Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ni saa 11 alfajiri kwa saa za afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Ninakukaribisha msikilizaji katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, na mimi ni Khadija Riami. Jiunge nasi kwa nusu saa ya matangazo yetu kutoka hapa Washington DC. Leo Alhamisi Septemba 28 mwaka 2017. Karibuni. Baadhi ya ripoti utakazosikia ni kwamba kinara wa upinzani huko Kenya, Raila Odinga anasema iwapo IEBC haitatimiza masharti yao, basi hawatashiriki uchaguzi wa marudio wa urais. sisi hatuko tayari kurudi kwa uchaguzi tena, ambayo ili kutakuwa nzara kazi, hatuko tayari mpaka mabadiliko yafanyike na IBC kwanza, wale maafisa wa IBC watolewe na katika ripoti nyingine, wanawake wa Saudi Arabia wataanza rasmi kuendesha magari mwakani. Je, yes, serikali imetoa masharti gani kufuatia hatua hiyo? Kati ya masharti yao ni kwamba umri wake sipungue zaidi ya miaka thelathini kwenda juu, pia vilevile apate ruhusa kutoka kwa mzazi wake au kutoka kwa msimamizi wake, na la tatu, pia vilevile, wakati wa kuendesha magari achunge eh, sheria za Kiislamu kwamba avae kama inavyotakiwa, ajihiri mwili wake wote. Hizo ni baadhi ya habari ambazo utazisikia muda mfupi ujao katika matangazo haya. Kama kawaida, Khadija Riami yupo tayari kukusomea habari za dunia. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, zaidi ya watoto laki nane wako katika hatari ya kukumbwa na njaa huko Afrika Mashariki na mashirika ya misaada na wiki kadhaa tu kuwaokoa, shirika la hisani la World Vision limesema jana Jumatano, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Mzozo nchini Sudan Kusini na ukame wa muda mrefu ambao umelikumba eneo hilo umewaacha zaidi ya watoto milioni kumi na tano wakiwa na shida ya chakula, maji, huduma za afya, elimu au ulinzi, imesema idara ya Umoja Mataifa ya kuhudumia watoto UNICEF. Ethiopia, Somalia na Kenya zimeshuhudia kupanda kwa viwango vya njaa miongoni mwa watoto katika wiki za karibuni, huku maeneo kadhaa yakiripoti zaidi ya theluthi moja ya watoto wana matatizo ya afya, ikiwa ni matokeo ya hali hiyo, taarifa ya World Vision imesema. Bado tuko katika hali ya hatari. Zaidi ya watoto laki nane wanautapia mlo uliokithiri na wako katika hatari ya kukumbwa na njaa ambayo itapelekea vifo, amesema Christopher Hoffman, mkurugenzi wa Afrika Mashariki wa World Vision. Tuna wiki chache tu kusitisha hali hii huko Afrika Mashariki. Rais wa Marekani Donald Trump ametangaza mpango wa Republican wa mageuzi ya kodi wenye azma ya kuwapatia watu wa daraja la kati ambao ni Wamarekani wengi na makampuni ya kimarekani ahueni ya kodi kwa kile ambacho White House inasema ni mfumo madhubuti. Trump alizindua maelezo ya mpango huo mbele ya umati wa watu huko Indianapolis, Indiana, akisema hii ni mara moja kwa kizazi kupata fursa ya kupewa ahueni ya kodi kwa wafanyakazi wa Marekani. Trump amesema walipa kodi wanatumia mabilioni ya dola kila mwaka kutaka kujaza, kutaka ujuzi wa kitaalam kufahamu marejesho ya kodi zao ya kila mwaka. Kwa pendekezo la Republican, rais amesema kanuni za kodi zitakuwa rahisi na za haki, na Wamarekani wengi wanawasilisha marejesho ya kodi ambayo sasa itakuwa ni kwenye karatasi moja tu na kiongozi wa upinzani katika muungano wa NASA huko Kenya, Raila Odinga ametoa masharti kuhakikisha ufanisi wa mageuzi muhimu unafanywa katika tume ya uchaguzi na mipaka nchini Kenya, IEBC. Odinga anasisitiza ni sharti masuala hayo yakamilishwe ndipo washiriki uchaguzi wa marudio unaotarajiwa kufanyika Oktoba 26, la sivyo uchaguzi huo utakuwa ni ndoto. Sisi hatuko tayari kurudi kwa uchaguzi tena, ambayo ile kutakuwa ni sarakasi. Hatuko tayari mpaka mabadiliko yafanyike na IBC kwanza, wale maafisa wa IBC watolewe. Pili, mpango kamili ifanyike ya kuchapisha kura na vilevile kutandaza hiyo matokeo ya, ya, ya, ya uchaguzi kutoka ya kwenye vituo vya kupiga kura hadi ile ya constituency. Hatutaki tena Bomas of Kenya iwe tallying center tunataka matokeo yatangazwe kwenye vituo ya constituency, na sheria imesema, katiba nasema uchaguzi wa rais ufanyika katika constituency. Mahakama vilevile iliamua ati matokeo ambayo imetangazwa na msimamizi ya kura katika constituency ndiyo mwisho, is the final. Hatutaki Bwana Chebukati akae hapa katika vomo za Ukenya ati na ofisa yake ataona jumulisha. Jumulisha itafanywa katika constituency na hiyo nitakuwa ni mwisho yake. Kwa hivyo Tumesema kama masharti yetu haijatimizwa, hakuna uchaguzi. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Mbunge wa Uganda ambaye anayeunga mkono serikali aliyewasilisha hatua ya kuongeza muda wa urais wa kuhudumu kwa muda mrefu zaidi kufuatia malumbano ambapo wabunge wa upinzani waliondolewa kwa nguvu kutoka kwenye bunge kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, kuondolewa kwa wabunge hao kumekuja baada ya spika wa bunge, mwanachama wa chama tawala, alipowashutumu baadhi ya wabunge kwa kuvuruga utaratibu wa kikao cha Jumanne wakati wa wawakilishi walipowasilisha juhudi za kuelezea mswada wa kuondoa umri wa rais wa miaka 75 kutoka kwenye katiba ya Uganda ili kuhudumu bila kuwepo na kipengele cha umri. Picha kutoka katika kikao cha bunge zilionyesha baadhi ya wabunge wa upinzani wakivutwa na kutolewa nje na wengine kuburuzwa na maafisa wa usalama ambao hawakuvaa sare za polisi. Kiongozi wa upinzani, badala ya kulalamika, alisema kwamba kikosi maalum kililetwa kuwatoa ndani ya bunge. Serikali ya Zimbabwe imesema jana kuwa inawafuatilia watumiaji wa mitandao ya kijamii nchini humo ambayo inawashutumu kwa kusambaza habari za uongo kuhusu uhaba wa bidhaa na kusababisha taharuki kubwa ya watu kukimbia kwenda kufanya manunuzi ya mafuta ya petroli na bidhaa nyingine nchini humo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, vituo vingi vya kutoa huduma ya petroli mjini Harare vilikuwa vime bila ya mafuta ta, tangu Jumatatu kufuatia kuongezeka kwa mzozo wa kiuchumi, na mistari mirefu imeonekana kwenye vituo vichache ambavyo vinauza mafuta. Mawaziri wanawalaumu watumiaji wachache wa mitandao ya kijamii na kusema baraza la mawaziri limeamua kuchukua hatua ambazo hawakuzitaja. Waziri wa Fedha wa Zimbabwe Patrick Chinamasa amesema uvumi kuhusu uhaba wa bidhaa ambao umesababishwa haukutarajiwa na kusema kulikuwa hakuna uhaba wowote katika soko nchini Zimbabwe. <tipos> Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka hapa mjini Washington DC. Habari tuliyoipa uzito wa juu asubuhi ya leo ni huko Kenya, ukosefu wa maji katika kaunti ya Garisa unazidi kuwa kero kwa wakazi wa huko. Bidhaa hii muhimu inapokosekana shughuli nyingi husitishwa. Aidha, wazazi pamoja na watoto wamelazimika kusafiri maeneo mbali ili kutafuta maji, na kwa walio na uwezo wao hununua maji hayo japo kwa bei ya juu. Mwandishi wetu Huba Abdi anaripoti tatizo hilo la ukosefu wa maji linalowakumba wakazi wa, wa, wa Garissa. Kumekuwa na kiu cha maji kwa muda sasa katika kaunti ya Garissa huku Gavana Ali Bono Korane akikiri kuwa tatizo hili linatokana na baadhi ya wafanyikazi wa kaunti wa hali inayochangia ukosefu wa bidhaa wa hiyo muhimu. Wakazi wa mji huu hupoteza muda mwingi kutafuta maji badala ya kujihusisha katika shughuli muhimu za kiuchumi. Kwa walio na pesa wao hununua maji japo kwa bei ghali, huku waliokosa mapeni wakilazimika kusafiri maeneo mbali kutafuta bidhaa hii muhimu. Na sisi hatuna maji buizis, bul rahma. Si unaona watu wanaenda pale mbali kushota maji na hakuna hii bulra hakuna maji hata ukikufa hakuna maji ya kuosha watu, wacha hiyo ba. Hii gari ambayo anakuja anatuletea maji, kuna watu ambao wanapata maji ya kununua pesa na kuna watu awezi akapata pesa. Tumekuwa na shida ya maji, tumekuwa tukitumia water booster. Na water booster kama hii imesimama hapa, ni shilingi elfu tatu na mia tano. Na hiyo ni bei kali sana, kwa hivyo tumekuwa na hiyo shida kwa muda wa karibu, sahii inaelekea mwezi mwezi moja na nusu bila kuona maji katika iyo, kwa hii kwa hii plot. Ndio sababu unaona tumehangaika na hizi water buses. Hakika lisilobudi hutendwa. Wakazi hao vilevile wamelazimika kunywa maji ambayo si safi kwa afya kutokana na ukosefu wake. Maji anakuja sasa ni chafu, maji kama anakula alafu nakunywa maji hii na kuwa unaweza pata magonjwa sasa. Sisi maji hii ambayo wanakuja naye, ila wenyewe sisi ambayo wanakuwa anaomba. Katika ufunguzi wa bunge la kaunti ya Garissa hapo jana, Gavana y Bonokorane alitaja ukosefu wa maji kama tatizo kuu ambalo linafaa kutatuliwa kwa haraka. Huba Abdi, sauti ya Amerika, kaunti ya Garissa nchini Kenya. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ambayo pia yanasikika kupitia kwenye mtandao wetu wa voa swahili.com. Khadija Riami anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Wakati ambapo Wakurdi wanasherehekea kura ya maoni inayoidhinisha kujipatia uhuru, Iraki imechukua hatua kuliadhibu jimbo hilo linalotaka kujitenga na kuapa kufunga anga yake na kuungana na Uturuki kufanya mazoezi ya kijeshi wakiita kura hiyo ni kinyume cha katiba. Bunge la Iraq jana Jumatano pia limemtaka Waziri Mkuu Haidar al-Abadi kupeleka majeshi kwenye eneo linalozalisha mafuta la Wakurdi huko Kirkuk na kuchukua udhibiti wa vinuu hivyo vyenye tija Limeeleza mataifa 34 ambayo yana ofisi za kidiplomasia huko Kurdistan kuzifunga ofisi zao na kumsihi Abadi kuimarisha uamuzi wa kumfukuza gavana wa Kirkuk Najmaldin Karim kwa kuitisha kura hiyo ya maoni na kupeleka jeshi kwenye maeneo ambayo yalikuwa chini ya himaya ya serikali ya Iraq kuyadhibiti kabla ya Mosul kuchukuliwa na Islamic State miaka mitatu iliyopita. Kiasi cha watoto watatu kati ya wanne kote ulimwenguni wanakumbwa na, na manyanyaso kila mwaka, kwa mujibu wa utafiti mpya kuhusu watoto uliofanywa katika mataifa yote tajiri na maskini. Kilichomo ndani ya ripoti hiyo kinathibitisha kwamba manyanyaso wakati wa utoto yanahusishwa na manyanyaso dhidi ya wanawake. Watoto ambao wameshuhudia manyanyaso wanayofanyiwa mama zao huenda wakawa ni waathirika au watendaji wa manyanyaso hayo wanapokuwa watu wazima. Ripoti ambayo imepewa kichwa cha habari kumaliza manyanyaso wakati wa utoto ripoti ya ulimwengu kwa mwaka 2017 ilitolewa na kundi la utetezi la kimataifa la No Violence in Childhood ambalo lilianzishwa miaka mitatu iliyopita nchini India. Utafiti umebaini kwa manyanyaso wakati wa utoto ni jambo linalotokea kote duniani na linaathiri takriban watoto bilioni 1.7 katika kipindi cha mwaka mzima. Manyanyaso hayo ni pamoja na uonevu au kupigana, manyanyaso ya ngono, kupigwa viboko nyumbani au shule. Utafiti haukuhusisha matukio ya maeneo ya vita au mizozo. Umoja wa Mataifa utapeleka viongozi kadhaa wa ngazi ya juu katika jimbo la Rakhine nchini Myanmar hivi leo Alhamisi, wakati ambapo inashinikiza misaada zaidi ya kibinadamu kwa eneo hilo, kwa mujibu wa msemaji wa Umoja wa Mataifa Stephane Dujarric. Siku zote tumeelezea umuhimu na kusisitiza wasiwasi wetu kuhusu fursa ndogo ya kufikisha misaada ya kibinadamu katika eneo hilo, amesema alipokuwa akitoa maelezo yake kuhusu hali ya huko. Amesema wamefurahishwa na ukaribisho ikiwa ni hatua ya kwanza na wana matumaini itapelekea fursa kubwa na pana ya misaada ya kibinadamu kufika katika eneo hilo. Ziara hiyo ya Alhamisi ni ya mara ya kwanza kwa mwakilishi wa Umoja wa Mataifa kutembelea jimbo la Rakhine tangu kuanza kwa mmiminiko mkubwa wa Waislamu wa Rohingya kukimbia eneo hilo. Umoja wa Mataifa unasema zaidi ya wa Waislamu laki nne wamekimbilia Bangladesh kuepuka mateso kutoka serikali ya Myanmar. Kwa mujibu wa taasisi hiyo, Waislamu 1045 wa Rohingya walikimbilia Bangladesh katika siku mbili zilizopita. Maoni yamegawanyika huko Saudi Arabia kufuatia tangazo la kihistoria la Mfalme Salman la Jumanne kwamba wanawake wataweza kuendesha magari kuanzia mwezi Juni mwakani. Wahafidhina na viongozi wa kidini hawajafurahishwa na uamuzi huo, lakini wanawake wasomi pamoja na wanaharakati waliopigania haki hiyo wameeleza hatua hiyo ni ushindi mkubwa. Kama vile Abdallah Mawia, mwandishi habari wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Kimataifa, redio ya Saudi Arabia, alivyomweleza mwandishi wetu mwenzangu Abdu Shakur Abud. Hey, wengi katika wanaharakati wameliunga mkono na wamesema kwamba mapambano yao yamefanikiwa, kwa sababu kama tutakumbuka kwamba harakati hizi ya uvuguvugu hili la kupigania haki ya kina mama kuruhusiwa kuendesha gari ilianza mwaka elfu moja mia tisa na tisini wakati ule wa vita vya, vya ghuba vya pili na tutakumbuka kwamba kuna Bilasin Al Hadlul ambaye pia vilevile alikamatwa, alikuwa ni katika wanaharakati viongozi katika kupigania haki hii. Na pia vilevile utaona kwamba mwaka elfu mbili na nane kuna akinamama wanaharakati walitia sahihi hihi elfu moja mia moja kwa ajili ya mwanamke kuruhusiwa kuendesha gari, ili pia vilevile huwa vile, ni shinikizo kwa upande wa serikali. Na pia mwaka elfu mbili na kumi na moja kuna mwanaharakati mwanamke alipanda gari akaendesha katika mji wa Hobar na picha zenyewe zikasambazwa sehemu mbalimbali, lakini mwanamke ule pia alikamatwa. Na elfu mbili na kumi na tano pia vilevile vile kuna akinamama kumi walipanda gari tofauti kama nne hivyo, wakatembea katika jiji la Riad kwa ajili ya kutia shinikizo kwa upande wa serikali. Kwa hiyo harakati zao hizi inaweza ukasema kwamba pia vilevile zimesaidia katika kuisukuma serikali mpaka Mfalme Salman akaweza kufikia wa uamuzi huu kuwaruhusu wa kinamama kuendesha magari. Hiyo ni upande mmoja, lakini kwanza, hebu tuambie itaanza vipi na itaanza lini. Wanawake wanafata utaratibu gani hivi sasa kuweza kupata laiseni kuendesha gari? E, tunaweza tukasema mpaka hivi sasa uamuzi huu bado ni mchanga kabisa, lakini kwa mujibu wa habari ambazo nimezisoma leo, e, mfalme ametoa agizo kuundwe kamati maalum ambayo itakuwa na wajumbe kutoka wizara ya mambo ya ndani, wizara ya mambo ya ndani, wizara ya mambo ya nchi za nje na wizara ya ustawi wa jamii. Wajumbe hawa ndio ambao wataweka kanuni au sheria ambazo au masharti ambayo yatamuwezesha mwanamke kuweza kupatiwa leseni, na pia vilevile kuandaa sehemu za kutoa mafunzo ya kuendesha magari kwa akinamama na pia vilevile kwa wale wakufunzi ambao pia vile vile watatoa mafunzo kwa mama ambao watakuwa na utasi wa kuendesha magari. Pia vilevile vile, mpaka hivi sasa wamekisha eh, tangaza baadhi ya masharti ya kuweza kupewa mwanamke leseni. Kati ya masharti yao ni kwamba umri wake usipungue zaidi ya miaka thelathini kuanzia miaka thelathini kwenda juu. Alafu pili pia vilevile vile, apate ruhusa kutoka kwa mzazi wake au kutoka kwa msimamizi wake kama ni kaka au ni baba au ni mume. Na la tatu pia vilevile vile, wakati wa kuendesha magari achunge eh, sheria za Kiislamu kwamba avae kama inavyotakiwa, ajistiri mwili wake wote. Na baadhi ya masharti mengine wame ya, wameyatoa na nadhani pia vilevile wataendelea kuyatoa kwa mujibu wa hiyo tume ambayo imekushaundwa na kama walivyosema ni kwamba hiyo sheria au itaanza kutekelezwa mwezi Juni mwaka elfu mbili na kumi na nane. Nadhani katika kipindi chote hicho watakuwa wamekwisha weka taratibu zote e, za kumwezesha mwanamke kuanza kuendesha magari. Ni Abdallah Mwawia, mwandishi wa habari wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Kimataifa, redio ya Saudi Arabia, akizungumza na sauti Amerika katika hotuba yake kwenye baraza la haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa, rais wa Jamhuri ya Afrika ya Kati aliwaambia wanachama wa baraza hilo kwamba barabara kuelekea kwenye amani kwa nchi yake iliyokumbwa na mzozo iko katika kupambana na hali ya kutohofia kushtakiwa na kuwawajibisha watu kwa uhalifu wao. Mwandishi wa VOA Lisa Shlein anaripoti kutoka Geneva na Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Rais wa Jamhuri ya Afrika ya Kati Faustin Archange Touadera anashaka kuhusu kile kinachotakiwa kufanywa ili kuweka mazingira bora amani kwa siku za usoni kwa nchi yake. Anasema watu ambao wamesababisha vifo vya zaidi ya watu elfu nne na kukoseshwa makazi kwa maelfu tangu mgogoro ulipozuka mwaka elfu mbili kumi na tatu lazima waadhibiwe. Mapigano yalianza wakati Waislamu walio wengi waasi wa Seleka walipoukamata kwa nguvu mji wa Bangi. Wanamgambo wa Antibalaka, wengi wao Wakristo, walipambana nao. Rais Todera anasema hali ya haki za binadamu nchini mwake imedhoofisha mamlaka ya nchi na uhuru wa mahakama. Rais anaelezea kwamba hali hii imefungua njia kwa watu kujichukulia sheria mikononi mwao. Hapa anazungumza kupitia mkalimani This haki hii haikubaliki hata kidogo na haiwezi kuendelea. Watu wa nchi hii wana imani kwamba mapambano dhidi ya kuhofia kushtakiwa kwa kuweka utawala wa sheria, mahakama na usalama, na kwa kuhamasisha na kulinda haki za binadamu, ndio msingi wa kurejea kwa amani kurejea haraka sana kwa amani ambayo itadumu na itasaidia kuzuia ghasia mpya kutokea. Rais Todera anasema kuimarisha, ambapo hakuna anayeruhusiwa kukiuka maadili, ndio njia pekee ya kuelekea kwenye amani ya kudumu. Anaongeza kwamba hakuna mvutano kati ya amani na sheria. Amesema hayo yanaendana pamoja. Rais anasema kutohofia adhabu, jambo ambalo limekuwepo CAR kwa miongo kadhaa linapelekea kufanyika uhalifu mpya. Anasema serikali yake ina nia ya dhati kuhakikisha watu waliohusika na uhalifu wa vita na uhalifu dhidi ya binadamu wanawajibishwa. Anasema waathirika wa uhalifu huu lazima wapatiwa haki na kulipwa fidia kwa madhara waliokumbana nayo. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi, yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Na sasa tunaelekea huko Uvira katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, ambapo kumekuwepo na milio ya risasi na silaha nzito nzito na kupelekea wananchi kuingia wasiwasi wasi kwenye mpaka wa Burundi na DRC, kukiwepo taarifa kwamba kundi la Maimai mai ya Kutumba huenda wakauteka mji wa Uvira. Mwandishi wetu a Osteri Malivika na ripoti zaidi kutoka Goma akizungumza na Kumekucha raia mmoja ambaye tumezungumza naye kwa njia ya simu asema mapambano kati ya wapiganaji maimai mai na jeshi la serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni makali na hali kwa sasa ni ya wasiwasi wasi. Raia huyu yuko mkoa wa Tanganyika. Watu wote walikimbia na mapambano iko makali kabisa, kama naona, na wakati tunazungumza na wewe imekuwa usiku, hali ikoje hivi? Watu wengi wako porini na kuna wengine ambao walikuwa ngambo za sima, walikuwa Uvira na kama waki, wengi ayua wawenaye Andre bia dunia ni kiongozi wa vijana asema, watu wengi wako manyumbani kwa sababu walishindwa kukimbia wakati wa mapigano. Watu kwa sasa hivi mboko wengi hawajatoka ndani ya nyumba, na yule ambaye anapatikana kutoka anakimbia na kwenda vitu vyote anacha ndani ya nyumba, anakwenda na watoto, labda wanapotea, yanakuwa ni matatizo kwa familia. Nimejaribu kutafuta pande zote zinazopigana. Kila mmoja anasema tuko katika mapigano, hakuna namna ya kuzungumuza. Ila nimezungumuza naye mgombe Roger Claude, kiongozi wa mashirika ya kirahia Kivu Kusini, akiwa katika mji wa Uvira uliyeko mpakani wa Kongo na Burundi, pembeni ya ziwa Tanganyika. E, sisi kwa kweli tunakuwa hatuelewi kama shirika la raia, kwa sababu maimai wanaonekana kuwa na nguvu nyingi, wanakuwa na silaha nzito raia wanakuwa wanajiuliza hata pesa wakati wanaonekana kwa mwingine wanaonekana wanakuwa na pesa hawapori nye kitu cha mtu wanakua, mguvu, na raia wanakuwa wanajiuliza nguvu wanaitosha wapi? Na tunaona ya kwamba majimaji wa leo majimaji ya kutunga sio majimaji ambaye tulimjiwa hapo zamani kwa sababu majimaji wale anaonekana na nguvu kabisa kwa sasa. Makundi ya wapiganaji maimai yaonekana kuwa na nguvu yakisema mashirika ya kiraia eneo la Kivu ya Kusini. Makundi hayo yasema kwamba yameshika silaha kwa sababu serikali imeshindwa kuandaa uchaguzi na hata kukiuka katiba, kama alivyosema Kambale Mayani, kamanda wa kikundi cha Lafrapa, kile kikosi cha Simba wa Yuda. Maimai sio kusema, maimai ni ni kikundi ambapo kilianza sasa hivi. Hmm. Ni kikundi ambapo kilianza tangu wa babu enge. Ni kikundi ambayo ina defendre inchi yao kusudi inchi yao isivamiwe na waadui. Unaona, hii jina ya wa wamaimai ilipewa ili kufatana na kisi, wa wamaimai wanatumikisha mai, mai, wana mai. Hmm. Alafu wanasema ya kuwa hii kikundi mai mai. Hala, ni kwa maimai ni wajeshi, ni wajeshi ambao wanadefendre inchi yao kusudi sivamiwe sana isivamiwe na waadui. Oser Malivika kumekucha Afrika Butembo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Sekunde chache kutoka hivi sasa utasomewa muktasar wa habari na Khadija Riami. <mulia> Zaidi ya watoto laki nane wako katika hatari ya kukumbwa na njaa huko Afrika Mashariki na mashirika ya misaada na wiki kadhaa tu kuwaokoa, shirika la hisani la World Vision limesema jana Jumatano. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, mzozo nchini Sudan Kusini na ukame wa muda mrefu ambao umelikumba eneo hilo umewacha zaidi ya watoto milioni 15 wakiwa na shida ya chakula maji, huduma za afya, elimu na ulinzi, imesema idara ya Umoja Mataifa ya, kudum, ya kuhudumia watoto UNICEF. Kiasi cha watoto watatu kati ya wanne kote ulimwenguni wanakumbwa na, na manyanyaso kila mwaka, kwa mujibu wa utafiti mpya kuhusu watoto uliofanyika katika mataifa yote tajiri na maskini. Kilichomo ndani ya ripoti hiyo kinathibitisha kwamba manyanyaso wakati wa utoto yanahusishwa na manyanyaso dhidi ya wanawake. Watoto ambao wameshuhudia manyanyaso wanayofanyiwa mama zao huenda wakawa ni waathirika au watendaji wa manyanyaso hayo wanapokuwa watu wazima. Wakati ambapo Wakurdi wanasherehekea kura ya maoni inayoidhinisha kujipatia uhuru, Iraq imechukua hatua kuliadhibu jimbo hilo linalotaka kujitenga na kuapa kufunga anga yake na kuungana na Uturuki kufanya mazoezi ya kijeshi Wakiita kura hiyo ni kinyume cha katiba, bunge la Iraq jana Jumatano pia limemtaka Waziri Mkuu Haidar al-Abadi kupeleka majeshi kwenye eneo linalozalisha mafuta la Wakurdi huko Kirkuk na kuchukua udhibiti wa vinu vyenye tija. Muktasari wa habari ndio unatufikisha mwisho wa matangazo yetu ya leo Alhamis ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa VOA. Msikose kujiunga nasi baadaye kwa matangazo yetu ya VOA Express yanayoanza saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki katika matangazo haya, mwelekezi alikuwa Diodon Chubahiro, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Khadija Riami, pamoja tunasema asanteni kwa kutusikiliza na tunawatakia siku njema kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc ifuatayo ni tahariri ya sauti amerika inaweza sera na msimamo wa serikali ya marekani liberia imetoka mbali tangu kumalizika kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe vya mwaka elfu mbili na tatu tangu wakati huo uchumi umekuwa kwa asilimia zaidi ya saba kipato cha mtu kimeongezeka kwa karibu mara tisa na matarajio ya maisha ya mtu yameongezeka kutoka miaka hamsini na tatu hadi sitini na moja. Liberia imepiga hatua inayoonekana katika demokrasia. Hii ni pamoja na kukuza vyombo vya habari na taasisi za kiraia zinazo nawiri, mageuzi ya utawala wa umma na hazina, na ukarabati miundombinu, alisema naibu afisa utawala kwa ajili ya Afrika Cheryl Anderson. Katika miaka kumi iliyopita, Marekani mshirika mkubwa zaidi wa Liberia, imewekeza rasilimali nyingi kuisaidia Liberia kubaki kwenye njia ya utawala wa kidemokrasia na uthabiti. Mipango yetu Liberia inalenga kutanzua matatizo ya msingi ya mfumo na ya taasisi iliyosababisha miaka 14 ya vita vya wenyewe kwa wenyewe, na wakati huo huo kupambana na mahitaji ya haraka ya maendeleo ya nchi, alisema Anderson. Oktoba 10 raia wa Liberia watakwenda kupiga kura kuchagua serikali mpya. Ni uchaguzi wa kihistoria kwa sababu, kama utakuwa na mafanikio, utaleta mabadiliko ya kwanza ya kidemokrasia nchini humo kwa zaidi ya miaka 70. Pia itaadhimisha hatua muhimu katika maendeleo ya Liberia kuelekea demokrasia thabiti. Hata hivyo, tume ya uchaguzi ya kitaifa ya Liberia inakumbana na changamoto kadhaa ambazo zinaweza kuzusha changamoto zaidi, alisema Donald Yamamoto, naibu waziri wa mambo ya nje kwa masuala ya Afrika hii ni pamoja na miundo mbinu hafifu ukosefu wa fedha na mvua kubwa ambazo zinaweza kusababisha utata katika uchaguzi tunasaidia kwa kiasi kikubwa mipango ya kuendesha kazi za tume ya uchaguzi wa liberia mashirika ya kiraia na vyombo vya habari katika kuelekea uchaguzi wa mwaka 2017 pia balozi wetu anakutana na wa wagombea urais ili kuhimiza umuhimu wa uchaguzi wa amani na kipindi cha mpito ambacho serikali itategemea kutokana na maendeleo yaliyopatikana katika miaka kumi na mbili iliyopita, alisema. Tunaangalia uchaguzi wa Liberia kama hatua nyingine chanya kwa demokrasia Afrika magharibi.