Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo na mimi hapa ni BMJ Mridhi, na kukaribisha kwa matangazo yetu jioni ya leo, ikiwa leo ni siku ya Ijumaa, Septemba 29 mwaka wa 2017 ambapo tuwasikika pia kupitia masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22 pamoja pia na 107.5 FM Nairobi na vilevile 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi. Karibuni. katika matangazo yetu ya hii leo, ambapo baadaye tutakuletea kipindi cha Live Talk tukizungumzia maandalizi ya michuano mikubwa kama vile ya KAFU wa nchi za Afrika Mashariki. Lakini katika habari za dunia hii leo, baadhi ya habari tulizokuandalia ni kwamba maandamano yaliyoitishwa na wanachama wa upinzani nchini Zimbabwe yatawanywa hii leo baada ya polisi na vijana waliovalia nguo za chama kinachotawala ZANU PF Kushutumiwa kuwavamia na katika habari nyingine baraza la haki za binadamu la umoja wa mataifa hii leo limeidhinisha uamuzi wa kuongeza muda wa tume ya uchunguzi wa ukiukaji wa haki za binadamu hizo basi ni baadhi ya habari ambazo tumekuandalia lakini sasa tunaenda moja kwa moja kwa habari muhimu za dunia, na baadaye vilevile tutakuwa na live talk leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, ambapo tutazungumza mengi zaidi tukiwa na mwenzangu Idi Ligongo. Jina langu ni BMJ Muridhi. Maandamano yaliyoitishwa na wanaharakati wa chama cha upinzani cha Zimbabwe ZPF yametawanywa hii leo baada ya polisi na vijana waliovalia nguo za chama kinachotawala kushutumiwa kwamba wamewavamia. Upinzani unalalamika kutokana na kuzorota kwa uchumi wa nchi hiyo. Waandamanaji hao wengi wao wakiwa vijana, waliimba nyimbo zilizosema kwamba wamechoka kupiga magoti, huku wakitembea kwenye barabara za mji mkuu wa nchi hiyo Harari. Mmoja wa waandamanaji hao, Promise Mkanazi, ameambia Sauti ya Amerika kwamba licha ya polisi kutumia nguvu kuwatawanya wanachama wa Movement for Democratic Change MDC wataendelea na maandamano hayo hadi pale uchumi wa Zimbabwe utakapoimarika. Wiki jana wa Zimbabwe walinunua bidhaa za chakula na kuziweka manyumbani mwao kwa kuhofia mfumuko wa bei na kupelekea kukamatwa kwa mhubiri maarufu nchini humo Evan Mawawire kwa tuhuma kwamba alikuwa anachochea wananchi. Hata hivyo mashtaka ya yaliyo mkabili mhubiri eh, huyo yalitupiliwa mbali na mahakama. Baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa hii leo limeidhinisha uamuzi wa kuongeza muda wa tume ya uchunguzi wa ukiukaji wa haki za binadamu nchini Burundi, ikiwa ni pigo kwa kundi la nchi za kiafrika liliyojaribu kubadili wajumbe wa tume hiyo. Baraza limepitisha uamuzi kwa kura 22 dhidi ya kura 11 na wajumbe kumi na wane hawakupiga kura. Wakati huo huo, shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Amnesty International linaeleza kwamba maelfu ya wakimbizi kutoka Burundi wanaendelea kushinikizwa kurejea nyumbani ambako bado wako katika hatari ya kuawa, kuteswa au hata kubakwa. Shirika hilo limesema kwamba hali inaendelea kuwa tete katika nchi ya Burundi miaka miwili baada ya Rais Pierre Nkurunziza kuanza muhula wake watatu. Walinda usalama wa Umoja wa Mataifa wamepelekwa katika eneo la Uvira ambapo ni mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo baada ya mapigano kuzuka kati ya makundi yaliyojihami na jeshi la nchi hiyo. Ujumbe wa kulinda amani wa MNUSCO umesema kwamba vikosi vyake vimepelekwa huko ili kuzuia mashambulizi yoyote mengine kutokea katika mji huo ulio kwenye mpaka wa nchi hiyo na Burundi. Mwandishi wa habari wa Sauti Amerika ameripoti kwamba wanamgambo wa Maimai ya Kutumba walituma boti nne zilizojaa wanaume waliojihami kuvamia daraja moja lililo karibu na ziwa Tanganyika. Mkuu wa wilaya ya Uvira Stephen Milenge Matundanya amesema kwamba vikosi vya serikali vimewaondoa wanamgambo hao kutoka mjini na kwenye vijiji eh, vilivyotekwa na kundi hilo. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tukitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington. Mkanyagano wa watu kwenye daraja la treni katika mji mkuu wa biashara wa India wa Mumbai umesababisha vifo vya takriban watu ishirini na wawili na wengine zaidi ya ishirini kujeruhiwa wakati wa msongamano mapema hii leo. Msemaji wa shirika la reli la India amesema idadi hiyo huenda ikaongezeka. Dazani za watu waliokuwa wakijikinga mvua kwenye daraja hilo lililoko kwenye kituo cha treni cha Elfiston wakati mvua kubwa zilikuwa zikinyesha. Kiini cha tukio hilo hakijabainika wazi, ingawa kuna ripoti kwamba sehemu za daraja hiyo huenda ziliporomoka na kuangukia watu waliokuwa chini na kusababisha hali ya taharuki iliyopelekea mkanyagano huo. Daraja hilo linaunganisha kituo cha Efinston na kile cha Parel katika mji wa Mumbai ulioko kusini mwa India. Wanamgambo wa Al-Shabab wameshambulia kambi ya kijeshi mapema leo karibu na mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, na kuwatumia wajitoa mhanga kulipua mabomu waliotumia magari wakifuatiwa na wapiganaji waliokuwa na, na silaha nzito pamoja na roketi. Gavana wa jimbo la Lowa Shabir Ibrahim Aden Naja ameambia Sauti ya Amerika idhaa ya Kisomali kwamba wanamgambo hao wameshambulia eneo karibu na mji wa Barire, kilomita 47 kusini magharibi mwa Mogadishu. Naja amesema wanajeshi wa serikali walijibu vikali mashambulizi hayo ya saa kumi na nusu asubuhi kabla ya wanamgambo kufanya shambulio la pili, ambapo mapigano makali yalizuka. Kundi la Alshabab limedai kuua wanajeshi kadhaa pamoja na kuteka magari kumi na moja, tano yakiwa ya kivita. Shirika la habari la Reuters linaripoti kwamba takriban watu 15 wameuawa. Nam, karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza e, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, e, kwa lugha adhimu kabisa ya Kiswahili, ambapo hii leo tutaangalia namna nchi za Afrika Mashariki, eneo ambalo huzungumzwa Kiswahili, e, wanavyoandaa mashindano makubwa kama yale ya CHAN kombe la mataifa ya Afrika ninaye kualika hapa ni mimi Idi Ligongo, nitakuwa na mwenzangu BMJ Muridhi hali kadhalika. Uh, tunaye mwenzetu ambaye yuko katika studio zetu za Mombasa, Joseph Arkioko. Lakini wageni wetu mpaka hivi sasa ambao tunao, eh, katika line ya simu ni Musa Mkwisu kutoka nchini Tanzania, mchambuzi wa masuala ya michezo. Lakini tunaye vile vilevile Revrien Ndikurio ambaye yeye ni msimamizi wa michezo katika serikali eh, ya Burundi, tukizungumza naye moja kwa moja kutoka nchini uh, Burundi. Ndi. Musa, tunajua inabidi ukimbie kidogo afu tarejea tena, labda tungeanza na wewe moja kwa moja. Uh, unadhani tatizo liko wapi kwa nchi za Afrika Mashariki kushindwa, eh, kwa namna moja ama nyingine kuandaa michuano mikubwa eh, kama yale ya mataifa ya Afrika, hasa ukizingatia mchezo wa mpira wa miguu, soka, kandanda, kabumbu, ndinga, majina yote hayo ndio yanayoaminika sana kuwa mchezo mkubwa katika eneo hili la Afrika Mashariki. Kwanza, asante sana Idi Ligongo, na nikirejea katika swali lako ni kwamba tatizo kubwa ni miundo mbinu. Ukumbuke kwamba kwa kwa mfano taifa kama la Kenya miaka ishirini na moja iliyopita walishindwa kuandaa michuano ile ya Africa Cup of Nation, yani kwa maana ya mataifa haya ya Afrika mara baada ya kutokuwa na miundo mbinu mizuri, lakini hilo pia lilikuja kuibuliwa baadaye na aliyekuwa rais wa KAFU Isa Hayatu, ambapo rais wa Kenya wakati huo mzee Daniel Arap Moi aliandika barua rasmi kwa shirikisho hilo kuwafahamisha kwamba taifa la Kenya halipo tayari kuandaa michuano hiyo na sababu kubwa ni swala la na miundo mbinu lakini tukio hilo limekuja kutokea tena baada ya miaka ishirini na moja leo hii tunashuhudia kenya ikipokwa kuandaa michuano ya chani moja kati ya michuano ambayo inahusisha wachezaji wa bara la afrika wanaocheza katika ligi ya ndani na sababu kubwa ni kutokuwa na uimara katika miundo mbinu na matokeo yake shirikisho la soka barani afrika kafu limeamua kuinyima kui, kui nafasi hiyo kenya mara baada ya kutoridhishwa na, na uandaaji wa michuano hiyo na ukumbuke kwa sasa kafu wanaongozwa wana na ahmad ahmad rahim kutoka nchini Madagaskar. Na hili ndo tatizo la eneo la Afrika mashariki na kati. Japokuwa tunashuhudia taifa kama Kenya wamekuwa imara katika michezo hile ya kukimbiza upepo, kwa maana ya riadha, lakini bado haijawa imara katika kuandaa michuano mikubwa, ingawa tunashuhudia leo hii na wachezaji wakubwa, mtu kama Victor Wanyama, McDonald Mariga, mmoja kati ya watu ambao pia wamecheza katika soka barani Ulaya. Kwa hiyo ni swala ambalo kwangu mimi naona kuna namna ambavyo Afrika mashariki tunahitaji kuongeza nguvu, japokuwa tumeshashuhudia hivi sasa kwamba mchezo wa soka ni mchezo ambao unalipa. Asante sana Musa kwa utangulizi huo. Ni moja kwa moja kwa niende kwako, uh, reverien Ndikurio. Reverien, hebu tueleze, tunajua unasimamia michezo eh, hapo nchini Burundi. Je, ambayo anazungumza bwana Musa Mkwisu, unadhani yana mashiko kwamba nchi zetu, nyinyi viongozi ambao mnasimamia michezo katika eneo hilo ukanda huo wa Afrika Mashariki, hasa mki, mkiwa pengine kwenye chombo chenu kile cha sekafa ambacho kinasimamia michezo a, ya nchi za Afrika Mashariki na Kati, a, kuna tatizo gani? Ni kweli kuna tatizo za miundo mbinu kwa sababu nchi nyingi za hapa East Africa hatuna viwanja vya kuandaa michezo ya kimataifa kama hii michezo ya an, kwa sababu unajua kuna viwango vinahitajika ili mtu aweze kuandaa michezo hiyo, na nchi zetu hazina hivyo viwango ni. Nafikiri hata upande wa CAF, wame- wameagiza wame, wame wakati tulikuwa Moroko kwamba nchi zote zijiandaye kwa sababu tumepandisha hata nani matimu ambayo yatashiriki kwenye kwenye kani, na hiyo itakuwa ni vipato vikubwa kwa nchi za East Africa kwa sababu hatuna vile viwanja vingi. Kwa sababu kama ni matimu ishirini na nane zitashiriki kuwa na viwanja vya mazoezi kuwa na viwanja vya michezo vya hali ya, ya juu, hiyo itakuwa ni shida, lakini sisi upande wa East Africa nafikiri na, na tuna vikao maalumu vya Sekapa. Tumesema hatuwezi kuandaa ku, kuanzia juu uweze, tuanzie kwa watoto, tuandaye hizi za ndogondogo za watoto anda kumi na tano kumi na saba ishirini ili baadaye tupande kwa mpaka kwa kane kwa wa, kuandaa mifuzo mikubwa mikubwa hii ya kane ya kshane Unaona, Kenya wameyanyanganya ilikuwa imejitahidi ime imesema ime ime inaweza, lakini baadaye wakaona kwamba haiwezekani. Inatokana perhaps na na mambo yanayoendelea Kenya ya uchaguzi, serikali haikuandaa ajiku, ajiku, vizuri, lakini umeona Rwanda imeweza kufanikisha na nafikiri baadaye tunaweza tukaandaa hiyo michezo, lakini sasa hivi tuna tuna changamoto tuna, tuna ya ya ya ku ya kujipanga ya kujipanga, ili na sisi tuweze kuandaa mchezo hiyo na kuifanikisha. Tuna wachezaji wazuri, lakini hatujafikia viwango cha afrika magharibi afrika ya kati kama nchi za Cameroon, na tuna, tuna changamoto za kufanya ili tuweze kufikia kiwango hiki. Nam shukran sana Rovian eh, Dekurio ah, hapo ulipo. Na naona sasa msikilizaji wa idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika, kipindi kikiwa ni live talk. Sasa tumkaribishe mwenzetu kule Mombasa, Josephat Kioko ambaye amekuwa akifuatilia eh, suala hili kwa muda mrefu na ametuletea ripoti kadhaa, hususan wiki iliyopita na wiki hii pia, kuhusiana na suala hili hili. Na Josephat, nikikaribisha labda tuanze tu kwa kutueleza jinsi ambavyo, kwa kufuatilia kwako, ni nini ambacho huwa wanaangazia hao wanaoratibu maswala haya ya kuhakikisha kwamba nchi fulani ina uwezo au mji fulani una uwezo wa ku, ku, kupata ku, kuendelea na na michezo hii au michuano hii, mara nyingi ni shirikisho la kandanda ambayo ni mwanachama wa FIFA inapotoa nafasi, na pia mashirika mengine ya kusimamia michezo kama riara na michezo mingine anza kuangalia uwezo wa nchi nchi ambayo eh, imestawi vizuri, haina msukosuko wa kivita ama mgogoro mbaya wa uongozi. Na kisha ombi lake likikubalika, inakuwa miongoni mwa sala waliosema maombi na ikipita, inapata ile fursa. Inayofuata kutoka hapo ni kuangalia uwezo wake. Sasa wamepata nafasi hiyo, ndio, lakini uanzaji wa viwanja huko namna gani? e, namna ya kupokea wageni geni, lazima waingie katika hoteli za zibu, zipimwe na uwezekano wa kupokea wageni kiwango fulani, atu milioni kadhaa ama elfu ngapi wanaoingia ile nchi, na kutoka hapo sasa waangalie wale matayarisho na yatakamilika kwa kipindi kinachohitajika. Sasa nchi inaporudisha kwamba yale yote wametekeleza, uandaaji wa viwanja, hoteli msingi na kila kitu imekubalika na imepitishwa basi moja kwa moja bila kupingwa. Naam, Kioko, ni baadhi ya maoni nimekuwa nikiona wasikilizaji wengi baada ya habari hii kuchipuka kuhusiana na Kenya, wengi waliuliza ni je, mwaka uliopita Rwanda iliweza kuandaa ma, mashindano haya. Sasa wakauliza je, Rwanda iko ilikuwa tayari kabisa e, nchi mji wa Kigali kuliko jinsi ilivyo mjini Nairobi. Labda kujibu kwa haraka, nimpishe kwa haraka ni mpishe mwenzangu Idi Ligongo. Tuendelee, ilifanikiwa kuandaa mashindano ya hatua za mwisho wa wana na haikufikia kile kago lakini, sababu moja imesemaanashkanisha mwaji wa uchaguzi, siasa ikawa nyingi na napia kuandaama kidogo. Um, asante sana Josephat Kioko. Tuna msikilizaji kutoka nchini Kenya, labano labano, karibu katika live talk. Hebu tusikilize kile ambacho ulichokuwa nacho. nataka kuchangia Asante sana kwa. Majina ni lapa nikikete na kaa jiji linaitwa Sango ya Malakisi, kaunti ya Bungoma. Nam, tunakusikiliza bwana Laban. Kwa maoni yangu, ninaona ya kwamba serikali zetu za Afrika Mashariki zinakuanga na shita ya uongozi kwa akili. Tunapopiga kura tukimaliza, hakuna siku ya mapumziko. Wale mawaziri ambao wanachaguliwa hawafanyi majukumu yao vile inatakikana. Wanakuwa tu na majukumu ya kuimbia serikali tu, na hata wanasahau kazi ambayo inatakikana ifanye, kama kutengeneza viwanja. Si hivi hata tuna usuni sana, wakati tulisikia wanariadha wetu walienda nchi za nje kukimbia enjoy, hata walikosa fulana za sa kuvaa. Sasa shida ambao tuko nazo katika nchi zetu za Afrika Mashariki hatujasimamisha umoja kabisa na u- na, na ufisadi na ufisadi umetiri kila kiongozi. Sasa hawawezi kukumbuka kitu ambao kinakuja nyuma ama kinakuja mbele Asante ha, sana leo, Bwana Laban kwa maoni yako ha, hayo. Basi uh, tuendelee na vilevile, vile bahati nzuri hapa tunaye uh, mtu ambaye anasimamia michezo nchini Burundi kwa namna moja ama nyingine eh, kama uh, mwanachama wa Afrika Mashariki, Burundi, naamini kabisa wanapokaa viongozi wa nchi hizo hukaa na, na, na kuzungumza masuala mbalimbali juu ya namna gani wanaweza kushirikiana kuhakikisha kwamba ramani ya Afrika Mashariki inakuwa ipo katika mchezo hasa soka. Sasa hebu tueleze Bwana Reverin, kwa nyinyi ambavyo huwa mnakutana katika mikutano mbalimbali mbali hasa kwa viongozi wa Afrika Mashariki, kuna ile hali ya kukaa na kujadiliana kusema kwamba pengine tushirikiane kwa namna moja ama nyingine kuhakikisha nani anaweza kuandaa michuano Fulani na mkamsaidia. Uh, naweza nikasema kwamba sisi tunajadiliana, lakini kuna watu wanasema kuna matatizo, serikali hazihusishwe, hazihusika sana. Lakini nataka nikuambie kwamba East Africa bado tuko nyuma. Tuko nyuma kwa sababu hata mpira wenyewe hauna mashabiki. Kuna nchi kama Tanzania, kama mechi ya Simba Yanga, unakuta wako juu lakini sehemu nyingine unakuta viwanja viko tupu na serikali haina morale, haina ile, ile mutisha ya kusema mimi niandaye hiki kwa sababu watu watafurahi na nini Unajua kwamba sisi East Africa kwanza tunajidharau, watu wanapenda mataifa ya nje, unakuta wako Chelsea wako Manchester wako wapi, lakini ukienda uwanjani unakuta viwanja viko tupu. Na hiyo tui, tui, tui, tuiweke mbele na wajue kwamba hili ili, serikali ijipe morali ya kuandaa timu kuandaa kitu, ni mpaka uone kama watu watakuja uwanjani au watalipa au watafay, wat, wat, yaani, wat, wat, kuna, kuna, kuna changamoto nyingi za kufanya hapa East Africa sio sio, mtaramie serikali, sio mtaramie chama cha mpira, lakini, um, ni, ni, ni mchakato mzima wa wa, wa kuendesha mpira ndani ya East Africa, kwa sababu timu nyingi zina, zipo lakini hazina mashabiki. Watu wanacheza hata nchi timu ya taifa inacheza, watu hawajai uwanjani. Hiyo yote ina, hai- hai- hai- haipelekee serikali kuwa na, na morali ya kuandaa michezo ya, kuanda ya kimataifa na nafikiri kuna mengi ya kufanya, lakini tunasema lazima tufanye yoyote yoyote anayowezekanayo ili tufanikishe ku, kuwasawishi wadau wa, wa, wa, wa wote, sio mpaka serikali tu, kwa sababu unajua kuandaa michezo kama ya kimataifa, ulize CAF, ulize FIFA, ili uandae lazima serikali itoe hela hela za kutosha, na seri, na serikali inatoa kwa sababu inaona watu wana ule ule mwamko wa wa kupenda kitu sasa hiyo na hiyo inachangia inachangia, ndiyo maana tunasema sisi wote tujihusishe, sio kulaumiana, lakini tujihusishe wote ili tuchangie kuandaa michezo ndani ya East Africa. Unajua, ndani ya East Africa tuna timu ya Uganda, sawa, inashiriki kwenye Kane, lakini hakuna timu nyingine ni, na hiyo ni changamoto nyingine ya kufanya, kwa sababu kama timu moja ya Uganda ndiyo inashiriki na hiyo bado, tuko nyuma kabisa. Lazima tu, tujiandae sisi Burundi tumejipa tume, tume, vision ya kusema elfu eh, mbili na ishirini na tisa tujiandae tuweze kufika kombe la mataifa ma, ma ya, ya, ya dunia World Cup, lakini hiyo inatubidi ina tuanzie kwa watoto miaka kumi na mbili, kumi na tatu, kumi na nne kwenye matarafa yote mikoa yote, watu wachangamuke wajue kwamba mpira ni, ni sawa ni mpira ni kuburudika, lakini ni biashara. Asante sana uh, uh, bwana uh, Reverend Ndekurio, bado kuna mengi tu ya kuzungumza eh. Hivi sasa tuna msikilizaji uh, Ocheng George kutoka nchini Kenya. Ocheng, karibu sana eh, kwenye huu mjadala wa leo. Naamini kabisa we ni mpenzi sana wa michezo, japo sijui kama ni mpenzi wa uh, timu gani hapo Kenya? Asante sana ndugu mtangazaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwanza, mimi ni mpenzi wa soka hapa nchini Kenya, naunga mkono timu ya Gor Mahia, na ukiendelekea kule majuu, mimi ni shabiki wa Manchester United. Sasa nikizungumzia kuhusu masuala ya soka hapa Afrika Mashariki, ni kwamba wale wanaosimamia soka Afrika Mashariki ndio wale watu ambapo, ambao hawako na nia ya kuangalia kwa kwa kwamba tunaimarisha hii soka pamoja na serikali tunayo tulioko, kwa sababu kama hii unasikia, Kenya ilishindwa kuandaa hii mchuano wa wa kafu U. Wale wanaosimamia soka wanalaumu serikali ya kwamba ilishindwa kujenga viwanja vilivyoahidi, na pia wale ambao wana serikali wanalaumu wale wasimamizi wa kabumbu humu nchini. Sasa ikiwa tutamaliza tutawacha kulaumiana basi tutapata ya kwamba tunaimarisha huu kabumbu barani Afrika na hasa Afrika Mashariki, kwa sababu taifa la Rwanda imewahi andaa mashindano hii na kwenini, kwa nini sisi kama Wakenya tushindwe? Si, si dini kwa nini Uganda washindwe, na ilhali tuko na nafasi nzuri sana ya kuhakikisha kwamba tunamaalisha soka katika bara letu na hasa Afrika Mashariki. Asante sana, ni Ochieng George kutoka Kakamega, Kenya. Asante sana bwana uh, Ochieng E, kwa kutupasha hayo, na kama alivyoeleza hapa uh, Reverian Ndikurio kwamba na ni jambo la msingi la kutafakari vilevile vile, si kuilalamikia tu uh, serikali ni vilevile. Je, mashabiki kwa sababu huwezi kuleta michuano mikubwa alafu uwanjani, uwanja wa kuingia watu elfu sitini na tano wanaingia watu elfu mbili nam. Bila shaka na msikilizaji, unaendelea kusikiliza Live Talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika idi Umesikia Ochieng George ameleta maswala ambayo pia tunaweza husiana na siasa kwa sababu kama chama kinachotawala Kenya wakati wa uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na tatu walizungumzia kuhusu jinsi watakavyo karabati viwanja na kuhakikisha kwamba wanaweza kuandaa mashindano kama haya, lakini tutazungumza hayo baadaye. Kwa sasa tumsikie mwenyekiti wa chama cha soka huko nchini Kenya anavyosema. Uh, nafikiri ni kusema kwamba tumekuwa, tulikuwa Accra katika mkutano wa CAF. uh, CAF executive ulikuwa Ghana. uh, kulikuwa na mchezo pia wa ile zone wanaita Wafu jana katika Ghana na Nigeria, na tulikuwa tumeitwa kwenda kujiwakilisha na kusema tuko tayari kivipi kuandaa chani. uh, vile navyojua kulikuwa na inspector kutoka CAF hapa, uh, wiki iliyopita kwa hivyo ilikuwa wameniita niende na mwenzangu kutoka government, tukaeleze tumejitayarisha vipi. Tulikwenda kule tukajieleza, tukaona presentation nzuri. Uh, tukasikiza pia ile ripoti kutoka kwa wale wakaguzi, na baadaye jioni wakasema kwamba kwa sababu ya shida tulionayo katika siasa na kwa sababu hawajui wanatarajia lini tutakuwa, tutamaliza uchaguzi lini na tuwe na uh, president lini, hatuwezi kuhakikisha kwamba Novemba mwezi wa kumi na moja tutakuwa tayari na kwamba hakutakuwa kuna siasa hapa Kenya. Kwa hiyo sababu moja kubwa uh, kwa nyingi, kwa hiyo sababu moja kubwa waliona ni heri, uh, wape nchi nyingine hiyo nafasi ya kuhost uh, obviously tulikuwa hatukubaliana nao kwa sababu tuliona Kenya hakuna shida, hakuna mtu anapigana na mwingine Eh, siasa inaendelea lakini football inaendelea, eh, lakini kwa maoni yao, kwa sababu ukiangalia wengi wao nchi waliotoka, eh, ukiangalia, kuna shida ya kisiasa na ikiwepo basi huwezi kufanya mambo kama haya. eh, tulikuwa tunakataa kwa sababu kuna nchi zingine nyingi kama vile Brazil ama wengine walikuwa na shida, sio kama yetu, lakini tofauti na walifanya sio CHAN <laughs> walifanya World Cup ama wakafanya Cup of Nations. Najua mnajua vizuri mambo ya Gabon ama Brazil, lakini eh, unajua pia ilikuwa ni wajibu wao, lazima walikuwa waamue sasa, kwa sababu wakosa kuamua sasa, CHAN haingeweza kufanyika mwezi, mwezi Januari. Kwa hivyo waliamua hivyo, atukubaliana, lakini lazima tuendelee mbele, na katika hayo tukakubaliana na president wa CAF eh, bwana Ahmad kwamba World Cup under 17 na under 20 inayokuja Kenya itapewa kipaumbele, Kenya itapewa nafasi ya kwanza na kafa tu support kwa sababu kila continent itapea nchi moja, wakishabadilisha njia ya kufanya kule India mwezi ujao, na tunatarajia kwamba mwezi wa pili huu mwaka uh, Kenya ita itabid ita, ita itatuma bidi yao na tutaweza kuendelea Uh, kufanya under 17 ama under 20 2019 hapa Kenya. Kwa hivyo sasa umesikia kutoka kwa, uh, kwa serikali wakisema kwamba kazi ya viwanja itaisha na kazi ya viwanja ikiisha itaisha kabla mwezi wa pili ndio tuweze kufanya bid, ndio sasa Kenya kutoka hapa kuendelea mbele tuwe tayari kwa sababu kuna pia ile women uh, AFCON itakuwa 2020, hiyo bado haijapeanwa na kuna under 17 na under 20 World Cup ambayo tutakuwa tunaweza kuangalia. Kwa hivyo ni kusema kwamba hayo yameisha sasa tunaangalia mbele. Ndio tuweze kumaliza kutengeza Kenya iwe tayari. Asante sana. Ni Nick Mwendwa huyo, mwenyekiti wa chama cha soka nchini Kenya. Naam, basi tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi hiki cha live talk, na tutaendelea na matangazo yetu muda mfupi tu ujao. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa wale wote ambao mlikuwa mnatusikiliza kupitia kwa njia ya redio, tunasema shukran za dhati kabisa kwa kutusikiliza e. Katika live talk tulikuwa tunazungumzia maandalizi ya michuano mikubwa Afrika Mashariki. Mimi ni Idi Ligongo na mwenzangu BMJ Muridhi. nam karibu, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Ni matangazo yetu ya Live Talk, ambapo hii leo tunazungumzia maandalizi ama jinsi ambavyo nchi zetu za Afrika mashariki na kati zinavyojiandaa di kwa baadhi ya michuano Uh, katika eneo hilo na hivi sasa indi ligongo, nafahamishwa na msikilizaji mmoja anajulikana kama amiani na tumai ni yule msikilizaji anayepiga simu uh, kutoka Tarbo. Karibu msikilizaji, tueleze jina kamili, alafu uh, tupe maoni au mchango wako, asante yeah, sana. Kwa majina ni Patrick Amiani kutoka Tarbo, Kenya. Ni kweli wakati wa kampeni iliyopita serikali ilikuwa imeahidi kutengeneza viwanja na ni uzini sana sisi kukosa chan na-nafikiri, wakati mwingine wajitahidi kile ambacho na kinafanya. Nasema hivyo, kuna wachezaji wengi sana hapa Kenya, hata wengine wameenda kule ng'ambo kuchezea kule, kwa mfano wanyama na hata ulunga juzi. Kwa hivyo nafikiri itakuwa ni vizuri hata hawa wachezaji wakitoka nje wawe na ile ari ya kukuja nyumbani na kuweka mwatisha kwa ujenzi wa hivi viwanja. Ilikuwa ni vibaya sana, kwa sababu tulikosa mengi, ikiwa michezo hiyo ingeliletwa, tuseme wachezaji wengi sikkizi, hasa wale ambao wanatoka kwa, kwa wanatoka sehemu mbalimbali, hata vijana wa shule wangelifaidika pale watu wangelikuja, na alafu watambue talanta yao ya uchezaji. Asanteni, asante sana. Uh, Amiani, wasalimie sana huko Tarbo. E, nchini, uh, Kenya. Ke, um, uh, nchini Kenya sasa turejee kwake Josephat Kioko. Tumemsikiliza mwenyekiti wa chama cha mpira wa miguu nchini Kenya Nick Mwendwa akieleza kwamba nia ya serikali ya Kenya, nia ya Kenya ni kuwa mwenyeji wa michuano ya kombe la dunia la vijana kwa wasiozidi umri wa miaka kumi na saba hapo mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Je, huu mshawasha upo kweli ama kwa mazingira unaoyaona, manake uh, Josephat una ripoti michezo hapo Kenya. Kwa hali jinsi ilivyo michuano ya kombe la dunia ni mikubwa zaidi, ukiko, ukilinganisha na ile ya CHAN. Sasa je, kenya iko tayari na ukiangalia hapa ni miaka miwili tu? Kweli wamezungumza hayo kwamba vile viwanja vikikamilishwa, bado wanaweza wakarusha maombi zaidi, naana michezo kama ya vijana na wao wamejituma zaidi kwamba inaweza kuwa wamekamilisha ratiba yote na viwanja vika tayari hivyo, kwa sababu hii kazi tayari inaendelea, likua imesalia kidogo tu. Wao wanajishawishi na kusikitika kwamba hawangeweza kuokoa ile hali ya wapenya nafasi na shirikisho la Kafu kwa sababu wao wamesema muda umekwenda sana, Januari ni karibu sana. Asante sana uh, tunaye vilevile vile, uh, Musa Musa, najua umerejea tena. Hebu sasa tueleze kwa mazingira ambayo uh, yapo kwa, kwa nchi za Afrika Mashariki eh, kwa sababu Kenya tayari ina wachezaji wakubwa wanaochezea soka la kulipwa barani Ulaya. Hali kadhalika nchi ya Burundi, wapo wachezaji wazuri tu eh, hata Rwanda Tanzania nayo japokuwa Tanzania inaelezwa kwamba ushabiki ni mkubwa zaidi pengine. Sasa hebu tueleze kwa mazingira haya ambapo yapo na tumesikia kwamba Tanzania nayo iko katika hatua ya kutafakari namna ya kuandaa michuano mikubwa kama hii. Hali iko vipi? Hali kwa Tanzania, moja kati ya vitu vizuri kwetu ni ukitazama, ni ule uwanja mkubwa wa taifa jijini Dar es Salaam ambao kwa sasa unafanyiwa matengenezo, kuwezi kweli kuweza kupata nyasi bora kabisa, lakini bado changamoto ya viwanja imekuwa ni vikubwa sana. Ukitazama viwanja ambavyo mii binafsi vinanivutia ni kile cha Chamazi Complex ambacho ni cha timu ya Azam FC, lakini pia na huo uwanja mkubwa wa taifa jijini Dar es Salaam ambao unatarajiwa kukamilika mara baada ya miezi mitatu. Ukumbuke kwamba siku za kidogo ulifanyiwa marekebisho wakati ambapo timu ya Everton ilipokuwa ikija kucheza mchezo wao ule wa kirafiki dhidi ya ya Gor Mahia ya ya kule nchini Kenya, lakini pia unaweza kutizama idi. Wakati Gor Mahia na Everton wanakuja, Everton waliwaambia wa, waandaji wa michuano ile kwamba huu uwanja unatakiwa ufanyiwe marekebisho. Kwa hiyo ukitazama katika sura ya sisi watu wa Tanzania, tuko tuna uwanja ule uko sawasawa, lakini katika sura ya kitaalamu ya kimpira haukuwa sawa, na matokeo yake ukatakiwa ufanyiwe ufanyiwe marekebisho. Kitu kikubwa ambacho mimi nakiona inatakiwa sasa, kwa shirikisho la soka nchini Tanzania lakini pia Kenya, lakini na ukanda wote wa Afrika Mashariki, kusimama katika ile sheria namba moja ya kati ya kumi na saba ile ya FIFA juu ya kiwanja kwamba tuhakikishe kwamba jamii yetu inafanya uwekezaji katika viwanja, katika eneo kubwa, ili kuhakikisha kwamba tunavutia vijana wa Kitanzania lakini wa Afrika Mashariki na kati, katika eneo lolote la Kenya, Rwanda pamoja na Uganda na Burundi kuhakikisha wanaupenda mpira ili kupata vijana wengi ambao watakwenda kucheza ng'ambo, lakini kama tutaendelea na maandalizi haya ya zimamoto kwangu mimi naona itakuwa ni safari ndefu, kwa sababu mpira unahitaji maeneo bora na kitu kizuri. Tuna watu wenye vipaji. Ukitazama mtu kama bwana Samata ametoka Mbagala, tunatazama mtu kama Victor Wanyama ametoka huko Kenya, katika hali ambayo watu wengi wanaweza wakashangazwa, leo hii anacheza katika timu ya Tottenham, kitu ambacho zamani tulikuwa tunashuhudia watu wanacheza katika, yani tunajaribu kuwatazama tu katika televisheni. Kwangu mimi naona kama mashirikisho ya soka katika eneo la Afrika Mashariki yatafanya uwekezaji wa kutosha katika viwanja na, na kuwashau watu waweze kudhamini na hakika kwamba vijana wa eneo la Afrika Mashariki na Kati watacheza katika eneo bora, lakini pia ustawi wa mpira wa Afrika Mashariki na Kati utakuwa bora kuliko hivi sasa ambapo ligi nyingi zinachezwa katika viwanja ambavyo havifai. Shukrani Musa Mkwisu, lakini kabla uh, sijakuacha uh, hebu, kwa wale wasikilizaji wetu ambao labda kidogo hawafahamu uh, mambo ya riadha au spoti vizuri sana, ni nini kingine ambacho uh, nchi hizi au Uh, ile miji ambayo inaandaa mashindano kama haya hufaidika nacho isipokuwa, eh, ku, kuwaweka montisha wanaspoti. Kwanza ni sura ya kibiashara. Ukumbuke mji unapokuwa unatangazika, watu wengi wanakuwa na ushawishi wa kutaka kutembelea sehemu hiyo na kutaka kufahamu hali jinsi ilivyo, na ndio maana leo hii tunashuhudia mataifa mengi yamekuwa yakipandwa na wazimu, naweza nikatumia hivyo katika lugha ya Kiswahili, yani kutamani kuona, wanaandaa mashindano kwa sababu watu wanakuwa wanazungumzia. Leo hii unapoizungumzia Brazili, mtu anakuja moja kwa moja anasema ni kwa sababu ya soka, lakini kumbe Brazili na mambo mengine. Sasa mtu mwingine anakuwa na hamu anasema leo hii nataka kusafiri kwenda katika mji wa Rio de Janeiro kuweza kutembea, lakini kikubwa zaidi anavutika na masuala ya mpira, lakini kumbe anakutana na vitu vingine, lakini pia kwa mataifa husika kuweza kutangaza maeneo yao katika hali ya vivutio, na ndio maana ukitazama hata katika michezo mikubwa, wapiga picha za televisheni, moja kati ya eneo wanalochukua, wanaweza kwakuchukulia eneo la mlima kabla ya kupeleka katika eneo la kiwanja, kikubwa zaidi ni kutengeneza hali ya watu kuvutika na maeneo hayo, lakini pia kibiashara, watu wanakuwa na ushawishi mkubwa kuja kuwekeza katika timu yenu ya taifa. Hivi ndio vitu ambavyo kwangu mimi navitazama katika sura hiyo, na ndio maana leo hii unaona taifa kama Brazili, moja kati ya vitu vinavyoipa sifa ni mchezo wa soka ambapo mataifa makubwa makampuni makubwa yanakwenda kufanya uwekezaji ili kuhakikisha kwamba ni timu ambayo inatajika. Kwangu mimi nalitazama katika njia hiyo. Kwa hiyo kwetu sisi watu wa Afrika Mashariki na Kati, ni vema tuwekeze katika michezo, kwa sababu michezo inalipa. Leo hii kuizungumzia Kenya, kwa nini watu wanaifahamu? Wanaifahamu kutokana na wakimbiaji wake ambao wanafanya katika ukimbiaji wa uhodari wa hali ya juu, na matokeo yake watu wengi wamekuwa wakivutika na taifa la Kenya katika suala la michezo. Asante sana uh, Musa, nikirejea kwako uh, Reverian uh, ndi Kurio, sasa wewe ni uh, moja kati ya viongozi wa michezo eh, wa eneo hilo la Afrika Mashariki. Kwa hivi sasa, kama mnakaa chini viongozi wote wa eneo hilo na mnaamua kupandisha timu ama kupandisha kuhakikisha kwa kwamba ukanda huo E, unaandaa hiyo michezo hata pengine kwa kushirikiana e, kwa nchi mbili kuandaa michuano, a, a, michuano a, fulani kama ilivyofanyika kwa kombe la dunia la mwaka elfu mbili na mbili ambapo nchi ya Japan na Korea waliandaa michuano hiyo. Je, kwa hivi sasa kwa mazingira yaliyopo ukiangalia kuanzia miundombinu, ushabiki, mandhari, ni nchi gani kwa ukanda huo unadhani ziko katika nafasi njema ya kuandaa michuano mikubwa? Hakuna nchi hapa ndani ya East Africa ambayo inaweza kaandaa au nchi mbili, kwa sababu bado bado kuna kuna matatizo ya miundo mbinu na kile kiwango kiwango cha viwanja ambayo inahitajika hakipo hakipo. Lakini kwa mashindano ya ndani ya Afrika ya ya CAN inatokana na viwango, hapo kama ni anda kumi na tano, anda kumi na saba, ishirini, hapo tunaweza tuka kuandaa ma, mashindano ya Afrika au ya kikanda ya Sekapa, lakini ukienda kwa ngazi ya juu tena kwa World Cup, hiyo ni itakuwa tatizo. Nafikiri kama Kenya wame- wamependekeza, lazima wa, wafanye kazi kubwa ili waweze kupita, kwa sababu una, kuna viwango, kuna mainspekta wanakuja, kuna watu. Unajua kama uwanja wa taifa Dar es Salaam, tuna uamini na sisi tunacheza na tunaona tunachezea Ulaya, lakini Waulaya wakinji wanasema bado kabisa haujawa na kiwango cha kuridhisha. Sasa hiyo yote ni changamoto, nafikiri sisi lazima tuende polepole na sio haraka, watu wote waelewe kama tusijilinganishe na mtu mkubwa, kama nchi zimeendelea zimepiga hatua, sio lazima ujipime uji, uji, uji na wao, watu wamechukua muda mrefu ili wafikie ile sehemu. Lazima tuende polepole pole, na tuandae michezo kulingana na na, na jinsi tulivyo sisi ndani ya East Africa, kama Burundi. Sisi huku sisi hatuwezi kuandaa ma mamechi za CAN, kwa sababu tunajua sisi tunatumia viwanda vya wananchi, community stadium, na tunaweka mapiti haya ya, ya, ya sinteti pitch lakini vile viwan, viwanja havikubaliki havikubaliki, lakini kwenye development vinakubaliki, lakini tunaweza ukaandaa wachezaji wakenda kucheza nje, lakini hatuwezi kupokea michezo ya kutoka nje na kwa viwango vikubwa. Sasa ni kwenda polepole, mtu aende anaangalia miaka mitano miaka kumi kama atakufikia wale wengine wame, wameanza miaka hamsini sitini iliyopita. Sisi tunataka kujilinganisha nao, ni kwenda polepole pole, ili tusije tusi, tusi, tukafanya makosa, tutaomba alafu halafu tunakubali, tunakataliwa. Tunajuana hata Afrika nzima, ili kuandaa kombe la dunia utakuta ni South Africa, utakuta ni Moroco, lakini sio nchi zote zinaweza kapendekeza kuandaa ya, michezo ya, ya dunia ya ya, ya football. Lakini ndani ya kwetu, ndani ya Afrika, kwa sababu tunajuana, tunaweza kukapendekeza huyo andaye hiki, kwa sababu Tanzania tuikubali ina uwanja wa taifa lakini Mwanza sawa, uwanja wa system Kirumba ni mzuri, lakini unaweza ukatuma inspekta kaukataa. Kuna uwanja wa Arusha, unaweza, Warusha, unaweza ukatuma inspekta, na ukata. Lakini ndani ya Afrika tunaweza ukazungumuza, tukasema hii nchi inaweza kuandaa hii inaweza ukaandaa uwanda waliandaa inawezekana, waliandaa kwa viwanja kwa viwanja vivine, Kigari kuna viwanja viwili, Kisenyi kuna uar, lakini kwa kwa ile kiwango cha kudibisha kabisa hizo za kufanya world cup inawezekana, tuna bado tuko nyuma kabisa. Asante uh, sana, Revrian Ndikurio hapo kwa tathmini hiyo. Uh, nikija sijui kama tukioko, bado tuko na wewe kwenye laini ya simu eh, kuna swali ambalo na labda umelijibu lakini ulijibu kwa maneno machache tu, kwa msikilizaji ambaye labda ndio mara ya kwanza anajiunga na, ajiunga, na live talk. Suala hili la Kenya kupoteza nafasi hiyo limechukuliwaje na Wakenya wenyewe, hususan wale ambao ni wapenda maswala ya spoti hapo Kenya? Na ukijibu hilo, ni nani ambaye kabisa kidole cha lawama kinaelekezwa? Maanake kumekuwa na malalamiko hapa na pale kwamba Kenya inapoteza nafasi nzuri. Josephat Kioko, na nani? Siwezi kutupia alawama kwa serikali au kwa chama cha mpira, kwa ndugu yangu chama uh, wa, wa, wa, cha mpira Kenya, kwa sababu unajua Kenya iko kwenye kipindi cha uchaguzi na wakati wanaichagua wana Kenya, kama ku, kuandaa kwanda shani ni sawa, lakini muda hautoshi. Ndio maana tunasema mara kwa mara kama ni mpango, wapange muda mrefu, ili nchi kama zimechaguliwa ziweze zi kuandaa kwa sababu Kenya iko uchaguzi mara wafanya uchaguzi wanamaliza, mara koti kuu inasema warudie. Sasa hiyo yote inachangia kwenye kwenye maandalizi, kwa sababu maandalizi lazima na serikali iwe imetulia, serikali iwepo, kwa sababu ukimaliza uchaguzi lazima baraza la mawaziri liwepo, kwa sababu chama cha mpira hakina hela ya kuandaa michuano ya kimataifa. Hiyo yote inachangia, watu wa Kenya wasilaumiane, wa, wa, wa, wa, wa wa kwa sababu kila mtu unajua Kenya iko kwenye uchaguzi, hiyo zote tunajua, tunapita Kenya kila wakati. Uwanja wa Nairobi ni uwanja wa kimataifa, tunasikiliza. Wasilaumiane, sio serikali, sio chama cha mpira, lakini ni ni Kenya yote wananchi wote, kwa sababu kila mtu atangie kwenye kufanikisha kitu hiyo. Kusema serikali serikali serikali inaweza, kwa sababu lazima kaso miendo mbino ni serikali, lakini kuandaa wame, wamejuaje? Wamejua kuna miezi mingapi kama kulikuwa na Kasarani, kulikuwa na uwanja wa taifa ule wa uh, ile viwanja vyote tulichezea pale, tulienda Machakos, kwana uwanja wa machakos mbaya, Kaunda, sehemu zingine. Hiyo inahitaji ina muda mrefu, ili na serikali ipate muda, kwa sababu hiyo michezo siyo priority. Kwa sababu nawaambia, kwa sababu watu wetu hata wa, wa, washabiki wanashabikia timu za Ulaya, sio timu za kwetu sasa serikali haitapata motisha ya, ya kufanya kitu haraka haraka kwa sababu inajua, mimi naweka mabilioni ya hela, hizi hela zitarudiaje? Kwa sababu ni investment, lazima uangalie hii hela itarudi. Watu hawaji uwanjani, unakuta una unatengeneza uwanja, watu wako mia tano, mia sita, elfu moja. Sasa hiyo hela itarudije kwa miaka mingapi? hiyo yote ni business fulani ambayo mtu anafanya, kwa sababu serikali awezi kafanya, lakini na watu binafsi wanaweza wakafanya viwanja kama Ulaya ni viwanja vingi, unakuta ni vya maklabu au ni vya watu ambayo wanawekeza kwenye mpila. Asante sana kwa uh, uchambuzi huo na kutupatia hiyo, kwa sababu uh, upo ndani, unajua mambo mengi ya kutufahamisha. Sasa Musa hapa, uh, Bwana Ndikurio amezungumzia motisha ya mashabiki na akazungumza kwamba hivi sasa ushabiki mkubwa sana upo Ulaya tofauti na eh, ushabiki ule wa kushabikia timu za ndani, tatizo liko wapi? Nafikiri na, na, ni, ni ni ubora pia wa soka, wakati mwingine unapokuwa uko chini. Hili ni suala ambalo wakati mwingine limefanya mashabiki wengi washindwe wa kushabikia soka lao la ndani, ijapokuwa. Kitu kingine ambacho ni athari kubwa sana katika bara la Afrika, tumeshindwa kuta, kutangaza mpira wetu. Ukitazama mfano katika Tanzania, sehemu ambayo mimi naishi, kwa maana ya ligi kuu Tanzania bara VPL kwangu, yani, ni ligi ambayo inawavutia watanzania walio wengi haswa tunatazama katika televisheni, ijapokuwa bado katika viwanja haswa viwanja vya jijini Dar es Salaam ushabiki umekuwa, mashabiki wanajitokeza, lakini si wengi sana. Lakini mikoani kwa maana ya mikoa ya Mwanza au Songea, mashabiki wanajitokeza kwa wingi sana, kitu ambacho kwangu mimi nakiona kwamba kadiri muda unavyozidi kwenda, kama Tanzania itaamua kushikilia hii alama ya soka la Tanzania na kulitangaza kama wanavyofanya leo hii Waingereza katika ligi yao, ligi kuu nchini England, itakuwa ni jambo kubwa sana. Rejea ligi kama ya Bundesliga kule nchini Ujerumani. Moja kati tatizo kubwa wakati ule wa miaka tisini, wakati inasambaa kuelekea katika bara la Afrika, hawakuonyesha nguvu kubwa sana kuweza kuitangaza. Lakini leo hii tunaona wanawatumia hata wachezaji wa zamani wa, wa, wa ligi kuu kule nchini Ujerumani. Wajerumani wanatoka katika eneo lao kwenda katika nje ya Ujerumani kujaribu ku sambaza ule utamaduni wao na soka lao, lakini pia wanatoa nafasi hata kwa waandishi wa Afrika kwenda nchini Ujerumani kwenda kuhudhuria michezo hile, lakini pia kufuatilia ligi yao. Hiki ndio kitu ambacho Waingereza wameweza kufanikiwa, lakini pia kwa watu katika Afrika Mashariki na Kati hatutakiwi kuwa wazito kushirikiana na wanahabari kuweza kuzichota zile habari na kuzipa nafasi kubwa, matokeo yake watu wataweza kupenda. Lakini pia moja kati ya sehemu kubwa sana ni sehemu la viwanja, tuwekeze vya kutosha. Tukiwekeza vya kutosha kiukweli kabisa utapata faida kubwa sana. Ukirejea taifa kama Uingereza, wakati wanaandaa michuano ya, ya ile Olimpik mwaka elfu mbili na kumi na mbili mm -hmm. Walijaribu kuwekeza kiasi cha paundi bilioni nane nukta tisa lakini aweza kupata yani, ile uchumi wao katika kuwekeza iliweza kufikia paundi bilioni tisa nukta tisa Kitu kikubwa sana hiki. Kwa hiyo unapowekeza vizuri na ukatangaza vitu vyako moja kwa moja faida inapatikana ina, ina. Lakini kama tutaweka mdororo katika eneo hili, tatizo litakuwa kubwa sana. Wenzetu Waingereza wanajaribu kutangaza ligi yao hindu, ligi, na leo hii ndo ligi inaotajika zaidi ulimwenguni, lakini pia unaweza kuona kokote wanapokwenda watu wanajitokeza zaidi, lakini ni nguvu ya vyombo vyao vya habari ndiyo kitu ambacho kiliwafikisha hapo, lakini pia miundombinu yao ya viwanja ndio kitu ambacho kiliwafikisha hapo. Kama tutasimama katika eneo hilo, naamini kabisa mvuto utabakia. Ijapokuwa kwa Tanzania bado mvuto upo, tena ni mkubwa zaidi, haswa pale timu hizi zinapotoka nje ya mikoa, kwa sababu mashabiki wanajitokeza kwa pakubwa zaidi kuliko eneo jingine zaidi. Lakini pia nguvu mm ya Simba na Yanga imebaki pale pale, inapochezwa uwanja wa taifa unajaa. Naam, asante Musa, usiondoke, tuaomba usiondoke. Muda mfupi ujao, msikilizaji, tutaweza kuangalia baadhi ya mambo ambayo mnasema katika mitandao ya kijamii kuhusiana na mada ya leo. Lakini nafahamishwa, tumempata tena mwandishi wetu wa Mombasa, uh, Josephat Kioko. Kioko, nilikuwa nakutafuta nikuulize jinsi ambavyo wananchi hususan uh, katika maeneo huko chini chini, huko vijijini wanavyoeleza suala hili Eh, kwa sababu niuliza swali hilo, lakini uh, Reverend Ndikurio akajibu kusema kwamba hakuna haja ya kuelekeza kidole cha lawama kwa serikali au uh, mtu mwingine yeyote, na kuelezea kwamba uh, siasa zilivyo nchini Kenya pia zimechangia. Lakini wanasemaje kule vijijini kuhusiana na swala hili? Wao wenyewe wananchi wanaona ni kama wamekosewa nani nani, na ni nani ambaye amewakosea kuhusiana na na kutoweza eh, kuandaa mashindano au, au, au michuano hii Ajabu ni kwamba Wakenya wengi wameshafahamu kwamba nafasi hiyo imeponyoka Kenya. Hata mfano, masaa mawili yaliyopita, nikiwa mjini, nikirejea ofisini, kwa sababu ya matangazo haya, nikiwa ndani ya gari, nimeeleza mtu akinileta kwa gari ofisini, tutaenda kufanya juu ya chani kuondoka Kenya, jabu yake ikawa ni aibu kubwa sana. Hiyo ni aibu kubwa sana hata sitaki kuizungumzia. Sasa hiyo ni kuonyesha kwamba watu wamefahamu eh, kilichotokea. Na ni kweli kwamba lawama baada ya nyingine huku inarushwa, ina kweli nani wamekosa, nani wamekosa, wame cha muhimu zaidi wanachosema ni kwamba vile, eh, viwanja vikamilishwe kujengwa na michezo zaidi ije Kenya, ama wachezaji wa humu nchini waendelea kucheza kutumia vile viwanja. Kumbuka kwamba wiki e, si, iliyopita serikali ya Kenya ilikuwa imetoa dola za Marekani milioni arobaini na mbili kwa sababu ya kuandaa michezo hio ya CHAN ikisemekana kwamba ni Januari hapo mwakani asante kyoko msikilizaji ni matangazo ya live talk kutoka hapa jiji kuu la marekani moja kwa moja idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na kama nilivyowaahidi tunaangalia sasa yale ambayo mmekuwa mkisema katika mitandao ya kijamii uh, tulikuwa tumeandika pale kwenye facebook na vilevile vile kwenye instagram uh, usikose kusikiliza kipindi chetu cha live talk na pia utoe maoni na naona wametoa kwa wingi diligongo Naam, maoni ni mengi kweli kweli. Eh, tukianza naye uh, David Sechenga, yeye anasema kwamba uh, kwa mashindano makubwa, eh, lazima uh, nchi za Afrika Mashariki zijiandae ipasavyo kwa sababu si mambo ya mchezo mchezo hata kidogo. Naye Sayinda Mabula Magesha anasema ni mkulima wa bustani kutoka kule Nyatwali, anasema japo sisi watanzania tukufanikiwa kucheza michuano hii, nazitakia mashindano mema kwa timu ambazo zimefanikiwa kufuzu michuano hii. Naamini kutakuwa na ushindani wa hali ya juu, hata sisi watazamaji tutapata burudani ya kutosha. Uh, huyu anaitwa Cosmas Shija wa Kabunde eh, anasema kwamba kwa hakika kuna kila sababu ya vyama vya mpira vya eneo la Afrika Mashariki kukaa chini na kujipanga, na wasikimbilie kuandaa michuano, bali wakimbilie kwenye kuwatayarisha wachezaji bora. Haina maana kuandaa michuano wakati timu yako haifanyi vizuri. Naona Richard Magadula anasema ni vizuri, uh, nchi za Afrika kuendelea uh, ku, kuendelea uh, kupata nafasi za uh, uh, ku, kufanya michezo hii. Haya basi, ni baadhi ya mambo ambayo mmeandika ninyi wenyewe wasikilizaji wa, wa idhaa hii kuhusiana na mada ya leo uh, Idi Ligongo. Naona muda unakimbia uh, sijui ona tuende wapi sasa hivi. Sasa twende uh, kwa uh, bwana Uh, Reverien atufahamishe kwamba amegusia mikakati ya, ya Burundi eh, lakini tungependa kusikia kijumuisho ili kuepukana na mambo haya eh, kuiweka ramani ya Afrika Mashariki katika uh, soka la Afrika, maanake unapozungumzia soka la Afrika kwa Afrika basi watu wanasema, wanasema kwamba unazungumzia Afrika magharibi na Afrika kaskazini. Sasa je, mm -hmm. wao kama viongozi, mikakati yao ni nini kuiweka ramani ya Afrika Mashariki? yeah. mi nataka kusema kwamba ili sisi kama east africa tuweze kuandaa michezo kufanya nini, ninarudia kwa huyo mutu ambaye amemaliza kusema, sisi ngoja kwanza tuanzie kwetu, Sekafa, tuandae watoto wetu wawe imara, waweze kushiriki I, tukisha waamusha watu wote, na watu watu watapenda mpira na serikali zetu zitapenda mpira na zitaandaa viwanja vi, vizuri kwa sababu wataona watoto wameamuka, watoto wanacheza vizuri. Ndiyo maana tuna hata kwenye kikao kitafanyika hivi kesho huko uh, uh, Khartoum tumependekeza tuanzie kwa watoto anda kumi na tano anda kumi na saba halafu tupande polepole, sio kufanya haraka, twende polepole. Na kesho au kesho kutwa, baada ya miaka mitano, ndani ya East Africa tutapata wachezaji wazuri. Unaona, Tanzania imeshiriki kane kule Gabon, ni kuwepo walicheza vizuri, lakini kwa sababu wameandaa. Na najua timu yao ya anda kumi na tano iko Mwanza kwenye kambi kwa miaka zaidi ya moja au mbili, wako wanajiandaa. Hiyo yote ni, ni, ni juhudi ambayo zitawaleta baadaye kukuwa wachezaji wakubwa na kuleta jina na kuamsha washabiki wa na kuamsha serikali watu wote. Naona kitu sasa, kama viongozi wa jamu za jam mpira, tuanzie kwa watoto, sio kuwaona wachezaji. Unaweza wa ukaona mchezaji anacheza vizuri, lakini hujajua amekuwa vipi, amekula nini wakati alikuwa mtoto ame, ame-, yani ni mchakato mzima. Hata sisi kama viongozi tupange, lakini tuanzie kwa watoto. Ndio maana tunasema haya, maandam, haya mashindano ya watu wakubwa wakubwa twende pole pole, lakini tuanze kwa watoto. Watoto wa East Africa watembeye, wapande ndege, wajue kwamba wao wanajiandaa kuwa maprofessional. Hiyo itatusaidia kuandaa mpira na kucheza mechi kubwa kubwa ndani ya East Africa, Afrika na Ulaya, na hiyo itaamsha kila mtu, serikali, matabiki, wawekezaji wote, ma -ma TV ya ku ya kufanya sports ya ya nani ya, ya, ya, ya, ya, ya kuendesha mpira. Hiyo nafikiri hapo, sa, sa Nam, na wewe na, na, Musa, uh, tukimalizia labda atakuwa ni kauli zako za mwisho mwisho hapa, maana yake naona muda wakimbia. Uh, anavyoeleza huyu Reverian, uh, hapo Tanzania hali ikoje katika hamasisho hususani la vijana wakiwa wadogo ili kupata kujua umuhimu wa kushiriki katika mashindano haya au katika katika hizo spoti zote hizo ambazo zimeonekana kwamba zinalipa wakati mwingine, na ni za manufaa kwa kujenga pia kuweza kuwa na nguvu kwa mwili na vilevile vile mambo mengine mazuri mazuri, ama sisho likoje hapo? Ndivyo najaribu kuuliza bado changamoto ni kubwa sana, na haswa katika eneo la vilabu, kwa sababu ndio watu ambao wana, wana, wanatazamwa kama ndio msingi mkuu wa kuendeleza soka la, la, la, kwa ujumla katika taifa. Lakini ukiangalia nguvu kubwa imeelekezwa zaidi pia kwa TFF, ijapokuwa tunaona kuna baadhi ya vilabu, haswa klabu ya Azam FC wenyewe wamewekeza vya kutosha katika soka la vijana, na lakini bado mtihani ni mkubwa sana katika soka la vijana, kwa sababu watu wengi huwa hawapendi kuona samaki yule anayekunjwa angali mbichi wanaona ni vema wamsubiri akishakuwa. Kwa hiyo kwangu mimi naona bado mkazo ni mdogo katika soka la vijana, watu hawaelewi juu ya soka la vijana, ijapokuwa ni muhimu. Lakini kitu kingine, tunahitaji ueledi zaidi katika suala la utawala, watu kuwa na hali na hamu ya kutaka kuona wanaacha majina mema katika kazi zao hizi kama viongozi wa soka katika eneo hili la Afrika. Josfat Kioko, kwa kifupi, hamasisho likoje hapo Kenya kwa vijana? Eh, hamasisho ni juu ya watu waweke kambi za vijana kuwakuza wakiwa udogoni, na tayari serikali na, na, na UNICEF wanafanya hayo kupitia shule mbalimbali, lakini wengi wanapendekeza eh, uandaji kama huo ungekuwa kwa pamoja, Kenya na Tanzania wangetuma mawazo pamoja ma Kenya na Uganda na kuandaa michezo hiyo kwa pamoja. Asante sana uh, Josephat Kioko bila ku Uh, sahau ni kushukuru sana Reverian Ndikuriyo ambaye wewe unasimamia michezo eh, katika serikali ya Burundi, na umetupa tu mambo mengi muhimu ya msingi ya kutafakari, na naamini kabisa watoto wamekuelewa kwa kile ambacho unakizungumza, hasa ikiangaliwa lawama zimekuwa nyingi sana kwa upande wa vyama vyenyewe vinavyosimamia mchezo wa mpira wa miguu halikadhalika kwa serikali eh, kwamba hai timizi wajibu wao ipasavyo na mi ni watu wamekuelewa, lakini vilevile ni mshukuru Musa Mkwisu kwa kujiunga nasi, mchambuzi wa michezo kutoka nchini Tanzania, kutoka hapa Washington DC kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwenzangu hapa BMJ Muridhi upande wa pili, Aida Isa msimamizi wa matangazo alikuwa ni Abdu Shakur Aburi kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo.