Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu sana kwenye kipindi cha Kwa Undani, lakini kwanza ni habari za dunia, msomaji wako Harrison Kamao. Maandamano yaliyoitishwa na wanachama wa upinzani Zimbabwe yalifanyika hivi leo baada ya polisi na vijana waliovalia nguo za chama kinachotawala cha Zanu PF kushutumiwa kuvamia upinzani ulalamika kutokana na kuzorota kwa uchumi wa taifa hilo waandamanaji hao wengi wao wakiwa vijana waliimba wimbo uliosema kuwa wamechoka kupiga magoti huku wakitembea kwenye barabara za mji wa nchi hiyo wa harare mmoja wa waandamanaji hao promise mwananzi ameambia sauti ya amerika kwamba licha ya polisi kutumia nguvu kuwatawanya wanachama wa movement for democratic change yani mdc wataendelea na maandamano yao hadi pale uchumi wa Zimbabwe utakapoimarika. Wiki iliyopita wa Zimbabwe walinunua bidhaa za chakula na kuziweka manyumbani mwao kukufo, kwa kuhofia mfumuko wa bei na kupelekea kukamatwa kwa mhubiri maarufu Evan Mawawire kwa tuhuma za uchochezi. Baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa hivi leo limeidhinisha uamuzi muda uchaguzi, wa kuongeza muda wa tume ya uchaguzi kwa ukiukaji wa haki za binadamu nchini Burundi, ikiwa ni pigo kwa kundi la nchi za kitaifa lililojaribu kubadili wajumbe wa tume hiyo. Baraza limepitisha uamuzi kuwa kura 22 dhidi ya 11 na wajumbe kumi na wanne hawakupiga kura. Wakati huo huo, shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limesema kuwa maelfu ya wakimbizi kutoka Burundi wanaendelea kushinikizwa kurejea nyumbani, ambako bado wako katika hali ya kuuawa, kuteswa au hata kubakwa. Amnesty International imesema kuwa, <coughs> imesema kuwa hali Amnesty International imesema kuwa hali inaendelea kuwa tete Burundi miaka miwili baada ya rais Pierre Nkurunziza kuanza muhula wake watatu. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Walinda usalama wa Umoja wa Mataifa wamepelekwa katika eneo la Uvira mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya mapigano kuzuka kati ya makundi yaliyojihami na jeshi la nchi hiyo. Ujumbe wa kulinda amani wa MONUSCO umesema kuwa vikosi vyake vimepelekwa huko ili kuzuia mashambulizi yote kwenye mji huo ulio kwenye mpaka wa taifa hilo na Burundi. Mwandishi wa habari wa Sauti ya Amerika ameripoti kwamba wanamgambo wa Maimai Mai ya Kutumba walituma boti nne zilizojaa wanaume waliojihami kuvamia daraja moja lililo karibu na ziwa Tanganyika. Mkuu wa wilaya ya Uvira Stefani Milenge Matundanya amesema vikosi vya serikali vimewaondoa na mgambo hao kutoka mjini na kwenye vijiji vilivyotekwa na kundi hilo. Mkanyagano wa watu kwenye daraja la treni katika mji mkuu wa biashara wa India wa Mumbai umesababisha vifo vya takriban watu ishirini na wawili na wengine zaidi ya ishirini kujeruhiwa wakati wa msongamano mapema leo, msemaji wa shirika la reli la India amesema idadi hiyo huenda ikaongezeka. Darzeni ya watu walikuwa wakijikinga mvua kwenye daraja hilo lililoko kwenye kituo cha treni cha Elphinstone wakati mvua kubwa zikinyesha. Kiini cha tukio hilo hakijabainika, ingawa kuna ripoti kuwa sehemu za daraja hilo huenda ziliporomoka na kuangukia watu waliokuwa chini na kusababisha hali ya taharuki iliyopelekea mkanyagano huo. Daraja hilo linaunganisha kituo cha Elfiston na kile cha Parel katika mji wa Mumbai ulioko kusini mwa India. Na wanamgambo wa Al Shabab wameshambulia kambi ya kijeshi mapema leo karibu na mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, kwa kutumia wajitoa mhanga kulipua mabomu wakitumia magari, wakifuatiwa na wapiganaji waliokiwa na silaha nzito pamoja na roketi Gavana wa jimbo la Lowa Shabele Ibrahim Aden Nanja ameambia VOA. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka VOA. Muda usio mrefu utaungana naye Meri Mgawe kwenye kipindi cha Kwa Undani Tatu na dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu popote pale unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchambua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Mimi ni Mary Mgawe, na leo hapa studio niko na mwenzangu Harrison Kamau kukuchambulia mambo kwa kina zaidi. Shukran kwa undani. Leo katika sehemu ya kwanza tunazungumzia kuhusu serikali ya Tanzania kufungia magazeti yanayodaiwa kukiuka maadili. Vilevile, katika sehemu ya pili tutazungumzia kuhusu bunge la Uganda na mjadala wa kubadilisha ukomo wa rais kukaa madarakani. Sasa tukija katika suala la serikali ya Tanzania kupitia waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Mweshimiwa Dr Harrison Mwakembe kufungia gazeti la Mwanahalisi hivi karibuni na leo kulifungia Raia Mwema, Hali hiyo imezua maoni na mitazamo tofauti katika tasnia hiyo ya uandishi wa habari, wengine wakihoji kwamba pengine ni moja ya sehemu ya kuminya taaluma hii inayotekeleza haki ya msingi ya mtu kupata habari. Lakini serikali nayo inasema kwamba inataka kuhakikisha kwamba sheria zinafuata. Katika taarifa ya serikali ya Tanzania iliyosainiwa na mkurugenzi wa idara ya habari na maelezo na msemaji mkuu wa serikali Dr Hassan Abbas imesema kuwa imelifungia gazeti la Raia Mwema hivi leo kwa muda wa siku tisini pamoja na toleo lake la mitandaoni. Adhabu inatokana na toleo lililochapisha taarifa yake yenye kichwa cha habari urais utamshinda John Magufuli, ambayo ndani ya habari hiyo inadaiwa kuwa na nukuu za uongo na kutungwa na zenye nia mbaya. Serikali imesema imetumia kifungu namba 59 na kwa mamlaka aliyonayo waziri wa habari na kuamua kutoa adhabu hiyo. Makamu mwenyekiti wa jukwaa la wahariri Balile Jamhuri amesema ingawa serikali inaona adhabu hiyo ni ndogo, lakini jukwaa la wahariri linaona adhabu hiyo ni kubwa, hasa kama taarifa hiyo iliyotolewa. Taarifa iliyotolewa inasema kwamba wahariri wa gazeti hilo waliomba radhi, iseme kwamba tumepokea taarifa hii kwa masikitiko makubwa sana, kwa maana ya kwamba mwelekeo eh, unaokuja sasa, inaonekana kwamba waziri mwenye dhamana na masuala ya habari a alionayo pekee ni ya kufungia vyombo vya habari. Ukisoma kifungu cha hamsini na tisa cha sheria ya huduma za vyombo vya habari alichokitumia waziri, anapewa mamlaka ya kusitisha maudhui ambayo yanakuwa yanakera katika gazeti, redio au televisheni. Lakini kwa sasa inavyoonekana, waziri anatumia kifungu cha hamsini na tisa kufungia magazeti, kazi ambayo ilipaswa kufanywa chini ya kifungu cha hamsini na mbili cha sheria hiyo, na ikafanywa na mahakama, kwamba serikali ikiona kwamba ina malalamiko dhidi ya gazeti, ina malalamiko dhidi ya mtandao, inakwenda mahakamani. Isipokuwa waziri amepewa mamlaka kwa sababu ya uharaka unaotakiwa katika masuala yanayohusiana na usalama wa nchi, kwamba anaweza kusitisha maudhui. Kwa maana ya kwamba hiyo makala haikufungiwa kwa kusema rahisi, Magufuli itamshinda limefungiwa kutokana na nukuu zilizokuwa ndani ya hiyo nakala zikieleza mambo ambayo wamebainisha kwamba hayakupata kusemwa na Magufuli, bali yalitokana na mitandao ya kijamii na gazeti likayachukua haya mambo na kuyaingiza katika maandishi ambayo ni kumbukumbu ya kudumu. Kwa hiyo hata upande wa uhalili wanasema wameomba radhi. Nasema hata wahariri wanapaswa kujiongeza kidogo. Si kila jambo ambalo linatokea kwenye mitandao ya kijamii unalichukua na kuliweka kwenye gazeti. Ndio mm, kazi ya uhariri, kwamba zinakuja vitu vingi sana, lakini lazima ujiridhishe kabla haijapelekwa kwenye gazeti kwamba je, kitu hiki ni sahihi? Kama si sahihi, unakiacha. Kwa hiyo, wahariri, kwa hiyo wahariri tunadhani kwamba nao wanastahili kufanya kazi yao vizuri, lakini waziri mwenye dhamana alipaswa kufahamu kwamba kama wahariri wamejitia kosa lao basi angesitisha uchapishaji yale maandishi kwenye gazeti badala ya kufungia gazeti lote siku tisa. Mm. Basi Balile, endelea kuwepo katika laini ya simu, tutawasiliana nawe tena baada ya sekunde chache. Basi msikilizaji, kama nilivyokueleza hapo awali ni kwamba habari hii imevuma zaidi na kuenea kwenye mitandao na hata kwenye vyombo vya habari, wengi wakiona kwamba na hasa wale wanaomiliki vyombo hivyo vya habari, kwamba sheria hii ya hamsini na tisa pengine inatumia nguvu kubwa ama inatumiwa vibaya na waziri husika. Sasa kama nitakuwa nimeelewa vizuri Balile, ni kwamba sheria hii inampa mamlaka waziri anayehusika na masuala ya habari kutathmini na kuchukua maamuzi. Je, huoni kwamba uamuzi huu uliochukuliwa haujakiuka sheria kwa sababu sheria hiyo ipo? Rais wetu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania anayo mamlaka ya kuidhinisha watu waliohukumiwa kunyongwa wakanyongwe, lakini mara kadhaa amekuwa akisema kwamba sitafanya kazi hii kuidhinisha kuondoa uhai wa watu. Sasa waziri mwenye dhamana anaweza akawa na mamlaka ya kuidhinisha magazeti yafungiwe? hii ni sawa na kunyonga taaluma lakini si kila wakati gazeti likifika mbele yake yeye afanye kazi ya kuridhia kunyongwa kwa magazeti. Angeiga mfano Waaufuli, alisema kwamba yeye hatoridhia watu ambao wamehukumiwa kwenda kunyongwa kwenda kunyongwa. Anayo mamlaka hayo ya kuridhia, lakini amekataa kwa kuangalia utu na mambo mengi ambayo yapo hapo katikati. Kwa hiyo hata gazeti kwamba makala moja iliyokuwemo humo kuna watu wengi waliokuwa wanapata huduma kutokana na gazeti, hmm. Achilia mbali mishahara ya watumishi ambao wakati mwingine hawana uhusiano wowote na idara ya editorio. Achilia mbali watu waliokuwa wakipata pato lao kama mavenda kwa kuuza hilo gazeti. Sasa kuna watu ambao walikuwa wakipata huduma ya habari kupitia gazeti la Raia Mwema, kupitia magazeti kama Mwanahalisi, Mseto, lakini yote haya tayari yamefungiwa. Tunadhani si utaratibu mzuri. Wakati sheria hii inatungwa, tulilijadili sana swala la kufungia magazeti na kwamba okay, waziri awe na mamlaka ya kufitisha maudhui content, lakini si kufungia gazeti. Ila inaonekana waziri mwenye dhamana na masuala ya habari, baada na mawazo kwamba yeye ana mamlaka ya kufungia gazeti, na ndio maana anatumia sheria hii, na mara kadhaa wamekwenda mahakamani akapoteza katika kesi ambazo sasa anaingiza serikali katika kufanya utetezi wa kesi ambayo serikali inakwenda kushindwa, ikiwa hao watu wataamua kufungua kesi. Hmm. Ukichambua kwa kina Balile, taarifa hiyo uliyoitoa hivi sasa ni kwamba pengine waziri angetakiwa kutathmini kwa kina na kutoa maamuzi ambayo pengine angeweza kuweka mlegezo kidogo, uh, kutoa adhabu ambayo si kali kama hivyo ya kutoa siku thelathini kulifungia gazeti hilo. Lakini je, unadhani maamuzi kama haya ni sehemu ya kulinda utawala wa sheria unaotangazwa una ama unaofanywa na serikali? Katika utawala wa sheria, katika msingi ule wa separation of powers tulitarajia kwamba serikali kama inaona iko na machapisho yanayochapishwa na gazeti a au b, basi kwa sababu tumekwisha kubaliana chini ya ibara ya mia moja na saba ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano kwamba chombo pekee cha kutoa haki kwa njia ya hukumu ni mahakama, basi serikali nayo ingepeleka maombi mahakamani, ikapata hukumu ya mahakama baada ya gazeti kama Raia Mwema kutiwa hatiani, wala usingeona mtu analalamika. Na tunadhani kwamba serikali inapaswa kuona umuhimu wa tasnia ya habari kwa sababu ukiangalia walimu walipokuwa wamegoma, serikali ilifungua kesi mahakamani, lakini ni kama vile waandishi na wachukulia kwamba ni, ni, ni light light hivi kwamba inaweza ikafungia ikafungua muda inavyotaka, kwa kuwa sheria chini ya kifungu cha hamsini na mbili inaielekeza serikali au mtu yeyote ambaye yuko aggrieved kwenda mahakamani. Tufate mkondo huo, tutakuwa tumejiendesha kwa misingi ya utawala wa sheria. Ikiwa wanadhani kwamba hilo halistahiki, basi kwanza wapeleke sheria bungeni iwaruhusu warudishe ile sheria ya magazeti ya mwaka elfu moja sabini na sita iliyoipigia kelele hadi ikabadilishwa, warudishe ile ya mwaka elfu moja sabini na sita wafanye mambo kisheria, lakini si waziri kutumia kifungu ambacho akimpi mamlaka ya kufungia akufungia badala ya kusitisha maudhui. Basi msikilizaji, juhudi za kumpata mmiliki wa gazeti hili la Raia Mwema na vilevile vile mhariri mkuu kuzungumzia kuhusu swala hili hazikuweza kufanikiwa kwa leo, lakini nakuahidi kwamba tutaendelea kufuatilia kwa kina katika siku za usoni. Shukran sana Balile. Basi utakumbuka kwamba msikilizaji, hivi karibuni gazeti la Mseto na Mwanahalisi nayo yalitumbukia katika adhabu kama hii. Endelea kuwa nasi katika sehemu yetu ya pili, ambapo tutazungumzia kuhusu bunge la Uganda na mjadala wa kubadilisha ukomo wa rais kukaa madarakani. Hapa studio niko na mwenzangu Harrison Kamau. ni kipindi cha Kwa Undani ambacho kama kawaida tunakuletea kila siku kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa, kuanzia saa tatu za, kuanzia saa tatu za usiku kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Vilevile unaweza kutusikiliza kupitia mtandao wetu wa live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook, kama nilivyokueleza. Basi katika sehemu ya pili tunazungumzia kuhusu masuala ya Uganda. Kama wiki hii bunge la Uganda limekumbwa na mtafaruku na ugomvi wakati wa mjadala wa kuzungumzia kuhusu ukomo wa madaraka wa rais, kiasi kwamba ikabadili mjadala na, na ikabidi uairishwe kabisa, na hata kupigwa marufuku matangazo ya moja kwa moja kutoka bungeni kuhusiana na mjadala huu, na hata kituo chetu kwenye matangazo yetu mengine, VOA Express na mengineo tuliweza ku, pasha habari hii tukaona kabisa watu wakituangana mangumi kule. Umekuwa ukifuatilia taarifa hii kwenye VOA Express ulikava hii na kwa undani zaidi. Je, leo una lipi ulilolipata? Asanti sana Maria kunialika kwa undani. Ni kweli kama ulivyodokeza, taifa la Uganda katika siku za hivi karibuni limeshuhudia mchakato wa kisiasa hasa kuhusu umri wa kuhudumu wa rais au mgombea anayenuia kugombea urais nchini humo Kulingana na katiba ya Uganda, rais lazima awe chini ya umri wa miaka 75 na na pia awe juu ya umri wa miaka 35. Rais Museveni sasa hivi ana umri wa miaka sabini na, na, na mitatu, na kwa hivyo <coughs> inakuwa ni vigumu kwake kuweza kuania katika uh, kuania urais tena kwa mhula mwingine. Wiki hii imeshuhudia malumbano makali bungeni wakati wa jumbe waliotofautiana kuhusu mswada binafsi uliowasilishwa ukiwa binafsi jana Alhamisi, mbunge wa Kyadondo Robert Kyagulanyi ama Bobi Wine, yule mwanamuziki aliambia shirika la habari la Al Jazeera kuwa yeye hataketi kutazama katiba ya Uganda, kwa maneno yake akisema ikibakwa. Alisema hatakubali kukaa chini na kuona ikiharibiwa kwa macho yake. na vilevile hapo vile hapo, Kamau, pia utakumbuka kwamba hivi karibuni wakati ndio wameanza tu mchakato. mm -hmm, mwandishi wetu Kenneth Bwire alileta taarifa akasema kwamba kabla tu hawajapeleka bungeni, akasema tayari wanaharakati walikuwa wameshaanza eh, kuandamana na kutoa sauti zao akisema kwamba, mm -hmm, pengine Hili swala hawataki kabisa lifike ka bungeni kwa sababu wanaona umri wa rais Museveni ni miaka sabini na tatu, tatu. Sasa kama hii itapitishwa kubadilishwa, mambo yataharibika, yataelekea njia ya Zimbabwe aya, lakini unakumbuka una, una, una, uliona mambo yalivyokuwa ndani ya bunge siku ya Jumatano. Sasa huyu Bobi Wine wakati akizungumza na Al Jazeera mm alisema wakati hata akifanya uh, mahojiano alikuwa na maumivu, anasema mm, viungo vyote vya mwili vilikuwa vinaumia, na sasa yeye anaonekana kijana barubaru baru. Sasa wale ambao itakuwa anaumia sana, lakini licha ya hayo uh, tunaye Levi Kahaika ambaye ni mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere ambaye atatueleza hali ilivyo mm -hmm. huko Kampala kufikia uh, kufikia sasa e, kufikia sasa nadhani uliwaona waliotokea kwenye vyombo vya habari kwamba wabunge kupitia kwa spika waliamua ya kwamba mbali na upinzani uliokuwepo kutoka katika jamii na wananchi, serikali ilitumia nguvu kuhakikisha kwamba wamepitisha lile walilokuwa wamedhamiria, wakati wabunge wenyewe wanakosa kuelewana kuhusiana na mswada huu. Je, ni wabunge wa NRM pamoja na waupinzani, ama wabunge wa NRM wako upande mmoja na wa upinzani upande moja? uungaji mkono huko vipi kwenye bunge? Ni wakati huu ni tofauti na wakati ambapo huwa wanafanya masala mengine, ambapo unakuta wale wa upande wa NRM asilimia kubwa inaunga mkono jambo ambalo linanuia au jambo ambalo linaleta lina, na tuseme, na wale ambao ni washabiki wa rais wa nchi. Wakati huu kuna wale ingawa ni wachache, ambao ni wabunge wa NRM na wengine wapo lakini kufatana na jinsi hali ya ulinzi na hali ya serikali inavyoendeshwa hapa Uganda wanaogopa kujitokeza waziwazi, ila e, tu isipokuwa wale wapinzani ambao wamejitolea peupe na wale wachache ambao wako katika upande wa movement wa NRM. Kwa e, mfano tuna wabunge kama Samuel Moki, eh, Sechi Kubo, eh, Alex Ruhunda na wengine ambao wamejitolea na kusema jambo la kubadilisha katiba si suala ambalo linanuia kuendeleza nchi, bali ni jambo ambalo linafanya kumnufaisha mtu mmoja ambaye ni rais, ili aweze uh, kusimama na kupigania mwaka elfu mbili ishirini na moja. Hebu tueleze kidogo historia, ilifikaje mswada huu ukaletwa bungeni? Uliletwa na mtu binafsi ama ni chama? Imeletwa na mtu binafsi, mbunge anayeitwa Majezi ambaye anatoka katika eneo la magharibi mwa Uganda e, e, katika wilaya ya Bushenyi e, eneo la, bu, la, la, la, la Igarawe e, sio kusema kwamba ni yeye binafsi, lakini jinsi unavyoona jinsi mambo yanavyotendeka ni wazi kwamba rais na wafuasi wake walipitia kwake baada ya kuona kwamba ni jambo la kuaibisha serikali kupendekeza kwamba mpaka miaka au ile swala inalohusiana na, na, na miaka ambayo iliwekwa kwenye katiba ilitolewa. Kwa hivyo ni mtu binafsi kama mbunge anayewakilisha chama cha NRM na anayewakilisha mapendekezo ya rais. Tumeshuhudia kwenye vyombo vya habari baadhi ya wabunge wakiwa wamefungilia, wame ama kuvaa kofia nyekundu kwenye vichwa vyao, inaashiria nini? Wakati wanapoonyeshana rangi ile nyekundu kwenye vichwa, ilionekana wakati wa makabiliano kwenye bunge, ina ishara gani? Rangi nyekundu ni rangi ambayo inaashiria damu, na ni wabunge ambao wao walikuwa wakisema kwamba kiapo walichokila kwamba wako tayari kufia katiba ya Uganda na raia wa Uganda. Kwa hivyo, hiyo rangi nyekundu iliashiria kwamba wako tayari kwa lolote litakalotokea, mradi tu katiba isibadilishwe. Sasa hivi, sijui kama Rais Museveni mwenyewe kwa upande wake ameashiria kwamba anataka kuwania tena kiti cha urais ama wabunge peke yao ndio wameanza kumtengenezea njia. Msimamo wa Rais Museveni ukoje kufikia sasa? Raisi tuliyo naye ni kigeugeu. Mwanzoni alisema kwamba mtu anapofikia miaka sabini na mitano hawezi akaongoza, lakini juzijuzi, mtu mmoja iliyopita, wanahabari walipomuuliza ile swali, kutokana na jinsi alivyowajibu, kwa sababu aliouliza kwa kuuliza swali eti kuna ushahidi wa kisayansi unaoonyesha kwamba mtu ambaye amefikisha miaka eh, sabini na mitano ana shida yoyote ya kutoongoza, hiyo ni wazi kwamba yeye mwenyewe anapenda. Pili, hmm, wale maaskari waliovamia wabunge walinzi wa rais, na ikiwa rais, rais ingelikuwa kwamba rais hako nyuma ya huo mpango, angeruhusu na askari wa wake walinzi wake waje wavamie waje wavamie bunge hilo? Linakuonyesha kwamba kila kitu kinachofanya kinachonuia kupitisha na kubadilisha katiba ni mpango wake. <laughs> Kwa kweli mm-hmm. Levi, unasema kwamba rais ni kigeugeu. Lakini uh, Levi, kuna siasa kali zinazoendelea katika nchi jirani ya Kenya kuhusiana na marudio ya uchaguzi wa rais. Je, unaona kama kuna ushawishi mpya wa kisiasa unaojitokeza Uganda kutokana na hali ilivyo nchini Kenya kwa sasa? Sina uhakika ikiwa upo Naam, haujajitokeza wajwazi. Hebu basi tueleze suluhisho ambalo ni la njia ya amani ambalo linaweza likafanyika nchini Uganda ambapo watu hawatashuhudia mambo kama yaliyopatikana kwenye bunge. Je, ni njia gani ambayo inafaa? Wakati mwingine kuna wakati ambapo jambo linaweza likatokea, ikashindwa kupendekeza njia, kwa sababu inalotokea ni kwamba katiba ipo, ni kama ilifanya tu kuashiria kwamba lakini imekuwa kama kitabu ambacho kinamilikiwa na rais na kinachoweza kubadilishwa wakati wowote. Kwa hivyo pamoja na kuwa hatuna katiba, naloweza kusema hakuna katiba. Katiba tuliyofikiri ipo ni mswada ambao unabadilishwa na rais kwa chochote anachokitaka. Linalotabiri ni kwamba hakuna amani, ila tu amani inaweza kupatikana endapo rais atakubali kwamba katiba imeshafanywa na haiheshimu. Ikiwa ataendelea pamoja na wabunge wake ambao anapewa pesa na kuamua kuuza nchi na kutupilia mbali katiba, huenda mchafuko hata unaozidi ule tulioona kwenye runinga utajitokeza. Kwa nini niseme hivi? Tangu ile ishara lijitokeze katika nchi nzima maandamano yamekuwepo, Maandamano kwa aina mbili, yale yanayopinga na yale yanayotetea. Na yale yanayopinga, hakuna mtu anayeruhusiwa, wanapigwa na wanafungwa, alafu kila mara kunatokea matangazo kwamba kusio mtu yeyote anayepinga au kusio mtu yeyote ambaye anagoma au ambaye anaandamana kwa kupinga au kutetea. Lakini aliyoshangaza wananchi ni kwamba wale wanaoandamana wakiwa na nia ya kutetea, hata utakuta wanasaidiwa na polisi yule ambaye anaandamana akiwa anapinga, polisi watamvamia kwa njia ya kinyama, na hali hiyo inawanyima watu kutoa maoni yao, na watu wanajiuliza, ikiwa mbunge mheshimiwa anaweza kupigwa na kufanya kama walivyopigwa hivyo, je, raia ambaye hajulikani? Kwa hivyo wale ambao wangetoa maoni yao wanaamua kunyamaza, na kunyamaza wakati ambapo kuna shida. Kwangu mimi naona kwamba hakutatui mambo. Kwa hivyo tumekalia bomu ambayo inaweza ukalipuka wakati wowote, wa hivyo ndivyo inavyofikiri. Wakiamua kiona kwamba Wanauganda hilo jambo wamelikataa, halafu wakamwambia rais, apendekeze mtu mwingine, na rais naye akiwa na moyo wa nchi yake kama alivyosema kwamba alikuja kuiokoa. Mm -hmm. na maneno yake alipokuja mwaka elfu moja themanini na sita alisema kwamba shida ya Uganda sio za Uganda na Afrika nzima na Uganda ikiwemo, alisema shida ya Afrika na Uganda kiwa na Uganda bali ni viongozi ambao wanakuja na hawataki kuondoka na wanapoondoka, wanaondoka kwa mtutu wa bunduki. Kwa hivyo akikumbuka maneno yake na kuamua kwamba watafute yule ambaye atachukua mamlaka ya urais, e, inaloona kwamba tutaendelea katika huo mchafuko. Naam, nashukuru sana kwa muda wako ambao umetueleza <laughs> vizuri mambo yalivyo nchini Uganda, Bwana Levi Kahaika. Uh, kama inaonekana mambo ni moto kweli kweli, na sijui kama kuna taarifa yoyote ambayo umeweza kuipata, maanake nakumbuka uh, jana na, na juzi walitangaza kwamba kutokana na hii vurugu iliyotokea pale bungeni sasa wamesitisha matangazo ya moja kwa moja yanayojadili mjadala huu. Uh, ukweli ni kwamba vurugu zilipotokea siku mm. ya Jumatano mm kuanzia jana hakuna habari za moja kwa moja ambazo zilikuwa zinatoka kutoka bungeni mm. na kwa hivyo ikawa kwamba habari zinachelewa. Hata tunavyozungumza hivi sasa, ikawa kuna, hakuna habari za moja kwa moja ambazo watu wameweza kupata, lakini nachojua ni kwamba kulingana na vile ulivyosikia Levy akisema ni ishara ambaye sasa haifichiki mm. kwamba wale wabunge wote wanaopinga ama wanaopinga kuongezwa kwa muda wa kuhudumu kwa rais wanaonekana dhahiri kabisa wakiwa wamejifunga vitambaa vitamba, vyekundu au kofia nyekundu, na umesikia akisema kwamba ina ishara kwamba sisi tuko tayari kufa tukilinda katiba yetu na wala uh, sheria hiyo kabisa haitaondolewa ati kufungua njia ili rais aweze kuendelea kuongoza. Na rais mwenyewe, rais Museveni, unajua hajatangaza rasmi kwamba yeye anataka kugombea, lakini naona hiyo hofu sasa imetanda kabisa, kutokana na maneno ama matamshi ambayo amekuwa akitoa, kama utakavyosikia kwamba alipozungumzia na kusema kwamba nani amesema kwamba rais ukifika miaka sabini na tano basi unakuwa huna uwezo wa kuongoza? na kulingana nilivyosikia kwa... li uh, wakati Levi akielezea alielezea kwamba japokuwa Mseveni mwenyewe hajasema kwamba ana nia ya kuendelea na urais, vilevile pia hajapinga. mm -hmm. na wakati mjadala <laughs> wakati mjadala ulipokuwa ukiendelea, maafisa wake wa usalama walivamia nini bunge kwa hivyo wanasema kama yeye angekuwa uh, na nia ya dhati pamoja na wabunge wale wengine kwamba mambo e, eh, ya, ya, ya, ku, ya, kuendelea kuhudumu ya kuishe ndani ya Uganda hawangevamiwa. Sasa wanasema kwamba kwa njia moja ama fulani inaonekana pengine kuna kitu kinafukuta chini, kina chini. Kwa kwa chini, kwa chini kwa chini kama ulivyosema, kadiri siku zinavyokwenda, mm -hmm. basi tunaweza tukasikia kitu kingine, taarifa imetoka rasmi kwamba anaendelea kuwepo madarakani. Na inaonekana Maria ni kama nihisi jambo, unakumbuka, <laughs> nikisoma habari hapa mwanzoni wa kipindi nilizungumza kuhusu Zimbabwe, wakasema kwamba Wazimbabwe pia wamechoka wamesema, mm -hmm. kwamba uh, Robert Mugabe amehudumu muda mrefu mm -hmm. na hawatavumilia tena, inaonekana kana kwamba viongozi ambao wamehudumu Afrika zaidi ya miaka thelathini na kuendelea wamechosha mm -hmm. watu na ni kama kuna mwamko mpya wa kisiasa nchi za Afrika. Afrika tutaendelea kuangalia na kutazama, na kwa hakika mambo tutaangalia kwa undani na tutayapeperusha alivyo basi msikilizaji, nami nakuambia kwamba kupata habari za kina zaidi, kwa undani zaidi, usio nakosa kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC, na hasa kipindi hiki cha kwa undani. Asante sana kwa kuwa pamoja nasi hapa. Ndio tumefika mwisho wa kipindi hiki kutoka idhaa yetu ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. kwa niaba ya wenzangu wote hapa studio nilikuwa nashirikiana na, na mwenzangu Harrison Kamau, vilevile mwenye makamu mwenyekiti wa jukwaa la wahariri nchini Tanzania, na Saida Hamdun, yeye ni mwendeshaji wa matangazo haya. Mimi hapa naitwa Meri Mgawe na kusitonane tena siku ingine.