Kumekucha Afrika, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ni saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Ninakukaribisha msikilizaji, katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Na mimi ni Khadija Riami. Jiunge hivi sasa kwa nusu saa ya matangazo yetu kutoka hapa Washington DC, leo ikiwa ni Ijumaa, Septemba 29, mwaka 2017. Karibuni. Baadhi ya ripoti tulizokuandalia kufuatia huduma ya afya Obamacare kushindwa tena kupata uungwaji mkono wa kutosha bungeni ili kufuta mpango huo. Mchambuzi anasemaje? Kuna gharama nyingi zaidi ambazo zitahitajika kama yakifanyika mabadiliko, kwa hiyo sidhani kama mashirika binafsi ambayo ya yanagalia au yanasajili baadhi ya wananchi kuchukua bima ya afya watakubaliana kuingia gharama na katika ripoti nyingine kwenye VOA Mitaani, wananchi wa Burundi wanalalamika hadi ngumu ya maisha baada ya juhudi za serikali kuzalisha umeme wa jenereta unaotumia petroli. Bei ya kutwanga wanapandisha, na sisi bei ya unga tunapasha tupandishe. Mpaka sasa tujapandisha, kwa sababu hatujaenda kununua mainite, tuone bei walitia iko na kawaida y bei watu wakipandisha bei ya kutwangisha, ni mashini zote wanakuwa walipandisha bei moja. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia asubuhi hii ndani ya dakika 30 za Kumekucha Afrika. Kwanza nampisha Khadija Riyami anakusomea habari za dunia. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, Pentagon imemteua Luteni Jenerali Jeffrey Buchanan kuongoza juhudi zote za kijeshi kujibu maafa ya kimbunga huko Puerto Rico. Buchanan, jenerali wa nyota tatu, alitarajiwa kuwasili Puerto Rico jana usiku, kwa mujibu wa mwandishi wa VOA huko Pentagon. Utawala wa Trump umekosolewa kwa kutojibu haraka mzozo katika eneo hilo la Marekani ambalo limeharibiwa na kimbunga Maria hapo Septemba 17. Jana Alhamisi, mshauri wa usalama wa ndani Tom Bossert alitetea kipindi cha siku nane kati ya kutangazwa kwa dharura huko Puerto Rico na kumtaja kiongozi wa kushughulikia juhudi za huko. Aliwaambia wanahabari huko White House kwamba wakati huo kulikuwa hakuna haja ya jenerali wa nyota tatu. Bossert pia amesema baadhi ya habari alizosikia kwenye vyombo vya habari zimepitwa na wakati amewaambia wanahabari kwamba hivi sasa huko Puerto Rico kuna hospitali 44 ambazo zinafanya kazi kati ya hospitali 69. Twitter imezieleza kamati za baraza la wawakilishi na Senate kwamba ilifunga zaidi ya akaunti mia mbili baada ya kubaini kuwa zilihusishwa na Rusia na zilikuwa zinaingilia kati siasa za Marekani vikao vya faragha ambavyo vilifuatiwa na vikao kama hivyo na mtandao wa Facebook ambao pia umekiri kuwapatia wabunge matangazo takriban elfu tatu ya Russia yaliyohusisha masuala ya kuigawanya jamii na siasa ambayo yaliwekwa kwenye kurasa zao. Kamati zinaangalia kusambaa kwa habari za uongo na iwapo kuna mtu yeyote nchini Marekani alisaidia katika kulenga matangazo hayo kwa watumiaji maalum. Katika kesi ya Twitter hiyo ilijumuisha kuangalia kile kinachoitwa akaunti ambazo zilifunguliwa haraka na mara moja na kwa moja moja kusambaza habari Twitter ilitangaza katika ukurasa wake wa blog jana mchana. Twitter pia imesema mtandao wa habari wa Russia RT ulitumia kiasi cha dola laki mbili elfu sabini na nane na mia moja kwa matangazo katika Twitter mwaka jana pekee. Serikali katika moja ya inayotumia lugha katika moja ya mikoa inayotumia lugha ya Kiingereza nchini Cameroon imeamuru mpaka wake na Nigeria kufungwa wikendi hii, ikiwa ni majibu kwa wito wa wanaharakati kuandamana wakidai haki zao kwa eneo la walio wachache nchini humo linalotumia lugha ya Kiingereza. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Hatua ya jana alhamis inawakilisha kusambaa ukamataji kutokana na miezi kadhaa ya maandamano yaliyochochewa na malalamiko kuhusu ubaguzi wa kisiasa na kiuchumi katika mikoa inayotumia lugha ya Kiingereza katika nchi hiyo, ambayo kwa kiasi kikubwa inatumia lugha ya Kifaransa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, vikosi vya usalama viliwaua waandamanaji wa sita na kuwakamata mamia wengine, kufuatia wito wa mageuzi uliotolewa na wanasheria pamoja na waalimu mwaka jana na kufungwa kwa huduma ya intanet katika mikoa hiyo inayotumia Kiingereza kuanzia mwezi Januari hadi Aprili. Maeneo yanayozungumza Kiingereza yana ushirikiano madhubuti na mashariki mwa Nigeria, na maafisa huenda wana wasiwasi kwamba kama mpaka utakuwa wazi wakati wa maandamano, itakuwa vigumu kuwadhibiti waandamanaji. Wanaharakati wa Anglofon wanatoa wito wa kufanyika tena maandamano siku ya Jumapili baada ya maelfu kuingia mitaani wiki iliyopita, huku baadhi wakipandisha bendera za kujitenga. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Maafisa wa usalama wa Somalia wanasema mlipuko wa bomu la kwenye gari katika mji mkuu umeua takriban watu saba na kujeruhi wengine sita. Msemaji wa utawala wa Mogadishu, Abdi Fatah Omar Halan, ameiambia VOA kwamba gari lililipuka Alhamisi karibu na kituo cha basi chenye harakati nyingi katika wilaya ya Hamarwain. Kilichotokea ni bomu la kwenye gari lilipiga basi dogo, watu saba wameuawa na wengine sita kujeruhiwa, Halein ameambia VOA. Mashahidi kadhaa wameiambia VOA kwamba waathirika walikuwa ni raia katika kituo cha basi na eneo la karibu. Lengo maalum la mlipuko huo bado haliko bayana, lakini walioshuhudia wanasema gari ya jeshi ya usalama ya serikali alikuwa anapita wakati wa mlipuko huo. Hakuna aliyedai kuhusika na shambulizi. Mashambulizi ya anga ya Marekani yameua wapiganaji kadhaa wa Islamic State nchini Libya, ikiwa ni shambulizi la pili katika taifa hilo la Afrika Kaskazini chini ya wiki moja. Kwa uratibu wa serikali ya kitaifa ya Libya gna majeshi ya Marekani yamefanya mashambulizi mawili ya anga ya uhakika nchini Libya dhidi ya wanamgambo wa ISIS siku ya Jumanne Septemba 26 kiasi cha saa 8 na dakika 50 za mchana kwa saa za huko na kuwa wanamgambo kadhaa wa ISIS. Kamanda ya Marekani huko Afrika, ambayo inafuatilia operesheni za kijeshi za Marekani barani humo imetangaza jana Alhamisi katika taarifa yake. Shambulizi limetokea kiasi cha kilomita 160 kusini mashariki mwa Sirte, ngome ya zamani ya kundi la kigaidi, kwa mujibu wa taarifa hiyo siku nne awali mashambulizi sita ya Marekani yalilenga kambi iliyokuwa inatumiwa kuwahamisha wapiganaji wa Islamic State ndani na nje ya nchi na kuwa wanamgambo kumi na saba na kuharibu magari matatu ya Islamic State. Kamanda ya Marekani Afrika iko kiasi cha kilomita 240 kusini mashariki mwa Sirte. Watu ishirini na nne wanakabiliwa na adhabu ya kifungo nchini Misri kwa kuitusi mahkama. Amnesty International imesema jana Mkurugenzi kima wa kimataifa wa kampeni huko Afrika Kaskazini, Najia Bonaim, amesema kesi hii ni jaribio la kuanyamazisha na kunyamazisha ukosoaji kwa mahakama ambayo yenyewe imekuwa ni chanzo cha ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu. Kuitusi taasisi ya umma au maafisa si kosa la kihalifu kwa mujibu wa sheria ya kimataifa, na hakuna haja ya kushtakiwa, achilia mbali kuhukumiwa kifungo, kwa kutumia haki ya uhuru wa kujieleza kwa njia ya amani. Hatima ya washukiwa 24 itaamuliwa na mahakama hapo Septemba 30. Ala Abdel Fattah, mwanablog na mwanaharakati wa haki za binadamu ambaye alipata umaarufu mkubwa wakati wa mapinduzi ya Kiarabu ya mwaka 2011, huenda akakabiliwa na adhabu ya kifungo cha mpaka miaka minne jela kwa twiti yake ambayo imeikosoa mahakama. Fataha hivi sasa anatumikia kifungo cha miaka mitano jela kwa kukiuka sheria ya maandamano ya mwaka elfu mbili kumi na tatu. Unasikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa mjini Washington DC. Matangazo yetu pia yanasikika kupitia kwenye tovuti yetu ya VOA swahilicom. Kamanda wa jeshi la Congo FRDC, Didier Etumba, ameamrisha jeshi lake kuwatafuta makamanda wa waasi, hasa kundi la Maimai na makundi yote yanayozunguka mashariki mwa Congo, hasa kiongozi wao Amuri ya Kutumba aliyeko kivu kusini uvira wakati huo vijana wanamwomba rais joseph kabila kutangaza kwamba hatagombea nafasi ya urais ili machafuko yasitishwe taarifa zaidi anayo mwandishi wetu alster malivika kutoka goma amesema hayo didie etumba kiongozi wa jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya kongo fardc Akipita katika mji wa Goma kuelekea Kivu Kusini ambako waasi waonekana kuwa na nguvu zaidi ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa Uvira, mpakani na Burundi. Kufuatia hatua hiyo, nimezungumza naye Aubela Dalton, msemaji wa CNPCC inayoongozwa naye Amuri ya Kutumba, ikiwa ni muungano wa makundi ya waasi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Maimai mai. Hey, sisi kuteremsha silaha sisi mpaka tuhakikishe Joseph Kabila anatoka anatoka madarakani, kwa sababu ana-, ana anaharibu katiba na anafanya uongozi uongozi mbaya katika nchi yetu, kwa sababu anaharibu katiba ya nchi yetu. Hata hivyo, nimezungumza na kamanda wa wasi walioshambulia Uvira akiwa katika bonde la Ruzizi mpakani na Burundi. Kwanza kwa majina anaitwa Anashinde Eloko David na Rassemblement Patriotique de la Resistance ndio chama chetu. Kwa hiyo sisi tuko maeneo hii ya na bonde la Uzizi, sisi tumeshambulia ule mji wa Uvira wa kupatana na serikali ya Congo imeshindwa kutoa ni kalendari ya uchaguzi. Lengo lenu ni nini? Sisi lengo letu kubwa sana ilikuwa ni sababu ya uchaguzi. Serikali imeshindwa kutoa hiyo na kalendari kama jinsi imetoa kusema. Unajua, serikali ya Kongo uh, ni, ni tumeenda kwenye mazungumzo, lakini mazungumzo yenyewe haitosha. Kwa hiyo ndo tumeamua na sisi kufanya vile. Kwa hiyo sisi, uh, unajua sisi ni raia na sisi ni wakongomani wote kwa ujumla. Kwa hiyo lengo letu kwamba nchi yetu iwe na iwe uh, na, na na na, na, na, na demokrasia. Naye Andre Biadunia ni kiongozi wa vijana pa Uvira. Kama vijana tunataka alternance au pouvoir, mabadiliko kwenye ngazi za serikali, lakini haitakuja kwa mambo ya mtuto, itakuja kwa mambo ya kusema tuzungumze tuende namna gani tunataka sisi, kwa sababu majimaji wanasema lazima kabila atoke, kabila hatatoka kwa mtuto hata akitoka Kabila atatokea Uvira, Kabila yuko Kinchasa. Sisi tunataka amani. Ifahamike kwamba waasi hao wote wameonekana mipakani na Tanzania na wengine na Burundi ya Uvira yenyewe iko kwenye mpaka wa Burundi na na nchi ya Kongo. Kwa hiyo hakuna sehemu nyingine ingine ya kutunga kule, ile eneo lenyewe ni kwenye kwenye ziwa, yani mpaka wa wa, wa Burundi na Kongo na, na tena wa, wa Tanzania tena na Kongo. Kwa hiyo sisi tuko mpakane tu. makundi yote kwa sasa yaomba uchaguzi ufanyike kama suluhisho la kuacha silaha eh, sisi sisi kuteremsha silaha, sisi mpaka tuhakikishe Joseph Kabila anatoka madarakani. usema livika Kumekucha Afrika Goma. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA katika kumekucha Afrika, matangazo yanayosikika kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Khadija Riyami anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia hivi sasa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres jana Alhamisi ametaka hatua za haraka zichukuliwe kusitisha hali mbaya huko Myanmar, katika jimbo la kaskazini la Rakhine ambako takriban Waislamu wa Rohingya nusu milioni wamekimbilia nchi jirani ya Bangladesh katika mwezi mmoja uliopita. Hali imegeuka kwa moja ya dharura inayokuwa kwa haraka ya wakimbizi duniani. ni jinamizi la kibinadamu na haki za binadamu, Guterres aliuambia mkutano wa wazi wa baraza la usalama la umoja wa Mataifa. Baraza kwa faragha lilijadili hali ya huko mara tatu mwezi huu uliopita, lakini kikao cha Alhamisi kilikuwa ni cha kwanza tangu mwaka elfu mbili na tisa ambacho kilijadili hali ya huko hadharani. Guteres ametaka kumalizwa kwa operesheni za kijeshi, uzuiaji wa fursa ya kufikisha misaada ya kibinadamu, na kurejea kwa usalama na hiari kwa wakimbizi waliokimbia maeneo yao. Guteres na kamishna wake wa haki za binadamu wote wameelezea wasiwasi kwamba kinachotokea katika jimbo la Rakin ni usafishaji wa kabila moja. Serikali ya Marekani imetoza faini ya dola milioni 95 kwa kampuni Amerikani ya Marekani ya kukata miti kwa kuajiri wahamiaji haramu wakati ambapo ilifahamu hivyo. Waendesha mashtaka wanasema faini dhidi ya kampuni ya Asplan Tree ya Philadelphia ni kubwa kuwahi kutolewa katika kesi inayohusu uhamiaji. Waendesha mashtaka wanasema mameneja wa kampuni hiyo kwa maksudi waliangalia upande mwingine wakati wasimamizi walipowaajiri wafanyakazi ambao ni wahamiaji haramu kati ya mwaka elfu mbili na kumi na, na mwaka elfu mbili kumi na nne. Waendesha mashtaka wanasema iliifanya kampuni hiyo kuwa na nguvu kazi kubwa zaidi ambayo ilikuwa tayari kufanya kazi wakati wa dharura za hali ya hewa kote nchini na kuwaweka washindani wao katika nafasi isiyo nzuri kushindana. Uchunguzi wa serikali kuu kwa kampuni hiyo ulifunguliwa mwaka elfu mbili na kumi na tano. Kampuni imesema tangu wakati huo imechukua hatua kadhaa kufuta utaratibu wa zamani. na kufuatia bunge la Marekani kushindwa tena kupitisha mswada wa kufuta mfumo wa huduma nafuu ya afya maarufu kama Obamacare. Nimezungumza na mchambuzi Profesa Patrick Nigula wa chuo kikuu cha South Carolina hapa Marekani, na kwanza nikamuuliza iwapo kuna nafasi nyingine ambayo wa Republican na utawala wa Rais Trump wanaweza kutumia ili kufanikisha lengo lao. Itakuwa ja ni vigumu sana kwa sababu ukiangalia Uh, baadhi ya vipengele vingi katika mswada wa uliopitishwa awali wa Obamacare ni kwamba unapatia Wamarekani wengi huduma za karibu na huduma nyingi za afya. Kwa hiyo ukiangalia kwa karibu zaidi, itakuwa ni vigumu sana kuweza kuufuta mswada huu wa afya hapa Marekani. Profesa Nigula, unaposema vigumu unamaanisha nini? Kama ambavyo tunafahamu utawala uliopo madarakani hivi sasa ndio unaodhibiti vyote, bunge pamoja na baraza la seneti. Ugumu unatokea wapi na ni kwa nini? Hivi sasa itakuwa ni vigumu kwa sababu moja kubwa, ambayo ukiangalia wengi ambao wanapata faida kutokana na huduma hii au mpango huu wa huduma wa afya, wengi wao ni Republicans, na ukiangalia wengi wao wanafaidika na huduma hizo. Kwa hiyo, baadhi ya masenators ambao wanapiga kura kukataa kufutwa kwa mswada huu wa sheria wanaona ni vigumu sana kuwaondolea huduma za afya kwa baadhi ya wananchi ambao wanawawakilisha katika bunge la Marekani. Rais Trump mwenyewe alisema kupitia CNN kwamba huenda akatia saini amri ya kiutendaji juu ya hii huduma nafuu ya afya. Unadhani atafanikiwa kwa kutumia njia hii ya amri ya kiutendaji ili kufanikisha lengo analolitaka? Mimi sidhani kama hiyo inawezekana kwa sababu ukiangalia hata mmoja kati ya masenata uh, kutoka hapa South Carolina, Lindsey Graham, yeye mwenyewe binafsi amekiri mbele ya waandishi wa habari, kama vyombo vya habari vilikuwa vikieleza kwamba alikuwa hafahamu kwa undani zaidi jinsi ambavyo huduma za afya zinavyotolewa kwa wananchi, hususan hu, hii sheria ya Obama Care, au mpango wa afya ambao unawagusa kila karibu ya mwananchi hapa Marekani. Kwa hiyo mi naona tu kwamba Rais Trump anahitaji zaidi labda, uh, maelekezo au taarifa zaidi kuhusiana na bima ya afya ambayo imewekwa na utawala ulioondoka na kama tunavyofahamu, basi mwishoni mwa mwaka ndio wakati ambapo soko la bima ya afya linauza sera zake kuhusiana na huduma ya afya. Je, tutarajie mabadiliko yoyote kwenye usajili ujao wa bima ya afya mwishoni mwa mwaka huu? Mimi sidhani kama kutakuwepo na mabadiliko yoyote kwa sababu kuna gharama nyingi zaidi ambazo zitahitajika kama yakifanyika mabadiliko. Kwa hiyo sidhani kama mashirika binafsi ambayo ya yanagalia au yanasajili baadhi ya wananchi kuchukua bima ya afya watakubaliana kuingia gharama. Ni sauti ya Profesa Patrick Nigula wa chuo kikuu cha South Carolina hapa Marekani, akizungumza na Sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika katika Kumekucha Afrika, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Rais wa Zimbabwe Robert Mugabe amezishutumu biashara ambazo anaamini zinakaidi amri zake za kupunguza bei za bidhaa za msingi. Rais Mugabe anawashutumu watu wanaokaidi agizo lake kwa wananjama dhidi ya serikali yake. Baadhi alisema walikuwa ndani ya chama chake tawala cha ZANU PF, na aliahidi kuchukua hatua kurekebisha hilo. Mwandishi wa VOA Sebastian Mhofu anaripoti kutoka Harare. Kwa baadhi ya wachambuzi, wanaitaka serikali kuleta uthabiti katika uchumi badala ya kuwalaumu wafanyi biashara. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Katika muda wa wiki mbili limeonekana wimbi la taharuki ya ununuzi, wakati wa Zimbabwe wakichukua hatua kwa ripoti za kwenye mitandao ya kijamii kwamba uhaba unaofanana na ule wa mwaka 2008 unarudi. Ripoti za kupanda kwa bei zilichochea majibu makali kutoka kwa rais Robert Mugabe aliporejea wiki hii kutoka kwenye mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Haya ni masuala ambayo hatuelewi, lakini tunafahamu wapanga njama ambao wanataka mambo yasiende vizuri kusudi watu wafanye uwasi dhidi ya serikali. Tukiwa hatuku, nimerudi na nitaliangalia hilo. Sidhani kama uhaba huu unashindwa kuzungumzia katika siku moja au mbili. Uhaba huu tutawaangalia na kutafuta suruhisho. Zaidi ya siku mbili zimepita na kupanda kwa bei kunazidi kuwa katika hali mbaya na kuchochea ukosoaji mkali kutoka kwa waziri wa zamani wa fedha ambaye pia ni kiongozi wa upinzani. Tendai Biti anasema mageuzi ya mfumo wa kiuchumi ndiyo yanahitajika. the Mtu huyo mzee anasumbuliwa na uhalisi wa mambo. Kuna matatizo ya kimfumo katika uchumi, hatutengeneze fedha za kigeni. Kwa hiyo basi, kutokana na kiwango kidogo cha fedha za kigeni, hivyo basi bei zinapanda. Kiwango cha kubadilisha fedha kati ya hundi za thamani ya dola ya Marekani ninafikiri ni asilimia 4. Gharama ya fedha imepanda, hivyo basi wafanyabiashara wanarejareja lazima waongeze bei zao wafanyabiashara hao hususan wa petrol lazima wakataa RTGS na malipo ya hundi za thamani kama wanavyofanya, kwa sababu wakati wanapoagiza bidhaa kutoka Dubai, Kuwait, hawawezi kulipa, wanahitaji fedha za kigeni. Nitumie msemo wangu kuwa kuku wamerudi nyumbani hujihifadhi. Kama ninavyoendelea kusema, unaweza kuiba uchaguzi lakini huwezi kuiba uchumi. Mwaka jana Zimbabwe ilizindua hundi ya dhamana, sarafu isiyo rasmi ambayo kwa kawaida hutumika katika biashara sambamba na dola ya Marekani, lakini katika siku za karibuni wafanya biashara wamekuwa wakiombwa walipe zaidi kwa wateja wanaotumia hundi hizo. Kuna njia nyingine ya malipo kwa kutumia kadi ya benki na nyingine pale ambapo mteja anatumia benki kufanya ununuzi. Jumatano, waziri wa fedha wa Zimbabwe Patrick Chinamasa alisema mfumo wa bei wa hatua na kupanda kwa bei huenda kukamalizika karibuni, akionya kwamba maafisa watawakamata watu ambao wanatoza bei kubwa. Lakini mchumi Prosper Chitambara wa taasisi ya utafiti wa maendeleo ya kiuchumi na ajira nchini Zimbabwe anafikiri hatua nyingine ni muhimu. Wakati uhaba wa mafuta kwa kiasi fulani umepungua tangu mwanzoni mwa wiki, uhaba wa fedha taslim na kupanda kwa bei hakujaonyesha dalili yoyote ya kupungua. Kupanda kwa bei kumechochea mchungaji Evan Mawarire kuwataka Wazimbabwe kuandamana kabla hajakamatwa na kushutumiwa kwa uchochezi. Mahakama ya Zimbabwe ilimfutia mashtaka na aliachiwa siku ya Jumanne, lakini matatizo ya kiuchumi Zimbabwe yanaonekana hayaelekei kupungua. Katika VOA mitaani leo tunashuka hadi mitaa ya jiji la Bujumbura nchini Burundi. Hii imekuwa wiki ya pili baada ya serikali nchini humo kuanza kuzalisha umeme wa jenereta zinazotumia mafuta ya petroli na hivyo mamlaka ya maji na umeme nchini humo kupandisha bei ya umeme. Wanaotegemea umeme katika kazi zao za kila siku wanadai kuwa ni lazima wapandishe bei ya huduma zao. Wananchi nao kwa upande wao wanasifia juhudi za serikali, ingawa wanasema sasa wana uwezo wa kupata umeme kwa muda mrefu, lakini wanadai kuwa hali ya maisha inakuwa ngumu kutokana na bei ya huduma hiyo kupanda. Mwandishi wetu wa Bujumbura, Haidala Hakizimana, alikusanya maoni yafuatayo. Katika VOA mitaani, kwa hii siku mbili tatu napatikana, tunaona kama umeme huko gisi banapandisha bei Najisi, si tunatumika, tunaona na sisi kazi tunafanya, lazima na sisi tupandishe bei. Umeme tuka tunauza wa franga elfu tano batupatia s3 kilowati. Sasa hivi hii bakipandisha, na si tutangalia kisi na si tutaongezea kidogo mfranga ya mendevre yetu. mm-hmm. Mteja akuya anajitayarisha kama kitu alikuwa nayo kama alikuwa na sude franga 1000. Ayue kama kwa leo akikuya analeta franga 1500 wala 1000. Piko kitu kitapanda kidogo tu, kitaongezeka mbele ya hiyo mendevu alikuwa analipa. Tutamwambia juu unaona umeme umepanda. Mi naona ilikuwa swali nzuri ya kusema umeme upatikane, tukactuk amaliza siku nyingi matara hakuna, lakini ni kwa jua alipandisha sana. Si hapa kwenye tunatumikia, tulikuwa tunatumikisha kumwezi umeme wa saa elfu thelathini hivi ni tutakuwa unakuta lima tuwa sana vitu hiyo hela tutazitoa wapi? Tutatumika nini? Ukipandisha bei au utapata mtu wa kuja kunyolewa tena? Atakwambia, ah hiyo hela ni nyingi, sitaipata. Hatuyajua che tutafanya kwa juu ya hiyo umeme, sijui kama tununua masora kama tutanunua nini, tutangaa che tutaamua tufanye. Hatutaikaa tusemea sekwa jua walipandisha, nase tukatae kutwangisha tutatwangisha. Ediso kipandisha na sisi hapa, bei ya kutwanga wanapandisha na sisi bei ya unga tunapasha tupandishe, mpaka sasa tujapandishe. Kwa nini? Kwa sababu hatujaenda kununua mainite tuone bei waditia eko na kawaida. Bei watu wakipandisha bei ya kutuangisha, ni mashini zote wanakuwa walipandisha bei moja, walisikilizana kupandisha, waone waliwaongezea kilowatre ngapi na kusema ya kuwa itakuwa kubei ya ngapi kutwangisha. Hatujajua bei kanuni, wangaliki wanatwangia thalathini. Hatujajua watapandisha kubei ya ngapi, kwa kupandisha itatokana na gisi mainite amepanda bei. Tulikuwa hatupati umeme, lakini kwa sasa umeme tunaupata asubuhi, mchana, usiku, unakwenda tu usiku sana hivi. Simu tuna chaji, TV tunaona, vitu vinatumiwa umeme tunatumia, yaani hata mtu akikutafuta akokosi kwenye simu mawasiliano hapo, na tunafurahia kabisa, lakini hofu tunayo kwa sasa ni kwamba umeme ulipandishwa bei. Umeme kupandishwa bei inakuwa ni tatizo kwa raia, hasa hasa wa raia sisi wadogo wadogo. Kwa, kwa mfano kama vitu ambavyo vinatumiwa umeme kama kujinyoesha au vitu vingine vingine ambavyo ukienda ku, kununua wanakwambia kama lazima viwekwe kwenye friji au sehemu ambayo inatumia umeme, vyote vilipanda bei. Kando na vitu kama hivyo kupanda bei, na hata nyumbani kwetu tunakuwa tunatumia gharama kubwa kununua zile vocha za umeme. Kama kwa mfano, mwanzo ulikuwa ukinunua vocha za elfu tano zinakaa mwezi, lakini kwa sasa tunanunua vocha za elfu kumi. Kwa hiyo inakuwa ni changamoto kubwa ambayo sisi raia tunakumbana nazo. Kwa hiyo tuikuwa tunaomba kama serikali kabisa inge tazama kipi ikweli, umetupa umeme lakini tizae maisha ya raia, ifanye ambacho itaweza kuweza, ili raia tuwe katika hali nzuri, tupate umeme na tusinunui tusi kwa gharama kubwa. Ifuatao ni muhtasari wa habari. Maafisa wa usalama wa Somalia wanasema mlipuko wa bomu la kwenye gari katika mji mkuu umeua takriban watu saba na kujeruhi wengine sita. Msemaji wa utawala wa Mogadishu, Abdi Fatah Omar Halan, ameiambia VOA kwamba gari lilipuka Alhamisi karibu na kituo cha basi chenye harakati nyingi katika wilaya ya Hamarweyn. Mashambulizi ya anga Amerikani ya Marekani yameua wapiganaji kadhaa wa Islamic State nchini Libya, ikiwa ni shambulizi la pili katika taifa hilo la Afrika kaskazini chini ya kipindi cha wiki moja. Watu 24 wanakabiliwa na adhabu ya kifungo nchini Misri kwa kuitusi mahakama, Amnesty International imesema jana safari zote za kimataifa kwenye eneo la Wakurdi nchini Iraq zitafuta ikiwa ni majibu kwa kura ya maoni ya kudai Wakurdi ambayo ilifanyika wiki hii. Mpaka hapa ndiyo tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo asubuhi wa ya leo Mwelekezi wa matangazo Diodon Chuba Hiro, jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Na mimi ni Khadija Riami, kwa pamoja tunasema asanteni kwa kutusikiliza na tunawatakia asubuhi njema na wikendi njema kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC.