karibu sana kwenye voa express ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc ikiwa ni tarehe 28 mwezi nao ni wa 9 mwaka wa 2017 jina langu harrison kamau nikiwa na, na mwenzangu nimejaa tele hapa kama pishi la mchele naitwa sunday shomari msikilizaji kama alivyoeleza kamau leo ni siku ya alhamisi mambo ni mengi mambo ni motomoto moto, ndani ya voa express kwanza kabisa, tukizungumzia yale ambayo tutayafanya hii leo, tutamulika mengi, kwamba mwanzilishi na mmiliki wa gazeti la Playboy Hugh Hefner amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 91 vile vile ni kwamba mchakato wa kisiasa unaendelea nchini Kenya baina ya tume ya uchaguzi na vyama tawala upande wa Jubilee na NASA. Hayo pia tutakuelezea kwa kina yapi yamejiri kufikia sasa. Sawa kabisa, kule nchini Tanzania vilevile vile. Leo ni siku ya kimataifa ya kupata taarifa, na huko Tanzania wengi wanazungumzia dhana ya wananchi kupata taarifa bado inaendelea kuwa changamoto. Ni nini kinaendelea huko? tutaongea na mwenzetu kule Tanzania Njogopa. Vilevile tutamulika maswala ya teknolojia yamefikia ya wapi, bila kusahau yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii. Lakini kama tulivyosema, basi ni siku ya watu kupata taarifa ama kupata haki ya kuweza kupata taarifa kwa njia yoyote ama kwa njia yoyote ile. Kumekuwepo na hali ya kuminywa kwa, kwa uhuru wa habari hapa Tanzania, na uhuru wa habari ni sehemu ya haki ya msingi ya utoaji wa taarifa. Haya, huyo kama anavyomsikia ni mhariri wa siku nyingi wa Tanzania huyo, Absalom Kibanda, akieleza changamoto kwa upande wa nchi ya Tanzania ya lakini, moja kwa moja kwanza tuelekee nchini Kenya ambapo siasa hali ya vuta ni kuvute ingali inaendelea, na siku ya jana, Sande, unakumbuka kwamba IEBC tume ya uchaguzi walikuwa wakutana na washikadau wengine wanapojiandaa kwa Jubilee, lakini maelewano yakawa kwamba hawakuwafikiana hawa hawa. Lakini sasa leo pia tunaelezewa kwamba kuna mkutano ambao ulikuwa uendelee, lakini sasa hivi Kennedy Wandera yuko Nairobi kutuelezea kufikia sasa mambo yamefika wapi. Karibu sana Kennedy Wandera, hebu tueleze kufikia sasa mambo yamekuwaje? Mkutano umefanyika ama washikadau wameweza kuwa na uwiano? Asante Harizon, uh, asante Shomari. Ni mkutano ambao ulitarajiwa sana na Wakenya kwamba utaweza kuzalisha matunda mm -hmm. Lakini mpaka sasa mkutano huu inaonekana bado ni mchezo wa paka na panya, kati ya vyama hivi vivilina nasa na hebu, hebu tumesikize wakunekevukati jinsi walivyoeleza kuhusu huo mkutano. ni viongozi au vinara udinga udina wao na wa katika mkutano huo, manake hawa waliowatuma kwa uwakilishi wao, tunazozana tuna hamna hamna chochote kinachoendelea kuafikiwa na wadera sasa. Sijui huyo tumemsikia kwamba ni mwenyekiti wa tume ya uchaguzi ya IBC. Je, kuna lolote ambalo limetoka kwa upande wa upinzani uh, hususan NASA na upinzani umetoka katika huo mkutano ambao umeandaliwa mjini Nairobi katika ukumbi wa boa na, na ukitusia, kuna mswada ambao serikali au chama cai imewakilisha bungeni kufanyia marekebisho fulani ya sheria ya uchaguzi na kuweka vipengeo fulani ambavyo vinanuia kubadilisha sheria hiyo ya uchaguzi na wakasema kwamba iwapo hilo basi ndilo linalojadiliwa bungeni, hakuna sababu yoyote tuwe katika mkutano huu, na kwa sababu iwapo maandalizi ya uchaguzi yataathirika na kutokana na mswada huo, haitakuwa vyema kwamba waendelee na mkutano. Tumsikize wakili wa udinga James Orengo alivyoeleza of the Jubilee Coalition, they have reached a level where they feel that they can do anything and change Jubili uh, wana uwezo wa ambacho, kufanya chochote ambacho wanataka kufanya. Hiwo ni miswada wanayowasilisha bungeni kuhusiana na matayarisho ya uchaguzi, lakini anaeleza kwamba siku za usoni watakuja hawa dinapsu, watakui watakui watu binafsi watakuja kuwajibikia kitendo hiki na kusema kwamba Wakenya walio na nia nzuri waweze kujitokeza na kuweza kuhakikisha kwamba hasa kama haya haya katika bunge na nchi imeendelea kuishi kwa pamoja, jinsi wanavyotarajia Wandera. Kabla utueleze mambo yalivyoendelea kwenye bunge kutoka upande wa Jubilii, hebu tuambie kama kuna lolote ambalo limesemwa na upande wa jubilii hivi leo. Uh, upande wa Jubilii uliweza kuwakilishwa na katibu mkuu wa chama hicho Rafael Tuju na wengine na pia unaeleza kwamba mswada uh, uliwasilishwa bungi hauhusuiyote hau, hau na mazungumzo. Kwa hivyo kutoka kwa mkutano kwa viongozi wa NASA au wakilishi wa NASA ni tosha kwamba kwa ajili ya uchaguzi wa marudio, kumsikiliza Rafael Tuju jinsi alivyoweza kuelezea. kutokana mm -hmm. na maandamano ambayo wamekuwa wakizungumzia, wakaeleza kwamba hawatakuhudhuria mkutano lakini wamehudhuria. Hii ni kipati kwamba hao watu hawajitayarishi kwa uchaguzi sawasawa, kwamba Wakenya wataendelea na maandalizi ya uchaguzi wawe au Asante sana Kennedy Wandera. Najua kwamba pia wale viongozi wa NASA walifika uh, kule bunge na wakawasilisha hoja ya kuenda kubadilisha baadhi ya shughuli ama sheria za uchaguzi, lakini tutafuatilia kwenye matangazo mengine, tutayapata kwa kina moja kwa moja kwenye laini ya simu. Sande e, tunaelekea moja kwa moja Dar es Salaam kwake George Njogopa. George, hebu tueleze katika hii siku ambayo leo e, mnafuatilia uhuru wa habari ni siku ya uhuru wa habari kimataifa, nini yanayozungumzwa jijini Dar es Salaam Tanzania? Sanda, kiufasaa ni kwamba leo ni siku ya kimataifa ya kupata taarifa kwa so, sababu wananchi wanatakiwa kupata taarifa zinazohusu serikali yao, taarifa kutoka vyanzo mbalimbali vya serikali. Serikali haitakiwi kuzuia taarifa zake na na, na. Kwa maana hiyo, basi siku hii imeanzisha maalum na Umoja wa Mataifa kuhamasisha mamlaka zote duniani zinakuwa na uwazi na ukweli. Sasa katika kongamano lilofanyika hii leo likikutanisha waandishi wa habari wa vyama vya waandishi wa habari wa mashirika kuletea haki za binadamu, wanademokrasia, kujadilia siku hii ya leo, pamoja na kwamba kumekuwa na hatua kadhaa zinajitokeza. Kwa mfano, Tanzania ina sheria hii iliyopitishwa mwaka uliopita, sheria ya kutoa taarifa kwa wananchi, lakini wengi wanahisi kwamba bado kuna kile kinachoelezwa kubanwa wa taarifa. Taarifa nyingi zinafichwa na mamlaka zinazohusika. Mathalan, Absalom Kibanda, yeye ni mhariri wa siku nyingi ambaye pia alikuwa mwenyekiti wa jukwaa la wahariri. Wakati ilipozungumza naye hivi punde, alitilia shaka namna uhuru wa kutoa taarifa unavyobanwa hapa Tanzania. Kama wanavyosema, kumekuwepo na hali ya kuminywa kwa kwa uhuru wa habari hapa Tanzania na uhuru wa habari ni sehemu ya haki ya msingi ya utoaji wa taarifa. Kwa hiyo bado tuna, tuna kazi kubwa ya kufanya, na ndio maana baadhi yetu tuna tunaona tuna, tuna, tuna, siku hii ni siku muhimu ya kuwakumbusha wadau wa habari, hasa vyombo vya taasisi za umma na viongozi wa serikali kwamba kuna haja ya kuongeza uhuru. Leo hii wenzetu kama Kenya kule Afrika Kusini e, taarifa mbalimbali kama za mahakama, hata mwenendo wa kesi mahakamani zinaonyeshwa si tu zinarekodiwa na kamera za video, lakini zinarekodiwa zina na kurushwa mubashara, kitu ambacho Tanzania hakiwezekani. Leo hii Tanzania miaka mingi baada ya bunge kurushwa live, leo hii wa Tanzania wamezuia shirika, serikali imezuia kwa sababu mbalimbali mbali, eh, ambazo bado wadau hatukubali nazo kuzuia matangazo ya bunge kurushwa moja kwa moja. Kwa hiyo bado kuna ufa kidogo mkubwa katika eh, mwenendo wa utoaji wa taarifa na haki ya, na pengine misingi na wajibu wa watu wa taarifa kutoa habari pasipo vikwazo mbalimbali kama ilivyo sasa hivi. Haya, asante sana George Njogopa kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Tunakushukuru na nakushukuru pia Sande Shomari, kazi njema. Asante, asante sana. Tuelekee kwenye habari za dunia. Ofisi ya Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu imeonya vikosi vya serikali na vya wanamgambo vilivyojihami nchini Libya kwamba vinakiuka sheria za kimataifa juu ya haki za binadamu na kwamba vitendo vyao vinahatarisha usalama wa taifa hilo. Kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na ofisi hiyo, hali imeendelea kuwa tete nchini humo miaka sita baada ya kiongozi dikteta Muammar Gaddafi kuondolewa mamlakani mamla, mamla Inaeleza kwamba makundi hayo ya serikali yanayotambuliwa na Umoja wa Mataifa pamoja na jeshi la upinzani la Libya National Army yakishirikiana na washirika wengine yanahatarisha usalama nchini humo. Wawakilishi kutoka kampuni ya Twitter wanatarajia kuzungumza hii leo Alhamisi na wajumbe wa kamati ya usalama ya bunge kuhusiana na uchunguzi unaoendelea juu ya Rusia kuingilia kati uchaguzi wa Marekani wa mwaka jana. Vikao vya faragha ni mwendelezo wa vikao kama hivyo mapema mwezi huu na wawakilishi wa kampuni ya Facebook ambao pia walikubali kuwapa wabunge hao matangazo elfu tatu yenye mahusiano na Russia ambayo yanahusisha mambo ya kugawa watu katika mfumo wa kisiasa na kijamii yaliyowekwa kwenye mtandao wao. Zaidi ya watu elfu mia moja ishirini wameondoka makwao kwenye kisiwa cha kitalii cha Indonesia cha Bali kutokana na tishio linaloendelea la kulipuka kwa vulkano kutoka mlima Agung. Maafisa wamesema kuwa wakazi hao wamechukua hifadhi kwenye zaidi ya hifadhi 500 za dharura katika eneo hilo maarufu kwa utalii. Juhudi pia zinafanywa kuokoa zaidi ya ng'ombe elfu 30 wanaopata lishe ndani ya kilomita 12 mraba kuzunguka mlima Agung. Taasisi ya dharura ya Indonesia iliweka kiwango cha juu zaidi cha tahadhari Ijumaa iliyopita kuhusu mlima Agung ambapo dalili za volkano zimekuwa zikiongezeka tangu mwezi Agosti. Volkani ya mwisho ilitokea eneo hilo mwaka wa elfu moja tisa mia sitini na tatu na kuua zaidi ya watu elfu moja. Eneo hilo liko karibu na bahari ya Pacific ambapo volkano pamoja na tetemeko la ardhi hushuhudiwa mara kwa mara. Eneo hilo limepewa jina la ukanda wa moto. Waziri Mkuu wa Japan Shinzo Abe amelivunja rasmi baraza kuu la bunge hilo hii leo, siku tatu tu baada ya kiongozi huyo kutangaza hafla uchaguzi mapema utakaofanyika Oktoba 22 waziri mkuu huyo anatarajia kutumia fursa iliyojitokeza ya kupata umaarufu zaidi miongoni mwa wapiga kura wa Japan katikati kati ya mzozo unaoongezeka wa Korea Kaskazini. Ushindi katika uchaguzi huu mpya utamruhusu Abe kubaki madarakani walao mpaka mwaka 2021 lakini chama tawala cha waziri mkuu cha Liberal Democratic kinakabiliwa na upinzani mkali kutoka chama kipya cha, cha gavano wa Tokyo Biyuriko Koike, cha Party of Hope. endelea kusikiliza VOA Express au nasafiri na VOA Express kama huko kwenye matatu kwenye daladala, au kwenye gari yako, au kwenye bodaboda, au kwenye taksi, popote pale ulipo, ni kutoka idhaa ya Kiswahili ya yes, Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Usahau pia kwenye Facebook, tumo kule ndani moja kwa moja. Msikilizaji, unaungana nasi na kusikiliza kipindi hiki, unaweza kuungana nasi na kutoa maoni yako vilevile. Hakika kabisa, asante. Umekuwa ukifuatilia siasa nchini Kenya, ambapo wanasiasa wanatoa maneno yenye cheche za moto, cheche kali kweli. Uh, na siku za karibuni hatua zimechukuliwa, lakini pia ngumzo miongoni mwa watu imeibuka. Kwa hivyo kuna hoja kali ya kujiuliza: je, matusi yanapotolewa na viongozi na wanaendelea kukamatwa, jukumu la maafisa wa usalama ni lipi na wamelichukulia vipi swala hili. Kwa hivyo leo kwenye Hoja kwa Hoja tunawasikia Sami na Samson Mtemi wakiwa Kenya wakitoa hoja zao kuhusiana na kukamatwa na pia matamshi ya chuki kutoka kwa viongozi. Hebu tuwasikilize. Hiyo, hiyo eight speech mm, ni mbaya juu cha kwanza, maanake unasema, kwa mfano una tatusi kiongozi fulani, ni wewe kwa mlengo fulani, sindio? na haifai pia, huyu mwingine ukona watu wake. kama ni eight speech aliongea mbele ya watu na watu walisikia, kushikwa ni vizuri, wajua sasa ni sheria pia; pia kutusi mtu pia si mzuri na pia kuunganisha watu, si ndio? Ni vizuri kushikwa, aende akanywe. Hivyo kitu unafanya si vizuri, akirudi tena kutoka ndani azirudio njama. Kwangu nikiongezea, naweza kusema kwa jua sheria iwe kwa kila mtu, awa ni nani akiongea makosa, awa ni nani. Tunaamini mkubwa ni Mungu, isiwe wembe na kata upande moja na no ubanduli mwingine haikati. Kama ni mtu anaongea makosa, koti iko sheria ziko upande wa polisi, ni sawa, inafaa shikwe, hiyo ni makosa. Polisi kama yeye yeah, anaselect upande mmoja na upande mwingine, yeye anapendelea hiyo hiyo hiyo, si sawa hata mbele ya Mwenyezi Mungu, eh. mm -hmm, sasa ile mtu akiita mwingine, sasa ile mtu akisema fulani ni mchawi, hiyo si matusi? Mm -hmm, na anashambulia mwenzake kila wakana, mshambulia kabisa, na mshambulia kila mara, na mshambulia, inafaa kama nikushika, washikwe wote, yeah. Mm -hmm, si kushika mmoja, mm, wafungulie mashtaka wote, wembe hiyo ni ile ile tu, aina kipendeleo, na sheria hiyo ni hiyo tu na ni kwa nini mpaka majaji kotini wanasema, raia nao wameanza kutetea viongozi wao wa kabila wanaposhikwa. Na wengine wajui mambo ya sheria, wengine wao wana kusema tu, hii kitu inavaa ichunguswe mzuri, ichunguswe. Wewe ni wewe, ichunguswe. Una makosa, una makosa. Usianze kutetea mtu ukiwa hujajua makosa yake. Ile muhimu, ukianza kutetea ujue huyu mtu amefanya hiyo kitu ama kufanya, tunavaa tuangalie. Hata kama wewe wewe ni nani, wewe ujue Mungu anaona, na Mungu hakuna mtu anaogopa. Sasa wajua, kurudia na zarudia manake mwenzako upinzani alichochea akuongea kuongea mambaya mabaya, na kushikwa na yeye pia alishikwa. Haya basi, ha ya, mambo ya matamshi sande, mambo hayo ni magumu sana, kama hao hatua imechukuliwa kweli kweli. Na, Kambisa, ni, ninaelezewa kwamba mbunge aliyekamatwa Babu Owino na kuachiliwa jana na kukamatwa tena sasa hivi tena ameachiliwa kwa dhamana ya pili. Sasa dhamana ya pili, na kulikuwa na maandamano ya wanafunzi kutoka chuo kikuu cha Nairobi ambapo yeye alikuwa kiongozi wa wanafunzi wakati mmoja, wakilalamikia kuzuiliwa kwake, naye mahakamani pale akilalamika, wakati <laughs> alipokamatwa tena karibu kidogo machozi yangemwa na na kule kule kuna dhulma sana ndani ya, ya, ya, ya mtu hata kama ehe, haya, sasa... Kenya, lakini, kama hakuna lakini lakini lakini lakini sasa, sasa kufuatilia huko nchini Kenya, mambo mambo yatatulia moja moja kwa moja. Leo ni Alhamisi, Alhamisi tunasema express express bila ngoma tujapata, tunaangalia vitu, zamani, zamani na vitu vya zamani zamani, wakati wakati vyako enzi zako, mm -hmm, sio sawa sawa tu hivi <laughs> Mbilia Bel akishirikiana na Tabu Ley anakuja kwa staili yao pole <laughs> Sande, unasikia ngoma inavyochuna, sio mchezo eh? Hiyo ni ngoma ambayo watu wazima wazee, tunawaita tuwaiti, wazee tunaita vijana wa zamani uh-huh. Kule Bongo wanasema wahenga, lakini hawa ni vijana wa zamani, wanazunguka taratibu, kwa staili, kwa mbwembwe mpaka <laughs> ukisema wanasema hii <laughs> kweli kitu kama ida vitu moto sana. <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> Lakini sasa tukiondoka kwa shauri yako na mbili ya Bell ndani ya VOA Express moja kwa moja, kuna swali tulilouliza siku ya jana, na tukauliza, je, inawezekana kampuni ya simu ya safari kwa nchini Kenya iliingilia uchaguzi nchini humo? Haya, naanza naye Kinanga Adams anasema, jamani, huyu mzee ni tatizo tu, hataki kila kitu, badala ya kufanya kampeni yeye ni kutafuta habari za kutoa stori za uongo tu. Mimi sikubaliana naye kabisa kwa kampuni ya Safaricom iliingilia uchaguzi nchini Kenya. Raila hayuko tayari kwa uchaguzi. Abbas Muhamed anasema baba hakuna jambo alilosema likawa ni la uongo. Hakuna haja ya kupiga kura alafu aibiwe, wa wacha awaanike wezi wanaoshiriki peupe kabisa mchana. Aya, Abraham Kiro anasema haya, haya ni madai kwa NASA wanalaumu tu kila mtu na kila kitu, kuonyesha wako tayari na wanaogopa kushindwa, kwa sababu waliwadanganywa wafuasi wao hadi waliibiwa, lakini sasa ukweli utaenda kujulikana. Benson Mwangi anasema rao, rao, nafikiri ni Raila Odinga, anasema hana pesa za kampeni, sasa ataenda kuomba kura. Miguu na Kidero ndiye walikuwa wanaiba naye Nairobi, na yeye sasa uh, aligonga mwamba pia Haya, kazi kweli kweli. Konso Godi anasema hey, raundi hii jamani hamna bahati mtambuliko tu. Aha. Sasa naye Kinanga Adam nauliza sasa swali, je hmm, nyinyi wenyewe mtakoma kutumia Safaricom kulingana na vile alisema? <laughs> yeah. Sami Mavia huyu asa ameamua kuandika wa Kiingereza kamao, anasema hivyo, anasema hata kama mtu anaweza kudanganya Raila anaweza kudanganya, lakini ni Mungu peke yake ndiye mwaminifu. Lakini katika swala kama hili, Raila hajawahi kudanganya, ila anaeleza ukweli. Ikija kwenye maswala ya yes, yes, siasa na makosa, ni IEBC na serikali ndio wenye makosa. Maoni mengi sana, lakini hapa beki naye anasema, Beki Brown anasema Raila Odinga is always right. What he says anavyosema ni kweli kabisa na mm -hmm. Akisha taja jambo mwishoe linakuwa ni kweli. Ni maoni yenyu kupitia Facebook na mitandao ya kijamii. Endelea na... kutuma hayo maoni, msikilizaji, endelea kutuma haya basi. Moja kwa moja, Kamau, tunaendelea kwenye maswala ya teknolojia. Katika maswala ya teknolojia leo tunakutana na mwenzetu, tunaungana na mwenzetu, BMJ Murithi. BMJ Murithi, hebu tueleze, umeandaa masuala yapya ya teknolojia leo? Asante sana studio 15 hapo na msikilizaji wa VOA Express. Kutoka meza ya teknolojia ni kwamba mmiliki mkuu na mwanzilishi wa mtandao wa Facebook, Mark Zuckerberg, amesema kwa mara nyingine tena kwamba mtandao huo unaendelea kuchukua nafasi muhimu katika maisha ya kila siku ya watu katika maeneo mbalimbali ulimwenguni kote, ikiwa ni pamoja na chaguzi za kisiasa zinazofanyika katika nchi mbalimbali ulimwenguni. Akitoa mfano wa hapa Marekani, Zuckerberg amesema kwamba pande zote mbili za kisiasa zilikuwa zikiutazama mtandao wa Facebook kwa njia tofauti, kutokana na uh, kutofurahishwa na maoni ambayo yalikuwa yanatolewa na watumiaji, lakini akaendelea kueleza kwamba bado mamilioni ya watu waliendelea kutumia Facebook kuwasiliana wakati wa kipindi hicho cha kampeni cha mwaka uliopita. Hebu tusikie anavyosema. na kampeni zao zilitumia mamilioni ya pesa kupanga kampeni na kufanya matangazo katika mitandao ili kuwafikia watu wengi. Hata hivyo, Zuckerberg anasema kwamba mtandao huo haupendelei mtu yeyote wala upande wowote wa kisiasa ulimwenguni kote. Mwanzilishi huyo ametoa matamshi hayo wakati Facebook ikiwasilisha matangazo ya kisiasa elfu tatu kwa wachunguzi wa serikali ambao wanachunguza tuhuma za rasia ya kuingilia uchaguzi wa Marekani. Awali alikuwa amesema kwamba mtandao huo unaamini kwamba matangazo hayo yalinunuliwa na mashirika ya rasia wakati na baada ya uchaguzi huo wa urais wa mwaka uliopita. Kwa hivyo utaona kwamba mitandao ya kijamii bado inaendelea kuchukua nafasi kubwa, kama anavyosema Zuckerberg eh, katika maswala mbalimbali mbali ya kijamii, ikiwa ni pamoja na chaguzi zinazoendelea kufanyika hata hapa Marekani uh, nchini Kenya, nchini Tanzania, nchini Uganda, mitandao ya kijamii imeendelea uh, kucheza nafasi muhimu sana katika uh, tasnia ya mazungumzo, katika tasnia ya mawasiliano hususan wakati uchaguzi mkuu unapofanyika. Basi sina mengi kutoka hapa meza ya teknolojia. Jina langu BMJ Mridhi, nawarejesha uh, moja kwa moja hadi katika studio 15 kwa wenzangu Sandi Shomari na Harison Kamau. asante sana. Haya, huyo BMJ Muridhi amemaliza hayo maswala, lakini pia uh, Harison Kamau kama tuvyozungumza po awali, mmiliki na mwanzilishi wa gazeti la Playboy Hugh Hefner amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 91. Huyu bwana atakumbukwa sana na haya magazeti mm -hmm. yaliyotoka tangu miaka ya sabini mm -hmm. yakiwa yanaonyesha picha za utupu na lilianzishwa jara hili la Playboy lilianza mwaka 1953 na watu wa kwanza mtu wa kwanza wa kwanza kutumika hapa alikuwa ni mcheza filamu na mlimbwende Marilyn Monroe, wakati wa wakitamba kwelikweli, na akaweza kuwepo kwenye gazeti hili, na unaambiwa wakati huo miaka ya sabini walipata wanunuzi zaidi ya milioni saba. Mm -hmm. Kwaunaweza kuona jinsi ilivyokuwa na umaarufu, ingawa katika nchi zetu za Afrika Mashariki, baadhi ya nchi zetu kweli kabisa, jamaa huyu uhaf na uh, atakumbukwa Marekani kama mtu aliyeleta mapinduzi makubwa ya uandishi wa habari kwa kuleta masuala ya miko ya ngono, ambao wakati huyo alichukuliwa kwamba hayatakii kuwa kwenye vyombo vya habari katika jarida lake na la mashuhuri sana ambalo limetaja hapo la Playboy, ambalo alipoanzisha aliweza kuuza mamilioni ya nakala hadi kuweza kujenga himaya kubwa ya jariba katika biashara hapa Marekani. Wasanii wa kila tabaka waliweza kumulikwa katika jarida lake, na hasa katika kupambana na ubaguzi wa rangi uliokuwa unaendelea hapa nchini Marekani miaka hiyo. Na alipoulizwa kuhusu utetezi wa watu wa e jinsia moja wanapoendana alisema kwamba ni mtetezi wa haki za binadamu vilevile na, na vile vile, kuna mengi ambayo yamefanyika hapa, ambapo kama watu wengi wanaweza kujiuliza garida hili la umuhimu gani? Wengi wanasema kwamba si tu kama ulivyosema kwamba alikuwa akizungumzia picha za utupu, lakini vilevile ni kusaidia watu weusi kwenye gazeti lake. Basi ameweka wasanii wa mbalimbali ambao ndio tukawazungumzia hapo, akiwemo Drew Barrymore, uh, Farrah Fawcett na Linda Evans. Hawa tu ni baadhi ya wasanii ambao pia walishiriki kwenye jarida hili, na kunasema kuna, kuna wale ambao hawakuwa na umaarufu mkubwa kama hao lakini walipata umaarufu kupitia jarida lake, eh, la Playboy. Sasa mmoja wapo nitamtaja mm -hmm. hapa ni mm -hmm. mwimbaji Debra Harry na modo Laura Hutton sasa kinachoendelea Sandi ni kwamba jamaa huyu ana nyumba la kifahari katika eneo la Los Angeles. mm -hmm. na nyumba hiyo inauzwa sasa, ama iliuzwa Januari kwa milioni dola milioni mia mbili. Nyumba yenyewe ina vyumba vya kulala kumi na, na viwili uh, bafu ishirini na moja. mm -hmm. Lakini sasa kulingana na sheria zilizoko ni kwamba hadi afe, sasa kama alivyo uh, fariki dunia yeah, siku ya leo alikuwa kwamba mnunuzi wa nyumba jamaa huyu angeendelea kuishi kwa nyumba yake hadi mwisho wa maisha yake. Kwa hivyo unanunua nyumba lakini mwenyewe mwenye mwenye anabaki, na ndio maana hata kama wanavyosema leo mm -hmm, amefi, mm -hmm, amefariki akiwa kwa ya nyumba yake huko Los Angeles California. E, jumba hilo kubwa la Playboy kama wanavyosema lilikuwa lili, limeshanunuliwa milioni 200. Hebu niambie na yeye yeah. Basi mpaka anafariki ameacha watoto wanne na aliwahi kuoa mara tatu katika maisha yake. Haya, kama unaona muda ndio huo tena, hautupi nafasi, unazidi kuondoka kutoka hapa studio. Tunakamilisha haya matangazo, msikilizaji. Jina langu ni Sanday Shomari langu jina Harizon Kamau nikikutakia jioni njema na kukuambia kwamba kesho sana wakati kama huu tukutane hapa ndani ya VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kwa heri ya kuonana <muchas>