Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Karibu msikilizaji kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia radio na Facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunakuletea habari kwa undani zaidi. Hii leo tunaangalia mapendekezo yaliyowasilishwa ndani ya bunge la Kenya katika kuangalia miswada miwili itakayosimamia uchaguzi wa nchini Kenya, na katika sehemu ya pili tutazungumzia kanuni mpya za maudhui ya vyombo vya utangazaji na mitandao ya kijamii nchini Tanzania. Kutoka hapa Washington DC ninayekualika mimi ni Idi Ligongo. Na bunge la Kenya limepitisha kusikilizwa kwa sheria mbili zitakazosimamia namna uchaguzi wa Kenya utakavyofanyika. Kwa mujibu wa mtandao wa The Daily Nation, wa bunge walipiga kura za ndio 144 kwa 53 za hapana kuruhusu kusikilizwa kwa miswada miwili ya uchaguzi, hali iliyosababisha wabunge wa, wa muungano wa NASA kutoka nje ya bunge hata baada ya kumsihi naibu spika Moses Cheboi kuitisha kupigwa kura na kuhesabu mara baada ya kushindwa katika duru ya kwanza. Sasa tusikilize ripoti ya mwanahabari wetu Kennedy Wandera kutoka Nairobi. wanajubiliwa watapitisha hii sheria wakiwa wameshikia mamlaka hapo mbeleni, siku za usoni. Kama mamlaka itageuka iendee chama kingine, uh, hayo mageuzi ya sheria yatarudi kuwa umma. Wakishawasilisha huu mswada, hasa ni nini wanachokitaka? mahakama kuu iliangalia na ikasema kuwa shida ilikuwepo kati ya mawasiliano ya matokeo ya uchaguzi e, mashinani, kupitisha hayo ma, matokeo kufikisha kwenye e, kwenye ofisi kuu. Sasa hawa wataka kugeuza kwa zitahesabiwa mkono, ikishahesabiwa kwa mkono hapo itaishia hapo. Kuna maswala mengine lakini, lile muhimu hapo, pia ni kwamba wanataka uh, yule mwenyekiti wa tume ya uchaguzi na mipaka IBC awe na mtu ambaye, iwapo yeye hayupo, anaweza kushikilia mamlaka hayo, sio tu mdogo wake, lakini pia kuwawezesha wale makamishna wakawa kwamba wanaketi na kumchagua mmoja wao, iwapo kutatokea kwamba nafasi hiyo iko wazi kwa sababu moja au nyingine. Je hili, eh, je hili likoje kikatiba? kikatiba wakati huu pengine hakuna shida na pale kikatiba. E, mazoea ndiyo shida, ni kuwa e, inavyoonekana kuwa kuna mada fulani ambayo hatujui anakuwa wakiangalia hivi, basi hawana imani na mwenyekiti wa halmashauri hiyo. Je, unadhani kwamba haya yanayoendelea sasa hivi yatakuwa na athari kubwa kwa njia moja au nyingine kwa uchaguzi au kufanyika kwenyewe kwa uchaguzi wa tarehe ishirini na sita mwezi Oktoba, kutakuwako na athari nyingi. A, nchi ni kama imeumia, sababu yaliyopatikana ya kuwa kulikuwa na shida kubwa wakati wa uchaguzi. Kutengeneza mipangilio mpya kunaacha nafasi ya mageuzi ndani pale ambayo haya, hayafahamiki na kitu tu kitafanya ni kwa imani ya wananchi katika halmashauri uh, itakuja kuathirika, na wakati huu ndio watazigeuza zile sheria, sababu wana uh, wabunge wengi ndani ya bunge zote mbili. Nam basi, ni tunaomba radhi, ni mkanganyiko tu wa uh, mambo ya kiufundi hapa uh, huyo alikuwa ni Profesa Filbert na Mwamba, ambaye anapatikana katika chuo cha Salisbury eh, chuo kikuu cha Salisbury katika jimbo la Maryland hapa uh, Marekani, na alizungumza na mwenzangu BMJ Muridhi na niko naye hapa ndani ya studio BMJ Muridhi ambaye amefuatilia kwa kina habari hii. BMJ sasa, hebu moja kwa moja tueleze eh, kile ambacho kimo ndani ya miswada hiyo miwili hasa ikizingatiwa kwamba e, imeleta tafurani kwelikweli na hata hapa Profesa Namwamba alikuwa akielezea, a, patashika na hali ya mambo jinsi ilivyo hasa kuelekea uchaguzi wa marudio katika nchi ya Kenya. Naam, Idi, ni kweli kabisa kama alivyoeleza profesa hapo, ni maswala mawili muhimu ambayo yamejiri katika mswada huo uliowasilishwa hii leo katika bunge la Kenya, na kwanza kabisa wanataka Eh, kuhakikisha kwamba ule mfumo wa kielektroniki ambao uh, utakumbuka Idi na tumetangaza hapa pia katika kwa undani katika siku zilizopita kwamba ni mfumo uliopitishwa kikatiba, uh, uh, wakatengeza sheria ambazo zinahusu mfumo wa kurusha uh, yale matokeo uh, baada ya uchaguzi kufanyika, uh, badala tu ya kutumia zile fomu, umezisikia sana, zinazoitwa fomu 33A na 34A na, na 34B ambazo 34B ni pale kwenye constituency, lakini ule mfumo wa kielektroniki ambao umetajwa sana pia katika mahakama ya juu wakati wa kesi ambayo ilikuisha imekwisha hivi karibuni, ndio sasa hawa wabunge wa Jubilee wanataka iwe kwamba si sheria, si sheria kwamba Uh, kisheria waweze kutumia njia isiyo ya kielektroniki katika kuwasilisha uh, kuwasilisha matokeo hayo. Uh, pili wanataka pia kuwe na uwezekano wa mtu kusimamia uh, uh, tume hiyo ya IBC isipokuwa tu mwenyekiti, kwa sababu kulingana na jinsi uh, uh, taratibu zilivyo sasa hivi, iwapo si mwenyekiti ni naibu wake, lakini sasa wanataka wale makamishna pia wawe na uwezo wa kuweza kuketi iwapo mwenyekiti kiti kwa njia moja au nyingine hataweza kuweza uh, kusimamia tume hiyo, basi wamchague mmoja wao na kusimamia. Kuna sababu uh, kadhaa ambazo wanatoa ni, ni kwa nini wanafanya hivi, kwa sababu wanasema uh, si vizuri kuwa na pengo katika uh, kiti hicho cha cha mwenyekiti wa tume ya uchaguzi na mipaka. Sasa uh, BMJ, ukiangalia hii uh, miswada, yapo malalamiko ambayo yameelezwa kwamba uh, ni namna moja ama nyingine ya kuzuia mahakama kuweza ku, ku, ku, kuwa na mamlaka eh, ya kuzuia chochote kile ambapo eh, tume ya uchaguzi IEBC inapomtangaza mshindi iwe kwa matokeo ambayo yamekusanywa kielektroniki ama kwa njia tu uh, ya kawaida, hili nalo liko vipi? Naam, uh, uh, ni kweli kabisa. Wale ambao wanapinga au kukosoa jinsi mambo yanavyoendelea sasa, hususan katika bunge la taifa la Kenya wanasema hivyo ikiwa sana sana ni upande wa NASA na hivi punde nimepata ripoti idi kwamba muungano wa upinzani huko Kenya umeitisha maandamano ya umma, ama wanasema ni maandamano yatakuwa ni makubwa sana ya umma kupinga mapendekezo hayo ya kufanyiwa mabadiliko sheria ya uchaguzi. Kwa hivyo kuna wale wana, wanaosema kama ulivyomsikia hapo Raila Odinga akizungumza, ameendelea zaidi kusema kwamba eh uh, hili linafanyika uh, katika wakati ambao si mwafaka uh, kwa sababu unajua zimesalia siku chache tu uchaguzi, uh, chini ya mwezi mmoja uchaguzi ufanyike ulio marudio uh, kwa hivyo uh, hi, haya yanakosolewa sana na hasa upande wa upinzani wakieleza kwamba wanafanya hivi upande wa Jubilee ambacho ndicho chama kinachotawala kinafanya hivi uh, katika kuhakikisha kwamba wanapata ushindi na kwamba wanadhibiti uh, tume hiyo na mambo yote ya kisiasa kwa wakati huo kwa sababu sababu unavyojua idi ni kwamba pia wana nambari nyingi katika bunge ka, katika bunge la taifa na vilevile vile kwenye Senate kwa mm -hmm, eh, hivyo wanatumia, wanasema wanatumia uh, uh, nafasi hiyo uh, kupata wingi wa wabunge kuwatumia katika bunge kupata uh, mambo uh, yafanyike kulingana na jinsi ambavyo wangetaka sasa. BMJ, uh, naona muda unakimbia kwelikweli, labda tungependa kumfahamisha uh, msikilizaji wetu juu ya suala hili ambalo uh, bado linaendelea kuvuma, maanake hivi sasa Kenya ni usiku. Pengine kesho uh, tukiamka siku ya Ijumaa tutarajie mengi, kwa sababu kumekuwa kuna mvutano wa hapa na pale baina ya mahakama watu, uh, vyama vya upinzani hali kadhalika uh, chama uh, tawala Jubilii. Sasa, kile ambacho uh, tutakiona ndani ya muswada huu ama kile ambacho kitaamuliwa kitaathiri uchaguzi wa Oktoba 26, na hilo lilikuwa ni kizungumkuti wanasema e, e, kwa sababu watu walikuwa wajausoma vizuri mswada huu, lakini kwa hakika utaathiri, iwapo utapitishwa, utaathiri kwa, uh, kwa njia kubwa uh, kwa sababu unahusiana na uchaguzi ambao tayari sasa hivi mikakati inapangwa kuufanya tarehe uh, ishirini na sita hivi leo. Uh, mapema leo mwenyekiti wa tume hiyo Chebukati, Wafula Chebukati alisema kwamba ana matumaini kwamba iwapo utapitishwa hautaathiri jinsi ye atakavyotekeleza ya, kazi yake, lakini mimi nimeupitia na nimeona kwa hakika, utaathiri jinsi uchaguzi utakavyofanyika, a, kwa sababu sio kimikakati tu, kwa sababu iwapo unagusia swala a, hilo kama nilivyosema la mikimitambo. A, basi ni lazima kuwe, mambo ambayo tayari yanafanyika sasa hivi yanayohusu uchaguzi wa tarehe ishirini na sita lazima yabadilishwe. Na na, na na labda nikimalizia hili tuseme kwamba e, leo kulikuwa mkutano muhimu pale Bomas of Kenya, kati ya wadau hao wanasiasa wa mirengo yote miwili wakuwa wameitwa pale na IBC, tume ya uchaguzi na mipaka. Na mkutano huu ulisambaratika kwa sababu ya yale yaliyoendelea katika bunge, hawa upande wa NASA wakisema hawawezi kuketi iwapo Jubilee nao wamekuja na mswada huu ambao utakuwa na athari kubwa kulingana na wao kwa uchaguzi au mchakato wote huu wa uchaguzi wa marudio bmg Muridhi, shukran sana. Ni, ku, uh, uh, ni kupe ruhusa kurejea chumba cha habari. Na msikilizaji wa Kwa Undani na mtazamaji vilevile, tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Muda mfupi ujao, tutakaporejea tutaenda eh, moja kwa moja nchini Tanzania ambapo tutaangalia kanuni mpya ambazo zimeelekezwa kwa vyombo vya utangazaji na mitandao ya kijamii. Karibu katika sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani. Kanuni mpya za maudhui ya vyombo vya utangazaji na mitam, mitandao ya kijamii nchini Tanzania zimewasilishwa leo na serikali ya Tanzania kupita, kupitia Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, huku kukiwa na mitazamo tofauti juu ya kanuni hizo, iwapo zinaletwa kwa ajili ya kuminya uhuru wa habari na kujieleza au kuboresha tasnia ya utangazaji na mitandao ya kijamii nchini humo. Mwanahabari wetu wa Dar es Salaam, Tanzania, Dina Chahali alikuwa ni mmoja wa wadau waliohudhuria mkutano huo wa siku moja. Sasa Dina Chahali, tufahamishe moja kwa moja malengo ya mkutano huo, na je, ni kweli kwamba vituo vya utangazaji vya Tanzania vitatakiwa kuanzia saa kumi na moja hadi saa tatu siku e, hakuna kurusha maudhui ya nje, iwe muziki au habari kama ilivyosambaa katika mitandao mbalimbali eh, ya kijamii eh, kwa madai kwamba imeelezwa na afisa wa tu, uh, mamlaka ya mawasiliano nchini Tanzania TCRA Andrew Sanga. Mkutano wa leo ulikuwa ni na lengo la kujadili kanuni mpya ambazo Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo inazileta kuhusiana na maudhui ya utangazaji kwa vyombo vya utangazaji vya redio na television pamoja na kanuni za maudhui kwa mitandao ya kijamii. Kwa hiyo lengo ilikuwa ni ku, kujadili kanuni mpya ambazo zinatakiwa kuletwa na kujadiliwa na wadau ambapo zina- zina, zina zinaboresha kanuni za zamani ambazo zilikuwa zimetungwa mwaka elfu mbili na kumi na moja. Akisaka kwanza ni ni, ni afisa wa TCRA ambaye alitoa mada juu ya maudhui ya utangazaji wa vyombo vya redio na televisheni, lakini alinukuliwa vibaya na mtandao wa, wa mwananchi kwamba wame, wamezuia hivyo hivyo hayo matangazo kuanzia saa tatu mpaka saa kumi na moja lakini usahihi wake ni kwamba aliutoa pale katibu mkuu wa wizara ya habari utamaduni na michezo huyu profesa elisante ole gabriel alifafanua kwamba walichokuwa wanakizungumza ni yale maudhui ya, ya, ya ambayo hayapo vizuri kwa watoto ambayo yanatakiwa sasa mara ya kanuni za kwanza ilikuwa ni kuanzia saa tatu usiku mpaka saa kumi na moja alfajiri lakini kwa sasa kwa kanuni mpya wanatakiwa kuanza kurusha kuanzia saa nne usiku mpaka kumi na moja alfajiri na wala sio saa tatu asubuhi mpaka saa kumi na moja jioni, matangazo ambayo hayako katika maadili ambayo ya mtoto wa chini ya miaka kumi na nane anatakiwa kuyaona. Kwa hiyo kuanzia kuanzia anatakiwa kuanzia saa nne, labda kama kuna soap operas, kuna vitu vingine vyovyote ambavyo vinatakiwa visionwe vi, vi, na watoto wa umri mdogo, au na vijana wa umri mdogo vilitazidi Kanuni ya kwanza ilikuwa ni kuanzia saa tatu usiku ndo wanaanza kuzirusha, lakini kanuni hii ya pili inapendekeza vianzio saa nne usiku mpaka saa kumi na moja alfajiri. Sasa uh, lina cha hali, ina maana kwamba mara tu kanuni hizi kukubaliwa na wadau wote, ndizo zitakuwa mwongozo wa masuala ya utangazaji hapo Tanzania, kwamba watangazaji wote wa vipindi na yale ambayo yamo ndani ya vipindi eh, lazima yafuate maelekezo ya serikali, na vilevile vile tungependa ku fahamu je, uh, mambo mengine ambayo yamependekezwa na serikali ukiachia suala hilo ni yapi hasa? Ni kweli, ndio maana leo wadau tumeitwa pale, wa vyombo vyote vya utangazaji kutoka Tanzania nzima walikuwepo pale tanea, kijani, kwa, kwa hiyo ilikuwa leo ni kuwasilishwa kwa hizo kanuni, ndio maana wakuu wa TCRA wakawasilisha pamoja na hizo kanuni za mitandao ya kijamii pamoja na utangazaji. Kwa hiyo ilikuwa ni kuwasilisha wadau wajadili, na kwa sababu siku moja ya leo ilikuwa sio rahisi kwa watu wote kujadili na kutoa mapendekezo, kwa sababu kuna mambo ambayo wanasema watayazingatia wa, wa kwenye mapendekezo ya ya ya, ya, ya wadau kwa hiyo ndio maana wametoa mpaka tarehe sita Oktoba kwa maandishi, mtu yoyote mwenye mapendekezo ya nini kibadiliki katika yale yaliyowasilishwa na serikali, kama kitu ambacho kina kina, kina, kina, kina kinakinzana pengine na, na uhuru wa habari na uhuru wa kujieleza kwa hiyo sisi wadau wa vyombo vya habari tuyapeleke wizarani, watayafanyia kazi na baada Oktober, yote ya tarehe sita Oktoba hawatapokea maoni mengine yote. Kwa hiyo ndio itakuja kanuni mpya sasa ya maudhui ya vyombo vya utangazaji pamoja na mitandao ya, ya, ya, ya kijamii ya mwaka elfu mbili na kumi na saba. Kuna mambo ambayo yamependekezwa na serikali, mfano kwenye mitandao ya kijamii, ambayo watu wengi kwenye mitandao ya kijamii wamepinga, mfano ni kwamba wanataka wale ambao wanatoa stoo, wanatoa wanatoa taarifa kwenye mitandao, mfano Jamii Forum, kwamba wale watu wake wanaochangia pale wajulikane ni nani, katoa hii ni nani katoa hii. Kwa hiyo hivi vitu hiyo kanuni wa, vyombo, ya Jamii Forums na uh, mitandao mingine ya kijamii wamepinga sana kuhusiana na hilo pia. Eh, kuna kuna, kuna mitandao kuna kuna hili suala sasa ambazo sasa mitandao yote ya kijamii pamoja pamoja na blog zote ziwe uh, zisajiliwe na zitambulike rasmi eh, kwa vyombo husika ambavyo ni TCRA na, na, na wizara ya habari. Kwa pia hiyo nayo imekuwa inaonekana kwamba ina, ina, inaminya uhuru wa watu kujieleza na kuwa uhuru katika kutoa maoni yao kwenye redio na televisheni. Mfano, kuna kuna kanuni ambayo tulikuwa tunatakiwa vyombo vyote vya habari vijiunge na, na, na na TV ya taifa kwa ajili ya taarifa za habari, kuna kipindi fulani wanasema. Kwa hiyo hiyo bado nayo inajadiliwa. Wamiliki wa vyombo vya habari walikuwepo pale Moati wakasema pia kwamba bado walikuwa na maoni yao ya kutoa dhidi ya hiyo, ambayo tutaiwasilisha pia kwenye kwenye kwenye wizara ya habari, na lakini kwa sasa hivi wameileta kwenye kwenye kitu kingine. Mfano, wanasema kwamba ni taarifa ya habari, wanasema kwa kiingereza current affairs. Kwa hiyo bado hiyo nayo inajadiliwa, naona watu awatu wa vyombo redio wanapingana nayo sana kuhusiana na hiyo kanuni. Sasa, Dina Chahali, umegusia kwamba kuna baadhi ya kanuni, baadhi ya wadau wanapingana nazo hasa hiyo ya Uh, kuungana na chombo cha habari cha serikali kwa ajili ya taarifa ya habari. Je, kuna kanuni gani hasa ambazo wadau uh, kutoka sekta ya utangazaji wanaonekana kukubaliana nazo? Na je wadau wanaona kwamba hizi kanuni eh, zinawekwa kwa ajili ya kukandamiza eh, uhuru katika maswala mazima ya utangazaji eh? na hali hiyo iko vipi hasa kwa hapo Tanzania, eh, kwa sababu Tanzania hivi sasa imekuwa ikilaumiwa sana kwa kukandamiza demokrasia kanuni ambazo bado wengi wanakubaliana nazo, mfano hasa za kurusha, mfano watu waliokufa kwenye ajali, kulingana sasahivi na, na, na hii teknolojia kwamba watu wanakuwa na simu nyingi za mkononi. Kwa hiyo mtu, kila mtu anavyopiga picha, picha za ovyoovyo zinarushwa pono. Kwa hiyo hizo nyingi ambazo watu wamekubali kwamba kweli kunatakiwa kuwe na udhibiti, kwa sababu wengi wanaofanya kwenye hii mitandao, wengi wanakuwa hawana taaluma ya uandishi wa habari. Kwa hiyo mtu anarusha chochote, anasajili mtandao wakati wote anavyotaka. Kwa hiyo hiyo ndio imeonekana kwamba nayo am wanatakiwa kudhibitiwa. Watu wengi wamekubali me, wa wame kwamba wameunga mkono kwamba kunatakiwa kudhibitiwa baadhi ya maudhui yanayopanda kwenye, kwenye mitandao kwa sababu kuna, kuna, kuna, kama hivyo navyosema, kuna watoto, kuna watu pia wanapata wana, ajali kwenye sehemu mbalimbali watu wanarusha maiti, watu wame, wa madamu yamejeruhiwa. Kwa hiyo hayo mengine yamedhibitiwa katika baadhi ya kanuni, kwa hiyo hayo wadau wameona kwamba yanafaa kwa ya kutokana na teknolojia inavyokwenda hivi sasa. Hapa nchini hayo mambo yanaanza kuzungumzwa toka kikao hiki kimeandaliwa, watu walikuwa wadau wengi walikua walikuwa wanalalamika kuhusu hiyo kwamba kwa nini kanuni zinakuja sasa hivi. Kwanza tulianza tulianza kuona kanuni za za, za vyombo vya habari vya vya, vya, vya magazeti ezi zitakiwa wasajiliwe upya, lakini hata leo walipokuwa wameingia mle ndani watu wengi walikuwa wanazungumza kwamba hizi kanuni pengine serikali inazileta kwa ajili ya kudhibiti uhuru wa kujieleza. Lakini hili nalo uh, katibu mkuu wa wizara ya habari, utamaduni na michezo Profesa Lisate Olgabriel uh, alikuwa alikuwa makini kweli kulizungumza kwamba sisi kama serikali hatuna nia ya kudhibiti, hatuna nia ya kudhibiti ya kujieleza nia yetu ni kuweka kanuni, kwa sababu hakuna uhuru usio na wajibu. Kwa hiyo ni wajibu wa kila Mtanzania kuendana na kanuni na maelekezo ambayo yanatakiwa katika mahali ya Kitanzania, na ndio maana tumeamua, wameamua kuweka hizi kanuni, ili kwamba hata kama mtu asija kuwajibiwa hapo baadaye asiseme ameonewa. Ni kwamba ili kufuata hizo kanuni, ndio maana anasema kwamba kama wangekuwa na wana, wanataka kwamba watu wa wa wa wa, wadhibitiwe, wasingewaita wadau kwa, kujadiliana kwa, kwa, lakini wamewaita wa wadau, kuna uwazi. Kwa hiyo amekanusha kwa sababu kwamba hii hizi kanuni haziji kwa ajili ya kuminya uhuru wa kujieleza. Asante sana Lina uh, Chahali. Lakini tulizungumza vilevile vile na Profesa Elisante Ole Gabriel, ambaye ni katibu mkuu wa wizara ya habari na utamaduni uh, sanaa na michezo katika serikali ya Tanzania. Na alipozungumza na Sauti ya Amerika katika mahojiano maalum, amepuuza madai hayo kwamba Tanzania ama kanuni hizi ni kwa ajili ya kudhibiti uhuru wa kujieleza. Hakuna nia yoyote ya serikali kuminya uhuru wowote. Unakuwa na haki ya kujieleza, lakini pia una wajibu wako katika hilo. Kwa hiyo tunapotengeneza kanuni ni kuoanisha ile haki, lakini pia na wajibu, kuweka misingi ya kusimamia tasnia hii lakini kwa upande mwingine wa wadau ambao walikuwepo katika mkutano huo, uh, wakili wa mtandao wa kijamii wa Jamii Forums ambao umejijengea maarufu sana nchini Tanzania, hasa katika wadau wa habari na wadau wa demokrasia. Wakili wake ni Benedict Shemakaki. Yeye amezungumzia juu ya kuletwa kanuni hizi na kubainisha kwamba kuna baadhi ya vipengele wameviona vinafaa kwa mazingira ya sasa, lakini vilevile vile yapo ambayo hawa yakubali hasa ikiwemo kuwalazimisha kuwatambulisha watoaji wa taarifa wa mitandao ya kijamii. Hii ina maana gani? Hii ina maanisha kwamba uh, kama atakuja whistleblower, eh, mtu ambaye anataka kuibua ovu fulani katika serikali labda ni rushwa kubwa, uh, yule mtu wa blog, tuseme mtu wa online forum ana wajibu wa kujua ni nani ameposti. Kwa hiyo hii inakinzana na, na dhana nzima ya, ya kuruhusu eh, watu kuibua maovu katika serikali au watu kuibua maovu katika jamii. Sasa Dina Chahali, tukirejea kwako, uh, kuna shauri lingine ambalo limetambaa kwelikweli katika mitandao mbalimbali ya kijamii kwamba uh, sasa blogs ama mitandao hapo nchini Tanzania inapaswa kujisajili na kuna ada ambayo inapaswa kulipia. Je, hili nalo limejitokeza katika kikao hicho? Hili kwa leo katika mjadala haliku, halikutokeza sana, lakini ni kweli kunatakiwa sasa hivi kama una mtandao wa kijamii lazima ulipie kwa leseni tofauti. Kama mfano, una chombo cha television, lakini bado hiyo television umeiweka tena kwenye kwenye kwenye online, lakini lazima ulipie ulipie leseni ya television, ulipie na hiyo leseni ya kuipeleka kuipeleka TV yako kwenye online kwenye online business. Kwa hiyo hiyo pia nayo, ingawa haikujitokeza sana kwenye mjadala wa leo, lakini katika mijadala ya kawaida ambayo uh, watu ndio wataiandikia sasa kupeleka mapendekezo yao wizarani, watu wengi wame- wame- wame wame wameia wame, maki iko kipengele kwamba nacho kina kina kina minya uhuru wa kujiweza, kwa sababu ni watu wachache sana watakuwa na pesa za kuweza kusajili hii mitandao blogs hizi, mtu na nasema ulipe milioni tano milioni tano kwa sasa hivi sio mchezo mpaka uje kusajili hizi hizi hizi blogs. Kwa hiyo hiyo nayo pia ni kitu ambacho kimependekezwa kime, kime kwenye kanuni lakini, na watu nao wamesema kwamba watapeleka mapendekezo kwamba kanuni hiyo kwa kweli haifai. Kwa sasa ni mwanahabari wetu wa jijini Dar es Salaam Dina Chahali akizungumzia e, kikao ambacho kilikuwa kina Uh, jadili maudhui katika vyombo vya utangazaji nchini Tanzania na mitandao ya kijamii, ambaye yeye vilevile Dina Chahali alikuwa ni moja kati ya wadau waliohudhuria katika kikao hicho. Tukumbuke tu kwamba kanuni hizo mpya zina lengo la uh, kuifanyia mareke, marekebisho kanuni za utangazaji za mwaka 2011, huku kikao cha kwanza cha kupokea maoni na mapendekezo ya wadau kuhusiana na rasimu ya kanuni na maudhui ya mitandao ya kijamii kikishuhudia eh, mjadala mkubwa juu ya demokrasia, hali kadhalika uhuru wa kupata habari, uhuru, uhuru vilevile wa kutangaza habari nchini Tanzania, jambo ambalo hivi sasa limekuwa likinyoshea hasa kidole serikali ya Tanzania katika kuelezwa kwamba imekuwa ikiwa na viashirio vyote vya kukandamiza eh, uhuru wa kujieleza. Basi tunakamilisha, se, tunakamilisha kipindi hiki cha ja kwa undani kwa siku hii ya leo kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo, kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya. Kwa upande wa Facebook uh, Erin Reynolds, maarufu kabisa hapa tunamwita kama Lulu, bila kumsahau Jafari Mjasiri uh, kwa upande wa pili, Saida Hamdun kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo. Ulikuwa ukisikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani kutoka hapa studio za idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika mjini Washington DC hivi sasa. Basi na kuacha na burudani ya muziki.