kutoka studio 15 hii ni voa express hii ni voa express kutoka jiji kuu la marekani washington dc karibu sana popote ulipo leo ikiwa ni jumaa tarehe nayo ni 29 mwezi wa 9 mwaka wa 2017 langu jina Harrison Kamao na mimi hapa ni BMJ Mridhi nikikukaribisha kwa mikono miwili kuenda katika e, safari hii na sisi kwa takriban dakika 30, ambapo hapa Washington zimegonga saa tatu e, na nusu asubuhi. Na hakika hapo ulipo unajua ni saa ngapi? Kama ni afrika Mashariki ni saa kumi unusu, Afrika ya kati saa tisa unusu. Tuna mengi kukueleza hii leo, kama ilivyo desturi yetu, na ikiwa tunaelekea wikendi Ndivyo hivyo mambo yalivyo hapa studio 15, ni mengi kabisa, lakini kwanza, kuhusiana na siasa nchini Kenya, tusikia alivyosema Rais uhuru Kenyatta hile wakiwa kule Busia, kuhusiana na mswada ambao tumeuzungumzia sana katika bunge la taifa hilo, wakitaka kubadilisha vipengele fulani vya sheria ya upigaji kura. Rais Kenyatta, tukienda sasa kwa sheria kusema ya kwamba hii ambayo itakuwa ya mwisho vile vile tutaelekea nchini Tanzania ambapo hofu inaendelea kutanda baina ya serikali na vyombo vya habari kukiwa na wasiwasi kwamba huenda vyombo vya habari zaidi vikafungiwa shughuli zake kutokana na madai ya kwamba vimekiuka maadili yaliyowekwa na serikali. Na vilevile vile, ikiwa leo kuna maadhimisho ya aina mbalimbali ulimwenguni kote, lakini katika kero langu leo tutakuwa tukizungumzia e, swala la mwanamke fulani ambaye anasema afurahii jinsi ambavyo wanaume hususan kule nchini Kenya nakosa kunawa mikono eh, baada ya kwenda msalani na mambo kama hayo. Vilevile tutakujibu kutokana na swali ambalo tuliuliza jana. Majibu yako tutaangalia kwa kina, na kabla ya VOA Express kumalizika, pia kibao moto moto tutakipata ndani ya studio 15. Kwa hivyo popote ulipo, karibu sana, na kama ilivyo desturi, pia tutakuwa tukiwapeleka moja kwa moja mpaka kwenye mitandao ya kijamii kuona ni nini ambacho eh, kinaendelea kutanda, lakini Kamau, unaona tuanzie wapi? Sasa moja kwa moja tuelekee huko nchini Tanzania mm -hmm. ambapo vyombo vya habari kama nilivyodokeza vimekuwa mm -hmm. na wasiwasi wa kufungiwa shughuli na kwenye mm -hmm. laini ya simu. Sasa hivi ninaye Dina Chahali akiwa Dar es Salaam. Dina karibu sana na utueleze yaliyojiri kufikia sasa. asante Kamau. kama ulivyosema, leo hapa Dar es Salaam mchana huu, serikali imetangaza kulifungia kwa siku tisini yaani miezi mitatu gazeti la kila wiki la Raia Mwema kwa madai kwamba limeandika habari za uongo dhidi ya Rais John Magufuli katika toleo iliotolewa Jumatano hii ambayo ni Septemba uh, ishirini uh, na saba ambayo ambazo zinaenda mpaka Oktoba tatu. Kwa hiyo mkurugenzi mkuu wa idara ya habari maelezo na msemaji mkuu wa serikali ndio alitoa taarifa hii ya kulifungia kwa siku 90 ili gazeti la Raia Mwema. Ebu, Dina, kuna jambo ama taarifa hasa iliyochapishwa na chombo hicho cha habari ambayo imepelekea hatua kama hiyo? Ya, kwa mujibu wa Dakta Abasi, mkurugenzi mkuu wa idara ya habari Maelezo, amesema katika toleo hilo la Septemba ishirini na saba gazeti la Raia Mwema liliandika lilichapisha habari iliyosomeka uraisi utamshinda Magufuli. Hilo ilo, ilo, ilo toleo lilikuwa na nukuu za watu ambazo kwa mujibu wa Abasi anasema zilikuwa ni za uongo, zilikuwa za kutungwa na zenye nia mbaya, ambazo ilidaiwa kwamba Magufuli alitamka. Kuna maneno ambayo yalikuwa yamenukuliwa kwa katika hilo gazeti likiwa na hiko kichwa cha habari cha urahisi utamshinda Magufuli. Na, uh, Dina, labda kabla hujaondoka, haya yanajiri wakati jana tumekuwa na ripoti, tumeeleza wewe mwenyewe umetueleza kwa kina jinsi ambavyo serikali mm, inataka wadau kukutana nao na kuna taarifa kwamba huenda serikali ikadhibiti jinsi vyombo vya habari hususan mitandao ya kijamii inavyotekeleza kazi zake. Sasa uwiano uliopo kwa sasa hivi e, unatambulika wazi ni nini, nini kuhusu hayo tuliyozungumza jana na haya yaliyotokea leo? Ndi kweli kabisa, kama walivyosema livosemaaa, yaliyotokea leo yamezusha tena hofu ambayo pia jana watu walikuwa nayo hofu, wadau wa vyombo vya utangazaji kwamba pengine serikali sasa inataka kudhibiti hii masuala ya habari. Nakumbuka tu kwamba ili Raia Mwema limefungiwa leo tarehe leo, ikiwa siku chache tu kabla ya gazeti la Mwanahalisi lilifungiwa nalo Septemba kumi na tisa na yenyewe limefungiwa miezi ishirini na nne maana yake ni miaka miwili. Kwa hiyo hiyo pia Uh, katika mijadala mbalimbali hapa Tanzania inaonekana kuna hofu sasa ino, ya kudhibiti sasa, pengine serikali inakuwa wakali mm -hmm, sana kwenye, kwenye hivi vyombo vya habari. Asanti sana, Dina Chahali mwandishi wetu pale Dar es Salaam kwa kutuletea uh, taarifa hiyo. Tutaendelea kufuatilia uh, kujua ni nini kinajiri kuhusiana na suala hilo ambalo bila shaka ni muhimu. Sasa tuvuke mipaka Uh, twende mpaka Nairobi Kenya, ambako mwandishi wetu yuko standby uh, Kennedy Wandera uh, malumbano ya kisiasa bado yanaendelea. Mswada uliowasilishwa bungeni umeendelea uh, kuzua kila aina ya hisia pale hapo Kenya uh, na unanifahamisha kwamba kuna hasasi fulani ya kiraia ambayo imetoa kauli hii leo na kwa hasasi za kiraia ambazo zimezugumia swala na huu ni muungano wa mashirika, mashirika mbili, ya kijamii unayoeleka pamoja mashirika kumi na mbili ya haki za kibinadamu unaoitwa Kura Yangu Sauti Yangu, na unasema kwamba sheria au mswada ambao umewasilisha bungeni ni mswada ambao unafanyia kuirudisha nchi nyuma katika zile enzi za chama kimoja na vilevile pia kuna baadhi ya mabadiliko ambayo wa wanataka hivi tuweze kuyaweka bayana na kusisitiza kwamba iwapo hayo yatafanyika kabla ya uchaguzi wa uh, urais wa marudio, basi nchi itakuwa imejitayarisha kwa uchaguzi huo. Na hebu tumsikize mmojawapo wa wanaharakati wa muungano huo, suba chache demand that the IBC must conduct an independent public audit of its election technology monitored by all key stakeholders and their technical experts, including the civil society. Further, IBC <todiculous> must publicly declare the wanaharakati wa muungano huu wa kura yangu Anaeleza kwamba ni vyema kwamba IBC ianze kutathmini uh, ile mifumo yake kiteknolojia meupe, wakiwa vikiwepo asasi za kijamii, vikiwepo vyama vya kisiasa husika, ili angalau pasiwe na, na utata wowote kabla ya kura hiyo kuandaliwa. Na vilevile pia anaeleza kwamba itakuwa vyema sana ya kuweza kuelezea bayana kwamba ule mfumo au zile sajili za wapiga kura ziweko uteuzi, na zipelekwe katika vituo vya kupigia kura mapema mno, ipo kila mtu aweze kubaini le alikosajiliwa kupiga kura. Wandera, asasi hizi zinazungumza siku moja tu baada ya nayo makanisa, viongozi wa makanisa pia uh, kuingia katika mchakato huo na kuanza kuelezea jinsi ambavyo wangependa yatekelezwe ya haya mabadiliko ambayo wanataka katika tume hiyo ya IBC. Lakini kando na hayo, hebu tusikie alivyosema rais Uhuru Kenyatta muda mfupi uliopita akiwa kule Busia, kwa sababu ni mara ya kwanza anazungumzia swala la ubadilishaji au nia ya kubadilisha vipengele vya katiba katika a, vipengele vya hiyo sheria ya upigaji kura katika bunge la taifa. Hebu tusikie amesema nini. tunabadilisha sasa jameni, tukienda sasa tuseme uwabadilisha sheria ya kwamba, wewe kama returning officer, wewe kama presiding officer, ukikataa kuweka sahihi, ukibadilisha form, uko na hatia kisheria na utafungwa. Makosa iko wapi jameni? jameni tumefanya nini ya kufanya makosa? Sasa kila returning officer, kila presiding officer lazima afuate ile gari alisema sahihi akibadilisha fomu atafungwa miaka mitano. Sasa ni jukumu lake ahakikishe amejaza fomu vizuri. Ah, ya muda unatukimbia sana ah, Kennedy Wandere, lakini tupe update kwa kifupi. Je, Raila Odinga na wananasa wamezungumza lolote ama bado? ah, kuna huu uh, mvutano bado unaendelea tu, huyu akitoa hii na mwingine akisema hivi. Nieleze kwamba rais <coughs> nyaka alikuwa anazungumza wakati alipokuwa kejisia akipokea ulesoma ambaye aligombea kiti cha ugavana eneo hilo na kupoteza na akasema kwamba akazungumzia baadhi kwa ya mapendekezo ambayo yako katika msada huu, akisema kwamba itakuwa na ya kuweze kuwafunga wale ambao watakujuri mchakato wa upigaji kura. Lakini hapo jana ujinga aliweza kuzungumza na kueleza kwamba mapendekezo haya ya sheria si mapendekezo ambayo mahakama ya juu iliweza kueleza, maanake yatatakiza aidi ikuweza kuandaa uchunguzi waa Asante sana Kennedy Wandera, bila shaka Kamau, tunapoingia kwa weekend, unajua uh, siasa za Kenya zinaendelea kupamba moto, ni kweli kabisa. Lakini kuna jambo ambalo nilitaka kutueleze Wandera kidogo mm, tu kuhusu, kama baadhi ya mitandao imeoneshana kwamba kuna wanafunzi wa chuo kikuu ama vyuo vikuu walikuwa wakiandamana kwa sekunde moja, ni kweli wameandamana ama ilikuwa ni mambo ya kitambo? Yaana, wanafunzi wa chuo kikuu cha Nairobi waliandamana wakitaka kwamba yule mbunge wa Embakasi ambaye wakati mmoja ali mwenyekiti wa chama cha wanafunzi katika chuo hicho, Babu Owino, auweze kuachiliwa. Maanake alikamatwa na kushtakiwa tena, akakamatwa mara ya pili na kuachiliwa hapo jana walikuwa so, wanaandamana kwamba wanataka aachiliwe, lakini waliweza kukabiliana na maafisa wa polisi ambao pia inasemekana kwamba so, mm -hmm. inasemekana kwamba maafisa wa polisi walielekea katika mabweni yao na kuanza kuwatandika viboko. Lakini sasa ile halmashauri ya kutathmini utendakazi wa polisi haikuwa tayari imeandika barua na ikasema kwamba inaanza kuchunguza madai hayo mo, mara moja ili kubaini iwapo maafisa wa polisi walitumia nguvu kupita. Asante sana, Kennedy Wandera, naona wakati umefika wa kuelekea kwenye habari za dunia. Wanamgambo wa Al-Shabab wameshambulia kambi ya kijeshi mapema leo karibu na mji mkuu wa Somalia wa Mogadishu kwa kutumia wajitoa mhanga kulipua mabomu waliotumia na pia magari, wakifuatiwa na wapiganaji waliokuwa na silaha nzito pamoja na roketi. Gavana wa jimbo la lowa Shabelei Ibrahim Aden Naja ameambia VOA idhaa ya Kisomali kuwa wanamgambo hao wameshambulia eneo karibu na mji wa Barire, kilomita 47 kusini magharibi mwa Mogadishu. Naja amesema wanajeshi wa serikali walijibu vikali shambulizi la awali lililoanza saa kumi na nusu asubuhi kabla ya wanamgambo kufanya la pili, ambapo mapigano makali yalizuka. Baraza la Seneti hapa Marekani limemuidhinisha John Huntsman kuwa balozi mpya wa Marekani katika nchi ya Urusi na kujaza pengo hilo wakati muhimu kwenye uhusiano kati ya nchi hizo mbili. E, Huntsman ambaye ni gavana wa zamani wa jimbo la Utah aliwahi kuwa balozi wa Marekani huko Singapore na vilevile China. Pande zote mbili za kisiasa ziliunga mkono kwa haraka uteuzi wa Huntsman, ambao si jambo la kawaida tangu utawala wa rais Trump kuchukua madaraka. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres mapema leo ametoa wito wa hatua ya dharura ichukuliwe katika kudhibiti hali inayoendelea kuzorota kwenye jimbo la kaskazini mwa Myanmar la Rakine, ambapo takriban watu nusu milioni wengi wao Waislamu wa kabila la Rohingya wakikimbia kuelekea nchi jirani ya Bangladesh katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita. Guteres amesema hayo wakati wa ufunguzi wa mkutano wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, akiongeza kusema kuwa hilo limekuwa janga lililokuwa kwa kasi zaidi la wakimbizi kuwahi kutokea duniani. Baraza hilo limejadilia kwa faragha kuhusu suala hilo mara tatu katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita, lakini kikao cha leo ndicho cha kwanza kujadiliwa hadharani na maelfu ya wakimbizi kutoka Burundi wanaendelea kushinikizwa kurejea nyumbani ambako wako katika hatari ya kuuawa, kuteswa na au hata kubakwa, shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu limesema. Amnesty International imesema kwamba hali inaendelea kuwa tete nchini humo miaka miwili baada ya Rais Pierre Nkurunziza kuongoza msukumo wa kubadilisha katiba na kushinda mhula watatu kama rais, hatua ambayo ilipingwa na Warundi wengi tangu Ngurunziza kuingi kutangaza azma yake ya kugombea urais. Takriban raia elfu mia nne wametoroka nchi hiyo wakiogopa kuzuka kwa vurugu na hasia ya kufuatia maandamano mengi na hata jaribio la kupindua serikali ya rais huyo. Unaendelea kusikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ijumaa ikiendelea poa kabisa, hakika nikijua kwamba popote ulipo mambo yanakuendea safi kama yalivyo hapa Marekani. Naam, Kamau, baada ya yote hayo, tuwakumbushe wasikilizaji wetu pia kwamba wanaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya www.voaswahili.com na vilevile vile kuingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook na kutoa maoni au kuzungumza yoyote tu yaliyo moyoni kuhusiana na matangazo yetu. Utafiti unaendelea kuonyesha kwamba asilimia kubwa ya wanawake wana uzoefu wa kunawa mikono kuliko wanaume, na kabla ya kula chakula na baada ya kutoka msalani. Na na hii ni kasumba ya kuzembea na kunawa mikono. Kukosa kunawa mikono ni kasumba ambayo inaendelea kuwakera watu wengi, hususan katika maeneo ya pwani. Sasa tuungane na mwenzetu Uh, Josphat Kioko ambaye amezungumza na Martha Rehema na Tyson Ringoma kuhusiana na kero hilo ama kero hiyo ya kukosa kunawa mkono wakati unahitaji kufanya hivyo. Sasa wanaume huwa wana haraka haraka haraka, kwa sababu wajua wale, si kama sisi kula chakula bila kuosha mikono. Sasa sisi wanawake huwa inatukera sana, iwe ni mahoteli hata vibarazani kwao kule wanakaa, kwa sababu vyakula siati wanapata hotelini peke yake, hata njiani. Wao hawajali, wananunua kama ni viazi vikaimati, kaimati wanakula tu bila hata kunao upande wa wanawake sisi, sasa tunafanya hivyo, kunawa mikono na sabuni, kwa sababu hatutaki yale ma, maradhi yatupate. Mimi naambia si mwanamke si mwanaume, kabila ukule nawa mikono, ukitoka msalani. Mama na baba, anayefunza watoto vizuri sana ni mama. Sawa, wako wanaume ambao wananawa mkono sana kuliko wanawake, maanake kunao wenye ambao wanajua ukikula ama ukienda msalani bila kunawa mkono, pia inaweza kuleta athari athari katika mwili wako. Mwanamke akienda msalani, kwa mfano, yeye anabeba maji, akishatoka kule ananawa mkono. Si tunajisaidia tunatoka tunaenda shughuli zetu, lakini ni tofauti na wanawake. Kwa ukweli wa wanawake, wanazingatia sana maswala ya kunawa mkono kuliko si wanawake. Mfano kama kazi ya kushona viatu, naweza kuwa nashona viatu, kishamaliza kushona viatu bila hata kama, kama, hata kama ni njugu na kula, lazima ninawe mkono kwanza ndio nikule. Maki hizi viatu zina, zina uchafu mwingi sana, kwa hivyo lazima nitanao mkono kwanza mm, ndio niweze kula. Kuna sabuni maalum ya kunawisha mikono, na pia kuna muda unaochukua kunawa mkono. Wewe unaweza jihesabia sekunde ngapi? Kuna ategemea ni shule gani nilikuwa nimefanya, nafanya, kwa mfano kama nilikuwa nashona viatu kunao mkono lazima atachukua muda mrefu sana kunao mkono, maanake hizi viatu zini chafu sana, zina, zina uchafu mwingi maanake waingiza mkono kwa ukiatuju mguu ulikuwa na shida gani nini? Kwa hivyo lazima ntchukue muda wakati nanao wa mkono. Tofauti na kama mm -hmm, nimesalimia mtu. Nikisalimia mtu tu ile kupangusa ile uchafu tu, na nakula tu mara moja. <laughs> BMJ, sijui kama unakubaliana kwamba wanaume wanazembea kidogo kunawa mikono, sijui lakini ha, mimi kama nitakupa stori moja wakati naishi Nairobi, tulikuwa tunaenda kwa mgahawa fulani pale kujistarehesha, na kuna bwana mmoja ambaye alipenda sana kusalimia watu akitumia mkono na kila alipoenda msalani, aliporejea anataka kuwasalimia tena kwa mkono ule ule. Sasa shida ilikuwa ni kwamba maji yalikuwa ni adimu pale. <laughs> <laughs> <that's... laughs> <laughs> <MJ. laughs> Maji alikuwa ni adimu inakuwa kwamba kwa hakika, haya wanayowazungumzia, kama unacheka lakini najua kabisa ni... nasema hivyo yeah. Lakini sasa hebu tuelekee tu kwenye muziki yeah. Maanake ni siku ya Ijumaa <laughs> na wengi wanaenda katika maeneo kupata maamkuli, lakini leo unataka moja kwa moja tuelekee maeneo ya Afrika Kusini, tufike kule Zimbabwe ambapo Pachi Hera anasema runuzi rudo, hebu pata nakwambia mambo safi sana ndani ya VOA Express kutoka hapa Washington DC leo tukiwa na miondoko ya Zimbabwe, pachi hera. Nimependezwa sana na uo wimbo eh. Kamau Kamau, we unajua ngoma, naye ni selector, unacheza na mimi, nifikiri una <laughs> <laughs> unataka kusema ni celebrity. Na, no. Na ni kweli pia. La. Eh, lakini, e <laughs> kanusha kidogo ngoma hiyo uh-huh. ya moto sana hapo, na, naona kama labda tuangalie ni nini wanasema katika baraza, kwa sababu watu uketi chini wakaanza kuzungumzia maswala fulani, na sisi vio vio express huwa tuko pale mara nyingi. Kweli kabisa, kama alivyosema mwenzangu BMJ Muridhi, leo barazani vijana wanazungumzia swala lao kuoa au kuolewa mapema, wakitaja maswala ya uchumi, malezi na uwajibikaji. Wanasema kwamba labda ikiwa mapema kidogo kuna changamoto zake. Hebu tusikie maoni yao, vijana wanasema nini? Tunaangalia kwanza na malezi, yale malezi ya boyo wavulana ama vijana wa kiume wanalelewa nayo. Wanadada hao wanakuwa na mama zao karibu, na unapata ya kwamba msichana akifika umri wa miaka kumi na tano, kumi na sita, kumi na nane, hapo anasikia anataka kuolewa, lakini unaona kijana hata akifika miaka ishirini na tano bado anajiona ni mtoto ako mtaani na kijioni kifika anaenda kukula pakuliwa chakula sahani pale kwa mama. Kwa hivyo naona mambo yamebadilika. Kwa hivyo ni wazazi waanze kufundisha ama kuwekeza kwa, kwa watoto wa kiume na kuwaonyesha majukumu mapema, ndio mtoto akifika miaka kumi na nane asikome pale kwa mzazi, ajue kutafuta, na akijua kutafuta ajue kujitegemea, akisajua kujitegemea ataweza kuhifadhi mtu lakini hawezi kuhifadhi familia na kudhamini familia kama we mwenyewe anategemea babake au mwenyewe kutoka nyumbani, ameshindwa kuenda kutafuta huko ije vibarua ama kufanya kazi yote ambayo maybe amesoma, anaangalia mapato ya babake. Hasa ukiangalia mapato ya boma, ndio utapata ya kwamba mtajaa kwa familia. Lakini vijana hawaoi. Lakini wasichana wanafanyaje? Wanaolewa. Mimi kama kijana naona ni vile hatuwezi afford kwa sababu Kuoa bana, unajua yamaanisha e, e utachukua mtu uishi naye, na wewe ni mtu ambayo pia yeye ana watu wake. Wewe mwenyewe labda una, una watu wako wa kwenu, na labda wewe mwenyewe umeona bidii yako kwa vile imechangiwa na watu wa kwenu, ni lazima watu wa kwenu kwanza wafaidike, afu labda baadaye kama utachukua mtu ambayo itabidi pia ufaidishe watu wa kwao itakuja baadaye. Sasa so, mi naona ni, ni uwezo na pia mtu yone iona hawezi chukua mtu kutoka kwao huko akaja akamtesa atakuwatesa wasichana, naona ni ushetani ndani yetu. Na huku kugura kutoka analog kwenda digital imechangia, kwa sababu mtu anaishi maisha yeye mwenyewe kivyake vyake kivya ki, hataki kujua kuna madhara gani, si kama vile zamani kuna maadili mema, kwamba mtoto atakalishwa wakike afundishwe jinsi ya kuishi maisha yake na mvulana. Lakini siku hizi mtu akiamka, ndo hivyo, kila moja ana zake zake, hakuna mda wa kukaa kuelezana jambo baya ni gani na jambo zuri ni gani. Mtazamo wangu naona ni hali ya maisha vile imekuwa, kama tumeona miezi kadhaa iliyopita hapo, kulikuwa na waba waunga. Ukiangalia so, kijana mwenyewe ndo huo, pengine wategemewa nyumbani, ndugu zake, wazazi wake, alafu ameweka mke nyumbani, wategemewa kwao, ashughulikie mke ye mwenyewe, familia ya mke na familia kwao, pia ni changamoto kwa vijana so, Asante ah, sana, basi ndivo hivyo mambo yalivyo katika kero langu wakieleza kundarin <laughs> eh, kero zangu tuko nazo hapo mbeleni barazani, wakielezea maswala ambayo ni muhimu kwao. Na sasa tuangalie hiyo. Jana, Kamau, tuliwauliza wasikilizaji e, swali moja tuliwauliza, je, ni sahihi kwa wabunge wa Kenya kubadili sheria za uchaguzi kabla ya Oktoba 26, ukijua 26 ndio siku ambayo uchaguzi Uchabuzo wa marudio utafanyika okay. mm -hmm. Na wameandika kwa wingi, wengi wakiandika kwa lugha ya Kiingereza. Nitajaribu ingawaje sikuja na kamusi mm -hmm. nijaribu ku, uh, kueleza tu vile wanavyosema. Jackson Muchora anasema ni vizuri kubadilisha sheria hizi lakini kuna hatari eh, kwa sababu uh, wakati huu Kenya inaonekana imegawanyika sana kikabila. Naona Kent Olwach anasema this is the reason we must vote Jubilee out next month, kwamba hili ndio sababu tutaitoa Jubilee mwezi ujao. Anasema leadership ilipitwa na nyakati, Kenya needs to move forward and not backwards. Ndivyo anavyosema Kent Olwach. Naye Brevin Sichala Kioko anasema ni kwa nini eh, tunabadilisha wakati eh, kuna uchaguzi ambao kuja uh, hii ni kama kubadilisha mchezo ukiwa nusu katikati. Uh, na hii si nzuri kwa Kenya, kwa hivyo hivi wanavyofanya ni vibaya kwa sababu Kenya bado imegawanyika eh, sana kikabila. Muturi Mwangi anasema kwamba hatua hiyo inafaa na italeta itachangia uchaguzi wenye haki bila doa lolote, ni kwa umuhimu wa nchi tukufu ya Kenya, si kwa manufaa ya wabunge wenyewe. Na wameandika kweli kweli, kama ikiwa sio tu kwenye ukurasa wa Facebook, vile vile kwenye Instagram wameandika jumbe E, jumbe nyingi kweli kweli. Najua Aida apendi kusikia neno hilo e, lakini Baraka Ziro anasema huu ni upuzi, kwa sababu wako na njia fiche, mpango mzima wa kuiba kura na kuvuruga haki ya wakenya na kujipatia haki, haki wao wabunge wa Jubilii. Inakaa ni uongozi wa kiimla, ukweli usemwe. Hayo ni maoni yake Baraka Ziro, wala sio ya Sauti ya Amerika. Isaac Mwau anasema not all those bills are meant to kill integrity in this nation. Sio zote kwamba zinaua uadilifu wa kisheria katika taifa la Kenya. Ndio maoni yake Isaac Mwau, ndivyo anavyosema kwenye mtandao wa Facebook, baadhi tu ya maoni walioandika wakenya na wengine wote ambao walikuwa wanajibu swali hilo, wasikilizaji wetu kutoka maeneo mbalimbali lakini mbali, naona wengi ni kutoka kule nchini Kenya. Na naona kama muda unakimbia sana, tuangalie ni yapi mengine ambayo yanaendelea kutamba katika mitandao ya kijamii, na ajabu ni kwamba swala hilo hilo limeendelea kuvuta kila aina ya hisia katika maeneo mengine au katika uh, mitandao mingine ya kijamii na nikianza na huyu John Kamuti ambaye ameandika kwenye Twitter, nilikuwa naangalia ni nini wanasema kwenye Twitter leo katika kot Kenyans on Twitter, yeah. anasema Jubilii wanataka kurejesha, kuturejesha kwenye kiza cha wakati wa utawala wa Daniel Arap Moi. Utakumbuka huyo no. no. aliyekuwa rais eh, wa pili nchini Kenya, naye John Kanga anasema, wengi wape, huu ni mwanzo tu, NASA watazoea kwa miaka mitano ijayo, manake sisi wanajubilii tuna watu wengi, tuna wabunge wengi katika bunge na vilevile vile kwenye seneti. Kwa hivyo sheria zitaendelea kubadilishwa right, left, and center amwanazungumza <laughs> e, e, sana kimombo <laughs> wa Kenya. Uh, naye Odhiambo Jo anasema jubilii hawana nia njema kwa Kenya. Mambo wanayoyafanya naona uende akatumbukiza nchi hiyo kwenye lindi la kikabila kweli kabisa. Ni mengi lakini, naona kwamba wakati nao unaelekea kutupa kisogo. Kutoka Washington, hii ilikuwa ni VOA Express, nikikutakia Ijumaa poa kabisa, langu jina Harizon Kamau hapa studioni nikiwa na mwenzangu BMJ Mridhi, na hatuwezi kuwasahau wale wote ambao wamefanikisha mpango huu wote. Msimamizi amekuwa ni uh, Abdu Shakur Abud, na vilevile vile hapa studio tumekuwa naye Jafar Mjasili pamoja na Lulu, na vilevile vile Aida Isa mwelekezi kutoka hapa tunawatakia wikend safi, na asanteni sana kwa kuendelea kuwa nasi.