Ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington. Karibu msikilizaji kwa habari za sasa hivi kutoka chumba chetu cha habari. Jina langu ni BMJ Muridhi. Rais wa Marekani Donald Trump na maafisa wa serikali yake wametetea namna serikali ilivyoshughulika katika kushughulikia suala la uharibifu mkubwa uliofanyika katika himaya ya nchi hiyo ya huko Karibia na kutokana na vimbunga Takriban wiki saba baada ya kimbunga kikali kushambulia Puerto Rico na visiwa vya US Virgin, ambapo Rais Trump aliwaambia wanahabari kwamba maeneo yote yameharibika vibaya na kimbunga Maria, na kwamba wanatumia kila aliwezekanalo kusaidia watu walioshambuliwa vibaya katika maeneo yote. Rais Trump amesema kwamba utawala wake na jeshi la Marekani wamefanya juhudi kubwa kusaidia wale ambao wameathirika na vimbunga na watu, na watu walio katika himaya uh, hiyo ya Marekani. Cameroon inashutumiwa kwamba imewalazimisha wanigeria elfu mia moja kurudi, kurudi nyumbani na hivyo kuvunja makubaliano ya kimataifa na kuwahatarisha kwa kundi la Boko Haram. Kundi la Human Rights Watch limesema kwamba wanigeria ambao waliomba ukimbizi na kuvuka mpaka kwa sababu ya kundi hilo la kigaidi wamedhalilishwa na kushambuliwa pamoja na kudhalilishwa kingono na wanajeshi. Hali katika kambi rasmi ya wanigeria hao ilikuwa mbaya na watu walikatazwa kutembea na baadhi ya wakimbizi kuwekwa vizuizini kwa mujibu wa maafisa Umoja wa Mataifa. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa jijini Washington. Rais wa Rusia Vladimir Putin amesema nchi hiyo itaharibu silaha zote za kemikali, na akasifu hatua hiyo kwamba itakuwa ni ya kihistoria. Akihutubia taifa kupitia televisheni, Putin amesema hii leo kwamba silaha za mwisho za kemikali katika akiba za silaha zao zitaharibiwa. Ameeleza kwamba Moscow imeweza kukamilisha utaratibu huo wa kuangamiza silaha zake miaka mitatu kabla ya muda uliopangwa, na rais huyo akaendelea kukosoa Washington kwa kutofuata hatua hiyo. Amesema kwamba kwa bahati mbaya Marekani haitekelezi matakwa yake kulingana na ratiba ya kuangamiza silaha zake za kemikali. Rais Peter Mutharika wa Malawi amesema kwamba nchi hiyo inaelekea kupata hafueni ya kiuchumi baada ya miaka kadhaa ya ukame, mafuriko, njaa, mazao hafifu na nakisi ya bajeti. Akizungumza na Sauti ya Amerika, kiongozi huyo amesema mwaka huu uchumi umeweza kukua kwa asilimia tano, ya karibu mara mbili ya asilimia mbili nukta saba iliyokuwepo mwaka uliopita, na kiwango cha uhali wa maisha ni juu kidogo ya asilimia tisa, ikiwa ni mara ya kwanza ya kwa miaka saba kuwa katika nambari ya tarakimu moja. Malawi ni moja ya nchi maskini sana duniani na kwa mujibu wa taasisi ya fedha duniani inaonyesha kwamba nusu ya idadi ya watu wanaishi katika umaskini na robo katika umaskini wa hali ya juu. Mafuriko makubwa katika mwaka wa elfu mbili kumi na tano yalifuatia yalifuatiwa na miaka miwili ya ukamwe ya ukame wakiacha nusu ya watu katika hali ya njaa. Na maafisa wa Umoja wa Mataifa wanasema kwamba wafuasi wa Kibuda katika mji mkuu wa Sri Lanka walivamia nyumba yenye usalama waliopewa wakimbizi wa Rohingya, na hivyo kuwalazimisha maafisa wa Umoja huo wa Mataifa kulihamisha kundi hilo la watu. Hizo msikilizaji, ni habari tulizozipata kutoka chumba chetu cha habari. Eh, muda mfupi ujao mwenzangu Idi Ligongo atakuletea mpango wa kwa undani. Kwa sasa mimi naondoka kutoka hapo studio, jina langu BMJ Muridhi, tutaona tena panapo majaliwa. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia radio na facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia hatua ya shirikisho la mpira wa miguu barani Afrika, CAF, kuinyang'anya Kenya kuandaa michuano ya kombe la mataifa ya Afrika kwa wachezaji wanaocheza vilabu vya ndani. Na katika sehemu ya pili tutaangalia shauri ambalo limetolewa huko nchini Saudi Arabia litakalowawezesha wanawake kuendesha magari. Ninayokaribisha katika undani kwa siku hii ya leo. Mimi ni Idi Ligongo. na moja kwa moja tunaelekea nchini Kenya. Kenya hapo awali ilipewa uwenyeji wa michuano ya mataifa ya Afrika kwa wachezaji wanaochezea vilabu vya barani Afrika yaani CHAN ambapo walitarajiwa kuhakikisha kwamba wanaandaa miundombinu undo, mi yote itakayowezesha nchi hiyo kuandaa michuano hiyo ya mwakani. Sasa leo katika kwa undani, e, tunaye Josephat Kyoko Kioko na Libert Adede wakiwa katika studio zetu za Mombasa, ambao wameandaa kwa undani, ambao wamejadili e, hatua wa hii ya Kenya kunyimwa nafasi ya kuandaa mashindano ya soka kwa wanasoka wa bara la Afrika ambao wenyewe hucheza soka hawachezi soka la kulipwa katika nje ya mataifa yao, jambo ambalo limezua mjadala, na kwa kina kutaka kufahamu kile ambacho kimesababisha haya yote kutokea. Moja kwa moja tujiunge na wenzetu wa studio zetu za Mombasa. Asante mwenzetu Washington. Kweli, kama ulivyosema katika kwa undani. Kutoka Mombasa kwa mara nyingine, ni Josephat Kioko na mwenzangu Liberty Adede. Tunayoangalia kwa undani leo zaidi ni kuhusu uandaaji wa Kenya michuano ya kandanda ya kombe la mataifa ya Afrika kwa wanasoka wanaoshiriki ligi za nyumbani. Hii ni michuano itwayo CHAN, lakini kwa sasa hamna tena Kenya kuandaa michuano hiyo ilivyokuwa imeratibiwa wa Januari mwaka ujao hadi Februari. Ni kwa sababu shirikisho la kandana barani Afrika, CAF, limesema halijaridhika na uandaaji wa viwanja vya Kenya kwa ajili ya michuano hiyo ambayo shirikisho wanasoka ambao, wa ambao hawajakuwa wakulipwa katika bara la Afrika ni swala ambalo limeibua hisia mbalimbali nchini Kenya. Viongozi wa kisiasa, viongozi wale wa mashirika mbalimbali mbali ya michezo, na hata wapenzi wa michezo nchini Kenya wamekuwa wakigusia na kuelezea hisia zao kuhusiana na hatua hii ambayo imekuwa ni ya dharura na imewashtua wengi. Hawakutarajia kwamba hili lingeweza kufanyika wakati kama huu. Mwishoni mwa juma lililopita kulikuwa na mkutano wa shirikisho hilo la soka barani Afrika, CAF na walikutana katika nchi ya Ghana huko mjini Accra, na hapo hapo wakasoma ripoti kwamba kamati yao ama wale wachunguzi waliotumwa Kenya walirudisha ripoti kwamba Kenya haiko tayari, na ikasemekana Kenya imepokonywa nafasi hiyo na nchi nyingine itatafutwa. Ikawa kuna mataifa mengine sasa yameanza kufikiriwa kutuma maombi kuanzia mwanzoni mwa juma hili ili kuandaa michuano hiyo kwa haraka haraka, maanake Kenya sasa imepoteza nafasi nzuri sana, nafasi ilikuwa iongeze eh, hela ya eh, utalii, kuinua uchumi wa nchi na pia vipawa vya wanasoka wa Kenya ambao wengi wangeona michuano ikiandaliwa nyumbani. Haya yote tuseme yamepotea, lakini si hoja wana, chama waliokuwa katika shirikisho la Kanada hapa, hapa Kenya wanasema huenda KAF ikatoa nafasi nyingine ya Kenya kuandaa mashindano mengine ikiwa wanaangazia kwamba huenda Kenya ikapata nafasi ya kuweza kuandaa michwano ya wanasoka wasiozidi umri wa miaka kumi na saba ama ya wale wasiozidi umri wa miaka ishirini ambapo Kenya itapewa nafasi ya kuweza kuandaa michwano hiyo labda mwaka ujao. Lakini hatua hii ya marufuku hii ama kunyimwa nafasi hii ilitokana vipi, Kioko? Nafikiria hii ni baada ya ziara mbili kufanywa na maafisa kutoka shirikisho la soka barani Afrika, ambapo walitembelea hatua mara ya kwanza wakasema watakuja kufanya safari, mara ya pili walikuja safari ya pili, wakatembelea baadhi ya viwanja ambavyo vilikuwa vimetajwa kuandaa michwano hii, kiwanja kama mojawapo cha nyayo jijini Nairobi, Kasarani, Kinoo kule maeneo ya, ya Meru, pamoja na uwanja mwingine wa Eldoret wa 64 ilikuwa miongoni mwa viwanja ambavyo vilitarajiwa kuandaa michwano hiyo ya Chan, ambapo kwa kiwango cha kimataifa Kenya ilihitajika iwe na viwanja vinne vya kuandaa mashindano haya. Na ilikuwa mwanzo ukirudi, kwamba siasa imetajwa kuchangia katika mambo haya. Wakati serikali iliyo mamlakani, serikali ya kitaifa, viongozi wa muungano wa Jubilii walikuwa wanajipanga, walikuwa wamesema kuanzia kampeni za kuingia mamlakani mwaka elfu mbili kumi na tatu wataandaa viwanja, jumla ya viwanja tisa vitafikia hadhi ya kimataifa, ujenzi utakamilika na Kenya itavutia michezo mingi mingi tu ya kimataifa. Lakini ni masikitiko kwamba viwanja vilivyoratibiwa kuandaa michuano ya kombe la CHAN, mashindano ya mpira wa miguu kuanzia Januari hapo mwakani, hayo hayakutimizwa naserikali na yetu ya kitaifa, kulingana na mtizamo na ripoti ambazo zilitolewa awali, ni kwamba viwanja viwili vilikuwa viko tayari japo marekebisho madogo na machache ya hapa na pale yakawa yafanyike, na kulingana na maafisa haswa sana mwenyekiti wa shirikisho la soka nchini kenyawndw akawa amesisitiza kwamba viwanja viwili viko tayari na ikawa ni kwamba wanatazamia pesa kutoka serikali kuu kuandaa viwanja ambavyo vilikuwa vimesaliwa. Maafisa waliokuja kutizama viwanja hivyo waliweza vilikuwa viko tayari lakini wakawa na wasiwasi ikiwa viwanja vilivyosalia vitakuwa tayari kabla ya michuano hiyo, hasa sana wakilenga majaribio ya michuano yenyewe ambayo ilikuwa ifanyike nchini Kenya kabla ya kuandaa michuano hiyo kamili. Na hili kwa msikilizaji wa VOA ama anayetazama moja kwa moja makala hii tukichambua kwa undani kutoka Mombasa, tutamsikia mwenyekiti huyo wa shirikisho la kandanda Kenya, Nick Mwendwa. Mwenyewe alikuwa miongoni mwa maafisa waliokwenda mjini Akra, Ghana, kwa sababu ya mkutano huo. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ni miongoni mwa waandishi wa habari waliokwenda katika hotuba ambazo Nick Mwendwa ametoa mara tu baada ya Kenya kuambiwa imeondolewa uandaaji wa michuano ya kombe la CHAN, na hivi ndivyo alivyozungumza. Na waandishi hao wa habari, uh, nafikiri ni kusema kwamba tumekuwa tulikuwa Akra katika mkutano wa CAF na tulikuwa tumeitwa kwenda kujiwakilisha na kusema tuko tayari kivipi kuandaa Chani. Uh, vile unavyojua, kulikuwa na inspectors kutoka CAF hapa uh, wiki iliyopita. Kwa hivyo, ilikuwa wameniita niende na mwenzangu kutoka government, tukaeleze tumejitayarisha vipi. Tulikwenda kule tukajieleza, tukaona presentation nzuri Uh, tukasikiza pia ile ripoti kutoka kwa wale wakaguzi, na baadaye jioni wakasema kwamba kwa sababu ya shida tulionayo katika siasa na kwa sababu hawajui wanatarajia lini tutakuwa tutamaliza uchaguzi lini na tuwe na uh, president lini, hatuwezi kuhakikisha kwamba Novemba mwezi wa kumi na moja tutakuwa tayari, na kwamba hakutakuwa kuna siasa hapa Kenya. Kwa hiyo sababu moja kubwa sababu kwa nyingi. Kwa hiyo sababu moja kubwa waliona ni heri uh, wape nchi nyingine hiyo nafasi ya ku-host. Obviously tulikuwa hatukubaliana nao kwa sababu tuliona Kenya hakuna shida, hakuna mtu anapigana na mwingine. Uh, siasa inaendelea, lakini football inaendelea uh, lakini kwa maoni yao, kwa sababu ukiangalia wengi wao nchi waliotoka, ukiangalia kuna shida ya kisiasa, na ikiwepo basi huwezi kufanya mambo kama haya. Tulikuwa tunakataa, kwa sababu kuna nchi zingine nyingi kama vile Brazil ama wengine walikuwa na shida, sio kama yetu, lakini tofauti na, walifanya sio chan <laughs> walifanya World Cup ama wakafanya Cup of Nations. Najua mnajua vizuri mambo ya Gabon ama Brazil, lakini unajua pia ilikuwa ni wajibu wao, lazima walikuwa waamue sasa, kwa sababu wakosa kuamua sasa chan haingeweza kufanyika mwezi mwezi Januari. Nam, ni sauti yake Nick Mwendwa akituelezea hapo ni nini kilijiri, nakipasua mbarika na kuweka wazi habari hiyo mbaya na labda kwa njia moja akijitetea Kioko. Katika baadhi ya mahojiano yake na wanahabari, Nick Mwendwa alisema kwamba ikiwa uh, Kenya haitaweza kuandaa michuano hiyo basi atajiuzulu nafasi hiyo. Labda tunatizama kwa karibu kwenda kujiondoa leo, <laughs> leo ni Jumatano tarehe ngapi? Leo tarehe ishirini na saba, ishapita saa tatu usiku sijapata habari kwamba ameng'atuka, lakini amejitetea akisema kwamba si jukumu lake. Lakini katika mazungumzo yake amenyoshea si jukumu lake kujiuzuru, amejitetea akisema si jukumu lao ama si matatizo yao, kwamba serikali ndio iliwabwaga kwa kukosa kuwapa fedha, na labda akanyoshea kidole siasa ambazo ziko nchini humu, akijaribu kusema kwamba, kafu haikusema moja kwa moja kwamba ilikuwa ni siasa zilizo fanya wao kufutilia mbali nafasi hii kwa Kenya, japo ja wakawa na shutuma kwamba Kenya kwa itakuwa tayari kuwa imekamilisha mambo yake, tafrani zake za kisiasa kabla ya michuano hiyo. Yani kumbusha wimbo mmoja unaosema ndivyo walivyo sasa. Mbona hakuweka masharti wakati wa kutangaza atajiuzulu, kwamba nitajiuzulu kama ni sisi ama ni mekosa, ah, uamuzi, ah, ni serikali imekosa, hakufafanua, lakini baada ni bado rais hapa ha, wa shirikisho la Kanada. <laughs> Bajeti ilikuwa imetolewa na serikali hata haikumaliza wiki kupitia baraza la mawaziri ikiongozwa na Rais Uhuru Kenyatta mwenyewe na naibu wake William Ruto, walipitisha bajeti ya dola za Kimarekani ukihesabu milioni 42 na kwamba hii ni ya kuandaa michuano hii ya kombe la CHAN hiyo ilikuwa ni katikati ya wiki jana, lakini wikend tu ikasemekana hatumo tena. Sasa hii hela wange wanajiuliza itakwenda wapi? Lakini serikali kwa upande wake imesisitiza kwamba maadamu zimeshatolewa kwamba zitaendelea kutekeleza jukumu hilo la kuandaa viwanja, huku wakibadilisha eh, malengo yao ya umbri wa, umbri wa na kuwa ni kwamba wanatazamia michuano ya vijana wasiozidi umri wa miaka kumi na saba ama umri wa miaka ishirini yatapewa kwa Kenya, maana michuano hii ya CHAN kwa sasa huenda ikaandaliwa Moroko, manake wao ni kama wa kwenye upeo mkubwa wa kuweza kuandaa uh, mashindano hayo. Lakini Kioko, utakumbuka uh, kwamba Kenya ilijiweka katika nafasi nzuri sana okay. haswa baada ya kuandaa mashindano ya chipukizi vijana wasiozidi umri wa miaka kumi na saba uh, ya riadha yaliyofanyika jijini Nairobi, mashindano ambayo wewe uliyahudhuria mwenyewe. Ni, ni matumaini kwamba ule uwanja sasa utahifadhiwa katika bid ya Kenya nyingine kuomba nafasi ya kuandaa mbio za ulimwengu za watu wazima miaka chini ya mitano ijayo, watakuwa kuna mapendekezo kwamba Kenya itaomba nafasi ya kuandaa michuano hiyo. Maanake ukiangalia utaratibu wa viwanja, iwe ni kandanda, iwe ni riadha, mnapoandaa mashindano madogo chipukizi ya aina fulani, ama soka ama riadha za wanawake, ule ule uwanja ule unawapa matumaini ya kuandaa mashindano makubwa. Sasa Kenya iko katika harakati ya kuomba nafasi ya kuandaa mbio za dunia katika uwanja wa Moi Kasarani. Ni kwa sababu ile track, ule uwanja vile ulivyo, vile vifaa vimetumika, uliridhisha viwango vya kimataifa e, na huwa ni plus. Yani imeongeza matumaini ya kupewa nafasi kwa harakaharaka haraka. Sasa wewe, naona Adede umepitia baadhi ya michezo ambayo Kenya imewahi kuandaa miaka ya nyuma katika historia na no kufanikiwa, lakini nikikupisha ulete hayo, wacha nidunge tena msumari moto hapa. Miaka ishirini iliyopita ishirini na miezi kadhaa yani mwaka elfu moja kenda mia tisini na sita Kenya ilifuzu na ikaidhinishwa na shirikisho la kanda na Afrika KAF pamoja na FIFA kuandaa mashindano makubwa ya kombe la Afrika AFCON mwaka wa tisini na sita. Nilikuwa ndiyo mi nakamaliza masomo yangu ya shule ya sekondari na mimi nikiwa miongoni mwa wanafunzi waliokuwa wanasomea Mombasa. Wakati huo tulipewa hata nafasi kuja uwanja wa manispa Mombasa hapa, tukaonyesha uwanja ambao utaandaa nini, kombe la Afrika no. AFCON. Kwanza mi usi... nilikuwa games captain shule <laughs> sasa ukawa mwongezo wa matumaini kwamba <laughs> nikaona soka inakuja nyumbani. Miezi michache kadhaa, tukaambiwa Kenya imekonywa nafasi ya kuandaa michuano hiyo, kwa sababu viwanja haviko tayari. Uwanja wa manisipa ya Mombasa siku hizi unaitwa uwanja wa kaunti, naam, wakati ule haukuhitimu. Hata leo ukiingia kuna vi... marekebisho yamekuwa yakifanywa, lakini haijawahi kufikia kile kiwango cha kimataifa. Kwa mfano, vyumba vya wachezaji kubadilisha vimejengwa juzi tu, miaka hiyo iliko hamna. Ukiangalia parking space Sehemu ya watu kuketi haiko ya, ya kutosha. Hey, hey. Vifaa vya usalama kuhakikisha kwamba kwa wa, wa mashabiki wako salama na pia wale wachezaji na ninaoita msumari moto, kwa sababu wakati huo ilikuwa Kenya iandae Afcon. Afcon ni michezo mikubwa sana na ilipopokonywa, CAF ikasema michezo hii sasa itaandaliwa nchini Afrika Kusini na ikawa ni zawadi kubwa sana kwa Rais Mandela, miaka miwili tu baada ya nchi yake kupata uhuru. Mwaka mmoja waliandaa dimba la kombe la dunia la rugby. 1995, kisha baadaye, mwaka mmoja uliofuata, Kenya ilipokuwa imekaa na subiri hivi, ikawa kama, I... kama kiota kisubiri nyama, wakaandaa Waka, anda, Waka anda. Afcon na hapo ndio kina Ben Makathi nani John Waka Mushu, wachezaji waliofuzu waliwashamiri kweli Macfish, yeah. wanachipuza wana pale kweli, soka ikawa nchini Afrika Kusini. Kenya tukaona nafasi ikipotea. miaka 20 baadaye 21, mambo yanajirudia, tumepokonywa nafasi ya kuandaa michuano ya kombe la Chan ambayo ni wanasoka chipukizi wasio katika soka ya kulipwa mataifa mengine hii ilikuwa nafasi nzuri sana kwa maskauti kutoka Ulaya kutoka Marekani kutoka wapi kuja kuona wanasoka hapa nchini Kenya wakipambana na wenzao, na ingekuwa nafasi nzuri ya kuwauza wachezaji wengi kwenda katika soka ya kulipwa. Kando na hayo, wachezaji ama timu ya Kenya ingelipata fursa ya kushiriki michuano hiyo hata bila kufuzu, lakini sasa vile mambo yalivyo, itapoteza nafasi hiyo. Lakini wacha tuangalie, Kenya imeweza kuandaa mashindano makubwa na kiweza kufaulu. Mwaka 1987 iliweza kuandaa mashindano ya bara Afrika, yani ni All African Games mwaka 2017 Kenya kanda mashindano ya chipukizi yale tumegusia pale nyuma. Mwaka 2007 kukaandaliwa mashindano ya riadha yaliyofuzwa hapa jijini Mombasa, na si haba tu, Kenya imeweza kuandaa mashindano kadha wa kadha wa sekafa, sekafa ya vilabu, hata sekafa imekuja Mombasa mara mbili. Na kumbuka eh, na, si sekafa ya, ya, ya vilabu pekee, paka sekafa ambayo imehusisha mataifa. Labda Kioko, tunapokamilisha tumepata wa Kenya kuzungumzia swala hili, maoni yao ni gani kuhusiana na hatua hii ya Kenya kupiga marufuku? Wacha tuwasikie wamesema vipi. Mimi naona ni sawasawa, kwa sababu usahihi kulingana na, na, na hali ya, ya Kenya kulingana na, na mambo ya uchaguzi. Mimi si, sioni kama ni sawasawa kuandaa hiyo michuano ya chani. Ndiyo ni hasara, lakini sasa tutafanya nini? Mpaka mambo yatulie kwanza, hapa tuone taifa limerudi sawasawa, uh, tumepata rais kama ni rais mpya kama ni yule, yule zamani, serikali imerudi imetulia vizuri, sasa ndiyo kidogo shuli za kawaida ziwei zinaweza kuendelea vizuri, lakini kwa saa hii mambo mengine kama hayo ya michuano na nini na nini, baadaye tena hatujui ni kitu gani itatokea. Mpaka mahali Kenya imefika, hatuwezi kusema Kenya iko normal. Unajua kia for example, kama sisi vijana ile ula yenye tunayo ya kucheza mpira ita, itadidimia, yani. Asante sana, hizo ndio sauti za Wakenya na si matumaini mabaya, maanake serikali imeshatangaza kwamba hali ya kukamilisha ujenzi wa viwanja itaendelea kama ilivyoratibiwa, kwa sababu kuna michezo mingine labda miaka mingine ijayo na kando na hayo, wachezaji wa Kenya wenyewe walio katika miji yenye viwanja vile wataendelea kucheza katika viwanja vilivyokarabatiwa na kufikia hadhi ya hali ya juu, hadhi ya kimataifa. Nam kufikia hapo, hatuna la ziada, ila kukunja jamvi hili na kukurejesha studio 15, Washington. Nimekuwa eh, wako Liberty Adede pamoja na mwenzangu, mimi hapa ni Josphat Kioko, na ilivyo desturi, mimi mwalimu wako wa kwa undani, ningependa kukuacha na swali iwapo Kenya iliponyang'anywa nafasi ya kuandaa kombe la CHAN, ungependa taifa gani lipata nafasi hiyo kuwa mwandaji mapema mwaka 2018? Na moja kwa moja katika sehemu ya pili, tunaelekea nchini Saudi Arabia ambapo habari kubwa ni kwamba wanawake, e, kuna uwezekano wakapata leseni za kuendesha magari. Abdushakuru umeongea na mwanahabari wa idhaa ya Kiswahili wa Saudi Arabia anazungumza nini? Nam, bila shaka ni tukio wanasema, la kihistoria wanasema ambapo wanawake watapata leseni mwakani. Nimezungumza na Abdallah Muawia nikamuuliza kwanza, watu wamepokelea vipi tangazo hilo la kihistoria. Amesema e, watu kuna ambao wamelipokea suala hili kwa furaha au kwa kuliunga mkono na kuna wengine ambao wamelipinga na ambao wameliunga mkono ni takriban ni waandishi wa magazeti au watangazaji wa vyombo mbalimbali ambavyo vinamilikiwa na serikali, kwa sababu uamuzi wote ambao unapitiwa na serikali hapa mara nyingi huwa unaungwa mkono na vyombo vya serikali hata kama pengine suala lenyewe hilo ambalo limepitishwa na serikali yeye mtu mwenyewe binafsi haliungi mkono. Lakini kwa mujibu wa upande wa pili ambao nalipinga, leo niliwahi kuzungumza na baadhi ya wenzangu kazini wananchi wa hapa kuhusiana na suala hili, kuna wengi ambao wamelipinga, wakisema kwamba linakwenda kinyume na maadili au na desturi za wananchi wa Saudi Arabia ambao wanampa mwanamke heshima yake na karama yake ya kumwepusha kutosuguana na wanaume, na haswa haswa kwa upande wa suala hili la kuendesha magari, wanasema kwamba kuna madhara mengi ambayo yanaweza yakapatikana endapo kama mwanamke ataruhusiwa kuendesha gari hapa nchini. Miongoni mwa madhara hayo ambayo pengine wanayehofia au wamekuwa wakihofia muda mrefu tokea kuwepo kwa marufuku ya mwanamke kuendesha gari, ni ile mwanamke pengine kuachiwa na kwenda pengine kukutana na vijana na pengine kufanya mambo ambayo bila shaka ni kinyume au tunaweza tukasema kwamba ni ya utovu wa adabu. Wanasema kwamba mwanamke hivi sasa anaweza akafunguliwa milango zaidi ya kuweza kufanya mabaya ambayo yanaweza yakaleta madhara kwa jamii na jamii. Kabla ya kupitishwa kwa... amri hii ambayo itatekelezwa mwakani, mwanamke alikuwa anabidi kusafiri namna gani? anachukuliwa na mtu dereva au vipi? Aa, kwa mfano kama mwanamke ambaye pengine mumewe au familia yake haina gari, ilikuwa mara nyingi huwa anakodisha teksi, inafikisha sehemu ambayo anataka kwenda ama wa zile familia ambazo zina uwezo wa kifedha, utakuta kwamba wanaagiza madereva kutoka nje, madereva wa kigeni, na dereva huyu kazi yake inakuwa ni kuipeleka familia popote pale anapotaka, sawasawa ni baba au mama mwenye nyumba au mabinti au hata mtumishi wa nyumba ambaye mara nyingi anakuwa ni msichana au ni mwanamke. Kwa hiyo kulikuwa na aina hii ya usafiri, au kama kwa mfano, baba na gari anaweza akampeleka mkewe hospitali au supermarket au sehemu nyingine yote ambayo anataka pamoja na mabanda yake. Kwa hiyo huu lakini usafiri jumuia hapa upo kwa upande wa wanaume tu, lakini kwa upande wa wanawake hakuna kabisa. Na lile vuguvugu, kulikuwa na vuguvugu vugu la wanawake kwa miaka karibu ishirini sasa walikuwa wakitetea kutaka haki ya wanawake kuendesha gari. Wamesemaje kuhusu swala hili? Wengi katika wanaharakati wameliunga mkono na wamesema kwamba mapambano yao yamefanikiwa, kwa sababu kama tutakumbuka kwamba harakati hizi ya uvuguvugu hili la kupigania haki ya kina mama kuruhusiwa kuendesha gari ilianza mwaka elfu moja mia tisa na tisini wakati ule wa vita vya huba vya, vya, vya, vya pili, na tutakumbuka kwamba kuna bilasi na lhadlul ambaye pia vilevile alikamatwa, alikuwa ni katika wanaharakati viongozi katika kupigania haki hii, na pia vilevile tutaona kwamba mwaka elfu moja elfu uh, mbili na nane kuna akinamama wanaharakati walitia sahihi elfu moja mia moja kwa ajili ya mwanamke kuruhusiwa kuendesha gari. Hili pia vilevile huwa vile, ni shinikizo kwa upande wa serikali na pia mwaka elfu mbili na kumi na moja kuna mwanaharakati mwanamke alipanda gari akaendesha katika mji wa Khobar na picha zenyewe zikasambazwa sehemu mbalimbali, lakini mwanamke ule pia alikamatwa. Na elfu mbili na kumi na tano, vile vile, mama, kumi na tano pia vilevile kuna akinamama kumi walipanda gari tofauti kama nne hivyo wakatembea katika jiji la Riyadh kwa ajili ya kutia shinikizo kwa upande wa serikali. Kwa hiyo harakati zao hizi tunaweza kusema kwamba pia vile vile zimesaidia katika kuisukuma serikali mpaka Mfalme Salman akaweza kufikia uamuzi huu wa kuwaruhusu wa kina mama kuendesha magari. Hiyo ni upande mmoja, lakini kwanza, hebu tuambie, itaanza vipi na itaanza lini? Wanawake wanafata utaratibu gani hivi sasa kuweza kupata laiseni kuendesha gari? E, tunaweza tukasema mpaka hivi sasa uamuzi huu bado ni mchanga kabisa, lakini kwa mujibu wa habari ambazo nimezisoma leo, e, mfalme ametoa agizo kuundwe kamati maalum ambayo itakuwa na wajumbe kutoka wizara ya mambo ya ndani, wizara ya mambo ya ndani, wizara ya mambo ya nchi za nje na wizara ya ustawi wa jamii. Wajumbe hawa ndio ambao wataweka kanuni au sheria ambazo au masharti ambayo yatamwezesha mwanamke kuweza kupatiwa leseni na pia vilevile kuandaa sehemu za kutoa mafunzo ya kuendesha magari kwa akina mama na pia vile vile kwa wale wakufunzi ambao pia vile vile watatoa mafunzo kwa akina mama ambao watakuwa na utashi wa kuendesha magari. Pia vile vile mpaka hivi sasa wamekwisha eh, tangaza baadhi ya masharti ya kuweza kupewa mwanamke leseni. Kati ya masharti yao ni kwamba umri wake usipungue zaidi ya miaka thelathini, kuanzia miaka thelathini kwenda juu. Alafu pili, pia vile vile apate ruhusa kutoka kwa mzazi wake au kutoka kwa msimamizi wake, kama ni kaka au ni baba au ni mume, na la tatu pia vilevile vile, wakati wa kuendesha magari achunge eh, sheria za Kiislamu kwamba avae kama inavyotakiwa, ajistiri mwili wake wote. Na baadhi ya masharti mengine wame ya, wameyatoa, na nadhani pia vilevile wataendelea kuyatoa kwa mujibu wa hiyo tume ambayo imekushaundwa, na kama walivyosema ni kwamba hiyo sheria au itaanza kutekelezwa mwezi juni mwaka elfu mbili na kumi na nane nadhani katika kipindi chote hicho watakuwa wamekwisha weka taratibu zote e, za kumwezesha mwanamke kuanza kuendesha magari naam basi ni swala hilo la Saudi Arabia e, kuanza kuruhusu wanawake kupata leseni za kuendesha magari, jambo ambalo kwa miaka yote hiyo ilikuwa halifanyikani nchini Saudi Arabia. Kufikia hapo tunakamilisha kipindi hiki cha Kwa Undani kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuletea kipindi hiki, mimi ni Idi Ligongo. Shukrani kwa kuwa nasi, na usikose kujiunga nasi tena hapo kesho, muda na wakati kama huu, katika Kwa Undani.