Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji Sunday Shomari. Angela Merkel ameshindwa kwa mara ya nne kama kansela wa Ujerumani kwenye uchaguzi wa kitaifa ambao matukio yake yalionekana tangu mwanzoni mwa kampeni miezi mitatu iliyopita. Hata hivyo, chama chake cha Christian Democrats kimepata viti vichache kuliko ilivyotarajiwa huku vyama vya mrengo wa kulia vya itikadi kali vikipata kura zaidi yalivyokadiriwa kwenye uchunguzi wa maoni Matokeo rasmi yanakipatia chama tawala cha mako na chama shirika cha Bavarian cha Christian Social Union jumla ya asilimia 33 ya kura, na kwa hivyo kumfanya mmoja kati wa ya makansela watatu waliochaguliwa kwa mhula wa nne tangu baada ya kumalizika kwa vita. Uchambuzi wa maoni wapiga kura Walitarajia muungano wa vyama vya CDU na CSU ungelipata kati ya asilimia 36 hadi 39 ya kura. Waziri wa mambo ya nje wa Korea Kaskazini Ri Yong amesema hii leo Jumatatu kwamba Marekani imetangaza vita dhidi ya nchi yake na kwamba Pyongyang itachukua hatua za ulipizaji kisasi ikitishiwa ikiwa ni pamoja na kutungua ndege za kijeshi za Marekani kwenye eneo hilo. R alisisitiza kwamba uamuzi huo unaotokana na matamshi ya vitisho kutoka kwa rais wa Marekani Donald Trump usiku wa Jumamosi kwenye ukurasa wake wa Twitter akijibu hotuba wa ya waziri wa mambo ya nchi za nje wa Korea Kaskazini kwenye Umoja wa Mataifa. Trump alisema kupitia ujumbe wa Twitter usiku wa Jumamosi kwamba nimemsikia vizuri waziri wa mambo ya nje wa Korea Kaskazini akizungumza kwenye mkutano wa Umoja Mataifa. Iwapo ataendelea kuunga mkono fikra za kiongozi wake, alimwita Little Rocket Man, basi hawatadumu kwa muda mrefu. Hii leo waziri wa mambo ya Ileo kigeni wa Pyongyang alijibu kwa kusema ukichukulia matamshi haya yatoa kwa mtu anayeongoza Marekani, basi ni wazi ni tangazo la vita naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti a Amerika, VOA, kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi. Uchunguzi wa maoni uliofanywa na shirika la habari la ABC pamoja na gazeti la Washington Post umebainisha mapema hii leo kwamba Wamarekani wanne kati ya kila watano wanaunga mkono kuendelea kuishi nchini kwa wahamiaji wasio na vibali rasmi walioingia nchini, nchini Marekani wakiwa watoto. Takwimu hizo ambazo nikotaa kwa asilimia 86 ya watu waliohojiwa kutoka mirengo tofauti ya kisiasa zimetolewa wiki chache tu baada ya utawala wa Rais Trump kufuta programu iliyokuwa inatoa hifadhi kwa wahamiaji walioingia kama watoto maarufu kama Deferred Action for Childhood Arrivals au DACA. Programu hiyo ilibuniwa wakati wa utawala wa Rais Barack Obama, ikitoa vibali kila miaka miwili kwa wahamiaji hao ili kuwawezesha kufanya kazi bila kurudishwa makwao. DACA ilikuwa inaelekea kutoa uraia kwa takriban watu laki nane wanaoishi hapa Marekani kwa vibali vya muda. Mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya usafiri wa umma Uba ameomba msamaha kwa utawala wa mji wa London kwa kile alichokisema ni makosa waliofanya baada ya kampuni hiyo kunyang'anywa leseni yake kutokana na madai ya kukiuka sheria zilizowekwa. Dara kosro shahi amekiri mapema kwa njia ya barua kuwa kampuni yake kweli imefanya mapinduzi katika njia za kusafirisha watu katika miji mikubwa kote duniani, lakini pia ni ukweli kwamba wamefanya makosa katika utekelezaji wa mipango yake. Hata hivyo, amewahakishia wateja wake kwamba atapambana dhidi ya uamuzi huo wa mamlaka ya usafiri ya London. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Endeleeni kusikiliza matangazo ya Sauti ya Amerika katika kipindi cha Kwa Undani na Ed Ligongo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia radio na Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo katika Undani tunaanza na taarifa za kunyanyaswa kwa wananchi wa kijiji cha Koreni katika kaunti ya Lamu nchini Kenya na katika sehemu ya pili tutaangalia sintofahamu iliyoibuka baina ya wanamichezo hapa Marekani na Rais Donald Trump juu ya kupiga magoti wakati wimbo wa taifa la Marekani unapopigwa kabla ya mchezo kuanza. Ninayekualika mimi ni Idi Rigongo. Na kwa undani hii leo tunaanzia nchini Kenya. Baadhi ya wananchi wa Lamu, wa Lamu wametoa malalamiko yao kwa idara huru iliyopewa mamlaka ya kuangalia utendaji wa polisi IPOA, kwamba wamepata vitisho kutoka kwa wanausalama katika operesheni za kusaka wanamgambo wa Al Shabab katika kaunti ya Lamu, pwani ya Kenya. Wakazi wa Kureni, magharibi mwa Lamu, wamesema kwamba walikuwa na wasiwasi baada ya maafisa wa usalama waliokuwa wakifanya operesheni inayojulikana kama operesheni Linda Boni kuwatishia kuwa matamshi kwa matamshi kwamba watamaliza kijiji kizima endapo kutafanyika shambulizi la al-Shabaab kwenye eneo la Milihoi, kwa mujibu wa mtandao wa The Citizen wa Kenya. Hapo Agosti mbili, maafisa kutoka jeshi la polisi wa Kenya walivamia kijiji hicho na kuwatoa watu nje na kufanya operesheni ya kuwatafuta wale wenye uhusiano na kundi la wanamgambo la al-Shabab kwa nguvu katika eneo hilo. Milihoi ni eneo ambalo mara kwa mara wanamgambo al wa al-Shabab wamekuwa wakishambulia na linapatikana katika barabara ya Lamu kwenda Mpeketoni na lina umbali wa kilomita nane. Niliongea na mwanahabari Samueli Totu ambaye amefanya mazungumzo na wanausalama pamoja na wanakijiji wa kijiji hicho, ambao wengi wao nilipojaribu kuzungumza nao walikataa kwa sababu za kwamba hawataki kujihusisha na habari hizi. Sasa, bwana Samueli, unafahamu kwa kina juu ya tukio hili. Hebu tueleze, limeanza vipi na undani wake hasa uko, uko, uko vipi? Baadhi ya wakazi wamekuwa wakiishi kwa hofu kutokana na tukio ambalo liliweza kutendeka ambapo vikosi mbalimbali vya walinda usalama wale wanaoshughulika na operesheni ya Linda Boni ili kuweza kuwatafuta wale magaidi wa Al Shabaab waliweza kuvamia kijiji cha Koreni Namo takriban wiki mbili zilizopita, na kuweza kuwahakikishia wakazi pale ya kwamba iwapo vita vya mashambulizi ya kigaidi vitaendelea kushuhudiwa kwenye maeneo mbalimbali ya Namo, basi huenda wanajeshi wakaweza kufika pale ama wakaweza kufika pale na kuweza kufikia kile kijiji kizima. Jambo hili linaweza kuwacha sana watu wengi kiwa na wasiwasi. Ni vipi ya, ya licha kwamba licha ya juhudi ambazo wamekuwa nazo kuweza kuweka usalama, kuweza kushirikiana wale maafisa wa usalama, wanaweza kufikia kiwango kile cha kuweza kuwatishia hata maisha yao. Hii ndio sababu wengi wao wamekuwa wakiishi kwa hofu kabisa, eh, ya kwamba hawajui hatima ni vipi eh, kutokana na yale ambao ambayo maafisa wa usalama waliweza kuwafanyia especially baada ya zile wiki mbili zilizopita lakini ni vitu gani hasa maafisa wa usalama walikuwa wana wafanyia wanakijiji? Kulingana na wale wanakijiji ambao nimekuwa nikizungumza nao wanasema ya kwamba uh, kisa cha kwanza hasa kilichowafanya wengi wao kuzidi kutia uoga na hofu zaidi ni kile cha Agosti mbili, ambapo walinda usalama waliwataja wakiwemo vikosi mbalimbali ama maafisa kutoka kitengo cha Chau na pia vilevile askari wa, wa utawala waliweza kufika pale na kuweza kuwatoa wanawake Uh, wanaume na pia watoto kwa nyumba zao na pia kuweza kupekua kuingia katika zile nyumba kupekua kwa lazima o, kwa kile walichodai ya kwamba walikuwa wanatafuta silaha ama wanatafuta uhalifu katika zile nyumba zao. Ndio jambo ambalo linawafanya wakati wengi wana hofu eh, sana ya kwamba kwamba ya, tomba, una, tisana, kama, itikiju, ya tomba, mafisana, hawa magaidi. Lakini mpaka hivi sasa maafisa wa usalama wa hapo Kenya wamezungumza nini juu ya shutuma hizi kutoka kwa wanakijiji hizi? na vizit mkuu wa usalama ama ushirikisho usalama upanda wa na msnmar walikuwa hapa na kuweza kuwakutanisha umma na maafifa wakuu wa usalama wa hapa, nakizidi kutumia mkazo jambo la ushirikiano kati ya maafisa wa usalama na pia vilevile umma. Lakini baada ya hii kwamba wakazi wanajitokeza kulalamikia ni ama tunasema ule mgongano kati ya umma na wa usalama, wale wakuu wauslamliwazunguma nao wameekana kabisa, wanasema ya kwamba wanatoitambua ni kwamba wao wanajaribu kutekeleza kazi kuhakikisha kwa ya kwamba uh, usalama katika eneo hili unazidi kudumishwa zaidi. Pia vilevile wanasema ya kwamba jambo kuu ambazo wanaisikiza evisasa ni kuweza kuona ya kwamba ushirikiano kati ya mafisa ya usalama na, na umma pia vilevile unaweza kudumishwa zaidi ili iwe rahisi kuweza kutambua wahalifu miongoni mwa wanakazi, ni kweli wana vitendo vinavyoashiria kuunga mkono kundi la Alshabab. Kusema kweli, wengi wa wale wananchi ambao huzungumza na wao wanakana kabisa ya kwamba wao kwa njia yoyote katika vita vya uhalifu ama kushirikiana na wale magaidi wa Alshababu. Wao wanasema ya kwamba wanalosisitiza hasa zaidi ni kuona ya kwamba yeyote watakaemshuku miongoni mwao ama mhalifu yeyote atakaopita miongoni mwao, basi hawatakuwa na la ziada ila kuweza kumripoti ama kuweza kupiga ripoti kwa wale walinzi wa usalama, ili kuona ya kwamba anatolewa miongoni mwao. Kwa hivyo wanakana kabisa jambo la wao kuhusiana na magaidi katika maeneo yao ama katika kuishi kwao. Siku kumi na tatu, siku ya kumi na tatu ya mwezi Julai mwaka huu, wanamgambo wa Al-Shabab walifanya shambulizi katika eneo la Milihoi, ambapo pia walimchukua mateka katibu wa Wizara ya Kenya Mariam El Mawi na watu wengine watano ikijumuisha mlinzi wa katibu huyo na mpo wake, ambapo ni yeye pekee ndiye aliyesalimika na huku wengine wakipoteza maisha. Kwa mujibu wa mtandao wa The Citizen, wakazi hao walilalamika sana siku ya Jumatatu mbele ya IPOA kwa kushindwa kuwajibika licha ya wao kutoa ripoti juu ya yale yaliyokuwa yakiendelea. Na wanakijiji hao vilevile walisema kwamba haikuwa sahihi na hawakujisikia salama na uhuru pale wana usalama walipotoa vitisho, eh, kueleza kwamba watamaliza kijiji kizima. Lakini sasa, Samueli, labda ungetufahamisha kuhusu suala hili e, kufanyika hivyo. Je, kuna mwanakijiji yeyote ambaye aliishia mikononi mwa polisi mara baada ya kufanyika kwa operesheni hiyo ambayo imelalamikiwa na wanakijiji wako kwa hivi sasa. Mmoja wa wale wanakijiji waliokamatwa, infakti ni mmoja wa wazee ah... <stream confer TON> wa nyumba kumi ambaye pia zamani alikuwa akihudumu kama chifu, anaitwa bwana Mohamed Kaime. Huyo ni mmoja wa wale wazee ambao waliweza kukamatwa. Kulingana na yeye anasema ya kwamba aliweza kupelekwa katika <laughs> kile kituo cha polisi cha Potosoni, akahojiwa kwa, kwa masaa kadhaa na maafisa mbalimbali, wakiwemo wale wa polisi na pia vilevile wale wa ujasusi uh, ili kuweza kueleza ni vipi hasa na jambo hilo pia limeweza kumtia uoga zaidi, limeweza kumtia watu yep zaidi, ya kwamba ni kwa nini maafisa wa usalama wafikia hatua ya kumchukua na kuenda kumhoji kuhusiana na masuala ya ugaidi, hali ye mwenyewe hata hajui ugaidi na njavii. Kwa hivyo wapo wananchi ambao walikamka wakati huo wa operesheni iliyofanywa na wale uh, maafisa wa usalama pale Orei. Je, hofu hii imeanza kutoweka mara baada ya polisi kufafanua kile ambacho walikuwa wanakifanya? Kwa hivi sasa, msema kweli, uh, kuna baadhi ya maeneo ambao wananchi wanaishi vyema, kwa mfano hapa eneo la Lamu salamu wananchi, wanaendelea, shughuli zinaendelea kama kawaida, lakini kusema kweli, ukivuka maeneo ya kule ya nchi kavu, hasa ukiangalia maeneo ya Mokoe ukiendelea Mpeketoni, kule ambapo magaidi waliweza kuua zaidi ya watu mia moja mwaka wa elfu mbili na kumi na nne na pia vilevile ukienda pale Vindi ambapo watu wanne waliweza kuuliwa hivi na juzi tu watu bado wako na hofu na wanachohisi zaidi ama wanachoomba zaidi ni usalama ukazidi kudumishwa. Kwa hivyo hofu bado ipo miongoni mwa wakazi. Okuwa tu hapa ndani ya kituo cha Lamu ndo Ta, zinaendelea kama kawaida, manake hatujakuwa na tukio kama hilo la ugaidi azkai. Lakini ni kweli kwamba wananchi wa eneo hilo hawatoi ushirikiano unaotakiwa na, na wanausalama hasa katika kushughulikia wale ambao wanajihusisha na vitendo vya ugaidi ama kwa namna moja ama nyingine wana uhusiano na hawa magaidi au wanafahamu taarifa zao. Kwa mujibu wa yule msimamizi mkuu wa operesheni inayoendelea ya Iaboni anaitwa Je Kanini, amekuwa akilalamikia ya kwamba kuna baadhi ya wananchi ambao wamejitolea vyema kuweza kushirikiana na maafisa wa usalama, wanatoa ripoti uh, wako tayari kuweza kushirikiana kwa hali na mali na maafisa wa usalama ili kuona ya kwamba wanapiga ripoti. Lakini hata hivyo, alizidi kuchilia mkazo ya kwamba kuna baadhi ya wale ambao pia hawajakuwa na husiano mema kati ya maafisa wa usalama na hata hasa juhudi za kuweza kupiga ripoti kuhusiana na swala la uharisi. Kwa hivyo mambo ni mawili hapa, kuna baadhi ya wananchi wako tayari, wako na motisha ama wako sawa katika kupiga ripoti kwa maafisa wa usalama, na pia kuna wale wengine ambao bado wanatishika. Na pia jambo lingine ambalo wale tumezungumza nao wamelikiri ni kwamba kutokana na kisa cha foreni wengi wao wamekuwa na hofu, wanasema ya kwamba huenda hata wakipata zile ripoti mbaya waweze kupatiana kwa walinda usalama, huenda wao pia wakawa kama uh, kikwazi kwa wale walinda usalama, huenda pia wakalengwa. Kwa hivyo wengi wanahofia waweze kupeana hata information ama taarifa kwa wale maafisa wa usalama. Nam Josephat Kioko, upo kwenye laini ya simu hivi sasa. Sasa hebu tueleze mpaka muda huu tunavyozungumza, kuna taarifa yoyote kutoka kwa idara za jeshi ama polisi kujibu shutuma hizi? Maana nimejaribu sana kuwapata na imekuwa ni ngumu kidogo. Kioko, Josephat Kioko, kama unanisikia, je, mpaka hivi sasa kuna taarifa zozote kutoka polisi kueleza kile ambacho wananchi hawa wa huko Lamu wamekuwa wakilalamika juu ya operesheni ambayo imekuwa ikifanywa na wanausalama wa hapo Kenya. Naam, Kioko, nilikuwa nauliza kwamba mpaka hivi sasa kuna taarifa zozote kutoka jeshi ama polisi kujibu shutuma hizi ambazo zimekuwa zikielekezwa kwao, kwamba katika operesheni ya kuwatafuta wanamgambo al wa Alshababu wamekuwa wakinyanyasa wananchi? hawajatoa ripoti rasmi kwamba wanajibu moja kwa moja <coughs> lakini taarifa za mbele hata wakati wa malamishi wakati wa msako ule uliofanywa Lamu, ni kwamba wamesema kile wanaamini ni kwamba raia anayeishi eneo hilo lazima ana habari za ndani, na hawajaita mkutano wa habari kujibu kile raia wamesema. Lakini wao wanasema kama shambulio linaweza kufanya hapa hapa na wanakijiji wako hapa, labda huenda wanafahamu, wanawapenda hivi, na ndio maana msimamo eh, wa serikali yale amefanyika pale kushambulia msafara wa maafisa wa serikali naonekana akiibua hasira zaidi kwa maafisa wa usalama, na kwa hali ya hapo uh, maeneo ya pwani, wananchi wanashukuliaje shutuma hizi na uh, operesheni hizi ambazo zinaendelea za kusaka wanamgambo wa Al-Shababu? Ukisikiza <coughs> vile wanazungumza kwa machungu, ni kwamba wengi wanaambia maafisa wa usalama wastara na sisi acuhusiani na e, wanachama wa sababu kijana na wale wachana na siku asi so, ni asira ambazo waia wanatoa, lakini ukweli ni kwamba eneo hilo limezorota ikiusalama na kiwatu kuangaishwa watu kuchika kinyama. Asante sana uh, Josephat Kioko, naona pia laini ya simu sio nzuri sana. Uh, sasa tukirejea kwako Samueli, sasa hebu tufahamishe ni nini hasa kinaendelea maanake upo katika eneo hilo. Je, operesheni hiyo ya linda Boni e, imesimama ama, ama bado inaendelea, kutokana na hali ambayo jinsi ilivyo hapo, na umezungumza na pande zote, ni nini, nini hasa ambacho kipo kujuu ya kampeni ya, ya, ya operesheni uh, hii? Sasa hali inaendelea ni kwamba maafisa wa usalama wanaendeleza hii operesheni kule upande wa ama kule katika eneo la msitu Uh, kwa hivi sasa kulingana na wale wakuu wa usalama ambao nimezungumza nao wanasema ya kwamba uh, wameweza kuongeza kabisa, wameweza kuongeza uh, maafisa zaidi ya usalama na pia vile vifaa vya kuweza kukabilia na magaidi ya Al-Shabaab, na pia ni hivi majuzi tu ambapo waliweza kupata baadhi ya maficho ya wale magaidi ambao waliweza kuyaharibu pale eh, ndani ya msitu wa Boni. Kwa hivyo kwa hivi sasa mambo ya operesheni yanaendelea sawa sawa. Asante sana uh, Samueli, kwa kutufahamisha hayo yanayoendelea huko maeneo ya kaunti ya Lamu, pwani ya Kenya. Na hapa tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani kutoka hapa Washington DC. Tutakaporejea tutabaki hapa hapa Marekani kuzungumzia habari ambayo hivi sasa ni gumzo kubwa, ambayo inamhusisha Rais wa Marekani Donald Trump na wanamichezo wa hapa Marekani. Endelea kuwa nasi nam. Karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani, ambapo wachezaji, makocha na wamiliki wa timu za mchezo wa American football hapo jana waliungana kwa pamoja, E, ikiwa ni kuonyesha ishara ya umoja mara tu baada ya Rais Donald Trump kutoa matamshi. Na ishara hiyo ilikuwa ni kukosoa matamshi ya Rais Donald Trump kwamba wachezaji ambao hupiga goti wak wakati wa wimbo wa taifa ukiwa unapigwa eh, ni wale ambao hawatii bendera ya Marekani, hali kadhalika hawaonyeshi heshima kwa taifa eh, la Marekani. Sasa hapo jana ilikuwa ni siku ambayo ilikuwa ni ya kuonyesha upinzani huu dhidi ya Rais Donald Trump katika mchezo huu ambapo hali hiyo ilianzia katika jiji la London, katika mchezo baina ya Baltimore Ravens na Jacksonville Jaguars uh, wa timu ambazo zinashiriki ligi ya American Football yani NFL. Baadhi ya wachezaji walipiga goti, wengine wakisimama na kushikana mikono ikiwa ni ishara ya kuonyesha kwamba wako pamoja wakati wa wimbo wa taifa wa Marekani ulipokuwa ukipigwa katika uwanja wa Wembley huko katika jiji la London. Katika laini ya simu tunaye Profesa David Monda eh, kutoka new York. Profesa eh, hivi sasa hii habari imeshakuwa kubwa sana. Kwa historia yako unavyoifahamu, Marekani na michezo, je, mwingiliano huu wa siasa na michezo ni kitu kipya ama kimekuwepo kwa kipindi kirefu? Naam, Dr. David Monda, sijui kama umenisikia swali langu. Nimeuliza kwamba uh, hali hii ambayo imeshajitokeza ikionyesha kwamba siasa zimeingilia michezo, michezo imeingilia siasa hasa eh, kuonyesha ile ishara ya, ya, ya kupinga yale ambayo yanaendelea eh, katika eh, siasa za Marekani, hali kadhalika mambo mbalimbali, na swali hili lilianzia kwa mchezaji wa timu ya San Francisco ya 49ers Eh, Colin Kaepernick uh, ambaye alipiga uh, goti wakati wa wimbo wa taifa ukipigwa eh, hapo mwaka jana ikiashiria kwamba anapingana na na, na nguvu ambazo zinatumiwa na polisi kwa watu weusi. Sasa hili swala limekuwa kubwa mpaka hivi sasa tunavyozungumza, ni moja kati ya suala kubwa kabisa hapa Marekani. Hata hivi sasa moja kwa moja eh, msemaji wa ikulu ya Marekani E, tayari amesha yupo anazungumza na wanahabari na anazungumza swala hili sasa. Profesa David Monda, hebu tueleze kwa uelewa wako, kwa mambo unavyofahamu hapa Marekani, swala hili ni geni ama limekuwepo kwa muda mrefu kuhusiana na, na siasa na michezo Marekani? Siasa na michezo Marekani, kwa kihistoria hapa Marekani yamekuwa yakiambatana kwa miaka mingi. Tusisahau kwenye zile sherehe za Olimpiki za, za Mexico za mwaka elfu moja tisa mia sitini na nane kulikuwa na wale eh, wachezaji weusi wa Black Panther walio eh, jaribu kuashiria Uh, umuhimu wa kutetea haki za watu weusi hapa Marekani na hapa hivi leo vile Bwana Trump amejaribu kuingiza, kuingiza siasa kwenye, kwenye mfumo wa uchezaji wa NFL ni kuashiria hizi patashika za kisiasa. Yeye anajaribu kuhamasisha wafuasi wake umuhimu wa kuheshimu bendera, lakini kwa upande mwingine wakosoaji wake wanasema ya kwamba hizi suala nyeti za udhalimu wa, wa polisi kwa watu weusi hapa Marekani lazima yasisitizwe kwenye mfumo wowote kikatiba ina inahalalishwa uh, kwa wachezaji kuweza ku, kuonyesha msimamo wao wa kisiasa wa kimaoni kwenye kifungu cha kwanza. Kwa hivyo hili silo jambo jambo uh, mpya; ni jambo lililokuwa likiendelea kwa, kwa miaka mingi. Kuna utaratibu ambao hupo hapa Marekani kwa timu za ligi karibu zote kubwa e, mara zinapotoa ubingwa basi hutembelea Ikulu kuanzia NFL kwenda mpaka moja kwa moja NBA, hata ligi ile ya baseball, wapo uh, washindi ambao wameshahudhuria katika uh, hafla ya kujitambulisha kwa rais kwenda Ikulu kupiga picha na kuonyesha ubingwa wao. Sasa Rais Donald Trump amefuta ule mwaliko wa timu ya NBA ya Golden State Warriors, uh, kikubwa sana akigusia nahodha wake Stephen Curry amekuwa akisuasua sana kujuya mwaliko huu. Sasa suala hili la kufuta mwaliko huu ni kwamba tunaona mabadiliko ya ya utamaduni wa michezo hapa Marekani. Sifikirii uh, unaashiria uh, kugeuka kwa utamaduni wa, wa, wa, wa michezo hapa Marekani, maanake nafikiria uh, miaka ijayo au miezi ijayo Timu zingine za mja mpira za magongo zitaenda kwenye Ikulu. Jambo muhimu hapa ni bwana Trump ana, ana mfumo tofauti wa kisiasa. Huwa anapenda sana uh, hizi patashika za kisiasa, na kwake, tukiangazia kwa kisiasa, ni jaribu, ni kujaribu kutenganisha uh, ule udhaifu wa uongozi wake Tusisahau kwenye miswada ya Obamacare ile bima ya, ya ya afya, msimamo wake na wana Republican wameshindwa kupuuza na kufutilia mbali Obamacare upande pia wa wahamiaji koti zimekuwa zikikanyagia na kufutilia mbali misimamo ya bwana Trump. Kwa hivyo vile amejaribu kujiingiza kwa mfumo huu uh, wa, wa kisiasa kwenye, kwenye, kwenye michezo ni kujaribu kulenga uh, miondoko au hadithi ya wiki ya kisiasa kwenye kwenye uh, uh, kwenye vitu vingine visivyoegemea uh, uh, msimamo wake wa kisiasa na kwa wakati huu ni mambo ya michezo. Kwa hivyo, yeye ameendeleza patashika hizi za siasa kwenye mchezo, lakini tusisahau kwamba kuna udhaifu wa uongozi wake, hususan kwenye mswada wa, uh, wa bima na pia kwenye mswada wa uhamiaji. Suala so, hili limeanzia kwa mchezaji huyu Colin Kaepernick ambaye mpaka mwaka jana alikuwa ni mchezaji wa San Francisco na mwa kipindi hiki sasa hivi hana timu, na kumekuwa na mjadala mkubwa sana, pengine kukosa kwake timu ni kwa sababu ya kugomea wimbo wa taifa, wengine wakisema kwamba kiwango chake hivi sasa e, si kizuri. Je, kwa hali hii tutegemee kuona mapungufu ama kuona baadhi ya wachezaji wakiwa hawapo katika msimu ujao, wakihusishwa moja kwa moja na swala hili e, kama la Colin Kaepernick ambaye kwa hivi sasa hana timu kwa sababu wapo ma, ma, baadhi ya ya, ya ya wamiliki wa hizi timu, kwa namna moja ama nyingine, wachambuzi wanasema wanaweza, wakati eh, matamshi ya Rais Donald Trump ambaye amesema kwamba wafukuzwe wale ambao wanagomea wimbo wa taifa. Tusao ya kwamba wamiliki wa vilabu hivi vya mpira wengi wao waliunga mkono wachezaji kwa hivyo kwa maoni yangu nafikiria kwamba wengi wao uh, Bwana Trump asinge alitoa matamshi ya, yake uh, wangalikuwa wakiwapiga kalamu wache, wachezaji fulani fulani kama Patrick na wengine Amba, amba. Kwa kwa kwa maono yangu uh, idadi yake au ubwanyenye wake kwenye mpira umedorora kidogo, lakini kwa wakati huu vile rais ametoa matamshi haya itakuwa ni muhimu sana kwa wamiliki wa vilabu hivi waonyesha kwamba wanawaunga wachezaji wao mkono, manake wachezaji wao ndio wanaoimarisha biashara yao ya ya mchezo, na haitakuwa hai, hai, vizuri ikionekana kwamba wanajaribu kuwafutilia mbali uh, wachezaji hawa kwa sababu ya itam, matamshi yao ya kisiasa ya. Kwa hivyo kwa maoni yangu wachezaji hao kama kwa Patrick, atapata kilabu, lakini vuguvugu vugu hizi za siasa kwenye mchezo inaonekana ya, ya, itaendelea kwa muda mrefu. kwa kwa kwa ufahamu wako, nani hapa mwisho wa siku ataibuka mshindi? Maanake hata hivi sasa Ikulu eh, kupitia kwa huu msemaji wake Sarah Sanders anasema kwamba wanatetea kikauli ambayo uh, Donald Trump ameizungumza kwamba ni muhimu zaidi kutetea Marekani kuliko kii chochote na heshima ya Marekani. Nafikiria hapa Marekani kuna mgawanyiko mkubwa. Kuna wengi ambao wanasema lazima uh, bendera ya taifa lazima iheshimiwe, lakini pia kuna wale wanaotetea haki za kusema na haki za kikatiba ambao wanasema ya kwa kwamba hata kuchoma bendera hapa Marekani imehalalishwa na mahakama kuu kwa hivyo wanafikiria wana, wana kwamba wadadisi wengi wanafikiria kwamba matamshi haya ya Bwana Trump yanaelekeza yana au yanapunguza um, Uh, uwazi na na, na, na na haki za Wamarekani ya kikatiba uh, ya kuweza kutoa maoni yao hususan kwenye kwenye matamshi ya kisiasa ambayo yanachukiza uh, wengi hapa Marekani. Kwa hivyo kuna mgawanyiko, lakini nafikiria ya kwamba uh, hali hii ya wachezaji kuendelea kuongea na kutoa maoni yao, yao na matamshi yao uh, utaendelea. Uh, angalau pia Bwana Trump naye atazidisha upingamizi wake na haya matamshi ya wachezaji. Asante sana uh, uh, Profesa David Monda kutoka New York. Mimi ni Idi Ligongo. Shukrani kwa wote waliofanikisha matangazo haya kutoka Washington DC. Tunakwambia kila laheri.