Ni moja kwa moja kutoka hapa Washington, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Nakukaribisha msikilizaji kusikia habari za hivi punde kutoka chumba chetu cha habari. Jina langu ni BMJ Mridhi. Utawala wa Rais wa Angola Jose Eduardo dos Santos wa miaka 38 umefikia kikomo leo Jumanne, baada ya chaguo lake Iwao Lorenzo uh, kuidhinishwa kama rais wakati wa hafla iliyofanyika mjini Luanda. Lorencio amechukua kiapo cha rais akiapa kuheshimu wadhifa huo akiwa chini ya chama tawala cha MPLA kilichoshinda kwenye uchaguzi mkuu. Lorenzo mwenye umri wa miaka sitini na mitatu na ambaye alikuwa waziri wa ulinzi wa Angola ametoa hotuba mbele ya maelfu maelfu ya watu wakati wa hafla hiyo, akiapa kukabiliana na tatizo la umaskini pamoja na ukosefu wa ajira pasi na kusahau kutoa nafasi za biashara wakati akiwa rais wa wote wa Angola. Jeshi la Nigeria limesema kwamba limemkamata mwanamgambo wa ngazi za juu wa kundi la Boko Haram. Polisi katika jimbo la Ondo walimkamata Idris Ibrahim Babawo siku ya Jumapili na kumkabidhi kwa kikosi cha thelathini na mbili cha jeshi siku moja baadaye. Hayo ni kwa mujibu wa mkurugenzi wa mawasiliano katika jeshi Brigedia Jenerali Shani Kukasheka Usman. Taarifa hiyo iliyomtaja Babao kama gaidi mkuu imesema pia kwamba mshukiwa huyo ana umri wa miaka arobaini na miwili na anajulikana kwa majina mengine kama Idoko na Nagada na kwamba yuko katika orodha ya wanamgambo wa Boko Haram wanaotafutwa sana na serikali ya Nigeria. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, tukitangaza kupitia redio zetu ikiwa ni pamoja na redio yetu ya VOA uh, 107.5 FM Nairobi na VOA 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Baada ya miaka kadhaa ya kuishi kizuizini katika kambi mbili nchini Australia, kundi moja la wakimbizi liko njiani kuja hapa Marekani kupata hifadhi ya kudumu. Takriban watafuta hifadhi ishirini na wawili ambao wamekuwa wakishikilia au wakishikilia katika kambi ya Manus iliyo kaskazini mwa Papua New Guinea wanatarajiwa kupanda ndege kuelekea Manila, Ufilipino eh, kabla ya kuelekea hapa Marekani eh, kwenye sehemu ambayo bado haijafichuliwa. Wakimbizi hao ni kati ya watafuta hifadhi 1250 12 ambao watahamia hapa Marekani chini ya makubaliano kati ya Canabre na Washington katika eh, wiki za mwisho mwisho za utawala wa Rais Barack Obama na Russia imetisha kupiga marufuku kampuni ya Facebook nchini humo iwapo haitafuata sheria za nchi hiyo kuhusu kanuni za kuhifadhiwa kwa takwimu. Sheria hiyo iliyopitishwa mnamo mwaka wa elfu mbili kumi na nne inayataka makampuni ya mawasiliano kuhifadhi takwimu zao ndani ya nchi hiyo na imekosolewa pakubwa kwa njia kwamba ni njia ya Rasia kuyalazimisha makampuni ya mawasiliano kutoa takwimu na habari kwa serikali hiyo. Mkuu wa idara inayoratibu maswala ya mawasiliano nchini Rasia, Alexander Zarov aliwaambia wanahabari kwamba sheria hiyo ni lazima ifuatwe na kwamba wanaweka mikakati ya kuhakikisha kwamba kampuni ya Facebook inafuata sheria hizo hususan kufikia mwaka ujao. Amesema kwamba iwapo kampuni ya Facebook haitatii sheria hiyo, basi itapigwa marufuku kwa shughuli zote katika nchi ya Rusia. Hizo msikilizaji, zimekuwa ni habari za hivi punde kutoka chumba chetu cha habari hapa studio. Namwona mwenzangu Idi Ligongo tayari kashaingia kukuletea mpango wa kwa undani. Mimi naondoka, Jina langu BMJ Muridhi, tutaonana tena panapo majaliwa. Asalamu as alaikum, msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni nakukaribisha wewe msikilizaji wetu kupitia radio ambayo naitusikiliza kupitia ukurasa wetu wa Facebook katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo hii katika Undani tunaangalia siasa za nchini Uganda, ambako hivi sasa siasa zao zimegubikwa na bunge kutaka kubadilisha kifungu cha sheria ambacho inapinga mtu yeyote kuwa kiongozi wa Uganda akiwa na umri zaidi ya zaidi ya miaka sabini na mitano, na katika sehemu ya pili tutamzungumzia rais mpya wa Angola aliyeapishwa Aliepish siku ya leo, ninayekukaribisha mimi ni Idi Ligongo Nam katika kwa undani hii leo, kama nilivyokufahamisha hapo kwamba tutaangalia siasa za Uganda hali kadhalika na rais ambaye ameapishwa wa Angola. Nchi ya Uganda imekuwa ikipitia kipindi cha kisiasa ambapo inadaiwa kwamba chama tawala cha NRM kinatarajia kubadilisha kifungu cha sheria ili kumwezesha rais ambaye yupo madarakani Yoweri Kaguta Museveni kuendelea kuwa rais wa nchi hiyo. Kwa mujibu wa katiba ya nchi hiyo ya Uganda, rais hawezi kuhudumu akiwa na umri zaidi ya miaka sabini na mitano. Na katika hali hiyo imesababisha vurugu hii leo ambapo kwa mujibu wa ripoti zilizotolewa ni kwamba wabunge E, wale wa upinzani walisababisha vurugu ambazo ilisababisha watu kushikana mashati, tafrani za hapa na pale. Tunajaribu kuendelea kumtafuta mwanahabari wetu Kennesi Bwire ambaye yuko katika jiji la Kampala kwa ajili ya kutueleza yale ambayo yalitokea. Uganda ambayo ni nchi mojawapo katika nchi za Afrika ya Mashariki imekuwa katika kipindi vipindi tofauti tofauti vya kisiasa ambapo rais wa kwanza alikuwa ni Milton Obote na baadaye akaja kupinduliwa na Idi Amini, na toka kipindi hicho kumekuwa na hali ambayo si ya Kuthab, ya uthabiti zaidi katika masuala ya kisiasa. BMJ Murithi, uh, tunajua kwamba tumekuwa tukifuatilia wakati tunamsubiri uh, Kennes Bwire juu ya siasa hizi za Uganda. Hili tukio la leo linaelezwaje na vyombo vya habari mbalimbali? Naam, Idi Ligongo, kabla hatujaja hapa studio nikuwa na angalia, angalia yanayojiri kule Uganda na ni kweli kabisa, kwa katika siku nyingi yale ambayo yametokea katika bunge la nchi hiyo hayajapatikana hajapata kuonekana hususan katika jiji hilo la Kampala. Kumekuwa na ripoti kutoka bunge eh, la Kenya mara kwa mara wakishikana mashati na kupigana hata masumbwi, lakini, <laughs> lakini katika bunge la Kampala Uh, ya hayo yashatokea wakati mwingine lakini sio katika siku za hivi karibuni. Wanaeleza kwamba uh, wanaendelea kueleza kwamba katika vyombo vya habari hapo kwamba walishikana mashati na karibu uh, wawili wa wabunge uh, wapigane au wafanye wa uh, vita ya kupigana ngumi uh, na kumekuwa na vurugu na kelele na Uh, uh, hisia za uh, kila aina kuhusiana na suala hili katika bunge hilo. Na hili utakumbuka kwamba hili ni swala kama ulivyotaja ambalo tumelizungumzia hapa siku nyingi, na mwandishi wetu huko Kampala akitutumia ripoti kadha wa kadha kuhusiana na swala hili, lakini hivi leo ni kama limefika upeo, kwa sababu uh, iwapo yale ambayo yameendelea katika bunge hilo la Uganda Uh, uh, hayata, uh, suluhisha suala hili uh, basi itaku, itakuwa ni vigumu sana uh, kwa, uh, kwa mswada um, huo kuweza uh, kupita, lakini pia inaonekana kwamba uh, wengi ambao ndio wengi katika bunge hilo wa chama hicho ulichotaja cha NRM uh, watakuwa ndio ambao kile ambacho wanataka kifanyike kitafanyika katika, katika bunge hilo lakini kwa hivyo, kurejelea swali lako, jinsi ambavyo vyombo vya habari uh, vimeripoti kule, tukuwa tuangalia katika gazeti la The Daily Monitor ambalo linamilikiwa na The Aga Khan, ama moja ya magazeti yanayomilikiwa na Nation Media Group uh, katika eneo lote hilo, imeandika kwa kina uh, kwa urefu kabisa yale ambayo yameendelea uh, katika bunge la Uganda hivi leo na nitaje pia Idi kwamba wakati, sina habari kama rais Museveni amerejea, alikuwa hapa New York, na wakati akiwa katika kikao cha sabini na mbili cha Umoja wa Mataifa jijini New York hapa Marekani, vurugu hizo, mavuta ni kuvuta hiyo, bado ilikuwa inaendelea katika uh, nchi ya Uganda. Na wengine pia katika vyombo vya habari wakaendelea kusema kwamba Uh, yale ambayo yalikuwa yanaendelea yalikuwa, yalikuwa yamepata baraka za Rais Yoweri Kaguta Museveni hata ingawa hakuwa katika ndani ya nchi, lakini yalikuwa yamepata baraka zake, na akasema kwamba yaendelee kuwa hivyo. Itakumbukwa kwamba ni wiki jana tu ambapo maafisa, au, au, maafisa wengi wengine, wanasiasa walikamatwa, na ni kuhusiana na suala na hili, hili ambalo Uh, limefika katika Bunge hivi leo uh, kutaka kupigiwa kura uh, kwa hivyo ni swala ambalo limekuwa likiibua hisia mbalimbali. E, baina uh, ya Waganda na vilevile vile, uh, wadau wengine katika eneo nzima ilo la maziwa makuu uh, kwa sababu uh, uh, mswada huu kama ulivyotaja unaeleza kwamba miaka sabini na mitano uh, kufikia kwa, kwa sasa ndivyo sheria inavyosema na hivyo sasa wanataka kuondoa kipengele hicho na kila mtu ambaye namuuliza, hususan wale ambao ni wadadisi wa masuala ya siasa hapo Uganda, wanasema kwamba hawafanyi kurekebisha au uh, ha, um, azima yao ya kurekebisha kipengele hichi cha katiba sio tu kwa sababu ya faida kwa nchi, lakini kinafanyika kwa sababu ya Raisi Yoweri Kaguta Museveni mwenyewe, kwa sababu ndio wanataka aendelee kuhudumu au kuhudumu kama rais mpaka wakati Mungu atamwondoa duniani. Kwa hivyo ni kwamba haifanyiki kwa sababu ya mustakabali mzuri wa taifa hilo, lakini kwa sababu ya mtu binafsi, na hili limezua kila aina ya utata, kila aina ya hisia kutoka kwa wale ambao wanakosoa kusema kwamba Rais Museveni awezi kushikilia mateka kuwashika mateka raia wa Uganda kwa sababu ya yale ambayo anataka anataka kuendelea kuongoza uh, taifa hilo uh, hadi atakapoondoka uh, duniani. Asante uh, sana, BMJ Muridhi, kwa maelezo hayo. Basi tusikilize ripoti ya mwandishi wetu Kennesi uh, Bwire ambayo aliituma kwa ajili ya shuhuri iko uh, kizungumkuti ambacho kimetokea katika bunge la Uganda. Uh, uh, vurugu bungeni zilianza pale kiranja wa upinzani Ibrahim Semju Ng'anda alipodai kwamba waziri msaidizi Ronald Chivule alikuwa ameingia bungeni na bunduki akiwa na nia ya kumwangamiza. Semju alisisitiza kwamba Chivule alimtishia maisha akitaka walinzi wa bunge kudurusu kamera za CCTV kubaini ukweli. Been... wabunge wa upinzani walisisitiza kwamba ilikuwa lazima kila mbunge kutoka nje ya bunge kukaguliwa upya ndipo vikao vifanyike, lakini spika Rebecca Kadaga akaamrisha wabunge wakaguliwe ndani ya bunge. Hakuna bunduki ilipatikana, huku wabunge wa upinzani wakidai kwamba huenda bunduki hiyo imepitishwa hadi kwa mbunge mwenzake. Vikao vya bunge vilivyovurugika zaidi pale wabunge wa upinzani walijaribu kuzima hatua ya kutaka mswada unaolenga kuifanyia katiba marekebisho kuondoa kizuizi cha umri kwa waniaji wa urais. Spika Rebeka Kadaga alikubali wabunge kuwasilisha miswada mitatu kuifanyia katiba marekebisho licha ya pingamizi ndani na nje ya Bunge. Kando na mswada wake mbunge Rafael Majezi wa kuondoa kizuizi cha umri kwa ugombezi wa urais, Kadaga amekubali mswada wa kutaka sheria kuundwa ili kumlinda Rais Yoweri Museveni dhidi ya kushtakiwa kwa makosa aliyofanya wakati akiwa madarakani unaoletwa na mbunge Sam Liomoki, pamoja na kutaka kamati maalum kuundwa kuangazia mabadiliko ya katiba wake Patrick Nsamba. Kadaga amesisitiza kwamba amewakubalia wabunge kuwasilisha miswada hiyo kwa sababu baraza la mawaziri limeshindwa kuleta miswada bungeni kwa muda mrefu. Tumekuwa tukitaka serikali kuleta miswada bungeni ili tuweze kuijadili lakini tumesubiri bila mafanikio kwa muda wa mwaka mzima, hawajafanya hivyo. Nimebanwa na hivyo nawaruhusu wabunge kuwasilisha miswada. So, na wakati wabunge walikuwa wakizua fujo bungeni, nje ya bunge, polisi walikuwa wanakabiliana na wanafunzi katika chuo kikuu cha Makerere, madiwani na raia waliopinga mabadiliko ya katiba. Polisi pia wamewakamata wanasiasa kadhaa, akiwemo aliyekuwa mgombezi wa urais dkt Kizza Besigye wa FDC aliyewahepa polisi kutoka nyumbani kwake. Polisi walikuwa wamezingira boma lake Besigye, lakini akakamatwa katikati mwa jiji la Kampala. Haibainiki ni vipi amehepa kutoka nyumbani kwake licha ya kuwa chini ya ulinzi mkali wa polisi. Polisi wametumia pilipili kuwanyunyuzia machoni madiwani waliokuwa wakiandamana. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Naam, basi ndiyo ripoti yake, uh, Kenneth Bwire juu ya yale ambayo yalijitokeza hii leo katika bunge la Uganda, hasa tafurani, ikiwa ni katika ule mjadala wa kubadilisha umri wa kiongozi wa nchi hiyo, jambo ambalo e, upinzani umekuwa ukikataa katukatu ikiwa ni ishara ya kutaka rais Yoweri Museveni aweze kuendelea kukaa madarakani katika uchaguzi utakaokuja. Basi tunakamilisha sehemu hii ya kwanza hii ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Tutakaporejea tutaelekea moja kwa moja kuangalia siasa za Angola ambapo hii leo amepata rasmi rais mpya. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani ambapo hii leo tunaangalia rais mpya wa nchi hiyo wao Lorenzo. Angola kwa kipindi kirefu imekuwa ikiongozwa na rais Jose Eduardo Dos Santos kwa takriban miaka thelathini na minane. Kiongozi huyu ambaye alishikilia rekodi ya kuwa kiongozi aliyekaa madarakani eh, muda mrefu kabla ya kuachilia madaraka rasmi eh, toka alivyoapishwa rais huyu mpya, rais Eduardo Dos Santos ambaye vilevile vile amekuwa akiendeleza Angola yenye utajiri mkubwa wa mafuta eh, imekuwa ikiingia katika vipindi tofauti vya kupigana hapa na pale baina ya chama hicho ambacho alichukua akikiongoza cha MPLA dhidi ya chama cha UNITA. Naye hapa mwanahabari Abdushakur Abud amefuatilia kwa undani kabisa siasa za Angola na hasa kumfuatilia huyu raisi ambaye ameingia madarakani. Rais Lorenzo, Abdushakur Abud, ni mtu wa namna gani? Wakati anapitia historia yake, amepitia vitu vingi sana kwa sababu alivyokuwa na miaka ishirini ndiyo Angola ilikuwa imepata rasmi uhuru wake na akajiunga moja kwa moja na chama hiki cha MPLA ambacho kilikuwa kinafuata mfumo wa Kimaksi. Sasa ni mtu wa namna gani? Kwa hakika, asante sana. Lorenzo ni mtu ambaye ni mwanachama mkongwe wa MPLA kama ulivyosema, alijiunga na chama hicho wakati wa vita vya uhuru katika umri wa miaka ishirini na mbili. Yeye yeah, alikuwa ni mtu ambaye alikwenda akapigana vita katika eneo la kaskazini. Maanake tutakumbuka kwamba Angola ilipopata uhuru wake Agostino Neto alikuwa rais ambaye alifariki kutokana na kensa, halafu rais Dos Santos akachukua madaraka. Kwa hivyo wakati ule wote, kwa muda wa karibu miongo miwili mitatu, MPLA ikipigana na UNITA chini ya Jonas Savimbi ambaye tunajua alishindwa na akauliwa. Kwa hivyo ilikuwa katika mwaka elfu mbili na tatu. Kwa hivyo Lorenzo ni mtu ambaye amepigana vita mstari wa mbele na alipelekwa Urasia, Urusi wakati ule kwenda kusoma jinsi ya kuwa kiongozi katika chama, na alikuwa katibu mkuu wa chama kwa muda mrefu, lakini mwaka elfu mbili na tatu aliweza kupoteza umashuhuri wake mbele ya Rais Dos Santos wakati huo. Baada ya kuuliwa kwa Savimbi, Dos Santos alikuwa anafanya kama mpango hivi, anasema anataka kuacha madaraka, kuona nani ana uchu wa madaraka. Lorenzo akajitokeza kwa mara ya kwanza, na wakati ule Lorenzo alikuwa anataka kuchukua nafasi ya Dos Santos. Dos Santos alipoona vile, akaona kwamba huyu mtu anataka kuchukua nafasi yangu, kwa hivyo alipoteza ule ukaribu na Dos Santos na ilichukua miaka kumi kabla ya kuweza kurudi mahala lipo hivi sasa. Sasa tukiangalia katika historia ya rais wa Angola Lorenzo utaona kwamba aliwahi kuwa waziri wa e, wa ulinzi kabla ya, ya, ya kuwa mgombea wa chama cha MPLA katika uchaguzi ambao ulimweka madarakani ambaye aliapishwa hii leo. Sasa ukija kuangalia kwa mfano mwaka elfu mbili na tatu moja kwa moja aliweka wazi kutaka kusema kwamba anataka kumrithi rais Eduardo Dos Santos, na watu wengi waliona hilo ni si jambo jema kwa historia ya MPLA, kwa historia za siasa za Angola. Hali kadhalika wakati huo rais Eduardo Dos Santos ha hakuwa tayari kuachia madaraka. Sasa imekuwaje leo hii ameingia madarakani na, je rais Eduardo dos Santos ni kwamba amesoma alama za nyakati? Kuna marais wengi ambao wamekaa muda mrefu madarakani hawajaondoka vizuri. Kwa mfano tunaweza kuona mf ra ra rais wa Gambia, Yahya Jame, ambaye alishindwa kwenye uchaguzi akapinga, kwanza akakubali matokeo mm -hmm. akapinga matokeo na, na hatimaye akafukuzwa na ECOWAS. Je, Rais Doa Eduardo Santos, kwa kumwangalia huyu Lorenzo, ni nini hasa ambacho kimemwezesha kufika hapa? Ni mwanachama wanachama wake, utuifu wa chama, utuifu wa viongozi. Kama nilivyosema hapo mwanzoni, ilimchukua miaka kumi toka mwaka elfu mbili na tatu hadi elfu mbili kumi na tatu kwa Dos Santos kuweza kurudi katika uaminifu naye, na hapo ndipo alipochaguliwa kwa katibu mkuu. Na alipoanza kuingia pale katika chama mara ya pili katika uchaguzi wa elfu mbili na kumi na mbili alikuwa nyuma ya Dos Santos, na hivyo nafikiri ndo ikamsababisha kupata uaminifu tena na kupewa nafasi katika chama na kuonekana ni kwamba mtu ambaye anapenda kutangulia mbele ya watu wengine, kupambana na mambo mbalimbali, mbali na kuleta mageuzi. Kwa hivyo ndo nafikiri Dos Santos akaweza kumwamini na kupata uwezo wa kuweza kufika mahala alipofikia. Ni mtu ambaye alitaka kuchukua uongozi kama walivyosema toka mwaka elfu mbili na tatu. Uh, bila shaka chama cha MPLA ni chama kinayoendeshwa na kiimla. Kwa hivyo lazima uheshimu mfumo wa uongozi, na hivyo yeye anaonekana kwamba mtu aliweza kufata mkondo huo wa kufata chama na kuheshimu, na nafikiri ndo ameweza kurudi kuchukua nafasi aliyochukua. Kati ya vitu ambavyo amevielezea wakati wa hotuba yake, e, ya mwanzo kabisa ambayo ilitumia takriban dakika 47, moja ya ahadi zake katika kampeni ilikuwa ni kupunguza Uh, rushwa, kitu ambacho kwa mara nyingi sana familia ya Rais Eduardo dos Santos imekuwa ikielezwa uh, kujihusisha na masuala ya rushwa hasa katika biashara ya mafuta uh, kwa sababu tunajua Angola utajiri wake unatokana na mafuta, na hata binti wa rais aliondoka madarakani Eduardo dos Santos uh, Isabela dos Santos anatajwa kuwa ni moja kati ya wanawake matajiri sana uh, barani Afrika. Sasa, je kwa hali ambavyo ilivyo kwa historia ya rais Lorenzo, kuna uwezekano wa kubadilika na kuihusisha moja kwa moja uh, familia ya rais Eduardo Dos Santos. <coughs> Kunradhi, bila shaka kuna swala hilo gumu kabisa la rushwa Angola, kulingana na mashirika ya kutetea haki za binadamu, kushilingana na mashirika ya kutetea na kupambana na rushwa. Ni moja kati ya nchi za juu kabisa katika ulaji rushwa, na kama ulivyosema, ni familia ya Dos Santos ambayo inashikilia mali nyingi za nchi hiyo, na binti yake bila shaka ndo kwa hakika ndo mwanamke tajiri barani Afrika, anatajwa na ripoti ya Forbes kwa miaka mingi. Kwa hivyo Lorenzo hana njia nyingine isipokuwa kurudisha mageuzi. Kuna wale watu wa upinzani, anasema hii ni sura mpya katika nguo za zamani, lakini ataweza kufanya kitu fulani, ni kuleta kama alivyosema mwenyewe, mbali na rushwa, kuongeza ajira kwa vijana, kuna tatizo hilo, kuleta mabadiliko, yeye mwenyewe amesema. Lakini rushwa inataka dhamira ya dhati, na jambo hilo ni vigumu kwa vile Santos bado anabaki kuwa mwenyekiti chama cha MPLA. Kwa hivyo kuweza kuja kusema kwamba utashtaki wale jamaa na ndugu zake Dosantos katika hali hii sasa, hii itakuwa ile ugomvi wa mara ya pili toka elfu mbili na tatu alipotaka kuchukua uongozi. Sasa amekuja, lakini huwezi kujua, maanake siasa za Afrika zinaweza kwenda vingine. Maanake kama tunakumbuka, Zambia kulikuwa na mpango kama huo, rais aliondoka madarakani, yule mwingine alipokuja akamshtaki ule wa kwanza na kadhalika. Hatujui kama hii itaweza kutokea huko Angola, lakini yeye amesema katika kampeni atapambana na rushwa, atajaribu kuleta hali ambapo inajulikana, karibu hamsini asilimia sitini na moja wakazi wa nchi hiyo wako katika hali duni kabisa ya maisha, na itabidi alete mabadiliko, na vijana wengi hawana ajira, kwa hivyo inabidi alete kwa. Ingawa Angola ndo nchi ya pili yenye utajiri wa kusafisha mafuta nchi za nje, lakini wananchi wao hawafaidiki na mali inayopatikana kutokana na mafuta. Tunafahamu kabisa kwamba uh, kama ulivyozungumzia asilimia sitini ya uh, raia wa Angola wanaishi katika umasikini miongoni mwa watu milioni ishirini na tano, kwa sababu idadi ya watu uh, ya Angola ni hiyo milioni ishirini na tano. Na Angola ni nchi ya pili kwa uzalishaji wa mafuta mb, nyuma ya Nigeria. Sasa katika kuhakikisha kwamba anapambana na rushwa, anaondoa umasikini, je Lorenzo atafanikiwa au bado ule utawala ambao, uh, wa Eduardo dos Santos bado uko pale pale na nguvu ileile, kwa vile yeye yuko pale dos Santos? Kama alivyosema mwenyekiti wa MPLA, itakuwa kazi kubwa sana kuweza kuleta mageuzi, lakini inategemea vilevile vile ataleta mageuzi na watu gani. Itategemea ni watu gani anawachagua, na kama alivyosema ni kwamba kulingana na ripoti tulizosoma mbalimbali ni kwamba Angola rushwa na maendeleo yame rushwa imekithiri kabisa na maendeleo yako nyuma. Hana njia nyingine isipokuwa kuleta mabadiliko, na vile vile itategemea vipi nchi za kusini mwa Afrika zitaisaidia na kuunga mkono mabageuzi, manake kama tunavyojua kwamba katika kuapishwa kwake kulikuwa na viongozi wengi waliokwenda, karibu viongozi thelathini wa Afrika akiwemo rais Jacob Zuma wa Afrika Kusini, na hivyo basi kuna lile swala kwamba nchi jirani vilevile zitaweza kumsaidia au kuleta shinikizo gani? Maanake kuna kishinikizo la kutaka mabadiliko na mageuzi yafanyike. Kwa hivyo yeye anaonekana ni mtu ambaye ni mpigaji vita, ni mtu ambaye anapenda mabadiliko kutoka alipokuwa katika chama mwanzoni mpaka hivi sasa, alikuwa akiongoza mabadiliko mengi katika chama. Kwa hivyo watu wana matumaini, lakini chama cha Unita hawaamini kabisa kwamba huyu ataweza kuleta mabadiliko yoyote. Na kuna sheria ambayo ilipitishwa eh, nchini Angola ambayo ilipingwa vikali eh, na, na, na vyama kwa mfano vya Unita na uh, Kassaf, kama sintokosea uh, kulitaja eh, na wakapata wabunge mia mbili na ishirini kwa sababu ili itabidi wa uh, waungane ili kuweka nguvu ya kupinga kile ambacho kilikuwa kinapelekwa katika huu mswada ambao ulikuwa wanasema kwamba yale mawazo ambayo yalikuwa yapo kwa rais aliyepita. Kwa hiyo rais atakayeingia madarakani anatakiwa ana, ana, ana kuyaendeleza kama jinsi yalivyo, na wengi wakaona kwamba haiwezekani kwamba Abdushakuru Shakuru wewe uongozi alafu, nije mimi niendelee na yale yale ambayo umefanya na yale ambayo ulikuwa unafikiria yafanyike. Sasa je, hili swala ukija kuliangalia kwa Angola, Lorenzo eh, anatoka chama ambacho bado kina nguvu kubwa katika nchi ya Angola, kwa sababu UNITA, kama ulivyozungumza eh, Jonas Savimbi hayupo tena, hakina nguvu kama ile ya mwanzo. Sasa wananchi wataweza kuelewa kweli kwa kile ambacho kitakuja kutokea? Kwa hakika ukiangalia Lorenzo alipata asilimia 61 za kura, kulingana na uchaguzi wa mwisho. Dosanso alipata asilimia 70, kwa hivyo idadi ya watu wanamuunga mkono imepungua. Lakini kama inavyoonekana, kwa vile jeshi lina nguvu nchini humo na kila kitu, lazima Lorenzo atakuwa na nguvu za kuendelea. Upinzani hauna nguvu, hauna kiongozi ambaye anaweza kuleta upinzani mkubwa na mgumu kwa Lorenzo. Basi tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kutoka hapa Washington DC. Mimi naitwa Idi Ligongo, kwa niaba ya mwenzangu BMJ Muridhi, hali kadhalika Abdu Shakur Abud upande wa pili, Saida Amdun kutoka Washington tunakuambia kila la heri.