Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Karibu mpenzi msikilizaji, katika VOA Express ndani ya nyumba nimekushajaa tele kama pishi la mchele. Naitwa Sunday Shomari Nami langu jina ni Harrison Kamau. Leo ikiwa ni siku ya Jumatano, tarehe 27, mwezi na wa 9 mwaka wa 2017, tukikaribisha kwenye VOA Express, tukiwa tumepanga mambo mengi kutoka mbali na karibu. Yapi Sande, mambo ni mengi sana hivi leo, kama wanavyosema kule nchini Tanzania, wamiliki wa gazeti la Mwana Halisi, lile gazeti lililofungiwa sasa, wamekwenda kumtaka naibu waziri wa habari nchini humo E, aliyefungia hilo gazeti alifungue ndani ya siku mbili, ama sivyo, wanakwambia watampeleka mahakamani. Na pia baada ya kampuni ama vyama vya upinzani muungano wa nasa nchini Kenya kudai kwamba kampuni ya simu ya Safaricom iliingilia uchaguzi uliomalizika wa Kenya, nao wana maoni yao ambayo tutayasikia muda usio mrefu. Vilevile kule Uganda, kamao, mambo ni mazito kwelikweli. Kwenye bunge yamezuka mapambano kwelikweli kati ya wabunge, wamepambana bungeni basi hayo na mengine mengi tutakueleza wakati wa VOA Express, lakini kama ulivyodokeza kuhusu Tanzania, mambo ya gazeti la Tanzania la Mwanahalisi yako vipi kule nchini Tanzania? Basi hebu tuangalie, tutaongea naye Dina Chahali hapo baadaye. Lakini kama ulivyokwambia bunge la Uganda kule zimezuka si ngumi kwelikweli, su itakuwaje? Lakini tutaanza naye Dina Dina Chahali anatueleza kule nchini Tanzania. Kwanza tuangalie kama tulivyosema, lile gazeti lilofungiwa la Mwanahalisi limetoa hiyo maelezo, kumpa waziri maelezo kwamba wanampa muda. Hebu tueleze Dina Chahali, nini gazeti au wamiliki wa Mwanahalisi wa wa wanachokisema Septemba kumi na sita, naibu waziri wa habari za sa madhuni, sanaa na michezo alilifungia kwa tuhuma kwamba linakiuka maadili na kuhatarisha amani ya nchi kwa kuandika habari za uongo. Sasa toka alipofungiwa hiyo tarehe kumi na sita, leo wamiliki wake rasmi akiwemo huyu Saidi Kubenea ambaye pia ni mbunge aliongea wa na waandishi wa habari wakasema, uh, gazeti lao limefungiwa lakini kinyume cha sheria na kinyume cha sheria kwa sababu gani? Anasema kwamba hilo gazeti tayari walikuwa wameshakwenda mahakamani kwa ajili ya kuweka kufungia gazeti la Mwanahalisi kwa serikali, lakini sasa wanashangaa wakati zuio hilo bado liko mahakamani, serikali imekata rufaa, ghafla naibu waziri wa habari analifungia gazeti. Hebu tumsikilize Kubelea akizungumzia suala hilo, kuonyesha jinsi gani magazeti yetu yanavyosakamwa. Sasa ndugu zangu, sisi tumefungiwa wakati kuna amri ya mahakama kuu ya Dar es Salaam iliyotolewa na jaji Bongole kwamba serikali isifungie gazeti la Mwanahalisi, au isilisakame, na ikiwa na malalamiko yoyote iende mahakamani. Amri iko hapa, wakili yuko hapa, ataifafanua na tunayo hapa lakini, serikali imefungia gazeti bila kwenda mahakamani. Mkurugenzi wa maelezo alikuwa mshtakiwa wa pili kwenye hiyo kesi. Mshtakiwa wa kwanza alikuwa mwanasheria mkuu wa serikali, mshtakiwa wa pili alikuwa ah, mimi alikuwa mshtakiwa wa tatu. Mshtakiwa wa pili alikuwa waziri wa habari na mshtakiwa wa tatu msajili wa magazeti ambayo ndio mkurugenzi wa maelezo. Mkurugenzi wa maelezo ile kesi serikali imekata rufaa, imeenda koti ufapile. Mkurugenzi wa maelezo hakukata rufaa, hakukata rufaa. Maana yake nini? Maana yake ameridhika na uamuzi wa mahakama kuu. Haya mwenzangu, hebu hmm. eh, tueleze hapo dino cha hali na kurekebisha tuniko niko na kamao hapa studio, sio BMJ lakini Haya um, maelezo. <laughs> sawa kabisa <laughs> <laughs> Haya maelezo ya, ya kubenea yanakuja vipi ikiwa tunafahamu kwamba ili gazeti tayari limekushafungiwa? Nafasi yao iko vipi hapa kwa kweli? Ndio, hivyo walisema kwamba hiyo uh, amri ilikuwa imeshatoka, ilikuwa na kesi kabla ya kwa hapo o, mahakama ilikuwa imeshatoa hukumu kwamba gazeti lilo lisibuguziwe kwa mujibu wa mwenye Kubenea. Na amesema hata hivyo, licha ya kwamba wameenda mahakamani hapo, kwenda barua ya ya onapelekearua waziri, lakini laini kwamba wanamdai na naibu waziri yeye binafsi, sio serikali kwa ajili ya kufungiwa kwa gazeti lao na na moja ya maombi ambayo tutaenda mahakamani pamoja na maombi ya kufungulia gazeti, tutamdai fidia yeye binafsi ya shilingi milioni 41 kwa kila chapisho la Mwanahalisi ambalo halikuchapishwa kutokana na zuio la. Sawa, Dina Chahali basi pengine tutafuatilia zaidi habari hii kujua nini ambacho kitaendelea baada ya hizo siku mbili, kwa upande huo hey, E, nasema wamesema pia kwamba naibu waziri kwa kisheria hana hana mamlaka ya kufungia gazeti. Gazeti linafungiwa na waziri, kwa hiyo wanachangaa kwa nini naibu waziri ametoka na kufungia gazeti lao. Hayo pia ni moja ya madai waliowazungumza wa leo katika mkutano wao aya mm -hmm. Sare sana uh, Dina Chahali kutoka kule Dar es Salaam, Tanzania. Basi moja kwa moja, hebu niambie kamao, tumezungumza hapa kwamba kule kwenye bunge la Uganda yamelipuka mambo kwelikweli. Baadaye tutaifuatilia habari hiyo kwa kina zaidi, lakini kabla ya hapo pia ya, kuna, Kenya, kuna mambo ya utalii, utalii wa ndani, wanasema local tourism, yani katika hali ya kuweza kujikuza kiuchumi. Na Salma ameweza kufuatilia hasa utalii unaofanywa na vijana nchini Kenya na kuweza kutuletea ripoti inayohusiana na utalii ulivyo katika taifa hilo. Uh, my name is Sophie. Haya matembezi ya leo yamekuwa mazuri kwa sababu ni kama mazoezi. Nimechoka lakini it's good kwa sababu naja kutembea kwa nature plus sijawahi tembea na watu wengi, nimetembea lakini mi peke yangu. So naona kutembea tukiwa watu wengi pia wapata moyo katika mazerea ya wa kutembea, wanatembea klabu tauni. So tukaamua tuje na hii project ambayo haikinitera ni vizuri pia, wakati mwingine watu wawe ni wenye kutembelea katika maeneo tofauti tofauti, na kuona wanyama na kumingo na watu wengi especially tunaonyesha example kwa Kenya hii yote. Kitu cha kwanza ni vizuri pia kwa ajili ya Kuka kama mtaani vile. Utakuwa umejipishana na mambo mingi. Kwa majina anaitwa Jes Mwangangi. Mm, kenye kimenifurahisha sana fast ni nimekutana na watu wengi, nimefurahia kutembea na wao, alafu nimeona wanyama tofauti, ni at least nimeswet, hiyo nimepunguza punguza mwili. Watu wengi wanaona uguma kuja huku, ni wanaona places zengine kama hii ni wazungu wanapaswa kuja huku, wengine wanaona yani hawezi pata nafasi kutoka kazini kwao Yeah, lakini yote mi nimeamua kusacrifice kukuja. Kuna psychology yenye na change unajua kama today it's a weekend na if you stressed maybe the whole week ukikuja, okay, hapa mawazo stress naisha zote, because tumekuwa na fani nyingi kusocialize na watu wengine hatu wajui, ilikuwa poa tu. Mambo kama haya uh, yasaidia kukutana na watu wengi, na ukikutana na watu wengi wapata kubadilishana mawazo mahali popote. Charity begins at home in everything, kwa hivyo utalii, ni sisi wenyewe ndo tuanzishe utalii kabla mtalii ajakuja. Kwa hivyo kuna vile utatarajia mta, mtalii wa nje aje na yeye mwenyewe bado hajatembea, so sisi wenyewe ile utalii, watalii ni sisi yani. Hii project itasaidia sana, kwa sababu unakuta mtu anaweza kasikia mahali fulani, lakini ajui kama hapo mahali nipo ndipo mahali mtu anaweza katumia kama njia ya utalii. Kama moja wapo, hii butterfly pavilion tulikuwa tumechagua, tukaona hii mahali, tukatembea, tukaona eh, hapa ni mahali ambapo tutakuwa tuna promote, kama ni mahali anaweza kutumia kuendeleza ile spirit, ile adventure ile Uh, Salma, kwa hakika tumesikia kwamba umeweza kuzungumza na vijana kadhaa wa kadhaa. Hebu fafanua kidogo, ni vipi wanaimarisha utalii nchini Kenya? Naam, kama natumai mko wazima huko Washington. Tuwazima kabisa. uh, vijana ambao niliza, naam niliweza kuungana na vijana hawa katika ziara moja ambayo tuliweza kutembelea mbuga ya Butterfly Pavilion ambayo ni eneo eh, ama sehemu ya kunzuri ya kitalii Uh, kili, hawa uh, kwa kweli vijana hao kuna ubunifu fulani ambao wamekuja nao. Ubunifu wenyewe ni kwamba wanajaribu kusaidia sekta ya utalii nchini Kenya. Uh, kwa kuweza, tunajua kwamba imekumbwa na changamoto, kwa hivyo wanajaribu kuwashajihisha vijana wenzao uh, kuweza kukumbatia utalii wa ndani, ndani kwa ndani ndani vipu. Wanafanya hivyo wanatumia jukwaa za mitandao kama vile uh, Facebook kama Twitter uh, kuweza kutangaza maeneo ya kitalii humu nchini Kenya na kuweza kuwafanya vijana wenzao uh, kuweza kuona ipo haja ya wao pia vilevile kuungana nao na kuweza kutalii maeneo kama haya. Kwa hivyo imevutia wa vijana wengi sana ambao walikuwa hawaoni kama kuna umuhimu wote wa kuweza kufanya vitu kama hivyo vya kuweza kutembelea sehemu hizi za kitalii ambazo zipo hapa nchini Kenya, na wanaona kwamba ni sehemu ambazo zimetengewa tu Uh, watalii ama wazungu ambao wametoka nje. Kwa hivyo njia hii ambao wamekuja nayo, ambao ni kampeni inaitwa Hike and Terra mm -hmm. Wanafanya hivi na wanaweza kuwavutia vijana wenzao, kwa hivyo wanapotangaza uh, haya maeneo kupitia mitandao ya kijamii wanaweka pictures ama, wana wanaonyesha zile sehemu ambazo shatalii na kutuma small video clips kuweza kuonyesha how interesting inaweza kuwa, wewe kama kijana ukiweza kufanya hivyo. Kwa hivyo wanapofanya hivi, wale wanavutiwa na vipi. Vile vile, in public as a whole, watu pia wanaweza kuwa no. moyo, kuwa na ile moyo wa kuweza kutembelea sana kama hivi, maanake inakuwa ni very interesting. Kwa hivyo wanapofanya hivi uh -huh. Mzazi anapoona hivi, anasema ah, hii ni place nzuri ya mtoto wangu kwenda kutembea, kwa hivyo na mimi pia hivi and kahofanya ambao wanafanya kwamba watu wanakuwa motivated kwenda kutembelea sehemu hizi. Kwa hivyo wanafanya pia, utalii unakuwa ule wa ndani kwa ndani, kwa sababu tunajua nchi yetu inakumbwa na changamoto hiyo kwa miaka iliyopita iliyopita hivi karibuni. Kwa hivyo tunajaribu njia yote vile kuona kwamba watu wanakumbatia utalii ili kusaidia sekta hiyo. Asante Shomari. Haya, asante sana Salma kutoka kule Mombasa. Tunakutakia shughuli njema hapo, asante sana. Na sasa ni habari za dunia. Kamerun nashutumiwa kwa kuwalazimisha wa Nigeria laki moja ya kurudi nyumbani, na hivyo kuvunja makubaliano ya kimataifa na kuhatarisha na kundi la Boko Haram. Kundi la Human Rights Watch limesema kwamba wa Nigeria ambao waliomba ukimbizi na kuvuka mpaka kwa sababu ya udini hi kundi hilo la kigaidi wamedhalilishwa na kushambuliwa pamoja na kudhalilishwa kingono na wanajeshi. Hali katika kambi rasmi za wa Nigeria hao ilikuwa mbaya, ni watu walikatazwa kutembea na baadhi ya wa wakimbizi wako kizuizini. Kwa mujibu wa maafisa wa Umoja wa Mataifa, waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis anasema Marekani na mkakati wake mpya wa kukabiliana na wanamgambo wa Taliban ni kukata, ni kukota, kutokata tamaa ya mapambano nchini Afghanistan. Saa kadhaa baada ya kuwasili nchini huko kulitokea shambulizi la roketi katika uwanja wa ndege wa Kabul na kujeruhi watu watano. Mkuu wa tano NATO Jenerali Jens Stoltenberg ambaye pia yuko mjini Kabul Um, amehakikishia kwamba NATO ina dhamira ya dhati pia nchini Afghanistan. Mpango wa rais wa Marekani Donald Trump nchini Afghanistan ulitangazwa mwezi uliopita na kutaka kuwepo kwa ushirika mkubwa kwa upande wa kuweza kuijumuisha India. Rais wa Marekani Donald Trump na maafisa wa serikali yake wametetea namna serikali ilivyoshughulikia uharibifu mkubwa uliofanyika katika himaya ya Marekani huko Caribbean kutokana na vimbunga takriban wiki moja sasa baada ya kimbunga kikali kushambulia Puerto Rico na visiwa vya US Virgin, ambapo rais Trump aliwaambia wanahabari kwamba maeneo yote yameharibika vibaya na kimbunga Maria, na kwamba wanatumia kila linalowezekana kusaidia watu walioshambuliwa vibaya katika maeneo yote. Rais Trump amesema kwamba utawala wake na jeshi la Marekani wamefanya juhudi kubwa kusaidia wale wote walioathirika na vimbunga na watu walio katika himaya ya Marekani. Mfanyakazi wa benki ya Uingereza ambaye alipatikana na makosa mwaka jana ya kuua kinyama wanawake wawili wa Indonesia anapanga kukata rufaa ya hukumu yake ya kifungo cha maisha. Wakili wa Lurik Jatin anasema kusikilizwa kwa rufaa ya mteja wake kumepangwa kufanyika Disemba 12. Baraza la mahakama lilimkuta na hatia ya mauaji mwaka wa 2014 Samatu Naigish na Seneg Mujiash katika nyumba yake ya kifahari baraza hilo la mahakama limeonyesha picha za video za kutisha ambazo Jating alizichukua kutoka kwa simu ya yake, na akimtesa Sumatri huku akifunda dawa za kulevya aina ya kokain. Nam, kipindi ni VOA Express ikikujia moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani hapa Washington DC. Msikilizaji, kama unasafiri kwenye daladala dala, au unasafiri kwenye matatu au kwenye gari yako, basi moja kwa moja, msikilizaji, unatupata moja kwa moja kutoka hapa Sauti Amerika. Usisahau pia kutupata kwenye simu yako, kwenye simu yako, hali kadhalika Facebook moja kwa moja kwa tunakuletea matangazo haya, kama unipe mambo. Naam, kabisa unajua, mchakato wa siasa unaoendelea nchini Kenya ni kwamba upande wa upinzani umekuwa na madai yanayojitokeza kila uchao kuhusiana na dosari zilizotokea kwenye uchaguzi wa Agosti 8. Sasa dai la hivi karibuni ni kwamba kampuni ya Safaricom, kampuni ya simu, iliingilia katika hali ya kuweza iliingilia uchaguzi huo. Ndio madai ambayo ametolewa na kiongozi wa upande wa NASA, Raila Odinga. Basi kutokana na madai hayo, nimezungumza na baadhi ya wa Wakenya muda usio mrefu. Nimezungumza na Mkenya Millicent Wanjiku, Francis Wang'ombe na vilevile vile William Lusige ambao nimeuliza hoja zao kuhusiana na madai hayo ya NASA na hivi ndivyo wanavyosema. Sidhani kampuni ya Safaricom kuna vile ilitumika kwa njia yoyote katika uchaguzi ambao ulipita, kulingana na maoni ya ya, ya ya kinara wa wanasa, nafikiri tu likiskurizio sababu ana ana jambo hili kila siku kesho na hili kwa hivyo, mi nasurizio, manake na nasema tu nafikiri ni kisurizio tu cha kinara wanasa na wafuasi wake, sababu labda -lab hawayuko tayari kwa so, hivyo wanatafuta njia zozote zile, leo watasema hivi, kesho watasema vile. Sasa jana walisurizia kampuni ya safari ta ka Ai, sidhani kama kuna swala kama hilo. Hayo ni madai, nafikiri Safaricom watu, hatuwezi kusema kwamba waliingilia uchaguzi kwa sababu nafikiri ni madai tu ya kujaribu kupata sababu ya labda, pengine kujaribu kuleta tu kashfa, lakini sidhani kama kuna jambo swala kama hilo kwa sababu shirika kama Safaricom ni shirika la kitaifa kita, ya kimataifa ambalo haliwezi kujihusisha na masuala mengine kama haya, hilo swala kusema kwamba waliingilia uchaguzi ii kabisa. Ah, mimi kwangu naona madai ya NASA labda yana uhakika kiasi fulani, lakini <laughs> pia yana nafasi ya kuwa kwamba hawezi kuwa ya kweli, kwa sababu hizo siku zote Safaricom waliweza kuhusika katika uchaguzi, pia Airtel waliweza kuhusika na pia Telcom. Kwa hivyo hajatuelezea ni sababu gani ambazo wameweza kusema kwamba Safaricom ndio ilihusika na zile yale mashirika mengine hayakuweza kuhusika pia. Tatizo kubwa ni kwamba hawakuweza kutoa ushahidi wowote ule wa kuweza kuonyesha kwamba Safaricom iliweza kuhusika na chochote katika uchaguzi huu uliokamilika. Asante ah, sana. Haya basi, kama umesikia hizo hoja kutoka kule nchini Kenya. Lakini sasa baada ya hapa, kama wanakuambia bwana express bila kupata vitu vya muziki, mambo sasa tuelekee wapi? Tutoke kwa <laughs> <Sasa laughs> vijana machachari sana wa Kenya. Hawa vijana walitamba sana mwaka elfu mbili kumi na sita na si tu kwa muziki wao, bali pia kwa jinsi wanavyocheza, wanaruka, wanazunguka What? wanauliza Kolo, kwani ulienda? Okay wengi hawajui nilishabanduka, kama shujaa si nilipata rufaa, jupazia za hekalu zilishararuka, kumbe pasiri ni kuchangamuka sasa, sasa anga zangu chonjo ni natambaruka mi, mi, mi. niko na Yesu nilijanjaruka, kutoboa hii maisha ya mapanda shuka sana vijana machachari hao wa Kenya msikilizaji, wakitoweka na kitu chao hicho bazukizo, wakishirikiana naye Kolo na Bruce Newton. Basi moja kwa moja Kamau baada ya kupata vitu hivyo, basi hebu tuangalie katika mambo yanayoitwa viji mambo. Unapokuwa na viji mambo, kuna mambo mengi kwelikweli, na mbona tayari mwenzetu BMJ Murithi yuko tayari kabisa. BMJ, kuna nini leo? Oh, manangu Asante sana studio 15 kwa kunikaribisha niwaletee wasikilizaji wetu viji mambo, na bila kupoteza wakati, leo ni kwamba mwanamke mmoja hapa Marekani amelazwa hospitalini baada ya kuumwa na nyoka wakati ya kila chakula katika mgahawa mmoja maarufu. Rachel Merrick, ambaye ni mkazi wa jimbo la Virginia linalopakana na mji huu wa Washington DC, aliingia kwenye mgahawa maarufu wa Longhorn Steakhouse na huku akiwa katika shughuli zake za starehe, akiwa ameshika kipande cha nyama, akahisi uchungu mkali kwenye mguu wake. Meri amemwambia polisi kwamba kwa sekunde chache wakati huo alihisi kama ni mtu ambaye ameumwa na nyuki, lakini aliponyoosha mkono wake kwenye sehemu ya mguu alipoumwa, vidole vyake mara moja vilikutana na nyoka huyo ambaye alimuuma mara mbili zaidi. Mwanamke huyu alikimbizwa hospitali msikilizaji, na amenukuliwa na vyombo vya habari akisema kwamba hakudhani eh, kama angeumwa na nyoka akiwa kwenye mgahawa huo maarufu kwa uuzaji wa nyama ambazo wengi husema huwa zimepikwa zikapikika. Walioshuhudia kisa hicho wamesema kwamba wateja waliokuwa kwenye mgahawa huo walitoroka huku wakipiga mayowe, labda wakisema nyoka, nyoka. Kwa kawaida msikilizaji, nyoka ni adimu hapa Marekani katika maeneo mengi na hupatikana tu wakati wa majira ya kiangazi, lakini kuna watu ambao hupenda kuwafuga nyoka hao, na haikujulikana mara moja kama nyoka huyo alikuwa ameingia kwenye mgahawa huo akiwa amebebwa na mteja fulani. Hivi tunavyozungumza mwanamke huyo anatembea kwa mkongojo na madaktari wamesema kwamba itamchukua angalau miezi miwili kabla hajapona. Kisa hicho, msikilizaji, kimewastajabisha wengi hususan hapa Marekani, na polisi wamesema kwamba kuna uwezekano mkubwa kwamba huenda wakafungua mashtaka kwa mwenye mgahawa huo punde tu huyu mwanamke aliyeumwa na nyoka atakapopona. Kutoka meza ya viji mambo, jina langu BMJ Mridhi. Asante sana, ni BMJ Murithi. <laughs> Kwakweli amekupa viji mambo vizito kwelikweli. Unakwenda mm -hmm. mahali kule, unangatwa na nyoka hii, mbona hatari kubwa, ndugu yangu! Basi tunamtakia kupona haraka, e, huyo mtu aliyekumbwa na mkasa mzito kama huo wa kugongwa na huyo nyoka. Basi haya mambo ni mazito kwelikweli. Tuangalie basi, Kamau mambo gani anaendelea huko. Kuna swali tuliweza kuuliza watu siku ya jana, tukauliza j kutokana na hali ya mvutano wa kisiasa nchini Kenya, itawezekana uchaguzi kufanyika Oktoba 26? Haya, nianze naye nani? Basi, huyu ni Joshua Rubenge, yuko kule Kagera nchini Tanzania. Anasema nadhani huu ulikuwa ni muda wa Wakenya kwa pamoja kutulia na kusubiria marudio ya uchaguzi. Hayo maandamano yatawapeleka pabaya. Haya, ah, namuona huyu Alan Musabi anasema shida kubwa hapa Kenya ni kwamba viongozi hawataki ukweli, mbali na pia uwazi, na kwa hivyo malumbano tunayoshuhudia huenda yaliweka taifa letu pabaya. Maoni yenyu yanatufaa, asanteni sana. Tumeni maoni zaidi kwenye facebook yetu VOA Swahili Facebook, endelea kumimina hayo maoni. Na Aisha Puro anasema ndio, inawezekana, ila matokeo yanaweza yakazidisha migogoro ya kisiasa nchini Kenya kwa sababu swala la demokrasia katika nchi za Afrika hakuna. Kila uchaguzi upande mmoja unapinga matokeo. Hii inaonyesha demokrasia ya Afrika ni katika maeneo kat, ni katika maneno na makaratasi tu, lakini si kwa vitendo. Namuona pia Azaria Lwahuire anasema anaona mrengo wa kushoto nchini humo umeyataka mengi zaidi kuwafuta kazini maafisa wa IEBC uh, hakutaleta mazuri kwake Bwana Raila Odinga. Ndivyo anavyosema huyu Azaria. Haya, eli Nyamururu yuko Nairobi, Kenya, Amerika. Kwa Kiingereza huyu anasema haiwezekani watu wawili au watatu wakazuia na kushikilia watu milioni 40. Uchaguzi lazima ufanywe hiyo tarehe. Tumechoka mm -hmm, na vituko vya upinzani nam sasa siasa ni hivyo hivyo, pia kule nchini Uganda mambo <laughs> mambo yamekuwa ni hali ya vuta ni kuvute, kule nchini Uganda mambo ni mazito kweli kweli kwenye bunge hasa la nchi hiyo. Kama unavyofahamu, ni kwamba kwenye bunge la nchi hiyo mpaka sasa inazungumzwa ina ile mada ya kwamba ule mswada wa kutaka umri E, wa rais kuongezwa aweze kuendelea kugombea, sasa ni kitu ambacho sasa hivi wabunge wamekuwa wakipambana kweli kweli kule nchini Uganda. Na kama ulivyoona jana jaa tuliripoti ghasia e, kwenye bunge la Kenya kwa wabunge wa upinzani na wale wa chama tawala, lakini leo basi zimezuka tena ghasia nyingine, shughuli kwelikweli kwenye hilo bunge e, hebu sikia vitu hivyo vimekuwa hizo vurugu kwenye bunge la Uganda kamao. Na unajua, kwa wale labda hawajui nini kinachoendelea nchini Uganda ni kwamba kuna kifungu cha sheria mia moja na mbili b ambacho kinahitajika kuondolewa ili kutoa umri wa rais. Wanasema kwamba kwa sasa hivi umri wa rais wa juu kabisa ili kuania urais nchini humo ni miaka sabini na mitano, lakini sasa kifungu hiki kikiondolewa, basi itakuwa kwamba rais anaweza akahudumu, iwapo ana nguvu, anaweza akahudumu kwa miaka yote ile. Na shida imekuwa kubwa, kuna wabunge wamegawanyika hata kutoka chama kikuu chama cha NRM na itakumbukwa kwamba huyu mbunge ambaye ameingia bungeni hivi majuzi mwanamuziki pia Bobi Wine, mm -hmm. ni mmoja wa wale wabunge ambao wanapinga vikali na ambao walimefukuzwa wali kutoka bunge na spika wa bunge wakipinga kwamba sheria hii isiondolee. Maana yake wanasema kwamba inahitajika kuwe na umri wa rais wa kuhudumu nchini humo, na umri huo inaonekana kwamba Rais Museveni ndio ameukaribia, lakini hapo sasa inaonyesha kama vile anaweza akaendelea. Sasa hapo ndio kunaleta shughuli zaidi, na kutokana na ghasia hizi, basi leo wanasema kamao e, spika wa bunge Rebeka Kadaga amewasimamisha wabunge wapatao 25 akiwemo waziri wa maji anaitwa Ronald Kibule, kwa sababu anasemekana huyu waziri anashutumiwa, hizi ni shutuma bado, kwamba ameingia bungeni mm -hmm. na bunduki kamao Tari tari sana, tari tari sana. Sasa hawa wabunge wametajwa, ambao ni wengi tu, mmoja wapo ni huyo ulomtaja Bob Wine uliomtajao, ambaye mm, ni mbunge wa Kiadondo mashariki. Yeye naye ni mmoja wa wabunge waliochukuliwa hatua ya kusimamishwa. Kwa hiyo wabunge wamezungumza na kuna mmoja wa wabunge wa serikali au upande wa chama tawala James Kakuza, mbunge huyu alihojiwa na kuulizwa baada ya hizi ghasia na alizungumza kwa kifupi. Mbunge huyu James Kokuza anasema kwamba wenzangu katika upinzani wanaweza kuendelea na sidhani kama wanaweza kuendelea na hili kwa sababu kanuni za maadili ziko wazi bungeni na siamini watu wasiopenda kuwasikiliza wenzao. Majadiliano siku zote ni ya kusikilizana lakini usiporuhusu hata majadiliano sasa, utakuwa hauna mjadala, unaona. No. E, hayo ndiyo maneno ya James Kakuza aliyehojiwa baada ya hizi ghasia katika bunge nchini Kenya. Nchini Uganda basi tutaendelea kufuatilia pengine kwa zaidi suala hili lakini vilevile kwa haraka haraka, kama unaweza ukatuambia kwenye mitandao mambo yanayoendelea, tukiangalia na kupekua pekua pale mitandao. Ni mengi na mengi yanazungumzwa, naona umejiandaa kweli. E, kweli yako mambo hapa. Kule nchini Tanzania wanasema kuna picha ya msanii Diamond Platnumz huyu wa WCB au Wasafi, ameonekana anasema kuwateka mastaa wa, wa Marekani. Hii ndio habari kwa kule. Baada ya DJ Khaled, unamfahamu DJ Khaled? no, no, rapa maarufu wa Marekani, mm -hmm. na rapa mwingine Rick Ross, wamemposti huyu bwana kwenye Instagram zao Hali kadhalika Swiss Beats naye akaamua kufuata nyayo zao sana, kuona kwamba kwa hawa wanamuziki wakubwa wa, wa Marekani wanamfollow Diamond kwenye Instagram imekuwa shughuli kubwa. Kwa hiyo kule imekuwa ni mjadala kwelikweli kwenye mitandao ya kijamii wakizungumza kwamba ama kwa hakika Diamond yuko juu. Anasema huyu John J kwamba hivi sasa inaonekana muziki wa Tanzania anaupeleka kwenye eneo jingine nalo. Uh, jambo jingine ni kwamba Haya, mengi na muda nao, Kamau, ndio hivyo, unakimbia sana. Hapa mambo mazuri yanapotokea, ndivyo muda nao unafanya. <laughs> Lakini tumeshukuru sana kwako wewe, mwana VOA Express, kwa kuwa nasi kutoka hapa studioni. Mimi jina langu Harrison Kamau, nikiwa na mwenzangu naitwa Sunday Shomari, na watakieni wote alasiri njema, msikose matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili.