Moja kwa moja kutoka hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili VOA ikitangaza eh, kutoka hapa studio 15. Jina langu ni BMJ Muridhi na mimi ni Sunday Shomari, nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano, Septemba 27 mwaka 2017 ambapo tunasikika pia kupitia redio shirika katika eneo zima la maziwa makuu. Hali kadhalika matangazo yetu yanapatikana kupitia VOA 107.5fm Nairobi, Kenya na VOA 94.9 fm Bujumbura, Burundi. Karibuni katika e matangazo yetu ya leo. Kwa mara nyingine tena, mkutano uliosubiriwa na wadau wengi kati ya tume ya uchaguzi na mipaka ya Kenya IBC na wawakilishi wa vyama vya kisiasa mjini Nairobi wahairishwa. Hii ina maana gani kwa uchaguzi uliopangwa nchini humo? Ni lazima wote wawekwe pamoja kwenye meza, wakubaliane kwamba tunaenda kwa uchaguzi. Sisi ni Wakenya, tungependa kuwa na uchaguzi mwafaka ambao hautaleta dalaa kwa nchi. Na katika habari nyingine, maonyesho ya wafanyabiashara kutoka Tanzania yafanyika nchini Burundi. Tanzania yetu, sisi wanawake, inatupa kipaumbele kukwamua maisha yetu, yale maisha yetu kama yako chini, basi sasa hivi wanawake wa Tanzania kila mmoja yuko kwenye kikundi cha watu 30. E, basi hizo ni baadhi tu ya habari ambazo tumekuandalia hii leo. Kwa hivyo uendelee kuwa nasi kwa takriban dakika thelathini za matangazo haya kutoka hapa Washington, lakini kabla ya hapo eh, tupate habari muhimu za dunia zikisomwa hapa studio na mwenzangu Sandy Shomari. Waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis anasema kutokana na mkakati wake mpya wa kukabiliana wa wa na wanamgambo wa Taliban, Marekani haitokata tamaa na mapambano yake nchini humo. Saa kadhaa baada ya kuwasili nchini humo, kulitokea shambulizi la roketi katika uwanja wa ndege wa Kabul na kujeruhi watu watano. Mkuu wa NATO Jenerali Jens Stoltenberg, ambaye pia yupo mjini Kabul, amehakishia kwamba NATO ina dhamira ya dhati nchini Afghanistan. Mpango wa rais wa Marekani Donald Trump nchini Afghanistan ulitangazwa mwezi uliopita na kutaka kuwepo kwa ushiriki mkubwa wa nchi za kanda hiyo ikijumuisha India. Kabul ni kituo cha pili cha waziri wa ulinzi wa Marekani Mattis katika ziara yake ya Asia kusini ambayo ilianzia New Deli. Kameruni inashutumiwa kwa kuwalazimisha Wanigeria laki moja kurudi nyumbani na hivyo kuvunja makubaliano ya kimataifa na kuhatarisha na kundi la Boko Haram. Kundi la Human Rights Watch limesema kwamba Wanigeria ambao waliomba ukimbizi na kuvuka mpaka kwa sababu ya kundi hilo la kigaidi wamedhalilishwa na kushambuliwa, pamoja na mashambulizi ya kingono na wanajeshi hao. Hali katika kambi rasmi za Wanigeria ilikuwa mbaya na watu walikatazwa kutembea, na baadhi ya wakimbizi kuwekwa vizuizini kwa vizu mujibu wa maafisa wa Umoja wa Mataifa. Rais wa Marekani Donald Trump na maafisa wa serikali yake wametetea namna serikali ilivyoshughulikia uharibifu mkubwa uliofanyika katika himaya ya Marekani huko Caribbean kutokana na vimbunga. Takriban wiki sasa baada ya kimbunga kikali kushambulia Puerto Rico na visiwa vya US Virgin ambapo Rais Trump aliwaambia wanahabari kwamba maeneo yote yameharibika vibaya na kimbunga Maria na kwamba wanatumia kila linalowezekana kusaidia watu walioshambuliwa vibaya katika maeneo yote. Rais Trump amesema kwamba utawala wake na jeshi la Marekani wamefanya juhudi kubwa kusaidia wale wote walioathirika na vimbunga na watu walio katika himaya ya Marekani. Rais Peter Mutharika wa Malawi amesema kwamba Malawi inaelekea kupata ahueni ya kiuchumi baada ya miaka kadhaa ya ukame, mafuriko, njaa, mazao hafifu na nakisi ya bajeti. Akizungumza na Sauti ya Amerika, kiongozi huyo amesema kwamba mwaka huu uchumi unaweza kukua kwa asilimia 5, karibu mara mbili ya asilimia 2.7 iliyokuwapo mwaka jana. Ni kiwango cha ughali wa maisha ni juu ya asilimia 9, ikiwa ni mara ya kwanza kwa miaka saba kuwa katika nambari ya tarakimu moja. Malawi ni moja ya nchi masikini sana duniani, kwa mujibu wa taasisi ya fedha duniani IMF, huku nusu ya idadi ya watu wakiisha katika umasikini na robo katika umasikini wa hali ya juu. Mafuriko makubwa katika mwaka elfu mbili na kumi na tano yalifuatiwa na miaka miwili ya ukame, wakiacha nusu ya watu na njaa. Ni matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, na habari ambayo tumeipa kipaumbele ni kutoka huko nchini Kenya, ambako huku ikiwa imebaki chini ya mwezi mmoja uchaguzi wa marudio ufanyike nchini humo, tume ya uchaguzi na mipaka IBC haijaweza kuketi na na na vama husika vya kisiasa ili kujadili mikakati ya pamoja pamoja, ikiwa ni pamoja na malalamishi yaliyotolewa na mrengo wa upinzani NASA, na kwa mara nyingine tena mkutano uliotarajiwa kufanyika hii leo umehairisha. Kufuatia hayo, mwenzangu Harrison Kamau amezungumza na profesa Chacha Nyaigoti Chacha, na kwanza akamuuliza ni kwa nini imechukua muda mrefu kufanya hivi. Kile kinachotendeka sahizi ni kwamba kuna misimamo mikali ambayo imechukuliwa na wanasiasa, na kwa upande wa IDC inaonekana kwamba kama mwamuzi haizingatii ukweli kwamba kuna pande mbili ambazo zina mivutano. Kuwepo kwa uchaguzi utategemea na namna ambavyo wale wanaoshiriki katika huu uchaguzi watamwona huyu mwamuzi ambaye ni IBC kama mtu ambaye anafuata sheria na utaratibu na masharti yale ambayo yanapatikana. Hii ni hali ambayo ni pekeni sana. Nafikiri Wakenya kwa ujumla hawangependa kuona machafuko, hawangependa kuona maisha yao yakiwekwa katika taharuki ambayo gumu, watu waumie kwa sababu ya jambo moja, kukubaliana utaratibu wa namna kura itapigwa na sioni kwa nini watu hawawezi kuketi chini na kukubaliana, ya maandamano yanapoitishwa, unaona kama labda tume yenyewe inakosa kuwa na uwezo wa kuketi chini na kuzungumza, iwapo maandamano yatakuwa yakiendelea. Maandamano yameshurutishwa na matukio ya tume. Tume kama awali, baada ya uamuzi wa mahakama ya juu, ingeweka bayana utaratibu wa yale ambayo itatekeleza, na izingatie kwamba pande zote mbili zinatarajia kwamba IBC itakuwa mwamuzi ambaye hapendelei upande wowote, na yuko tayari kusikiliza maoni ya pande zote mbili, ili hatimaye watu wote wakubaliane jinsi tutakavyoendesha kura sisi katika hii nchi. Hao watu wote wapiga kura ni Wakenya, wale ambao wanaandamana na wale ambao hawaandamani, wale ambao wanakubaliana na namna na, na IBC inaendesha mambo kufikia sasa, na wale ambao hawakubaliana kwa hivyo hatimaye ni lazima wote wawekwe pamoja kwenye meza, wakubaliane kwamba tunaenda kwa uchaguzi. Sisi ni Wakenya, tungependa kuwa na uchaguzi mwafaka ambao hautaleta balaa kwa nchi, kwa sababu hakuna mmoja wetu ambaye anaweza kuhimili na kustahimili matatizo yatakayoambatana na, wa na rapsha zitakazotokea kama pande hizi mbili hazikubaliani, kwa namna gani tuende uchaguzi. Ni Profesa Chacha Nyaigoti Chacha, mchambuzi wa maswala ya kisiasa, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi. Msikilizaji, yote haya yanaendelea kukujia kutoka hapa Washington, ambapo ni matangazo yetu ya moja kwa moja nikiwa hapa studio na mwenzangu Sandi Shomari, ambapo tunaendelea kukuletea yale yamejiri, hususan kutoka chumba chetu cha habari. Hivi punde tutaendelea na habari hata zaidi, na pia unaweza kupata matangazo haya kupitia tovuti yetu ya www VOA swahili com na kadhalika. Unaweza kusikiliza matangazo mengine yetu hususan yale yanayotoka, yanayofika huko uliko, hususan masaa ya asubuhi, kama huko katika maeneo ya maziwa makuu. Kwa hivyo tuna mengi kutoka hapa studio 15 jijini Washington. kutoka hapa Washington DC, katika ripoti mbayo iliosilishwa mbele ya baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa, afisa wa cheo cha juu wa Umoja wa Mataifa ameituhumu serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kutotilia maanani ukiukaji mkubwa unaoendelea wa haki za binadamu unaofanywa na vikosi vyake vya usalama. Lisa Schlein ana ripoti kutoka Geneva ambako ripoti hiyo inajadiliwa na, na wajumbe 47 wa baraza hilo. Abdul Shakur Abud atusomea ripoti kamili. Ripoti hiyo inaeleza juu ya mfumo wa mahakama ambayo haina uhuru na inaruhusu hali ya kutohukumiwa watu kunawiri na kupelekea ukiukaji zaidi dhidi ya wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Akiwasilisha ripoti hiyo, naibu kamishna wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Kate Gilmore alikosoa serikali ya Rais Joseph Kabila kwa kushindwa kuheshimu na kutekeleza makubaliano ya kutayarisha uchaguzi mkuu wa baadaye mwaka huu na kukabidhi madaraka kwa njia ya amani badala ya kuheshimu haki za binadamu na uhuru wa kujieleza. Anasema serikali imezidi kuwakandamiza wakazi wa DRC. Gilmor anasema hali ya ukosefu wa usalama imeenea kote nchini na kuongezeka, akisema ghasia zimezuka Kivu ya kaskazini na kusini, Tanganyika, majimbo ya kusini ya Kasai, kwa kiwango ambacho hakijashuhudiwa kwa miaka mingi. Kutokana na ghasia hizo kote nchini, wakazi milioni tatu laki nane wamelazimika kukimbia makazi yao na kubaki ndani ya nchi, ikiwa idadi kubwa kuliko nchi yoyote ile ya Afrika. unaendelea kupokea yote haya kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika tunaendelea na habari zaidi za dunia rais wa rusia vladimir putin amesema russia itaharibu silaha zake zote za kemikali hii leo akisifu hatua hiyo kuwa ya kihistoria putin akihutubia taifa kupitia televisheni amesema hii leo kwamba silaha za mwisho za kemikali katika akiba ya silaha zao zitaharibiwa, akieleza kwamba Moscow imeweza kukamilisha utaratibu huo wa kuangamiza silaha zake miaka mitatu kabla ya muda uliopangwa. Na Putin aliendelea kukosoa Washington kwa kutofuata hatua hiyo, akisema kwamba kwa bahati mbaya Marekani haitekelezi matakwa yake kulingana na ratiba ya kuangamiza silaha zake za kemikali. Maafisa wa Umoja wa Mataifa wanasema wafuasi wa Kibudha katika mji mkuu wa Sri Lanka walivamia nyumba yenye usalama waliopewa wakimbizi wa Rohingya na hivyo kuwalazimisha maafisa wa Umoja wa Mataifa kuliamisha kundi hilo la watu. Wakimbizi wapatao 31 walipewa hifadhi katika kituo kimoja nje ya mji wa Colombo, mji mkuu wa Sri Lanka ambapo waliwekwa baada ya kutwa katika boti, wametelekezwa katika mwambao wa eneo hilo mwaka huu, wakimbia ghasia za Myanmar. Mara baada ya kupata habari hizo kutoka maeneo mbalimbali zikisomwa kwako hapo na Sandi Shomari, naona sasa Uh, tuende tena kwa waandishi wetu ambapo unafahamishwa kwamba mashirika ya kutetea haki za binadamu nchini Tanzania yametaka kufufuliwa tena kwa mchakato wa uandikaji mpya wa katiba uh, yakisema kwamba hatua hiyo ni muhimu kwa mstakabali wa demokrasia katika taifa hilo wakati likijitayarisha kwa uchaguzi mkuu ujao wa mwaka wa elfu mbili na ishirini. Kutoka Dar es Salaam sasa tuungane naye mwandishi wetu George Jogopa, atuarifu zaidi. Mashirika hayo zaidi ya kumi yamesema kwamba ingawa ajenda hiyo ya katiba inaonekana kama amepouza, lakini wataendelea kupigania haki ya kuandikwa kwa katiba hiyo ambayo mchakato wake ulikoma kabla uchaguzi wa ya uchaguzi uliopita wa mwaka elfu mbili na kumi na tano. Katika tamko lao la pamoja mashirika hayo yamesisitiza kwamba swala la kupatikana katiba mpya kabla ya uchaguzi mwingine wajao wa, wa mwaka elfu mbili na ishirini ni swala lisilokwepeka kwa vile kupatikana kwake kutaliwezesha taifa kuingia katika uchaguzi huo katika hali ya utulivu na maridhiano. Mkurugenzi mkuu wa Jukwaa la Katiba Bwana Hendron Mwakagenda ameeleza kuwa iwapo mchakato huu wa kupatikana katiba mpya utashindikana, basi mashirika hayo yamependekeza mambo kadhaa ambayo yanapaswa kufanyika wakati wa kuelekea katika uchaguzi ujao. iwapo hu. Kama tutashindwa kurejea kwenye mchakato wa katiba mpya Kabla ya uchaguzi wa 2020 tufanye nini? Tumependekeza mambo sita ya kubadilisho. Jambo la kwanza, kuifumua upya tume iangaliwe upya. Jambo la pili, kuingiza wagombea binafsi katika chaguzi zetu. Jambo la tatu, kuhoji matokeo ya uchaguzi wa rais mahakamani. Jambo la nne, miungano ya vyama vya siasa. Jambo la tano, kurejesha ushindi ule wa hamsini jumlisha moja yani 50 plus 1%, absolute majority, ushindi wa wingi wa kula sio ushindi huu ambao tunautumia sasa hivi unaoitwa simple majority. Jambo la mwisho kuingiza 50-50, usawa wa kijinsia katika chaguzi zetu, wanawake na wanaume katika chaguzi za madiwani, za ubunge, za bunge, za baraza la mawakilishi katika, tunadhani hivi vitu, vitu vitu sita vikibadilika kwenye katiba yetu tunaweza tukaingia kwenye uchaguzi salama na tukatoka salama, ingawa serikali haijaweka bayana kuhusu msimamo wake kuhusu mchakato wa katiba mpya lakini wakati fulani Rais John Magufuli aliwahi kwa kuahidi kwamba serikali yake ya haitapuuzia kazi nzuri iliyoanzishwa na mtangulizi wake Rais Jakaya Kikwete. Kazi imefanyika kubwa, tumefikia mahali pazuri sana. Nataka nikueleze, Mheshimiwa Kikwete, umenirahisishia mimi kazi, umeifikisha hapo ilipo, mimi nitaendelea hapo ulipofikia kusudi nipamalizie. Yatakapofikishwa serikalini, tutayafanyia kazi. Wakati tutakapokuwa tunafanyia kazi inawezekana yakajitokeza mengine ambayo yanaweza kuwa adedi katika huo mchakato. Katiba ni ya Watanzania, ni kwa faida ya Watanzania. Lengo letu ni kuipeleka Tanzania mahali pazuri. Ukiweka kando kuhusu suala hilo la katiba, kumekuwa na hoja inayoendelea kujadiliwa sasa juu ya kufanya marekebisho ya katiba ya sasa ili kuruhusu vipindi vya vi rais kuwa madarakani viwe miaka saba tofauti na ilivyo sasa vya miaka mitano. inayearifu kutoka Dar es Salam ni George Njogopa. Shukran sana George Njogopa hapo Dar es Salaam. Huko nchini Burundi, wafanyabiashara wa nchi jirani ya Tanzania wamepata fursa ya kutangaza biashara zao nchini humo kupitia maonyesho ya kwanza kabisa na ya kihistoria ambayo yameandaliwa kati ya nchi hizo mbili. Tanzania ndiye mshiriki mkubwa wa biashara na Burundi, huku nchi hiyo ikipata bidhaa zake kuingia nchini kupitia bandari ya Dar es Salaam. Kwa mengi zaidi, sasa tuungane naye mwandishi wetu wa uh, huko Bujumbura, Bujumbura Haidala Akizimana. Mimi ni mwakilishi wa kampuni ya Voice Original Products. Kampuni yetu iko Tanzania, inajishughulisha na utengenezaji ni mfanyabiashara kutoka Tanzania anajumuika kwa maonyesho ya bidhaa zilizotengenezwa chini Tanzania, ambayo yanafanyika hapa jijini Bujumbura. Akina mama ndiyo idadi kubwa katika maonyesho haya. Jamila Rajabu ni mmoja wao, anasema ni kwa sababu Tanzania imewawezesha akina mama. Tanzania yetu sisi wanawake inatupa kipaumbele kukwamua maisha yetu, yale maisha yetu kama yako chini, basi sasa hivi wanawake wa Tanzania kila mmoja yuko kwenye kikundi cha watu 30 ambapo tunapata msaada wote kutoka serikali na kama hivyo wametupa nafasi ya kuja kujoin hapa, kuja kuonyesha bidhaa zetu. Anike Kabatesi ni mjasiriamali wa kike kutoka Burundi, anaitolea changamoto serikali ya Burundi kuwawezesha Warundi nao ili waweze kupeleka bidhaa zao kwenye soko la Tanzania. Burundi inazoea kutoka hapa kama ni uh, east africa inaenda pamoja, lakini sijaona kwa sana sana Burundi, uh, watoke hapa wakabebe vitu Tanzania. Uh, Tanzania walija hapa jua alishasikia, na zingine nchi kama Kenya ziko hapa Burundi. Burundi kawaida kuna hela, kama wanaja kamata hela ya Burundi jua nini, na sisi tusibebe biashara yetu kule, na sisi tukalete hela, lakini kile wanachoomba kina mama hao wajasiria mali kwa jumla ni kuwarahisishia wanapoleta bidhaa zao nchini Burundi. Wapunguze kodi na tukiwa tunapita na mizigo wasi, wasitamani sana. Kwa nini mzigo huu nini? Kama kitu sio halali sawa, lakini kama kitu kinaonekana ni viatu labda ni hivi mashati, nguo, ketupa bei inayojulikana. Kwa mfano mtu akibeba kiatu, analipa kodi kiasi gani? Ili ukija unajua kabisa natoka huko nimebeba nguo zangu hizi mia mbili, nitalipa kiasi gani? Pesa ya Burundi imeporomoka. Sasa kule labda hiki kitu mimi nauza shilingi elfu tano ya Tanzania. Nikija hapa najishangaa sana nitauza naweza ni nikapata sawa sawa sasa ukija ukipigwa kodi kubwa bora ubaki Tanzania uuze kule kule mbali ina picha mbaya Burundi kwenye uringo wa kimataifa kuhusu swala so zima la usalama changamoto nyingine ya kuwekeza nchini Burundi kwa wageni hawa ni usafirishaji wa bidhaa zao kutoka bandari ya Dar es Salaam hadi jijini Bujumbura Tanzania ndiyo lango kubwa la kuingiza bidhaa nchini Burundi Aidala Kizimana sauti ya Amerika Bujumbura Wanasayansi wametengeneza dawa wanayotarajia kwamba inaweza kunufaisha watu wenye ugonjwa wa kusahau maarufu kama Alzheimer. Dawa hiyo inaonyesha kuwa inaweza kusafisha kabisa protini isiyokuwa ya kawaida katika ubongo ambayo ndiyo inasababisha ugonjwa huo. Katika makala ya afya hivi leo, mwandishi wa sauti ya Amerika Jessica Berman anatuarifu katika taarifa inayosimuliwa na Mary Mgawe. Mara nyingi ugonjwa wa Alzheimer's unawapata watu wenye umri mkubwa, yaani wazee ambapo inasababisha kushuka kwa uwezo wao wa kuweza kufikiri na kutambua vyema na baadaye kupelekea hata kifo. Kwa mujibu wa kundi linalofanya utafiti wa ugonjwa huo, Alzheimer's inaathiri takriban watu milioni 44. Ni ugonjwa usiokuwa na tiba, lakini wanasayansi wanafanyia uchunguzi aina fulani ya tiba kwamba inaweza kuboresha hali ya maisha ya watu wanaoishi na ugonjwa huo. Katika utafiti uliorekodiwa kwenye jarida la afya la Science, Translational Medicine, watafiti wanaeleza jinsi dawa hiyo kisayansi inayoitwa antisense oligonucleotide kuwa itapunguza na mara nyingine kusafisha kabisa protini inayojulikana kama tau. Tau inatengeneza tishu zilizojikunja kwenye ubongo kwa watu wenye ugonjwa wa kusahau. Dawa hiyo itasaidia kulenga zaidi jenetiki zinazotengeneza protini mbaya kwa kuzuia uundaji wa tau. Watafiti kutoka chuo kikuu cha Washington University School of Medicine huko St Missouri imegundua kwamba kinaweza kuongeza muda wa maisha wa panya ambao walifanyiwa majaribio ya kuwekewa tau za kibinadamu kwenye ubongo wao. Sarah Devos ni kiongozi mwandamizi wa utafiti huo. Um, and we can also prevent... Kwa hiyo panya hawa wanakufa mapema kuliko ilivyo kawaida. Tunapowatibu kwa kutumia dawa zetu, panya wanaishi muda mrefu, na pia tunaweza kuzuia mishipa ya kichwa kutoharibika. Tunapotoa dawa hizi, mishipa hiyo haiwezi tena kufa kutokana na protini hiyo inayojulikana kama tau. Wachunguzi pia walijaribu dawa ya antisense oligonucleotide kwa nyani na kugundua matokeo chanya. Profesa kutoka chuo kikuu cha Washington anayeshughulika na tiba ya mishipa ya kichwa Tim Miller ni mwandishi mwandamizi wa utafiti huu. Most exciting, most about, kitu cha kufurahisha zaidi na kutia hamasa na hiki ndicho unauliza, ni kwamba watu ambao tunadhani wana protini ya tau kupima kuona kama kupunguza tau kwa binadamu inaweza kuleta manufaa yoyote kwa sababu tau ni sehemu pekee ya mikunjamano ya tishu ambazo zinasababisha ugonjwa wa kusahau. Wachunguzi wanashauri kwamba kutumia madawa hayo pamoja na nyingine inaweza kusababisha matumizi mazuri. Aina nyingine ya dawa zimepitishwa na wakaguzi wa Marekani na zinatumika kutibu madhara ya mishipa ya kichwa na mgongo, uthibitisho wake bado uko kwenye majaribio. Anatarajia kwamba dawa hizo zilizotengenezwa na kampuni ya madawa zitafanyiwa majaribio hivi karibuni na watu walio na Alzheimers. Umekuwa naye mwenzangu Mary Mgawe hapo na hicho kipindi cha Ask the Doctor, na muda mfupi ujao mwenzangu Sandi Shumari atakusomea muktasari wa habari. Waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis anasema kutokana na mkakati wake mpya wa kukabiliana na wa wanamgambo wa Taliban, Marekani haitokata tamaa na mapambano yake nchini humo. Saa kadhaa baada ya kuwasili nchini humo, kulitokea shambulizi la roketi katika uwanja wa ndege wa Kabul na kujeruhi watu watano. Kamerun inashutumiwa kwa kuwalazimisha Wanigeria laki moja kurudi nyumbani na hivyo kuvunja makubaliano ya kimataifa na kuhatarisha na kundi la Boko Haram. Kundi la Human Rights Watch limesema kwamba Wanigeria ambao waliomba ukimbizi na kuvuka mpaka kwa sababu ya kundi hilo la kigaidi wamedhalilishwa na kushambuliwa pamoja na kudhalilishwa kingono na wanajeshi. Rais wa Marekani Donald Trump na maafisa wa serikali yake wametetea namna serikali ilivyoshughulikia uharibifu mkubwa uliofanyika katika himaya ya Marekani huko Caribbean kutokana na vimbunga takriban wiki sasa, baada ya kimbunga kikali kushambulia Puerto Rico na visiwa vya US Virgin, ambapo Rais Trump aliwaambia wanahabari kwamba maeneo yote yameharibika vibaya na kimbunga Maria na kwamba wanafanya kila wezalo kusaidia watu walioshambuliwa vibaya. Rais Peter Mutharika wa Malawi amesema kwamba Malawi inaendelea kupata afueni ya kiuchumi baada ya miaka kadhaa ya ukame, mafuriko, njaa, mazao hafifu na nakisi ya bajeti. Akizungumza na Sauti ya Amerika, amesema mwaka huu uchumi umeweza kukua kwa asilimia tano na kwa taarifa hiyo kutoka kwa uh, mwenzetu Sandey Shomari tunafika mwisho wa uh, matangazo yetu jioni ya leo. Kwa niaba ya wote ambao wameshiriki e, kufanikisha matangazo haya, mwelekezi amekuwa ni Aida Isa, msimamizi amekuwa ni Abdu Shakur Abud kutoka hapa Washington. Jina langu ni BMJ Mridhi na mimi ni Sandey Shomari, kwa pamoja tunawaaga tukisema kwaherini na usiku mwema. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Amerika. Rais Donald Trump aliwahutubia viongozi wa Afrika wakati wa ziara yake New York. Aliwaeleza, tuna matumaini ya kuongeza ushirikiano wetu wa kiuchumi na nchi ambazo zina nia ya dhati ya kujitegemea na kuimarisha fursa za kufungua milango ya ajira kote Afrika na Marekani. Afrika ina uwezo mkubwa na inawakilisha masoko mbalimbali. Kwa hakika, nchi kumi ambazo ni kati ya zile ambazo uchumi wake unakuwa kwa haraka sana duniani ziko barani Afrika. Rais Trump alielezea kwamba kuongeza biashara na uwekezaji wa Marekani kote katika viwanda mchanganyiko ikiwemo kilimo, nishati, usafiri, huduma za afya na utalii kutabadili kwa kiasi kikubwa maisha kote barani humo. Mpango wa Changamoto ya Milenia ambao unasimamiwa na Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani tayari unafikiria kuwekeza mamilioni ya dola huko Ivory Coast ambayo imefanya mageuzi ya kushangaza ya kiuchumi. Pia tuna matumaini kwamba makampuni ya Kiafrika kama vile Sasol yatafikiria kuwekeza nchini Marekani, amesema Rais Trump. Sasol inajenga kiwanda cha kemikali huko Luziana ambacho kitafungua nafasi nyingi mpya za ajira katika jimbo hilo. Marekani pia itaendeleza ushirika wake na mataifa ya Afrika kwa juhudi muhimu sana za afya. Kuhusiana na kuzungumzia mizozo barani Afrika, Marekani ina nia ya dhati kushirikiana na nchi na taasisi kama vile Umoja wa Afrika kumaliza ghasia kukabiliana na ugaidi na kujibu mizozo ya kibinadamu. Makundi ya kigaidi kama vile ISIS, Al-Shabab, Boko Haram na Al-Qaida yanaendelea kutishia nchi nyingi za Afrika. Marekani inajivuna kufanya kazi na mataifa haya kutokomeza hifadhi salama kwa magaidi, kukata ufadhili wa fedha na kutokomeza itikadi mbovu, amesema Trump. Marekani inafuatilia ghasia zinazoendelea Sudan Kusini na DRC, ambako mamilioni ya maisha yako katika hatari. Matokeo ya kweli ya kusitisha janga hili, amesema rais Trump, yanahitaji utaratibu wa amani ambao unaongozwa na Waafrika. Kwa hilo, balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Nikki Haley atasafiri kwenda barani Afrika kujadili njia za kupata masuluhisho na kuzuia mizozo. Marekani amesema Rais Trump inaamini kuwa mataifa huru yenye kujitegemea na yenye demokrasia ndiyo njia bora ya kuwepo kwa furaha kwa binadamu na mafanikio, ikiwemo barani Afrika. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea maoni ya serikali ya Amerika. <muchos>