Hivi sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC, msomaji Sunday Shomari. Ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa imeonya kwamba wanajeshi wanaohasimiana wa serikali na makundi ya wanamgambo nchini Libya wanakiuka sheria za kimataifa za huduma za dharura na haki za binadamu na kwamba vitendo vyao vinahatarisha usalama wa nchi hiyo. Kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na ofisi hiyo, hali imeendelea kuwa tete nchini humo miaka sita baada ya kiongozi wa kimabavu Muammar Gaddafi kuondolewa mamlakani. Inaeleza kwamba makundi yenye silaha pamoja na serikali ya kitaifa inayotambuliwa ya Umoja wa Kitaifa pamoja na jeshi la upinzani la Libyan National Army na washirika wake wanazusha mtafaruku nchini humo. Naibu wa kamishna mkuu wa tume ya Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu Kate Gilmore amesema makundi hayo yamehusika katika vitendo vilivyokithiri vya kuwashika mateka, kuwatesa na kuwaua wanawake na watoto bila kujali sheria. Marekani imesitisha kwa muda sheria ambayo maafisa wanasema imekuwa ikizuia kuwasilisha msaada wa huduma za dharura unaohitajika sana na waathiriwa wa kimbunga Maria katika kisiwa cha Puerto Rico. Katika ukurasa wake wa Twitter, msemaji wa White House Sarah Huckabee Sanders amesema Rais Donald Trump amesema ameondoa sheria inayoitwa Jones mara moja kuanzia sasa, kutokana na ombi la gavana wa Puerto Rico Ricardo Roselo. Gavana amesema watu wapatao milioni 3.4 wanakabiliwa na janga la ukosefu wa chakula na huduma za, rur, za dharura na mara moja kushukuru hatua hiyo ya rais Trump. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi. Waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis amefanya ziara ambayo haikuwa imetangazwa huko Qatar na kuwa na mazungumzo na mfalme Shekh Tamim bin Hamad Altani na waziri wa ulinzi katika kambi kubwa ya kijeshi ya Marekani huko mashariki ya kati. Mattis aliwasili katika kambi ya Al Udeid hii leo, siku kadhaa baada ya mfalme Hamad Altani kutoa tena wito wa kuwepo mazungumzo yasiyo na masharti kumaliza mzozo unaohusisha nchi yake na mataifa manne ya kiarabu ya Ghuba. Wakati wa hutuba katika baraza kuu la Umoja wa Mataifa, rais Trump alikutana na mfalme wa Katar kando ya mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa mjini New York wiki iliyopita na kuwaambia waandishi wa habari baadaye kwamba anahisi ugomvi huo utatanzuliwa haraka. Wawakilishi kutoka kampuni ya Twitter wanatarajiwa kuzungumza na wajumbe wa kamati ya usalama ya bunge kuhusiana na uchunguzi unaoendelea juu ya Rusia kuingilia kati uchaguzi wa Marekani wa mwaka jana. Vikao vya faraga ni mwendelezo wa vikao kama hivyo mapema mwezi huu na wawakilishi wa kampuni ya Facebook ambao pia walikubali kuwapa wabunge hao matangazo yapatayo elfu tatu yenye mahusiano na Rusia ambayo yanahusisha mambo ya kugawa watu katika mfumo wa kisiasa na kijamii yaliyowekwa kwenye mtandao wao. Marekani imesitisha kwa muda sheria ambayo maafisa wanasema imekuwa ikizuia kuwasilisha msaada wa huduma za dharura unaohitajika sana na waathirika wa kimbunga Maria katika kisiwa cha Puerto Rico. Katika ukurasa wake wa Twitter, msemaji wa White House Sarah Huckabee Sanders amesema Rais Donald Trump anaondoa sheria inayoitwa Jones mara moja kuanzia sasa, kutokana na ombi la gavana wa Puerto Rico Ricardo Rosello. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Endeleni kusikiliza matangazo ya Sauti Amerika na kipindi cha Kwa Undani na Idi Ligongo. Kwa undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia radio na Facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunakuletea habari kwa undani zaidi. Hii leo tunaangalia mapendekezo yaliyowasilishwa ndani ya bunge la Kenya katika kuangalia miswada miwili itakayosimamia uchaguzi wa nchini Kenya, na katika sehemu ya pili tutazungumzia kanuni mpya za maudhui ya vyombo vya utangazaji na mitandao ya kijamii nchini Tanzania. Kutoka hapa Washington DC ninayekualika mimi ni Idi Ligongo. Bunge la Kenya limepitisha kusikilizwa kwa sheria mbili zitakazosimamia namna uchaguzi wa Kenya utakavyofanyika. Kwa mujibu wa mtandao wa The Daily Nation, wabunge walipiga kura za ndio 144 kwa 53 za hapana kuruhusu kusikilizwa kwa miswada miwili ya uchaguzi, hali iliyosababisha wabunge wa, wa muungano wa NASA kutoka nje ya bunge, hata baada ya kumsihi naibu spika Moses Cheboi kuitisha kupigwa kura na kuhesabu mara baada ya kushindwa katika duru ya kwanza. Sasa tusikilize ripoti ya mwanahabari wetu Kenneth Wandera kutoka Nairobi. Wanajubilia watapitisha hii sheria wakiwa wameshikia mamlaka hapo mbeleni, siku za usoni, kama mamlaka itageuka iendee chama kingine, hayo mageuzi ya sheria yatarudi kuwa umma. Wakishawasilisha huu mswada, hasa ni nini wanachokitaka? Mahakama iliangalia na ikasema kuwa shida ilikuwepo kati ya mawasiliano ya matokeo ya uchaguzi e, mashinani, kupitisha hayo ma, matokeo kufikisha kwenye e, kwenye ofisi kuu. Sasa hawa wataka kugeuza kwa zitahesabiwa mkono, ikisha hesabiwa kwa mkono, hapo itaishia hapo kuna maswala mengine lakini lile muhimu hapo pia ni kwamba wanataka uh, yule mwenyekiti wa tume ya uchaguzi na mipaka IBC awe na mtu ambaye, iwapo yeye hayupo, anaweza kushikilia mamlaka hayo, sio tu mdogo wake, lakini pia kuwawezesha wale makamishna wakawa kwamba wanaketi na kumchagua mmoja wao, iwapo kutatokea kwamba nafasi hiyo iko wazi kwa sababu moja au nyingine. Je, hili, eh, je hili likoje kikatiba? kikatiba wakati huu pengine hakuna shida na pale kikatiba. E, mazoea ndiyo shida. Ni kuwa e, inavyoonekana kuwa kuna mada fulani ambayo hatujui nakuwa, wakiangalia hivi basi, a, hawana imani na mwenyekiti wa halmashauri hiyo. Je, unadhani kwamba haya yanayoendelea sasa hivi yatakuwa na athari kubwa kwa njia moja au nyingine kwa uchaguzi au kufanyika kwenyewe kwa uchaguzi wa tarehe ishirini na sita mwezi Oktoba, kutakuwako na athari nyingi. A, nchi ni kama imeumia, sababu yaliyopatikana ya kuwa kulikuwa na shida kubwa wakati wa uchaguzi. Kutengeneza mipangilio mpya kunaacha nafasi ya mageuzi ndani pale ambayo haya, hayafahamiki na kitu tu kitafanya ni kwa imani ya wananchi katika halmashauri uh, itakuja kuathirika, na wakati huu ndio watazigeuza zile sheria, sababu wana uh, wabunge wengi ndani ya bunge zote mbili. Nam basi, ni tunaomba radhi, ni mkanganyiko tu wa mambo ya kiufundi hapa. Huyo alikuwa ni profesa Filbert na Mwamba, ambaye anapatikana katika chuo cha Salisbury, chuo kikuu cha Salisbury katika jimbo la Maryland hapa Marekani, na alizungumza na mwenzangu BMJ Muridhi, na niko naye hapa ndani ya studio BMJ Muridhi, ambaye amefuatilia kwa kina habari hii. BMJ, sasa hebu moja kwa moja tueleze e, kile ambacho kimo ndani ya miswada hiyo miwili hasa ikizingatiwa kwamba imeleta e, tafrani kwelikweli na hata hapa Profesa Namwamba alikuwa akielezea uh, patashika na hali ya mambo jinsi ilivyo hasa kuelekea uchaguzi wa marudio katika nchi ya Kenya. Naam, Idi, ni kweli kabisa kama alivyoeleza profesa hapo, ni maswala mawili muhimu ambayo uh, yamejiri katika mswada huo uliowasilishwa hii leo katika bunge la Kenya, na kwanza kabisa wanataka Eh, kuhakikisha kwamba ule mfumo wa kielektroniki ambao, uh, utakumbuka Idi na tumetangaza hapa pia katika kwa undani katika siku zilizopita kwamba ni mfumo uliopitishwa kikatiba, uh, uh, wakatengeza sheria ambazo zinahusu mfumo wa kurusha uh, yale matokeo uh, baada ya uchaguzi kufanyika, uh, badala tu ya kutumia zile fomu, umezisikia sana, zinazoitwa fomu 33A na4a na 4 a na 34 b ambazo 34 b ni pale kwenye constituency lakini ule mfumo wa kielektroniki ambao umetajwa sana pia katika mahakama ya eh, juu wakati wa kesi ambayo ilikuisha imekwisha hivi eh, karibuni, ndio sasa hawa wabunge wa Jubil wanataka eh, iwe kwamba si sheria si sheria kwamba Uh, kisheria waweze kutumia njia isiyo ya kielektroniki katika kuwasilisha, uh, kuwasilisha matokeo hayo. Uh, pili wanataka pia kuwe na uwezekano wa mtu kusimamia uh, uh, tume hiyo ya IBC isipokuwa tu mwenyekiti, kwa sababu kulingana na jinsi uh, uh, taratibu zilivyo sasa hivi, iwapo si mwenyekiti ni naibu wake, lakini sasa wanataka wale makamishna pia wawe na uwezo wa kuweza kuketi iwapo mwenye kwa njia moja au nyingine hataweza ku, kuweza uh, kusimamia tume hiyo, basi wamchague mmoja wao na kusimamia. Kuna sababu uh, kadhaa ambazo wanatoa ni, ni kwa nini wanafanya hivi, kwa sababu wanasema uh, si vizuri kuwa na pengo katika uh, kiti hicho cha cha mwenyekiti wa tume ya uchaguzi na mipaka. Sasa uh, BMJ, ukiangalia hii uh, miswada, yapo malalamiko ambayo yameelezwa kwamba uh, ni namna moja ama nyingine ya kuzuia mahakama kuweza ku, ku, ku, kuwa na mamlaka eh, ya kuzuia chochote kile ambapo eh, tume ya uchaguzi IEBC inapomtangaza mshindi iwe kwa matokeo ambayo yamekusanywa kielektroniki ama kwa njia tu uh, ya kawaida. Hili nalo liko vipi? Naam, ni kweli kabisa. Uh, wale ambao wanapinga au kukosoa uh, jinsi mambo yanavyoendelea sasa, hususan katika bunge la taifa la Kenya wanasema hivyo, ikiwa sana sana ni upande wa NASA, na hivi punde nimepata ripoti idi, kwamba muungano wa upinzani huko Kenya umeitisha maandamano ya umma, ama wanasema ni maandamano yatakuwa ni makubwa sana ya umma kupinga mapendekezo hayo ya kufanyiwa mabadiliko sheria ya uchaguzi. Kwa hivyo kuna wale wana, wanaosema kama ulivyomsikia hapo Raila Odinga akizungumza, ameendelea zaidi kusema kwamba Uh, hili linafanyika katika wakati ambao si mwafaka uh, kwa sababu unajua zimesalia siku chache tu uchaguzi uh, chini ya mwezi mmoja uchaguzi ufanyike ulio marudio uh, kwa hivyo uh, hi, haya yanakosolewa sana na hasa upande wa upinzani wakieleza kwamba wanafanya hivi upande wa Jubilii ambao cho ndicho chama kinachotawala kinafanya hivi eh, katika kuhakikisha kwamba wanapata ushindi na kwamba wanadhibiti eh, tume hiyo na mambo yote ya kisiasa kwa wakati huu, kwa sababu unavyojua hili ni kwamba pia wana nambari nyingi katika bunge katika bunge la Taifa na vilevile vile kwenye senate mm -hmm. eh, kwa hivyo wanatumia wanasema, wanatumia uh, uh, uh, nafasi hiyo uh, kupata wingi wa wabunge, kuwatumia katika bunge kupata uh, mambo uh, yafanyike kulingana na jinsi ambavyo wangetaka sasa, BMJ uh, naona muda unakimbia kwelikweli. Labda tungependa kumfahamisha uh, msikilizaji wetu juu ya suala hili ambalo uh, bado linaendelea kuvuma, maanake hivi sasa Kenya ni usiku. Pengine kesho uh, tukiamka siku ya Ijumaa, tutarajie mengi, kwa sababu kumekuwa kuna mvutano wa hapa na pale, baina ya mahakama, watu wa vyama vya upinzani, hali kadhalika chama uh, tawala Jubilii. Sasa, kile ambacho, uh, tutakiona ndani ya muswada huu ama kile ambacho kitaamuliwa kitaathiri uchaguzi wa Oktoba 26. Na hilo lilikuwa ni kizungumkuti wanasema, eh, eh, kwa sababu watu walikuwa wajausoma vizuri mswada huu, lakini kwa hakika utaathiri iwapo utapitishwa, utaathiri kwa, uh, kwa njia kubwa eh, kwa sababu unahusiana na uchaguzi ambao tayari sasa hivi mikakati inapangwa kuufanya tarehe uh, ishirini na sita hivi leo. Mapema leo mwenyekiti wa tume hiyo Chebukati, Wafula Chebukati, alisema kwamba ana matumaini kwamba uh, iwapo utapitishwa hautaathiri autaathiri jinsi atakavyotekeleza ya, kazi yake, lakini mimi nimeupitia na nimeona kwa hakika utaathiri jinsi uchaguzi utakavyofanyika, uh, kwa sababu sio kimikakati tu, uh, kwa sababu uh, iwapo unagusia swala uh, hilo kama nilivyosema la mikimitambo uh, basi ni lazima kuwe mambo ambayo tayari yanafanyika sasahivi yanayohusu uchaguzi wa tarehe ishirini na sita lazima yabadilishwe. Na na, na na labda nikimalizia hili tuseme kwamba e, leo kulikuwa mkutano muhimu pale Bomas of Kenya, kati ya wadau hao wanasiasa wa mirengo yote miwili. Walikuwa wameitwa pale na IBC, tume ya uchaguzi na mipaka, na mkutano huu ulisambaratika kwa sababu ya yale yaliyoendelea katika bunge, hawa wapande upande wa NASA wakisema hawawezi kuketi iwapo Jubilee nao wamekuja na mswada huu ambao utakuwa na athari kubwa kulingana na wao kwa uchaguzi au mchakato wote huu wa uchaguzi wa marudio BMG Muridhi, shukran sana, ni, ku, uh, uh, ni kupe ruhusa kurejea chumba cha habari. Na msikilizaji wa kwa undani na mtazamaji vilevile, tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani. Muda mfupi ujao, tutakaporejea tutaenda uh, moja kwa moja nchini Tanzania ambapo tutaangalia kanuni mpya ambazo zimeelekezwa kwa vyombo vya utangazaji na mitandao ya kijamii. na karibu katika sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani. Kanuni mpya za maudhui ya vyombo vya utangazaji na mita, mitandao ya kijamii nchini Tanzania zimewasilishwa leo na serikali ya Tanzania kupita, kupitia wizara ya habari, utamaduni, sanaa na michezo, huku kukiwa na mitazamo tofauti juu ya kanuni hizo, iwapo zinaletwa kwa ajili ya kuminya uhuru wa habari na kujieleza au kuboresha tasnia ya utangazaji na mitandao ya kijamii nchini humo. Mwanahabari wetu wa Dar es Salaam, Tanzania, Dina Chahali alikuwa ni mmoja wa wadau waliohudhuria mkutano huo wa siku moja. Sasa Dina Chahali, tufahamishe moja kwa moja malengo ya mkutano huo, na je, ni kweli kwamba vituo vya utangazaji vya Tanzania vitatakiwa kuanzia saa kumi na moja hadi saa tatu siku e, hakuna kurusha maudhui ya nje, iwe muziki au habari, kama ilivyosambaa katika mitandao mbalimbali e, ya kijamii kwa madai kwamba imeelezwa na afisa wa tu, uh, mamlaka ya mawasiliano nchini Tanzania TCRA Andrew Sanga. Mkutano wa leo ulikuwa ni na lengo la kujadili kanuni mpya ambazo wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo inazileta kuhusiana na maudhui ya utangazaji kwa vyombo vya utangazaji vya redio na televisheni, pamoja na kanuni za maudhui kwa mitandao ya kijamii. Kwa hiyo lengo lilikuwa ni ku kujadili kanuni mpya ambazo zinatakiwa kuletwa na kujadiliwa na wadau ambapo zinaboresha zina, zina kanuni za zamani ambazo zilikuwa zimetungwa mwaka elfu mbili na kumi na moja. Kisaka kwanza ni ni, ni afisa wa TCRA ambaye alitoa mada juu ya maudhui ya utangazaji wa vyombo vya redio na televisheni, lakini alinukuliwa vibaya na mtandao wa, wa Mwananchi kwamba wame, wamezuia hivyo, hivyo hayo matangazo kuanzia saa tatu mpaka saa kumi na moja lakini usahihi wake ni kwamba aliutoa pale katibu mkuu wa wizara ya habari, utamaduni na michezo, huyu Profesa Elisante Ole Gabriel alifafanua kwamba walichokuwa wanakizungumza ni yale maudhui ya ya ambayo hayapo vizuri kwa watoto ambayo yanatakiwa sasa. Mara ya kanuni za kwanza ilikuwa ni kuanzia saa tatu usiku mpaka saa kumi na moja alfajiri lakini kwa sasa kwa kanuni mpya wanatakiwa kuanza kurusha kuanzia saa nne usiku mpaka kumi na moja alfajiri na wala sio saa tatu asubuhi mpaka saa kumi na moja jioni, matangazo ambayo hayako katika maadili ambayo ya mtoto wa chini ya miaka kumi na nane anatakiwa kuyaona. Kwa hiyo kuanzia kuanzia anatakiwa kuanzia saa nne, labda kama kuna soap operas, kuna vitu vingine vyovyote ambavyo vinatakiwa visionwe na watoto wa umri mdogo au na vijana wa umri mdogo. Kanuni ya kwanza ilikuwa ni kuanzia saa tatu usiku ndio wanaanza kuvirusha, lakini kanuni hii ya pili inapendekeza vianzio saa nne usiku mpaka saa kumi na moja alfajiri. Sasa uh, hali ina maana kwamba mara tu kanuni hizi kukubaliwa na wadau wote, ndizo zitakuwa mwongozo wa masuala ya utangazaji hapo Tanzania, kwamba watangazaji wote wa vipindi na yale ambayo yamo ndani ya vipindi eh, lazima yafuate maelekezo ya, ya serikali. Na vilevile vile tungependa kufahamu, je, uh, mambo mengine ambayo yamependekezwa na serikali ukiachia suala hilo ni yapi hasa? Ni kweli, ndio maana leo wadau tumeitwa pale, wa vyombo vyote vya utangazaji kutoka Tanzania nzima walikuwepo pale. Kwa hiyo ilikuwa leo ni, ku, ni, ku, ni kuwasilishwa kwa hizo kanuni. Ndio maana wakuu wa TCRA wa, wakawasilisha wa pamoja na hizo kanuni za mitandao ya kijamii pamoja na utangazaji. Kwa hiyo ilikuwa ni kuwasilisha wadau wajadili, na kwa sababu siku moja ya leo ilikuwa, ilikuwa sio rahisi kwa watu wote kujadili na kutoa mapendekezo, kwa sababu kuna mambo ambayo wanasema watayazingatia kwa, kwenye mapendekezo ya ya ya ya, ya wadau, kwa hiyo maana wametoa mpaka tarehe sita Oktoba kwa maandishi mtu yoyote mwenye mapendekezo ya nini kibadilike katika yale yaliyowasilishwa na serikali kama kitu ambacho kina kina, kina, kina kinzana pengine na, na uhuru wa habari na uhuru wa kujieleza. Kwa hiyo sisi wadau wa vyombo vya habari tuyapeleke wizarani, watayafanyia kazi na baada ya tarehe sita Oktoba hawatapokea maoni mengine yote. Kwa hiyo ndio itakuja kanuni mpya sasa ya maudhui ya vyombo vya utangazaji pamoja na mitandao ya, ya, ya kijamii ya mwaka elfu mbili na kumi na saba. Kuna mambo ambayo yamependekezwa na serikali, mfano kwenye mitandao ya kijamii ambayo watu wengi kwenye mitandao ya kijamii wamepinga. Mfano ni kwamba wanataka wale ambao wanatoa, wanatoa wanatoa wanatoa taarifa kwenye mitandao, mfano Jamii Forum, kwamba wale watu wake wanaochangia pale wajulikane ni nani katoa hii, ni nani katoa hii. Kwa hiyo hivi vitu ambavyo hiyo kanuni wa vyombo Jamii Forum na uh, mitandao mingine ya kijamii wamepinga sana kuhusiana na hilo. Pia eh, kuna kuna mitandao kuna kuna, kuna hili swala sasa, ambazo sasa mitandao yote ya kijamii pamoja na blog zote ziwe uh, zisajiliwe na zitambulike rasmi kwa vyombo husika ambavyo ni TCRA na na Wizara ya Habari. Kwa hiyo, pia hiyo nayo imekuwa inaonekana kwamba inaminya uhuru wa watu kujieleza na kuwa uhuru katika kutoa maoni yao kwenye radio na television. Mfano, kuna kuna kanuni ile ambayo tulikuwa tunatakiwa vyombo vyote vya habari vijiunge na, na, na, na TV ya taifa kwa ajili ya taarifa za habari, kuna kipindi fulani wanasema. Kwa hiyo hiyo bado nayo inajadiliwa. Wamiliki wa, wa, wa, wa, wa vyombo vya habari walikuwepo pale Moati wakasema pia kwamba bado walikuwa na maoni yao ya kutoa dhidi ya hiyo ambayo tutaiwasilisha tuta pia kwenye, kwenye, kwenye wizara ya habari na lakini kwa, kwa sasa hivi wameileta kwenye kwenye kiji vingine mfano wasehemi, kama ni taarifa ya habari wanasema kwa kiingereza current affairs. Kwa hiyo bado hiyo nayo inajadiliwa, ina, ina naona watu wa vyombo vya television na redio wanapingana nayo sana, kuhusiana na hiyo kanuni. Sasa, Dina Chahali, umegusia kwamba kuna baadhi ya kanuni, baadhi ya wadau wanapingana nazo, hasa hiyo ya Uh, kuungana na chombo cha habari cha serikali kwa ajili ya taarifa ya habari. Je, kuna kanuni gani hasa ambazo wadau uh, kutoka sekta ya utangazaji wanaonekana kukubaliana nazo, na je, wadau wanaona kwamba hizi kanuni eh, zinawekwa kwa ajili ya kukandamiza eh, uhuru katika masuala mazima ya utangazaji? Na hali hiyo iko vipi hasa e, kwa hapo Tanzania, kwa sababu Tanzania hivi sasa imekuwa ikilaumiwa sana kwa kukandamiza demokrasia, uhuru wa habari. Kanuni ambazo zawada wengi wanakubaliana nazo, mfano hasa za kurusha, mfano watu waliokufa kwenye ajali kulingana sasa hivi na, na, na hii teknolojia kwamba watu wanakuwa na simu nyingi za mkononi. Kwa hiyo mtu kila mtu anavopiga picha picha za ovyoovyo zinarushwa pono. Kwa hiyo hizo nyingi ambazo watu wamekubali kwamba kweli kunatakiwa kuwe kwe na udhibiti, kwa sababu wengi wanaofanya kwenye hii mitandao, wengi wanakuwa hawana taaluma ya uandishi wa habari. Kwa hiyo mtu anarusha chochote, anasajili mtandao wakati wote anavyotaka. Kwa hiyo hiyo ndio imeonekana kwamba nayo inatakiwa kudhibitiwa. Watu wengi wamekubali kwamba wameunga mkono kwamba kunatakiwa kudhibitiwa baadhi ya maudhui nayopanda kwenye kwenye mitandao kwa sababu kuna kuna kuna kama hivyo unavyosema, kuna watoto, kuna watu pia wanapata ajali kwenye sehemu mbalimbali. Watu wanarusha maiti, watu yamejeruhiwa. Kwa hiyo hayo mengine yamedhibitiwa katika baadhi ya kanuni. Kwa hiyo hayo wadau wameona kwamba yanafaa kutokana na teknolojia inavyokwenda hivi sasa hapa nchini. Hayo mambo yanaanza kuzungumza toka kikao hiki kimeandaliwa. Watu walikuwa wadau wengi walikuwa wanalalamika kuhusu hiyo kwamba kwa nini kanuni zinakuja sasa hivi. Kwanza tulianza tulianza kuona kanuni za, za na vyombo vya habari vya vya vya, vya magazeti hizo zitakuwa sajiliwa upya. Lakini hata leo walipokuwa wameingia mle ndani, watu wengi walikuwa wanazungumza kwamba hizi kanuni pengine serikali inazileta kwa ajili ya kudhibiti uhuru wa kujieleza. Lakini hili nalo uh, katibu mkuu wa wizara ya habari, utamaduni na michezo Profesa Elisante Ole Gabriel alikuwa alikuwa makini kweli kulizungumza, kwamba sisi kama serikali hatuna nia ya kudhibiti, hatuna nia kupibiti, ya kudhibiti uhuru wa kujieleza. Nia yetu ni kuweka kanuni, kwa sababu hakuna uhuru usio na wajibu. Kwa hiyo ni wajibu wa kila Mtanzania kuendana na kanuni na maelekezo ambayo wanatakiwa katika mahali ya Kitanzania. Na ndiyo maana tumeamua wameamua kuweka hizi kanuni ili kwamba hata kama mtu akija kuadhibiwa hapo baadaye asiseme ameonewa, ni kwamba ili kufuata hizo kanuni. Na ndiyo maana anasema kwamba kama wangekuwa na wana- wanataka kwamba watu wa wawawa wadhibitiwe wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, wasingewaita wadau ku, wa, ku, kwkwaku ku, ku, ku, kujadiliana, lakini wamewaita wadau, kuna uwazi. Kwa hiyo amekanusha ame kwa saa kwamba hii hizi kanuni haziji kwa ajili ya kuminya uhuru wa kujieleza. Asante sana Lina Chahali, lakini tulizungumza vile vile na profesa Elisante Ole Gabriel ambaye ni katibu mkuu wa wizara ya habari na utamaduni, sanaa na michezo katika serikali ya Tanzania. Na alipozungumza na Sauti ya Amerika katika mahojiano maalum, amepuuza madai hayo kwamba Tanzania ama kanuni hizi ni kwa ajili ya kudhibiti uhuru wa kujieleza. Hakuna nia yoyote ya serikali kuminya uhuru wowote, unakuwa na haki ya kujieleza lakini pia una wajibu wako katika hilo. Kwa hiyo hapo tunapotengeza kanuni ni kuoanisha ile haki lakini pia na wajibu, kuweka misingi ya kusimamia tasnia hii. Lakini kwa upande mwingine wa wadau ambao walikuwepo katika mkutano huo, uh, wakili wa mtandao wa kijamii wa Jamii Forums ambao umejijengea maarufu sana nchini Tanzania hasa katika wadau wa habari na wadau wa demokrasia. Uh, wakili wake ni Benedict Shemakaki. Yeye amezungumzia juu ya kuletwa kanuni hizi na kubainisha kwamba kuna baadhi ya vipengele wameviona vinafaa kwa mazingira ya sasa, lakini vilevile vile yapo ambayo hawayakubali hasa ikiwemo kuwalazimisha kuwatambulisha watoaji wa taarifa wa mitandao ya kijamii. Hii ina maana gani? Hii inamaanisha kwamba uh, kama atakuja whistleblower, eh, mtu ambaye anataka kuibua ovu fulani katika serikali, labda ni rushwa kubwa, uh, yule mtu wa blog, tuseme mtu wa online forum, ana wajibu wa kujua ni nani amepost. Kwa hiyo hii inakinzana na, na dhana nzima ya, ya kuruhusu eh, watu kuibua maovu katika serikali au watu kuibua maovu katika jamii. Sasa Dina Chahali, tukirejea kwako, uh, kuna shauri lingine ambalo limetambaa kwelikweli katika mitandao mbalimbali ya kijamii kwamba uh, sasa blogs ama mitandao hapo nchini Tanzania inapaswa kujisajili na kuna ada ambayo inapaswa kulipia. Je, hili nalo limejitokeza katika kikao hicho? Hili kwa leo katika mjadala halikutokeza haliku sana, lakini ni kweli kunatakiwa sasa hivi kama una kitu mtandao wa kijamii lazima ulipie kwa leseni tofauti. Kama mfano, una chombo cha television, lakini bado hiyo television umeiweka tena kwenye kwenye kwenye online, lakini lazima ulipie ulipie leseni ya television, ulipie na hiyo leseni ya kuipeleka kuipeleka TV yako kwenye online kwenye online business. Kwa hiyo hiyo pia nayo, ingawa haikujitokeza sana kwenye mjadala wa leo, lakini katika mijadala ya kawaida ambayo uh, watu ndio wataiandikia sasa, kupeleka mapendekezo yao wizarani, watu wengi wame wame wame wame wame eamaki iko kipengele kwamba nacho kina Kina, kina minya uhuru wa kujieleza kwa sababu ni watu wachache sana watakuwa na pesa za kuweza kusajili mitandao blogs hizi, mtu nasimaa ulipe milioni tano. Milioni tano kwa sasa hivi sio mchezo, mpaka uje kusajili hizi hizi hizi blogs. Kwa hiyo, hiyo nayo pia ni kitu ambacho kimependekezwa kime, kime, kwenye kanuni, lakini na watu nao wamesema kwamba watapeleka mapendekezo kwamba kanuni hiyo kwa kweli haifai kwa sasa. Ni mwanahabari wetu wa jijini Dar es Salaam Dina Chahali akizungumzia kikao ambacho kilikuwa kinajadili maudhui katika vyombo vya utangazaji nchini Tanzania na mitandao ya kijamii ambaye yeye vilevile vile Dina Chahali alikuwa ni moja kati ya wadau waliohudhuria katika kikao hicho. Tukumbuke tu kwamba kanuni hizo mpya zina lengo la kuifanyia mareke, marekebisho kanuni za utangazaji za mwaka elfu mbili na kumi na moja huku kikao cha kwanza cha kupokea maoni na mapendekezo ya wadau kuhusiana na rasimu ya kanuni na maudhui ya mitandao ya kijamii kikishuhudia eh, mjadala mkubwa juu ya demokrasia, halikadhalika uhuru wa kupata habari, uhuru, uhuru vilevile wa kutangaza habari nchini Tanzania, jambo ambalo hivi sasa limekuwa likinyoshea hasa kidole serikali ya Tanzania katika kuelezwa kwamba imekuwa ikiwa na viashirio vyote vya kukandamiza uhuru wa kujieleza. Basi tunakamilisha, tunakamilisha kipindi hiki cha kwa undani kwa siku hii ya leo kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo, kwa niaba ya wote waliofanikisha kuletea matangazo haya kwa upande wa Facebook uh, Arin Reynolds, maarufu kabisa hapa tunamwita kama Lulu, bila kumsahau Jafari Mjasiri, uh, kwa upande wa pili Saida Hamdun kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo.