratibu na tikisa <laughs> kitu chako kienda mbele, akienda nyuma, kurudi chini na juu, kweli kabisa, kitu maridhawa kabisa, hicho kama wa mkwa hakika, mm-hmm. Basi moja kwa moja kama kutoka huko kwenye hapo ulipo, hapo hapo ulipo msikilizaji, usiondoke kwenye redio yako, tunaelekea mpaka huko Mombasa, Kenya ambapo tunakutana mwenzetu, eh, mwenzetu Joseph Kiyoko, anaangalia pale kama unajua siku hizi Haya mambo ya karate, watu wanakwambia makarate, yani kupigana, mm -hmm. kwa kutumia mikono mitupu mm -hmm. kujikinga na kadhalika. Wanawake nchini Kenya wameingia kwenye hili swala vizuri sana kwenye michezo hii. Sasa hebu tuongee na mzee wetu Kioko atueleze mambo yako namna gani, Kioko huko. Asante, ni kweli katika eneo la pwani ya Kenya, Malindi, Mombasa, wapi, wanawake wanaoshiriki michezo hii inayowafunza vita wamekuwa ni wengi hii ni kwa sababu visa vya dhuluma vimeripotiwa mara kwa mara katika maeneo mengi nchini Kenya: wanawake kudhulumiwa, kubakwa, kuibiwa, mambo mengi kama haya. Sasa katika klabu moja nimetembea Mombasa, nimepata mwanadada anasema kweli jamii inakataza watu wanawake kufanya michezo, lakini jamii yake imemkubalia, ndio maana amejihami. Hata mitaani wanaume wanamwogopa. Jina lake ni Jacklin Muli. Um, kusema kweli, familia nyingi zinakataa, lakini familia yangu ni supportive sana. Uh, kila mtu anani support. Na pia kwa mwanamke, wanawake wanachukuliwa kama viumbe dhaifu. Ni vizuri kwa unajua uko na skill wakati kama tuseme unaweza dhulumiwa na wanaume, unaweza jikinga. So ukijua mchezo kama una, uko sawa, na ni vizuri unatengeneza marafiki ambao wanaweza kusaidia maishani. Niko katika club ya headquarters, Mombasa niko pia katika timu Kenya wanawake manake nilianza kufanya mwaka wa 2013 mchezo um, wa tunnel mode unaopenda kwa sababu unajumuisha aina tofauti za martial arts. Kioko, inaonekana kwamba mambo yanachukua mrengo mwingine. <laughs> natumai kwamba wanaume wanasikia ripoti ilivyo. <laughs> nasikia kabisa kwamba wanaume wanamwogopa, lakini eh, Kioko hebu tueleze, um, kuna kisa chochote ambacho kimerekodiwa ambacho labda mwanamke aliweza kujikinga na ikawa ni motisha kwa wengine kuweza kujifunza michezo hii? Kuna visa kadhaa vimeripotiwa Kenya kabisa juu ee, ya namna ya kujitetea. Hata kuna kisa mwanamke aliokoa msichana akiwa amekamatwa akienda kubakwa na sehemu ya Malindi ambayo ni mji wa kitalii hapa pwani ya Kenya. Na ndio michezo hii imeanza kuchacha zaidi kama miaka mitano iliyopita, na sasa wale wanaofunzwa ni wengi wengi tu, na hata ukiangalia namna watu wanatembea mtaani, akijua huyu anapokea mafunzo anawagopesha. Na, na pia wasichana uh, n yani mayaya wale wanaolea watoto wanafunzwa masomo haya ya um, mchezo pamoja na darasani, kwa sababu wanapolea watoto wanaepusha vile visa vya child trafficking hizi na ulanguzi wa watoto. Kioko, kuna wakati nilisoma kwamba huko Afrika Kusini wanaume wako hatarini, pia wanadhulumiwa na wanawake. Sasa sijui kama umesikia kama kuna mafunzo kwa upande wa wanaume nao pia wakitaka kuwa na hali ya kujikinga. <laughs> <laughs> Wewe naona umeingiwa na woga ndugu yangu, mambo ma, ni hatari Kioko navyoona, naogopa Kioko. Kwa wa mshawasha vizuri sana kujilinda na hata kulinda jamii zao. Asante mm -hmm. sana, sana, sana Kioko, kweli ni hatua ambayo ni, ni nzuri na ni kweli ni vizuri watu kuweza kujiongeza uwezo hata wa kujilinda kutokana na mashambulizi yasiyojulikana. Dunia inakuwa hatari kila siku e, sana. Kama kila siku kila. Sawa. Aha, kabisa. Basi haya kutoka huko nchini Kenya. Hebu tuangalie leo mambo ya Hollywood yako vipi? Tunaungana naye mwenzetu Mkamiti Kibayasi akiangalia mambo ya Beyonce na Jay-Z. Inasemekana amenunua nyumba mpya huko Hamptons ya bei mbaya sana. Halikadhalika, Rihana anataka kutoa mambo haya ma urembo wa kinamama, dawa mpya za ngozi na nini. Kuangalia mambo kama hayo, hebu tumsikilize Mkamiti Kibayasi, karibu Nam, basi katika Hollywood kutoka hapa VOA Express ni kwamba bibie Beyonce, ukipenda mwite Queen B, na mumewe JZ hivi sasa ni wamiliki wa nyumba yao mpya yenye thamani ya dola milioni 26. Nyumba hii inapatikana huko East Hampton, New York. Nyumba hiyo ina vyumba saba, vyoo saba na nusu, yaani hiyo nusu inamaanisha ni choo pekee bila ya bafu. Nyumba yao inajumuisha eneo lenye maji yanayoelekea katika Georgica Pond vilevile vile nyumba hii basi, msikilizaji wa VOA Express, ilikuwa kwenye soko kwa miaka minane. Tukiachana na habari hizo, basi kwa upande mwingine, Rihana ukipenda mwite Riri, baada ya kuzindua vipodozi vyake vya Fenty Beauty vinavyofaa kutumika kwa aina zote za ngozi, hivi sasa bibie inasemekana ana mpango wa kutoa bidhaa ajili ya ngozi yani, skincare product. Kwa mujibu wa Pop Sugar ni kwamba bidhaa zitafahamika kama House of Fent chini ya kampuni yake ya Roraj Trade LLC ambayo inatangaza brand ya Fent Beauty Clara line of foundation na kadhalika. Basi ili kuweza kujua habari nyingi kuhusiana na masuala ya urembo, macelebrity na mengineyo, usikose kuangalia Zulia Jekundu la VOA Swahili. Asante sana Mkamiti Kibayasi, na mambo hayo ya Hollywood. Basi kama hmsikia hapo, wanakuambia usikose zulia nyekundu kupata mambo mengi zaidi yanavyoendelea. sawa sawa, mambo safi kabisa, mambo ya wana Hollywood hayo ndio kabisa. mm -hmm. Sasa S moja kwa moja tuangalie nini leo kwenye mambo yanayovuma na kutanda kwenye mitandao mbalimbali mbali ya kijamii mm -hmm. Umeangalia mitandao ile, Kamao, mambo ni mengi kweli mengi, lakini swala la kwanza ni lile tulilotaja pale kwanza, la rais Trump, na wachezaji wa mpira vikapu na mpira wa NFL, mpira, mpira, NFL. Hapa Marekani, hilo nalo limetanda sana kwenye Twitter hapa Marekani kabisa kabisa. Ninajua kando na hilo kuna mengine pia sana mengi sana, na vilevile Kamao, kama ulivyozungumza, wengi ambao wamekuwa kizungumza kwenye mitandao, kuna picha ya mzee mmoja na umri wa miaka 97 ni mtu mzima kabisa huyu, amewekwa kwenye mtandao wa Twitter hii leo mj akisema kwamba babu yangu anataka kuungana na wachezaji wa mpira wa Marekani wa american football, mm -hmm. u NFL mm -hmm. katika swala ya kupiga magoti wakati wimbo wa taifa unaendelea. Kwa hiyo ameamua kupiga goti, alafu akapigwa picha ikatupa kwenye mtandao. oh. ile kitu ina trend kule bala, mm -hmm. mtoto babu, babu miaka tisini na saba alafu uko Uturuki, mshindi wa mwaka elfu mbili na kumi na saba wa tuzo la urembo kule Uturuki amenyang'anywa taji lake. Kulikoni kama au anakwambia huyu bibie cha kufanya ni kwamba aliingia kwenye Twitter, kama unafahamu kwenye Twitter kule watu wanaongea, basi. Hmm, akaweka kule kwenye Twitter hmm, taarifa akitaja kuhusu lile e, jaribio la mapinduzi la nchi humu ambalo lilipita na damu ilimwagika. Sasa alipozungumzia hmm, swala lile, anaitwa Itir Esen, ni msichana mdogo, ana umri wa miaka kumi na nane. Kwa hiyo wakati anazungumzia kuhusu jaribio la mapinduzi akafananisha ile damu iliyomwagika na hedhi yake. Sasa hilo ndio likaleta shida e, wengi sana wakazungumza kwenye mtandao wa kujaribu kumuunga mkono, wengine wakimpinga, lakini waandalizi wa shindano hilo wakasema kwamba chapisho hilo halikubaliki na kuthibitisha kwamba uamuzi wa kumpokonya ulitokana na yeye kupata ushindi kwa hilo. Unajua, mambo ya mitandao kwa, kwa hakika ni vizuri sana, inahitaji unachunga unavyotuma mambo kwenye mitandao. Unaweza ukakuta umeharibu mambo ukifikiri kwamba mchezo mchezo, manake mamilioni ya watu wanatazama Twitter ama mitandao mingine kama Facebook. Kwa hivyo mambo ndivyo yalivyo kutoka Washington. Hayo ndio tuliyokuwa nayo siku ya leo, nikitumai kwamba utakuwa na jioni njema na hadi hapo kesho. Jina langu Harrison Kamau nami naitwa Sunday Shomali, nawatakieni wote alasiri njema na kwaherini.