Kumekucha Afrika, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika. Naanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, ikiwa ni Oktoba 2 mwaka 2017 karibuni. Katika matangazo yetu ya leo asubuhi, tutakuletea ripoti kuhusu hali ya utulivu ya rejia Uvira, mashariki mwa DRC. Je, wakazi wa huko wanasemaje? wenye mboka zilikuwa zinatoka, wanafunga njia, hatujui wanataka nini. watoto wasomi na tuna makuta, watuachie amani na katika ripoti nyingine, serikali ya Uganda imezindua kampeni ya chanjo dhidi ya homa manjano kote nchini humo. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia, zikisomwa na mkamiti Kibayasi. Serikali ya Catalonia ilisema mapema leo Jumatatu kwamba matokeo ya awali yanaonyesha kwamba asilimia 90 ya wapiga kura katika kura ya maoni iliyofanyika diana Jumapili wanataka eneo kujitangazia uhuru kutoka Spein. Msemaji wa serikali kwenye eneo Jordi Turull alisema kura milioni 2.02 kati ya kura zilizopigwa milioni 2.26 walipendelea uhuru. Rais wa Catalan Carles Piedmont alisema awali atatangaza peke yake uhuru kutoka Spain kama matokeo yanaonyesha zaidi ya asilimia hamsini ya wa wapiga kura wanataka kujitenga. Tumepata haki ya kuwa na taifa ambalo litakuwa jamhuri, Piedmont alisema katika hotuba kwa njia ya televisheni baada ya vituo vya kupiga kura kufungwa. Serikali ya Spain hata hivyo haikubaliani na hilo. Maafisa huko Catalan walisema zaidi ya watu mia nane walijeruhiwa wakati polisi walipojaribu kuwazuia wakazi kupiga kura. Mahakama ya katiba ya Spain ilisimamisha sheria iliyopitishwa na bunge kwenye eneo likitaka wito wa upigaji kura, lakini kura ya maoni ilifanyika licha ya hali hiyo kuwepo. Gavana wa Puerto Rico Ricardo Resello alisema jana Jumapili kwamba idadi ya wa Puerto Rico walioko kwenye makazi ya muda kufuatia kimbunga Maria imepungua sana. Jumla ya watu katika makazi ya muda imepungua. Tuna kiasi cha wakimbizi elfu nane na mia nane wakati huu na makazi ya muda mia moja thelathini tisa alisema akielezea kwamba wiki moja iliyopita kulikuwa na nyumba za muda mia tano kote kisiwani humo. Tunajiimarisha kuhakikisha watu wanarudi kwenye nyumba zao, na wale wasioweza kurudi kwenye nyumba zao tunawapatia nyumba mbadala kwa wakati huu. Roselo pia alisema kwamba wanajeshi kadhaa wa wizara ya ulinzi Marekani waliopo huko iliongezeka kufikia elfu sita na mia nne jana Jumapili kutoka elfu nne na mia sita saa 36 za mwanzo. Takriban wiki moja na nusu baada ya kimbunga Maria kupiga Potoriko, kiasi cha nusu ya wakazi milioni tatu nukta nne kwenye kisiwa hicho bado wana ukosefu wa fursa ya maji safi ya kunywa, kwa mujibu wa wizara ya ulinzi ya Marekani, wakati asilimia tisini na tano hawana umeme. Roselo alieleza kwamba nafuu imepatikana. Alisema hospitali hamsini na mmoja kati ya sitini kwenye kisiwa hicho zipo wazi na viwanja vya ndege na bandari zinapokea mizigo. Maafisa wa Marekani na Bangladesh wanakutana hapa Washington DC wiki hii kwa mazungumzo ambayo yanalenga changamoto ya usalama wa kieneo, huku nchi hiyo ya Asia kusini ikiwa inakabiliana na mmiminiko mkubwa wa warohingya wanaokimbia ghasia nchini Myanmar. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Naibu Waziri wa Mambo ya Nje wa Marekani kwa masuala ya siasa na kijeshi Michael Miller na mkurugenzi wa masuala ya Amerika katika Wizara ya Mambo ya Nje ya Bangladesh Abida Islam watakuwa wenye viti wa mazungumzo hayo yatakayoanza kesho, Oktoba tatu. Balozi wa Marekani kwa Bangladesh Mashia Benicart pia atashiriki katika mazungumzo hayo. Majadiliano yatalenga changamoto za usalama za kieneo pamoja na juhudi za kupanua ushirika katika misaada ya kibinadamu na ahueni ya majanga, ulinzi wa amani, biashara ya ulinzi, ushirikiano wa kijeshi na no kukabiliana na ugaidi, pamoja na usalama wa baharini na ulinzi wa mipaka. Ubalozi wa Marekani mjini Dhaka umesema katika taarifa yake. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani hivi karibuni ilitangaza kwamba Marekani inapanga kutoa mchango wa kiasi cha dola milioni 32 za misaada ya kibinadamu kuwasaidia Waislamu wa Rohingya wanaokimbia jimbo la Rakhine nchini Myanmar. Maafisa wa Marekani wanasema kati ya dola hizo milioni 32, milioni 28 zitakwenda Bangladesh na nyingine kwa ajili ya Myanmar. Msaada huo wa Marekani ni majibu ya kwanza ya utawala wa Trump ambayo anajumuisha chakula, madawa, maji, makazi ya dharura na misaada mingine. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa mjini Washington DC. Kwa miaka kadhaa, William Yakutumba alifanya kama ambavyo viongozi wengi wa wanamgambo huko mashariki mwa Kongo wanavyofanya. Aliikalia kimabavu sehemu ya eneo hilo wakati akiendesha biashara magendo ya dhahabu, usafirishaji silaha na kuwatoza kodi raia ambao wameachwa na serikali yao ambayo haikuwepo huko. Tangu mwezi Juni, wanamgambo wake wamehusika katika uwasi wa kushtukiza dhidi ya jeshi kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Wiki iliyopita, katika hali ya kushangaza ya kusambaa kwa uwasi, walishambulia upande wa ziwa katika mji wa Uvira kutoka eneo linalozunguka mlima na kwa mashua kutoka ziwa Tanganyika. Walinda amani wa Umoja wa Mataifa walisaidia kuwafurusha kurudi nyuma kwa kutumia silaha nzito, baada ya e baadhi ya vikosi vya serikali kukimbia, na ndege za Umoja wa Mataifa zilizamisha boti kadhaa za uasi. Wanajeshi jana, Jumapili, wamewapiga risasi na kuwaua watu wasiopungua wanane, na kwa jeruhi wengine katika mikoa iliyokumbwa na vurugu inayotumia lugha ya Kiingereza nchini Cameroon wakati wa maandamano yaliyofanywa na wanaharakati wanaodai uhuru kutoka nchi yenye wazungumzaji wengi wa lugha ya Kifaransa. Ofisa mmoja waliyoshuhudia alisema kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters maandamano yalipangwa kufanyika wakati wa maadhimisho ya uhuru wa Cameroon kutoka Uingereza yamekuja ikiwa ni matokeo ya upinzani wa mwezi mzima dhidi ya dhana ya kutengwa na serikali ambayo kwa kiwango kikubwa inatumia lugha ya kifaransa kama lugha rasmi. Maandamano ambayo yalianza mwishoni mwa mwaka jana yamekuwa kielelezo kwa upinzani kwa utawala wa miaka thelathini na mitano ya Rais Paul Biya. Donatus Njong Fonyung meya wa mji wa Kumbo alisema wafungwa watano waliuawa majira ya saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za huko baada ya gereza ambamo walikuwa wakishikiliwa kushika moto. Wawili walijeruhiwa kwa risasi na wapo hospitali, aliliambia shirika la habari la Reuters, akiongeza kuwa raia wawili wengine pia walijeruhiwa. Rais wa Marekani Donald Trump jana Jumapili alionekana kumgeuka mwanadiplomasia wake wa juu, akisema waziri wa mambo ya nje Rex Tillerson anapoteza muda wake kujaribu kufanya mashauriano na kiongozi wa Korea Kaskazini. Katika mifululizo ya ujumbe, rais alisema, usipoteze nguvu zako Rex, tutafanya kile kinachotakiwa kufanywa. Saa kadhaa baadaye, Trump alifafanua kwa kusema kuwa mzuri kwa Rocket Man hakujafanya kazi katika miaka ishirini na mitano, kwani kifanye kazi hivi sasa? Clinton alishindwa, Bush alishindwa na Obama alishindwa. Mimi sitashindwa. Korea Kaskazini imeweka bayana inaliona jina Rocket Man, jina la utani alilopewa Kim Jong Un, ambaye alimrithi baba yake wakati wa kifo cha Kim Jong-un wa pili mwaka elfu mbili kumi na mmoja ni tusi kubwa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, Heather Nauert, katika ujumbe wa rais kwenye Twitter alisema kwamba Korea Kaskazini haitapata uwezo wa nyuklia, na kama hilo linatokea njia ya kidiplomasia na nguvu ni juu ya utawala. Aliongeza kwamba njia za kidiplomasia zipo wazi kwa hivi sasa kwa Kim, hazitakuwa wazi milele. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Matangazo yanayowajia kutoka hapa Washington DC. Na habari iliyopoa umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini Rwanda ambako kwa mara ya kwanza serikali ya nchi hiyo pamoja na Benin wametangaza ushirikiano thabiti wa kibiashara. Mawaziri wa mambo ya nje wa mataifa hayo mawili wametia saini makubaliano ya kuanzisha kampuni kubwa ya ndege itakayofanya safari mbalimbali kote ulimwenguni. Ni makubaliano yaliyotoa saini nchini Rwanda. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanos Karemera ana ripoti zaidi. Kuanzishwa kwa kampuni hii kubwa ya ndege itakayomilikiwa na nchi mbili karibu kwa hisa sawa, ni hatua ya kwanza kabisa kubwa ya ushirikiano baina ya mataifa haya mawili, ambayo ya kijiografia si jirani. Miaka miwili iliyopita, marais Paul Kagame wa Rwanda na Patrice Star wa Benin walikubaliana mjini Kigali kwamba wanakwenda kuhakikisha wananchi wa nchi mbili wanafaidi matunda ya ushirikiano huu. Leo wananchi wa nchi hizo mbili wanaingia kila nchi bila viza wala vipingamizi vyovyote. Katika kulihakikisha hili, mawaziri wa mashauri ya kigeni wa nchi mbili Louise Mushikiwabo wa Rwanda na mwenziye wa Benin, Aurelie Agbenonsi, wamekuwa mjini Rubavu, mji wa mwambao wa Ziwa wa Kivu, karibu na mpaka wa Rwanda na DRC, na hatimaye kutia saini makubaliano ambayo awali yalionekana kama ndoto. Waziri Mushikiwabo akasema, Igihugu cyacu ni igihugu cya Benin tukaba twari yemeje, mataifa yetu mawili yamenuia na yameamua kushirikiana kuwekeza kwenye sekta ya usafiri wa anga, kiasi kwamba mwezi wa 12 mwaka huu tutakuwa tumeifungua kampuni mpya ya ndege ambayo licha ya kuwa na safari za Kigali na Kotonu, lakini tutakuwa pia tunatoa Kotonu kuelekea kwenye sehemu nyingine za ulimwengu. Mwaka mmoja uliopita ndege ya Rwanda, Rwanda Air, ilianza safari ya moja kwa moja kutoka Kigali hadi Cotonu, mji mkuu wa Benin, mwezi wa saba mwaka huu, na kwa mara ya kwanza Benin ilitoa idhini kwa ndege za Rwanda kuwa na kituo maalum cha kuendesha safari zake kwenye kanda nzima ya Afrika Magharibi bila kuanzia safari zake mjini Kigali. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Benin, Orelia Gibonosi, anasema haya yote yanalenga kuleta maendeleo na kubadili kabisa maisha ya wakazi wa yes, de de ya wakazi wa nchi mbili. Tunalenga kubadili maisha ya wakazi wetu na kuwapa ustawi bora. Hapa Rwanda mna malengo ya muda mfupi na yale ya muda mrefu, yaani rubaa zinazowaongoza kufikia hatua fulani ya maendeleo, sisi pia tunahisi kufanya kazi kwa ushirikiano, ili kwamba timu zetu mbili zikifanya kazi pamoja, tuna hakika malengo yetu yatafikiwa. Uh, uvra, uh, hata hivyo, mawaziri hao wawili wamejizuia kutaja mgawanyo wa hisa za kila nchi kwenye ushirikiano huu, ijapokuwa awali habari zisizo rasmi zilitaja kila upande utakuwa na hisa kwenye kiwango cha asilimia hamsini kwa hamsini. Mbali na makubaliano haya, pia viongozi hawa wametia saini makubaliano ya ushirikiano kwenye sekta za sayansi na teknolojia na yumkini walimu na wanafunzi hasa wale wa masomo ya sayansi na teknolojia kutoka pande mbili wakasoma kwenye viwango sawa bila vipingamizi wala ukiritimba wa aina yoyote silvanus kalemera sauti amerika kigali Tunaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari alisema jana Jumapili kwamba hatoruhusu nchi kugawanyika wakati inakabiliwa na wito wa kujitenga kwa lililokuwa linajulikana kama Biafra na eneo la uzalishaji mafuta la Niger Delta pamoja na uwasi wa Boko Haram. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Nigeria taifa lenye idadi kubwa ya watu Afrika na lina uchumi mkubwa sana barani humo, lakini linataabika kujenga umoja miongoni mwa wakazi wake milioni 180 ambao ni pamoja na Wakristo na Waislamu. Lina makabila tofauti 250 ambapo mengi kati ya hayo yanaishi kwa amani. Katika miezi michache iliyopita wito wa kujitenga kwa jimbo la kusini mashariki la Biafra umeongezeka zaidi na kuibua kumbukumbu kumbu ya mzozo ambao ulitokea huko na kusababisha vifo vya watu kiasi cha milioni moja katika miaka 1960 mia. Wanamgambo katika eneo tete kusini la Niger Delta pia wametoa wito wa kudai uhuru. Mwaka jana makundi yasiyojitambua yaliyotoa wito wa kuigawa nchi Rais Buhari alisema katika hotuba yake ya kwa njia ya televisheni ya kuadhimisha uhuru wa Nigeria, hatuwezi na hatutaruhusu utetezi wa aina hiyo. Polisi wa Kanada wamemkamata raia mmoja wa Kisomali ambaye alimgonga ofisa polisi mmoja kwa gari nje ya uwanja wa mpira huko Edmonton, na kisha alimchoma kisu mara kadhaa ofisa huyo kabla ya kukimbia kwenye eneo mtu huyo ambaye baadaye aliwagonga watembea kwa miguu wanne akiwa kwenye gari wakati anakimbizwa na polisi Jumamosi jioni. Waathirika wote watano bado wapo hospitali na hakuna taarifa kuhusu majeraha walionayo, si waathirika wala mshukiwa ambaye ametajwa hadharani. Kamishna msaidizi wa kituo cha polisi cha Royal Canadian Mounted Marlin Degrad alisema mshukiwa raia wa Kisomali anaomba hifadhi ya ukimbizi nchini Canada. Mshukiwa alifahamika kwa wote polisi wa Edmonton na Royal Canadian Mounted Police. Degrad alisema aliwekwa kwenye orodha ya mtu mwenye itikadi kali na polisi walimhoji wakati huo, lakini alisema mashtaka haya kufunguliwa baada ya uchunguzi wa kina kufanyika. Polisi mkuu wa polisi wa Edmonton radnit alisema mshukiwa alikuwa na bendera ya Islamic State ndani ya gari ambalo lilimgonga ofisa polisi, lakini maafisa wanasema inaonekana alitenda tukio hilo peke yake. Wanawake wa Kiislamu nchini Austria walilazimishwa na polisi kuondoa nikabu zinazofunika nyuso zao wakati sheria inayopiga marufuku kufunika uso ikianza kutumika kuanzia jana Jumapili, kuvaa nikabu, kuvaa vitambaa maalum vya kuziba uso vinavyovaliwa hospitali vimepigwa marufuku kuvaliwa nje ya eneo la hospitali au hadharani. Watu ambao wanakaidi marufuku hiyo wataweza kukabiliwa na faini ya takriban dola 180. Polisi wana mamlaka ya kutumia nguvu kama watu wanakataa kuonyesha nyuso zao. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha cha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Serikali ya Uganda inatoa chanjo dhidi ya homa ya manjano bila malipo kwa raia wake kote nchini humo ili kukabiliana na maambukizi ya ugonjwa huo ambao umekuwa ukiripotiwa katika maeneo kadhaa ya nchi. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bire, ana anaripoti kamili. Shughuli hiyo ya siku tatu imevutia umati mkubwa wa watu ili kupata chanjo isiyo ya malipo kukabiliana na maambukizi ya homa ya manjano hasa baada ya masharti ya kila msafiri anayesafiri nje ya Uganda kuwa na kadi na waeleza kwamba amepewa chanjo hiyo. Tumezidiwa na idadi kubwa ya wanaotafuta chanjo, hatukutarajia we watu wengi kujitokeza. Tulitarajia kuhudumia watu but elfu tatu, lakini kwa sasa tumehudumia graduated. watu elfu saba na bado umati ni mkubwa zaidi ya elfu tano. Serikali ya Uganda inapanga kuwatuma wafanyakazi wake wa afya katika maeneo mbalimbali ya nchi hasa shuleni, sokoni, makanisani, katika misikiti na maeneo mengine ili kutoa chanjo hiyo kwa kila mtu bila malipo. Moses Kamabare ni mkurugenzi wa idara ya kusimamia usambazaji wa dawa nchini Uganda. Tuna mpango na wizara ya afya wa kuwatafuta raia mahali walipo na kuwapa chanjo hii. Tutatumia wahudumu wa afya katika hospitali zilizo karibu na raia. Tutahakikisha kwamba tunatoa dawa ya kutosha. Chanjo dhidi ya homa ya manjano hutolewa kwa gharama ya shilingi elfu mia moja hamsini pesa za Uganda hospitali mbili kote nchini Uganda. Homa ya manjano ni ugonjwa unaosambazwa na mbu aliye na virusi hivyo. Ugonjwa huo pia unaweza kusambazwa kupitia kwa maji au chakula na umeripotiwa mara kadhaa nchini Uganda, huku shirika la afya duniani WHO likitoa masharti kwa kila msafiri nje ya nchi yake awe amepewa chanjo hiyo siku kumi kabla ya safari. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Nam, na sasa tukielekea nchini DRC, tunaungana naye mwandishi wetu wa Oster Malivika akiwa Tanganyika katika eneo la Uvira ambako kwa sasa inaelezewa kuwa hali ya utulivu imerejea na jeshi la serikali ya Kinshasa likiwa limewafukuza waasi wa, wa Yakutumba kiasi cha ya kilomita 30 katika operesheni ya takriban siku tatu. Asante, kweli kama unavyosema, ni kwamba niko katika mji wa Uvira hapa Kivu Kusini, mpaka mwa Burundi na vilevile vile pembeni ya Ziwa Tanganyika, mpaka na Tanzania. Na hapa kumetulia baada ya mapigano yaliyoshuhudiwa siku nne zilizopita kati ya Maimai wanaoongozwa na kamanda ya Kutumba wanaopigana na serikali yake Rais Joseph Kabila na hapa nimekutana naye mgombe wa Jean Claude, kiongozi wa shirika mpya la kirahia eh. Kwa sasa naweza kusema kama usalama huko, kwa sababu kazi zote zimeanza. Ni hizi za kwenda Fizi ndio tumeona hazijaanza kazi kikamilifu. Sasa maimai wako wa wapi? ngambo ya ngambo ya Fizi. Lakini hata hivyo wananchi wasema, wao wanachokihitaji ni amani ya kudumu ya wanafunga, tukisikia kuna kunakuwa wasiwasi Asi hakuna mboga kukuya, tukajiuliza sababu, yani twasikia tikukofite njo tunateseka, ti tutabeba watoto wapi baba? Tunahitaji msaada wa amani watusaidie Uriwe, mboga zianze na watoto wasome. Majeshi zinafunga njia ya kufuata na hali ya hewa. Tunahitaji amani, mimi ndio ndume lololo na watoto wasome, na wengi bado waendelea kukumbuka yaliyowapata hasa sana silaha zilipokuwa zikirindima nilishitukaka kafika chini. Masasi, mwhosa, na chini juu ya milio masasi ilikuwa ilia muu sana. Najua boga tunaomba amani kabisa, watu wachina aisha amani kabisa hapa. Biashara chakula imekuwa ngumu, kwani njia za vijijini zimefungwa kutokana na operesheni za kijeshi kwenye mboga zilikuwa zinatoka, wanafunga njia, hatujui wanataka nini. Watoto wasomi wa na tuna makuta, watuachie ba amani. Baada ya mlio alisa ulisikika hapa majuzi kwa hivi tu hapa Uvira tunaekaa, tuko sawa, tunatumika kazi, watu wanatembea kwa hivi sasa, hakuna tatizo, ila vile nimezungumza naye Jenerali leo Mushale, kamanda wa jeshi eneo la Mashariki, ambaye anaongoza operation katika maeneo haya. Message yetu haiko kuua watu, taua mwenye analeta silaha na resiste. Me kama anatupa, tampatie ile message juu ya kumwambia haiko necessary huko. Ndugu yetu atuko pale juu ya kuua watu bure, sans raison. Me kama unaresiste, tutakuua ala tunampatia ile message kama nasikia atachi kama na katana, tutaendelea kupigana kuleta amani. Wakati huo huo, jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limefanikiwa kuwafukuza mbali waasi hao, ila wao wakisema bado wanajipanga upya, ila haijulikane itafanyika lini kwa sababu jeshi limewapa mkongoto. Mimi ni Hoser Malivika wa timu ya Kumekucha Afrika nikiwa hapa Uvira. na leo katika Jamii na Maendeleo tunaelekea huko nchini DRC na tunaungana naye mwandishi wetu wa Goma, Auster Malivika, akitupasha hali ilivyo katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo, hasa maeneo ya Beni. Kama unavyosema ni kwamba leo tunamulika suala la maisha wa raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo eneo lake la mashariki. Tumeanzia kwanza eneo la Beni ambako kwa muda mrefu raia wamelazimika kubaki katika miji mikubwa mkubwa kutokana na operesheni za kijeshi dhidi ya waasi wa ADF kutoka Uganda ambao wako katika misitu ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo chini ya mlima Rwenzori. Na hapa nimekutana naye Omar Kavota, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu. Bila shaka machafuko ambayo tunashuhudia humu injini, hasa ambayo inaambatana na ukosefu wa usalama, imeweza kuharibu hata maisha ya uchu, uchumi wa wananchi, masuala ya kijamii, na imeweza kufanya wananchi wawe maskini, na umaskini ambao tunazungumzia hapa ni huu umaskini hohehahe, yaani kunakuwa wale ambao hawana hata vyakula, hawana uh, makazi, hawana uh, nguo na inaacha hata wana watoto wasiende wa shule. Yani, inagusa sekta zote ikiwemo pia na afya. Tuchukulie maeneo haya ya Beni, kulikuwa vita, watu wanauliwa. Je, watu wameanza kurudi mashambani? Hapo ndipo kitendawili kiko sababu, imefanya zaidi ya miaka kumi eneo hili ikiwa ndani ya vita. Sasa wakati ambao umekuwa mgumu zaidi ni wakati wa kuanzia mwaka wa elfu mbili na kumi na nne ambako kumeanzishwa operesheni Sokola dhidi ya hao magaidi wa ADF. Vita hivi na mashambulizi na mauaji ambayo wanaendeshwa na ADF imepelekea baadhi ya wananchi wa wilaya ya Beni na hasa wa mji wa Beni kukimbia mashamba zao, na wengi hawawezi kurudi katika mashamba. Ukirudi shambani unatekwa na hao magaidi, unaweza kupelekea hadi uwawe. Kwa bahati unaweza kuachiliwa lakini, tayari na umeweza kunyanyaswa. Hivi tukizungumza, baadhi ya, wa, ya wananchi hawawezi kuenda mashambani zao ha. Kwa upande wake Polikarpe Ndivito, kiongozi wa wafanyabiashara Butembo pamoja na Lubero, asema kuwa kwa sasa vijijini kuna makundi mengi ya uwasi wa ndani kama vile wa kigeni, na hii hairahisishe kamwe biashara na kupelekea uchumi kudidimia. Waweke wenyewe wako na nguvu, wenyewe wanajua wako na akili ya kuongoza fasi ya fulani, hawatatia mtu mwenyewe. Ha, ha, ha, oka, wezo. Hana uwezo hapate matunda wakaangalia, aulete matunda mkazi ya kwako, wakondoshe watafute watu wengine. Ni kwa nini makundi ya maimai mai kuzalika hapa na pale? Tembo sio tama ni mmoja wa viongozi wa vijana katika muji wa Butembo. Majimaji maji ni wale raia ambao wanabeba silaha kwa ajili ya kupigana kama na government, wakisema au wanajipigania yaani kwenye kifaranja auto defense, kulinda familia zao, kulinda mashamba yao, kwani huko Lubero FD, FDLR inafika na inachoma mashamba inaua mifugo na inaua watu. Wanasema sherti tujipiganie, ndiyo maana watabeba mikuki, wanabeba silaha, kwani wanaona serikali inawaachilia. Hali hii ya vita imepelekea watu wengi kuwa walemavu na kushindwa kusaidia familia zao na hata kuzaraulika katika jamii. Huyu hapa Kambale Selenge, mmoja wa walemavu katika muji wa Butembo. Mimi nakerwa na moyo sana kwa kuona walemavu kwa kukwatwa migulu. Sijui kama mnaweza ambia serikali namona gani kupitia vita inaongeza walemavu hapa kwa Kongo kupigwa masasi. Sasa naomba serikali ikomeshwe vita katika Kongo. Wanaohasirika sana ni wakulima hasa sana raia wa vijijini, sehemu ambako kwa shambuliwa kila mara na kutekwa na makundi ya wapiganaji. Mimi ni Oser Malivika wa Sauti Amerika niliyekuandalia makala haya kutoka hapa Butembo, mkoa Kivu ya kaskazini, mashariki mwa Kongo. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muktasari wa habari ukisomwa na Mkamiti Kibayasi. Serikali ya Catalonia ilisema mapema leo Jumatatu kwamba matokeo ya awali yanaonyesha kwamba asilimia 90 ya wapiga kura katika kura ya maoni iliyofanyika jana Jumapili wanataka eneo kujitangazia uhuru kutoka Spain. gavano wa Porto Rico Ricardo Roselo alisema jana kwamba idadi ya waPuerto Rico walioko kwenye makazi ya muda kufuatia kimbunga Maria imepungua sana. Jumla ya watu katika makazi ya muda imepungua tuna kiasi cha wakimbizi 8800 na wakati huu na makazi ya muda 139, alisema akielezea kwamba wiki moja iliyopita kulikuwa na nyumba za muda mia tano kote kisiwani humo. Kwa miaka kadhaa William Yakutumba alifanya kama ambavyo viongozi wengi wa wanamgambo huko mashariki mwa Kongo wanavyofanya: alilikali, alilikalia kimabavu sehemu ya eneo hilo wakati akiendesha biashara ya magendo ya dhahabu, usafirishaji silaha, na kuwatoza kodi raia ambao wameachwa na serikali yao ambayo haikuwepo huko tangu mwezi Juni. Wanamgambo wake wamehusika katika uasi wa kushtukiza dhidi ya jeshi. Wanajeshi jana Jumaapili wamewapiga risasi na kuwaua watu wasiopungua wanane na kuwajeruhi wengine katika mikoa iliyokumbwa na vurugu inayotumia lugha ya Kiingereza nchini Cameron na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezi wa matangazo haya CD, mimi ni Khadija Riyami na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, tukisema kwaheri herini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.