Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Karibu siku nyingine tena msikilizaji, matangazo ya VOA Express hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Naitwa Meri Mgawe, jina langu Harizon Kamau, ikiwa ni tarehe mbili mwezi nao ni wa kumi mwaka wa elfu mbili kumi na saba iwa mwaka wa elfu mbili kumi na saba kweli, lakini tukiwa tumekuandalia mambo mengi kutoka karibu na mbali, kuanzia hapa Marekani kuelekea huko Afrika, lakini ikiwa ni siku ambayo Marekani imeanza kwa maafa na mengine mengi, pia upande wa Afrika yapi. Hmm, maafa ni kule Las Vegas ambako watu hamsini wamekufa eh, na vile vile kule Afrika. Ni katika makala yetu ya ushauri tutazungumzia kuhusu saratani ya matiti. Vilevile vile huko ko Kenya, maandamano yaliyoandaliwa na NASA yatibuliwa na polisi. Kwanza kidokezo, naomba wanaume wawe na imani na wake zao, sio umtupe mwenzio kwa sababu yeye sasa hana titi moja, amekuwa si mwanamke tena. Nam, ni kidokezo tu hicho basi. Tukiwa tunaendelea tunaendelea na matangazo yetu ya VO VOA Express, tutasikia kwenye makala yetu hiyo ya ushauri, ambapo mwandishi wetu Amina Chombo ametuletea akitueleza kuhusu maswala ya saratani ya matiti. Lakini tukiwa hapa Marekani, kama kama ulivyodokeza, kwamba tumefungua matangazo leo mm -hmm, kwa masikitiko makubwa makubwa kabisa watu hamsini wamekufa wa na mm -hmm, zaidi ya watu mia nne wamejeruhiwa na inasemekana kwamba pengine maafa haya yataendelea kutokea kwa sababu watu waliojeruhiwa idadi yao ni kubwa sana huko Las Vegas. Kweli kabisa Maria, kama ulivyosema, ilikuwa ni wakati wa tamasha la mziki na ulikuwa ni mziki wa country, mwanamziki Jason Alden akiwa kwenye jukwaa wakati tamasha lilikuwa likiendelea kwa siku tatu, tamasha ambalo alikuwa amesema linaitwa Route 91 Harvest na ilikuwa ni mwendo wa saa nne za usiku pale mtu mwenye bunduki alipoanza kupiga watu risasi akiwa kwenye jengo jingine la hoteli ya Mandalay Bay. Mfiatiliaji huu ambaye polisi wamemtambulisha kama Stephen Paddock ni mzungu mwenye umri wa miaka 64 na, na ameuawa pia wakati uh, polisi wameshambulia eneo, po, eneo alipokuwa amejificha na alipokuwa akifanyia mashambulizi eti. Inasemekana alikuwa katika ghorofa ya 32 na ndio alipoanza kurusha mashambulizi yake. Sasa alikuwa nawaona na, na wale wakiwa chini kule wakiendelea na mziki, na mziki wakati ulikuwa ukiendelea, alipofiatua mara ya kwanza mziki ulisitishwa kwa muda, maanake hakuna mtu alielewa kilichotokea, na hali yavuta kuvute ikatokea na taharuki ikatanda, na kupitia mtu aliyenasa kwa njia ya simu hali ilikuwa hivi. Basi unasikia milio ya risasi mtu anafiatua akitokea juu, na sasa hivi tunapozungumza, sasa hivi ni kwamba zaidi ya watu hamsini tayari wamedhibitishwa kufa mm, na zaidi ya watu mia nne wamejeruhiwa, wengine kutokana na mkanyagano, wengine pia walipatwa, nilikuwa naangalia katika vyombo vya mm habari -hmm aliweza kunusurika namna hiyo. Ilikuwa ni hali mbaya kabisa, lakini unajua kwamba watu wa Nevada wako nyuma yetu kwa upande wa, wa, wa saa kwa, kwa, kwa, kule. Sasa hivi nafikiri ni asubuhi mwendo mm, wa saa kumi na mbili ambapo mm, hapa tayari ni saa tatu mm. Kwa hivyo siku inavyoendelea tutaweza kupata watu ambao wanaishi upande wa Nevada na kufuatilia tukio hilo kwa kina, na inasemekana kwamba rais wa Marekani Donald Trump yuko anajiandaa, atazungumza asubuhi hii kuhusiana na tukio hilo. Ama kwa hakika ni masikitiko makubwa sana. Basi msikilizaji kutoka VOA Express, tunakushauri uendelee kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya mtandao pia www.voaswahili.com ambapo tutakuwa tukikupasha jinsi habari hii tunavyoipata zaidi. Moja kwa moja, tuelekee kule Kenya ambapo polisi wa Kenya wamewatawanya waandamanaji kwa kutumia gesi ya kutoa machozi katika mji wa Nairobi, Mombasa na mji wa Nairobi, Mombasa na maeneo ya Kisumu. Maandamano hayo yaliitishwa na kiongozi wa muungano wa upinzani wa NASA, yalikuwa yananuia kushinikiza tume ya uchaguzi Uchaguzi na mipaka IABC kufanya mabadiliko ya maafisa wake kabla ya uchaguzi wa marudio wa urais wa tarehe 26 mwezi huu. Tunaye mwandishi wetu Colin Libert. No. Asante sana Mary, ukiwa Washington. Uh, kumekuwa na maandamano jijini Nairobi mjini eh, Kisumu, Mombasa hapa pia yamefanyika, lakini hapo Mombasa yamekuwa ya amani wale eh, waliokuwa wakiandamana wali wakiongozwa na mbunge wa Likoni Mishi Mboko, mbunge wa Mpita Abdulswamad Sharif Nassir pamoja na mbunge wa Jomvu eh, Bwana Badi Twalib wakiwa pamoja na naibu gavana eh, Bwana Kingi waliweza kuzunguka baadhi ya barabara za mji kisha wakaweza kuwasilisha eh, nakala yao ya ya mapendekezo kwa ofisi za IEBC yani tume ya uchaguzi nchini Kenya wakiwa baada ya hapo waliweza kusambaratika huku na gasi zozote. Maafisa wa polisi waliokuwekwa walijaribu kuwazuia, lakini baada ya maelewano basi, wakaweza kupewa ruhusa kuwasilisha nakala yao hiyo, yaani memorandum kuwezesha ukaruhusiwa kuelekea nyumbani. Taarifa tunazipata ni kwamba maeneo ya ukambani pia eh, pale Kitui kulikuwa na maandamano, lakini hii eh, inasema kwamba kwamba ni idadi ndogo ya watu waliojitokeza, na pia Kakamega kumefanyika maandamano kama hayo, lakini zaidi pale ambapo kumekuwa na maandamano ambayo yalikuwa makubwa kidogo na vurugu kiasi ilikuwa ni katika mji wa Kisumu ambapo kulikuwa na maandamano, vijana wakiwa wanaendelea, kukawa na matukio ya maafisa wa polisi kuwatupia waandamanaji ya ile gesi kutoa machozi na pia jijini Nairobi, japo viongozi wakuu hawajatokea labda kuzungumzia swala hilo akiwemo Raila Odinga, lakini maandamano haya yaliyofanyika katika miji mbalimbali ya Kenya yalikuwa yanaongozwa na wabunge ambao sasa wako mashinani huku kufanya kampeni huku wakilalamikia hiyo wakiitaka maafisa kadhaa mm -hmm. kumi na mbili ambao wamekuwa wameshutumiwa na maswala mbali waweze kujiuzulu ku, ku, ku, ku, ku, ku, na kutoka nyadhifa zao. bila shaka bila shaka, Liberty, utakuwa umeshuhudia ume vile wee uko hapo Mombasa. Je, maandamano hayo yalikuwa ni ya amani? Ama tupe mandhari kidogo Mombasa hali ilikuwa ni shwari. Kumekuwa na wanawake, vijana wameandamana tu na viongozi wao, wakakutana sehemu moja pale, wakaweza kuwahutubia wale waandamanaji, japo idadi yao haikuwa kubwa mno, wakaweza kuimba nyimbo zao wakicheza, kisha wakaenda moja kwa moja hadi ofisi za IEBC walikowakilisha nakala zao, lakini hakuna tukio lolote, labda vurugu labda vijana kuzua rabsha hapo na kuwashambulia wale wapita njia, ama labda maafisa wa polisi kutumia kuwatawanya. masuala kama hayo, Mombasa imekuwa tulivu. Wamefanya maandamano yao, wamezungumza na wafuasi wao, basi ilipokamilika mwendo kama wa saa saba na dakika ishirini hivi wakatawanyika, wakaenda wa zao, na mambo ni yale yale. Ukambani pia wanasema amekuwa hivyo hivyo, e, e, lakini mahali ambapo tumesikia kumekuwa na vurugu kidogo ni jijini Nairobi na pia kule Kisumu. Maria, katika vyombo vya habari nimeona hmm, kwamba kama alivyodokeza Liberty Adede ni kwamba upande wa Siaya hmm, kumetangazwa ama kudhibitishwa kwamba mtu mmoja amefariki dunia ikisemekana kwamba ni kutokana na mshtuko wa milio ya gesi ya kutoa machozi ama labda ya bunduki. Lakini hilo, hilo tu ndio tukio ambalo limeweza kuripotiwa na vyombo vya habari kwa mujibu wa gazeti la Nation hmm, na nchini Kenya mm, kwamba si kulikuwa kidogo na hali ya mtafaruku, lakini tutaendelea kuangalia hali ilivyo na mambo yanavyoendelea siasa nchini Kenya kwenye matangazo mengine yafuatayo baadaye. Basi tuna, uh, Colin, tutaendelea kuwasiliana nawe hapo baadaye, asante sana kwa... Kwa kushiriki nasi siku ya leo, uh, shuk Asante. Ni matangazo ya VOA Express yanayokujia kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Basi si vibaya msikilizaji, kuhusu lile swali tulilolituma mwisho wa wiki. Je, unapenda ngoma mpya ya Diamond inasema haleluya haya Kamao wanatuambia nini? Wanaipenda ngoma hii mashabiki wake Diamond wako. Mturi Mwangi anasema Wasafi Records kabisa, hawajaangusha mafans wake <laughs> toka mwanzo hadi sasa. Diamond ni msanii shupavu wa kizazi kipya. Ndivyo wanavyosema Mwangi Mwangi kuhusu Diamond. Hebu sikia huyu Fred Mgunda, ni mwimbo mzuri sana kwa sababu muziki unaongea lugha zote. Kikubwa kwenye huu wimbo wa Diamond kajiongezea mashabiki wengi, hasa hususan wa reggae, na atatuletea ukanda wote wa Karibian. Peace bin Kapwepe anasema bless of course, ni nzuri kusupport waimbaji wa nyumbani, ila wengine hawajitambui uh, kabisa. Kwa niaba ya yangu mimi sijafurahishwa na huu wimbo kwa sababu title ya wimbo iko tofauti na maneno aliyoimba, na kitu atakachojua Mungu si mwanadamu wa kuchezewa hivi anavyotaka. Tumegongwa kidogo hapa. Huyu chotara mweusi Sultani anasema siamini, nanyi mnampigia promo huyu Diamond, nyimbo yenyewe ya kiboya tu <laughs> <laughs> wamenaongana na nyie, kama mmeshindwa maswali ya kuuliza au cha kuposti mkae kimya. Haya, tunakubali make, si kila siku basi tu tuseme yale mema, hata mabaya nayo pia tunayasema. Ndio hivyo maoni ya mafanzi, lakini sasa tuelekee kwenye habari muhimu za dunia. Takriban watu 50 wameuawa na wengine mia 4 kujeruhiwa katika mji wa Las Vegas, jimbo la Nevada, baada ya mtu kushambulia kwa bunduki tamasha la muziki jana usiku. Mkuu wa polisi wa Las Vegas, Joseph Lombardo, amewaambia wanahabari kwamba mshambuliaji huyo alikuwa kwenye orofa ya 32 katika jengo la hoteli ya Mandalay Bay Casino ililo upande wa pili eneo la shambulizi hilo. Mshambulizi ametambulishwa kama Stephen Paddock mwenye umri wa miaka 64, na, na polisi wanaamini kwamba alitenda kitendo hicho peke yake bila kushirikiana na watu wengine. Polisi wa Kenya wamewatawanya waandamanaji kwa kutumia gesi ya kutoa machozi katika miji ya Mombasa na Kisumu. Maandamano haya yaliitishwa na kiongozi wa muungano wa upinzani wa NASA, yalikuwa yananuiwa kushinikiza tume ya uchaguzi na mipaka IEBC kufanya mabadiliko ya maafisa wake kabla ya uchaguzi wa marudio raisu, wa urais wa tarehe 26 mwezi huu. Wakati huo huo, wanadiplomasia wanaowakilisha nchi zao mjini Nairobi wametoa taarifa ya pamoja kuwataka viongozi wa kisiasa kufanya mazungumzo ya pamoja na kutatua masuala nyeti kabla ya uchaguzi huo kufanyika. Wakiongozwa na balozi wa Marekani nchini humo, mabalozi hao wamewashutumu wabunge wa chama cha Jubilee kwa kuwasilisha mswada wa kutaka kubadilisha sheria za uchaguzi kabla ya zoezi hilo kufanyika. Serikali ya eneo linalotaka kujitenga la Katalonia, Katalonia nchini Hispania imesema mapema leo kwamba matokeo ya awali ya kura ya maoni iliyofanyika jana Jumapili yanaonyesha kuwa asilimia 90 ya wapiga kura wanataka eneo hilo lipate uhuru wake kutoka Uhispania. Msemaji wa serikali ya jimbo hilo Jordi Tarau amesema watu milioni mbili elfu ishirini kati ya watu milioni mbili laki mbili elfu sitini waliopiga kura wanataka kuwa huru. Amesema takriban na asilimia 8 ya watu walikataa pendekezo la uhuru huku karatasi zilizosalia za kupiga kura zikihesabiwa kama zilizoharibika. Asilimia mia arobaini na mbili ya wapiga kura walijitokeza katika eneo hilo la Catalonia. Wanasayansi watatu wa Marekani wamepata tuzo ya Nobel ya dawa. Jeffrey Hall, Michael Rosbash na Michael Young wamepewa tuzo hiyo kwa uvumbuzi wao wa kisayansi. Tuzo hiyo ya dawa au fiziolojia ndiyo ya kwanza kutolewa mwaka huu. Tuzo zingine za fizikia, kemia, fasihi na amani zitatangazwa kesho Jumanne na Ijumaa. Tuzo ya uchumi itatangazwa Jumatatu ijayo. Mshindi wa tuzo hizo hupata dola milioni moja na laki moja kama zawadi. Nendelea kusikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kumbuka yote haya pia yanapatikana kupitia www VOA swahili com na vile VOA swahili kwenye Facebook. Sasa moja kwa moja, mm -hmm, naona kwamba Damina amejiandaa na ushauri mm -hmm. Sijui ana nini leo Maria. Mwezi huu unajua, kama ni mwezi wa kuadhimisha au kuelezea saratani ya matiti, kuhakikisha kwamba watu wengi wanapata uweledi wa ugonjwa huu, kwao itakuwa ikiazimishwa duniani Yaani kwa mwezi mzima mm -hmm. huu kwa hivyo, dada Amina amepata fursa ya kuzungumza na baadhi ya watu ambao wameweza kutoa ushauri hasa kwa kinamama na pia kwa wanaume kujua nini cha kufanya. Tumsikie no. dada Amina Nam, shukran sana. Hapa Mombasa tuko shwari, na ikiwa tuko katika mwezi wa Oktoba ambao katika siku hizi thelathini na moja za mwezi wa Oktoba ni hamasa kuhusiana na saratani ya matiti. Wanaume wametajwa kuwatenga wake zao baada ya kupatikana na saratani ya matiti na kukatwa eh, kiungo kile cha titi na kuwaona kama waliopoteza uzuri. Mama Hamida Abubakar Mundhar ambaye aliweza kuachwa na mume wake kwa sababu ya kuondolewa matiti kutokana na Saratani hii, ana ushauri huu kwa wanaume. Asante, hilo ni swala nzuri sana na ni swala zito, kwa sababu lazima sisi ni binadamu kama wao wanaume, na tumepata wanawake wengi ambao wameathiriwa na waume zao kutokana na ugonjwa huu wa saratani. Kitu cha kusikitisha ni kwamba Hatukupendelea sisi kupata ugonjwa huu. Mwanamume labda atakuwa ameshtuka, ama ataona kwamba pesa zake sasa zimeisha, au ameshauza vitu vyake vyote, mali yake, sasa hana tena. Ni ana, anaona kama yule mwanamke ni mm, bad news tu kwake, kwa maanake huu ni ugonjwa anybody, hata yee mwanamume anaweza kushikwa nao, na wanaume pia wanao ugonjwa wa matiti Tushapata wanaume wengine wamekuja ku, kwenye camp tukawahudumia tukawa tumewapata. Kwa hivyo hata nyinyi wanaume pia munaweza kuwa na kushikwa na ugonjwa kama huo. Kwasa, naomba wanaume wawe na imani na wake zao, sio mtupe mwenzio kwa sababu ye sasa hana titi moja, amekuwa no, si mwanamke tena na si, naomba wanaume mutuhurumie kidogo. Kweli kabisa, Maria, unasikia kwamba mm. kuna tatizo, mambo ya matibabu yanapoanza, labda mabadiliko inakuwa kwamba mm -hmm. labda titi limeondolewa mm -hmm. katika shughuli za kuweza kudhibiti mm -hmm. ugonjwa, inakuwa labda kuna wengine wanapata mba... kila kitu kinabadilika kina pale nyumbani, kwa sababu unajua siwezi kusema kwamba ni sahi sahihi ama si sahihi, kwa hivyo mtu anaona mambo yamebadilika kabisa. Naam. mtu amekuwa ni wa tofauti, lakini ushauri mzuri umetoa, ila kilichonifanya mimi nikashtuka zaidi mm -hmm. ni kwamba sasa hii saratani ya matiti inawapata hata wanaume, sikujua, sasa ndio ni mtafiti huyu anaeleza. Uh -huh. E, basi ni vizuri wanaume wa pia wamepata ripoti hiyo. Basi yo, ni vyema, msikilizaji, tukakukumbusha pia hapa VOA Swahili tunaandaa makala maalumu kuanzia Jumatatu ijayo kwa wiki nzima, tukiadhimisha pia ama kuelezea kuhusu saratani ya matiti. Basi moja kwa moja kwenye VOA Express ni wakati wa kupata kibao. Namwona jamaa mira mira anasema baby, kwa hivyo pata vitu. hey, hey, hey, hey. Yeah, Nikikuona nitafurahi. Wasanii wanajua kulalamika ku kwenye nyimbo zau, si ni sinyorita, nikikuona na data, nikikuona sijui inafanya nini? Basi unajiona ndio uko juu kweli kweli, anasema <laughs> nikikuona na furahi <laughs> <laughs> tani ndani ya VOA Express jiji kuu la Marekani, Washington DC. Moja kwa moja tuendekee kwenye barazani ambapo swala kuu ni kuhusiana na ugaidi na vijana hasa katika maeneo ya Afrika. Je, nini lifanywe na swala hili limefikia wapi katika jamii? Kwa majina tumepata kama Joseph Onyango Wino. Na changamoto iko na kulingana na kadri vile umechukulia maisha, naweza kusema uk ni kitu nyingine mbaya sana, lakini ukipata youth man amepata mali ambayo anakuwa busy, walae ana time ya kufikiria kufanya jambo lolote baya wala hakuna jambo lingine. Mi naitwa Omslow Montana, anafanya hip hop uh, against, uh, extremism, crime and drug abuse. So ishu na uhalifu mtaani penye ambao anatoka Kisauni. So unajua ndo the hotspot ya crime Uh, mavijana um, less than 8 years 12 years mateenagers wanauliwa percentage kubwa sana wao, uh, wanajiunga wana, wana kwa mambo ya crime. Mavijana hawana uh, kazi, hakuna job, ushaona, wanataka kuwa rich na mapema yani, wanataka kuwa wealthy na mapema yani, wanataka pesa ya haraka, ushaona. Hiyo pesa ya haraka sasa ndio inafanya, inachangia uh, kijana anaingia mambo ya crime, kuibia mtu uh, kitu, vitu. Kitu cha pili ni drugs. Drugs mtaani imechangia sana pakubwa kwa mavijana kuingia mambo ya crime, mtu anaanza kuingia anaanza kuwateja kidogo polepole. mimi mimi nafix sana maketa. Kuna beshti yangu mwingine alipigwa kabare na wauni, akapokunywa pokunywa staff zake, so imekuta insecurity imekuwa imekuwa iko low. So unakuta hata kutembea usiku nini kufanya staff zako imekuwa ni shida, eh, unakuta ni zeka staff yako nje ukitoka imeenda uji imeenda wapi? So mimi na fix, okay, nimesoma mimi nashukuru sana, na huo ni kama kio cha jamii mtaani, na ma age eh, mates wangu wengi sana ambao tumegrow nao tumecheza nao mpira kibe chaonacho ile michezo ya kitoto, wengi wali drop out wakumaliza skuli, na vijana mtaani crime, wengine wanauliwa. Kama juzi kuna marafiki zangu wawili walipigwa risasi hapo Digore kwa sababu mambo ya crime. Ni vijana wameingia chafu, wanajiita chafu. Chafu mtu kama m siku wetu everyday ye yuko juu, yeye si watu wananchi walimpatia na si wana wana kura? Kwa nini asifanye risasi aje street Mombasa, tembee huku, achukue tu time, aongee na maskini kama hawa. Mbona hawakuji wakataka kujua, aa, wasanii changamoto gani wanapitia nayo? Kiongozi ni beta akuja, maanake si anatufata sometimes za kutaka kura, wanatuomba kura kwa madoo, hiyo kura ya kupatia mia tano. Maoni mazuri hayo, katika kipindi hiki cha barazani moja kwa moja tuende. Naona mada yetu nakimbia kweli kweli. Id Ligongo yuko ndani ya nyumba na teknolojia eh? Naam uh, Meri Mgawe na Harison Kamau, wakati mwaka ukiwa unaelekea kukimbia kimbia, unajua kampuni nyingi za teknolojia ndio wakati wa kuonyesha watu kwamba mwaka elfu mbili kumi na saba hauendi hivi hivi. Kampuni ya Apple tayari imesha tangaza simu zake na sasa hivi ziko sokoni, lakini kampuni ya GoPro ambao wao hutengeneza zile kamera za ku rekodi matukio mbalimbali mbali, na wenyewe wametangaza uh, kamera mpya ya kwao ambayo ina uwezo wa kupiga picha katika eneo la nyuzi mia tatu sitini yani kwamba unapiga picha yako, unazunguka, unaona huku na kule. Sasa katika hiyo kamera ambayo uh, wanasema wataanza kuifanyia mauzo mwezi Novemba, uh, vitu ambavyo vimo ndani ya hiyo kamera wanasema mm -hmm. kwamba kama nilivyoeleza itakuwa na uwezo wa kupiga picha nyuzi mia tatu sitini lakini mfumo ama ile uh, kiwango cha picha ambayo inapiga ni uh, 5.2k. Mara nyingi sasa hivi teknolojia nyingi unakuta ni 4k, mm-hmm. Lakini sasa yenyewe ni tano nukta mbili k, yani maana yake ubora wa picha, wa picha. Eh, zile pixel ambazo zipo zitakuwa zinaweza kuleta picha uh, ya aina hii, lakini kingine ambacho ina, kinafanya kamera hii inaweza, unaweza kupiga picha ukiwa ndani ya maji E, ndani, ya mi, maji. Ndani ya maji kwenda mm -hmm. chini mita tano, ikiwa e, ni sawasawa na futi kumi na sita. Kwa hiyo ukiwa kama unaogelea kwenye swimming pool na nini, uko ndani kule unapiga picha safi kabisa, murua kabisa mm -hmm. E, vile vilevile inapokea ina, ina, ina namna ambavyo unaweza kuiamrisha kwa sauti kwa lugha kumi sasa, Kiswahili, Kiswahili sijajua kama asijajua kama ipo, lakini nasema lugha kumi. Kwa hiyo kama ni Kichina, ukiambia bwana tekfoto, nafanya mambo hicho <laughs> <laughs> Kimombo unasema gwanju. <laughs> <laughs> Yeah, gwanju kama shonshu au nehinehi nehi. <laughs> kwa hiyo basi ndio hayo mambo ambayo, uh, teknolojia hiyo ya GoPro ambayo wanakuja na kamera yao mpya Safi sana, Idi, tunashukuru sana kwa mambo haya ya kiteknolojia. Na mi na kupromis ile simu yangu ya iPhone 7 natupa. Ah, ulitakiwa utupe toka mwaka juzi. <laughs> <laughs> <laughs> Hai, <sasa wa> <laughs> nafikiri ndajipatia kamera moja kupiga picha picha za December. December unajua makato ya raha Christmas, hey, nipate lakini wow, ya picha na makamera, hebu tuache kidogo, ni mambo mazuri sana teknolojia. Yanavuma ya mitandao ni, sasa. Sasa, yanavuma yapi? yanavuma ya teknolojia, yanavuma ya nini, yanavuma ya kamera. Murithi. Asanteni uh, sana wenzangu hapa studio. Ni yanayovuma uh, ni wingu la simanzi nimesikia mm. kwamba mlikuwa na hii stori kutoka mwanzo mm -hmm. yale ambayo yametokea katika mji wa Las Vegas a katika jimbo la Nevada hapa Marekani, ambapo kwa kifupi ni mtu aliyeshambulia wale ambao walikuwa wanahudhuria tamasha la mziki. E, tayari kama ulikuwa ulikuwa unanijuza kwamba vyombo vya habari vinaripoti kwamba mm -hmm wale waliojeruhiwa wanaendelea kuongezeka sasa, zaidi ya mia mm nne -hmm. na waliokufa wamesema kwamba ni zaidi ya hamsini kufikia sasa. mm -hmm. Swala hili linaendelea kutanda sana katika mitandao, watu wakizungumzia kwa wingi, na nitaenda moja kwa moja mpaka kwa kiongozi wa nchi hii. mm -hmm. Na muda mfupi sana uliopita Rais Donald Trump, ametumia ujumbe ametuma ujumbe kupitia Twitter akasema, na wanapenda kuwapa akuwapeni eh, maombi yangu wote wale ambao wameathiriwa na kitendo hiki, na Mungu aendelee kuwabariki. Ni kutoka kwa Rais Donald Trump. Na huyu Mark Jr anasema, huu ni ugaidi wa hali ya juu Marekani, twahitaji kujiuliza maswali mengi kabla ya kuwanyooshea wengine vidole. Naye Mwara Kaikai anasema kai, tunahuzunika mno na wenzetu wa Marekani, hata kama asiwafahamu walioathiriwa. Hakuna mtu aliye na haki ya kuwaua wanadamu wengine hususan wasio na hatia yoyote. Chuki iliyoje! Aa, basi, ni mengi sana yanazungumzwa kuhusu swala hili, lakini kando na hayo, kule nchini Kenya uvamizi ambao ulifanywa na polisi wa kikosi cha GSU dhidi ya wanafunzi wa chuo kikuu cha Nairobi, kama utakumbuka, tumezungumza haya tangu wiki iliyopita, wiki iliyopita, lakini swala hili limeendelea kuzua kila aina ya hisia na wengine hata wakisema kwamba wataenda mahakamani ma, ma, eh, ili kushinikiza waziri anayehusika kueleza wananchi wa Kenya ni nini hasa eh, kilijiri kupelekea hatua hiyo. Babu Owino ameandika kwenye Twitter kwamba tunataka majibu kutoka kwa kaimu waziri wa usalama Fred Matiangi na inspekta mkuu wa polisi Joseph Boinet, kwa sababu ya polisi kutumia nguvu kupita kiasi. Kwa kifupi kama mm, ni, ni, ni, ni, kifupi tuwaeleze wale ambao mm. labda hawana habari kwamba waliingia wale maafisa wa polisi wanajulikana kama g yeah, fanya fujo uone, na wakafanya mambo ambayo yamerekodiwa kwenye kanda za video ambazo zinazunguka kwenye mitandao ya kijamii mambo ambayo yamewastaajabisha wengi, wakitolewa kwenye ukumbi mahali ukumbi, mm, wanakolala panga foleni na kuruka kama vyura, nah, na vilevile vile wengine wakichapwa hali nah, eh, eh, ambayo imezua kila aina ya hisia kama nilivyosema, na wengi wanazungumzia. John Nyaga anasema Utawala wa rais Uhuru Kenyatta unaturejesha kwa siku za giza za Daniel Arap Moi, unamjua? hmm. Huyo anasema hawa wanafunzi tuliowaona wa wakuwa na hatia yote walikuwa wanaendelea na masomo yao bila y kushiriki katika maandamano wala vurugu. Inspekta mkuu wa polisi Joseph Boinet saa chache zilizopita pia ameandika kwenye Twitter, ni lazima tuangalie kiini cha tukio hili kabla ya kulaumu polisi. Na mwisho, mwisho mm -hmm, labda ni some aliyosema Matiang'i mwenyewe ambaye ndiye waziri anayehusika na maswala ya usalama huko nchini Kenya. Waziri ni kaimu waziri eh, kwa sababu anashikilia wadhifa huo yeye mm -hmm. ni waziri wa elimu, lakini ni kaimu waziri wa maswala ya, ya usalama. Anasema nasubiri ripoti kutoka kwa Joseph Boinet ambaye ndiye mkuu wa polisi kabla sijalizungumzia swala hili. Kwa hivyo, unaona ni swala linaendelea kuzua, kutanda kabisa. Kuta kabisa kwenye mitandao hmm, ya kijamii kweli kabisa. Pia kwenye Twitter nimeona asubuhi ya leo kwamba Rais Trump ameandika na kusema kwamba uh, waziri wake wa mambo ya nje Rex Tillerson kuendelea kuzungumza na Korea Kaskazini anapoteza wakati, akasema mara moja atamshughulikia. Lakini sawa sawa, <laughs> kwenye mitandao. Vyema kabisa, msikilizaji, alikuwa ni matangazo ya VOA Express kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC, na sisi hapa studio, kwa niaba ya timu nzima ya VOA Swahili tunawashukuru sana kwa usikilizaji mwema. Naitwa Meri Mgawe na naitwa Harizon Kamao, shukran BMJ na Idligongo.