Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. E, jina langu ni BMJ Muridhi na mimi ni Sandei Shomari ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne Oktoba 3 mwaka 2017 ambapo pia tunasikika katika mita bendi za masafa mafupi 19 na 22 na, na vilevile 107.5 FM Nairobi Kenya. E, katika matangazo yetu jioni ya leo tutakuharifu kuhusu serikali ya DRC e, kunuia kuimarisha hali ya usalama hata zaidi katika nchi hiyo, na wakati umefika sasa wa kuweza kukomesha hali hii ya leo. Vita kesho amani, leo vita kesho amani vilevile vile, katika habari nyingine, nyumba tatu za wabunge wa upinzani zashambuliwa kwa maguruneti nchini Uganda. Hayo ni baadhi tu ya yale ambayo tumekuandalia hii leo kutoka hapa Washington. Endelea kuwa nasi kwa takriban dakika 30 tukikuletea mengi hata zaidi, lakini kabla ya hapo, uh, tusome habari muhimu za dunia hapa studio ambazo zinaletwa kwako na mwenzangu Sandi Shomari. Polisi wa Zimbabwe wamekamata mwandishi mmoja wa habari kwa kuripoti kwamba mke wa rais Mugabe anashutumiwa kwa kutoa msaada wa nguo za ndani zilizotumika kwa wafuasi wa chama tawala, wakili mmoja wa utetezi alieleza hii leo. Mwandishi wa jarida la news la Newsday Kenneth Nyangani alikamatwa Jumatatu katika mji wa mashariki wa Mutare baada ya habari hiyo kuchapishwa lakini bado hawajamfungulia mashitaka rasmi, wakili Pasmo Nyakure alisema. Katika habari iliyoandikwa na gazeti la Newsday siku ya Jumatatu, Nyamgani aliripoti kwamba mbunge wa chama tawala alichanga vifaa kwa niaba ya Grace Mugabe, mke wa rais Mugabe, ambaye umaarufu wa kisiasa umeongezeka katika siku za karibuni nchini humo. Katika siku ya mauaji makubwa ya watu wengi katika historia ya Marekani yaliyofanywa na mtu mmoja, Umoja wa Mataifa uliadhimisha siku yake ya kimataifa ya mwaka ya kutokuwa na ghasia. Kwa maneno ya Mahatma Gandi, hakuna jambo linalodumu linaloweza kujengwa kwenye ghasia, rais wa baraza kuu Miroslav Lajkak alisema siku ya Jumatatu akimkariri hayati kiongozi huyo wa uhuru wa India. Umoja wa Mataifa lazima uwe siku zote unakumbusha jambo hili. Lajka, balozi wa Slovakia, alisema, si tu kufanya kazi bila ghasia, bali lazima iwahamasishe wengine kufanya hivyo pia. Miaka kumi iliyopita, umoja wa Mataifa ulitangaza Oktoba mbili kuwa siku ya kutokuwa na ghasia kwa heshima ya siku ya kuzaliwa kwa Mahatma Gandhi mwaka 1869. Polisi katika jimbo la Nevada wanaendelea kuchunguza sababu ya mauaji ya watu wengi mabaya kwa kuwahi kutokea yaliyofanywa na mtu mmoja katika historia ya Marekani. Mshambuliaji huyo aliyejulikana kama Stephen Paddock mwenye umri wa miaka 64 aliishi Mesquite, Nevada, alifyatua risasi kwa watu wapatao elfu 22 waliokuwa kwenye mkusanyiko mkubwa wa tamasha la muziki kutoka kwenye ghorofa ya 32 ya hoteli ya Mandalay Bay Las Vegas, walipokuwa wakitumbuizwa na mwanamuziki wa country Jason Aldean Jumapili usiku. Maafisa wameeleza Jumatatu usiku kwamba watu 59 wa wameuawa na wengine 527 wamejeruhiwa katika shambulio hilo. Rais wa Marekani Donald Trump amewasifu polisi na wafanyakazi wa uokozi kwa juhudi zao. Mkakati unaotumiwa na Rais wa Marekani kama kiongozi mwendawazimu katika kukabiliana na Korea Kaskazini unasifiwa na wafuasi wake kama njia hatari lakini inaweza kuleta mafanikio, wakati wapinzani wanasema inaonyesha sera ya mambo ya nje isiyo na dira. Sera ya namna hiyo iliwahi kutumiwa na rais wa zamani wa Marekani Richard Nixon katika mazungumzo ya kumaliza vita vya Vietnam, akijifanya kiongozi mwenda wazimu kuilazimisha Vietnam kuingia mazungumzoni. Pia aliweka vikosi vya anga katika hali ya tahadhari ya juu mwaka 1969 kama vile anajiandaa kwa shambulizi la nyuklia katika jaribio la kuatia msukumo wa Russia kuingilia kati kumaliza vita. Mafanikio ya mkakati huo wa Nixon bado yanajadiliwa kwa sababu sitisho la mapigano halikufikiwa mpaka mwaka 1973 na, na majeshi ya komunisti hatimaye yaliteka Vietnam Mwaka elfu tisa mia sabini na tano. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington. Baada ya habari hizo sasa, tuangalie yale ambayo tumeyapa kipaumbele katika taarifa za leo. Makazi ya wabunge watatu kutoka vyama vya upinzani nchini Uganda yameshambuliwa na maguruneti na watu wasiojulikana, huku serikali ikisema wabunge hao wanapanga kujilipua wenyewe. Mashambulizi hayo yametokea huku wanasiasa wa upinzani wakikamatwa katika siku ya kwanza ya maandamano ya kutembea hadi kazini kupinga mabadiliko kwenye katiba ya nchi hiyo. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire, anaripoti. Grinedi zimelipuliwa katika makao ya wabunge Robert Chagulanyi maarufu Bobi Wine, Alan Sewanyana na Moses Kasibante. Grinedi hizo zimerushwa na kulenga nyumba za wabunge hao, lakini hakuna aliyejeruhiwa. Polisi kupitia kwa kamanda wa Kampala franka Mwesigwe wamekana kushiriki katika mashambulizi hayo na kuahidi kuwasaka wahusika. Grenadi tatu zimelenga nyumba ya Bobby Wine, lakini msemaji wa serikali kupitia kwa mtandao wa kijamii wa Facebook ukurasa wa serikali ametaja mashambulizi hayo ya grenedi kuwa njama za vyama vya upinzani kupaka tope serikali. Please, wakati mashambulizi ya grenedi yalikuwa yakiripotiwa, you know, kind of so, wanasiasa wa upinzani waliokuwa wanataka kushiriki maandamano ya kutembea hadi kazini wakiwa wamejifunga bantana za rangi nyekundu walikamatwa na polisi. Miongoni mwa waliokamatwa ni meya mstahiki wa jiji la Kampala Elias Lukwaga, aliyekamatwa alipotoka nyumbani kwake. Wabunge wengine saba wanazuiliwa katika kituo cha polisi cha naga la ma kilomita 50 mashariki mwa Kampala, huku wanaharakati wengine kadhaa nao wakizuiliwa polisi pia wamefanya msako katika shirika moja lisilo la serikali la Action Aid wakidai kwamba shirika hilo linawafadhili wanasiasa wa upinzani. Dkt Kizza Besigye wa chama cha FDC naye alifungiwa nyumbani kwake na polisi. Aliwahutubia waandishi wa habari na kusisitiza kwamba hatua ya chama tawala cha NRM kutaka kubadilisha katiba ili kuondoa kizuizi cha umri kwa wagombezi wa urais itafaulu, lakini museveni The people's will. Hata mswada huo ukipitishwa hauna maana yoyote. Lengo letu siyo maandishi yanayopitishwa na Bunge, bali ni kutetea haki ya raia. Lengo letu ni kuhakikisha kwamba rais aliyepo kwa sasa anaachilia madaraka kwa amani. Wanaovuruga haki ya raia watakomeshwa. Wabunge ishirini na wanne walio mstari wa mbele katika kupinga hatua ya katiba kufanyiwa marekebisho wamekamatwa na polisi na kufunguliwa mashtaka ya kupigana, kuzua fujo, kuharibu mali na kukataa kutii masharti ya polisi baada ya kupigana bungeni wiki jana. 17 kati yao wanasakwa na polisi. Vyombo vya habari navyo vimezuiliwa kupeperusha matukio moja kwa moja, huku baadhi ya waandishi wa habari hasa wanaoandika kuhusu nia ya serikali kubadilisha katiba wakiandamwa na baadhi kukamatwa kila mara. Kenneth Bwire, sauti ya Amerika, Kampala. Shukran sana Kenneth Bwire, ukiwa hapo Kampala kwa taarifa hiyo msikilizaji wapo hivi sasa unajiunga nasi. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC, ambapo matangazo haya pia yanasikika kupitia Coconut FM kule Zanzibar, 100.9 FM, Redio Milimani ya Dar es Salam, Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, VOA 107.5 FM Nairobi, Kenya na kadhalika, Citizen Radio eh, huko nchini Kenya kadhalika. Unaweza kupata matangazo haya kupitia tovuti yetu www voa swahilicom. Unaweza pia kututumia ujumbe kupitia VOA atvoa uh, VOA, eh, kwenye Twitter na vilevile atvoa swahili eh, katika Instagram. Auasi ambao umeanza Uvira, Kivu Kusini, litakuwa ni la kijeshi, kwani makundi mengi yamezoea kucheza na serikali na kuomba mazungumzo ya kila mara na kutaka wapewe vyeo, ila wakati huu kila mmoja ataonyesha nguvu zake. Lubunga Biaombe, mshauri wa rais Kabila, amezungumza na Sauti ya Amerika akiwa Uvira, pembeni ya ziwa Tanganyika, na hapa anaeleza zaidi. Na kwa sasa jeshi limepewa amri kutoka rais kusema kwamba njia pekee ya kumaliza hali hii ni ya kumpiga. Ikiwa ya kutumba atakuwa na nguvu kuzidi serikali, basi atapata ushindi. Lakini serikali inaamini ina uwezo mkubwa, serikali ina vifaa, serikali ina nia ya kupiga vita ili amani ipate kurejea katika maeneo haya, na pia wananchi wapate kufahamu kwamba kuna serikali na sio nafasi ya kupatia kila mtu aje kujipendekeza kusema kwamba yeye anaweza kutawala nchi. Mtu anaweza kusema kwamba anaweza katia msimamo wake ndio uzidi msimamo ule wa serikali. kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc tunaendelea na habari zaidi za dunia shirika moja la australia ambao limeongoza utafutaji wa ndege ya malaysia iliyopotea zaidi ya miaka mitatu iliyopita imeeleza kusikitishwa kwake kwamba ndege hiyo haikuweza kupatikana mpaka sasa shirika la usafirishaji la australia limesema katika ripoti yake ya mwisho hii leo kwamba fumbo hilo la ndege hiyo ya Malaysia nambari MH370 ni jambo ambalo halieleweki na hakika halikubaliki katika wakati huu wa maendeleo ya kisasa ya usafiri wa anga duniani. Ndege hiyo aina ya Boeing 777 ilipotea Machi 8 mwaka 2014 katika safari yake kutoka Kuala Lumpur kuelekea Beijing ikiwa na abiria 239 pamoja na wafanyakazi Australia China na Malaysia walifanya kazi ya utafutaji iliyogharimu dola milioni 160 katika kutafuta kwenye eneo la ukubwa wa kilomita zipatazo laki moja na ishirini. Mwanamuziki mkongwe wa muziki wa rock nchini Marekani Tom Petty amefariki dunia kutokana na mshtuko wa moyo akiwa nyumbani kwake Malibu, California. Alikuwa na umri wa miaka 66. Familia yake imeeleza alipelekwa hospitali mapema Jumatatu asubuhi lakini hawakuweza kuokoa maisha yake. Wanasema alifariki Jumatatu usiku akiwa amezungukwa na familia yake, wanamuziki wenzake na marafiki. barabara kabisa na tukirudi kwa waandishi wetu, ni kwamba tume ya uchaguzi na mipaka nchini Kenya IBC imefanya vikao na wawakilishi wa vyama vya kisiasa nchini humo, huku wakipiga kura, wakijitayarisha kwa uchaguzi wa marudio uliopangwa kufanyika tarehe 26 mwezi huu. Kwa mengi zaidi, nimezungumza na mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, akiwa kwenye eneo la Bomas of Kenya kulikofanyika mikutano hiyo, na kwanza nikamuuliza kueleza zaidi maudui ya mikutano hiyo na, ni mkutano ambao ulitarajiwa sana na Wakenya kwamba utaweza kupata mwafaka wa maswala ambayo IEBC imekuwa ikielezea kwamba yanafaa aa, kuzungumziwa ili pawepo na njia mwafaka ambayo itaelekeza nchi katika uchaguzi ujao. Lakini hili linaonekana bado ni kizungumkuti, kwa sababu upinzani NASA baada ya kufanya mazungumzo IEBC kufanya mazungumzo na Raila Odinga na wale vinara wengine wa muungano huo ile wakili wao James Orengo alisema kwamba hamna chochote ambacho IBC inaweza kukiafikia kutokana na yale matako ambayo waliweza kuwakabidhi, yale ambayo koti iliamua ilikuwa ya kweli. Sasa ndio wanajaribu kupita mlango ya nyuma eh, kwa sababu wanataka kubadilisha namna ya kurusha ama kusambaza matokeo. E, bila shaka wewe umeweza kunasa sauti hiyo, Wandera, hapo Bomas of Kenya. Uh, alivyozungumza hapa ni kama anasema kwamba Kenyatta anapita mlango wa nyuma sasa. Hili linatuacha wapi, au linawaacha wapi wa Kenya? naam, eh, pila, pila, uh, ni swala ambalo wamekuwa wakilizungumzia wakisema kwamba huu mchuano bado haujakamilisha dakika tisini za mchezo kamili, na anasema kwamba sasa uwepo kwa uh, mabadiliko ya sheria za uchaguzi ni njia mojawapo ya rais Kenyatta kuweza kutafuta labda vikwazo na kasema, wakasema kwamba muungano wa NASA hautoweza kukubali haya mpaka mm -hmm. hiyo hali ambayo wanaizungumzia weza kupikishwa, ndipo wawatakapoweza uh, kushiriki uchaguzi huu. Naam, ulikuwa unaeleza kwamba vilevile vile, eh, Jubilee imewakilishwa hapo na naibu wa rais William Ruto. Yeye ameeleza nini naibu rais William Ruto? Anasema kuwa hawajaikabidhi hawaja tume ya uchaguzi masharti yoyote ambayo yanafaa kuyatimizwe ndipo washiriki uchaguzi. Na pia anasema kwamba IBC ilitaka kufahamu iwapo, uh, rais Kenyatta ameweka orodha ya mawakala wake katika uchaguzi, na kusema kwamba, uh, rais Kenyatta ataweza kuikabidhi tume hiyo mawakala wake wote, uh, wiki ijayo. Lakini pia anaeleza kwamba kuna swali lile ambalo mabalozi wa nchi za kigeni walikuwa wameeleza na kusema kwamba Uh, katika nchi ambazo zimekuza demokrasia yake ya uchaguzi, si vyema kwamba pawepo na sheria ambazo zinafanyia kufanyia marekebisho ya uchaguzi, uchaguzi kutamatika kwanza, ndipo pawepo na sheria ambazo huenda zikaboresha zaidi uchaguzi huo. nam ni mwandishi wetu Kennedy Wandera akizungumza nasi kutoka Bomas of Kenya, nje kidogo ya mji wa Nairobi. Kwingineko ni kwamba baada ya kutokea kwa shambulizi la bunduki mjini Las Vegas, katika jimbo la Nevada hapa Marekani siku ya Jumapili, ambapo takriban watu 59 waliuawa pamoja na wengine zaidi ya 500 kujeruhiwa. Mwenzangu Harrison Kamau muda mfupi uliopita amezungumza na Sami Nyaga ambaye ni mkazi wa eneo hilo, na kwanza akamuuliza ako umbali gani na eneo la tukio hilo na hali ikoje kufikia sasa. Kwa sasa niko kama dakika tano kutoka pale palitokea kisanga hicho. Katika ofisi yangu inawezaona hoteli hiyo, na pale inapoishi niko dakika kumi kutoka mali tunapoita strip eh, hoteli hiyo ipo. Ilikuwa ni uwanja ambao uko pale chini karibu na hoteli ama ilikuwaje, huyu jamaa akaweza kuwafiatulia risasi watu wengi hivi akiwa peke yake? Kwani walikuwa mahali ambapo hapakuwa pamefunikwa, ilikuwa ni kiwanja katika hoteli hiyo. Kuna uwanja mkubwa ambapo wanamziki, wanasiasa wanaenda kuhudhuria hadhara, kuongea na watu. Jamaa huyo kuwa amekodisha room katika hoteli hiyo, floor ya thelathini na mbili, ni mahali juu sana, anaweza angalia chini naone kila kitu kinachoendelea. Shughuli zimebadilika, imekuwaje? Hali ya usalama na shughuli za kawaida zimeathirika kutokana na shambulizi hilo? Tangu kutokea hicho kisanga, kulikuwa na lisali moja masaa mawili ambapo ndege zote zilisimamishwa, watu walipoteza flight zao za kurudi nyumbani. Huja unapata raha, alafu mm -hmm. Naenda zako lakini katika lisali moja masaa mawili hivi ndege zote zilisimamishwa kwa sasa. Sasa hivi inaweza angalia airport, sasa tunaonekana tumerudi katika hali ya kawaida. Lakini jana nilipitia katika hilo eneo linaitwa Strip, barabara zote zimefungwa hapo, kuenea katika hilo katika huo uh, mtaa na kama ulivyosema, Las Vegas ni mji wa kitalii ambapo watu huja kustareheka. Sasa shambulizi hili, unaona kama limeadhiri ama litaadhiri utalii katika siku zijazo? Ndiyo, tutapata hiyo wiki ama miezi miwili mitatu, ambapo watu watasahau kilipotokea, na kitaathiri katika maendeleo ya tourism. Kama mnapojua, hili ndio uh, shambulio kubwa katika nchi hii na mwenyewe huyo mtu haku anaishi hapa Las Vegas, alikuwa kama kilomita mia moja hivi seme kule alikuwa anakoishi. Kufikia sasa umepata ripoti yoyote ya mtu kutoka eneo la Afrika na hasa Afrika Mashariki ambaye labda ameangamia ama kujeruhiwa kutokana na shambulizi hilo? Sina habari yoyote katika mtu yoyote kutoka Afrika. Kile nachojua ni watu wa Kenya katika ile kikundi ama umati ama ule komiti wa Kenya. Hakuna mtu yoyote ameripoti aliyeathiriwa. Ndiyo kazi imeenda chini, wafanyikazi wako katika pending kwa wengi, wanafanya katika kwa ajili wengi wanafanya industry hiyo ya tourism. Ni Sami Nyaga ambaye ni mkazi wa mji wa Las Vegas, jimbo la Nevada hapa Marekani, akizungumza na Sauti Amerika kuhusiana na kisa hicho ambacho kimesikitisha wengi eh, Marekani na kwingineko. ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika matangazo ya moja kwa moja ambayo yanakujia kutoka hapa studio 15 jiji kuu la marekani washington dc napenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu kwamba matangazo haya pia yanapatikana kupitia tovuti yetu ya www voa swahili com wasikilizaji ambao wangependa kutueleza jinsi wanavyofikiria kuhusu matangazo yetu wanaweza kufanya hivyo kwa kututumia ujumbe sande shomari bila shaka wanaweza kutuma ujumbe moja kwa moja kwenye mtandao wetu kwenye Facebook. Hali kadhalika wanaweza kuingia kwenye tovuti yetu ya www voa swahilicom ambapo humo pia, bila kusahau sahau, wataungana nasi saa tatu za usiku kwenye kile kipindi cha Kwa Undani, tukiangalia habari muhimu za siku. Kwa undani zaidi mm -hmm. kwa hiyo usikose kuungana nasi na pia kipindi hicho kinapatikana moja kwa moja kupitia kwenye facebook at VOA swahili uweze kupata habari zaidi katika matangazo yetu na tuwaeleze wasikilizaji wetu walio katika mji wa nairobi na vitongoji vyake kwamba kuna redio yetu wenyewe sisi pale ambayo ni VOA fm 107.5 unaweza kusikiliza mengi wakati wowote wa ukiwa uendesha gari lako ukiwa unastariki pale nyumbani usikie mengi zaidi kutoka hapa Washington na wale wengine ambao wanatusikiliza kule Burundi, pia tuna redio yetu pale. Kwa sasa naondoka, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Leo katika dunia ya wanawake tunazungumza na rais wa Mauritius, Amina Gorib Fakim, ambaye anatoa wito kwa viongozi wenzake wa Afrika kuwekeza zaidi kwa wanawake na wananchi wao kwa ujumla, ili kuweza kutekeleza maendeleo endelevu ya Umoja wa Mataifa kwa muda unaostahiki. Kiongozi huyo yuko hapa Washington kuhudhuria mikutano juu ya utafiti wa sayansi na afya barani Afrika unaofadhiliwa na taasisi ya Bill na Melinda Gates na mwenzangu abdu shakur abud alizungumza na rais gurib na kututayarishia ripoti ifuatayo amina gureb fakim ni mwanamke wa kwanza kuwa rais wa kisiwa cha mauritius chini ya katiba ya jamhuri ya nchi hiyo hapo mwezi juni mwaka 2015 anasema hakupata kamwe kuota kuwa atakuwa kiongozi hasa akiwa ni Muislamu katika nchi ambao Waislamu ni wachache. Well, I can <laughs> Kwa hakika ninaweza kusema nimekuwa rais kwa bahati tu, kwani kabla ya hapo nilikuwa na kazi mbili: nilikuwa mwanasayansi na mjasiriamali mali nikiendesha kampuni ya utafiti wa sayansi. Lakini kabla ya uchaguzi mkuu, chama kidogo cha Alliance Lepep kiliniteua kwa mgombea wao, na ninawashukuru wanasiasa kunichagua mtu asiye mwanasiasa kuwa mwanasiasa. Buhreib anasema kwa kipindi cha miaka miwili sasa ameweza kufanya kazi vizuri na wana siasa wanaume, lakini hata hivyo ameamua kutumia ushawishi wake na sauti yake kuhamasisha sayansi kwa ajili ya maendeleo. Uh, nimeamua kutumia to sauti yangu kwa ajili ya sayansi he na teknolojia and, na ndio sababu niko hapa Washington hii leo ili kuhakikisha kwamba sauti yetu inasikika kwa viongozi wa Afrika. Ni lazima watilie mkazo na maanani sana umuhimu wa sayansi na teknolojia katika maendeleo. Mbali na hayo kiongozi huyo atakuwa mwanamke pekee rais barani Afrika baada ya rais mwenzake Allen Johnson Sirleaf wa Liberia atakapoacha madaraka mwishoni mwa mwezi huu, na hivyo kujikuta pekee miongoni mwa viongozi wengine wanaume wa nchi 53 za Afrika. Hata hivyo, anasema ujuzi wake wa kufanya kazi katika sayansi utamwezesha kukabiliana na kuzungumza na viongozi wenzake. Kutokana na hali hiyo, anasema atakuwa zaidi sauti ya wanawake, na ni lazima kutambua kwamba wanawake ndio uti wa mgongo wa uchumi barani Afrika. So if we want to make a, a dent in, in many spheres. Kwa hivyo tukitaka kupiga hatua ya aina yoyote katika women. fani mbalimbali mbali. Basi tunabidi kuwawezesha wanawake na kuwahusisha katika kila kitu, kwani tunaleta mwelekeo tofauti katika utaratibu kamili na katika hatua za kuchukua uamuzi. Kwa upande mwingine, ushauri wake kwa wanawake ni kwamba kila mtu anabidi kuwa na ndoto, athubutu kuchukua hatua na ahakikishe kwamba anatekeleza ndoto yake lakini umuhimu zaidi, anasema ikiwa tunataka wasichana na wanawake kujihusisha katika sayansi na teknolojia inabidi kutafakari upya mfumo wa elimu barani Afrika. At the age of six, very often, uh, kwa sababu takwimu zinaonyesha kwamba mara nyingi that's msichana akifika umri so wa miaka sita huambiwa huwezi kufuata fani that's ya sayansi au teknolojia. Kwa hiyo natubidi kuondoa unyanyapaa, kumwezesha na kumwambia anaweza kufanya chochote anachotaka. Rais Amina Ghoreb Fakim anasema atatumia sauti na uwezo wake wote kuleta mabadiliko kwa kuonyesha mifano mizuri ya jinsi ya kufanya kazi na kuwezesha watu kufanya kazi na maendeleo. na kabla tujatamatisha matangazo ya leo, Sande Shomari naona ako standby, ako tayari kabisa kuletea muktasari wa habari. Polisi wa Zimbabwe walimkamata mwandishi mmoja wa habari kuripoti kwamba mke wa rais Mugabe anashutumiwa kwa kutoa msaada wa nguo za ndani zilizotumika kwa wafuasi wa chama tawala, wakili mmoja wa utetezi alieleza hii leo. Mwandishi wa jarida la Newsday Kenneth Nyangani alikamatwa Jumatatu katika mji wa mashariki wa Muthare baada ya habari hiyo kuchapishwa, lakini bado polisi hawajamfungulia mashtaka rasmi. Wakili wake Pasmo Nyakure alieleza. katika siku ya mauaji makubwa ya watu wengi katika historia ya Marekani kufanywa na mtu mmoja Umoja wa Mataifa uliadhimisha siku yake ya kimataifa ya kutokuwa na ghasia. Kwa maneno ya Mahatma Gandi, hakuna jambo linalodumu linaloweza kujengwa kwenye ghasia, rais wa baraza kuu Miroslav Lajcak alisema Jumatatu akimkariri hayati kiongozi huyo wa uhuru wa India. Polisi katika jimbo la Nevada wanaendelea kuchunguza sababu ya mauaji ya watu wengi mabaya kuwahi kutokea yalofanywa na mtu mmoja katika historia ya Marekani. Mshambuliaji huyo alijulikana kama Stephen Paddock mwenye umri wa miaka 64 aliyeishi Meskiti, Nevada, alifyatua risasi kwa watu wapatao elfu ishirini na mbili waliokuwa kwenye mkusanyiko mkubwa wa tamasha la muziki. Mkakati unaotumiwa na rais wa Marekani kama kiongozi mwenda wazimu katika kukabiliana na Korea Kaskazini unasifiwa na wafuasi wake kama njia hatari, lakini inaweza kuleta mafanikio Wakati wapinzani wanasema inaonyesha sera ya mambo ya nje isiyo na dira. Sera ya namna hiyo iliwahi kutumiwa na rais wa zamani wa Marekani Richard Nixon katika mazungumzo ya kumaliza vita vya Vietnam, akijifanya kiongozi mwenda wazimu kuilazimisha Vietnam Wengia, mazungumzoni. Na kwa taarifa hiyo kuhusu kiongozi ambaye wanamwita mwendawazimu, naona wakati wetu hapa studio umekamilika. Kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha matangazo ya leo, mwelekezi hapa amekuwa ni Aida Issa, matangazo haya yamesimamiwa na mwenzangu Mary Mgawe kutoka hapa Washington. Jina langu ni BMJ Muridhi, na mimi ni Sande Shomari. Kwa pamoja tunawaaga tukisema muwe na usiku mwema kutoka Washington.