Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, tukitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Inayekukaribisha sasa hivi jina langu ni BMJ Mridhi na mimi Shumani, ni Sandey Shomari nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano Septemba 28 mwaka 2017 ambapo tunasikia sikika pia kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu, hali kadhalika VOA 87.5 Nairobi, Kenya. Karibuni. Katika matangazo yetu jioni ya leo tutakuletea habari kuhusu kuwasilishwa kwa kanuni mpya za vyombo vya utangazaji huko nchini Tanzania. Na katika habari nyingine, waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis amefanya ziara ambaye haikutangaza huko Qatar. Hizo ni miongoni tu mwa habari ambazo tumekuandalia jioni ya leo. Endelea kuwa nasi kwa takriban dakika 30 katika e matangazo haya ambayo pia unaweza kuyapata kupitia www VOA swahilicom. Lakini kabla hatujasikiliza habari kutoka kwa waandishi wetu na kwingineko, tupate yale ambayo tunayo kutoka chumba chetu cha habari. Zinasomwa hapa studio na mwenzangu Sandi Shumari. Ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa imeonya kwamba wanajeshi wa wanaohasimiana wa serikali na makundi ya wa wanamgambo nchini Libya wanakiuka sheria za kimataifa za huduma za dharura na haki za binadamu na kwamba vitendo vyao vinahatarisha usalama wa nchi hiyo. Kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na ofisi hiyo, hali imeendelea kuwa tete nchini humo miaka sita baada ya kiongozi wa kimabavu Muammar Gaddafi kuondolewa mamlakani. Inaeleza kwamba makundi yenye silaha pamoja na serikali ya kitaifa inayotambuliwa ya Umoja wa Kitaifa pamoja na jeshi la upinzani la Libya, Libyan National Army, na washirika wake wanazusha mtafaruku nchini humo. Naibu wa kamishina mkuu wa tume ya Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadam, Kate Gilmore, amesema makundi hayo yamehusika katika vitendo vilivyokithiri vya kuwashika mateka, kuwetesa na kuwaua wanawake na watoto bila kujali sheria. Marekani imesitisha kwa muda sheria ambayo maafisa wanasema imekuwa ikizuia kuwasilisha msaada wa huduma za dharura unaohitajika sana na waathirika wa kimbunga Maria katika kisiwa cha Puerto Rico. Katika ukurasa wake wa Twitter, msemaji wa White House Sarah Huckabee Sanders amesema Rais Donald Trump ameondoa sheria inayoitwa Jones mara moja kuanzia sasa, kutokana na ombi la gavana wa Puerto Rico Ricardo Rosello. Gavana anasema watu wapatao milioni tatu nukta nne wanakabiliwa na janga la ukosefu wa chakula na huduma za dharura, na mara moja kumshukuru rais kwa hatua wa hiyo. Wawakilishi kutoka kampuni ya Twitter wanatarajiwa kuzungumza hii leo na wajumbe wa kamati ya usalama ya bunge la Marekani kuhusiana na uchunguzi unaoendelea juu ya Rusia kuingilia kati ya uchaguzi wa Marekani wa mwaka jana. Vikao vya faragha hivyo ni mwendelezo wa vikao kama hivyo vilivyofanyika mapema mwezi huu na wawakilishi wa kampuni ya Facebook ambao pia walikubali kuwapa wabunge hao matangazo yapatayo elfu tatu yenye mahusiano na Rusia ambayo yanahusisha mambo ya kugawa watu katika mfumo wa kisiasa na kijamii yaliyowekwa kwenye mtandao wao. Waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis amefanya ziara ambayo haikuwa imetangazwa huko Kata na kuwa na mazungumzo na mfalme Shekh Tamim Bin Hamad Altani na waziri wa ulinzi katika kambi kubwa ya kijeshi ya Marekani huko mashariki ya kati. Mattis aliwasili katika kambi ya Al Udeid hii leo, siku kadhaa baada ya mfalme Hamad Al Tani kutoa tena wito wa kuwepo na mazungumzo yasiyo na masharti ya kumaliza mzozo unaohusisha nchi yake na mataifa manne ya kiarabu ya guba. Wakati wa hutuba katika Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, Rais Trump alikutana na mfalme wa Qatar kando ya mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa mjini New York wiki iliyopita na kuwaambia waandishi wa habari baadaye kwamba anahisia ugomvi huo utatanzuliwa haraka. ni matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ambapo tunakutangazia msikilizaji kutoka jiji kuu la marekani washington kanuni mpya kuhusu utendakazi wa vyombo vya utangazaji na mitandao ya kijamii nchini tanzania zimewasilishwa hii leo na serikali kupitia wizara ya habari utamaduni sanaa na michezo huku kukiwa na mitazamo tofauti juu ya kanuni hizo na iwapo zitaleta au zimeletwa kwa ajili ya kuminya uhuru wa, wa, wa habari na kujieleza au kuboresha tasnia hiyo ya utangazaji na mitandao ya kijamii kwa mengi zaidi tuungane na mwandishi wetu wa Dar es Salaam Dina Chahali kanuni hizo mpya za vyombo vya habari vya utangazaji na mitandao ya kijamii zina lengo la kuifanyia maboresho kanuni ya utangazaji ya mwaka 2011, huku kikao cha kwanza cha kupokea maoni na mapendekezo ya wadau kuhusiana na rasimu ya kanuni za maudhui ya utangazaji na mitandao ya kijamii kikishuhudia serikali ikisisitiza kwamba maboresho ya kanuni hizo ni kulinda maslahi ya taifa na kuweka jamii yenye mwelekeo sahihi na salama, na sio kwa ajili ya kuvidhibiti vyombo vya habari vya utangazaji na mitandao ya kijamii. Profesa Elisante Ole Gabriel, Katibu Mkuu Wizara ya Habari, Utamaduni na michezo akizungumza katika mahojiano maalum na sauti ya Amerika, amepuuza madai hayo ya kudhibiti uhuru wa kujieleza. Hakuna nia yoyote ya serikali kuminya uhuru wowote. Unakuwa na haki ya kujieleza, lakini pia una wajibu wako katika hilo. Kwa hiyo tunapotengeza kanuni, ni kuoanisha ile haki, lakini pia na wajibu, kuweka misingi ya kusimamia tasnia hii. Mtandao wa kijamii wa Jamii Forums umejijengea umaarufu miongoni mwa wadau wa habari hapa nchini, kupitia wakili wake Benedict Shemakaki, amezungumzia juu ya kuletwa kanuni hizo mpya za maudhui ya vyombo vya utangazaji na mitandao ya kijamii na kubainisha kwamba kuna baadhi ya vipengele wameviona vinafaa kulingana na muda uliopo, lakini bado kuna vipengele vingine hawakubaliani navyo, ikiwemo kuwalazimisha kuwatambulisha watoaji wa taarifa za mitandaoni. Hii ina maana gani? Hii inamaanisha kwamba uh, kama atakuja whistleblower E, mtu ambaye anataka kuibua ovu fulani katika serikali labda ni rushwa kubwa. Bu, uh, yule mtu wa blog tuseme, mtu wa online forum ana wajibu wa kujua ni nani amepost. Kwa hiyo hii inakinzana na dhana nzima ya, ya kuruhusu eh, watu kuibua maovu katika serikali au watu kuibua maovu katika jamii. Je, yeah, huu ni muda sahihi wa kuja na kanuni hizi za maudhui ya vyombo vya utangazaji na mitandao ya kijamii kulingana na ukuaji wa teknolojia ya mawasiliano hapa nchini? huyu hapa tena wakili wa mtandao wa Jamii Forums, nadhani ni ni sawa, ni kweli, teknolojia inakuwa kwa kasi sana, na sina shaka kwamba huu ulikuwa ni muda sahihi wa kuja na kanuni kama hizi, japo na kama anavyozidi kusema kwamba kuna baadhi ya kanuni a, ambazo kwa kweli si rafiki, na ukiangalia baadhi ya kanuni zita, zitaenda kuathiri kwa kiwango kikubwa uhuru wa watu kujieleza. Sasa kitendo cha kusema kwamba all bloggers wote wawe waandikishwe ama online forum, zote ziandikishwe, mfano forum kama Jamii Forum ina maana kwamba unazuia una, una, una uhuru wa watu kujieleza zaidi ya watu zaidi ya milioni moja ambao ni, ni, ni watu wanaingia Jamii Forum kwa kila siku. Kwa hiyo tunasubiri tuone kanuni za mwisho zinakuja. Endapo zitakuja kanuni ambazo tunaona kwamba bado zinakinzana na uhuru wa kujieleza na katiba ya nchi, tutaenda mahakamani kudai haki yetu. Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo ikatoa hadi Oktoba 6 mwaka huu wadau wa vyombo hivyo vya utangazaji na mitandao ya kijamii kuwasilisha kwa maandishi maoni na mapendekezo yao ya kanuni hizo mpya ya maudhui ya vyombo vya utangazaji na mitandao ya kijamii Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Unaendelea kusikiliza yote haya kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ambapo ni matangazo ya moja kwa moja ambayo huwa tunakuletea saa kama hizi kutoka hapa studio nambari 15. Kukukumbusha tu msikilizaji, ni kwamba unaweza kupata matangazo haya pia kupitia tovuti yetu ambayo ni www.voaswahili.com. Na habari hizo ambazo umesikiliza hivi punde kutoka Dar es Salaam, unaweza kupata mengi kwa kina zaidi katika matangazo yetu ya kwa undani leo saa tatu usiku. Unaendelea kusikiliza matangazo haya yakikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika tukitangaza kutoka Washington. Matokeo ya ripoti ya Umoja wa Mataifa kuhusu Somalia yanaonyesha kwamba kuna mabadiliko makubwa katika maswala ya haki za binadamu lakini imegusia changamoto za kuendelea kwa mizozo, ukame na umaskini. Mwandishi wa sauti ya Amerika Alisa Schlein anatuarifu kutoka Geneva ambako ripoti hiyo imewasilishwa katika baraza la haki za binadamu la umoja wa mataifa. Katika ripoti inayosomwa hapa studio na Mary Mgawe, ripoti imesema sababu zote za kiasili na zinazopelekea na binadamu zinastahili kulaumiwa kutokana na unyonyoshwaji wa haki za binadamu nchini Somalia. Hofu kubwa ni ukiukwaji wa haki ya maisha, ripoti inasema. Afisa wa jeshi na raia wameuawa na wanamgambo kutokana na shambulizi la mabomu, uvamizi wa ghafla, mauaji na mashambulizi mengine ya kiholela. Pia inashutumu mapigano baina ya wanamgambo wa kikabila na raia, lakini ripoti imegusia pia hali mbaya ya ukame katika nchi inachangia hali hiyo iliyopo. Wakati huo huo, vijana nchini Somalia wameendelea kuwa wahanga wa usafirishwaji haramu kutokana na ukosefu wa fursa nchini kwao, na wengi kati yao wametumbukia katika hali ya utumwa kwenye nchi kadhaa wakati wakijaribu kukatisha Mediterranean kwenda Ulaya. Kusikiliza ya ya kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc tunaendelea na habari zaidi za dunia waziri mkuu wa japan shinzo abe amelivunja rasmi baraza kuu la bunge hii leo siku tatu tu baada ya kiongozi huyo kutangaza ghafla uchaguzi wa mapema utakaofanyika oktoba 22 waziri mkuu huyo anatarajia kutumia fursa iliyojitokeza ya kupata umaarufu zaidi miongoni mwa wapiga kura wa japan Katikati kati ya mzozo unaoongezeka wa Korea Kaskazini. Ushindi katika uchaguzi huu mpya utamruhusu Abe kubaki madarakani walao mpaka mwaka 2021, lakini chama tawala cha waziri mkuu cha Liberal Democratic kinakabiliwa na upinzani mkali kutoka kwa chama kipya cha gavano wa Tokyo Biuriko Koike cha Party of Hope alichokizindua rasmi hapo jana na mmiliki na mwanzilishi wa gazeti la Playboy Hugh Hefner amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 91. Alianzisha jarida hilo la Playboy mwaka 1953 na picha za utupu za mcheza filamu na mlemwende Marilyn Monroe, na kusaidia mapinduzi ya picha hizo, wakati gazeti hilo lilipofikia kiwango cha juu cha mauzo na kupata nunuzi zaidi ya milioni saba katika miaka ya sabini. ni moja kwa moja kutoka washington matangazo ni ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na tukirejea kwa waandishi wetu ni kwamba mswada uliowasilishwa katika bunge la kenya hii leo umeibua mjadala mkubwa huku mirengo yote miwili mikubwa ya kisiasa ikizozana na wakati huo huo kufuatia kutibuka kwa mazungumzo kati ya tume ya uchaguzi nchini humo na mirengo miwili ya kisiasa jubili na nasa hapo jana, leo kikao kingine kiliandaliwa katika ukumbi wa Bomas jijini Nairobi na kutibuka tena hata kabla ya kupata mwafaka kuhusu mgogoro wa kisiasa ambao unaonekana kuwa kizingiti kikuu dhidi ya maandalizi ya uchaguzi wa marudio wa tarehe 26 mwezi Oktoba. Kwa mengi zaidi, tuungane naye mwandishi wetu Kennedy Wandera akiwa Nairobi, ikiwa ni siku ya pili mfululizo kwa mazungumzo hayo kugonga mwamba bungeni na kwa hisia kali zilidhihirika wazi wazi wazi wakati spika wa bunge alikubali pawepo mjadala kuhusu kupunguzwa kwa muda unaohitajika kuchapishwa miswada miwili ya kurekebisha sheria za uchaguzi lakini kando na kujadili hilo wabunge walikabiliana kwa cheche nasa ndio analeta tempera katika kenya okay, nafikiri ni joto ndio mko nayo mingi kwa hivyo Mr. Speaker, joto ikiwa na joto mnakunywa maji baridi halafu joto inapoa. Ni tabia mbovu na ni nia mbaya wakati watu wenye akili ndogo wanataka kuongoza wenye akili kubwa. <laughs> na hiyo ni ambayo ndio tunawaambia kwamba ninyi mmeanza chuma kii motoni. Kwa hivyo ndugu zangu za ambao ni wa Jubilee, tunataka tuonye mapema tu kwamba amtutishi hatutishiki na, amtutishi, na hatutakubali. Hata hivyo, Spika Moses Cheboi alilazimika kuamuru kura ipigwe baada ya wabunge kuonekana kuwa na misimamo mikali kupitia miswada hiyo iliyowasilishwa na wabunge wa chama tawala. Iwapo itapitishwa katika viwango vyote na kuwa sheria, katika kura ya urais ijayo, tume ya uchaguzi itatakiwa kutangaza matokeo ya urais hiyo kupitia mfumo wa kielektroniki na mfumo usiokuwa wa kielektroniki kutoka vituo vyote vya kupigia kura. Na iwapo mifumo hiyo ambayo itafanya kazi sambamba itatofautiana, mfumo usiokuwa wa kielektroniki ndio utakaoidhinishwa. Vilevile vile, matokeo ya kura hiyo hayatabatilishwa iwapo mfumo wa kielektroniki haukutumika kutangaza mshindi. Aidha, IEBC itahitajika kuwa na mfumo mbadala kutambua wapiga kura iwapo mfumo wa kielektroniki utafeli. Aidha, mswada huo unaeleza kuwa iwapo mwenyekiti wa IEBC kwa sababu yoyote asiwepo, naibu wake ataendeleza majukumu ya mwenyekiti hadi ateuliwe mwenyekiti mpya. Lakini huku wabunge wakiendelea kulumbana bungeni, katika ukumbi wa Bomas dalili za kupata mwafaka zilionekana kuwa finyo. Na kuhusu mswada huo, bwana Chebukati anasisitiza kuwa tume tayari imejipanga na hivyo basi haihitaji sheria yoyote kuandaa uchaguzi wa urais. Kiongozi wa upinzani Raila Odinga sasa na kishutumu chama cha Jubilii kwa kile anachokiita kuwa ni njama ya kurudisha Kenya katika kiza cha udikiteta. Tunaona dalili tayari ya Jubilii kujaribu kurudisha nchi hii katika utawala ya chama kimoja ya udikteta. Kenneth Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Na kufuatana na hayo, nimezungumza na mchambuzi wa maswala ya kisiasa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Maryland hapa Marekani, Fulbert na Mwamba nikamuuliza hii ina maana gani kwa mustakabali wa uchaguzi wa marudio nchini Kenya? Wanajubilia watapitisha hii sheria wakiwa wamefikia mamlaka hapo mbeleni, siku za usoni, kama mamlaka itageuka iendee chama kingine, hayo mageuzi ya sheria yatarudi kuwa umma. Na sasa wakishawasilisha huu mswada, jinsi ambavyo unauelewa, hebu ueleze wasikilizaji wapate kufahamu, hasa ni nini wanachokitaka mahakama kuu iliangalia na ikasema kuwa shida ilikuwepo kati ya mawasiliano ya matokeo ya uchaguzi e, mashinani kupitisha hayo ma, matokeo kufikisha kwenye e, kwenye ofisi kuu. Sasa hawa wataka kugeuza kwa zitahesabiwa mkono zikahesabiwa kwa mkono, hapo itaishia hapo kuna maswala mengine lakini, lile muhimu hapo pia ni kwamba wanataka yule mwenyekiti wa tume ya uchaguzi na mipaka IBC awe na mtu ambaye, iwapo yeye hayupo, anaweza kushikilia mamlaka hayo, sio tu mdogo wake, lakini pia kuwawezesha wale makamishna wakawa kwamba wanaketi na kumchagua mmoja wao, iwapo kutatokea kwamba nafasi hiyo iko wazi kwa sababu moja au nyingine. Je hili, eh, je hili likoje kikatiba? Kikatiba wakati huu pengine hakuna shida na pale kikatiba. E, mazoea ndiyo shida, ni kuwa e, inavyoonekana kuwa kuna mada fulani ambao hatujui, anakuwa wakiangalia hivi basi hawana imani na mwenyekiti wa halmashauri hiyo na tukimalizia, je, unadhani kwamba haya yanayoendelea sasa hivi yatakuwa na athari kubwa uh, kwa njia moja au nyingine kwa uchaguzi au kufanyika kwenyewe kwa uchaguzi wa tarehe ishirini na sita mwezi Oktoba? Uh, kutakuwako na athari nyingi. A, nchi ni kama imeumia, sababu yaliyopatikana ya kuwa kulikuwa na shida kubwa wakati wa uchaguzi. Kutengeneza mipangilio mpya kunaacha nafasi ya mageuzi ndani pale ambayo ha, hayafahamiki na kitu tu kitafanya ni kwa imani ya wananchi katika halmashauri, uh, itakuja kuathirika, na wakati huu ndio watazigeuza zile sheria, sababu wana uh, wabunge wengi ndani ya bunge zote mbili. Ni Profesa Fulbert na Mwamba akizungumza na Sauti ya Amerika muda mfupi uliopita. kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Hali ya utulivu imerudi tena katika mji wa Uvira, mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kwenye mpaka na Burundi na Tanzania, baada ya mapigano yalianza alfajiri ya leo kati ya wanajeshi wa serikali na makundi ya wapiganaji wa Maimai. Austeri Malevika akiwa Goma anayo maelezo zaidi. kali, moto, kali hivi ndivyo hali imekuwa kwa saa za usiku hadi asubuhi. Jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, FARDC likitwangana na wapiganaji Maimai CNPC ambao wanatwangana na serikali yake Rais Joseph Kabila. Unasikia uvira? Uvira hapo kuna waka hivyo. Hapo ni Uvira kabisa, kazi inaendelea. Kamanda wa operesheni Sokola ya pili Kivu Kusini, Jenerali Bwange Safari asema kwa sasa jeshi lake linadhibiti hali ya mambo, ila kamanda wa waasi amuri ya kutumba akisema ni Umoja wa Mataifa ndio umewashambulia kwa helikopta za kijeshi. Sasa Umoja wa Mataifa ulikuja ukaingilia kati, kwanza kupiga na helikopta helikopteri za pamoja na naotobnde na za pote kutangulia. Watu wetu kikundi chetu ni muungano, yani muungano wa wakongomani hata hivyo nimezungumza na rahia aliyeko katika mji wa Uvira, huyu hapa mgombea wa Jacques Claude. Kwa sasa usalama umerudia, watu sasa wanaanza kutembea. Oser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Tukielekea kutamatisha matangazo yetu, tunampisha sasa Hadija Riami mwenzetu hapa tuletee matukio ya Afrika leo. Katika matukio ya Afrika tunazungumzia malumbano ya kisiasa huko nchini Kenya yanayoashiria misimamo mikali kati ya kambi ya rais Uhuru Kenyatta na kiongozi wa upinzani Raila Odinga, ambayo inaelezewa kuwa ni moja ya kizingiti kikuu dhidi ya maandalizi ya uchaguzi wa marudio unaotarajiwa kufanyika Oktoba 26. Odinga anasisitiza maafisa wakuu wa tume ya uchaguzi nchini humo waondolewe katika nyadhifa zao kwa tuhuma za kuhujumu harakati za upigaji kura. Naye Kenyatta anaonekana kupendekeza tume hiyo isifanyiwe mabadiliko yoyote, lakini tume ya IEBC nayo na imejikuta katika njia panda. Je, ipi hatima ya malumbano haya? Tufuatane naye mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera atupashe zaidi. Punde tu baada ya mahakama ya juu kutoa maelezo ya kina kuhusu uamuzi wa kubatilisha uchaguzi wa urais ulioandaliwa Agosti 8 uliompa Kenyatta ushindi, upinzani umeonekana kuwa mbioni kuhakikisha ufanisi wa mageuzi muhimu katika tume ya uchaguzi. Wakili mkuu wa Raila Odinga, James Agre Orengo, muda mfupi tu baada ya maelezo haya ya kina kuwekwa wazi, alisisitiza kuwa maafisa wa tume ya uchaguzi waliohujumu mchakato mzima watafikishwa mbele ya vyombo vya kisheria na kushitakiwa ndio alikeuka sheria, lakini komisheni yenyewe huko ndani wanasema, kuna kulikuwa ukiukaji ya, ya sheria ambao lazima na ilibidi koti kuamua ya kwamba uchaguzi haikuwa uchaguzi ya sawa. Raila Odinga, mpinzani mkuu wa rais Kenyatta, ameorodhesha maswala kadha wa kadha ambayo anasisitiza ni sharti ya timizwe ndipo washiriki uchaguzi wa urais, la sivyo uchaguzi huo utakuwa ndoto. Mahakama ilipotoa uamuzi, atawafungue saba, hapa tukague tuone matokeo, walikataa yale ambayo walikuwa wanaonyesha Wakenya katika mtandao, katika televisheni siku hiyo yalikuwa ni sarakasi kwenye mahakama walisema zilikuwa ni manamba -ma -ma tu. Wale ambao amewataja ni makamishina wa tumi hiyo, Abdi Gulie na Boya Mulu, afisa mkuu mtendaji Ezra Chiloba, Marjan Hussein Marjan ambaye aliteuliwa hivi majuzi na tumi hiyo kusimamia uchaguzi wa marudio, Beti Nyabuto Sidini na Mlungu ambaye aliteuliwa afisa mkuu wa shughuli za upigaji kura, Nancy Kariuki aliyeteuliwa kuwa afisa mkuu wa shughuli za tume, James Muhati aliyesimamia kitengo cha teknolojia, Silas Rotich ambaye ni afisa anayesimamia kituo cha kujumulisha matokeo, Imaculate Kasait mkurugenzi wa kitengo cha usajili wa wapiga kura na shughuli za tume, pamoja na Praxidis Tororei aliyesimamia kitengo cha sheria lakini akastaafu baadaye miongoni mwa masharti ambayo odinga amemkabidhi wafula chebukati mwenyekiti wa tume ya uchaguzi ni pamoja na kuwepo kwa upeperushaji wa matokeo kupitia vyombo vya habari kutoka maeneo bunge yote 290 kunakiliwa majina ya vituo kwa fomu za matokeo kote nchini kampuni ya kimataifa ya uchapishaji karatasi za kupigia kura na fomu za matokeo ya Al Ghurair kutopewa kandarasi ya uchapishaji aidha anataka iebc kuwasilisha majina ya vituo vyote vya kupigia kura na sajili za wapiga kura katika vituo hivyo pamoja na mfumo wa kiteknolojia wa ufuatiliaji wa vituo hivyo kwa umma, kuwepo kwa wataalamu huru wa mifumo ya kiteknolojia wa kimataifa watakaotathmini seva za tume hiyo kwa ushirikiano na mawakala wa wagombea wa urais pamoja na tume ya uchaguzi. Kwa mujibu wa bwana Odinga, iwapo masharti haya na mengine mengi hatazingatiwa na tume ya uchaguzi, mazungumzo ya faraga kuhusu uchaguzi yatakuwa tu hekaya za Bunwasi. Kwanza wale maafisa wa IBC watolewe na vilevile kutandaza hiyo matokeo ya uchaguzi kutoka kwenye vituo vya kupiga kura hadi ile ya constituency. Kama masharti yetu hayajatimizwa hakuna uchaguzi. Lakini masharti haya yote kwa IEBC Kenyatta ameyaona kama njama ya upinzani kususia uchaguzi. Japo ameonekana kutoridhia jaribio la Odinga kutaka mabadiliko katika tume ya uchaguzi, Kenyatta na naibu wake William Ruto wamesimama kidete na kusisitiza kuwa ni sharti mkondo wa kisheria ufuatwe kikamilifu kuafikia mabadiliko yoyote katika tume ya uchaguzi. imesema haijapata hatia yoyote kwa mtu wowote. Sasa wanasema IBC iondoke kwa sababu gani? Na huku wafuasi wa upinzani wakiandaa maandamano na kusambaratishwa na maafisa wa kulinda usalama. Jumanne wiki hii Rais Kenyatta hajaficha kukasirishwa kwake na jinsi upinzani unavyoendelea kuhujumu uchumi wa nchi kupitia maandamano. Wakitaka kuandamana, waandamane, lakini wakikanyanga mboga za wakina mama wetu ambao wanajaribu kutafuta riziki, utaonana na wao wow, ndio ajue ya kwamba kuna serikali. Hatima ya uchaguzi huu itadhihika bayana wakati IEBC itazileta pande husika pamoja katika mikutano ya faragha kutafuta suluhu ya kudumu kufanikisha maandalizi ya uchaguzi wa marudio wa Oktoba 26. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa imeonya kwamba wanajeshi wanaohasimiana wa serikali na makundi ya wanamgambo nchini Libya wanakiuka sheria za kimataifa za huduma za dharura na haki za binadamu na kwamba vitendo vyao vinahatarisha usalama wa nchi hiyo. Marekani imesitisha kwa muda sheria ambayo maafisa wanasema imekuwa ikizuia kuwasilisha msaada wa huduma za dharura unaohitajika sana na waathirika wa kimbunga Maria katika kisiwa cha Puerto Rico. Katika ukurasa wake wa Twitter, msemaji wa White House Sarah Huckabee Sanders amesema Rais Donald Trump amesema ameondoa sheria inayoitwa Jones mara moja kuanzia sasa kutokana na ombi la gavana wa Puerto Rico Ricardo Rossello. Wawakilishi kutoka kampuni ya Twitter wanatarajiwa kuzungumza hii leo Alhamisi na wajumbe wa kamati ya usalama ya bunge kuhusiana na uchunguzi unaoendelea juu ya Rusia kuingilia kati uchaguzi wa Marekani wa mwaka jana. Na kwa hizo habari tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika jioni ya leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo Mwelekezi hapa studio amekuwa ni Aida Isa, msimamizi ni Abdu Shakur Abud, mimi ni BMJ Mridhi na mimi ni Sandey Shomari, ambapo kwa pamoja tunawaaga kutoka hapa jiji kuu la Marekani tukisema usiku mwema.