Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Siku nyingine tena VOA Express kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Jina langu naitwa Mary Mgawe, langu jina nalo ni Harrison Kamau. Sote kwa pamoja tuko tayari kabisa kuendeshea matangazo haya ya vidokezo, Harrison. Kweli kabisa, ikiwa ni tarehe tatu mwezi wa kumi mwaka wa 2017 nikiamini kwamba popote ulipo Jumatano yako inaendelea vizuri kama yetu ilivyo hapa Washington, na tunafurahi sana kujumuika nawe tena tunapoangalia mambo kutoka Marekani kuelekea hadi Afrika Masi na pembe zote, twadokeze tu kwamba taarifa tulizonazo siku ya leo, moja ni Marekani na Cuba. Marekani imeamua kuondoa wanadiplomasia wa Cuba kweli kuanzia jana mm -hmm. 15 kuwarejesha mm -hmm. mm -hmm. taarifa zaidi tutawaletea hapo baadaye. Vilevile, mgomo wa wauguzi nchini Kenya ungali unaendelea huku siasa bado zikiendelea katika taifa hilo, pia tutaliangalia kwa kina, na jikoni tutachungulia chakula <laughs> cha kwenu, alafu pia mambo ya vitumbuizo, mambo ya miziki na pia tutatafakari, yani lazima tutatafakari mambo yalivyo eh, katika Uh, taifa na katika jamii na mambo tofauti yanayotuandama. Basi kwa kuanza tu, tuanze na taarifa hii ya Marekani. Marekani imewaondoa maafisa wa ubalozi wa Cuba Harrison, kama kuwarejesha nchini kwako kutokana na, na mzozo uliokuwepo. Kweli kabisa, na itakumbukwa kwamba Marekani ni miaka tu takriban miwili tangu wanadiplomasia urudishwe baada ya zaidi ya miango mitano, wakati wa Rais Barack Obama aliporudisha uhusiano na kukawa, wewe ulishuhudia mm -hmm, kwamba Wamarekani walifurahi sana kusema kwamba sasa nchi ya kitalii ya Cuba imefunguka na wataenda kuwa watalii kule na Wamefungua wamefungua sasa upande wa ubalo, ubalozi ndio kama mwaka moja lakini mm, baada ya huo mwaka mmoja kuna tetesi ambazo zimejitokeza katika kipindi cha miezi mitatu iliyopita kwamba wale wanadiplomasia wa Marekani kuna kitu fulani kinaonekana kimewadhuru, hawajui kama ni kemikali au nini, lakini wanasema wote wale wanaofanya kazi Cuba kuna matatizo fulani ambayo yameanza kuonekana. Wanasema kwamba wengi wao wameanza kuwa na matatizo ya kutosikia mm -hmm, matatizo ya kizung, kizunguzungu, na wengine pia matatizo ya kuona, jambo ambalo linaendelea kuchunguzwa. Lakini kumekuwa na hali ya vuta ni kuvute miongoni mwa mataifa haya mawili, na hatua ya hivi karibuni ni kwamba Marekani imewaondoa wanadiplomasia kumi na watano wa Cuba kutoka hapa Marekani na kuamuriwa warudi baada ya wiki moja tu. Wow, mm -hmm. Baada ya wiki moja wao wameshaondoka, na vilevile wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilikuwa imetangaza kwamba itapunguza kwa asilimia sitini mm -hmm. wa mabalozi ama wafanyakazi wa ubalozi wa Marekani walio kule Havana, Cuba na ni jambo ambalo linaonekana linaathiri pakubwa, hasa mambo ya utalii ikizingatiwa kwamba mwaka tu mmoja unaosema ambao utalii umefanyika kati ya ya Marekani na Cuba, wanasema kumekuwa na watalii zaidi ya milioni ngapi, zaidi ya milioni mbili za Wamarekani ambao wameweza kutembelea kule Cuba, na kwa hivyo sasa hivi kuna mzozo wa kidiplomasia unaotokota kati ya mataifa haya mawili. Na, na, na, na leo asubuhi nilikuwa naongea na, na mchambuzi mmoja kutoka New York. Nilikuwa najaribu kupata maoni yake kuhusiana na na, na swala hili lakini sikuweza kumpata kwenye tape, akana niambia kwamba hii inawezekana, pengine uhusiano sasa kati ya Cuba na Marekani ambao ulikuwa sasa umeshaonekana kwamba unajijenga upya unaweza ukaingia katika hali tete kidogo. Lakini Marekani wao wenyewe wametoa taarifa wakasema, mbali na kwamba wanaendelea na uchunguzi lakini wataendelea kudhibiti ama kumaintain ule uhusiano wao wa nchi hizo mbili, kwa kweli kabisa, kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na shirika la habari la AP ni kwamba mwaka uliopita mmoja uliopita Cuba ilitembelewa na zaidi ya watalii milioni nne na inasemekana kwamba Wamarekani katika ongezeko la utalii wameongezeka zaidi ya laki mbili mwaka huu sasa kule Cuba, lakini sasa haijulikani hatua ni zipi zitakazochukuliwa zita za kitalii hasa na kidiplomasia, kati ya Marekani na na Cuba. Sawa sawa kabisa, basi tuahidi tu kwamba wasikilizaji wetu VOA Express na matangazo yetu mengine tutaendelea ni kuwapasha taarifa jinsi ambavyo zinakuja kuhusiana hasa na hii taarifa ya ya uhusiano kati ya Marekani na Cuba. Haya, basi moja kwa moja twende katika ukurasa wetu wa biashara. Twende kwenye ukurasa wetu wa biashara ambapo tunakutana na mwandishi wetu Haidala Hakizimana akituarifu kwamba nchini Burundi wafanyabiashara wa reja reja, reja pamoja na wafanyakazi wa kazi zisizo rasmi wanakaribisha hatua ya manispaa ya jiji la Bujumbura ya kuwaorodhesha kutambua kazi wanazofanya. Kumekuwa na kamata kamata ya wafanyabiashara hasa akina mama wanaouza mboga mboga na matunda kwenye baadhi ya kona za jiji hilo, kwa madai kwamba wako kinyume cha sheria. Kwa upande wa kule bongo kwetu Tanzania no. tunasema kwamba hawa ni wamachinga mm. wale wanaouza barabarani. Kwenu Kenya kama wale tunawaita ni wachuzi. Tunasema wachuzi, wachuzi yeah. Aha. Basi manispaa ya jiji la Bujumbura inasema sensa hiyo itasaidia pia katika upatikanaji wa takwimu muhimu katika kupanga miradi ya maendeleo. Kwako kwa idala iko ni kwenye barabara ya sita nambari moja kati ya Buyenzi hapa mjini Bujumbura. Kuna kijio cha watu wanaofanya kazi mbalimbali, mbali ya ufundi mekanika, sehemu hii maarufu kama Kusigare. Gari inapokuja wanaisogelea kuuliza iwapo dreva anahitaji msaada wowote, na hii ni kwa zaidi ya miaka ishirini. Na sisi ndio tunatolea maisha yetu hapa, watoto wetu wanasomea hapa hapa, tunavalia hapa hapa, tunalipa manyumba ya watu hapa hapa. hmm. Sasa manisipa ya jiji la Bujumbura imechukua hatua ya kuwasajili na kuwatambua umuhimu wa zoezi hili, mbali na kuharipisha ushuru ili wachangie karapato la taifa. Ramadhani Nkurikiye, mshauri mkuu wa meya wa jiji la Bujumbura, anasema itasaidia pia kutofautisha wafanyakazi na wahalifu. umuhimu wa watu kujulikana katika manispaa ima sehemu na fanyia kazi inakuja kutoa tofauti ya kati ya waharisi wa na watu wenye kuwa na shughuli maalum, sababu kuna watu takutana wamekaa vijiwenda kwao, unafikiria kuwa ni wahalifu, ili hali ya kuwa ni watu akuw wa nasubiri kibarua, wanasubiri ajira, lakini hivi wanaenda kuorozeshwa. Mtu anajiorozesha anakuwa anajulikana, tunajua ni mtu fulani yuko na shughuli fulani na anapatikana ma, mahali fulani. Hatua hii inalenga wafanyakazi mbalimbali zisizo rasmi na pia wafanyabiashara wa kike ambao wanakaa kwenye kona mbalimbali za jiji wakiuza matunda na mbogaboga. Nimezungumza na baadhi kujua maoni yao baada ya hatua hii kutangazwa. E, hiyo hatua ni nzuri sana, Meri ya Bujumbura. Tunaweza tukaomba ya tupe uhuru wa kufanya kazi katika uhuru wa kufanya kazi tutakuwa tuko na kibali maalum. Tunavishukuru kwa gisi vilivyo Jusi tunaona i kukimbia mbarabara, vanatushika, vanatunyanganya vya kwetu, hatuvifurahii unatoka kunyumba unaenda tafuta rasio ya vatoto, arafu wanakunyanganya venyu urikwi unaleta vrema, haviko vizuri. tunashukuru mwenyezi Mungu kwagisi vanajiwaza hivo. Aida Lakizimana, sauti ya Amerika Bujumbura. Haya umesikia taarifa hiyo ya biashara huko Burundi kwa kweli wanachangamka na unajua siku hizi Maria imekuwa kwamba eneo la Afrika Mashariki na Kati ni kama eneo moja la biashara ambalo mataifa yote yanaendelea kushirikiana sawa sawa kabisa basi moja kwa moja tuende producer naona ananiambia kwamba tuende kwenye mapishi mapishi leo damina ametutengenezea ama amezungumza na mpishi wa Mokimo na katika mapishi mapishi tunaangazia chakula ya kienyeji ya jamii ya Wakikuyu ambayo inajulikana kama mataha, lakini sana sana hapa pwani wanaita mukimo. Na niko na mpishi hapa tuelezee kuhusiana na pishi la mataha. Kwa majina kamili najulikana kama Gabriel Muridhi Mwiga, kutoka eneo la Kwale, Gatitu Night Club. Kwa kupika mataa, tunachanganya kidheri. Unapika mahindi na maragu, unapika pamoja hadi yanaiva. Yanapoiva unachambua viazi zako, erish potatoes, zile unachambua fresh za kutosha, ilingana na kiwango cha mataa yenye unataka kupika. Ukitaka kama unataka kupika mataa ya watu watatu wanne, waweza chukua kama mahindi robo, maragu robo, na viazi kama kilo moja, na mchicha usikose mchicha, ama ile malenge Boga za malenge unakatakata fresh, unabandika pale. Wakati kidheri imeiva unaweka viazi juu, ile kidheri juu, unafunika na ile mchicha, alafu unafunika vizuri, unaacha kwa kama nusu saa hadi viazi ziive zirojeke kabisa na ikauke maji kabisa. Ikishaka kwa maji inaleta harufu kama inataka kuungua, lakini waga haijaungua, haijashika chini kwa sababu chini ni, ni ile kidheri. Alafu after all ukimaliza pale una, unatoa ile chakula yako unaweka chini imeiva, una, smash, una, ponda unaipondaponda kwa mwiko mpaka ile viazi vyazi zinalainika zishikana, ile mboga yote zishikana na vyazi na kidheri inakuwa kimoja. Sasa ndio waga imeshikana. Zile viazi ndio zinafanya ile chakula inashikana pamoja, hivyo inakuwa ngumu kabisa. Inakuwa ngumu maana imekauka maji, na zile viazi vile umetuanga, ile ungeuga viazi imefanya ile chakula imekuwa kavu. Ukitaka kutuanga, ndio na mwaga chumvi pale juu, ndio unatuanga na chumvi ile ishikane chumvi kabisa. Unakata kitungu zako kama kitungu tatu ama nne, unaweka mafuta ya kutosha, kama mafuta inatingana na mafuta yenye unataka kutumia. Zinaiva, zinakuwa brown kabisa, alafu unamwaga pale juu tena, unaikoroga tena polepole polepole mpaka pole pole inachanganyikana vizuri kwa kuliwa, na na unakula na nini. Ile unaweza savu kwa chai ama kwa supu, aidha ya nyama ama supu yoyote yenye unajisikia una kutumia Hivi, mukimo na gidheri ni kitu sawa? Kuna tofauti kidogo, unajua, gidheri ni <coughs> haijapondapondwa, unajua kama fufu. Uh, mukimo sasa inakuwa kwamba kuna maragwe na kila kitu, lakini unaa pondapondwa baadaye. Habari kapis. za dunia Rais wa Marekani Donald Trump ataelekea mjini Las Vegas baadaye leo, wakati wapelelezi wakiendelea kukusanya taarifa za kutambua sababu ya mtu mwenye bunduki kushambulia umma wa watu waliokuwa katika tamasha la muziki kutokea chumba chake cha hoteli na kuua watu 58 na na baadaye kujiua mwenyewe. Rais Trump amemzungumzia mtu huyo aliyefanya shambulizi hilo kuwa ni mtu asiye muungwana na kusema kwamba mjadala kuhusu kanuni mpya za kudhibiti bunduki unapaswa kuachwa kwanza. Bunge la Mongolia limetangaza waziri mkuu mpya mapema leo. Ukna Kureskuk, mwanachama wa chama tawala nchini humo cha People's Party, amechaguliwa bila kupingwa nafasi ya Jatalhuga Edenbat ambaye aliondolewa mapema mwezi Septemba kufuatia shutma za rushwa. Kulesuk mwenye umri wa miaka 49 anachukua nafasi kwenye serikali ambayo imefanyiwa mabadiliko makubwa kuanzia kipindi cha mpito kutoka serikali iliyokuwa ikiendeshwa na Umoja wa Sovieti na kuwa ya kidemokrasia kamili mwaka wa 1990. Hakuna waziri mkuu hata mmoja katika taifa hilo ambaye amewahi kumaliza mhula wake kamili wa miaka minne kuanzia mwaka wa elfu mbili. Mamlaka ya udhibiti ya nyuklia nchini Japani imepewa idhini ya kwanza ya kuvifunga upya viwanda viwili vya nyuklia vilivyofungwa baada ya mkasa Fukushima wa kiwanda cha nyuklia mwaka 2011. Mamlaka ya udhibiti wa nyuklia ilipiga kura zote za ndio mapema leo. Shukran sana msikilizaji, kuendelea kuwa nasi. Tunaamini bado uko nasi katika kipindi hiki cha VOA Express. Kweli kabisa, kumbuka yote haya unaweza ukayapata kupitia www voa swahilicom, na vilevile vile kupitia mtandao wetu wa Facebook, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. mm -hmm, tukirejea, tukienda kule Kenya, kamao ule mgomo wa wauguzi, serikali imetoa agizo rasmi, inawataka wauguzi wote kurejea kazini mara moja, ama itawachukulia hatua kali. Utakumbuka kwamba huu mgomo umekuwa kwa muda mrefu sana sasa na unajua sasa, shida iliyoko Maria ni kwamba kuna serikali za mitaa uh mm -huh. -hmm. zile za kaunti na kuna serikali kuu mm -hmm. wakati uchaguzi ulipomalizika na kukawa kuna magavana wapya ambao ndio wakuu ama ndio marais wa kaunti mm -hmm. kila kaunti ilitoa uamuzi wa wake. Baadhi ya kaunti zilifuta wauguzi, baadhi ya kaunti zingine zikawaambia warudi kazini. Kwa hivyo kuna hali ya kutoelewana, kuna serikali kuu ambayo sasa ndio imetoa amri kwamba wote warudi kazini, lakini kuna serikali ambazo za mitaa ambazo pia zina uamuzi wake. Kwa hivyo pale sasa kama wapo mm. -hmm. kwenye serikali ku. Kuna serikali za mitaa ili mm. kumfanya msikilizaji aelewe mm -hmm. vizuri yeah, nadhani kwamba serikali za mitaa zinakuwa na, na, na mamlaka ya eneo lile lililokuwa eneo e, e, la mitaa yule kaunti mm. Lakini sasa inakuwa serikali pia inaweza ikaamua kuondoa ule uamuzi wa serikali ya mitaa. Kweli kabisa, lakini kwamba katika mpango wa ugatuzi ni kwamba kuna serikali za mitaa zina, zinazojilipia mm -hmm. wauguzi wake katika uh, kiwango cha cha, cha mitaa yani cha kaunti. Kwa hivyo sasa kuna hali ya vuta ni kuvute, ikionekana kama mgomo huu si wa kitaifa, bali mgomo wa eneo, lakini pia unaguza wa Kenya kwa sababu wote tena unaguza serikali kuu. Lakini hebu tumsikie huyu mmoja wa uguzi mwandamizi nchini Kenya, Peter Maroko. Amri ambayo tumepeana kwa wafanyikazi wa uguzi wote Mombasa kaunti na inji mzima ni kwamba hatujaruhsi atu eyote aweze kurudi kazini kwa sababu kazini huku kuna hatari kubwa sana. Am, ambaye atarudi na akifutwa kazi azirejee kwetu kutuambia kwamba amepewa barua, wao ndio wameshindwa kuleta mwafaka katika hili jambo la mgomo, wameshindwa kabisa, kwa sababu kwa yale mazungumzo ambayo tumekuwa nao tumekuwa na maelewano. Wanachukua msimamo ambao ni wa kisiasa kuliko kuchukulia hili jambo ili waweze kulitatua kwa haraka sana nao. na mvutano wao, unaona inasema na viongozi wa nini wa wauguzi wa, wa, wa, a wanasema hivi wa kaunti, msirudi. Umesikia wa wana Maroko, japokuwa anazungumza kuhusu mgomo wa kitaifa pia mm. Amesema yeye akiwa kaunti ya Mombasa. Kwa hivyo kuna mambo yanavutana hapa, mambo ya kaunti na mambo ya serikali kuu Ashukran ah, basi tutaendelea kufuatilia taarifa hii bila shaka, tutamjulisha mwandishi wetu Libert Adede akae tayari kabisa kutupasha zaidi kuhusu haya maamuzi. Inaonekana kuna kitu kinafukuta pale. Sande Shomari, ndani ya nyumba VOA Express. Karibu kaka. Sante sana Mary Mgawe, ukiwa umependeza kwelikweli, nguo yako ya kijani na bluu vilevile mzee wetu Harrison Kamau. Leo basi Mary Mgawe na Harrison naangalia katika masuala haya ya burudani starehe muziki, unajua tena, si ndiyo inavyotakiwa. maryhamambo haendojanikupe vitu basinimezungumza <laughs> <laughs> na mwanamuziki wa Tanzania, vile vile mwanamuziki maarufu kule nchi huyu anashirika la Tanzania lakini ni mzaliwa wa Congo, anaitwa Christian Bella. Christian Bella basi amefanya kazi na mwanamuziki wa Nigeria j. J. J Martins ambaye ametoa kibao kipya Akaamua kumshirikisha Christian Bella. Huyu mwanamuziki J Martins anafahamika sana Afrika Mashariki na duniani kwa ujumla. Amekusha fanya kazi na wanamuziki wengi barani Afrika, ikiwa ni pamoja na Cofi Antoine Olomide. Meri, unamjua mzee Cofi, amesha ah, <laughs> <laughs> fanya kazi na Fali Pupa, kwani kule Kongo anatamba mm -hmm, sana. Basi pia amefanya kazi na DJ Arafat. Sasa akaamua amvute Christian Bella. Hey, sauti yake hiyo jamaa, sio mchezo yeah. Lakini msikilize wenyewe basi. Nimezungumza naye kutaka kujua jinsi fursa hii kwanza ilivyotokea kwa Bela mwenyewe, upande wake bila mwenyewe nimempata azungumze makubwa haya mambo mazito mazito. Aiwaya kanipigia simu akasema, ah, jamani angalia va vitu vyako, yani kuna hakuna nyumbabo inaitwa ola. Nilishirikisha uh, rapa moja kutoka Kenya, Nairobi, anaitwa Caligraf, so ilikuwa inapita sana kwenye channel kubwa kubwa za TV v ko alivyoniona akapenda, akasema ah, akatafuta e e wi a iselbela <laughs> ko ningependa tufanyanae kazi icose napenda unavyoongea, napenda na unavyocheka. Na mi nikaja pale nikamwambia, akikatika akizungusha ni ndembendembe, akikatika ni kama tetemeke. Kwa hiyo kwahiyo mwanamke safi sana. Alafu wewe unasifika sana eh, Christian Bella kwa sauti yeah. Sauti uliokuwa nayo kwenye muziki inatisha Afrika Mashariki eh, na Afrika kwa ujumla Pengine hii sauti ya wow. Simu hapa haisikiki vizuri, lakini sauti yako ya muziki sio mchezo. Bela, hebu jaribu kutuimbia kidogo, yale ulioyatia kwenye wimbo huu wa Jay Martin Nakwambia mambo, mambo moto sana ndani ya <laughs> VOA Express. Mnaona, Sunday Shomari, kazi ulioifanya ni poa kabisa, lakini usiniambie kwamba utajaribu kolabo, lakini nimemsikia kama muondoko wake na wangu waweza ukaendana kidogo labda nikatia, nikatia Kiswahili kidogo cha Kikenya pale na Kikikuyu kidogo tukaongeza pale mambo atakuwa <laughs> moto sana. <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> mimbende, mbende, mtoto katika yeah, sana <tuna> <laughs> Sim. Karibu sana Kennedy Wandera, najua kwamba huko unahudhuria mkutano huo, kuna wananchi uh, uh, wa Kenya wanatoa maoni yao mbele ya kamati maalumu, tuambie kuhusu taarifa hiyo. um, uh, jinsi ulivyoeleza Mary, ni siku ya pili ambapo Wakenya wamekuwa wakifika mbele ya kamati maalum ya pamoja ya bunge kuweza kuweka uh, mapendekezo yao kuhusu haya mapendekezo Uh, ya kurekebisha sheria za uchaguzi hapa nchini, na wengi wamekuwa wakieleza kwamba, uh, iwapo basi tunabadilisha sheria hizi, ni sheria zipi ambazo tume ya uchaguzi itaweza kuzitumia kuendesha uchaguzi? Lakini kuna wale pia ambao wanasema kwamba, uh, kutokana na maamuzi ya mahakama ya juu uh, kwamba hamna sheria zozote, hamna sheria za kutosha za labda kuonyesha kwamba IBC ilifaa kuendesha uchaguzi kwa mkondo fulani wanaona kwamba ni vyema zaidi sasa sheria hizi ziwepo, ili pawepo na uwazi kwamba iwapo patakuwapo na maafisa watume wa uchunguzi ambao watatembea kazini, basi nao waweze kukabiliwa kisheria. Kwa mfano, kuna wale ambao walisemekana yep, kwamba yep, hawakuweza kujaza zile fomu thelathini na nne thelathini na nne na thelathini na nne ba ambazo Uh, ni za kutekeleza matokeo ya urais, so, wengi waliacha wali wazi na wakasema, wanasema kwamba ni vyema kwamba watu hawa wapitizwe, iwapo hawataweza kujaza fomu hizo waweze kufikishwa mbele ya, ya, wakota, kumbidu, uweza kumbidu, uweza kumbidu, ya uh, mahakama mm -hmm. na waweze kuhukumiwa mm -hmm. Uembeuu Wandera, tu kwa sekunde kama kumi, hebu nieleze, chama cha upande wa upinzani ama mrengo wa upinzani umeanza kushiriki kwenye uh, shughuli hiyo yote? Mpaka sasa hamna mbunge yeyote wa chama au muungano wa upinzani ameweza kufika katika kamati hii, na ijulikane kwamba bado upinzani uh, haujaweka wakilishi wao katika uh, bunge la kitaifa. Kwa hivyo ni wabunge wa muungano wa chama cha i pekee ndio wanaoendesha hiyo shughuli. Asante sana Wandera, nashukuru. Najua kwamba ripoti kwa kina tutaipata katika matangazo yetu mengine. Endelea kufuatilia na wewe msikilizaji kuwa nasi tu katika kufuatilia siasa nchini Kenya. Asante Wandera. Naam, na sasa naona BMJ kisha tutumia ile tafakari ya leo. BMJ, kwenye tafakari ya leo kuna nini? katika tafakari ya leo mbwa mmoja hapa Marekani ameweka rekodi ya kuwa na ulimi mrefu kuliko mbwa mwingine yeyote duniani. Mo Cricket, ambaye anajulikana kwa jina la utani kama Mo, ana umri wa miaka minane 8 na anatokea mjini Sioux Falls katika jimbo la South Dakota hapa Marekani. Kitabu cha Guinness World Records kimemworodhesha mbwa huyo kama aliyeweka rekodi mpya kwa kuwa na ulimi wenye urefu wa ajabu. Mwenye mbwa huyo Kala Riket amewaambia waandishi wa habari kwamba anaeleza hapo kwamba ulimi wake una inchi 7.3 ambazo ni kama sentimita 18.6. Mbwa Mok sasa, msikilizaji, anachukua nafasi iliyoshikiliwa na mbwa aitwaye Pagi, ambaye alikuwa amemshinda mbwa aliyepata umaarufu mkubwa zaidi miaka kumi iliyopita akijulikana kama Brandi the Boxer. Mashabiki wengi wamekuwa wakienda kumwona huyu mbwa, na cha ajabu ni kwamba yeye ustarehe tu na hana haja ya kuamka kwenda kula chakula chake kwa sababu, kwa sababu badala ya kuamka na kwenda kuchukua chakula chake kwa mdomo, yeye ulala tu na kunyoosha ulimi wake na kupakua chakula chake kutoka kwenye sinia bila yeye kutembea sana. Je, wewe msikilizaji, wapo una mbwa? Una habari ana ulimi wa urefu gani? Tafakari hayo. Maria, unasikia? <laughs> ulimi wa nchi no sentimita kumi na nane. Sasa kama ingekuwa binadamu kwa mfano Asante ah, sana Mary Mgawe na Harrison Kamau, mambo yako mengi kweli kweli jamani. uh -huh. Mnapobadilisha studio tunaambiana basi <laughs> karibu hidi tupe mambo maragi nimeingia mlango fulani studio hivi studio nyingi hapa siwajua ah, nikakimbizwa huku ujage mapema <laughs> alafu nakuta lugha ambayo mbona <laughs> sielewelewi. Sasa kuna mambo mengi kweli ambayo yanavuma katika mitandao hivi sasa uh, ah, tukianza kubwa kabisa ambalo wapenzi wa michezo wanalizungumza eh, na ni la kisiasa lakini ah, ni la, la jimbo ama eneo la Catalonia la nchini Hispania kutaka kujitenga mm -hmm. Sasa eneo hili, endapo litajitenga, timu ya taifa ya spain ama Uhispania uh itabidi nayo na igawanyike, na kuna wachezaji mahiri kwelikweli, ambao uh, wengine wanatoka katika pande tofauti. Sasa watu hivi leo wametoa uh, picha wakionyesha namna timu za taifa zitakavyokuwa mm -hmm. Lakini swali lingine ni juu ya klabu ya Barcelona Mm -hmm. ya moja ya klabu kubwa sana katika nchi ya, ya, ya Spain. Hivi sasa endapo uh, kutatokea mtangamano huo, je, ligi gani itacheza? Kwa hiyo ni swala ambalo hivi sasa limetanda kwelikweli katika mitandao mbalimbali, iwapo Catalonia itakuwa taifa jipya mm -hmm. na kwa mujibu wa kiongozi wao umesema pengine leo watazungumza na wanahabari, na inaweze wakajitangazia uhuru kwa taarifa ambazo imeshapigwa imeshapigwa siku pigwa. Mm -hmm. ya yes, jumapili imeshapigwa sasa. Mm -hmm. Uh, watu wengi wanazungumza mengi, lakini ngoja moja kwa moja tuelekee pia nchini Kenya. Mm -hmm. Eh, sasa nchini Kenya ambalo linavuma kama unakumbuka video ama picha uh, za video zilisambaa sana zikionyesha wana usalama wakitumia gesi za kutoa machozi katika shule kubwa ya nasari. mm -hmm. Yeah, ama shule ya vidudu ya vidudu sasa. Hili nalo limetamba sana. Georgi Otieno uh, anasema hivi, jamani, sasa hata kama ni watoto wadogo wanafanya fujo, ndo nguvu hiyo itumike mabomu na mabomu ya machozi? Eh, kulikoni? Lakini katika hayo yakiendelea, vilevile suala lingine la mgomo wa wa wa wauguzi mm -hmm. eh, nchini Kenya watu bado wanaendelea kujiuliza, je, Kenya inaendelea kuwa ni nchi ya migomo? Nani mwingine atagoma? Maana yake hata uh, viongozi wa kisiasa nao wamekuwa wakigoma kwenda kwenye baadhi ya vikao eh, muhimu. Maana leo si tumesikia hapa kuna sijui wananchi wanatoa nini, wanatoa maoni yao mbele akamati, nam, ku, nam. ya kamati maalumu ya bunge mm -hmm. Lakini upinzani umegoma hujatokea hapa ah oh. Sasa watu wanauliza kwamba nchi ya mgomoni. Nashangaa, kuna wakati mmoja kulikuwa, kulikuwa na utani kidogo hati kwamba wale vijana wa mitaani wala wakurandaranda pia watagoma. <coughs> Shukrani sana. Ni VOA Express kutoka studio namba 15, Washington DC, Sauti America. Naitwa Meri Mgawe. mimi naitwa Harizon Kamau, asante sana Id Ligongo, vilevile mwenzetu Sande Shomari na BMJ Mridhi kwa taarifa zote.