Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, ikitangaza katika mita bend 1922 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa, na Mlimani Redio 106.5 Dar es Salaam. Inayokaribisha hii leo ni Sandei Shomari na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi hapa, Abdu Shakur Abud. Kambi kubwa kabisa duniani ya kijeshi ya Uturuki nje ya nchi ilifunguliwa rasmi hii leo mjini Mogadishu, katika sherehe zilizohudhuriwa na wakuu wa Somalia, wanajeshi wakuu wa Uturuki na wanadiplomasia. Waziri mkuu wa Somalia Hassan Ali Khair na mkuu wa majeshi ya Uturuki Jenerali Hulusi Akar walifungua kwa pamoja kambi hiyo yenye ukubwa wa kilomita nne za mraba, yenye majengo matatu ya makazi ya wanajeshi, maeneo ya mafunzo na viwanja vya michezo. Ilichukua miaka miwili kujenga kambi hiyo ambayo Jenerali Akar alieleza kuwa ni ishara kubwa kabisa ya Uturuki kutaka kuisaidia Somalia. Zaidi ya maafisa wa jeshi mia mbili wa Uturuki watatoa mafunzo kwa wanajeshi elfu moja mia tano wa Somalia katika kipindi kimoja, kufuatana na wizara ya ulinzi ya Somalia. Rais Donald Trump amezusha ugomvi mwingine akimkosoa meya wa mji mkuu wa kisiwa cha Puerto Rico, San Juan, katika mfululizo wa ujumbe wa Twitter hii leo, unaonekana ni kujibu ukosoaji wa meya kwa utawala wake kuchelewa kutoa msaada kwa himaya hiyo iliyoharibiwa vibaya na kimbunga Maria. Meaya Carmen Yulin Cruz aliutuhumu utawala wa Trump kwa kusababisha vifo kisiwani humo kwa uzembe wa utawala wake na kuomba Trump kuwawajibisha watu waliopewa jukumu la kuokoa maisha ya raia wa Marekani. Rais wa chama, rais ambaye ni mwanachama wa chama cha Republican alianza kutoa ujumbe wake ambao dakika chache zilifutwa kwa kudai kwamba ukosoaji wa Cruz ulichochewa na Democrats. Kwanzi mwanzoni alikuwa anasema mea akizungumza vizuri, lakini hivi sasa amemshambulia rais trump hapo tena akashambulia kwamba utawala wenye uzembe wa meya wa san juan na wengine huko puerto rico hawawezi kuwalazimisha wafanyakazi wake kusaidia bali wanataka wasaidiwe kila mara rais trump anatarajiwa kutembelea maeneo yaliyoharibika ya puerto rico siku ya jumanne habari za dunia zinawajia kutoka idhaa kiswahili ya sauti ya america washington dc Kundi la kutetea haki za binadamu la Syria lenye makazi yake mjini London, Syria Observatory for Human Rights, linaeleza kwamba takriban watu 28 wakiwemo watoto wane wameuliwa hii leo kutokana na shambulizi la ndege katika kijiji kinachoshikiliwa na waasi kaskazini magharibi ya Syria, wa Amanza katika jimbo la Idlib. Kundi hilo halikuweza mara moja kueleza ikiwa mashambulizi yalifanywa na ndege za Siria au za, mash, za mshirika wake mkuu Rusia. Wafanyakazi wa uokozi kwa upande wao wanasema mashambulizi ya ndege ya kijeshi za Siria na Rusia yamesababisha vifo vya watu kadhaa tangu Septemba 19 wakati waasi walipoanzisha mashambulizi dhidi ya maeneo yanayoshikiliwa na serikali huko kaskazini magharibi ya nchi. Iran, Iraq na Uturuki, mataifa yenye idadi kubwa ya wakazi wa Kikurd, zimetangaza vizuizi dhidi ya wakurdi wa, wa Iraq kufuatia uamuzi wao wa kutaka uhuru wakati wa kura ya maoni wiki hii ambapo asilimia 92 ya wapiga kura walipiga kura ya ndio. Serikali kuu ya Iraq inatayarisha jeshi lake kuchukua udhibiti wa mipaka ya kimataifa kwenye eneo la kaskazini la Kurdistan katika juhudi za kuwatenganisha Wakurd na nchi nyinginezo za jirani za nje. Huko Iran, msemaji wa jeshi Masud Jazariar aliwaambia waandishi habari leo kwamba nchi yake itaungana na serikali kuu ya Iraq kuandaa mazoezi ya pamoja ya kijeshi katika vituo kadhaa vya kuvuka mpaka wao katika juhudi za kuzuia uwezekano wa kutokea vuguvugu lolote la kutaka kujitenga kwa eneo hilo. Na mapema hii leo rais Recep... Tayyip Erdogan wa Uturuki alisema hii leo kwamba wakuu wa Kikurd na wa Iraq watalipa gharama kubwa kwa kuitisha kura ya maoni ya uhuru ambayo Uturuki ilipinga vikali. Iraq imezuia pia safari zote za ndege kuelekea jimbo hilo la Kurdistan. Madarzeni ya wanajeshi wa Afghanistani wanasemekana wameuliwa katika mashambulio ya mara kwa mara mnamo wiki iliyopita katika jimbo la magharibi la Farah iliyopakana na Iran. Wanasayansi, wanasiasa na wakazi wa jimbo wameambia vyombo vya habari vya jimbo hilo kwamba wanamgambo wa Taliban wameteka pia vituo kadhaa vya usalama ndani na kando ya wilaya ya Balabukul na ingawa maafisa hawajafafanua matokeo ya mapigano hayo, lakini msemaji wa polisi wa jimbo ameliambia kituo cha habari cha Aryan kwamba wanajeshi wa Afghanistan wakisaidiwa na ndege za vita wameweza kuwaua takriban na wanamgambo 30 wa Taliban na kuharibu idadi fulani ya magari yao ya kivita na Marekani inasema imeanzisha mawasiliano ya moja kwa moja na utawala wa Korea Kaskazini na kuchunguza ikiwa utawala wa Kim Jong Un ina hamu ya kuendelea na mazungumzo au kuanzisha mazungumzo juu ya kuacha silaha zake za nyuklia. Mwisho wa habari za dunia kutoka Sauti ya Amerika, Washington. Nam, karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza e, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, e, kwa lugha adhimu kabisa ya Kiswahili, ambapo hii leo tutaangalia namna nchi za Afrika Mashariki, eneo ambalo huzungumzwa Kiswahili, e, wanavyoandaa mashindano makubwa kama yale ya CHAN, Kombe la Mataifa ya Afrika. Ninayekualika hapa ni mimi Idi Ligongo, nitakuwa na mwenzangu BMJ Muridhi. Hali kadhalika, uh, tunaye mwenzetu ambaye yuko katika studio zetu za Mombasa, Joseph kwa moja kutoka nchini uh, Burundi. Musa, tunajua inabidi ukimbie kidogo, afuta rudi tena, labda tungeanza na wewe moja uh, kwa moja. Unadhani tatizo liko wapi kwa nchi za Afrika Mashariki kushindwa eh, kwa namna moja nyingine kuandaa michuano mikubwa eh, kama yale ya Mataifa ya Afrika hasa ukizingatia mchezo wa mpira wa miguu soka, Kandanda, Kabumbu, Ndinga, majina yote hayo ndio yanayoaminika sana kuwa mchezo mkubwa katika eneo hilo la Afrika Mashariki. Kwanza asante sana Idi Ligongo na, na nikirejea katika swali lako, ni kwamba tatizo kubwa ni miundombinu. Ukumbuke kwamba kwa mfano taifa kama la Kenya miaka ishirini na moja iliyopita walishindwa kuandaa michuano ile al, ya Africa Cup of Nation, yani kwa maana ya mataifa haya ya Afrika, mara baada ya kutokuwa na miundo mbinu mizuri. Lakini hilo pia lilikuja kuibuliwa baadaye na aliyekuwa rais wa Kafu Isa Hayatu, ambapo rais wa Kenya wakati huo mzee Daniel arap Moi aliandika barua rasmi kwa shirikisho hilo kuwafahamisha kwamba taifa la Kenya halipo tayari kuandaa michuano hiyo na sababu kubwa ni swala la na miundo mbinu lakini tukio hilo limekuja kutokea tena baada ya miaka ishirini na moja. Leo hii tunashuhudia Kenya ikipokwa kuandaa michuano ya chani, moja kati ya michuano ambayo inahusisha wachezaji wa bara la Afrika wanaocheza katika ligi ya ndani na sababu kubwa ni kutokuwa na uimara katika miundo mbinu. Na matokeo yake shirikisho la soka barani Afrika kafu limeamua kuinyima kui, kui, kui nafasi hiyo Kenya mara baada ya kuturizishwa na, na uandaaji wa michuano hiyo. Na ukumbuke kwa sasa kafu wanaongozwa wana na Ahmad, Ahmad, kutoka nchini Madagaskar. Na hili ndo tatizo la eneo la Afrika mashariki na kati. Japokuwa tunashuhudia taifa kama Kenya wamekuwa imara katika michezo hile ya kukimbiza upepo, kwa maana ya riadha, lakini bado haijawa imara katika kuandaa michuano mikubwa ya, ingawa tunashuhudia leo hii na wachezaji wakubwa, mtu kama Victor Wanyama, McDonald Mariga, mmoja kati ya watu ambao pia wamecheza katika soka barani Ulaya. Kwa hiyo ni suala ambalo kwangu mimi naona kuna namna ambavyo Afrika mashariki tunahitaji kuongeza nguvu, japokuwa tumeshashuhudia hivi sasa kwamba mchezo wa soka ni mchezo ambao unalipa. Asante sana Musa kwa utangulizi huo, ni moja kwa moja niende kwako uh, Reverend Ndikurio. Reverend hebu tueleze tunajua, unasimamia michezo eh, hapo nchini Burundi. Je, ambayo anazungumza Bwana Musa Mkwisu unadhani yana mashiko kwamba nchi zetu, nyinyi viongozi ambao mnasimamia michezo katika eneo hilo ukanda huo wa Afrika Mashariki, hasa mki, mkiwa pengine kwenye chombo chenu kile cha Sekafa ambacho kinasimamia michezo a, ya nchi za Afrika Mashariki na Kati a, kuna tatizo gani? Ni kweli kuna tatizo za miundombinu kwa sababu nchi nyingi za hapa East Africa hatuna viwanja vya kuandaa michezo ya kimataifa kama hii michezo ya CHAN, kwa sababu unajua kuna viwango vinahitajika ili mtu aweze kuandaa michezo hiyo, na nchi zetu hazina hivyo viwango. Ni nafikiri hata upande wa CAF, wame- wameagiza wame, wame wakati tulikuwa Morocco kwamba nchi zote zijiandae kwa sababu tumepandisha hata nani, matimu ambayo yatashiriki kwenye kwenye kani, na hiyo itakuwa ni vipato vikubwa kwa nchi za East Africa, kwa sababu hatuna vile viwanja vingi. Kwa sababu kama ni matimu ishirini na nne zitashiriki kuwa na viwanja vya mazoezi kuwa na viwanja vya mazoezi kuwa na viwanja vya michezo vya ya hali ya juu, hiyo itakuwa ni shida, lakini sisi upande wa East Africa na fikiri na tuna vikao maarumu vya tekapa. Tumesema hatuweze kuandaa ku, kuanzia juu tuweze tuanzie kwa watoto, tuandaye hizi za ndogo ndogo za watoto anda kumi na tano kumi na saba ishirini ili baadaye tupande kwa mpaka kwa kane wa, wa kuandaa michezo mikubwa mikubwa hii ya kane ya kshane. Unaona, Kenya wameyanyanganya, ilikuwa ime-, imejitahidi, ime imesema ime inaweza lakini baadaye wakaona kwamba haiwezekani inatokana perhaps na, na mambo yanayoendelea Kenya ya uchaguzi, serikali ajiku, haikuandaa vizuri, lakini umeona Rwanda imeweza kufanikisha na, nafikiri baadaye tunaweza tukaandaa hiyo michezo, lakini sasa hivi tuna tuna changamoto tuna, tuna ya ya ku ya kujipanga ya kujipanga ili na sisi tuweze kuandaa michezo hiyo na nakufanikisha. Tuna wachezaji wazuri, lakini hatujafikia kiwango cha Afrika Magharibi, Afrika ya kati kama nchi za Cameroon na tuna, tuna changamoto za kufanya ili tuweze kufikia kiwango. Na nam shukran sana, Reverend Dikurio, hapo ulipo. Na naona sasa msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kipindi kikiwa ni Live Talk. Sasa tumkaribishe mwenzetu kule Mombasa, Josphat Kioko ambaye amekuwa akifuatilia eh, suala hili kwa muda mrefu na ametuletea ripoti kadhaa, hususan wiki iliyopita na wiki hii pia kuhusiana na suala hili hili. Na Josphat, nikikukaribisha, labda tuanze tu kwa kutueleza jinsi ambavyo kufuatilia kwa kufuatilia kwako, ni nini ambacho huwa wanaangazia hao wanaoratibu maswala haya ya kuhakikisha kwamba nchi fulani ina uwezo au mji fulani una uwezo wa ku, ku, kupata ku, kuendelea na na michezo hii, michuano hii. Mara nyingi shirikisho la kandanda ambayo ni mwanachama wa FIFA inapotoa nafasi, na pia mashirika mengine yanasimamia michezo kama riadha na michezo mingine, kwanza kuangalia uwezo wa nchi nchi ambayo eh, imestawi vizuri, haina msukosuko wa kivita ama mgogoro mbaya wa uongozi, na kisha ombi lake likikubalika, inakuwa miongoni mwa wale waliosema maombi na ikipita inapata ile, ina fursa inayofuata. E, kutoka hapo ni kuangalia uwezo wake. Sasa wamepata nafasi hiyo, ndio, lakini uandaji wa viwanja na na huko namna gani? eh, eh, namna ya kutokea wageni lazima waingie katika hoteli sahizi, zipimwe kuna uwezekano wa kupokea wageni kiwango fulani, hata milioni kadhaa ama elfu ngapi wanaougurie nchi. Na kutoka hapo sasa, waangalie matayarisho na yatakamilika kwa kipindi kinachohitajika. Sasa nchi inaporudisha kwamba yale yote wametekeleza, uandaaji wa viwanja, hoteli, na msingi na kila kitu, imekubalika na imepitishwa basi, imepata fursa moja kwa moja. Kioko. Naam, Kioko, ni baadhi ya maoni nimekuwa nikiona wasikilizaji wengi baada ya habari hii kuchipuka kuhusiana na Kenya, wengi waliuliza ni je, mwaka uliopita, uh, Rwanda iliweza kuandaa ma, mashindano haya. Sasa wakauliza je, rwanda iko ilikuwa tayari kabisa, eh, nchi, mji wa Kigali, kuliko jinsi ilivyo mjini Nairobi. Labda kujibu gongo, kwa haraka ni mpishe mwenzangu Idi Ligongo, tuendelee. Kweli Rwanda ilifanikiwa kuandaa mashindano ya CHAN na Kenya ilifungiwa hatua za mwisho ikiwa inakaribia Um, asante sana Josephat sanajos Kioko. Tuna msikilizaji kutoka nchini Kenya, labano labano, karibu katika live talk. Hebu tusikilize kile ambacho ulichokuwa nacho. nataka kuchangia Asante sana kwa majina, ni lapa nikikete na kaa jiji zinaitwa sango ya Malakisi, kaunti ya Bungoma. Na tunakusikiliza bwana Laban. Kwa maoni yangu, ninaona ya kwamba serikali zetu za Afrika Mashariki zinakuanga na shita ya uongozi, kwa ajili tunapopiga kura tukimaliza, hakuna siku ya mapumziko. Wale mawaziri ambao wanachaguliwa hawafanyi majukumu yao vile inatakikana wanakuwa tu na majukumu ya kuimbia serikali tu, na hata wanasahau kazi ambayo inatakana ifanye, kama kutengeneza viwanja hivi. Hata tuna usuni sana, wakati tulisikia wanariata wetu walienda nchi za nje kukimbia enjoy, hata walikosa fulana za sa kuvaa. Sasa shida ambao tuko nazo katika nchi zetu za Afrika Mashariki Hatujasimamisha umoja kabisa, na u- na ufisadi na ufisadi umetiri kila kiongozi sasa. Hawawezi kukumbuka kitu ambao kinakucha nyuma ama kinakucha mbele. Asante, kama asante sana Bwana Laban kwa, kwa maoni yako wana. Hayo basi uh, tuendelee na vilevile vile bahati nzuri hapa tunaye uh, mtu ambaye anasimamia michezo nchini Burundi kwa namna moja ama nyingine, eh, kama uh, mwanachama wa Afrika Mashariki Burundi, naamini kabisa wanapokaa viongozi wa nchi hizo hukaa na, na, na kuzungumza masuala mbalimbali juu ya namna gani wanaweza kushirikiana kuhakikisha kwamba ramani ya Afrika Mashariki inakuwa ipo katika uh, mchezo hasa soka. Sasa, hebu tueleze bwana uh, Reverin uh, kwa, kwa, kwa nyinyi ambavyo huwa mnakutana katika mikutano mbalimbali mbali hasa kwa viongozi wa Afrika Mashariki, kuna ile hali ya kukaa na kujadiliana kusema kwamba pengine tushirikiane kwa, kwa namna moja ama nyingine kuhakikisha nani anaweza kuandaa michuano Fulani na fulani mkamsaidia. Uh, naweza nikasema kwamba sisi tunajadiliana, lakini kuna watu wanasema kuna matatizo, serikali hazihusishwe, hazihusika sana. Lakini nataka nikwambie kwamba East Africa bado tuko nyuma, tuko nyuma kwa sababu hata mpira wenyewe hauna mashabiki. Kuna nchi kama Tanzania, kama mechi ya Simba Yanga unakuta wako juu lakini sehemu nyingine unakuta viwanja viko tupu, na serikali haina morali, haina ile ile motisha ya kusema mimi niandaye hiki, kwa sababu watu watafurahi na nini tunajua kwamba sisi Afrika kwanza, tunajalau watu wanapenda mataifa ya nje, unakuta wako Chelsea wako Manchester wako wapi, lakini ukienda uwanjani unakuta viwanja viko tupu. Na hiyo tuiweke tui, tui mbele, na wajue kwamba hili ili, serikali ijipe morali ya kuandaa timu na kuandaa kitu, ni mpaka uone kama watu watakuja uwanjani au watalipa au watapai, watu, yaani, wat, kuna, kuna, kuna changamoto nyingi za kufanya hapa East Afrika. Siyo, sio msalamie serikali, sio msalamie chama cha mpira, lakini um, ni, ni, ni mchakato mzima wa, wa, wa kuendesha mpira ndani ya East Africa, kwa sababu timu nyingi zin, zipo lakini hazina mashabiki. Watu wanacheza hata nchi timu ya taifa inacheza, watu hawajai wa uwanjani. Hiyo yote haipelekee hai, hai, hai, serikali kuwa na na morali ya ku- ya kuandaa michezo ya kimataifa na nafikiri kuna mengi ya kufanya, lakini tunasema lazima tufanye yoyote yoyote anayowezekanayo ili tufanikishe ku, kuwasawishi wa, wa, wa, wa, wadau wote, sio mpaka serikali tu, kwa sababu unajua kuandaa michezo kama ya kimataifa, uulize CAF uulize FIFA, ili uandae lazima serikali itoe hela hela za kutosha, na, seri, na serikali inatoa, kwa sababu inaona watu wana- wana, wana ule, ule mwamuko wa wa kupenda kitu sasa hiyo na hiyo inachangia inachangia. Ndio maana tunasema sisi wote tujihusishe, sio kulaumiana, lakini tujihusishe wote, ili tuchangie kuandaa michezo ndani ya east Africa. Unajua, ndani ya east Africa tuna timu ya Uganda, sawa, inashiriki kwenye Kane, lakini hakuna timu nyingine ni, na hiyo ni changamoto nyingine ya kufanya, kwa sababu kama timu moja ya Uganda ndiyo inashiriki, na hiyo bado tuko nyuma kabisa. Lazima tu, tujiandae sisi Burundi tumejipa, tume, tume, vision ya kusema elfu eh, mbili na ishirini na tisa tujiandae, tuweze kufika kombe la mataifa ma ya, ya ya dunia world cup. Lakini hiyo inatubidi ina tuanzie kwa watoto miaka kumi na mbili, kumi na tatu, kumi na nne kwenye matarafa yote mikoa yote, watu wachangamke, wajue kwamba mpira ni, ni sawa ni mpira ni kuburudika, lakini ni biashara. Asante sana uh, uh, bwana uh, Reverend Ndikurio, bado kuna mengi tu ya kuzungumza eh. Hivi sasa tuna msikilizaji uh, Ocheng George kutoka nchini Kenya. Ocheng, karibu sana eh, kwenye huu mjadala wa leo. Naamini kabisa we ni mpenzi sana wa michezo, japokuwa sijui kama ni mpenzi wa uh, timu gani hapo Kenya? Asante sana ndugu mtangazaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwanza, mimi ni mpenzi wa soka hapa nchini Kenya, naunga mkono timu ya Gor Mahia, na ukiendelekea kule majuu, mimi ni shabiki wa Manchester United. Sasa nikizungumzia kuhusu masuala ya soka hapa Afrika Mashariki, ni kwamba wale wanaosimamia soka Afrika Mashariki ndio wale watu ambapo, ambao hawako na nia ya kuangalisa kwa kwamba tunaimarisha hii soka pamoja na serikali tulioko, kwa sababu kama hii unasikia, Kenya ilishindwa kuandaa hii mchuano wa, wa kafu. Wale wanaosimamia soka wanalaumu serikali ya kwamba ilishindwa kujenga viwanja vilivyoahidi, na pia wale ambao wana serikali wanalaumu wale wasimamizi wa kabu nchini. Sasa ikiwa tutamaliza tutawacha kulaumiana basi, tutapata ya kwamba tunaimarisha huu kabumbu barani Afrika na hasa Afrika Mashariki, kwa sababu taifa la Rwanda imewahi iandaa shindano hii. Na kwenini, kwa nini sisi kama wakenya Kenya tushindwe? Si sijui kwa nini Uganda washindwe, na ilhali tuko na nafasi nzuri sana ya kuhakikisha kwamba tunamaalisha soka katika bara letu na hasa Afrika Mashariki. Asante sana, ni Ochieng George kutoka Kakamega, Kenya. Asante sana bwana uh, Ochieng kwa kutupasha hayo na kama alivyoeleza hapa uh, Reverend Ndikurio kwamba na ni jambo la msingi la kutafakari vilevile vile, si kuilalamikia tu uh, serikali ni vilevile, je, mashabiki kwa sababu huwezi kuleta michuano mikubwa alafu uwanjani uwanja wa kuingia watu elfu sitini na tano wanaingia watu elfu mbili nam. Bila shaka na msikilizaji, unaendelea kusikiliza Live Talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika idi. Umesikia Ochieng George ameleta maswala ambayo pia tunaweza husiana na siasa, kwa sababu kama chama kinachotawala Kenya wakati wa uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na tatu walizungumzia kuhusu jinsi watakavyo karabati viwanja na kuhakikisha kwamba wanaweza kuandaa mashindano kama haya, lakini tutazungumza hayo baadaye. Kwa sasa tumsikie mwenyekiti wa chama cha soka huko nchini Kenya anavyosema. Uh, nafikiri ni kusema kwamba tumekuwa tulikuwa Accra katika mkutano wa CAF. uh, CAF Executive ulikuwa Ghana. uh, kulikuwa na mchezo pia wa ile zone wanaita wafu jana katika Ghana na Nigeria, na tulikuwa tumeitwa kwenda kujiwakilisha na kusema tuko tayari kivipi kuandaa chani. uh, vile navyojua kulikuwa na inspectors kutoka CAF hapa uh, wiki iliyopita kwa hivyo ilikuwa wameniita niende na mwenzangu kutoka government, tukaeleze tumejitayarisha vipi. Tulikwenda kule tukajieleza, tukaona presentation nzuri. Uh, tukasikiza pia ile ripoti kutoka kwa wale wakaguzi, na baadaye jioni wakasema kwamba kwa sababu ya shida tulionayo katika siasa na kwa sababu hawajui wanatarajia lini tutakuwa, tutamaliza uchaguzi lini na tuwe na uh, president lini? Hatuwezi kuhakikisha kwamba Novemba, mwezi wa kumi na moja tutakuwa tayari, na kwamba hakutakuwa kuna siasa hapa Kenya. Kwa hiyo sababu moja kubwa uh, kwa nyingi. Kwa hiyo sababu moja kubwa waliona ni heri, uh, wape nchi nyingine hiyo nafasi ya ku host. Obviously tulikuwa hatukubaliana nao kwa sababu tuliona Kenya hakuna shida, hakuna mtu anapigana na mwingine. Eh, siasa inaendelea, lakini football inaendelea eh, lakini kwa maoni yao, kwa sababu ukiangalia wengi wao nchi waliotoka, eh, ukiangalia kuna shida ya kisiasa, na ikiwepo basi huwezi kufanya mambo kama haya eh, tulikuwa tunakataa, kwa sababu kuna nchi zingine nyingi kama vile Brazil ama wengine walikuwa na shida, sio kama yetu, lakini tofauti na walifanya sio chan <laughs> walifanya World Cup, ama wakafanya Cup of Nations. Najua mnajua vizuri mambo ya Gabon ama Brazil, lakini uh, unajua pia ilikuwa ni wajibu wao, lazima walikuwa waamue sasa, kwa sababu wakosa kuamua sasa, chan haingeweza kufanyika mwezi mwezi Januari. Kwa hivyo waliamua hivyo, atukubaliana, lakini lazima tuendelee mbele, na katika hayo tukakubaliana na president wa CAF uh, bwana Ahmad kwamba World Cup under 17 na under 20 inayokuja, Kenya itapewa kipaumbele. Kenya itapewa nafasi ya kwanza na CAF itatusupport kwa sababu kila continent itapea nchi moja, wakishabadilisha njia ya kufanya kule India mwezi ujao, na tunatarajia kwamba mwezi wa pili huu mwaka Kenya ita itabid tatuma bid ita yao, na tutaweza kuendelea kufanya under 17 ama under 20 2019 hapa Kenya. Kutoka hapa Washington DC, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwenzangu hapa BMJ Muridhi upande wa pili, Aida Isa msimamizi wa matangazo alikuwa ni Abdu Shakur Abud. Kutoka Washington DC, mimi ni Idi Ligongo. Asante sana Idi Ligongo kwa marudio ya Live Talk. Usikose kusikiliza Live Talk kila siku ya Ijumaa na ifuatayo ni muhtasari wa habari. Kambi kubwa kabisa duniani ya kijeshi ya Uturuki nje nchi hiyo ilifunguliwa rasmi hii leo mjini Mogadishu katika sherehe zo hudhuhuriwa na wakuu wa Somalia, wanajeshi wakuu wa Uturuki na wanadiplomasia. Kambi hiyo ina majengo matatu ya kuweka wakazi wa jeshi, maeneo ya mafunzo na viwanja vya michezo. wa kufunzi mia mbili wa jeshi la Uturuki litakuwa likitoa mafunzo mara kwa mara kwa wanajeshi wa Somalia. Rais Donald Trump amezusha ugomvi mwingine alipomkosoa meya wa mji mkuu wa kisiwa cha Puerto Rico, San Juan, katika mfululizo wa ujumbe wa Twitter unaonekana ni kujibu ukosoaji wa meya kwa utawala wake kuchelewa kutoa msaada kwa himaya hiyo iliyoharibiwa vibaya na kimbunga cha Maria. Watu milioni tatu, nukta nane wa kisiwa hicho wanahitaji msaada wa dharura kwa kutokana na ukosefu wa maji, umeme na dawa. Kundi la kutetea haki za binadamu la Siria lenye makazi yake mjini London, Syria Observatory, linaeleza kwamba takriban watu 28 wakiwemo watoto wanne wameuliwa kutokana na shambulizi la ndege katika kijiji kinachoshikiliwa na, na waasi kaskazini magharibi ya Siria wa amanza katika jimbo la Idlib. Iran, Iraq na Uturuki mataifa yenye idadi kubwa ya wakazi wa Kikurd yametangaza vizuizi dhidi ya Wakurd wa Iraq kufuatia uamuzi wao wa kutaka uhuru wakati wa kura ya maoni ya wiki hii, ambapo asilimia tisini na mbili ya wapiga kura walisema ndio. Serikali ya Uturuki imesema ni hali ya hatari kwa eneo hilo. Madarazeni ya wanajeshi wa Afghanistan wanasemekana wameuliwa katika mashambulio ya mara kwa mara mnamo wiki iliyopita katika jimbo la magharibi la Farah linaopakana na Iran. mwisho wa muktasar wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msomaji alikuwa mimi Abdu Shakur Abud, na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zilezile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandey Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.