Kumekucha Afrika hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC ni saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Ninakukaribisha msikilizaji, katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika. Mimi ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Khadija Riami. Jiunge hivi sasa kwa nusu saa ya matangazo yetu kutoka hapa Washington DC, leo ikiwa ni Alhamisi, Oktoba 5 mwaka 2017. Miongoni mwa ripoti tulizonazo asubuhi hii, kufuatia shambulizi la ufyatuaji risasi kwa umma lililotokea huko las Vegas, je, harakati za maisha kila siku zinaendaje sasa hivi? Kidogo hali inaweza kurudia kama kawaida kama nini? Sasa hivi nazungumza na wewe nikiwa kazini, kwa hiyo kidogo hali inaendelea kuwa nzuri, inarudia shughuli zake za kawaida na katika taarifa nyingine, serikali ya Marekani inasema itaamua ama iondoe vikwazo ilivyoiwekea Khatum kutokana na kusaidia ugaidi ulimwenguni. Ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia asubuhi hii katika Kumekucha Afrika. Kwanza nampisha Khadija Riami ambaye atakusomea habari za dunia. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, wakili wa mpenzi wa mshambuliaji wa Las Vegas Stephen Paddock amesema kuwa mwanamke huyo hakuwa na wazo lolote kuwa Paddock alikuwa anapanga ghasia zozote. Mary Lou Danley alitumia muda mwingi wa jana Jumatano akihojiwa na maafisa wa FBI huko Los Angeles, ambako aliwasili akitokea Philippines. Wakili wa Danley aliwaeleza wanahabari kuwa alikuwa nchini Ufilipino kuitembelea familia yake Padok alimpelekea dola laki moja wakati alipokuwa huko na kumwambia anunue nyumba. Danley alikuwa na wasiwasi Padok alikuwa anaachana naye, wakili wake amesema, na kuongezea kwamba Danley alimwona Padok ni kuwa mtu mwenye upendo na mkimya wakati wachunguzi walipokuwa wakitafuta chanzo cha kile ambacho kimesababisha pado kuua watu 58 na kujeruhi zaidi ya 500 rais donald trump alikuwa las vegas kwa fariji waathirika na kukutana na maafisa na wafanyakazi wengine wanajeshi watatu wa kikosi maalum cha jeshi la marekani cha makomando wameuawa na wawili wengine wamejeruhiwa baada ya doria ya pamoja ya Marekani na Niger kushambuliwa jana Jumatano, wakati wakiwa kwenye eneo la kusini magharibi mwa Niger. Wanajeshi waliojeruhiwa walipelekwa Niami na hali yao ni thabit. Maafisa wa Marekani ambao hawakuidhinishwa kuzungumza hadharani na hivyo wameomba wasitaje wameeleza hivyo makomando ambao ni kikosi cha Green Berets huenda walishambuliwa katika taifa hilo la Afrika Magharibi na wanamgambo wa Al Qaida katika ukanda wa Afrika Kaskazini, maafisa wameliambia shirika la habari la Associated Press. Kamandi ya Marekani barani Afrika imesema makomando wa Marekani wako nchini humo kutoa mafunzo kwa majeshi ya Niger kupambana na wale wenye msimamo mkali katika eneo hilo ikiwemo wale wanaovuka mpaka kuingia Niger kutokea Mali. Sudan inatarajia Marekani itaondoa vikwazo vya kiuchumi kwa vile Khartum imekidhi masharti yaliyowekwa. Waziri wa Sudan amesema jana Jumatano, siku chache kabla ya Washington kutangaza uamuzi huo. Mkamiti Kibayasi anasoma ripoti kamili. Serikali ya Marekani imesema itaamua ama iondoe vikwazo ambavyo iliwekewa Khartum kutokana na kuunga mkono ugaidi ulimwenguni na baadaye ukandamizaji wa ghasia ambao waliwafanyia waasi huko Darfur. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, rais wa zamani wa Marekani Barack Obama alilegeza kwa muda baadhi ya vikwazo ambavyo kwa kiasi kikubwa viliitenga Khartum na mfumo wa fedha ulimwenguni. Maafisa wamesema hatua hiyo ilikuwa na maana ya kutambua hatua za Khartum kumaliza mizozo na msaada wake katika vita vya ugaidi. Mwezi Julai, utawala wa rais Donald Trump uliakhirisha kwa miezi mitatu uamuzi wa iwapo kuondoa masharti moja kwa moja na kuitaja Oktoba kumi na mbili ndiyo tarehe ya mwisho ya kufanya maamuzi hayo. Sudan imekamilisha masharti yote muhimu kuhusiana na utaratibu huo na utawala wa Marekani umeshuhudia hilo, na hivyo tunatarajia kuwa vikwazo vitaondolewa, amesema waziri wa mambo ya nje wa Sudan Hamed Momtazi. Washington ilisema inaitaka Sudan kusuluhisha mizozo ya ndani na kuruhusu misaada kuingia Darfur na maeneo mengine ya wasi, miongoni mwa masharti mengine. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Maafisa wa Marekani wanasema Rais Donald Trump anapanga kutoa hotuba wiki ijayo ambapo atatangaza uamuzi wake iwapo Marekani itabaki katika mkataba wa kihistoria wa nyuklia wa mwaka 2015 kati ya Iran na mataifa kadhaa yenye nguvu duniani. Shirika la habari la Associated Press limeripoti kuwa hotuba hiyo imepangwa kutolewa Oktoba 12 kabla ya Oktoba 15, tarehe ya mwisho kwa Trump kulieleza bunge kama anaamini kuwa Iran inatekeleza mkataba uliofikiwa na mataifa saba na inaweza kuweka mbele maslahi ya Marekani. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Rex Tillerson, amesema Trump atatoa njia mbadala kadhaa kuhusiana na makubaliano hayo. Hata hivyo, amekataa kuelezea zaidi kuhusu njia hizo mbadala. Pia amekanusha kujibu moja kwa moja swali la iwapo nakubaliana na tathmini ya waziri wa ulinzi Jim Mattis kwa bunge kwamba Iran kimsingi inatekeleza vipengele vya mkataba huo. Rais Donald Trump amethibitisha imani yake kwa waziri ya wa mambo ya nje Rex Tillerson, saa kadhaa baada ya habari kuhusu mivutano kati yao wawili kuzungumziwa hadharani. Trump alizungumza baada ya kuitembelea hospitali moja huko Las Vegas na kutoa pole kwa waathirika wa shambulizi la jumaapili Matamshi yake amekuja saa kadhaa baada ya Tillerson kukaa na ripoti kwamba alikuwa anataka kujiuzulu. Kwanza nia ya yangu ya dhati ni kwamba ni kwa mafanikio ya rais wetu na nchi yetu ni thabit kama ilivyokuwa wakati nilipokubali kuhudumu kama waziri wa mambo ya nje, Tillerson aliwaambia waandishi wa habari, baada ya kuorodhesha mafanikio kadhaa ya sera ya mambo ya nje aliyofanyiwa na rais bar na baraza lake la mawaziri alilieleza linafanya kazi pamoja kama timu. Tillerson alikanusha kuwa alikuwa anataka kuwa katika hali ya kujiuzulu mwezi Julai. unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa mjini Washington DC. Matangazo yetu pia yanasikika kupitia kwenye tovuti yetu ya VOA swahili.com. Tukiwa ndani ya dakika hizi thelathini za Kumekucha Afrika, kama mlivyosikia kwenye habari zetu za dunia muda mfupi uliopita kuhusu shambulizi la ufyatuaji risasi lililotokea Jumapili usiku huko Las Vegas, katika jimbo la Nevada. Basi nimezungumza na Daktari Muhamed Kaseko wa chuo kikuu cha Nevada, na kwanza nikamuuliza hali ya mazingira ya maisha ya kila siku kwa wakazi koje baada ya shambulizi kutokea, na nini kinachozungumzwa miongoni mwa jamii kuhusu shukio hilo baya la ufyatuaji risasi kwa umma katika historia ya Marekani. Kwa kweli baada ya mshtuko wa mwanzo wa siku ya kwanza na ya pili, siku ya Jumanne, kwa kweli kuna watu ambao walishindwa hata kwenda kazini kwa sababu ya manunguniko na kuna waliokuwa wamepoteza the loved ones, lakini sasa hivi kidogo hali inaweza kurudia kama kawaida. Kama mimi sasa hivi nazungumza na wewe nikiwa kazini, kwa hiyo kidogo hali inaendelea kuwa nzuri, inarudia shughuli zake za kawaida. Tunafahamu kwamba rais Donald Trump ametembelea eneo la tukio, hali kadhalika ameweza kukutana na maafisa polisi waliojaribu kuokoa maisha ya watu pamoja na waathirika ambao walinusurika na tukio hilo. Watu wamepokea vipi safari hii ya rais Trump huko? Kwa kweli, imepokelewa vizuri. Unajua, kila mahali, kila wakati anapokuja rais wa nchi, kidogo inasaidia, ina, ina, ina kuongeza publicity ya hiyo ya ya ya hiyo event ya hilo tukio. Kwa hiyo misaada inaongezeka kwa sababu watu wengi wanakujua matatizo yaliyopo hapo. Kwa hiyo kwa, kwa jumla mapokezi ni mazuri, na kwamba tunashukuru kwamba amekuja kutembelea na kuendeleza kujulisha, you know, Marekani yote na dunia nzima tatizo tuliopata na ku, kuweza kuki, kusaidia kuongeza misaada. Je, maafisa wa polisi huko Las Vegas wameweza kutoa taarifa zozote mpya zinazoendelea kuhusiana na mahojiano yaliyotolewa, yaliyofanywa kati ya FBI na rafiki wa kike wa Stephen Paddock ambaye ni Marilou Danley? Mpaka uh, sasa na wenyewe mapolisi ma hawajaweza kuzungumza kuongezea ha, kwamba wamepata habari yote zaidi kuhusu aliyofanya ni uuaji kwa hiyo nafikiri kwa sasa hivi bado huyo mama huyo dada anazungumza na FBI. Sidhani kama mapolisi wa las Vegas wameshapata wasaa wa kuzungumza naye, yeye sasa hivi FBI ndio wanazungumza naye. Na katika maeneo ya makazini, watu wanazungumzia vipi shambulizi hili lililotokea siku kadhaa zilizopita? kwa kweli ni shambulizi unajua tena, kama walivyosikia, amekufa watu hamsini na msina nane na walioumia ni zaidi ya mia tano. Mazungumzo mengi kuhusu you know, kitu gani kibadilishwe, ili tatishu, kitu kama hicho kija ikatokea tena. Baadaye mazungumzo bado yanaendelea ya kisiasa, na vilevile you know, watu wenyewe kwa wenyewe ina majumbani na mitaani. Je, yeah, umepata fursa ya kuzungumza na baadhi ya wa Watanzania mliopo katika mji huo na kujua kwamba wote mpo salama, marafiki majamaa wote mmenusurika? Hicho ndio kitu cha kwanza tukifanya asubuhi Jumatatu, ako asubuhi a hiyo bahabari kwa kweli watu tukawa tumesuka, tuna kigrupu chetu tunatumia WhatsApp cha Watanzania. Kwa hiyo tukaandika messages pale kuulizana, jamani, kila mtu ajieleze kama kuna usalama au vipi. Bahati nzuri ndio, Mwenyezi Mungu ametunusuru, kwa hiyo hamna aliyeathiriwa katika Watanzania ambao tunaishi hapo Las Vegas. Ni Dr Mohamed Kaseko kutoka chuo kikuu cha Nevada huko Las Vegas, akizungumza na Sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Khadija Riyami anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Deni la Jamhuri ya Kongo linaelezewa kufikia dola bilioni 9.14 hadi Julai mwaka huu, shirika la kimataifa la fedha duniani limesema baada ya tathmini yake ya jana Jumatano. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, kiwango hicho kinalingana na asilimia mia moja na kumi kinahusu pia pato la ndani la uzalishaji mafuta, ambapo deni halijumuishi madeni mengine Uchumi wa Kongo kwa kiasi kikubwa unategemea mapato tokanayo na mauzo ya mafuta ambayo yamepigwa vibaya sana na kushuka kwa bei za mafuta ulimwenguni, na serikali kuingia katika mashauriano na IMF ili kujaribu kupata msaada wa kifedha. Ugunduzi huo wa tume ya IMF utapendekeza hatua zijazo ambazo zinafaa kuchukuliwa ili kuweza kupata msaada wa IMF ili kurejesha hali ya uthabiti wa uchumi na kuhamasisha ukuaji endelevu unaojumuisha wote, amesema Abdulaziz mkuu wa ujumbe wa IMF. Kamati ya upelelezi ya Bar katika baraza la Senate la Marekani imebaini kuwa linaendelea kuchunguza iwapo kuna baadhi ya watu katika kampeni ya rais Donald Trump walishirikiana na Rasia kubadili matokeo ya uchaguzi wa mwaka 2016 huku wakionya kwamba Rasia kuingilia kati huenda kukaongezeka na kutishia chaguzi katika siku za mbele. Suala la kushirikiana bado liko wazi, amesema mwenyekiti wa kamati hiyo Mrepublican Richard Bar na wa North Carolina katika mkutano na wanahabari jana Jumatano, licha kuto ya kutoelezea chochote kuhusu watu wa karibu wa rais Trump, Bar na mwanachama wa juu katika kamati hiyo Mak Warner wa Virginia wamesema wamelazimika kueleza hadharani na masuala mengine waliobaini hadi hivi sasa. Hatua za Rasia hazikuishia siku ya uchaguzi mwaka elfu mbili kumi na sita tu, amesema wana na kuongeza kwamba Marekani ni vyema ichukue hatua zaidi kupambana na uingiliaji kati wa Rasia. Mfalme wa Saudi Arabia Salman yuko Mosco kwa ziara ya kwanza kuwahi kufanywa na mfalme wa Saudia nchini Rusia. Wakati wa ziara hiyo ya siku nne mfalme anatarajiwa kukutana na rais wa Rusia Vladimir Putin kwa mazungumzo kuhusu masuala mbalimbali kuanzia mafuta mpaka Siria. Ziara yake inaashiria kuimarika kwa uhusiano kati ya mahasimu wawili wa kihistoria na kusukuma haja ya kushughulikia kushuka kwa bei za mafuta ulimwenguni. Uhasimu kati ya wazalishaji wawili wakubwa wa mafuta duniani unarudi nyuma katika enzi ya vita baridi, wakati Saudi Arabia alipowasaidia waasi Afghanistan dhidi ya uvamizi wa Soviet. Katika siku za karibuni mivutano imekuwa juu kutokana na vita nchini Siria, ambapo Rusia inayoiunga mkono serikali ya Rais Bashar al Assad, wakati Saudi Arabia inawaunga mkono waasi wanaojaribu kuiangusha serikali hiyo. naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia wakimbizi UNHCR inaonya mamilioni wa ya wakimbizi huko Mashariki ya Kati wapo hatarini, wakati msimu wa baridi kali unakaribia. Inasema fedha zinahitajika kukidhi mahitaji yao nchini Siria, Iraq, Uturuki, Lebanon, Jordan na Misri mwandishi wa VOA Lisa Schlein anaripoti kutoka Jeniva na Mkamiti Kibayasi anayesoma ripoti kamili. Idara ya kuhudumia wakimbizi katika Umoja wa Mataifa inaripoti takriban wakimbizi milioni kumi na tano wa Siria na Iraq na watu waliokoseshwa makazi wamesambaa kote katika nchi sita. Inasema kiasi cha watu milioni nne wapo kwenye hatari kubwa na wanahitaji msaada kwa ajili ya kujiandaa na msimu wa baridi kali uliopo mbele yao lakini mtu mmoja pekee kati ya watu wanne, inasema anaonekana, huenda akapata msaada anao uhitaji. UNHCR imepokea robo ya dola milioni 245 inazohitaji kuwasaidia watu walio katika mazingira hatari, ili kunusurika na hali ya hewa ya baridi kali sana, theluji na mvua kubwa. Inasema watu wengi bado wanaishi kwenye mahema au makazi ya muda. Msemaji wa UNHCR Andrej Maheshik anasema kunusurika na baridi kali katika hali hii kunahitaji fedha ambazo hazipo. Anaiambia VOA kwamba familia nyingi za wakimbizi zitalazimika kuchukua hatua ili kujaribu kujikimu kimaisha. Anaongeza kwamba wanawake na watoto ndio walio katika mazingira hatari na huenda wakanyongwa you can Unaweza kufikiria kirahisi namna watu walivyo tayari kuchukua hatua wa nyingine. Tunazungumzia hapa uwezekano wa ajira za utotoni, tunazungumzia uwezekano wa kukubali kuingia kwenye, kwenye ngono ili kujinusuru, kimsingi njia ya potofu za kujikimu wao wenyewe na familia zao. Tutazungumzia kuhusu hatari za ndoa za mapema. UNHCR inasema inapanga kutoa msaada wa fedha taslimu kwa wakimbizi na watu waliokoseshwa makazi kwenye miezi yote inayoelekea kipindi cha baridi kali. Pia inagawa vifaa kwa ajili ya baridi kali, kuyalinda na kukarabati makazi ya muda na kuboresha mifumo ya majitaka katika kambi. Vifaa vya msaada wa majira ya baridi kali vinatofautiana kwa kiasi fulani katika nchi hizo sita zinazohifadhi watu, lakini zaidi ya nusu ya msaada huu utajumuisha fedha taslimu. UNHCR inasema hii itaruhusu wakimbizi na watu waliokoseshwa makazi ndani ya nchi kutumia fedha mahala ambapo zitaonyesha mafanikio mazuri. Kundi la uangalizi la Umoja wa Mataifa linaishutumu Korea Kaskazini kwa manyanyaso dhidi ya watoto ikiwemo mateso wakiwa kwenye kizuizi, adhabu ya kuchapwa shule na kazi ngumu. Korea Kaskazini ni moja ya nchi nane ambazo zimefuatiliwa na kamati ya Umoja wa Mataifa ambayo inaangalia utekelezaji wa azimio kuhusu haki ya mtoto. Mwandishi wa VOA Lisa Schlein anaripoti kutoka Jeneva na mkamiti Kibayasi anayesoma ripoti kamili. Miongoni mwa wasiwasi wake mkubwa, kamati ya Umoja wa Mataifa yenye wanachama kumi na wanane imezungumzia ukosefu wa vipengele vya kisheria huko Korea Kaskazini ambavyo vinatoa dhamana kwa watoto kuwa huru kutokana na mateso na ukatili mwingine au kutendewa vibaya au kuadhibiwa. Wataalamu wanasema watoto wengi wako katika hatari ambao wameondoka nchini bila kupata ruhusa rasmi na wanalazimishwa kurejea, watoto wa mitaani na wale ambao wako katika kizuizi ikiwemo kwenye magereza. Mwanachama wa kamati Kirsten Sandberg ameiambia VOA kuwa sheria katika Jamhuri ya Watu wa Korea, DPRK, haipigi marufuku ajira kwa mtoto. Anasema watoto mara kwa mara wanalazimishwa kufanya kazi ngumu sana ambazo ni hatari kwa maendeleo yao kimwili na kiakili. Children in Watoto nchini DPRK wanatumia muda mwingi sana wa wakati wao ambao wangeutumia katika elimu, lakini wanafanya aina mbalimbali mbali za ajira. Hii inaweza kuwa katika kilimo, katika miradi ya ujenzi na pia wanafunzi wanatumia wakati wao wa mchana kufanya majukumu mengine ya waalimu kama vile kufanya kazi katika mashamba na kukusanya kuni. Kamati imeelezea wasiwasi wake kuhusu idadi kubwa ya watoto ambao wamewekwa katika taasisi kuanzia walipozaliwa hadi wanapofikia umri wa miaka kumi na sita. Jambo jingine la kutia wasiwasi wasi ni utaratibu wa kuandikisha watoto walio na umri wa miaka kumi na sita au kumi na saba kuingia katika kikosi cha jeshi la vijana kwa takriban miaka kumi ambako wanalazimishwa kufanya kazi ngumu kwa saa nyingi na zenye sulubu. Sunberg ameiambia VOA kuwa ujumbe wa Korea Kaskazini ulikiri baadhi ya maboresho huenda yamefanyika katika maeneo fulani. Lakini ameongezea, hawakubali takwimu walizopewa na kamati katika baadhi ya masuala wakisema zilikuwa za uongo. Mr. Pado, uh, uh, uh, uh, uh, Mr. unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa mjini washington dc msikilizaji usikose pia kusikiliza matangazo yetu ya voa express hapo saa kumi na nusu alasiri kwa saa za afrika mashariki vilevile saa moja na nusu kwa saa za afrika mashariki usiku wa leo usikose pia kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hali kadhalika saa tatu kamili usiku kwa saa za afrika mashariki voa inakuletea kipindi kile cha kwa undani ambapo inachambua habari mbalimbali zinazotokea kwa siku ni katika kipindi cha kwa undani basi usikose kusikiliza vipindi hivyo ambavyo pia vinapatikana kupitia kwenye tovuti yetu ya voa swahili.com basi hebu nimpishe mr bado hadija anamsikia na na kibao anachosema Haya basi, msikilizaji, mr bado hivo akitufikisha ukingoni mwa kipindi hiki cha kumekucha Afrika. Naona na wimbo ulikuwa mzuri kwelikweli, miondoko ile ya chakacha. Aya, naona watu wameamkaamka vizuri sasa haswa, na muda ndio unakimbia hivyo. Basi Khadija, ni kukaribishe tena hapa studio, japokuwa tuko pamoja na kukaribisha, uweze kumsomea msikilizaji muktasari wa habari. Asante. Deni la Jamhuri ya Kongo linaelezewa kufikia dola bilioni 914 hadi Julai mwaka huu shirika la kimataifa la fedha duniani limesema baada ya tathmini yake ya jana Jumatano, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Kiwango hicho kinalingana na asilimia 110 na kinahusu pato la ndani la uzalishaji mafuta, ambapo deni hilo halijumuishi madeni mengine. Wakili wa mpenzi wa mshambuliaji wa Las Vegas Stephen Padock amesema kuwa mwanamke huyo hakuwa na wazo lolote kwa Padok alikuwa anapanga ghasia zozote. Mari Lu Danley alitumia muda mwingi wa jana Jumatano akihojiwa na maafisa wa FBI ambako aliwasili Los Angeles akitokea Philippines. Wanajeshi watatu wa kikosi maalum cha jeshi la Marekani cha makomando wameuawa na wawili wengine wamejeruhiwa baada ya doria ya pamoja ya Marekani na Niger kushambuliwa jana Jumatano wakati wakiwa kwenye eneo la kusini magharibi mwa Niger. Maafisa wa Marekani wanasema Rais Donald Trump anapanga kutoa hotuba wiki ijayo, ambapo atatangaza uamuzi wake iwapo Marekani itabaki katika mkataba wa kihistoria wa nyuklia wa mwaka 2015 kati ya Iran na mataifa saba yenye nguvu duniani. Muktasari wa habari ndio umetukamilishia matangazo ya Kumekucha asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo asubuhi ya leo. Mwelekezi wa matangazo ni Diodon Chuba Hiro, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Hadija Riami. Asanteni kwa kutusikiliza na tunawatakia asubuhi njema na siku njema kutoka hapa Washington DC. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Rais Donald Trump aliwahutubia viongozi wa bara la Afrika wakati wa ziara yake mjini Washington hivi karibuni na kuwaeleza kwamba utawala wake una mpango wa kuendeleza ushirikiano wa kiuchumi na mataifa ambayo yananuia kujitegemea na yamejitolea kuimarisha nafasi za kazi barani Afrika na Marekani. Afrika ina nafasi nzuri mno ya kuimarisha mazingira ya kibiashara na inawakilisha masoko mengi. Ukweli ni kwamba chumi kumi zinazokuwa kwa kasi zaidi duniani ziko barani Afrika. Rais Trump alisema kuwa kuongeza ushirika wa Marekani katika biashara na uwekezaji kwenye nyanja mbalimbali mbali, ikiwa ni pamoja na kilimo, kawi, uchukuzi, afya, usafiri na utalii kutachangia katika kubadilisha na kuimarisha hali ya maisha barani kote. Shirika la US Millennium Challenge Corporation ambalo liko chini ya wizara ya mambo ya nje ya Marekani tayari lina tathmini ya kuwekeza mamia ya mamilioni ya dola nchini Ivory Coast ambako mabadiliko yaliyofanyika ya sera za kiuchumi yanaridhisha. Rais Trump alisema kwamba utawala wake unatumai kwamba makampuni ya Kiafrika kama vile Saso yataamua kuwekeza Marekani. Sasol tayari imewekeza dola bilioni 9 kwa ujenzi wa kiwanda cha kemikali katika jimbo la Louisiana na hatua hiyo itabuni nafasi nyingi za kazi katika jimbo hilo. Marekani pia itaendelea na ushirikiano wake na nchi za Afrika katika nyanja ya afya. Kuhusiana na vita vinavyoendelea katika baadhi ya nchi za Kiafrika, Marekani imejitolea kushirikiana na nchi na mashirika kama vile Umoja wa Afrika au katika kusitisha ghasia, kukabiliana na ugaidi na kutoa usaidizi wakati wa mizozo ya kibinadamu makundi ya kigaidi kama vile isis al-shabab boko haram na al qaida yanaendelea kuwa tishio kwa nchi nyingi za afrika trump alisema kwamba marekani inajivunia ushirikiano wake na, ushirikiano na nchi hizo katika juhudi za kuangamiza vitovu vya ugaidi kukatiza udhamini wa makundi hayo na kudhoofisha umaarufu wa itikadi yao potovu Marekani inafuatilia kwa karibu mapigano yanaendelea nchini Sudani kusini na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ambako mamilioni wanaishi katika hatari ya kupoteza maisha yao. Rais Trump alisema kuwa suluhisho kamili la mizozo hiyo litakuwa ni mchakato wa amani unaoongozwa na waafrika wenyewe. Kufuatia hayo, balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Nikki Haley atazuru bara la Afrika ili kuzungumza kuhusu njia za kutafuta suluhisho kwa mizozo na jinsi ya kukabiliana nayo. Rais Trump alisema Marekani inaamini kwamba nchi zilizo huru na, na zinazozingatia demokrasia ni vyombo mwafaka vya kuleta furaha na tija kwa raia, ikiwa ni pamoja na nchi za bara la Afrika. Hiyo imekuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoeleza sera na msimamo wa serikali ya Marekani. <muchos>