Nam ni saa tatu na nusu asubuhi hapa Washington, ni kama saa kumi na nusu pale Afrika Mashariki, saa tisa na nusu Afrika ya Kati, na kukaribisha msikilizaji kwa VOA Express leo ikiwa ni siku ya Jumanne tarehe 26 mwezi Septemba mwaka wa 2017. Jina langu ni BMJ Murithi, langu jina nalo Harizon Kamau. Karibu sana kwenye VOA Express leo, mambo yakiwa ni mengi sana, kuanzia huko nchini Kenya, ambapo maandamano yalikuwa yanatarajiwa kufanyika siku ya leo kutoka kwa upinzani. Tutajijuza zaidi kuhusu uh, swala hilo na vilevile vile, huko pia Uganda lakini kabla hatujaenda Uganda, huko nchini Kenya pia, Raila Odinga kiongozi wa upinzani amefanya kikao na wanahabari na kueleza ni kwa nini hawakuhudhuria maandamano hayo wakiwa vinara, ingawaje maandamano yameendelea. Lakini Uganda ni kwamba katika bunge la nchi hiyo Uh, kumekuwa na mambo ambayo yameendelea kwenye bunge hilo na tutaeleza ni nini ambacho uh, tutawe, tunataka kuwajuza katika taarifa zetu hapo baadaye. Na tunapozungumzia mambo ya maandamano, vijana sana sana ndio wanahusika kwenye maandamano. Lakini je, vijana wanachukuliaje maandamano? Sisi kama vijana tuatumiwa vibaya swa wapata kama huko tumeenda kudemonstrate alafu kuna hizo tear gas Nona, pia it's wasted of time. Sisi kama mayouth tusikubali kutumiwa. Basi moja kwa moja tuelekee jijini Nairobi ambapo hali ya vuta ni kuvuta imekuwa ikiendelea baina ya upinzani, tume ya uchaguzi ya IBC, chama tawala cha Jubilee. Na siku ya jana upande wa NASA, yani upande wa upinzani ulikuwa umesema kwamba siku ya leo ingekuwa ni ya maandamano ya kuweza kushinikiza baadhi ya viongozi wa IBC kuondoka madarakani ama kutu, kuondoka kwenye nyadhifa zao kabla ya uchaguzi wa marudio kufanyika hapo mwisho baadaye mwezi ujao. Na tunaye Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, kumeshindaje Nairobi na kufikia sasa hali ikoje? Kuanzia asubuhi kulikuwa na wafuasi wa upinzani ambao walikuwa wamefika katika hizi afisi za IEBC kutokana na matamshi ya kiongozi wa upinzani Raila Odinga kwamba leo wangeweza kuandamana. Lakini vilevile pia nieleze kwamba wafuasi wa mrengo wa Jubilii ambacho ni chama tawala pia walikuwa wamefika, lakini maafisa wa polisi ambao wamekuwa wakilinda doria hapa katika afisi za IBC za aa, yani hapa jijini Nairobi, wameweza kuwasambaratisha kwa gesi za kutoa machozi tume Tumesubiri mpaka sasa hivi, bado viongozi wa upinzani hawajaweza kufika katika maeneo haya, lakini ulinzi bado umeongezwa katika maeneo haya. Unavyomaanisha, Wandera, ni kwamba waandamanaji walijitokeza, lakini kufikia sasa viongozi wao wale wa upinzani bado hawajajitokeza na viongozi wa upinzani wakiwemo Odinga na Kalonzo hawajafika mahali hapa, kando na walivyokuwa wameeleza hapo awali kwamba wataweza kufika katika maeneo haya. Hata wale wabunge wao hawakuweza kufika, hadi tukitoka maeneo haya saa tisa ama saa kumi hivi hatujapata taarifa iwapo wataweza kufika ama wataweza kufika hapa wakati mwingine, lakini kile ambacho tunaweza kuthibitisha ni kwamba tumekuwa hapa ni vikundi vidogo vi vichache tu vya watu ambao walikuwa wanakusanyika mahali hapa wakiandamana, lakini wameweza kusambaratishwa na maafisa wa polisi ambao wamekuwa hapa tangia asubuhi, na hadi sasa tukizungumza, bado wamelinda doria maeneo haya. Kwa ndera kuna taarifa zilizotolewa na baadhi ya vyombo vya habari kwamba walinzi wa wale viongozi ama vigogo wa upinzani walikuwa wameondolewa na serikali, hilo nalo liko vipi kufikia sasa? Wameeleza vyombo vya habari kwamba maafisa wale walinzi wao wale ambao wanawalinda wameondolewa na hawajui sababu za kuondolewa kwao, maanake wanasema kwamba wameondolewa na wakapelekwa kwingineko maeneo ya kaskazini, kaskazini mashariki na pia wabunge wao walikuwa na wamekuwa na mkutano wa wabunge, na wakaeleza kwamba iwapo serikali haitowarudisha hao walinzi wa viongozi hao wawili, basi tena wataanza kufanya maandamano kulalamikia hili, na wakimshutumu waki rais, Rais a Kenyatta. Maanake wanasema kwamba huenda aliwaamrisha v upande wa maafisa wa polisi. Hao viongozi tayari wamethibitisha kwamba hawa, wa kwa hawa maafisa walinzi maafisa wa polisi au walinzi wao wameondolewa. Na muda mfupi uliopita, kiongozi wa upinzani Raila Odinga alisema kwamba iwapo wata waondolewe, atalindwa na wananchi. Asante sana Kennedy Wandera ukiwa Nairobi, hakika tutarudi kwako katika habari zingine uh, zijazo utueleze kama kuna lolote limeendelea kuhusiana na hali ilivyo mm -hmm, nchini mm -hmm. na, na, na, na unajua Kamau kwamba hata pia Rais Uhuru Kenyatta akizunguka katika kampeni zake naye anashikilia msimamo tofauti mm -hmm. sana na huu wa Raila Odinga na NASA no. kwamba hakuna chochote ambacho wangependa kibadilishwe katika tume hiyo ya IBC kwa wa hivyo, kama nilivyosikia bmj ni kama, wakati waandamanaji wa upande wa upinzani walipojitokeza, inasemekana pia waandamanaji wa chama tawala pia. Kweli mtupu, ukweli mtupu. evo... nimekuwa nikifuatilia pia pamoja na Wandera na ni kweli kabisa kwamba waandamanaji wa Jubilii wanaandamana wa Jubili, wana kusema kwamba hata nao wana haki ya kusema vile ambavyo wangependa kusema, lakini twende sasa mpaka kule Kampala, Uganda, ambako spika wa nchi wa bunge la nchi hiyo amesema kwamba serikali imeshindwa kuleta mswada katika bunge kuhusiana na a, sakata hii ambayo tumekuwa tukizungumzia hata hapa katika VOA Express siku nyingi kuhusu um, ni miaka mingapi ambapo kiongozi au rais wa nchi hiyo anafaa a, kuhudumu kabla hajajiuzuru au hajazeeka haja, haja na kuondoka mamlakani. Sijui kama tunaye moja kwa moja Kenneth Bwire nam, Kenneth Bwire yuko kule Kampala. Na Kenneth, karibu sana kwenye VU Express. Tueleze kufikia sasa hali ikoje? Je, mswada umepita, umefikishwa bungeni? Uh, kuna uwiano, mambo yako namna gani huko Kampala? Harison, hisia zimechemka bungeni, na wabunge wakajaribu kuonyeshana nguvu nana na mshinda mwingine kurushiana ngumi na hata kutumia viti katika kikao cha bunge, ambapo kiligeuka na kikakosa ule utulivu wa kuweza kujadiliana na kusikizana, ikawa ni hisia na kuweza kufanya kelele, kupiga mayowe, wakati ambapo Spika Rebeka Kadaga alipoeleza bunge kwamba ile masuala ambayo yalikuwa yajadiliwa kwa leo amefanyiwa mabadiliko, na hivyo kukubali kwamba bunge liweze kujadili ile sheria ambayo wanataka katiba ibadilishwe ili rais awe anaweza kustaku, kutawala hata akizidisha umri wa miaka sabini na tano. Wengi wakitazama kwamba hii ni njia ya kuweza kumruhusu rais Mseveni kuendelea kutawala. Hivyo bunge limegeuka kwa muda wa takriban ata nzima, ikawa ni vurugu ndani ya bunge, ni kelele, huku wengine wakidai kwamba upande wa serikali kuna waziri alikuwa ameingia bungeni na bunduki kuweza kuangamiza wale wa upande wa upinzani. Kennedy Wandera, hayo yanapoendelea ndani ya bunge. Kennes Bwire <laughs> ndugu huyo ya Nairobi ndio tumetoka kuzungumza naye yeah. Lakini nasema hivi, wakati hayo yakijiri ndani ya bunge, nje wananchi wamekuwa wakifanya lolote? kuna maandamano ama kuna hali ya taharuki huku nje kwenye barabara? watu wamekuwa wakikamatwa tangu siku ya, ya, ya, ya Alhamisi wiki jana. Ni leo kiongozi wa aliokuwa uh, mwaniaji wa urais Kizza Besigye, ambayo polisi walikuwa wamezingira nyumbani kwake wakimsubiri aondoke, naye akawahepa, amekamatwa akiwa katikati mwa jiji la Kampala na kupelekwa katika kituo cha kati, na kwa sasa hatujui ampeleka upande gani. Wanafunzi katika chuo kikuu cha Makerere wamekamatwa, chuo cha Kyambogo wamekamatwa. Ni kamata ambazo zinaendelea hata sasa vita machozi vinatumika, kando na alivyosema Kennedy uh, <laughs> naona umependa kumtaja Kennedy. Alivyosema Kennedy, Nairobi hapa sasa hatutumii gesi za kutoa machozi, tunatumia pilipili ambayo inawasha ndani ya macho, kwamba unapuliziwa kwa macho moja kwa moja. Sasa nje ya bunge inakuwa ni vurugu, ndani ya bunge nao vile vile inakuwa ni vurugu. Bwire, unachekesha hapo, kwa sababu najaribu kulinganisha ni nini ambacho ni chungu au ni kali zaidi, gesi a pilipili? Nafikiri ni kali amtumii nyuki, <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> <to> me, nyuki. <laughs> bila shaka. Uh, Kenneth Bwire tunashukuru sana kwa tathmini hiyo au uh, taarifa hiyo uliotuletea kutoka huko Kampala. Endelea kufuatilia uh, wasikilizaji lazima wanataka kujua ni nini kitaendelea katika taarifa uh, za baadaye. Asante sana Kenneth Bwire. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Sasa tuelekee kwenye habari za dunia. Kutoka chumba chetu cha habari ni kwamba waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis amesisitiza kwamba utawala wa Donald Trump unatafuta suluhisho la amani kwa mzozo unaoendelea kuzorota kati ya Marekani na Korea Kaskazini. Mattis ameyasema hayo leo Jumanne licha ya madai ya Pyongyang kwamba ujumbe wa twitter ambao uliandikwa na rais Donald Trump hapo jana Jumatatu ulikuwa ni kutangaza vita dhidi ya Korea Kaskazini. Akizungumza mjini New Delhi hii leo Uh, juu ya umuhimu wa kuimarisha uhusiano wa Marekani na India, Matis amesema uh, kwamba licha ya umuhimu wa majeshi ya uh, nchi yake kuendelea kuwepo kwenye peninsula ya Korea ili kukabiliana na vitisho Marekani, uh, bado inaunga mkono juhudi za kidiplomasia za kutatua mzozo huo kwa njia ya amani. Matokeo rasmi yanatarajiwa leo Jumanne, baada ya wakurdi nchini Iraq kupiga kura ya maoni kutaka uhuru wao Zoezi hilo limepingwa na serikali mjini Baghdad, mataifa jirani, na pia serikali ya Marekani. Kabla ya kura hiyo kupigwa, wengi waliamini kwamba Wakurdi wanaotaka uhuru wangeshinda. Hata hivyo kura ya kuunga mkono mswada huo haitamaanisha kwamba wakurdi watapata uhuru mara moja, lakini ni hatua ya kwanza katika matayarisho ya mazungumzo kuhusu kutengana. E, polisi wa Israeli wamesema kwamba watu waliokuwa na bunduki wamefyatua risasi kwenye kiingilio cha eneo moja la makao lililo nje kidogo ya mji wa Jerusalem na kuua maafisa watatu wa kulinda usalama. Maafisa wamesema kwamba serikali au uh, askari wanne wa Israeli pia wamejeruhiwa katika uh, shambulizi hilo lililotokea nje ya makao ya jamii ya Had Adra. Mshambulizi um, huyo ameuawa kwa kupigwa risasi na maafisa wa usalama waliokuwa katika eneo la tukio hilo. Na maafisa wa serikali ya Vanuatu wamewahamisha takriban watu elfu sita kutoka manyumbani mwao na kuwapeleka hadi kwenye vituo vya hifadhi za dharura kufuatia hofu inayosababishwa na volcano ambayo imekuwa ikirusha majivu, moshi na moto kwa wiki kadhaa sasa, na kupelekea wasiwasi kwamba huenda ikalipuka volcano hiyo ya Manaro iliyo kwenye kisiwa cha Amabae. Ililipuka mara ya mwisho mwaka wa 2005. Vanuatu ina takriban wakazi elfu mia mbili themanini wanaoishi kwenye visiwa themanini vinavyotapakaa katika eneo la pwani ya Pacific maarufu kama Ring of Fire, ambako mitetemeko ya ardhi na volcano hutokea mara kwa mara. ni matangazo ya VOA Express ambayo ni ya moja kwa moja kutoka hapa Washington, idhaa ikiwa ni ya Kiswahili ya sauti ya Amerika popote pale ambapo umejiunga nasi msikilizaji, eh, tunakukaribisha tena kwa mikono miwili. Unaweza pia kutupata Kamau katika www.voaswahili.com, ambapo ni matangazo yanayopatikana kila pembe ya dunia hii. Kama sijui kama umesikia kwamba ule mchakato ulikuwa unaendelea kule Tanzania no. kumuhusu yule mwanamuziki maarufu uh, Diamond Platnumz bado mm haujaisha -hmm. kwa sababu babake babake sasa babake Diamond. No. amesema kwamba wale wanawake ambao wanampigania mwanawe mm -hmm. eh, wa, wafanye hivyo kwa heshima kwa sababu Uh, kulingana na mila desturi, jamii, na mila a desturi hususan za jamii zinazohusiana na Uislamu ni kwamba unaweza kuoa wanawake hata wanne. Kwa hivyo wawe wapole, wawe wapole, waache nguli, wampeleke Diamond polepole, kama wanavyosema taratibu. Haya basi tutafuatilia mambo, lakini pia tunaomba kweli wampeleke polepole. mm -hmm. Bado ni kijana, lakini sasa mambo ya maandamano yanasikika kila mahali, usikia bwil anasema hali ya taharuki inatanda katika mitaa na barabara za Uganda y nchini Kenya. Kenya maandamano ndio hayo, lakini sasa na, kuna swali ibuka, vijana nafasi yao katika maandamano haya ni vipi? Na tena vijana wenyewe wanachukulia maandamano vipi? Na ujue kama wanachukulia... pia vijana ni wengi katika wale ambao wanaandamana, kwa hivyo wengine wanaotoa maoni labda ni kuhusu vijana wenzao ambao wanahusishwa sana na wengine hata kulipwa hela ili kushiriki katika baadhi ya maandamano. Kweli kabisa. Mbali, mbali. Mm -hmm. Basi, mm -hmm. Mwenzetu Liberty Adede amezungumza na baadhi ya vijana nchini Kenya ambao wanaelezea hisia zao kuhusiana na maandamano kwenye baraza la leo. Hili ni jambo la kusikitisha sana, maanake sasa vivi, sisi kama vijana twatumiwa vibaya swa wapata kama huko tumeenda kudemonstrate, alafu kuna hizo tear gas, naona pia it's wasted of time. Sisi kama mayouth tusikubali kutumiwa. Ukosefu wa kazi kwa vijana unaweza kuwa changamoto kubwa, kwa sababu kama naamini kama mtu ako ako na kazi yake, akirahuko anaenda kazini, hawezi ingia katika maandamano. Kwa hivyo ukosefu wa kazi, alafu naile kusikiza sauti ya kiongozi fulani. Msehemu wa Kenya hapa watu wamezoea kuwa baba amesema So kama hivyo baba amesema, watu wanafuata. Kina dada ndio wanahusika sana ama ni wanaume katika maandamano ya sara wote, ha? si wanawake si wanaume wote pia wako hapo ndani hmm. na ni jamii imepotoka tumepotoka katika mienendo yetu ama ni nini kinasababisha sala kama hii? Ukosefu wa kazi? Na twafuata mtindo, mtu akisema twamfuatilia yeye, kama watu wamekaa huko manyumbani kwao, hawana kazi ya kufanya na wameambiwa leo kuna maandamano yenye tafanyika Nairobi tayari waenda, sababu hana kazi ya kufanya penye yuko. Mbona usitumie huo muda kutafuta kazi, kufanya kazi, badala ya kuenda maandamano? Ndio, kama nilivyotangulia kusema msukumo, msukumo kutoka kwa, kwa viongozi. Viongozi wanatumia ino advantage kuona kama vijana hawa hawana kazi, anaweza tumia hiyo nafasi hiyo kupea vijana kama pesa ndogo ndogo ili waende kinyume na vile ambavyo inataka matakwa ya, ya nchi. Pengine mara nyingi huwa ni, ni msukumo. Yani hata tumesikia mara nyingi viongozi huwa wanatumia pesa kutumia wao vijana, pengine anakuja anakuja mahali vijana wameketi, pengine maskani, wanawalipa pesa fulani, wanawasponsor wana, wana mash so alafu, wanaingia mtaani wanachafua wana, ni, ni haki ya kikatiba. Je, inatumiwa vibaya? Nikiangalia saa hii pale Kenya imefikia, inatumiwa vibaya, kwa sababu naamini maandamano yatakana yafanyike, yakuwe ni ya amani, hakuna kuharibu kitu cha mtu yoyote. Lakini kufikia saa hii Kenya, watu wakiingia waki, katika maandamano, wanaharibu kama ni maduka yanavunjwa, kama ni watu wanakufa, matia gasi yanarushwa pale. So mina, venye, venye inafanywa sio sawa kabisa. Ushauri wako kwa vijana ni upi, Sara? Tusikubali kutumiwa na viongozi, tuwe na msimamo wetu. Kama tumeenda maandamano, yawe ya amani, tupeleke nia yetu, tudemonstrate hiyo nia yetu chenye tuna ashiria, tusikizwe, tuishi tu kwa amani. Amekuwa ni Sara Juma pamoja na Akida Salim tukiangazia vijana kuhusishwa katika maandamano. Mimi ni Liberty Adede. Asante sana Liberty Adede. Basi ushauri tosha kwa vijana, wenyewe wamesema kwamba hawataki kutumiwa vibaya na wanasiasa wakati wakifanya maandamano. Yes, kama unafikiri sasa. Uh, tukizungumza mambo ya vijana pia, naona wakati mwingine vizuri kupata ngoma kutoka hapa studio, ambapo unanifahamisha kwamba umechagua mziki wake Yvonne Chaka Chaka, stop loving you. Upata ngoma ndani ya VU Express miondoko, ndio hiyo, tuende kazi. Ni safi kabisa hapo, mwanamuziki kutoka kule Afrika ya Kusini mwanamziki Yvonne Chaka Chaka anasemaje hapo, Kamau? Naona Kamau amecheza hapa katika studio. Msikilizaji, tungekuwa katika livestream ile ya Facebook, mungemuona Kamau jinsi ambavyo anakamata miondoko hiyo. Ni miondoko ya before, lakini bado inaonekana kwamba inashika mziki ya uzeeki hiyo. Mwanamziki aliweza kukuletea ngoma zilizo uh, zilizo ambazo zilifahamika sana na kuwa na, mm, na umaarufu mkubwa kama vile I'm in love with the DJ na vilevile umkomboti. <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> sawa sawa, ndivyo mambo yalivyo ndani ya VOA Express, lakini kidogo turudi nyuma, tukumbuke kwamba kuna wakati wanawake wanavaa shanga uh, kwenye viuno <laughs> na uh, ina maana tofauti na kuna heshima yake iliyokuwa pale katika siku za awali na kuna tofauti ambayo imepatikana siku hizi mm -hmm. Inakuwa kwamba wengi wanavalia kama tu fashoni, lakini ilikuwa na maana yake. Kuna maanisha katika maeneo yapi, kama manake ushanga shanga uvaliwa wapi hasa sana sana katika maeneo ya pwani ya Afrika Mashariki. Ya lakini sasa hebu tuelezwe zaidi kwa kina kuhusiana na uva, uh, kuvaa kwa shanga kwenye viuno kuje kuna maana gani na ilikuwa ni vipi mm -hmm. na, uh, jambo hilo limefikia wapi kufikia sasa? Bila shaka tusikie mwandishi wetu Amina Chombo ametutayarishia maswala hayo kuhusu ushanga. Nam, shukrani sana. Moja kwa moja kutoka Washington DC, leo tunaangalia utamaduni wa uvaaji wa shanga katika kitengo cha lifestyle, ambapo tunaangalia uvaaji wa shanga za kiuno. Tangu jadi, wanawake wa pwani ya Afrika Mashariki wakiwa katika ndoa walikuwa wakilazimika kuvaa shanga hizi. Hata hivyo, kumekuwa na tetesi nyingi kuhusiana na uvaaji wa shanga za kiuno, wengine wakisema kwamba imekuwa ikifanyika kama maridadi. Niko na mama Rukia Hassan ambaye ni mama unyaga goni na ukungwi hapa Mombasa maeneo ya Kisauni. Je, yeah, ilikuwaje asili ya uvaaji wa shanga na vile inavyofanyika sasa? Utamaduni huu unaendelezwa ama siku hizi ni urembo tu? Kusema kweli, utamaduni watu wameuharibu. Utamaduni ni kitu cha kuua ni cha spesiali ndani, lakini kwa sasa watu wavaa kama maridadi. Ni utamaduni, ni kitu cha siri kabisa, maanake huwezi kumuoza msichana bila kumtafutia hiyo umvishe. Lakini kwa sasa unaona, wengine ni wasichana hawajaolewa, wamvaa kisha alafu waiacha nje, kila mmoja iwaona, sasa kila mwanamume iwajua ile ni shanga, ni hivi ni hivi. Ule utamaduni wanavaliwa hivi na hivi, wamefanya yani ni mavazi tu. Tuseme tukizungumzia uh, shanga hizi za kiuno hasa ile ni, ni bibi harusi, unataka kuolewa, yule mama mwenye kukusimamia aletewa zile, kutoka kwa watu, kwa bwanako wakuletea. Wakikuletea, ndio yule mamako ambaye akusimamia yuwakuvisha. Waweza kuvaa white, ukavaa black, ukavaa na red. Hiyo zamani. Sasa wanavaa hizi za dhahabu, yani gold chain, gold na hiyo. Hiyo ni sawa. Kwa sababu gani? Ni maridadi, kuvutia mtu wako, ikiwa ni mume wako, wavutia Sahii ndo kumetoka grini, kumetoka yelo, kumetoka bluu, kumetoka hiyo goldi, kumetoka e, twaje silva kwa hii sasa, lakini ile yote ni maridadi e. Zamani ukiwo, ukiolewa ukienda kwa bwanako ukiwa hauna yule, bwana lazima atamtafuta nyanyako, amwambie ni vipi, mbona huyu mke wangu sijamwona kamili, hajakamilika bibi yangu. Sasa kwa nyanya mtu mzima ataelewa lakini kwa sasa ukakosa ni sawa, ukapata ni sawa, kwa sababu ziko on fashion, yani zimeenea kwa hivi sasa zimeenea. Weza kwenda kumkuta msichana yuko nyumbani, ana hamtoto mchanga alozaliwa, pewavishwa shanga. Hebu niambie sasa. Haya, kama mlivyosikia ni kwamba siku hizi ni umaridadi, si utamaduni tena, uvaaji wa shanga za kiuno. Haya basi, mambo ndivyo yamebadilika, siku zinavyoendelea. Wengine hawajui maana ya kuvaa shanga, lakini mm -hmm. uh, mambo ndio hivyo, na nafikiri wameeleza vizuri sana. Nashukuru sana uh, mwenzetu pale Amina Chombo, kwa hiyo tathmini ambapo hata mwenzetu hapa Sande Shomari anasema hakuwa amesikia mambo haya kuhusu uh, shanga jinsi, amba, alifikiria shanga tu ni kuvaliwa eh, kwa starehe. Kila mtu starehe zake. Kwa kweli kabisa namwona ameingia Sande Shomari, lakini kabla tuende kwake na mambo yanavyovuma mitandaoni, kuna swali ambalo tuliuliza siku ya jana. Swali lenyewe lilikuwa nini maoni yako kuhusu Kenya kunyaganywa nafasi ya kuandaa mchuano, mchuano ya CHAN. Mm -hmm. Najua Kenya imenyaganywa yeah shughuli ya kuweza kushikilia zoezi hilo, na wengi wamejibu kwenye mtandao wetu wa Facebook. Namwona Alfred Balewa ah, jamaa anaanza kwa kimombo mara moja hapa, anasema look at this let nobody tell you mm -hmm. Kenya haiwezi kuandaa CHAN yani, na anamaliza story mara moja na <laughs> sijui ni kwa nini wengi sana wameandika kwa lugha ya Kiingereza ikiwa ni pamoja na Samson Ndekwa na vilevile vile huyu uniki wa Esther anasema itashema anasema ni aibu kwamba tunajifikiria sisi tu wenyewe. Naye Baleo anasema serikali haikuwa na nia ya kusaidia hata kidogo. Kenya ina pesa, viwanja, kuna vile vinaweza vikakarabatiwa, lakini kwa sababu ya ugonjwa wa siasa za ahadi za uongo haingewezekana kamwe. Samson Dekwa nisema amezungumza hapo kwa lugha ya Kiingereza, anasema Uh, sio serikali uh, saidia kila wakati uh, the government is not to blame, manake isilaumiwe tu serikali. Okay, Pascal kipande hapa naye anaangusha kimombo vibaya sana, anasema there is no Kenya in terms of sports, yani kabisa, anasema upande wa michezo Kenya hakuna kabisa, ndivyo yeye eh, anasema huyu Pascal. A uh, yanaye majani Ringo anasema jamani kila kitu serikali badilikeni. Hiyo serikali yenye mnataka iwasaidie ndio imepelekwa kotini. Wapatieni time. Sasa huyo amebadilisha namna. Uh, nafikiri tumpe time uh, uh, Sandy Shomari aweze kutujuza ni nini kimeendelea katika uh, mitandao ya kijamii. Naona ana mengi kweli kweli. Sandy Shomari karibu kwa VOA Express. Asante sana BMJ Muridhi kama mlivyokuwa mkizungumza hapo na Harrison Kamau nawashukuru sana. Mambo ni mazito, mambo ni mengi kweli kweli kwenye mitandao, lakini kama mlivyokuwa mnazungumza hapo kwenye mtandao wetu, wengi wamejibu kwa lugha ya Kiingereza. mm -hmm. Waenda wengi waliojibu ni kutoka kule nchini Kenya, na ukiangalia huko kwa Kenya nakumbuka Jumapili imesambaa video kule ya mtoto rais right Uhuru Kenyatta akizungumza kwa lugha ya Kiswahili mm -hmm. lakini akiwa anasoma kwenye simu yake Lam. sasa pale napo paliibuka mambo mengi sana. akiwa Nandi kwenye akiwa Twitter akiwa kule Nandi. sasa mmoja huyu anaitwa nani anasema Gabriel Oduga anasema huyo wa rais, aki, aki angaika kusoma kwa Kiswahili. Na wenyewe hapa uh -huh. Wenyewe ah, jamani yangu mhoho hawezi hata kusoma Kiswahili, lakini yeye ameandika Kiingereza. Mm -hmm. Huyu mmoja Nelson anasema asema, ah, mhoho kumbe hajui kubonga Kiswahili bana. Kwa hiyo angalau kuna mmoja hapa ndio kaandika kwa Kiswahili. Lakini mwingine huyu Bwana Faith anasema jamani, lazima uwe tajiri usio uwe mas, maskini. Miss Mary anasema uwe tajiri au masikini, umezaliwa Kenya, lazima uzungumze Kiswahili periodi. Naam. Haya. Itanikumbusha <laughs> <laughs> <laughs> Sunday, kuna mmoja aliyekuwa uh, rais wa nchi ya Kenya uh, Daniel Arap Moi. Uh, mtoto wake pia alikuwa na tatizo kubwa la kuzungumza Kiswahili na ali- alikemewa sana na wananchi wakati fulani. Haya, basi tumsikilize huko nchini hapa Marekani sabondia Floyd Mayweather, wengi mnamjua, Manny Mayweather amenunua jumba la kifahari linapatata kitita cha dola milioni 25.5 sawa na bilioni za shilingi Bilioni hamsini na sita za Tanzania mm -hmm, kule Beverly Hills mm -hmm. Watu wengi wamezungumza kwelikweli, akisema jamani, ye sio kuringa, jamaa anastahili pesa. Aliopata juzi sio mchezo, kwenye ana pesa, pesa, mm -hmm. pesa nyingi sana kama mm mnaofahamu, alivyoshinda mechi yake juzi, alikusanya pesa nyingi sana. Swazilandi nako Mfalme Mswati amesambaa kwenye mitandao akiwa ameongeza idadi ya mwanamke ameoa mke wake wa 14 BMJ muridhi. Mm-hmm. Huyu ni binti mwenye umri wa miaka 19 anaitwa Sifele Mashwama. Ati wa 19. 19? Binti ana umri wa miaka 19. Mchanganya hapa. Uh-huh. Lakini ni mke nambari 14. 14. Eh, kwa sababu mfalme kila mwaka anakuwa anapata mke wake. Hiyo ni kazi, hiyo ni kazi. Ni shughuli kubwa sana. Asante naona muda umetukimbia. Muda umekimbia lakini vitu ni vingi sana kama nilivyokuambia. Labda utueleze kesho. Msikilizaji, ni hayo tu ambayo tumekuwa nayo katika VOA Express hapa Studio 15 naondoka mimi, jina langu ni BMJ Mridhi, langu jina Harrison Kamau. Kesho wakati saa na wakati kama huu tuonane, tukikutakia jioni njema kutoka hapa Washington DC.