Mpenzi msikilizaji, karibu kwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani, ambacho husikika kila siku saa tatu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia radio na Facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia hatua ya shirikisho la mpira wa miguu barani Afrika CAF, kuinyang'anya Kenya kuandaa michuano ya kombe la mataifa ya Afrika kwa wachezaji wanaocheza vilabu vya ndani na katika sehemu ya pili tutaangalia shauri ambalo limetolewa huko nchini Saudi Arabia litakalowawezesha wanawake kuendesha magari. Ninayokaribisha katika undani kwa siku hii ya leo, mimi ni Idi Ligongo nam. Moja kwa moja tunaelekea nchini Kenya. Kenya hapo awali ilipewa wenyeji wa michuano ya mataifa ya Afrika kwa wachezaji wanaochezea vilabu vya barani Afrika yaani CHAN ambapo walitarajiwa kuhakikisha kwamba wanaandaa miundombinu undo, mi yote itakayowezesha nchi hiyo kuandaa michuano hiyo ya mwakani. Sasa leo katika Kwa Undani e, tunaye Josephat Kioko na Libert Adede wakiwa katika studio zetu za Mombasa, ambao wameandaa kwa undani, ambao wamejadili e, hatua wa hii ya Kenya kunyimwa nafasi ya kuandaa mashindano ya soka kwa wanasoka wa bara la Afrika ambao wenyewe hucheza soka, hawachezi soka la kulipwa katika nje ya mataifa yao, jambo ambalo limezua mjadala. Na kwa kina kutaka kufahamu kile ambacho kimesababisha haya yote kutokea, moja kwa moja tujiunge na wenzetu wa studio zetu za Mombasa. Asante mwenzetu Washington. Kweli, kama ulivyosema katika kwa undani. Kutoka Mombasa kwa mara nyingine, ni Josephat Kioko na mwenzangu Liberty Adede. Tunayoangalia kwa undani leo zaidi ni kuhusu uandaaji wa Kenya michuano ya kandanda ya kombe la mataifa ya Afrika kwa wanasoka wanaoshiriki ligi za nyumbani. Hii ni michuano itayo CHAN, lakini kwa sasa hamna tena Kenya kuandaa michuano hiyo ilivyokuwa imeratibiwa Januari mwaka ujao hadi Februari. Ni kwa sababu shirikisho la kandanda barani Afrika CAF limesema halijaridhika na uandaaji wa viwanja vya Kenya kwa ajili ya michuano hiyo ambayo shirikisho wanasoka ambao hawajakuwa wakulipwa katika bara la Afrika ni swala ambalo limeibua hisia mbalimbali mbali. Nchini Kenya, viongozi wa kisiasa viongozi wale wa mashirika mbalimbali mbali ya michezo na hata wapenzi wa michezo nchini Kenya wamekuwa wakigusia na kuelezea hisia zao kuhusiana na hatua hii ambayo imekuwa ni ya dharura na imewashtua wengi, hawakutarajia kwamba hili lingeweza kufanyika wakati kama huu. Mwishoni mwa juma, kulikuwa na mkutano wa shirikisho hilo la soka barani Afrika CAF, na walikutana katika nchi ya Ghana huko mjini Accra, na hapo hapo wakasoma ripoti kwamba kamati yao ama wale wachunguzi waliotumwa Kenya walirudisha ripoti kwamba Kenya haiko tayari na ikasemekana Kenya imepokonywa nafasi hiyo na nchi nyingine itatafutwa. Ikawa kuna mataifa mengine sasa yameanza kufikiriwa kutuma maombi kuanzia mwanzoni mwa juma hili ili kuandaa michuano hiyo kwa haraka haraka, maanake Kenya sasa imepoteza nafasi nzuri sana. Nafasi ilikuwa iongeze eh, hela ya utalii kuinua uchumi wa nchi na pia vipawa vya wanasoka wa Kenya ambao wengi wangeona michuano ikiandaliwa nyumbani. Haya yote tuseme yamepotea, lakini si hoja wana chama waliokuwa katika shirikisho la kandanda hapa, af, hapa Kenya wanasema huenda CAF ikatoa nafasi nyingine ya Kenya kuandaa mashindano mengine, ikiwa wanaangazia kwamba huenda Kenya ikapata nafasi ya kuweza kuandaa michuano ya wanasoka wasiozidi umri wa miaka kumi na saba ama ya wale wasiozidi umri wa miaka ishirini, ambapo Kenya itapewa nafasi ya kuweza kuandaa michuano hiyo labda mwaka ujao. Lakini hatua hii ya marufuku hii ama hii ama kunyimwa nafasi hii ilitokana vipi, Kioko? Nafikiria hii, hii ni baada ya ziara mbili kufanywa na maafisa kutoka shirikisho la soka barani Afrika, ambapo walitembelea hatua mara ya kwanza wakasema watakuja kufanya safari mara ya pili. Walikuja safari ya pili wakatembelea baadhi ya viwanja ambavyo vilikuwa vimetajwa kuandaa michuano hii, kiwanja kama mojawapo cha Nyayo jijini Nairobi, Kasarani, Kinoo kule maeneo ya, ya Meru, pamoja na uwanja mwingine wa Eldoret wa 64 ilikuwa miongoni mwa viwanja ambavyo vilitarajiwa kuandaa michwano hiyo ya CHAN ambapo kwa kiwango cha kimataifa Kenya ilihitajika iwe na viwanja vinne vya kuandaa mashindano haya, na ilikuwa mwanzo ukirudi kwamba siasa imetajwa kuchangia katika mambo haya. Wakati serikali iliyo mamlakani, serikali ya kitaifa, viongozi wa muungano wa Jubilii walikuwa wanajipanga, walikuwa wamesema kuanzia kampeni za kuingia mamlakani mwaka elfu mbili kumi na tatu wataandaa viwanja, jumla ya viwanja tisa vitafikia hadhi ya kimataifa, ujenzi utakamilika na Kenya itavutia michezo mingi mingi tu ya kimataifa. Lakini ni masikitiko kwamba viwanja vilivyoratibiwa kuandaa michuano ya kombe la CHAN, mashindano ya mpira wa miguu kuanzia Januari hapo mwakani, hayo hayakutimizwa na serikali yetu ya kitaifa kulingana na mtizamo na ripoti ambazo zilitolewa awali, ni kwamba viwanja viwili vilikuwa viko tayari japo marekebisho madogo na machache ya hapa na pale yakawa yafanyike. Na kulingana na maafisa, haswa sana mwenyekiti wa shirikisho la soka nchini Kenya, Nick Mwendwa akawa amesisitiza kwamba viwanja viwili viko tayari na ikawa ni kwamba wanatazamia pesa kutoka serikali kuu kuandaa viwanja ambavyo vilikuwa vimesaliwa. Maafisa waliokuja kutizama viwanja hivyo waliweza kudhibitisha kwamba kuna viwanja ambavyo vilikuwa viko, viko tayari lakini wakawa na wasiwasi ikiwa viwanja vilivyosalia vitakuwa tayari kabla ya michuano hiyo, haswa sana wakilenga majaribio ya michuano yenyewe ambayo ilikuwa ifanyike nchini Kenya kabla ya kuandaa michuano hiyo kamili. Na hili kwa msikilizaji wa VOA ama anayetazama moja kwa moja makala hii taarifa hizi tukuletea, tukichambua kwa undani kutoka Mombasa. Tutamsikia mwenyekiti huyo wa shirikisho la kandanda Kenya, Nick Mwendwa mwenyewe. Alikuwa miongoni mwa maafisa waliokwenda mjini Akra, Ghana, kwa sababu ya mkutano huo. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ni miongoni mwa waandishi wa habari waliokwenda katika hotuba ambazo Nick Mwendwa ametoa mara tu baada ya Kenya kuambiwa imeondolewa uandaaji wa michuano ya kombe la CHAN, na hivi ndivyo alivyozungumza na waandishi hao wa habari. Uh, nafikiri ni kusema kwamba tumekuwa, tulikuwa Akra katika mkutano wa KAF na tulikuwa tumeitwa kwenda kujiwakilisha na kusema tuko tayari kivipi kuandaa CHAN vile, uh, anavyojua kulikuwa na inspectors kutoka KAF hapa wiki iliyopita. Kwa hivyo ilikuwa wameniita niende na mwenzangu kutoka government tukaeleze tumejitayarisha vipi. Tulikwenda kule tukajieleza, tukaona presentation nzuri uh, tukasikiza pia ile ripoti kutoka kwa wale wakaguzi na baadaye jioni wakasema kwamba kwa sababu ya shida tulionayo katika siasa na kwa sababu hawajui wanatarajia lini tutakuwa, tutamaliza uchaguzi lini na tuwe uh, na president lini, hatuwezi kuhakikisha kwamba Novemba mwezi wa kumi na moja tutakuwa tayari na kwamba hakutakuwa kuna siasa hapa Kenya. Kwa hiyo sababu moja kubwa sababu zilikuwa nyingi. Kwa hiyo sababu moja kubwa waliona ni heri eh, wape nchi nyingine hiyo nafasi ya ku-host. Obviously tulikuwa hatukubaliana nao kwa sababu tuliona Kenya hakuna shida, hakuna mtu anapigana na mwingine eh, siasa inaendelea, lakini football inaendelea lakini kwa maoni yao, kwa sababu ukiangalia wengi wao nchi waliotoka, ukiangalia kuna shida ya kisiasa, na ikiwepo basi huwezi kufanya mambo kama haya. Tulikuwa tunakataa kwa sababu kuna nchi zingine nyingi kama vile Brazil ama wengine walikuwa na shida, sio kama yetu, lakini tofauti na walifanya sio chan <laughs> walifanya World Cup ama ama wakafanya Cup of Nations. Najua mnajua vizuri mambo ya Gabon ama Brazil. Lakini unajua pia ilikuwa ni wajibu wao, lazima walikuwa waamue sasa kwa sababu wakosa kuamua sasa chan haingeweza kufanyika mwezi Januari nam. Ni sauti yake Nick Mwendwa akituelezea hapo ni nini kilijiri, akipasua mbarika na kuweka wazi habari hiyo mbaya na labda kwa njia moja akijitetea Kioko. Katika baadhi ya ma mahojiano yake na wanahabari Nick Mwendwa alisema kwamba ikiwa e, Kenya haitaweza kuandaa michuano hiyo basi atajiuzulu nafasi hiyo. Labda tunatizama kwa karibu kwenda kujiondoa leo, <laughs> leo ni Jumatano. tarehe ngapi leo? Tarehe ishirini na saba, ishapita saa tatu usiku sijapata habari kwamba ameng'atuka <laughs> lakini amejitetea akisema kwamba si jukumu lake. Lakini katika mazungumzo yake amenyoshea, si jukumu lake ku, uh, uh, amejitetea akisema si jukumu lao ama si matatizo yao kwamba serikali ndio iliwabwaga mm. kwa kukosa kuwapa fedha, na labda akanyoshea kidole siasa ambazo ziko nchini humu akijaribu kusema kwamba uh, kafu moja kwa moja, kwamba kafu haikusema moja kwa moja kwamba ilikuwa ni siasa zilizo wafanya wao kufuatilia mbali nafasi hii kwa Kenya, japo wakawa wanashutuma kwamba Kenya itakuwa tayari kuwa imekamilisha mambo yake, tafurani zake za kisiasa kabla ya michuano hiyo. Yani kumbusha wimbo moja unaosema ndivyo walivyo sasa. Mbona hakuweka masharti wakati wa kutangaza atajiuzulu, kwamba nitajiuzulu kama ni sisi ama ni serikali imekosa? Hakufafanua, lakini baada ya uamuzi ah, rais hapa bado ha, wa shirikisho la kandanda <laughs> bajeti ilikuwa imetolewa na serikali, hata haikumaliza wiki, kupitia baraza la mawaziri likiongozwa na rais Uhuru Kenyatta mwenyewe na naibu wake William Ruto walipitisha bajeti ya dola za Kimarekani ukihesabu milioni 42 kwamba hii ni ya kuandaa michuano hii ya kombe la Chan hiyo ilikuwa ni katikati ya wiki jana, lakini wikendi tu ikasemekana hatumo tena. Sasa hii hela wange wanajiuliza itakwenda wapi? Lakini serikali wa kwa upande wake imesisitiza kwamba maadamu zimeshatolewa kwamba zitaendelea kutekeleza jukumu hilo la kuandaa viwanja, huku wakibadilisha eh, malengo yao na kuwa ni kwamba wanatazamia michuano ya vijana wasiozidi umri wa miaka kumi na saba ama umri wa miaka ishirini yatapewa kwa Kenya, maana michuano hii ya chan kwa sasa huenda ikaandaliwa Moroko, manake wao ni kama kwenye upeo mkubwa wa kuweza kuandaa uh, mashindano hayo, lakini Kioko, utakumbuka uh, kwamba Kenya ilijiweka katika nafasi nzuri sana mm -hmm. haswa baada ya kuandaa mashindano ya chipukizi vijana wasiozidi umri wa miaka kumi na saba eh, ya riadha yaliyofanyika jijini Nairobi, mashindano ambayo wewe uliyahudhuria mwenyewe e, ni, ni matumaini kwamba ule uwanja sasa utahifadhiwa katika bid ya Kenya nyingine kuomba nafasi ya kuandaa mbio mm -hmm. za ulimwengu za watu wazima miaka chini ya mitano ijayo watakuwa kuna mapendekezo kwamba Kenya itaomba nafasi ya kuandaa michuano hiyo. Maanake ukiangalia utaratibu wa viwanja, iwe ni kandanda, iwe ni riadha, mnapoandaa mashindano madogo chipukizi aina fulani, ama soka ama riadha za wanawake, uleule uwanja ule unawapa matumaini ya kuandaa mashindano makubwa. Sasa Kenya iko katika harakati ya kuomba nafasi ya kuandaa mbio za dunia katika uwanja wa Moi Kasarani. Ni kwa sababu ile track, ule uwanja vile ulivyo vile vifaa vimetumika kuridhisha viwango vya kimataifa. E, na huwa ni plus, yani imeongeza matumaini ya kupewa nafasi kwa haraka haraka. Sasa wewe, naona Adede umepitia baadhi ya michezo ambayo Kenya imewahi kuandaa miaka ya nyuma katika historia na kufanikiwa, lakini nikikupisha ulete hayo Wacha ni dunge tena msumari moto hapa, miaka ishirini iliyopita ishirini na miezi kadhaa, yaani mwaka elfu moja kenda mia tisini na sita Kenya ilifuzu na ikaidhinishwa na shirikisho la kandana Africa kafu pamoja na FIFA kuandaa mashindano makubwa ya kombe la Afrika, AFCON, mwaka wa tisini na sita. Nilikuwa ndio mi namaliza masomo yangu ya shule ya sekondari, na mimi nikiwa miongoni mwa wanafunzi waliokuwa wanasomea Mombasa. Wakati huo tulipewa hata nafasi kuja uwanja wa manispaa Mombasa hapa, tukaonyesha uwanja ambao utaandaa nini kombe la Afrika AFCON. Kwanza mi nilikuwa games captain shule, sasa ukawa mwongezo wa matumaini kwamba, nikaona soka inakuja nyumbani. Miezi michache kadhaa tukaambiwa Kenya imekonywa nafasi ya kuandaa michuano hiyo kwa sababu viwanja haviko tayari. Uwanja wa manispa ya Mombasa siku hizi unaitwa uwanja wa kaunti. Naam, wakati ule haukuhitimu. Hata leo ukiingia kuna vi... marekebisho yamekuwa yakifanywa, lakini haijawahi kufikia kile kiwango cha kimataifa. Kwa mfano, vyumba vya wachezaji kubadilisha vimejengwa juzi tu, miaka hiyo iliko hamna. Ukiangalia parking space. Sehemu ya watu kuketi haiko ya, ya kutosha <tosha> vifaa vya usalama kuhakikisha kwamba wa wa, wa mashabiki wako salama na pia wale wachezaji, na ninauita msumari moto kwa sababu wakati huo ilikuwa Kenya iandae Afcon. Afcon ni michezo mikubwa sana na ilipopokonywa CAF ikasema michezo hii sasa itaandaliwa nchini Afrika Kusini na ikawa ni zawadi kubwa sana kwa Rais Mandela miaka miwili tu baada ya nchi yake kupata huru Uhuru. Mwaka mmoja waliandaa dimba la kombe la dunia la rugby. 1995 kisha baadaye mwaka mmoja uliofata Kenya ilipokuwa miaka ikawa nasubiri hivi ikawa kama, kama kiota akisubiri nyama wakaandaa Afcon na hapo ndio kina Ben makadhini nani John wakanda, mushu wachezaji waliofuzu waliwashamiri kweli e, makfish yeah, wakawa wanachipuza pale kweli soka ikawa nchini Afrika Kusini, Kenya tukaona nafasi ikipotea. Miaka ishirini baadaye ishirini na moja, mambo yanajirudia tumepokonywa nafasi ya kuandaa michuano ya kombe la CHAN ambayo ni wanasoka chipukizi wasio katika soka ya kulipwa mataifa mengine. Hii ilikuwa nafasi nzuri sana kwa maskauti kutoka Ulaya, kutoka Marekani, kutoka wapi, kuja kuona wanasoka hapa nchini Kenya wakipambana na wenzao, na ingekuwa nafasi nzuri ya yeah, kuwauza wachezaji wengi kwenda katika Soka ya kulipwa. Kando na hayo, wachezaji ama timu ya Kenya ingelipata fursa ya kushiriki michuano hiyo hata bila kufuzu. Lakini sasa vile mambo yalivyo, itapoteza nafasi hiyo. Lakini wacha tuangalie, Kenya imeweza kuandaa mashindano makubwa na kaweza kufaulu. Mwaka elfu moja mia tisa themanini na saba iliweza kuandaa mashindano ya bara Afrika, yani, All African Games. Mwaka elfu mbili na kumi na saba Kenya ikaandaa mashindano ya chipukizi yale tumegusia pale nyuma. Mwaka elfu mbili na saba kukaandaliwa mashindano ya riadha yaliyofuzwa hapa jijini Mombasa na si haba tu, Kenya imeweza kuandaa mashindano kadha wa kadha wa na sekafa, sekafa yeah, sekafa. ya vilabu pekee paka sekafa ambayo imehusisha mataifa hmm. Labda uh, Kioko, tunapokamilisha tumepata wa Kenya kuzungumzia swala hili maoni yao ni gani kuhusiana na hatua hii ya Kenya kupiga marufuku. Wacha tuwasikie wamesema vipi. Mimi naona ni sawa sawa, kwa sababu usahihi kulingana na mambo ya uchaguzi mimi si, sioni kama ni sawa sawa kuandaa uh, hiyo michuano ya chani, ndio ni hasara, lakini sasa tutafanya nini? Mpaka mambo yatulie kwanza, hapa tuone taifa limerudi sawa sawa, uh, tumepata rais, kama ni rais mpya kama ni yule, yule zamani, serikali imerudi imetulia vizuri, sasa ndio kidogo shughuli za kawaida siwe zinaweza kuendelea vizuri For example kama sisi vijana ile ulga yenye tunayo ya kucheza mpira itadidimia ita yani. Asante sana, hizo ndio sauti za Wakenya na si matumaini mabaya maanake, serikali imeshatangaza kwamba hali ya kukamilisha ujenzi wa viwanja itaendelea kama ilivyoratibiwa kwa sababu kuna michezo mingine labda miaka mingine ijayo na kando na hayo, wachezaji wa Kenya wenyewe walio katika miji yenye viwanja vile wataendelea kucheza katika viwanja vilivyokarabatiwa na kufikia hadhi ya hali ya juu, hadhi ya kimataifa. Nam, kufikia hapo, hatuna la ziada ila kukunja jamvi hili na kukurejesha studio 15 Washington. Nimekuwa eh, wako Liberty Adede pamoja na mwenzangu mimi. Hapa ni Josphat Kioko na ilivyo desturi, mimi mwalimu wako wa Kwa Undani, ningependa kukuacha na swali: iwapo Kenya iliponyang'anywa nafasi ya kuandaa kombe la Chan, Ungependa taifa gani lipate nafasi hiyo kuwa mwandaji mapema mwaka 2018? Na moja kwa moja katika sehemu ya pili, tunaelekea nchini Saudi Arabia, ambapo habari kubwa ni kwamba wanawake e, kuna uwezekano wakapata leseni za kuendesha magari. Abdushakuru mwongea na mwanahabari wa idhaa ya Kiswahili wa Saudi Arabia, anazungumza nini nam. Bila shaka ni tukio la kihistoria wanasema, ambapo wanawake watapata leseni mwakani. Nimezungumza na Abdallah Muawiya nikamuuliza kwanza watu wamepokelea vipi tangazo hilo la kihistoria, amesema E, watu kuna ambao wamelipokea suala hili kwa furaha au kwa kuliunga mkono, na kuna wengine ambao wamelipinga. Na ambao wameliunga mkono ni takriban waandishi wa magazeti au watangazaji wa vyombo mbalimbali ambavyo vinamilikiwa na serikali, kwa sababu uamuzi wote ambao unapitika na, na serikali hapa mara nyingi huwa unaungwa mkono na vyombo vya serikali hata kama pengine suala lenyewe hilo ambalo limepitishwa na serikali, yeye mtu mwenyewe binafsi haliungi mkono. Lakini kwa mujibu wa upande wa pili ambao wanalipinga, leo niliwahi kuzungumza na baadhi ya wenzangu kazini, wananchi wa hapa kuhusiana na suala hili. Kuna wengi ambao wamelipinga wakisema kwamba linakwenda kinyume na maadili au na desturi za wananchi wa Saudi Arabia, ambao wanampa mwanamke heshima yake na karama yake ya kumwepusha kuto suguana na wanaume, na haswa haswa kwa upande wa suala hili la kuendesha magari, wanasema kwamba kuna madhara mengi ambayo yanaweza yakapatikana endapo kama mwanamke ataruhusiwa kuendesha gari hapa nchini. Miongoni mwa madhara hayo ambayo pengine wanayehofia au wamekuwa wakihofia muda mrefu tokea kuwepo kwa marufuku ya mwanamke kuendesha gari, ni ile mwanamke pengine kuachiwa na kwenda pengine kukutana na vijana na pengine kufanya mambo ambayo bila shaka ni kinyume au tunaweza kwa tukasema kwamba ni ya utovu wa adabu. Wanasema kwamba mwanamke hivi sasa anaweza akafunguliwa milango zaidi ya kuweza kufanya mabaya ambayo yanaweza yakaleta madhara kwa jamii. Na kwa kabla ya kupitishwa kwamba... amri hii ambayo itatekelezwa mwakani, mwanamke alikuwa anabidi kusafiri namna gani? Anachukuliwa na mtu dereva au vipi? Aa, kwa mfano kama mwanamke ambaye pengine mumewe au familia yake haina gari, ilikuwa mara nyingi huwa anakodisha teksi. Inafikisha sehemu ambayo anataka kwenda. Ama kwa zile familia ambazo zina uwezo wa kifedha utakuta kwamba wanaagiza madereva kutoka nje, madereva wa kigeni, na dereva huyu kazi yake inakuwa ni kuipeleka familia popote pale anapotaka, sawasawa ni baba au mama mwenye nyumba au mabinti au hata mtumishi wa nyumba ambaye mara nyingi anakuwa ni msichana au ni mwanamke. Kwa hiyo kulikuwa na aina hii ya usafiri, au kama kwa mfano baba na gari anaweza akampeleka mkewe hospitali au supermarket, au sehemu nyingine yote ambayo anataka pamoja na mabanati zake. Kwa hiyo huu lakini usafiri jumuia hapa upo kwa upande wa wanaume tu, lakini kwa upande wa wanawake hakuna kabisa na lile vuguvugu kulikuwa na vuguvugu vugu la wanawake kwa miaka karibu ishirini sasa, walikuwa wakitetea kutaka haki ya wanawake kuendesha gari. Wamesemaje kuhusu suala hili hey? Wengi katika wanaharakati wameliunga mkono na wamesema kwamba mapambano yao yamefanikiwa, kwa sababu kama tutakumbuka kwamba harakati hizi ya vuguvugu hili la kupigania haki ya kina mama kuruhusiwa kuendesha gari ilianza mwaka elfu moja mia tisa na tisini wakati ule wa vita vya Ghuba vya pili na tutakumbuka kwamba kuna Bilasin Al Hablul ambaye pia vilevile alikamatwa, alikuwa ni katika wanaharakati viongozi katika kupigania haki hii. Na pia vilevile utaona kwamba mwaka elfu moja elfu eh, mbili na nane kuna akinamama wanaharakati walitia sahihi elfu moja mia moja kwa ajili ya mwanamke kuruhusiwa kuendesha gari. Hili pia vilevile huwa vile, ni shinikizo kwa upande wa serikali. Na pia mwaka elfu mbili na kumi na moja kuna mwanaharakati mwanamke alipanda gari akaendesha katika mji wa Khobar na picha zenyewe zikasambazwa sehemu mbalimbali, lakini mwanamke ule pia alikamatwa. Na elfu mbili na kumi na tano pia vilevile vile kuna akinamama kumi walipanda gari tofauti kama nne hivyo, wakatembea katika jiji la Riyadh kwa ajili ya kutia shinikizo kwa upande wa serikali. Kwa hiyo harakati zao hizi zinaweza ukasema kwamba pia vile vilevile zimesaidia katika kuisukuma serikali mpaka mfalme Salman akaweza kufikia uamuzi huu wa kuu waruhusu akinamama kuendesha magari. Hiyo ni upande mmoja, lakini kwanza, hebu tuambie itaanza vipi na itaanza lini. Wanawake wanafata utaratibu gani hivi sasa kuweza kupata laiseni kuendesha gari? E, tunaweza tukasema mpaka hivi sasa uamuzi huu bado ni mchanga kabisa, lakini kwa mujibu wa habari ambazo nimezisoma leo, e, mfalme ametoa agizo kuundwe kamati maalum ambayo itakuwa na wajumbe kutoka wizara ya mambo ya ndani, wizara ya mambo ya ndani, wizara ya mambo ya nchi za nje na wizara ya ustawi wa jamii wajumbe hawa ndio ambao wataweka kanuni au sheria ambazo au masharti ambayo yatamwezesha mwanamke kuweza kupatiwa leseni, na pia vilevile kuandaa sehemu za kutoa mafunzo ya kuendesha magari kwa akina mama, na pia vilevile kwa wale wakufunzi ambao pia vile vile watatoa mafunzo kwa akina mama ambao watakuwa na utashi wa kuendesha magari. Pia vilevile vile, mpaka hivi sasa wamekwisha eh, tangaza baadhi ya masharti ya kuweza kupewa mwanamke leseni. Kati ya masharti yao ni kwamba umri wake usipungue zaidi ya miaka thelathini kuanzia miaka thelathini kwenda juu. Alafu pili, pia vile vile apate ruhusa kutoka kwa mzazi wake au kutoka kwa msimamizi wake, kama ni kaka au ni baba au ni mume. Na la tatu, pia vile vile wakati wa kuendesha magari achunge eh, sheria za Kiislamu, kwamba avae kama inavyotakiwa, ajistiri mwili wake wote, na baadhi ya masharti mengine ume? Ya, wameyatoa na nadhani pia vilevile watendelee kuyatoa kwa mujibu wa hiyo tume ambayo imekushaundwa, na kama walivyosema ni kwamba hiyo sheria au itaanza kutekelezwa mwezi Juni mwaka elfu mbili na kumi na nane. Nadhani katika kipindi chote hicho watakuwa wamekwisha weka taratibu zote e, za kumwezesha mwanamke kuanza kuendesha magari. Naam, basi ni swala hilo la Saudi Arabia e, kuanza kuruhusu wanawake kupata leseni za kuendesha magari, jambo ambalo kwa miaka yote hiyo ilikuwa halifanyikani nchini Saudi Arabia. Kufikia hapo, tunakamilisha kipindi hiki cha Kwa Undani kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuletea kipindi hiki, mimi ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nasi, na usikose kujiunga nasi tena hapo kesho, muda na wakati kama huu, katika Kwa Undani. na mimi ni mtangazaji wako Hadija Riami, ambaye nimekuletea marudio ya kipindi cha kwa undani, nikikuaga kutoka Washington hadi wiki ijayo, na kuacha na kibao Salome ambacho kimeimbwa na Diamond Platnumz wa Tanzania akishirikiana na Rayvanny wa