Kutoka studio 15 hii ni VOA Express, matangazo ya Kumekucha, matangazo ya VOA Express. Ah, mi na Kumekucha ya kamao. Karibu msikilizaji, mimi hapa anaitwa Meri Mgawe langu jina Harizon Kamau. Leo ikiwa ni tarehe tatu mwezi nao ni wa kumi mwaka wa elfu mbili kumi na saba Mimi kama alivyosema Meri Mgawe ni kweli, afikiri umechangamka na Kumekucha. Unajua ni asubuhi hapa Marekani kwa kweli lakini, na kweli kumekucha, lakini ni VOA Express moja mm -hmm. kwa moja kutoka hapa Washington DC, nikiamini kwamba juma nne yako popote ulipo ni safi kabisa, ijapokuwa bado tunaendelea kukumbuka maafa yaliyotendeka mm -hmm. siku ya jana hapa Marekani, lakini miongoni mwa mambo tuliokuandalia hivi leo Kidokezo tu, huko Tanzania, Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli, Magufuli asema kwamba wale wanaokamatwa na, na madawa ya kulevya kuli China wanyongwe kama China wananyonga, wakunyonge huko huko, kwa sababu wakiwaleta huku, mimi naogopa kunyonga. <laughs> Nakwambia hapo, mchezo rais Magufuli hataki mchezo. Anasema matatizo yakikupata ukiwa China ama kwingineko, basi shauri ni yako. Lakini siasa ya zinaendelea pia kunoga nchini Kenya huku, washikadau chama cha upinzani, chama tawala na tume ya uchaguzi ya IBC wakijaribu kuleta uwiano kabla ya uchaguzi wa marudio kufanyika baadaye mwezi huu, na tutakujuza yapi yanayoendelea sasa hivi huko Nairobi. Lakini moja kwa moja tuende katika taarifa hiyo huko nchini Tanzania, ambapo tutaungana na mwandishi wetu George Njogopa akituarifu kuwa Rais Magufuli leo amesema kuwa serikali yake haitakuwa na mchezo katika vita vya kupambana na mtandao wa dawa za kulevya, na kwamba anaunga mkono wa Tanzania wanaonyongwa nje ya nchi kutokana na kujihusisha na dawa za kulevya. Njogopa, karibu. Nakushukuru Mary. Ni kwamba kwa mara ya kwanza Rais John Magufuli amezungumza hadharani um, ku kutounga mkono vitendo vya matumizi ya dawa za kulevya vinavyofanywa na watanzania na hata watu wengine. Alikwenda mbali zaidi wakati akizungumza na maafisa serikali katika mkutano wao leo mchana, Rais Magufuli alisisitiza kwamba hana masiara na wale wote wanaojihusisha na madawa ya kulevya, kwa vile serikali ya Tanzania haijapitisha adhabu ya kunyonga hadi kufa, lakini alisema kwamba yeye angependa kuona ananyonga mtu, lakini kama raia wa Tanzania yuko nje ya nchi akakuta na adhabu ya kunyongwa, yeye anaunga mkono. Alisema <clears throat> kama China wananyonga wakunyonge huko huko, kwa sababu wakiwaleta huku mimi naogopa kunyonga, lakini ukishikwa huko ukanyongwa, thank you. Sheria za kule kule zikatumike tena harakaharaka haraka kwa sababu madhara yake ni makubwa kwa Watanzania. Madawa ya kulevya zamani tulikuwa tunayasikia mjini tu, siku hizi mpaka vijijini wapo wavuta madawa. Palikuwepo mtu mkubwa hapa, mfanya biashara ametetewa kweli, nikasema huyu shika pereka. Tumemsafirisha kule Marekani akashughulikiwe huko, akimaliza kule kushughulikiwa, na kule kuna adhabu za kunyonga, kuna mambo ya ajabu. Sasa ukiwagusa hawa waliokuwa wanapata fedha kwa madawa ya kulevya, usitegemee kama watakupenda na mimi sitaki wanipende lakini vijana tutakao kuwa tumewaokoa tangu tutangaze hii vita watajibu siku moja kwa ajili ya faida ya Tanzania. Hmm, rais ametoa msisitizo kwelikweli. Sasa Njogopa alikuwa akizungumza haya wakati gani? Meri, ni kwamba hii leo alikuwa anakutana na watendaji wa serikali wa serikali kuu na watendaji wa serikali wa za mitaa ambao wanakuwa na mkutano kila mwaka mara moja, mkutano huu wa siku mbili. Katika sehemu ya hotuba yake, aligusia namna kampeni ya vita vya kupambana na dawa ya kulevya ni kampeni isiyolelemana, na ndipo alipokwenda mbali zaidi akagusia kitendo ambacho yeye anasema aungi mkono vijana wa kitanzania kujihusisha na matumizi ya dawa ya kulevya, na mwishowe akatoa kauli hiyo kwa haraka ha Meri kwamba Tanzania ni miongoni mwa nchi ambazo zinatajwa kwamba eneo linalotumia kusafirishwa kwa wingi dawa za kulevya zinazokwenda mbali huko China, Afrika Kusini, Nigeria hata Kenya. Kwa hivyo, kwa kauli hii, bila shaka ametuma ujumbe mzito kwa wale wote ambao wanajihusisha na biashara ya dawa za kulevya. Shukrani sana, Njogopa. Basi tutaendelea kuwasiliana na wewe hapo baadaye. Shukrani. Naona sanda nakujambia kweli studio. Katika pitapita yako, hatujakuona jana. Wewe kazini ulikuwa? Weekend umekutana na nani? Asante <laughs> sana Mary Mgawe, umependeza kweli kweli na kitenge chako E, na mzee wetu <laughs> kama mambo. <laughs> Safi kabisa kwenye <laughs> express leo, kama unavyosema Meri. Mwishoni mwa juma ambayo ilikuwa mengi sana, na hata nilikuwa hofu jana Meri kwa nilikuwa napumzika kidogo, lakini mwishoni mwa juma kabla ya Jumapili nilikutana na msanii au mchekeshaji maarufu kule nchini Tanzania wanamuita kama bwana Masanja bwana <laughs> ameshaondoka, ameondoka jana Jumapili kurudi nchini Tanzania, lakini alikuwa hapa kaa nakupa wenye shughuli za Labor Day, walipokuwa wanafanya watanzania patiao wa hapa Washington DC walimwalika, kwa hiyo akaja na akaendelea kubakibaki kidogo kula maraha ya hapa Marekani. Sasa maresasa nikajaru tueleze mambo yalivyokuwa hapa Marekani, anaeleza. Kwanza, jambo la kwanza nikwambie, ninachoshukuru na, ninapokuweka Marekani, ndugu yangu Sande. Ndio maana hata wewe urudi kule nyumbani, kuna mbitu Marekani unashangaa, kuna sehemu unapita hewa ni kama imepangirishwa. Yani kuna sehemu unapita hewa yake ni ya strawberry, yani unapita kinanukia ki strawberry strawberry, unapata sehemu nyingine inaokia kivani la vanilla una, yani unashangaa, unajaribu kufananisha, mbona hapa kinanukia hivi? Mbona ukipita kule kwa tumbo ile Tandale kwa tumbo kwa Mtogole una, unaona zile strawberry za huko, mbona sio kama strawberry za, za, za, za Marekani. Kwa hiyo tunajisikia vizuri tunapokuwepo Marekani. Halafu jana nimeingia kwenye nani, nimegundua nime kitu kimoja, mwanawane, kwenye kwenye nchi ya Marekani siku hizi sisubutu kuingia kwenye duka lolote na kujifungulia mlango. Kumbe nimegundua mwanawane, Marekani hadi wazungu wanatufungulia milango, yaani akitangulia mbele mzungu akisukuma hivi mlango haurudishia yaani haachi mpaka uvuke. Kwa hiyo niliachaga kitendo cha kufungua, nasubiri mzungu atangulie anifunguli nipite tu sha kwa sababu hatukuzoea sisi kufunguliwa milango na wazungu. Wazungu sisi kijijini kwetu alikuwaga mmoja tu ambaye ni padri. <laughs> <laughs> <laughs> alikuwa mzungu mmoja padri tu, weka mimi <laughs> nipitishe mimi kwenye hizi sema ambazo hewa ni ya strawberry na vanilla, lakini si mchezo. Kuna kuna maeneo kweli una uhisi kama kama strawberry, tena inategemea wa, walikutana <laughs> yeah, wapi na asante hapa miaka karibu 17 sasa sijaliza aujui maeneo tutaongea baadaye. Kioko naona yuko kwenye line ya simu aida, anasema Kata kata, twende Kioko, karibu kutoka Kenya. Asanteni wenzangu, hamjambo katika Xpress. Hatujambo Kioko, tuambie leo na nini, nasikia aa, umetembelea vijana huko leo. Ninaangazia namna vijana, vijana wa Kenya wanavyojitahidi e, kulinda ama kulea upya wazee ambao tayari wamekuwa ni wakongwe na ukilinganisha na mataifa ya magharibi, jii enye micosaidi na wengi wanategemea mila desturi za Afrika na hata dini kwamba hawawezi kuwatupa wazazi. Na miongoni mwa wale limezungumza nao ni pamoja na Hamida Abubakr amaweza yale yanaendelea katika eneo la uswahilini kuhusu wazee <laughs> kikwetu uswahilini na kidini yetu sisi Waislamu wa, wa, wa coast hapa hatuwezi kuwatupa wazazi wetu, ijapokuwa wa vijana wa siku hizi wana mambo mambo yao mengi, lakini vile tumewaona wazee wetu na wazee wao. Kwa hivyo, huwezi kuwatupa. Mamangu amefanya hivi, kwa nini na mimi nisimfanyie? Na kama babangu pia angekuwa yuko hai ningemfanyia the same, na ni baraka kwa jamii kama hivi. Mimi sasa mamangu ana over 87 ni kumchukulia na kumlove Eh, umpe attention mwangalie vizuri kwa chakula, na ni baraka kwa jamii. Ehe, Kioko, tuambie mwingine uliezungumza naye leo. Ama kwa hakika, taarifa inagusa kweli hiyo. Hii kweli ni tofauti na jinsi kule Uchina wazee wanasemekana wakondo, wanataabika. Lakini Ador ambaye yeye ameishi mateso mawili East Africa, anasema pia hazitika wazee. Mimi ni mzaliwa Uganda, lakini nime, nimelelewa Kenya. Unapata mzee hali imekuwa amechoka. Tunaambiwa mzee ufika wakati akarudi kama mtoto, na kurudi kama mtoto ni pale wakati mwingine anasahau. Kwa hivi sasa, kama sisi vijana tunavyoshughulikia shughuli zetu, ingekuwa ni vizuri sana wazee tuwaangalie, tuangalie hata kama nihizi biashara zetu, angalau ambapo zinawasimamia kuangalia maisha yao, sisi kulingana na sahii hali tight, hali ilivyo, maisha yamekuwa magumu, hii hali ya siasa imekuwa mapeni amna Wazee wanataabika sana, tunawake tumeoa sasa, tungependa serikali wangeangalia jukumu hili la wazee, tusaidiane pamoja, sababu wazee ni wetu sote. Kioko, kwa hakika inaonekana kwamba ni jambo la kutia moyo. Unajua, vijana wengi siku hizi wanasema kwamba hawashughuliki mm. na mambo ya kuangalia wazazi mm. na wala vijana wengi hawaogopi mambo ya laana ama chochote siku hizi. Maisha pia nayo yanachangia, eti maisha magumu, hawana hela eh. Lakini nafurahi kusikia kwamba vijana, ijapokuwa hakuna hela na kuna shida zake, bado wanaheshima kwa wale wazazi ambao wana ari ya kuwasaidia. Basi msikilizaji, ni matangazo ya VOA Express. Tunatangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Baada ya sekunde chache, tutakusomea habari za dunia. <tune> Katika siku ya mauaji makubwa ya halaiki katika historia ya Marekani, Umoja wa Mataifa uliadhimisha siku yake ya kimataifa ya mwaka wa kutokuwa na ghasia. Kwa maneno ya Mahatma Gandhi, hakuna jambo linalodumu linaloweza kujengwa kwenye ghasia, rais wa baraza kuu Miroslav Lajak alisema Jumatatu, akimkariri hayati kiongozi huyo wa uhuru wa India. Umoja wa Mataifa lazima uwe siku zote unakumbusha jambo hili, alisema. Polisi katika jimbo la Nevada wamekamata bunduki zipatazo ishirini na tatu kutoka kwenye chumba cha hoteli ya Las Vegas alimokuwa amekodi mtu ambaye amefanya mauaji ya halaiki mabaya kuwahi kutokea katika historia ya Marekani. Maafisa walikuta bunduki nyingine 19 katika moja ya nyumba alizokuwa anamiliki mtu huyo. Maafisa walimtambua mtu huyo kuwa ni Stephen Paddock mwenye umri wa miaka 64 aliyeishi Mesquite, Nevada. Wameeleza Jumatatu siku kwamba watu 59 wa wameuawa na wengine 527 wamejeruhiwa katika shambulizi hilo. Shirika moja la Australia ambalo limeongoza utafutaji wa ndege ya Malaysia iliyopotea zaidi ya miaka mitatu sasa, limeeleza kusikitishwa kwake na kwamba ndege hiyo haikuweza kupatikana mpaka sasa. Shirika la usafirishaji la Australia limesema katika ripoti yake ya mwisho leo kwamba fumbo hilo la ndege ya Malaysia ya MH 370 ni jambo ambalo halieleweki na hakika halikubaliki katika wakati huu ambapo kuna maendeleo ya kiteknolojia kwenye safari za ndege. Na kundi la Islamic State limedai kuhusika na mlipuko wa Jumatatu wa bomu la kujitoa muhanga Syria, katika mji mkuu wa Siria ambalo liliua watu wapatao 17. Katika taarifa iliyosambazwa leo, kundi hilo la wanamgambo limesema wapiganaji hao watatu walifanya shambulio hilo katika kituo cha polisi katika mtaa wa Almidan katika eneo la Damascus. Wizara ya mambo ya ndani ya Siria imesema shambulio hilo lilihusisha walipua mabomu wa, wa kujitoa muhanga wawili. Mmoja wao aliingia ndani ya eneo la polisi kabla ya polisi kumua na mabomu yake kulipuka. Unaendelea kusikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Kama tulivyokutokezea hapo mwanzo ni kwamba siasa za Kenya zina hali ya vuta ni kuvute, huku uwiano ukijaribu kuangaliwa na kupatikana baina ya vyama vya upinzani, chama tawala na tume ya uchaguzi ya IEBC. Leo hii kuna siku ama kuna mkutano ulikuwa umeandaliwa kati ya IEBC na vyama vya husika vya upinzani, na mkutano huo, wakati ambao umepita sio mrefu, ni kwamba vyama vya upinzani tayari vilikuwa viko kwenye kikao na IEBC japokuwa chama tawala hakikuwa kimefika, lakini sasa hivi tunaye kwenye laini ya simu mwandishi wetu wa Kenya Kennedy Wandera akiwa Nairobi. Kennedy, hebu tueleze kufikia sasa uwiano umepatikana mkutano umefanyika na j kuna matamshi ambayo ametoka kwa viongozi wa kisiasa dakika chache ambazo zimepita? Naibu Rais William Ruto amewasili, hivi tulivyozungumza, yuko kwenye mkutano na IEBC, maafisa wa tume ya uchaguzi, lakini saa moja iliyopita kiongozi wa upinzani amekuwa hapa. Wamekuwa katika mkutano takriban saa tatu wakiweza kuzungumza na IEBC weza kuangazia yale maswala ya masharti ambayo waliweza kuikabidhi tume hii. Na bwana Orengo, ambaye ni wakili wa Raila Odinga, ndiye aliyeweza kuzungumza na wanahabari. Na Kalongo, na Wanzashi, na wenzake waliondoka. Orengo anaeleza, Orengo anaeleza kwamba hamna uh, uh, chochote ambacho kiliweza kuafikiwa katika mkutano huo, na nikamuuliza iwapo masharti yao bado yapo, akasema kwamba hawatalegeza masharti hayo at tungelegeza kama commission ingekuwa tayari kutumia katiba na sheria na kutekeleza maamuzi ya koti kuu. Hivi sasa, vile tumeona yale ambao wanafanya matayarisho, ambao wanafanya, ni ukweli ni kwamba wanakeuka zile msingi za katiba na zile za kisheria ambao zimewekwa ili tuwe na uchaguzi mwafaka. Kwa hivyo sisi tunaendelea na maandamano kwa sababu ni haki kikatiba, na, na, unaona, unaona kwamba tulikuwa na maandamano jana na leo tunakutana sasa. Maandamano ni haki na ni njia mwafaka ya kuona ya kwamba haki zimetendeka. Ah, Wandera, unavyo inavyoonekana ni kwamba upande wa upinzani tayari umetoa maoni yao na kutoa hotuba hiyo ambayo tumesikia James Orengo akisema, na umesema kwamba naibu rais sasa ndio yuko kwenye kikao. Unataka kusema kwamba hakuna wakati mmoja wamekuwa wote watatu, yani upinzani, chama tawala na IBC kwa pamoja. Um, ilitarajiwa kwamba Rais Kenyatta angeweza kuwasili hapa, wakati Odinga aliweza kufika hapa. Lakini Odinga aliweza kufika akaingia kwenye kikao cha faraga kati yake na Kalonzo Musyoka na Odinga mwenyewe baadaye wakafululiza katika ukumbi ambako walikuwa kukutana, lakini ishara zilikuwa wazi kwamba rais Kenyatta hakuwepo, kwa sababu dalili pia zilionekana wazi, usalama huwa unadumishwa, lakini rais Kenyatta hakuweza kufika mahali hapa. Lakini kando na taarifa tulizokuwa tumezipata hapo awali kwamba mkutano huu ungewakutanisha Odinga na, na, Uhuru, ke, rais, Uhuru Kenyatta, hivyo, si jinsi ilivyokuwa, manake sasa, muda mfupi tu uliopita ndipo, uh, naibu rais William Ruto akawasili, ini kumaanisha kwamba Rais Uhuru Kenyatta hataweza kuwasili mahali hapa. Lakini pia tuliweza kuzungumza na James Orengo kumuuliza iwapo uh, ule mswada ambao unaumia kufanyia mabadiliko sheria ya uchaguzi, iwapo uh, tetesi walizonazo zitaweza labda kuzungumziwa katika kikao hiki, lakini natasema kwamba hayo hayajazungumziwa tu, msikizo wote ngo jinsi alivyoweza kueleza yale ambayo koti iliamua ilikuwa ya kweli. Sasa ndio wanajaribu kupita mlango ya nyuma eh, kwa sababu wanataka kubadilisha namna ya kurusha ama kusambaza matokeo. Uh, kwa sheria sasa eh, inatakiwa ya kwamba isambazwe kwa njia ya teknolojia. Wanajaribu ku, kwa kubadilisha kwa ipo. Hiyo kwa hivyo hiyo yale ambayo inatendeka huko Bunge na yale ambayo Uhuru Kenyatta anasema inaonyesha wazi ya kwamba yale ambayo walifanya 2017 Augusti 8 ilikuwa imekeuka katiba na, na sheria basi. Shukrani sana Wandera, tuendelea kuwasiliana na wewe hapo baadaye kama kama ilivyo kawaida. VOA Express bila muziki Haendi ndivyo sandi anasema siku nyingi, mm -hmm. lakini wakati kama huu ambapo Kenya watu wanaendelea kuombea amani na kutokuwa na ukabila wala gasia, ni vizuri tukaupata wimbo mm -hmm. unaoendana na nyakati, yani wimbo unaosema Kenya amani Kenya. Uh, jamani Kenny Filos ndio ameangusha wimbo huu. Tufanye kazi kwa pamoja Tulijenge taifa letu uh, uh, uh, uh, tuwe kitu kimoja. Kuwa kitu kimoja ni ushirika na umoja, basi mapenda leo ila kuelewana, wazee wote na vijana, akina mama na watu wote uh. Furahia taifa letu na viongozi wetu. Tunaipenda huduma yenu na mwelekeo mwema, twawaombea maisha bora, mafanikio kwenu. Asante baba wa nchi yetu, nchi nzuri. Yeah, unajua, kwenu, uh, sinu, unajua kitu kinachonifurahisha nifurahisha mm, ni kwamba wanavyoendelea una... wana wenyewe wana wenye wanaendelea amani na wanasema wanaendelea, wana Kenya wenyewe wanaendelea kusisitiza amani, na Tanzania wanakuambia maudhui bado kitu yeah, eh? Bado tukiwa tumekalia hapo hapo Kenya, leo mwandishi wetu Salma Mohamed ametuletea taarifa katika makala ya teknolojia, ambayo inaangazia watoto wadogo wanaotumia teknolojia kutengeneza bidhaa za mtandao zinazoweza kutatua matatizo mbalimbali mbali katika jamii nchini Kenya. na Sama anasema aliweza kupata mm -hmm. nafasi ya kutembelea kwenye shule na akazungumza na watoto wao akaangalia zile ap naita ap zile ap wanazozitengeneza kwa ajili ya ya, ya ya kutatua matatizo mbalimbali. Watoto wao wa shule ya msingi mjini Mombasa wamepata mafunzo kupitia mradi wa kufunza watoto teknolojia inaitwa Tech Kids Africa umeshai kusikia kama Kids Africa inaonekana ni yeah, okay, yeah, kuhusiana mm, na teknolojia ya yeah, mawasiliano, na kutokana na changamoto katika shughuli za uchaguzi nchini humo, huyu kijana anaitwa Ahmed Lukman, ana miaka kumi na nne tu ametengeneza app inayowezesha mtu kupiga kura kwa kutumia simu ya rununu, simu ya rununu simu ya rununu mobile tena, phone. Eh? Aa, acha, eh? <laughs> mobile phone hii ni simu ya, ruko, ya mkononi <laughs> naye na mwenzake Jesho ya Ruto ana miaka kumi na tatu, yeye akatengeneza app inayomwezesha mtu kutazama michezo mbalimbali wakati inapochezwa moja kwa moja uwanjani lakini bila kupoteza wakati. Hebu tumwangalie kwanza Ahmed Lukman ambaye yeye ametengeneza hii app ya kumwezesha mtu kupiga kura. hmm. Jina langu naitwa Ahmed Lukman, nimeingia Tickets Africa mwezi wa Julai. Hiyo ilikuwa ni app ya kwanza kutengeneza, lakini kwa sababu ilikuwa ya kwanza, sikujua vitu vingi, kwa hiyo hiyo website, sasa muda muda kama wiki moja hivi kujua kila kitu, na wiki ya pili kutengeneza. Naam, ndio mtu anaweza piga kura na simu badala ya kwenda kule kwa kupiga kura kwa station, anaweza piga kura nyumbani kwake. Sikutumia kitu, ni tu nilienda kwa website moja ambayo kanisaidia kutengeneza hiyo app na tafakari. Nikafikiri kuwa hii masomo ya hapa check ni nzuri kuliko shuleni mwanake, shuleni tunafundisha vitu vya many theory, lakini hapa tunacheza na kompyuta. Lakini kama swali ni kwamba je, wako tayari sasa kuruhusu hawa watu kutumia hizi mm-hmm simu za rununu ama simu za mkononi kupiga kura wakiwa nyumbani au mpaka waende kwenye vituo? Nafikiri bado moto. Kwa mwaka huu mm -mm, sidhani labda ukombeleni kadiri tunavyoendelea, eh, eh, na Joshua Ruto yeye eh, naye pia amezungumza na sama yeye eh, katengeneza ap ambayo unaweza kuangalia kwa kutumia kwenye simu mkono ya mkononi michezo yoyote inayochezwa hapa duniani. majina yangu kamili ni Joshua Ruto, mi nimetengeneza ap ya sports kama vile wataka kujua kutakuwa na mchezo mgani wakati fulani, na ni ngumu sana kupata onyesho kwa tv, TV wange wangeonyesha kama umeshinda vile wameipata wakisha maliza kucheza. Sasa mi etengeneza hiyo app, utajua utajua pahali hiyo mchezo itakuwa, ni mchezo mgani, timu gani, na pahali itakuwa. Uh, mwalimu wetu ni mzuri, anafundisha vizuri yani hata akikuelezea utashika na mimi mwenyewe nacheza football. Nika mkubwa nataka nikuwe mtu mwenye naweza fundisha watu wengine kompyuta, naweza kuwa mtu wa sports pia, ni saidie tu mchiyetu um, wa Kenya, yaani kama umepata vizuri. Unajua, mimi hapa sasa hivi, hebu mm, fikiria mtoto, watoto wadogo kama awa shuleni, wamefundishwa mara moja tu wameshika. Ukiniambia mimi hapo kutengeneza hiyo app, sasa unasikia anasema kwamba michezo itajulikana popote ilipo duniani. Uh-huh. Sasa muda kidogo, hao watoto utasikia wametengeneza app ambayo inajua wazazi walipo popote duniani <laughs> kama umeenda mbali, nakwambia. Haya <laughs> msikilizaji, moja kwa moja tuende tukaangalia swali tulilokutupia kwenye mtandao wetu jana, ambayo inasema je, Marekani itapiga marufuku silaha baada ya shambulizi la Las Vegas? Basi George Beshemela anasema hata wapiga marufuku watapiga huko nchini kwao, kwa sababu huku kwetu haijawahi kusemekana kwamba asilimia ngapi ya watu waliomiliki silaha, ila matukio ya matumizi ya silaha hapo ni kama hoja tutaipeleka kwa ndugu uh, sijui ibainishwe. Anasema kwamba upande wa Afrika bado haijabainishwa ni silaha ngapi ambazo ziko mm, mikononi mwa watu mm. Na Adam Nguya anasema dhana ya umiliki wa silaha imeingizwa kwenye biashara huria, hivyo kila mtu ana uwezo wa wa kumiliki awapo tu na pesa za kutosha, maana sijui vigezo gani vingine vinavyotumika hadi mtu wa kawaida kuwa na umiliki wa silaha. Cold Blood Limo anasema sina la kuwambia, washukuru Mungu tu ni mtu aliyejulikana. Kwa hiyo wenzetu wako vizuri. Omar Juma Amis anatuambia kwamba ni ngumu sana, maana kila mwananchi ni mbabe. Obama alijaribu lakini alikutana na upinzani mkubwa sana kwa kwa wauza silaha. Wao wanaona uchungu, lakini wenyewe kuua raia wa nchi nyingine kama Iraq, Siria, Afghanistan wanaona kawaida. Haya maoni ya msikilizaji, nakuambia Adolf Kangale anasema waache wamalizane wenyewe kwa wenyewe, laana hizo zinawarudia. Wanacheleaga sana wakiona damu za wengine zikimugika kama kule Siria, malipo ni hapa hapa duniani. Maoni yake huyo Adolf. E, nimefurahi hapa nimepata ya msichana huyu ama mwanamke ukaandika, Teresia Patrick anasema kwa wenzetu wanajulikana, ila Bongo mpaka malaika washuke ndi watajulikana. Ha, wanasema basi sidhani watapiga marufuku silaha kwani e, hili sio tukio la kwanza kufanyika nchini Marekani. Na Papati Melubo kutoka Tanzania anasema hawatapiga marufuku vita kwani hili si tukio la kwanza kufanywa nchini humo. Ndio, sinaona maoni mengi yameendelea kutolewa, lakini kumbuka kwamba kuna mtandao wetu wa www mm-hmm. voa Uh, swahili.com, vile vile waweza ukatoa maoni yao kupiti, maoni yao kupitia Facebook, Twitter au vilevile vile Instagram. Na ninapoangalia upande wa pili namuona mm-hmm. mwenzetu BMJ Murithi amejiandaa kwelikweli kutueleza yanayojiri na yanayoendelea kutanda kwenye mitandao ya kijamii. Karibu sana BMJ. Ma, shukran sana Harrison Kamau na mwenzangu Mary Mugawe. Uh, kwenye mitandao ya kijamii mengi kweli kweli yanaendelea kuzungumziwa, na la kwanza kabisa ni kama tu ilivyokuwa hapo jana no. Kuhusiana na hali ilivyo katika mji wa Las Vegas baada ya yale mnayojua yametokea, na nimesikia pia mekuwa na hizo habari katika habari zetu za dunia mm. Lakini cha muhimu ni kwamba polisi wamesema sasa wanajaribu kugundua ni nini ambacho kilipelekea huyu bwana Stephen Paddock mwenye umri wa miaka sitini na minne kufanya kitendo hicho walichokifanya ambapo kufikia sasa, kama mlivyosema kwenye taarifa, ni watu wapatao 59 uh, kulingana na takwimu rasmi mm -hmm. za polisi ambao wamekufa na 527 5 na ambao ndio wamejeruhiwa na wako katika mahospitali mbalimbali. Sasa nilikuwa tu nataka kueleza jinsi ambavyo habari hii inatamba katika mitandao na imeandikwa kweli kweli, na naso, nisome tu machache. Huyu John Kakman anasema, na haya ni maajabu na ni mara ya kwanza katika historia ya hivi karibuni hapa Marekani kupata kituko, kitendo kama hiki kikitendwa na Marekani hususan Marekani mwenye rangi nyeupe anamaanisha hapo mzungu. Eh, lakini kando na haya, manake ni mengi, siwezi kusoma yote. Hebu tuvuke mpaka tuende mpaka mm, nchini Kenya mm. Eh, tuone ni nini wanasema. Chuo Kikuu cha Nairobi, Meri mm -hmm. mgawe eh, kimefungwa mm -hmm. na kimefungwa kwa muda usiojulikana kwa sababu ya kile ambacho viongozi wa chuo hicho wanasema ni kudorora kwa usalama chuoni humo. Uh, haya, hivi unajua la... BMJ hii samani kukatisha kidogo, hii nimesikia kama wiki kadhaa zilizopita tena, usalama wanavyosema, kudorora kwa usalama, hebu tuambie. hivi ni kwamba Mery, ukumbuka hata hapa jana, yeah. tulikuwa na habari hiyo kwamba yeah. uh, kulikuwa na polisi wale wanajulikana kama GSU, General Fanya Service, unafanya fujo uone, yeah. walipoingia mle na wakawapiga sana, uh, wale wanafunzi wa nakunini na, na sasa kumekuwa na hiyo vuta ni kuvute. Sasa wanafunzi wengine ambao wanatetea wenzao ndio wamesema kwamba hawawezi kuvumilia mambo hayo, na sasa kwa sababu ya kujaribu kuzuia vurugu zaidi au ghasia zaidi, eh, imeonekana kwamba chuo kifungwe, lakini Jane Kagia anasema mm -hmm. wafukuzwe kabisa hao wanafunzi, maanake wana tabia mbaya ya kupiga watu mawe. Osman Oti anasema si ajabu siku hizi wanafunzi wa vyuo vikuu Kenya hawaonekani kuwa na busara na maarifa kwa sababu ya migomo na kukosa masomo ya kutosha. mm. Lakini John Omosh anasema ni kwa nini polisi wanapovunja sheria wanafunzi ndio fukuzwa? Mbona hao maafisa wa GSU wasifukuzwe? <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> So, stori iliyotanda jana sana ilikuwa ni polisi wafanya fujo, uone wametusema. no. Wame, walishindwa wali misbehave pale walipokuwa wakikabiliana hey. nao ni kweli kabisa. Kwa hivyo Mary Mgawe, hili ni swala ambalo linazungumziwa sana. Unajua, chuo kikuu cha Nairobi kinapofungwa huwa kina madhara, kuna madhara mengi ambayo huja nayo. Mm. Eh, wale wazazi wale wanafunzi nao pia wanauliza kwa nini wanafunzi wetu ndio wanaumia wakati kunatokea. Kwa sababu kuna wengine ambao hawajafanya hawajatenda eh, chochote ama kosa lolote. Mm. Eh, naona ni muda umekimbia, tulikuwa mm. mm -hmm. na mengi lakini tutaeleza hata hapo kesho. Labda, labda chuo kihamishwe kutoka mjini. <laughs> <laughs> <laughs> Shukrani msikilizaji kuwa nasi katika kipindi hiki cha VOA Express leo Jumanne mwaka amene Oktoba tatu mwaka elfu mbili kumi na saba hapa studio. Naitwa Meri Mgawe, niko na mwenzangu. Tunakushukuru BMJ kuwa nasi. Tuonane tena kesho katika VOA Express.