ya msikilizaji hapa studio, mimi ni Abdushakur Abud na mimi ni BMJ Mridhi. Tunawakaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Jumatatu tarehe 2 Oktoba mwaka 2017. Matangazo yetu yanasikika kupitia redio zetu shirika za FM katika Afrika mashariki na kati. Karibuni. Nam basi, mpendo wa msikilizaji, katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, tuna ripoti juu ya shambulio lililosababisha vifo vya zaidi ya watu 50 na 400 kujeruhiwa mjini Las Vegas hapa Marekani. Marekani, wananchi walio na bunduki ni wengi kuliko majeshi yote ya Marekani ukishikanisha, ukishikanisha polisi na wanajeshi halafu ulinganishe na raia. Raia wana bunduki nyingi kuzidi majeshi ya kisheria. Na katika habari nyingine, katika mji wa Uvira mashariki mwa Kongo, wanajeshi wanachukua udhibiti wa mji huo kamili baada ya kupigana na wapiganaji wa Maimai wiki iliyopita. Basi ni matumaini yetu utakuwa pamoja nasi katika ripoti hizo zote tutakuleteni katika muda wa nusu saa hadi mwisho wa matangazo yetu. Lakini kwanza hapa BMJ ananiambia iko tayari na habari za leo jioni. Nam, kutoka chumba chetu cha habari. Ni kama mlivyosikia kwenye vidokezo vyetu, takriban watu 58 wameuawa na wengine zaidi ya mia tano kujeruhiwa katika mji wa Las Vegas, jimbo la Nevada, baada ya mtu kushambulia kwa bunduki tamasha la mziki lilohudhuriwa na halaiki ya watu jana usiku. Mkuu wa polisi wa Las Vegas, Joseph Lobando, amewaambia wanahabari kwamba mshambuliaji huyo alikuwa kwenye ghorofa ya thelathini na mbili jengo la hoteli ya Mandalay Bay Casino lililo upande wa pili eneo la shambulizi hilo. Mshambuliaji huyo ametambuliwa kama Stephen Paddock mwenye umri wa miaka 64 na nne na polisi wanaamini kwamba alitenda kitendo hicho peke yake bila kushirikiana na mtu yeyote. Shambulizi hilo ndilo baya zaidi kuwahi kutokea katika mashambulizi ya kutumia bunduki hapa Marekani, na rais Donald Trump ameliita kuwa ni kitendo cha ja uovu. Polisi wa Kenya wametawanya waandamanaji kwa kutumia gesi ya kutoa machozi katika miji ya Nairobi na Kisumu. Maandamano hayo yaliyoitishwa na kiongozi wa muungano wa upinzani wa NASA na ambayo pia yamefanyika katika mji wa Mombasa yalikuwa yananuia kushinikiza uh, tume ya uchaguzi na mipaka IBC kufanya mabadiliko katika ma, baadhi ya maafisa wake eh, kabla ya uchaguzi wa marudio wa urais wa tarehe ishirini na nane mwezi huu. Wakati huo huo, wanadiplomasia wanaowakilisha nchi zao mjini Nairobi wametoa taarifa ya pamoja kuwataka viongozi wa kisiasa kufanya mazungumzo ya pamoja na kutatua maswala nyeti kabla ya uchaguzi huo kufanyika. Wameongozwa na balozi wa Marekani nchini humo Robert Godek, wakiwa ni mabalozi ambao wamewashutumu wabunge wa, wa chama cha Jubili kwa kuwasilisha mswada wa kutaka kubadilisha sheria za uchaguzi kabla ya zoezi hilo kufanyika. Aidha, wanadiplomasia hao wameushutumu upinzani pia kwa kushikilia msimamo mkali hata kabla ya kukutana na wadau wengine na serikali. Ya eneo linalotaka kujitenga la Katalonia nchini Uhispania limesema kwamba matokeo ya awali ya kura ya maoni iliyofanyika jana Jumapili yanaonyesha kwamba asilimia 90 ya wapiga kura wanataka eneo hilo lipate uhuru wake kutoka kwa Uhispania. Msemaji wa serikali ya jimbo hilo Gordi Turel amesema watu milioni mbili elfu ishirini kati ya watu milioni mbili laki mbili elfu sitini Uh, waliopiga kura wanataka kuwa huru, na akasema takriban na asilimia nane ya watu waliokataa pendekezo la uhuru, huku karatasi zilizosalia za kupiga kura zikihesabiwa kama ambazo uh, zimeharibika. Asilimia arobaini na mbili ya wapiga kura waliojitokeza katika eneo hilo la Catalonia lililo na wapiga kura wapatao milioni tano nukta tatu. Hata hivyo serikali ya Hispania imepinga vikali zoezi hilo na kusema kwamba limefanyika kinyume cha sheria. Mkuu wa shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa la UNHCR Filippo Grandi ameonya kwamba hifadhi ya watu wanaotorokea mateso imepunguka, wakati mataifa mengi yakitumia suala la wakimbizi kama mpira wa kisiasa na kuendeleza ajenda zao za kimataifa na kitaifa mwandishi wa VOA Lisa Schlein anaripoti kutoka Jeneva na Harrison Kamau anaisoma ripoti hiyo. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Asante sana BMJ kwa taarifa ya habari, lakini hivi sasa habari kabla ya B, Kamau kuja na ripoti hiyo tunaelekea moja kwa moja huko Las Vegas, kama ulivyosikia kwenye taarifa habari kwamba zaidi ya watu hamsini wamewawa na mia tano kujeruhiwa, na tukio hilo hivi sasa linazusha swala la umiliki wa bunduki hapa Marekani. Idi Ligongo alizungumza na Profesa Filbert Namwamba wa chuo kikuu cha Salisbury jimboni hapa Maryland, kwanza akimuuliza mwelekeo wa sheria za kuzuia matumizi ya bunduki ni upi kutokana na tukio hili mwelekeo mimi sioni ukienda mahali popote sababu wakati huu serikali iko eh, kwa mrengo wa kulia ukienda katika urais uko mrengo wa kulia kwenye jumba la congress majumba yote mawili ya congress mrengo wa kulia sasa sheria ni lazima igeuzwe na bunge la congress na vile inavyoyumkinika sioni wakigeuka, lakini tukizungumzia kwa mfano tukio hili ambalo mpaka hivi sasa kwa mujibu wa taarifa zilizopo, watu hamsini na wanane wameshapoteza maisha na watu takriban zaidi ya mia tano ambao wamejeruhiwa. Hii idadi kubwa ya watu, unadhani kuna mjadala mkubwa unakuja siku zijazo katika masuala ya silaha Marekani? mjadala utakuja mjadala utakuja, na mjadala umekuwepo, wakijadiliana, je, hii sheria inayosema kila mtu ana haki ya kubeba silaha ni lazima iendelee? Hili ni jambo Marekani inafaa waangalie roho zao na kuamua wenyewe ikiwa bado wanakataa kata katakata, wataendelea kuona uh, matukio kama haya na si jambo la kupendeza kabisa. Vyombo vya habari, wana usalama wenyewe, kutafsiri tukio kama hili ni la ugaidi, ni tukio la chuki, ama ni tukio la namna gani? Kwa wewe, jinsi unavyoona, unaliweka katika nafasi gani hili tukio? Nashikanisha chuki na ugaidi, lakini sio uga, ugaidi. Mambo leo ni kuna kundi la mrengo wa kulia, wengi wakiwa weupe, ambao huwa wanafikiri kuwa shida yote ni serikali, na tumeona haya matukio yametokea, ambao watu wamekuja wakiwa wamebeba silaha na wakifikiria kuwa wakienda na kuua raia kuwa hili ni jambo la haki na kuonyesha hasira yao, ambacho, ambayo haieleweki, sababu mrengo wa kulia ndio umeshika hatamu zote za serikali. Kwa hivyo ni jambo gumu sana ya kuelewa, lakini mi nasema ni, ni jambo la kiharamia na ni uvunjaji wa sheria. Lakini matukio kama haya, kuna siku ambayo tutakuwa hatuyazungumzii, nikimaanisha kwamba yatamalizika. Vigumu kidogo sababu waelewa, kwanza Marekani wananchi walio na bunduki ni wengi kuliko majeshi yote ya Marekani ukishikanisha, ukishikanisha polisi na wanajeshi, halafu ulinganishe na raia, raia wana bunduki nyingi kuzidi majeshi ya kisheria. Kwa hivyo, hili ni jambo litachukua muda kutatua Marekani. Huyo ni profes Filbert na Namwamba wa chuo kikuu cha Salsbury akizungumza na Sauti ya Amerika. Mpendwa msikilizaji, basi katika Kwa Undani leo tutakuwa na mazungumzo zaidi juu ya swala hili la shambulio lilotokea huko Las Vegas, hasa vilevile vile swala la bunduki. Swala la umilikiaji wa bunduki hapa Marekani ni moja ambalo ni tete, maanake liko katika katiba au katiba ya Marekani kwamba watu wanaweza kumiliki silaha, kwa hivyo usikose kusikiliza kwa undani na hivyo tutakuwa na zaidi. Lakini tukiendelea na habari zaidi, bm Muridhi nam ni kama tulivyokuwa tumesema hapo awali kwamba mkuu wa shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa, UNHCR, Filippo uh, Grandi ameonya kuwa hifadhi ya watu wanaotorokea mateso imepunguka katika mataifa mengi yakitumia swala hilo la wakimbizi kama mpira wa kisiasa kuendeleza ajenda zao za kitaifa na kimataifa. Mwandishi wa VOA Lisa Schlein anaripoti kutoka Jeneva, na sasa Harrison Kamau anaisoma ripoti hiyo. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa limeripoti kuwa watu milioni 65.6 walikoseshwa makazi kutokana na vita na mateso kote duniani kufikia mwisho wa mwaka uliopita, wakiwemo wakimbizi milioni 22.5 waliovuka mipaka ya kimataifa. Ndani ya mwaka huu UNHCR limeripoti kuwa zaidi ya watu milioni mbili wametoroka mataifa hayo kama wakimbizi, kwenye uangalizi wa kina uliofanywa na kiongozi wa UNHCR Philipo Grandi katika kipindi cha wiki tano pekee, wakimbizi nusu milioni wakiwa Waislamu kutoka kabila la Rohingya wametorokea mapigano makali huko Myanmar. Katika kipindi hicho zaidi ya wakimbizi elfu hamsini wametoroka kutoka Sudan Kusini, elfu kumi na nane wakitoroka kutoka Jamhuri ya Afrika ya Kati, na orodha hiyo inaendelea. Grandi anasema kwa njia fulani wakimbizi wametumiwa kisiasa, akiongeza kusema kuwa hilo limeongezeka zaidi katika miaka ya hivi karibuni. Unaendelea kupokea yote haya kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika jijini Washington DC, na tunaendelea sasa na habari zaidi za dunia. Afisa mmoja wa polisi amepigwa risasi na kuuawa, kundradhi, afisa mmoja wa polisi amempiga risasi na kumuua afisa mkuu wa usalama katika uwanja mmoja wa ndege kwenye eneo lilojitenga la Puntland. Shirika la habari la Reuters limewanukuu polisi wakisema kwamba mlinzi wa afisa huyo pia ameuawa. Haikubainika mara moja ni nini kimepelekea kuuawa kwa Kanali Abdisalam Sanyare Oke okay. pamoja na mlinzi wake katika uwanja wa ndege ulio katika mji wa Algalkayo. Afisa mwingine wa polisi ambaye anafanya kazi kwenye uwanja huo wa ndege, Mohamed Jama, amesema kwamba mshukiwa huyo amekamatwa na kwamba uchunguzi umeanza zaidi ya watu kumi wameripotiwa kufa katika mashambulizi ya kujitoa mhanga yaliyolenga kituo kimoja cha polisi katika mji mkuu wa Siria, Damascus. Shirika la habari la French News Agency AFP limenukuu wizara ya usalama wa ndani ikisema kwamba wajitoa mhanga wawili walijilipua kwenye kituo cha polisi kilicho katika eneo la Al Midan na kupelekea vifo vya raia kadhaa pamoja na maafisa wa polisi. Shirika la Syrian Observatory for Human Rights linalofuatilia maswala ya vita nchini humo limesema kwamba watu kumi na moja wameuawa wakiwa ni pamoja na raia na polisi. Kuna habari zinazohitilafiana zinazosema kwamba bomu la kwenye gari lililipuka nje ya kituo hicho cha polisi. Kufikia sasa hakuna aliyedai kuhusika na shambulizi hilo na wanasayansi watatu wa Marekani wamepata tuzo ya Nobel ya dawa. Jeffrey Hall, Michel Rosbash na Michael Young wamepewa tuzo hiyo kwa uvumbuzi wao wa kisayansi. Tuzo hiyo ya dawa au fisiolojia ndiyo ya kwanza kutolewa mwaka huu wa 2017 tuzo zingine za fisikia, kemia, fasihi na amani zitatangazwa kesho Jumanne na Ijumaa mtawalia. Tuzo ya uchumi itatangazwa siku ya Jumatatu wiki ijayo. Mshindi wa tuzo hizo hupata dola milioni moja na laki moja kama zawadi. nam naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa kiswahili ya sauti amerika ikiwajia kutoka hapa washington dc baada ya habari hizo basi tukirudi katika waandishi wetu ni kwamba jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya kongo limeweza kuchukua tena udhibiti wa baadhi ya miji hasa uvira iliyokuwa imetekwa na wapiganaji wa maimai na muungano wa makundi ya waasi cnpsc unaoongozwa na ya kutumba amuri oster malivika akiwa uvira ana maelezo zaidi hivi ndivyo hali ilikuwa katika kijiji cha Mboko, ila jeshi la serikali la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo likitwangana na maimai ya kutumba kundi la CNPCC la na kupelekea maimai hao wa ya kutumba kutimuka kufuatia moto mkali wa jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Huyu hapa mkaaji tuliyezungumza naye kwenye laini ya simu akiwa katika kijiji cha Mboko. majeshi ya serikali imekwisha kuingia mjini tangia saa ta sita za mchana Hivi wako katika mji huu wa Mboko, wa majimaji wamekwisha kuondoka moja, wamesambaratika kupanda milima, na wengine wamekwenda ngambo zingine zenye hatujaelewa kabisa mpaka sasa hivi. Na hali ikoje? Hali imetulia, imetulia kidogo, lakini kumekuwa kazi moja zimoja zimeonyeshwa za wizi wa ngawira wa wakaaji hapa, wanani wameiba mbuzi za watu na vitu vya watu ni wakati askari wamepita wamekwenda kuchukua vitu vimoja vimoja vya raia, lakini wakuu viongozi wa jeshi sasa wamekwisha kuanza kuamakia eh, vitendo kama hivi. Sema mimi ni malenga hivi mamba mkuu wa za binadamu katika sekta ya Tanganyika. Hata hivyo, kamanda wa jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo eneo la mashariki, operations za kijeshi, jenerali Mushale aomba wapiganaji hao kushusha silaha, na utaona message mingi inapita pale ni juu ya kugabua watu Tafuta tu batu wagabuliwe na wakuwe na pigana, ile atuipende si tuko pale juu ya kuchanga watu, batu wakuwe pamoja, basikilizane, bapendane, batumike, batembee kila fasi, na message mingi wanapitisha mareso sosio na ma, byengine ma ni, ni bongo utupu. Upande mwingine nimezungumza naye waubwela Dalton, msemaji wa wasi hao akasema, sasa hivi tuko katika milima ya Uvira, tuko milima ya Uvira katika eh, pembeni ya barabara ya kutoka Uvira kwenda Baraka, ile yote milima tuna, i, ile milima yote tunai tuna, control tuna tuna control ile mijini yote nyiko pembezoni ya mbofo tuna control. Hakuna mtu atakwambia kama tunakimbia vita wala kama mshale anadanganya watu ateme, sisi tutaselemusha silaha ni uongo. Sasa tuhakikishe demokrasia inaheshimika, sasa tuhakikishe Joseph Kabila anakubali venye wa kongamano wanataka, nimezungumza hata hivyo. Naye Andre bia dunia ya vita haiko, tunataka udemokrasia rais maeleksio na bengine bitakuja kwa uchaguzi ambayo tuko tunatarajia kwenye ha. Desemba hapa, lakini mambo ya kutuambia vita nini, raia wa Uvira tunakataa, hatutaki vita, tunataka ndo uchaguzi ku Desemba. Naye jistebi takwira ni waziri ausikae na maendeleo, nakiwa ni mzaliwa wa Uvira, ukigusa Uvira unanigusa singizitala kutoka Mboko hapa wilayani Uvira. Mimi ni Oser Malivika wa Sauti Amerika nam hali ya Uvira huko mashariki ya DRC. Na kutoka hapo, nchi jirani ya Uganda, serikali inatoa chanjo dhidi ya homa ya njano bila malipo kwa raia wake wote nchini ili kukabiliana na maambukizi ya ugonjwa huo ambao umekuwa ukiripotiwa katika maeneo mbalimbali mbali. Na hivyo mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire ana maelezo zaidi. Shughuli hiyo ya siku tatu imevutia umati mkubwa wa watu ili kupata chanjo isiyo ya malipo kukabiliana na maambukizi ya homa ya manjano hasa baada ya masharti ya kila msafiri anayesafiri nje ya Uganda kuwa na kadi inayoeleza kwamba wamepewa chanjo hiyo. Tumezidiwa ha, na idadi ha, kubwa ya wanaotafuta chanjo. Hatukutarajia ha, watu wengi 000, kujitokeza. Tulitarajia kuhudumia watu baka elfu 3 tatu, lakini kwa sasa tumehudumia watu elfu saba na bado umati ni mkubwa zaidi ya elfu tano. Still a very huge crowd here. Serikali ya Uganda inapanga kuwatuma wafanyakazi wake wa afya katika maeneo mbalimbali ya nchi hasa shuleni, sokoni, makanisani, katika misikiti na maeneo mengine, ili kutoa chanjo hiyo kwa kila mtu bila malipo. Moses Kamabale ni mkurugenzi wa idara ya kusimamia usambazaji wa dawa nchini Uganda. Tuna mpango na wizara ya afya student, wa kuwatafuta raia mahali walipo uh, na kuwapa chanjo hii. Tutatumia wahudumu wa afya katika hospitali zilizo karibu na raia. Tutahakikisha kwamba tunatoa dawa ya kutosha. Chanjo dhidi ya homa ya manjano hutolewa kwa gharama ya shilingi elfu mia moja hamsini pesa za Uganda katika hospitali mbili kote nchini Uganda. Homa ya manjano ni ugonjwa unaosambazwa na mbu aliye na virusi hivyo. Ugonjwa huo pia unaweza kusambazwa kupitia kwa maji au chakula na umeripotiwa mara kadhaa nchini Uganda, huku shirika la afya duniani WHO likitoa masharti kwa kila msafiri nje ya nchi yake awe amepewa chanjo hiyo siku kumi kabla ya safari. Kenneth Bwire, sauti ya Amerika, Kampala. Michizo. Jumatatu na huu, kama kawaida, ni wakati wa michezo msikilizaji, na leo tuanze kwa kukujuza kidogo tu kuhusu yanayoendelea katika ligi ya Uingereza. Baada ya mechi za mwishoni mwa wiki, Man City wanaendelea kushikilia nafasi ya kwanza ikiwa na pointi 19 baada ya mechi saba, lakini mahasimu wao wa miaka mingi Man U nao hawakambali, kwani nao pia wana pointi hizo hizo 19, ila Mancity wamefunga goli moja zaidi oo na kama ulikuwa hujui basi, Arsenal nao wameanza kupanda kutoka ile nafasi sijui ya 13, 14 hivi wiki mbili zilizopita. Sasa wapo nafasi ya tano, lakini gemu inayozungumzwa sana ni wikendi inayokuja ambapo Liverpool wanaoshikilia nafasi ya saba watavaana na Manu. Ngoma hiyo kila mtu anaisubiri kwa hamu sana. Basi sasa tuende kwa waandishi wetu wa Afrika Mashariki, tukianza na George Njogopa na ligi ya klabu bingwa nchini Tanzania. Huenda bingwa atakayepatikana msimu huu katika ligi ya soka Tanzania bara akawa amepitia majaribu mengi kutokana na ushindani mkali unaoendelea kujitokeza katika michezo ya ligi. Hali hiyo imeanza kujidhirisha baada ya timu tatu kugongana kwa pointi. Hata hivyo, Yanga ndiyo iko katika wakati mgumu baada ya kutupa hadi nafasi ya sita wakiwa na pointi tisa, wakati mahasimu wao Simba wamefanikiwa kuondosha kileleni Mtibwa Shuga waliokuwa wakishikilia nafasi hiyo kwa muda mrefu ingawa Simba na Mtibwa zote zimetosha na pointi yaani 11 kila mmoja wao, lakini Simba ambayo mwishoni mwa wiki iliondoka na ushindi wa bao mbili kwa moja dhidi ya Singida United inaongoza ligio kwa tofauti mabao machache ya kuweka kimiani. Mpaka wakati mwingine na mara nyingine, inayekwaga kutoka Dar es Salaam ni Jorji Njogopa wa Sauti Amerika. Sasa twende Lubumbashi, DRC, kwa ripoti zaidi kutoka kwa mwandishi wetu Kahozi Kosha. Tusikie yaliyojiri katika klabu kuu ya TP Mazembe. mbele ya maalfu ya washabiki wake kwenye uwanja wa mpira wa Kamarondo hapa Lubumbashi, Tipi Mazembe eh, bingwa mtetezi wa kombe la shirikisho la bara la Afrika alipata ushindi wa jasho ya mecha ya maingilio ya nusu fainali dhidi ya timu ya Fis de Raba ya Moroco goli moja kwa yai. Pamfilmi yae kocha wa TP Mazembe anamsifu msifu golokipa wa Fis de Raba ambaye alidaga mashutu zote ya washambuliaji wa TP Mazembe. Mwewenye mnaona maokazio de but ile tunapika tuna felicitation a leur gardien alikuwa vrema mumachi Ma, ma balo mindi ya ya magolo akizungumza nasi kwa njia ya simu akiwa barani Ulaya. Rais wa TP Mazembe Moizi Katumbi Chapwa anaeleza matayarishi kemukemu ya timu yake kabla ya mecha ya marudhulio ya nusu fainali. Aipashwe tunalala, njo kazi inaanza tusabu, ile mambo ya ile ile viktwari yetu tulipata juu, ile fizeraba iko ekipu kabambi kabisa, tunapashwa kufanya nguvu yetu yote, mazembe iku mpingwa kabisa juu ya kusema tuende tucheze fainali e, Mazembe kutakuwa wiki tatu njo acheze mechi ya marudilio huko Moroko na hapa Congo, competition imemalizika. Je, unaona utatarisha timu yako ili kacheze vizuri huko Moroko? na tuko na ma infrastructure yote kule Lubumbashi, hatuna, hatutaenda Tunisia hapana, tutabakia, hatuko na kitu yote ile tunaanza kuenda mbele ni jua tu kwetu, tushajenga bwana Kaozi. Leo tumejenga kama kuna bakia juma mwaka kama juo, tutaenda mechi baina ya fish de raba ya Moroko na tipi Mazembe itapigwa ifikapo tarehe ishirini mwezi tunao inchini Moroko kutoka Lubumbashi. ni kiarifu kwa niaba ya Sauti Amerika michezo, mimi ni Kaozi Kosha. Asante Kaozi. Basi kwa leo ni hayo tu, msikilizaji. kutoka meza ya michezo ulikuwa nami mamoa Nam mpendo msikilizaji, basi jukwaa la michezo na Momoyo Hamza. Sasa basi, naona muda na unakwenda mbio. BMJ iko tayari kutusomea muktasar wa habari. Takriban watu 58 wa na wameuawa na wengine zaidi ya 500 kujeruhiwa katika mji wa Las Vegas, jimbo la Nevada baada ya mtu kushambulia kwa bunduki tamasha la mziki lilohudhuriwa na halaiki ya watu jana usiku. Polisi wa Kenya wamewatawanya waandamanaji kwa kutumia gesi ya kutoa machozi katika miji ya Nairobi na Kisumu. Maandamano hayo yaliyoitishwa na kiongozi wa muungano wa upinzani wa NASA na ambayo pia yamefanyika katika mji wa Mombasa, yalikusudiwa kushinikiza tume ya uchaguzi na mipaka IBC kufanya mabadiliko katika maafisa wake kabla ya uchaguzi wa marudio wa tarehe 26 mwezi huu. Wanasayansi watatu wa Marekani wamepata tuzo ya Nobel kuhusu tiba. Jeffrey Hall, Michael Rosbash na Michael Young wamepewa tuzo hiyo kwa uvumbuzi wao wa kisayansi. Tuzo hiyo ya tiba au fisiolojia ndiyo ya kwanza kutolewa mwaka huu. Serikali ya eneo lililojitenga au linalotaka kujitenga la Katalini, Kat, Katalonia nchini Uhispania imesema mapema leo kwamba matokeo ya awali ya kura ya maoni iliyofanyika jana Jumapili yameonyesha kwamba asilimia 90 ya wapiga kura wanataka eneo hilo lipate uhuru wake kutoka Uhispania. Zaidi ya watu kumi wameripotiwa kufa katika mashambulizi ya kujitoa mhanga yaliyolenga kituo kimoja cha polisi katika mji mkuu wa Siria, Damascus. Shirika la habari la AFP limeinukuu wizara ya usalama ya ndani ikisema kwamba wajitoa mhanga wawili walijilipua kwenye kituo hicho cha polisi. Mwisho wa muktasar wa habari. Mpendwa msikilizaji, asante kuungana nasi hii leo, siku ya Jumatatu, tarehe pili mwezi wa Oktoba. Hapa studio ni mimi Abdu Shakur Abud Chana na BMJ Muridhi pamoja na Aida Isa akiongoza matangazo, tunasema kila la heri, asanteni hadi hapo baadaye. kwa undani Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoeleza sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Rais wa Marekani Donald Trump alitoa masharti mapya ya safari kwa mataifa ya Chad, Venezuela na Korea Kaskazini, huku akiendeleza marufuku ya safari kwa raia kutoka mataifa matano kati ya sita yaliyojumuishwa katika amri ya kiutendaji 13780 Masharti mapya yataanza kutumika Oktoba 18 kwa raia wa Chad, Venezuela na Korea Kaskazini. Serikali ya Korea Kaskazini haishirikiani na Marekani katika suala lolote na imeshindwa kukidhi mahitaji yote ya kushirikiana habari. Hivyo basi fursa ya kuingia Marekani kwa taifa la Korea Kaskazini kama wahamiaji na wasio wahamiaji imesitishwa kwa muda. Serikali ya Venezuela haitoi ushirikiano kufafanua kama raia wake ni tishio la usalama wa taifa au umma, inashindwa kushirikiana kikamilifu taarifa zinazohusiana na usalama wa umma na ugaidi, na imefanyiwa tathmini kuwa haitoi ushirikiano kamili kuhusiana na kuwapokea raia wake ambao wanapewa amri ya kuondoka nchini Marekani. Hivyo basi, viza za kuingia Marekani kwa baadhi ya maafisa wa serikali ya Venezuela na familia zao za karibu kama watu wasio wahamiaji kwa ajili ya biashara na utalii na pia viza za biashara na utalii zimesimamishwa. Chad, Rais Trump alisema, iliongezwa kwenye orodha licha ya serikali yake kuwa mshirika muhimu wa kupambana na ugaidi, kwa sababu serikali yake kwa wakati huu imeshindwa kushirikiana habari kikamilifu kuhusu usalama wa umma pamoja na ugaidi. Kutokana na hilo viza ya kuingia Marekani kwa raia wa Chad kama wahamiaji na wasio wahamiaji kwa ajili ya kufanya biashara, utalii pamoja na viza biashara na utalii imesitishwa kwa muda. Somalia, Yemen, Libya, Siria na Iran ziliachwa kwenye orodha ya mataifa yaliyoathiriwa katika amri mpya iliyotolewa na Rais Trump, lakini marufuku kwa raia kutoka Sudan iliondolewa. Raia wa Iraq hawatahusishwa kwenye marufuku ya safari kwa sababu ya ushirikiano wa karibu kati ya Marekani na serikali ya Iraq iliyochaguliwa kidemokrasia. Akizungumzia usalama, Rais Trump alibainisha wazi sababu zake za kuweka masharti mapya ya safari, akiandika kwenye Twitter: Kuiweka Marekani salama ni kipaumbele changu cha kwanza. Hatutaruhusu kuingia nchini kwetu kwa vile hatuwezi kulihakikisha hilo hiyo ilikuwa ni tahariri ya sauti amerika, ya amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya marekani