Toka studio kumi na tano. Hii ni VOA Express, shukran sana msikilizaji wetu wa VOA Express kuungana nasi tena siku ya leo Alhamisi hapa studio, naitwa meri mgawe, nami jina langu Harrison Kamau, ikiwa ni tarehe tano, mwezi nao ni wa kumi, mwaka wa elfu mbili kumi na saba, tukiwa tumechangamka kweli kweli, ikiwa ni Alhamisi, imani yangu ikiwa kwamba popote ulipo umefurahi kama tulivyo hapa studioni Nam basi, moja kwa moja katika habari tulizo nazo siku ya leo. Leo Kamau, ni siku ya walimu duniani, siku ambayo inaadhimishwa kimataifa na UNESCO imeshatoa taarifa yake. Huko Tanzania tutakuwa na kisa cha ja watu kumi wamefariki baada ya kunywa pombe ya gongo, na huko nchini Kenya ufafanuzi zaidi wa kisheria unahitajika kuhusiana na uchaguzi wa marudio unaotarajiwa kufanyika baadaye mwezi huo. Na katika kidokezo, hebu tumsikie huyu wakili Kamau Mbugua kura ambayo itatangazwa kwa constituency level. pia ina umuhimu wake kwa sababu katiba inasema kwamba uchaguzi wa rais unafanyika katika kila constituency ya taifa mm -hmm. Sasa huko Kenya leo, kama unaona kwamba mwenyekiti wa tume ya uchaguzi na mipaka IEBC amewasilisha hoja kwenye mahakama ya juu kutaka ufafanuzi wa sehemu moja ya wa uamuzi wake kuhusu mm -hmm. jinsi uchaguzi wa marudio wa tarehe ishirini na sita mwezi utakavyokuwa no na na mwenzetu huyu BMJ Murithi amezungumza na Kamau Mbugua ambaye ni mchambuzi wa masuala ya siasa, na akaanza kwa kumuuliza kueleza ni nini kimechangia IBC kuchukua hatua hiyo. Mwenyekiti wa IBC ameenda koti kuu kuuliza koti hiyo ionyeshe kwa wazi ni namna gani IEBC itatakiwa kutangaza matokeo ya uchaguzi kwa constituency, kama itaonekana kwamba tally za polling stations zinatofautiana na, na tali ambayo itapatikana u, u, ukiongeza kura zote za za polling stations kwamba itakuwa kuna tofauti na matokeo ambayo yanatakiwa kutangazwa kwa, polling, kwa, kwa constituency level. Na sasa, kabla ya hapo kulikuwa na uamuzi ambao ulitolewa unajulikana maarufu kama wa Maina Kiai katika mahakama ya rufaa ambao ulieleza kwamba yale matokeo yatakayotangazwa katika kituo cha kupigia kura yatakuwa ni ya mwisho, wanasema final. Je, hili inaonyesha kwamba kuna tofauti kati ya uamuzi huo wa mahakama ya rufaa na mahakama kuu? Sioni kama kuna, kuna tofauti ingawaje kuna uwezekano kwamba mahakama ya juu haikueleza vizuri kinaganaga ni kipi kitafanyika. Kita ikiwa ukiongeza kura zote za za polling station ziwe kwamba hazikulingana na tuseme kwa mfano, the registered voters ambao wanapatikana kwa constituency, hiyo itakuwa namna gani? Lakini hakuna tofauti, wote koti zote mbili zimesimamia kwamba eh, the, uh, the, kura ambazo zitatangazwa kwa polling stations zitakuwa ni za mwisho lakini pia kura ambayo itatangazwa kwa constituency level, pia ina umuhimu wake, kwa sababu katiba inasema kwamba uchaguzi wa rais unafanyika katika kila ya taifa. Na uh, ukijua kwamba zimesalia takriban siku ishirini tu kabla ya uchaguzi, je, ni lipi litarajiwa kutoka kwa mahakama kuhusiana na uh, kasi ambayo watakuwa nayo katika ku, uh, kutoa uamuzi wao kuhusu suala hili? Kwa maoni yangu, nafikiria koti kuu itachukua muda mfupi kulingana na vile ha, hakuna muda wa kutosha wa kuchukua e, siku kadhaa zaidi ya moja au mbili. Kwa hivyo mimi natarajia kwamba watatoa maoni hayo kwa muda mchache sana, kwa kweli kabisa. Maria, unasikia kwamba mambo ya sheria yanazidi kuwa magumu sasa tena. Hii ni tume ya uchaguzi imerudi kwa mahakama ya juu. Kumbuka mahakama hiyo ya juu ndio iliyotoa uamuzi wa, wa, wa marudio, na kama ambavyo umesikia wakili huyu ambaye pia ni mchanganuzi wa, wa maswala ya kisiasa kama Umbugwa akielezea kwa kina ni sheria zipi ambazo zitaongoza uchaguzi wa marudio nafikiri, labda pengine wanahitaji zaidi, wanataka kupata uhakika kabisa, ndio kusitokee makosa kama, na unajua lazima uchaguzi ule ufanyike kwa muda fulani ambao ulitolewa na mahakama. Kwa hivyo, hivyo ndivyo mambo yalivyo. Haya yote unaendelea kuyapata kutoka uh, idhaa ya Kiswahili VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Namna kama unavyofahamu, basi hivi leo ni siku ya walimu duniani Eh, ambayo inaadhimishwa mm -hmm kimataifa. Kwa hiyo kila nchi inaadhimisha kivyake. Unajua hakuna kitu kizuri kama ualimu kweli. Mimi wangu, kama, aa, mimi wazazi wangu utaniambia ulikuwa mwalimu pia. Mimi mwenyewe nimeshafunza kidogo lakini <laughs> usiniulize shule ipi. Lakini ni vizuri sana wakati unapoona ukimpa mtu mwingine uelewa ambao hakuwa eh, nao. Kwa hivyo walimu wanahitaji heshima kubwa na ni vizuri wakati wanakumbukwa kote ulimwenguni. Sawa sawa kabisa. Kioko, tuungane na wewe katika laini ya simu. Nafahamu kwamba pengine unaweza ukawa hujaweza kuhudhuria kwenye maadhimisho mengi huko, lakini hebu e, tuambie una lipi kuhusu siku hii? Ama kweli mwenzangu hapo Washington DC ni kuwa walimu wanakumbukwa ulimwengu mzima, na sijahudhuria sherehe yote, lakini kama njia moja ya walimu kuenziwa na watu wa taaluma mbalimbali, maanake kila mwanataaluma yote amepitia mikononi mwa mwalimu na miaka ya nyuma kumekuwa na hafla za kuwatuza mwalimu bora mengi shule za kawaida za serikali. Nimevutiwa na shule moja iliyo Mombasa, ambayo ni shule iliyojengwa katika makao ya watoto yatima, na shule hiyo eh, kwa sababu ya wale, wale watoto yatima wengine hawana wazazi, wengine wametoka nchi zingine za Afrika Mashariki na kulelewa katika mji wa Mombasa, ikajenga ika shule kubwa kupitia wahisani, na ikaanza e, kuchukua watoto wengine katika mazingira eh, maeneo mengine ya, ya, ya mji wa Mombasa. Shule ikapewa jina la, la Noah's Ark na hapo mtu ambaye nimezungumza naye kuhusu mm -hmm, jinsi wanasimamia elimu katika shule hiyo ni mwalimu mkuu kwa jina la Viola Kabare. Hebu e, tumsikize. Napenda hii kazi kwa sababu watoto bora wewe umtengeneze na atakuwa vile unataka awe, inanipa nguvu mpya. Hata kuanzia huku chini chekechea unapata mtoto anakuwa ni mzuri na hata siku za mbele. Shule yako inaitwa Noah's Ark. Jina limetokana nini ile? Lilitokezea na shirika letu. Noa alijenga safina, kila mnyama aingie pale ndani ili kuokolewa kutoka na lile gharika. Kama unavyoona shule yetu kwa katika makazi ya watoto tuko hapa kusaidia hao watoto wote kusudi wapate haki yao kielimu, kama vile watoto wengine dunia nzima, wasijione kama wametengwa. Unapata hao watoto tunaopata wako katika hali mbalimbali mbali, na yote tumewakubali katika jamii kwa jumla. Ehe, Kioko, kuna mengine ambayo umeweza kufuatilia kuhusu siku hii leo? Si, e, taaluma zimekuwa nyingi sana ukiangalia mambo ya teknolojia. E, zimebadilisha namna watu wanajifunza kazi tofauti wanapokamilisha masomo na kazi ya walimu ilivyokuwa ikipendwa zaidi idadi ya watu wanaosomea inaenda ikipungua, lakini kijana Nzuki ananieleza kwamba kutokana na hisani yake ya kuwapa kisomo watoto wanaotoka mitaa ya watu maskini imelazimu yeye baada ya kutoka chuo kikuu awe mwalimu. Tumsikie mwalimu huyu kijana zaidi miaka ishirini na mitano. Jioni, Nzuki. Nam, asante sana basi Josephat Kioko. Naona tuungane tena na mwenzetu Wandera. Wandera, karibu kwenye laini ya simu, tueleze uh, ulikuwa unafuatilia taarifa ya Nobel Prize. Naam Meri, asante sana kwa kweli, leo imekuwa siku ya kutangazwa tuzo ya Nobel ya fasihi, na nieleze kwamba tuzo ya Nobel ya fasihi hutolewa na taasisi ya taaluma ya Uswidi kule Sweden kwa lugha na fasihi, na tulitarajia kwamba mojawapo wa watu ambao walipiga upatu sana ni Ngugi wa Thiong'o ambaye ni Mkenya, na labda kidogo, kabla nieleze kidogo kwamba tuzo hii ya fasihi uh, ilianzishwa mwaka wa kenda mia tisini, kenda mia na moja, na aliyekuwa mtu wa kwanza mno kupokea tuzo hii ni Sully Prudhomme ule wa Ufaransa na watu wawili wa asili ya Kiafrika wamepokea tuzo hizi. Mmoja ni mwaafrika anaitwa uh, profesa uh, Soinka yule wa Nigeria, ambaye aliandika kitabu uh, kwa lugha ya Kiingereza mwaka wa kenda mia themanini na sita na mwaka wa kenda mia themanini na nane tukawa na Nawib Mafuzi ambaye ni aliandika kwa kitabu cha uh, ki kwa lugha ya Kiarabu ambaye ni Mmisri na wengi walitaraji kwamba huyu uh, mwandishi ma-mashuhuri ma, sana Ngugi wa Thiong'o ambaye ni wa asili ya Kenya angeweza kupokea hii, manake amekuwa akiandika vitabu vingi ikiwemo kitabu chake ambacho kinaitwa Weep Not, Child na A Grain of Wheat, lakini bado inaonekana hii imemkwepa. Na nimezungumza na mwandishi mashuhuri Profesa Ken Walibora ambaye Ha pia amebobea sana katika taaluma ya uandishi na akasema kwamba uh, akawa akisema kwamba uh, lile jopo ambalo ndilo limetupa jukumu la kuweza kutuza kwa wakati mwingine kuonekana kwamba kupendelea. Naona wandera wandera, subiri kidogo, naona muda wetu unakimbia sana, tusome habari alafu tutarejea tena kwako ka hapo hapo kwenye laini ya simu, okay. okay. Operesheni ya kijeshi imeanza mapema leo kwenye mpaka wa Niger na Mali siku moja tu baada ya watu wasiojulikana kufanya mashambulizi kwa wanajeshi watatu kutoka kikosi maalum cha Marekani pamoja na wengine kutoka Nigeria, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Shambulizi hilo ambalo pia limejeruhi wanajeshi wawili wa Marekani limetokea wakati wa kushika duria kusini magharibi mwa Niger, ambapo kuna wanamgambo wakiwemo wale kutoka kundi la al Qaida. Marekani inasema ina wasiwasi mkubwa kutokana na maafisa wa Uturuki kumkamata mfanyakazi wa ubalozi wake mdogo wa mjini Istanbul ambaye ni Marekani. Vyombo vya habari vya Uturuki vinaeleza mfanyakazi huyo aliyetambulishwa kwa herufi za mwanzo za majina yake MT anashutumiwa kwa jaribio la kutaka kuipindua serikali ya nchi na mfumo wake wa katiba na anashutumiwa pia kuwa na ushirikiano na imamu wa Kiislamu aliyoko uhamishoni Fethullah Gulen. Ubalozi wa Marekani Uturuki umeeleza katika taarifa zake kwamba unaamini madai hayo kuwa hayana msingi wowote. Pia wanapinga jinsi tukio hilo linavyoshughulikiwa, ikieleza wasiwasi wake kwa kile walichosema vyanzo vya serikali ya Uturuki vikisambaza habari na kuacha mfanyakazi wao ahukumiwe na vyombo vya habari badala ya mahakama. Waziri Mkuu wa Iraq Haida al Abadi amesema mapema leo ya kuwa vikosi vyake vimeuteka mji wa Hawija kutoka kwa wanamgambo wa Islamic State. Hayo amewasema wakati akifanya kikao na wanahabari, akiandamana na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron mjini Paris, akiongeza kuwa huo sio ushindi wa Iraq pekee, mbali ni wa ulimwengu mzima. Vikosi vya Iraq vinavyoungwa mkono na Marekani vikishirikiana na vyavya shia vinavyoungwa mkono na Iran vimefanya operesheni hizo kuanzia Septemba 21. Mji huo ulioko kaskazini mwa Iraq umekuwa ngome ya Islamic State, lakini kundi hilo lingali linashikilia baadhi ya sehemu karibu na mpaka wa Siria. Yote haya ni kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Kabla ya kuenda kwa habari za dunia, tulikuwa naye Ken Wandera akielezea uh, kwa undani kuhusu mambo ya, ya fasihi <laughs> na alikuwa pale tukimsikiliza ya, ya fasihi, fasihi. Tukimsikiliza mmoja wa waandishi Ken Waribora <laughs>. Kwa hivyo tumsikilize sauti ya, waribo, ya Waribora alafu turudi kwake Ken Wandera. Mimi wala sioni la ajabu e, sishangazwi na jopo linaloteua washindi wa tuzo ya fasihi ya Nobeli kutompa kwa mara nyingine tena tuzo hiyo Mkenya Ngugi wa Thiong'o. Na la msingi ni kwamba siku zote hata anapopigiwa upatu kwamba atashinda mimi huwa na shakashaka shaka, kwa sababu ya masuala ambayo labda hayaambatani moja kwa moja na ubora wa vitabu alivyoviandika au mchango wake katika uandishi um, wa fasihi barani Afrika ama duniani kote. Hapana la, la msingi ni, ni kwamba tuzo ya fasihi ya Nobel hutolewa kwa mwandishi ambaye anaandika yale ambayo lile jopo linataka. Mm, haya -hmm. Na nieleze kwamba mwaka huu yule ambaye amepokea tuzo hii ni anaitwa Kazuo Ishiguro ambaye ni ana miaka sitini na mbili na alihamia Uingereza kutoka Japan akiwa na umri wa miaka tano na ameviandika vitabu viwili ambavyo vimempa upato sana, Never Let Me Go na the The Buried Giant, lakini pia Kenwali Bora anasisitiza kwamba hii hali huenda haito hai, hai hai uh, mkatisha tamaa huyu Ngugi wa Thiong'o. Anasema kwamba bado huenda bado huenda siku moja akapokea. Hebu tumsikize Ken Walibora. nafikiri kufikia sasa mm, amekuwa kama wanavyosema katika Kiswahili wa bahari ya Wapemba, kufa maji mazoea. Si mara ya kwanza amepigiwa upatu atashinda tuzo ya Nobel ya uandishi ya fasihi hashindi. Kwa hiyo akishazoea na, na, na, kuna wakati tumekuta naye Ujerumani, baada ya kuikosa hiyo tuzo, na ninaona kwamba wala hilo halimshutui sana kwa kweli e, si kwamba linamhangaisha kwamba hakupata, hapana. Athari yake kwa uandishi ndani na nje ya Afrika itabaki, si hoja kama kapewa tuzo na watu hawa ama hapewi. Asante ah, sana Ken Wandera, tunatumai siku moja basi Kenya itaweza kujizolea ah, taji hiyo ya Meza, andi, meza ya biashara sasa. Sande, Shumari, anatuarifu, kwamba huko Tanzania soko la biashara kuna utata kidogo. Naam, Mary Mgawe na Harison Kamau kutoka meza ya biashara hii leo namulika hili soko la hisa la Dar es Salaam, ijulikanayo maarufu kama Dar es Salaam Stock Exchange. Soko hili, inasemekana baadhi ya biashara zimeshuka. Kwa mujibu wa gazeti la Mwananchi ni kwamba kumechangiwa na mauzo ya soko hili kuteremka Haya, tuangalie basi nini ambacho kimeteremka. Wanasema kwamba kampuni tatu za nje zimechangia kushuka kwa mauzo ya soko hilo la Dar es Salaam. Kampuni hizo zinataja kwamba ni Uchumi Supermarket, USL ambayo imeshuka kwa asilimia ishirini na mbili. Hali kadhalika shirika la ndege la Kenya, Kenya Airways imeshuka kwa asilimia kumi na sita na kampuni ya Acacia ambayo imeshuka kwa asilimia tisa Mauzo ya soko hilo basi wanasema kwa kipindi cha wiki moja imeshuka kutoka bilioni hamsini na tatu mpaka bilioni tatu. He, unaona hiyo tofauti hapo ni kubwa, na hii wanazungumzia kipindi cha wiki moja tu. Haya basi, lakini pia ukiangalia pia kwa upande wa madini ni kwamba hiyo hisa za Acacia ziliteremka baada ya serikali ya Tanzania kuzuia kusafirisha mchanga wa madini basi hisa zao ziliteremka. Lakini kwa upande wa uchumi nini ambacho kinazungumzwa, upande wa uchumi supermarket ni kwamba maduka haya yanakabiliwa na madeni kadhaa ya bidhaa zao, e, kiasi cha kwamba serikali ya Kenya e, imetoka kuahidi kusaidia kuyalipia au kulipa baadhi ya hayo madeni. Lakini vilevile vile ni kwamba e, kwa mujibu wa afisa mwandamizi wa soko hilo la Dar es Salaam Stock Exchange, anaitwa Bi Mery Kinabo alisema kwamba kupungua kwa hisa E, zilizouzwa kutoka milioni nne hadi laki nane pia kumechangia kuporomoka kwa hayo mapato. Hiyo ni moja ya mambo ambayo yanaonekana katika hilo soko la Dar es Salaam Stock Exchange, soko la hisa la Dar es Salaam. Lakini pia Meri na Kamau, si kushuka tu, kuna baadhi ya kampuni ambazo zimefanikiwa. E, wanasema kwamba ukubwa wa mitaji wa ndani umeongezeka. Sasa kampuni gani zinatajwa hapa kuongeza mitaji ya ndani? Kampuni zinatajwa hapa ni kampuni ya sigara ya Tanzania, TCC, ambayo imeongeza kwa asilimia 66, ikifuatiwa na kampuni ya bia ya Tanzania au TBL, ambayo yenyewe pia imeongeza mauzo yake kwa asilimia 27 na pia, benki ya CRDB haiko nyuma na yenyewe imeongeza walau kwa asilimia mbili. Basi ni hayo tu kutoka meza ya biashara kwa siku ya leo. Basi unasikia mambo. Sande anaangusha kuangusha mambo ya biashara, ndio hayo mambo ya VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kumbuka vilevile tunapatikana kwenye www VOA swahili.com na vilevile Facebook kwenye VOA Swahili. Haya. Kwenye mziki, kuna nini? Najua leo ni siku tunasema ya TBT, ah, yani siku ya Alhamisi tunarudi nyuma uh -huh. lakini hapa tunaangusha kibao kutoka kule Afrika Kusini, kibao chake Bongeni Ngema anasema my baby, na wameshirikiana na yule Sarafina eh, uh -huh. kuambia mambo yanateremka hivyo, wanasema my baby, Bongeni Ngema, mambo na miondoko ya Afrika Kusini ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Shukran kabisa. Basi tuungane sasa na mwandishi wetu George Njogopa hapo Dar es Salamu nchini Tanzania leo ambako, uh, kuna mkutano ambao umefanyika na waandishi wa habari kati ya familia ya kiongozi wa CHADEMA mmoja wa kiongozi wa CHADEMA Tundu Lisu ambaye hivi karibuni alipata ule mkasa kamao wa kushambuliwa mm -hmm. kwa risasi na bado yuko Nairobi kwa ajili ya matibabu. Njogopa, karibu, tueleze anayojiri huko na nini kilichozungumzwa. Na, kama alivyosema, familia ya Tundu Lissu imekutana na mwandishi wa habari kwa mara ya kwanza ikitoa taarifa kuhusiana na hali ya mgonjwa huko Nairobi. Kwa mujibu wa Luten Muni Mugwai, huyu ni kaka wa Tundu Lissu, ndugu yake anaendelea uzuri na ameanza kupata chakula na anaendelea kupata matibabu. Lakini kikubwa zaidi wameshangazwa na taarifa iliyotolewa hapo jana na uh, mkuu wa jeshi la polisi IGP Simon Siro akisema kwamba hadi sasa wanamsaka dereva wa Tundu Lisu. Sasa familia inasema inashangaa kwa sababu, kama wanamsaka, yuko Nairobi dereva Tundu Lisu, waende wakamwone waka. Lakini pia wamewaeleza kwamba wanasikitishwa namna ambavyo raia wa Tanzania wanavozuiwa na kubana wakivaa fulana zenye ujumbe wanaosema tumwombee Tundu Lisu. Kwao wamelalamika namna ambavyo vyombo vya dola vinavyowabana raia kutoshughulika na afya ya kimbolisu nam jogopa. Najua kama ulivyosema, ulikuwepo kwenye mkutano huo. Sijui eh, kama ulipata nafasi ya kuwa, kuzungumza nao, ingawa alikuwa ni mkutano wa pamoja na waandishi wa habari, labda mmoja mmoja eh, kwamba je, wameweza kwenda kutoa malalamiko yao kwa jeshi la polisi wanavyodai wenyewe wa, wa kwamba bado wanasisitiza na wameshaandika barua kwa mamlaka zinazohusika wakitaka uchunguzi ufanyike, sasa kwa kuwashirikisha wachunguzi kutoka nje ya nchi. Na ile wamesisitiza na wamesema wataendelea kuisisitiza wakati wote, kwa sababu wanaamini kwamba mazingira ya tukio lenyewe linatia mashaka. Kwa hivyo, ili kupata ukweli wa mambo, wanasisitiza wachunguzi kutoka nje ya nchi. Mm -hmm. Na je, yeah, wanasemaje yeah, kuhusu uh, huyu dereva sasa ataendelea kubaki huko huko? Tumesikia kwamba anapata taarifa anapata tiba za nini za za kisaikolojia, ataendelea kubaki huko mpaka pale Tundo atakapopona na kurejeshwa, au hili hawakulizungumza bayana? Lakini walisisitiza kwamba iwapo jeshi la polisi kama linaweza kuzuia mikutano mikubwa kwa saka watu mahala pengine, kwa nini wasiende kumpata Nairobi wakamchukue? Uh, mar utakumbuka jana kamanda mkuu wa jeshi la polisi mm -hmm. Simon wakati akizungumza na waandishi wa habari huko Mtwara alielezea kushangaza kwake, anasema kwamba dereva wa Tundu Lisi wanaonekana katika picha kila siku na akiwa katika hali nzuri. Kwa hiyo wanashangaa kwa nini hajali report katika jeshi hilo la polisi ili kuweza kuhojiwa kufafanua mazingira ya shambulizi la Lisu, na ndio maana familia anasema ilo sala polisi wakati muhitaji basi waendelee Nairobi. Lakini hebu tumsikie basi kidogo kaka wa Lissu wanavyozungumza njogopa lakini Hila, sisi ya. Kama familia tunataka jambo hili liende kwa utaratibu wa kawaida, sheria ifuatwe bila kuingiza siasa. Siasa kama itakuja ije wakati Bwana Tundu yuko barabarani, anatembea. Lakini katika kipindi hiki tunaangalia masilahi yake hayo mapana ambayo ni maslahi kwanza. Tuangalie habari ya afya yake, anahitajiwa kuimarika, anahitajiwa kuwa na faragha wakati, wakati anatibiwa, na vile vile mambo haya ya uchunguzi vile vile yafanyike. Tulikuwa tumependekeza kwamba katika mazingira ya, ya shauri hili inapaswa basi eh, serikali kwa kupitia jeshi la polisi waweze ku kushirikisha e, wataalamu wengine wa uchunguzi kutoka nje. Shukrani sana Njogopa, tutaendelea basi kuwasiliana na wewe hapo baadaye. Na tukiwa hapo hapo nchini Tanzania, jeshi la polisi kanda maalum ya Dar es Salaam limethibitisha kwamba watu kumi wamepoteza maisha mpaka sasa baada ya kunywa pombe ya kienyeji aina ya kienyeja, gongo eneo la Kimara Stopover, jijini humo huku ikidaiwa mtengenezaji na muuzaji wa pombe hiyo haramu kuwa ametoweka. Kamau, hii inavuma kwelikweli. hivi leo nakuambia, pombe haramu hizi zitakuja kuleta shida. Gongo inaitwa gongo, gongo ndiyo chang'aa nafikiri, eh? ndiyo na kwa sababu sasa polisi wenyewe wameshaongea, kwamza tumsikilize kamanda wa polisi kanda maalum mm -hmm. Vielelezo vyote vilivyokusanywa eneo la tukio vimepelekwa kwa mkemia mkuu wa serikali ikiwa ni pamoja na miili ya watu waliokufa. E, sampuli zimechukuliwa ili kuhakikisha kwamba uchunguzi wa kubaini aina gani ya sumu iliyokuwa ndani ya pombe hiyo iliyopelekea watu hawa kumi kupoteza maisha ndani ya siku moja kutokana na kunywa pombe hiyo ili iweze kufahamika. Na miili imewekwa pale mwananyamara na kule tumbi ikisubiri utambuzi na hatua nyingine. Naam, ni kamanda huyo wa polisi kanda maalum na vilevile, baadhi ya majirani na mashuhuda wa vifo vya watu hao waliofariki katika eneo la Kimara Stopover Kinondoni. Alikuwemo huyu Zainabu Twaha, licha ya kudai idadi ya vifo ni vikubwa zaidi ya kumi. Amedai pia pombe hiyo ilichanganywa na kemikali kadhaa ikiwemo jiki spirit. Unajua oh, spirit la kuoshia vidonda uh-huh. na sarafu za shilingi tano na shilingi mia nia, ikiwa nikuongeza ukali wa hii pombe. Shilingi zinaongeza ukali wa pombe kweli? ah. sitakuwa ni sumu kwa kweli siku ya tukio lilipotokea mimi nilikuwa sehemu yangu ya biashara, akaja kijana akanambia kwamba askari mpo na watu wamekunywa pombe wanakufa. Kwa kweli mimi nikafika eneo la tukio, nikaonana na ndugu wa marehemu ambaye ndo wa kwanza kufariki mdogo wake, akanambia yeye haelewi kitu chochote. Kwa jinsi nilivyojaribu kuangalia kila aina ya mtu akanipa majibu tofauti. Wakati huo ukawa na mgonjwa mwingine yuko hospitali na yule mgonjwa wa hospitali amenifia mikononi mwangu. Idadi ya hapo ilikuwa ni watu wawili, mpaka dakika hii, na idadi ya watu 18, kwa inavyosemekana, chanzo ni pombe. Lakini kila nikijaribu kusikiliza, wengine wanasema kwamba wanapombezi, watu wapo, chanzo ni hicho hicho pombe. Lakini sasa mpaka dakika hii sielewi. Unasikia kama usasa, mm -hmm, cha kushangaza ni kwamba yule mmiliki yule ambaye mm -hmm, alikuwa anawapa mm -hmm, hapo pombe anaitwa mama Anoza, alipoona anakufa kufa, akaanza kuwapeleka hospitali mwenyewe kimya kimya. Sasa alivyokisema, wagonjwa wanaugua nini? Tuende kwenye hiyo taarifa. Ah, haya basi tuendelee tuendelee moja kwa moja hadi kule Afrika. Meri, unajua hoteli Hi. ya Hilton, Hilton kampuni uh -huh. ya hoteli za Hilton ambazo ni maarufu sana hapa Marekani. Sasa wameamua kwamba ni wakati wa kuingia uh, kule Afrika kwa kishindo, wanaongeza upanuzi wa hoteli hizo katika yeah. bara la Afrika. Wanasema sasa hivi wamejiandaa kuwekeza zaidi ya milioni hamsini dola milioni hamsini katika kipindi cha miaka mitano ijayo, na kuongeza hoteli mia moja katika bara la Afrika na unajua wanachosema ni kwamba wataanza Nairobi, mh, mengine, wat, e, Nairobi Kigali, uh, Rwanda, na kule Kigali Rwanda na mwaka elfu mbili kumi na nane na kuanzia hapo tena wataendelea katika mataifa mengine thelathini na tisa kulikuwa e, na kulikuwa na ukuaji wa asilimia kumi na moja katika nchi zilizo chini ya jangwa la Sahara mh. ambazo pia zilisaidia katika ongezeko la Alafu vilevile, unajua hoteli ijulikanao kama Hayat, unazijua hoteli hizo zinaziona hapa Marekani pia, wale wameamua kwamba wataingilia biashara katika bara la Afrika. Kwa hivyo hoteli za Hayati na Hilton wameamua kuwekeza kwa njia kubwa kabisa katika bara la Afrika ambalo linakuwa kiuchumi kwa njia kubwa sana. Hayo tu ndio tulikuwa nayo leo katika VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani. Langu jina Harizon Kamau, mimi hapa ni Meri Mgawe. Basi tukikutakia jioni njema, popote ulipo, tuonane kesho sana. Wakati kama huu, kwa heri ya kuonana.