Assalamu alaikum mpenzi msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Jina langu hapa ni BMJ Mridhi, nikikuletea habari za hivi punde kutoka chumba chetu cha habari. Polisi wa Las Vegas wamemtambua mtu aliyetekeleza shambulizi la bunduki lililoleta maafa makubwa zaidi katika historia ya hivi karibuni hapa Marekani kama Stephen Paddock, mkazi wa mji wa Meskit, jimbo la Nevada. Mamlaka zimesema kwamba Padok alifiatua risasi kwa halaiki ya watu wapatao 22 waliokuwa wakihudhuria tamasha la muziki na kuua takriban watu 58 wa na, na kujeruhi zaidi ya watu a. Polisi wamesema kwamba mshukiwa huyo alijiua kwenye chumba chake cha hoteli ambayo iko upande wa pili wa uwanja wa tamasha hilo. Taarifa zaidi zimesema kwamba polisi walipata angalau bunduki kumi kwenye chumba chake kilichokuwa kwenye ghorofa ya 32 ya hoteli hiyo ambacho alikondisha siku ya Alhamisi. Rais Donald Trump ameita shambulizi hilo kuwa kitendo cha uovu. Polisi wamesema kwamba Padok hakuwa na rekodi yoyote ya uhalifu na wala hakuwa mfuasi wa kundi lolote la kigaidi. Hata hivyo kundi la Islamic State hivi punde limedai kuhusika na shambulizi hilo, lakini halikutoa ushahidi wowote kuhusiana na madai hayo. Kwingineko, zaidi ya watu kumi wameripotiwa kufa katika mashambulizi ya kujitoa mhanga yaliyolenga kituo kimoja cha polisi katika mji mkuu wa Siria, Damascus. Shirika la habari la AFP, French News Agency, limenukuu wizara ya usalama wa ndani ikisema kwamba wajitoa mhanga wawili walijilipua kwenye kituo cha polisi kilicho eneo la Almidan na kupelekea vifo vya raia kadhaa pamoja na maafisa wa polisi. Shirika la Syrian Observatory for Human Rights linalofuatilia maswala ya vita nchini humo limesema kwamba watu kumi na mmoja wameuawa wakiwa ni pamoja na raia na polisi. Kuna habari zinazohitilafiana zisemazo kwamba bomu la kwenye gari lililipuka nje ya kituo hicho cha polisi. Kufikia sasa, hakuna yeyote aliyedai kuhusika na shambulizi hilo. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, tukisubiri kwani katika takriban dakika mbili unusu tutajiunga na mwenzangu Idi Ligongo akikuletea kipindi cha Kwa Undani, lakini kwa sasa naendelea na habari muhimu za dunia. Wanasayansi watatu wa Marekani wamepata tuzo ya Nobel kuhusu tiba. Jeffrey Hall, Michel Rosbash na Michael Young wamepewa tuzo hiyo kwa uvumbuzi wao wa kisayansi . E, tuzo hiyo ya kitabibu au fisiolojia ndiyo ya kwanza kutolewa mwaka huu. Tuzo zingine za fisikia, kemia, fasihi na vilevile vile amani zitatangazwa kesho, Jumanne na Ijumaa mtawalia. Tuzo ya uchumi itatangazwa siku ya Jumatatu wiki kesho. Mshindi wa tuzo hizo hupata takriban dola milioni moja na laki moja kama zawadi. na afisa mmoja wa polisi amempiga risasi na kumuua afisa mkuu wa usalama katika uwanja mmoja wa ndege kwenye eneo lilojitenga la Puntland. Shirika la habari la Reuters limewanukuu polisi wakisema kwamba mlinzi wa afisa huyo pia ameuawa haikubainika mara moja ni nini kilipelekea kuuawa kwa Kanali Abdi Salam Sayare oke okay, pamoja na mlinzi wake katika uwanja wa ndege ulio katika mji wa Galkeyo katika jimbo hilo. Afisa mwingine wa polisi anayefanya kazi kwenye uwanja huo, Muhamed Jama, ameambia Sauti ya Amerika kwamba mshukiwa huyo amekamatwa na uchunguzi umeanza. Hizo msikilizaji, zimekuwa ni habari za hivi punde kutoka chumba chetu cha habari nampisha mwenzangu Idi Ligongo kama alivyokuahidi akuletee kwa undani. Jina langu BMJ Mridhi, kwa heri. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ni wasaa mwingine tena ambapo tunakualika wewe msikilizaji wetu unayetusikiliza kupitia radio, halikadhalika msikilizaji wetu unayetusikiliza kupitia ukurasa wetu wa Facebook popote pale ulipo, leo tukiangalia tukio baya kabisa la watu kushambuliwa kwa bunduki katika mji wa Las Vegas katika jimbo la Nevada hapa Marekani. Ninayekukaribisha mimi ni Idi Ligongo. Naam, basi katika kwa undani hii leo tutazungumzia eh, tukio baya kabisa ambalo limetokea usiku wa kuamkia leo hii hapa Marekani, ambapo mtu mmoja alifyatua risasi katika umma wa watu ambao walikuwa katika tamasha la muziki katika jiji la Las Vegas katika jimbo la Nevada hapa Marekani. Polisi wa Las Vegas wamemtambua mtu aliyetekeleza shambulizi la bunduki e, lililoleta maafa makubwa zaidi katika historia ya hivi karibuni ya hapa Marekani kama Stephen Paddock ambaye ni mkazi wa mji wa Uh, Masquit, jimbo la Nevada. Mamlaka zinasema kuwa Padock alifyatua risasi kwa halaiki ya watu wapatao elfu ishirini na mbili waliokuwa wakihudhuria tamasha la muziki wa rock na kuwa takriban watu hamsini na wanane kujeruhi zaidi ya watu mia tano. Polisi wanasema kuwa mshukiwa huyo alijiua kwenye chumba chake cha hoteli ambayo iko pande ya pili wa uwanja kulikokuwa kunafanyika tamasha hilo. Lakini taarifa zaidi zinasema polisi walipata angalau bunduki kumi kwenye chumba chake kilichokuwa e, kwenye ghorofa thelathini na mbili katika hoteli ambayo alikodisha toka siku ya Alhamisi. Rais Donald Trump ni mmoja kati ya watu ambao wamezungumzia e, tukio hili, akiita kwamba ni kitendo cha uovu. Lakini polisi wamesema kuwa Pado hakuwa na rekodi yoyote ya uhalifu na wala kuwa mfuasi wa kundi lolote la kigaidi. Kundi la Islamic State taarifa zinaeleza kwamba limedai kuhusika na shambulizi hili, lakini halikutoa ushahidi wowote ule kuhusiana na tukio hilo. Kwa hiyo katika kwa undani hii leo tuko hapa kukupa zile taarifa ambazo zipo zilizotolewa na polisi, hali kadhalika familia. Na nipo na mwenzangu hapa, Harrison Kamau. Eh, Harrison Kamau, kwanza moja kwa moja tunaanzia wapi kuliangalia swala hili? Uh, asante sana kwa mwaliko wako Id Ligongo, na kwa kweli ni tukio baya zaidi kwa katika historia ya Marekani kama inavyosemekana, kwa kuwa kufikia sasa mauaji ama maafa, watu waliokufa inasemekana wanaelekea tu karibu 60 sasa imebaki kidogo sana wafike, wafike 60 huku majeruhi wakiwa zaidi ya mia tano kuelekea. Kwa hivyo unaona shughuli yenyewe ni kama inahusisha watu karibu mia sita Ina maana kwamba tamasha lenyewe lilikuwa kubwa kabisa. Lakini kabla tuende kwa kina kuhusiana na matukio hadi sasa hivi, ni vizuri watu ambao, uh, wako mbali, labda wakaelewa kwanza historia kidogo, ama jiografia ya Las Vegas. Basi Las Vegas ni mji wa ishirini na nane kwa ukubwa hapa Marekani, ukiwa katika jimbo la Nevada, na mji huu ni mashuhuri sana kwa mambo ya kitalii, ukiwa ndani ya uh, jangwa lijulikanalo kama Mojave yaani Mojave Desert, ambapo mji huu uko katikati ya ya, ya, ya jangwa na ni maarufu sana na michezo ya kamari ama vile wanasema kasino, vilevile utumbuizaji. Na wakati fulani Las Vegas ilikuwa katika hali ya kutatanisha kwa sababu kuna sheria fulani Las Vegas ambazo zinaruhusu starehe za aina yake na mara nyingi mji huu wa Las Vegas huwa ni wa kitalii na mapato yake hutokana na utalii. Kwa hivyo hali ya shows kama hizi ambazo zilikuwa kama wakati wa mashambulizi ni kitu cha kawaida sana Las Vegas, na ikumbuke kwamba hakuna jambo lingine ambalo linaleta uh, hela katika Las Vegas isipokuwa mambo ya utumbuizaji. Kwa hivyo kuna show, kuna kasino na kuna wageni wengi sana ambao hujitokeza katika mji wa Las Vegas. Mji wa Las Vegas ndio mkuu zaidi katika kaunti ya Clark, na mji huu unasemekana kwamba kiulimwengu, wanasema ndicho kitovu cha utumbuizaji, yani entertainment capital ya dunia, na mji huu wakila wakati huwa na wageni na jambo ambalo linachangia zaidi kuwa na watalii wengi ni kwa sababu hali ya hewa huwa ni nzuri, kuna joto katika eneo ama mji huu wa Las Vegas. Kwa hivyo utakuta kwamba tamasha nyingi huwa zinafanyika katika mahali ambapo mef... kwenye uwanja tu, kwa sababu hali ya hewa inaruhusu na kuna joto, na kwa hivyo watu wengi huwa wamekusanyika. Ni, ni, ni, ni vizuri sana tukaanza kuangalia eh, huyu ambaye amehusika na shambulizi hili ni mtu wa namna gani? Kwa mujibu wa taarifa ambazo zimeshatolewa sasa, kwa mujibu wa polisi wa Las Vegas wamesema kwamba mtu huyo aliyehusika ni Stephen, eh, Craig Paddock mwenye umri wa miaka sitini na minne ambaye ni mtu uh, raia wa Marekani mweupe, kwa sababu hapa Marekani kuna watu wa matabaka mbalimbali mbali. Uh, vilevile wanasema kwamba tukio ambalo amesababisha ndiyo baya kabisa katika historia hivi sasa ya, ya, ya na Padok alikuwa katika ghorofa ya thelathini na mbili ya hoteli ya moja iliyopo katika jiji e, hili la Las Vegas ambalo umelieleza, na alianza kufyatua risasi e, kwenda chini e, katika uwanja ambapo walikuwepo watazamaji wengi wakihudhuria tamasha la muziki, ambapo mpaka hivi sasa e, taarifa ambazo zimetolewa ni watu hamsini na wanane wameshauawa na, na zaidi ya mia tano wameshajeruhiwa sasa huyu mshambuliaji yeye alishambulia kwa mamia ya, ya, ya risasi e, ambapo kutoka katika bunduki yake ambayo wanasema ni semi automatic, yaani sio sio silaha ama bunduki inayotoa risasi moja kwa moja uh, bali wanachozungumzia ni kwamba silaha hii vilevile vile ni ya kivita mm -hmm. Na sa, dakika chache kabla ya kuanza kufyatua risasi e, polisi walianza dakika chache baada ya huyu mfyatua risasi kuanza ku, kushambulia watazamaji wa, wa, wa tamasha lile la muziki. Polisi walitumia milipuko kufungua a, chumba ambacho alikuwemo huyu bwana Stephen Paddock ambapo walimkuta tayari ameshafariki dunia, na inaaminika kwamba alijua yeye mwenyewe na anasema kwamba maafisa wa polisi walikuta bunduki takriban kumi katika chumba chake. E, ambapo chumba hiki alikipanga toka siku ya Alhamisi ya yaani Septemba 28 na polisi bado wanaendelea kufanya e, ukaguzi katika nyumba yake. Na unajua hii ina tamasha hii inasemekana ilikuwa katika kilele chake cha siku ya tatu. Kwa hivyo ukifanya hesabu vizuri utaona kwamba yule jamaa alipanga uh, chumba hicho wakati tamasha linaanza. Kwa hivyo jana ilikuwa ndio siku ya tatu. Sasa haijulikani kama labda wakati mwingine alikuwa pia mmoja wa waliohudhuria uh, tamasha lenyewe, lakini ukweli ni kwamba kama ilikuwa ni tarehe uh, kuanzia Alhamisi, basi alikuwa pale katika siku tatu ambazo zile sherehe zilikuwa zinaendelea. Naam, na tukiangalia sehemu ambazo uh, huyu bwana Stephen Padoka aliishi, e, kwa sasa hivi bado uh, wana usalama wanaendelea kufanya ukaguzi wa nyumba yake e, ambayo inapatikana katika mji wa uh, Mesquite, katika jimbo la Nevada. E, ni mji ambao hukaliwa sana na watu ambao wamestaafu mm -hmm. na watu ambao wanapenda kucheza mchezo wa golf, na inaelezwa kwamba una takriban watu elfu ishirini e, wanaoishi hapo na msemaji wa idara ya polisi ya mji huo amesema kwamba mji huo mara nyingi ni mji ambao upo mkimya sana, yaani hauna vuguvugu vugu, hauna vurugu za hapa na pale, na, na, na anasema kwamba kiwango cha mauaji katika mji huo ni mtu mmoja eh, kwa mwaka mzima katika mji huo. Yani, kuna mtu mmoja anauawa katika mwaka mzima, kwa hiyo mauaji yako chini sana, mauaji yako chini sana. Mm -hmm. Sasa wanasema kwamba bwana Pado alihamia katika mji mwaka mmoja uliopita, ambayo ilikuwa ni mwezi Julai ya mwaka elfu mbili na kumi na sita, na kabla ya hapo inaaminika kwamba aliishi katika mji mmoja unaofahamika kwa jina la Reno eh, katika jimbo la Nevada kutoka mwaka elfu mbili kumi na moja mpaka elfu mbili kumi na sita na, na vilevile inafahamika alikuwa na makazi mengine katika mji wa Melbourne katika jimbo la Florida eh, kuanzia mwaka elfu mbili kumi na tatu mpaka elfu mbili na kumi na tano. Basi uh, baada ya shambulizi kutokea uh, kwa hakika shambulizi limeguza katika tabaka zote hapa Marekani. Muda mfupi uliopita, Rais Donald Trump uh, ameweza kuhutubia taifa akiwa kule kwenye ikulu na kusema kwamba huo ni uhalifu wa hali ya juu. Trump amesema kuwa watu zaidi wangeangamia kama maafisa wa usalama hawangechukua hatua ya dharura kama walivyofanya. Amesema ni kwa njia ya miujiza tu ambapo waliweza kudhibiti hali na kupata mashambulizi uh, muda mfupi baadaye kuweza kutibua shambulizi lile. Rais amezungumza hapo kupitia televisheni wakati akiwa kwenye ikulu kama nilivyotaja. Vilevile rais Trump amesema kuwa yeye na mkewe Melania wanaendelea kuombea kila Marekani, wakiamini kuwa siku moja uovu utaondoka miongoni mwa watu pamoja na kumalizika kwa hisia zenye chuki. Trump ameamuru bendera ya Marekani kupeperushwa nusu mlingoti hadi Ijumaa, ikiwa ishara ya maombolezo hapa Marekani. Na pia anatarajiwa kufika katika eneo hilo, eneo la tukio Jumatano, ili kukutana na familia za waathirika pamoja na maafisa wa dharura. Na tumsikie hapa Rais Donald Trump akizungumzia tukio hili. Naam, basi hapo, Rais Donald Trump akitamka kwamba e, tukio hilo Tom, ni tukio yabira baya. Na vilevile amezungumzia kwamba licha ya maswali mengi kuwemo juu ya e, umma wa Marekani, lakini si muda mwafaka wa kuanza kuleta chuki na ni muda wa kuendelea kusimamia upendo wa Wamarekani. Wamarekani ni watu wa upendo, hivyo basi ni njia mojawapo ya kuliangalia tukio hili. Uh, kwa namna hiyo, ni maneno ya rais Donald Trump akizungumzia eh, tukio ambalo limekwisha tokea eh, na kusababisha takriban watu 58 na, na wengine mia tano zaidi kujeruhiwa. Sasa katika taarifa ambazo zimeelezewa na huyu mkuu wa polisi eh, Josefu Lambrado, ni kwamba mpaka sasa hamna taarifa zinazoonyesha kwamba Bwana Steven Paddock alihusika ama alishirikiana na mtu mwingine yoyote yule, licha ya kwamba polisi kudai kwamba walikuwa wanamtafuta mwanamke mmoja, ambaye inaelezwa alikuwa na mahusiano na Steven Paddock. Lakini kwa mujibu wa CNN, wametangaza kwamba wakati tukio hili linafanyika, mwanamke huyo alikuwa nje ya nchi, na polisi wameshafanya e, mawasiliano na mwanamama huyo ambaye yuko nchini Ufilipino, na wanatarajia kumleta hapa Marekani kwa ajili ya mahojiano zaidi juu ya tukio hilo. Uh, kweli kabisa na ku, uh, kulingana na taarifa iliyotolewa na mmoja wa wakuu wa usalama katika eneo hilo la uh, Las Vegas Sheriff Lombardo uh, anasema kwamba historia yake Padok haijajulikana vizuri, haijaweza kubainishwa kwa kina ili kujulikana nini kilichokuwa kinamsumbua. Lakini uh, kuna mmoja, kwa mujibu wa shirika la habari la NBC, mwanafamilia mmoja wa huyu Padok amesema uh, kwamba kupitia taarifa kwamba uh, Padok, ana, alikuwa na matatizo ya ndoa. Anasema kulingana na yeye akizungumza kwa niaba ya familia ni kwamba jamaa huyu alikuwa na talaka ambayo alikuwa inaendelea kati yake na mke wake. Kwa hivyo ikasemekana kwamba alikuwa na mawazo mengi ambayo alikuwa akiendelea, lakini licha hao, wanasema yeye kwa maisha yake hana historia, wanapoangalia historia yake hana historia ya uhalifu wala hajahusika siku nyingine yoyote ile katika hali ya uvunjaji wa sheria. Nam na, na Harison Kamau, tukizidi kuendelea eh, kuangalia suala hili eh, niliongea na Profesa Fulbert na Mwamba wa chuo kikuu cha Salisbury katika jimbo la Maryland hapa Marekani kuhusiana na tukio hili, na kwanza nikamuuliza kuhusu mwelekeo wa kutungwa kwa sheria kali za matumizi ya silaha kwa sababu, Harison Kamau, kama utakumbuka, matukio haya mm -hmm. yanapotokea mara nyingi Eh, huwa swala eh, la bunduki eh, swala la bunduki linakuwa ni mjadala mkubwa kabisa. Sasa nikataka kujua, je, hili jambo ambalo limekuwa likijadiliwa sana hapa Marekani hasa yanapotokea majanga kama haya. Sasa profesa, mwelekeo wa hili uko vipi? hasa Uh, mwelekeo mimi sioni ukienda mahali popote, kwa sababu wakati huu serikali iko eh, kwa mrengo wa kulia. Uh, ukienda katika urais huko mrengo wa kulia uh, kwenye jumba la Congress majumba yote mawili ya Congress mrengo wa kulia sasa sheria ni lazima igeuzwe na bunge la Congress na vile inavyoyumkinika sioni wakigeuka lakini tukizungumzia kwa mfano tukio hili ambalo mpaka hivi sasa kwa mujibu wa taarifa zilizopo, watu hamsini na wanane wameshapoteza maisha na watu takriban zaidi ya mia tano ambao wamejeruhiwa, hii idadi kubwa ya watu na ikisemwa kwamba ni tukio baya kabisa la silaha ama la bunduki Marekani, unadhani kuna mjadala mkubwa unakuja siku zijazo katika maswala ya silaha Marekani? mjadala utakuja mjadala utakuja na, na, na mjadala umekuwepo. Uh, wakijadiliana, je, hii sheria inayosema kila mtu ana haki ya kubeba silaha ni lazima iendelee? Uh, hili ni jambo Marekani inafaa waangalie roho zao na kuamua wenyewe ikiwa bado wanakataa kata katakata wataendelea kuona uh, matukio kama haya na si jambo la kupendeza kabisa. Lakini kuna hali inaonekana ya vyombo vya habari wanausalama wenyewe kutafsiri tukio kama hili ni la ugaidi, ni tukio la chuki, ama ni tukio la namna gani? Kwa wewe, jinsi unavyoona unaliweka katika nafasi gani hili tukio? Nashikanisha na chuki na ugaidi lakini uga- u, ugaidi mambo leo ni kuna kundi la mrengo wa kulia wengi wakiwa weupe ambao huwa wanafikiri kwa shida yote ni serikali, na tumeona haya matukio yametokea ambayo watu wamekuja wakiwa wamebeba silaha na wakifikiria kuwa wakienda na kuua raia kuwa hili ni jambo la haki na kuonyesha hasira yao, ambacho, ambayo haieleweki sababu mrengo wa kulia ndio umeshika hatamu zote za serikali. Kwa hivyo ni jambo ngumu sana la kuelewa, lakini mi nasema ni, ni jambo la kiharamia na ni uvunjaji wa sheria. Matukio haya yamekuwa yakitokea na mjadala umekuwa ukitokea na watu wamekuwa wakisema kwamba kuna haja ya kubadilishwa sheria za umiliki wa silaha, lakini suala hili limekuwa ni gumu sana. Kwa nini hasa profesa? Limekuwa gumu sababu kuna watu wenye siasa ya mrengo wa kulia wanaoamini kuwa wenye itikadi kali sana, mrengo wa kulia ambao wanaamini kuwa serikali inakuja kuwanyang'anya mabunduki zao, halafu itawanyang'anya haki ya kuongea, halafu itawanyang'anya haki zote za kikatiba. Kwa hivyo, ha, wengi ambao wanasimamia hii siasa ni kampuni ambazo zatengeneza na kuuza bunduki na silaha, na hutoa fedha nyingi kwa wanasiasa. Kwa hivyo wanasiasa wengi katika bunge la Congress wamepata fedha nyingi za kampeni kutoka katika makampuni hayo. Kwa hivyo ni biashara ndiyo inasukuma siasa itikadi hiyo, lakini ukiangalia katika nchi ambazo zimeendelea duniani na zile ambazo zina sheria kali katika masuala ya umiliki wa silaha hali yao katika hizo nchi inaonekana vipi profesa? Uh, inategemea, kuna nchi ambazo zinakubalia wananchi uh, kuwa na silaha na ambazo hazina shida. Kuna nchi ambazo zimepiga marufuku, marufuku silaha na ziko na shida, inategemea hapa na pale. Lakini Marekani tu shida ni kuwa sasa silaha, hata zile wanaruhusiwa kuwa nazo ni silaha hatari, zana za hatari sana kama machine gun na submachine gun au zile huitwa kwa Kiingereza assault weapons. La uh, na kwanza nafikiri wangejaribu kutoa silaha hatari hizi kwa mikono, waache waache pengine bastola au kitu chenye marisasi manane au risasi sita pengine. Lakini matukio kama haya, kuna siku ambayo tutakuwa hatuyazungumzii nikimaanisha kwamba yatamalizika. Ah, vigumu kidogo kwa sababu waelewa, kwanza Marekani, wananchi walio na bunduki ni wengi kuliko majeshi yote ya Marekani, ukishikanisha ukishikanisha polisi na wanajeshi, halafu ulinganishe na raia, raia wana bunduki nyingi kuzidi majeshi ya kisheria. Kwa hivyo hili ni jambo litachukua muda kutatua. Marekani, dunia kote, ndiyo, lakini Marekani itachukua muda. Na unadhani suluhu ama mzizi wa kumaliza matokeo kama haya ni nini? Uh, mi nafikiri suluhu ni kwenda polepole na kwanza ni kupunguza uh, kile wa Uingereza huita fire power ni kusema kuwa hizo zana kama machine gun na zenye marisasi mengi zinahitaji kutolewa kwa mikono, cha, mikono ya raia. Wakishatoa zana hatari kwa mikono ya raia, wanataka waweke sheria ambazo inataka kila mtu aweke orodha na serikali ikuwe na orodha na kila aliye na silaha awe ameandikisha jina mahali, halafu silaha ikiwa na shida, e, ni lazima waongeze pia a, kupeleleza kuona siasa pale inasukuma kwa sababu kuna makundi hapa Marekani ambayo yanabeba silaha na yanabeba hata kama majeshi, e, majeshi ya mgambo. Haya yote yanafaa yachunguzwe kabisa na watu waelimishwe juu ya utumizi wa silaha, na hiyo huo utakuwa ni mwanzo wa mwisho. Ifikie wa kwetu ni wachache sana walio na silaha mikononi mwao, lakini kuna soko ambalo limekuwa wanaita black market, yani sio so, soko si rasmi la uuzaji wa silaha. Unadhani kwamba Uh, kwa kiwango gani hasa silaha ambazo zinauzwa katika masoko yasiyo rasmi zinachangia, e, swala hili? Masoko haya yapo, lakini tusema kweli, nchi nyingine pengine, lakini Marekani, nusu ya haya matukio yametoka katika silaha halali, huwa ni silaha halali. Kwa hivyo silaha halali kwanza zichunguzwe, halafu sheria ndiyo. Uh, masoko ambayo si halali, sheria zitashughulikia na zitakaziwa, lakini Uh, silaha halali ndiyo shida pia kubwa hapa Marekani. Naam, basi ni profesa huyo kutoka Chuo Kikuu cha Salisbury hapa eh, Marekani akizungumza nasi juu ya tukio hilo ambalo limetokea katika mji wa Las Vegas Nevada, na alikuwa akizungumzia kile ambacho kipo kwa katika hali ambazo tunatarajia kuona siku zijazo. Ni profesa Fulbert Namwamba huyo. Sasa Harrison Kamau, mwanzo tuligusia kwamba kundi la Islamic State limetangaza kwamba E, kuna mtu wao amefanya tukio hili e, kwa kufuatilia kwako ni nini hasa ambacho kinaeleza? Kweli kabisa kama ulivyosema, ni kwamba kundi hili la Islamic State mara nyingi unajua kwamba halichelewi tukio linapotokea kudai kuhusika na uh, kuna taarifa zilizochapishwa na gazeti la Washington Post na ambazo zimetolewa kutoka kwa shirika la habari la AP likisema kwamba kundi la Islamic State limedai kuhusika kwenye shambulizi la Las Vegas likisema kuwa mshambuliaji alikuwa mwanajeshi aliyebadili imani na kuwa Mwislamu miezi kadhaa iliyopita bila kutoa maelezo zaidi. Kundi hilo limetoa taarifa mara mbili kupitia shirika lake la habari la Amaq mapema leo, muda mfupi tu baada ya shambulizi hilo kutokea na kwa mujibu wa taarifa za huyu bwana Steven, eh, kaka yake yeye ameeleza bayana kwamba, uh, hakuwa na uhusiano wowote ule mm -hmm. na masuala ya kidini. Kwa hiyo amepinga hizi taarifa, na vyanzo mbalimbali vimeeleza kwamba, eh, katika siku za hivi karibuni kundi la Islamic State limekuwa likitoa taarifa ambazo si za mm -hmm. kweli, kudai kwamba kuna mtu wao amehusika kwenye shambulizi eh, fulani. Lakini kitu kingine ambacho cha kueleza ni kwamba wakati anafanya tukio hili, Stephen Paddock yeye, ee, ndiye anaweka historia kuwa ya mshambuliaji wenye kundi la watu kwa kutumia bunduki mwenye umri mkubwa zaidi katika historia ya Marekani eh, sababu alizaliwa Aprili na tatu, na kumfanya kuwa na miaka na uh, so la pia la kuliangalia ni kwamba uh, polisi wanasema alinunua uh, bunduki kutoka sehemu mbalimbali mbali katika uh, jimbo la California, ambapo maafisa wa usalama wamekembea wame kituo kwamba uh, silaha ambazo amenunua katika jimbo la California hazionekani kuwa ni moja ama um, mbili, tatu ama yoyote ile katika zile kumi ambazo zimekutwa katika chumba chake katika hoteli ya Mandalay Bay, eh, katika jiji hilo la Las Vegas, Nevada. Lakini swala lingine ambalo tunataka kuzungumza kwamba eh, tukio ambalo liliua watu wengi zaidi eh, lilitokea mwaka jana katika klabu moja ya usiku ya Pulse, ambapo watu 49 waliuawa kwa maana hiyo, tukio hili ukiangalia idadi yake ni takriban watu tisa zaidi ambao wameuawa mpaka hivi sasa. Basi tunakamilisha kipindi hiki cha Kwa Undani kutoka hapa Washington DC, kwa niaba ya mwenzangu Harrison Kamau kutoka Washington DC. Tukutane tena kesho katika Kwa Undani. Mimi ni Idi Ligongo.