Na wa mkua tena, msikilizaji, popote pale ulipo, karibu kwa habari za hivi punde kutoka chumba chetu cha habari. Jina langu ni BMJ Mridhi. Macho yote ya Afrika Kusini yameelekezwa kuona ni nani atakayekuwa kiongozi mpya wa chama tawala cha ANC, African National Congress. Kiongozi mpya atachaguliwa kwenye mkutano wa kitaifa wa ANC ambao utafanyika mwezi Desemba mwaka huu kwa kuwa chama hicho kimeshinda katika kila chaguzi kwa za taifa tangu kumalizika kwa utawala wa kibeberu mwaka wa 1994. Kiongozi ajaye huenda akachukua nafasi ya rais Jacob Zuma ambaye ndiye kiongozi aliyeko na ambaye muhula wake unamalizika mwaka wa 2019. Kuna wagombea wawili waliojitokeza ikiwa ni naibu rais Cyril Se Ramaphosa na pamoja na aliyekuwa mke wa Zuma, Nkosazana Dlamini, na aliyekuwa waziri na pia mwenyekiti wa African Union, e, tume ya umoja wa Afrika. E, jeshi la Marekani limethibitisha kwamba wanajeshi wake watatu waliuawa Jumaatano huku wengine wawili wakijeruhiwa wakati wakishika doria wakishirikiana na vikosi vya Niger kusini magharibi mwa taifa hilo Kituo cha kijeshi cha Marekani barani Afrika pia kimesema kwamba mwanajeshi mwingine mmoja kutoka taifa shirika ameuawa bila kutaja taifa hilo. Hakuna yeyote aliyedai kuhusika kwenye shambulizi hilo ambalo kikosi cha pamoja cha AFRICOM kimesema lilitokea takriban kilomita mia mbili kaskazini mwa mji mkuu wa Niger, Niami, karibu e na mpaka wa Niger na Mali. Marekani imebakisha wanajeshi wachache nchini Niger tangu mwaka wa elfu mbili kumi na tatu katika e kusaidia serikali kupambana na makundi mawili ya kigaidi, moja likiwa ni Boko Haramu kutoka Nigeria upande wa mashariki, na vilevile vile Al Qaida lenye makao yake nchini Algeria linaloshambulia kutoka upande wa mashariki. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa studio nambari 15 jijini Washington DC, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kupitia 107.5 FM redio yetu katika mji wa Nairobi na vitongoji vyake. Msemaji wa jeshi la Congo amesema kwamba wapiganaji kumi wameuawa mapema leo baada ya jeshi kufanya shambulizi la kushtukiza kwenye eneo lililo ndani ya mashariki mwa taifa hilo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, afisa huyo amesema kwamba shambulizi hilo lililenga kundi la wanamaimai Maimai Mazembe ambalo limekita mizizi kwenye eneo la kupanga liliko lililoko katika wilaya ya Luberu kwenye mpaka wa Uganda, takriban kilomita 300 kaskazini mwa mji wa Goma. DRC yenye utajiri mkubwa imeshuhudia mapigano kwa zaidi ya miongo miwili kutokana na makundi yaliyojihami, mengi yakilaumiana kwa ubakaji, mauaji pamoja na utekaji nyara. Kundi la maimai mai, eh, limelipata silaha kutoka kwa serikali ya Kinshasa wakati wa vita vya pili vya Congo kati ya mwaka 1998 na 2003 ili kulinda Congo dhidi ya uvamizi eh, kutoka Uganda na Rwanda. Na Marekani inasema ina wasiwasi mkubwa kutokana na maafisa wa Uturuki kumkamata mfanyakazi wa ubalozi wake mdogo mjini Istanbul. Vyombo vya habari huko Uturuki vinaeleza kwamba mfanyakazi huyo aliyetambulishwa kwa herufi za mwanzo za majina yake MT anashutumiwa kwa jaribio la kutaka kuipindua serikali ya nchi hiyo na mfumo wake wa katiba. Hizo msikilizaji, zimekuwa ni habari za hivi punde kutoka chumba chetu cha habari hapa Washington. Muda mfupi ujao utajiunga na mwenzangu Sandy Shomari ambaye tayari ashaingia hapa studio nambari na 15 akiwa tayari kabisa kuletea mpango wa kwa undani hii leo. Atakueleza ni nini ambacho amekuandalia. Mimi naondoka, jina langu BMJ Mridhi, tuonane tena wakati mwingine, panapo majaliwa. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington. Karibu msikilizaji wetu wa redio na kupitia Facebook live stream katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua kupa na kupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu ni Sandei Shomari. na leo katika kwa undani tunaanza kumulika swala la pombe haramu zilizopigwa marufuku au pombe za kienyeji katika eneo la Afrika ya Mashariki. Pombe hizi zimekuwa zikipelekea eh, madhara au madhara mengi kwa wanywaji, hali kadhalika wauzaji wa pombe hizo ambao wamekuwa wakizitumia mara kadhaa yametokea matukio mbalimbali kama lililotokea leo jijini Dar es Salaam, ambapo watu kumi wametangazwa kupoteza maisha, bila kusahau kule nchini Kenya iliwahi kutokea watu zaidi ya hamsini walipoteza maisha mwaka elfu mbili na kumi na nne. Kwa hiyo tutamulika hili kwa undani zaidi na tutaungana naye mwandishi wetu Georgi Njogopa akiwa Dar es Salaam. Hali kadhalika katika sehemu ya pili tutamulika serikali ya umoja wa Palestina ambayo sasa imefanya kwa historia hii ikiwa ni kihistoria kwa mara ya kwanza na kwa pamoja, siku ya Jumanne tangu Oktoba elfu mbili na kumi na nne, wameweza kutana kwa ajili ya makubaliano ya upatanishi kati ya chama kikuu cha rais Mahmud Abbas cha Fata na kile cha Hamas. Hiyo itakuwa ni sehemu ya pili. Lakini basi tunafahamu kwamba hizi pombe za kienyeji hasa gongo au kule Kenya wakiita changaa, hichi ni kinywaji ambacho hutumiwa zaidi ya vinywaji vingine kwa sababu kwanza bei yake, bei yake ni rahisi ikilinganishwa na vinywaji vingine vya kawaida. Na huko nchini Dar es Salaam mamlaka zimeelekea kupata kazi kubwa kuweza kupambana na wanywaji, watumiaji wa hivi vinywaji, kwa sababu wamekuwa wakiwazidi kete kuweza kuendelea kuvitumia, wakati wao wamepiga marufuku. Kwa mujibu wa duru za habari, baraza la mji huo linaamini kwamba pombe iliyotumika Dar es Salaam, kwa mfano hii iliyosababisha madhara hii leo, ilikuwa imeunganishwa na dawa nyingine. Kwa mfano, dawa inaitwa GV ambayo inatumika kwa ajili ya magonjwa vidonda na ngozi. Pia pombe hiyo imetengenezwa kutumia vitu vingine mbalimbali, ili kuongeza ile chagizo la kupata ulevi zaidi, lakini basi kama nilivyosema hapo awali, nchi jirani ya Kenya wamekutana na madhira haya. Elfu mbili na kumi na nne, watu zaidi ya hamsini na tano walifariki dunia maeneo mbalimbali baada ya kunywa pombe iliyosadikika kwamba ni haramu. Wakati huo elfu mbili na kumi na tano, aliyekuwa gavana wa, wa Muranga, Mwangi wa Iria Hali kadhalika mwakilishi wa wanawake wa Muranga wakati huo Sabina Chege walifanya kampeni kubwa ya kuangamiza hivyo vinywaji haramu. Lakini vita hiyo haikuishia kwa hao tu, ilienda mpaka kwa rais wa Kenya, rais wa Kenya Uhuru Kenyatta. Hali kadhalika naye aliongoza kampeni hiyo, hebu tumsikie. Na ile yote ambayo iko haramu, yote imwagwe, yote. Na hakuna discussion. Hakuna discussion. Na biashara hizo zote zifungwe sasa je, biashara hizo zimefungwa? Pombe hizo zimepotea? Ukiangalia, wanawake nao na kina mama nchini Kenya walikuwa wakipiga kelele sana kwamba hasa waume zao kina baba wamekuwa wakipotea na kusahaulika na kusahau majumba yao kutokana na unywaji huo huo wa pombe. Wakati wa vita hiyo, wao walikuwa ndio wana kicheko chao cha mwisho, kila kitu waliacha. Akina mama ni baridi kila jioni Leo wako na furaha na kwanza. Mimi nimefurahi ni sana juu najua wangu atarudi. Haya, umesikia, huyu mama hapo amefurahi sana, anajua wake ndiye atarudi, kwa sababu inaonekana kwamba hizi pombe za kienyeji imeonekana zaidi zikiwa dhuru kina baba kwenda kukaa na kunywa na kusahau hata kama vile wana nyumba zao lasi basi, moja kwa moja niwakaribishe wenzangu kwenye simu, George Njogopa kutoka dar es Salaam, Josephat Kioko kutoka Mombasa. George Njogopa, hebu tueleze yale ambayo unayafahamu zaidi kuhusiana na matukio haya ya unywaji huu wa pombe yanavyoathiri jiji la dar es Salaam na nchi hiyo au Tanzania kwa ujumla kupambana na juhudi hizi za kuangamiza hii pombe. Asante nakushukuru, na ama hakika, na kama dibaji yako ilivyofafanua kwa kina kwamba pombe haramu imekuwa sio tu madhara kwa afya, lakini pia madhara yake hata katika familia. Nimesikia hapa mama kutoka Kenya akifurahia tangazo la kumwagwa na kufungwa maeneo yote ambayo anazalisha pombe hizi haramu, matukio ambayo pia amewaa kujitokeza huku Tanzania katika mpaka ambao anapakana mkoani Kilimanjaro, eneo ambalo pia inapakana na Kenya, ikisadikika kwamba kina baba wanapotea majumbani mwao kiasi cha kusababisha kina mama kwenda nchini Kenya kusaka huduma mm, nyingine. Kwa hivyo madhara ya pombe hii ya ba, ya, ya, ya, ya, ya ambayo imetajwa ni, ni, ni makubwa sana. Gongo imekuwa kinyewa hasa katika maeneo ambayo wanakalia watu maskini. Kwa mfano ripoti ya sasa ambayo imetolewa na kamanda wa polisi kanda maalum ya Dar es Salaam mambo sasa tukio lilotokea tukiel, jana hadi sasa, watu kumi wamepoteza maisha kutokana na kunywa hicho kinachoitwa gongo, ambayo ndani yake kulichanganywa na baadhi ya vitu ambavyo sio vyema kwa afya ya binadamu, licha kwamba kamanda anasema kwamba tayari amewasilisha sampuli ya hiyo gongo kwa mkemia mkuu, ambaye atatoa ta takwimu zake, bila shaka, wakati wowote baada ya kufanya uchunguzi. Tatizo hili la gongo limekuwa likijitokeza mara kwa mara. Miaka michache iliyopita kulipatikana msiba mkubwa eneo la kidogo, watu idadi ya watu wengi walipoteza maisha baada ya kunywa gongo, na ukaanzishwa msako mkali kuweza kutawanya maeneo yote yanayozalisha gongo. Kwa hivyo sande, kwa ujumla gongo imekuwa tatizo su ni, ni nani kulitatua kwa wakati huu kwa sababu linafanywa katika mazingira ya kificho licha kwamba unywaji wake unafanyika wakati mwingine hadharani, lakini vyombo vya dola vinashindwa kubaini haraka mazingira ya utengenezaji wa bidhaa hii ambayo inatajwa kuwa haramu. Asante sana, George Njogopa. Baki hapo kwenye laini ya simu, ni kupe nafasi Josephat Kioko. Tumesikia Rais Uhuru Kenyatta mwaka elfu mbili na kumi na tano akitangaza vita dhidi ya unywaji huu wa pombe, hasa baada ya watu wengi kuathirika nchini Kenya. Pengine tueleze tu zaidi vita hii imeleta tofauti yoyote mpaka sasa? Kuna matumaini kwamba italeta ita hafweni katika vita dhidi ya utengenezaji huu, kwa sababu ukiangalia karibu kila mkoa e, nchini Kenya unakuta kuna pombe maalum inayotengenezwa kwa njia za kiharamu, na imepigwa marufuku mara nyingi, lakini watu bado wanazidi kutumia majina yake ya kila sehemu ya Kenya, tunakuta mkoa fulani na pombe maalum na ina jina lake maalum, na watu wanazidi hata tupusha watu miaka ya nyuma hapa nchini Kenya. Na pengine basi, Josephat Kioko, kama unasema hiyo inaendelea kuwa hivyo, tunafahamu kwamba watu wengi sana waliathirika. E, nchini Kenya baada ile pombe kuchanganywa na kemikali aina ya methano ambayo kweli ilipelekea madhila majimbo mengi, Kiambu, watu kumi na tano, Embu mashariki, ilikuwa zaidi ya ishirini kwa wakati ule. Basi labda tuangalie tu, e, kama kulikuwako njogopa, nilipata nafasi ya kuzungumza na kamanda wa polisi wa kanda maalum ya Dar es Salaam, Lazaro Mambosasa. Kwanza kutaka kujua kwa sababu inaonekana polisi je, wameshindwa kuwasaka wauzaji na kuna shutuma za rushwa, nini kinachofahamika? Polisi nitaka nileze zaidi kamanda y mambo sasa. Niseme tu kwamba kwanza mimi sio msemaji wa wa, wa wa polisi Tanzania. Mimi ni msemaji tu wa kanda ya polisi Dar es Salaam, na katika hili ninalolisema, uh, ni kwamba nini kifanyike ni kwamba kwanza kitendo chenyewe cha kupika kuuza kunywa au kusafirisha gongo ni kinyume cha sheria za nchi. E, suala la kupatikana na pombe hiyo haramu kwetu ni kinyume cha sheria. Kwa hiyo nini kifanyike ni kwamba tunaendelea na misako ya kawaida ya kuhakikisha kwamba tunasaka wanywaji, wauzaji, wasafirishaji lakini wawezeshaji wa namna yoyote, kufanya kwamba hii ni biashara ambayo ina, inalenga kuwapatia watu kipato. Biashara hii ni haramu. Na ni kinyume cha sheria na tumekuwa tunasimama siku zote kuhakikisha kwamba hilo hilo halifanyiki. Shida tu iliyopo ni kwamba binadamu, unasaka upande wa pili, wanaenda kujificha mahali, wanakubaliana huyu anayeuza na anayetumia wajifiche mahali, lakini matokeo yake ni hivi ilivyokuwa kwamba wote wamefariki. Lakini pia, kamanda, kuna shutuma kwamba kuna baadhi ya hawa wauzaji kama unavyosema wanajificha, lakini pamoja na kujificha wanafahamika na baadhi ya polisi, lakini hawachukulia hatua yoyote, kwa sababu pengine kuna maelewano kati yao na hao polisi. Hizo uh, ni taarifa ambazo kimsingi wewe mwenyewe huwezi kuthibitisha na hata aliyekuambia awezi kuthibitisha. Utakumbuka wiki wiki iliyopita nilikuwa nimetoa nime, nime press yani taarifa kwa umma, na nilikuwa na mitambo mitambo kumi na nne ya, ya kutengenezea pombe hiyo haramu ya gongo lakini tulikuwa na na na, na, na, na lita zaidi ya elfu mbili mia tano za, za pombe hiyo haramu ya gongo ambayo tuliipata kutokana na misako mbalimbali iliyofanywa na jeshi la polisi, lakini uh, kwa kupitia taarifa za, za wabia werevu wananchi ambao wao wenyewe wanakataa uhalifu na wako tayari kushirikiana na jeshi lao, na, na, na, na hivyo ndivyo tunavyoendelea kufanya, na hata kesho nitafanya press, kwa maana ya kutoa taarifa kwa umma na nitaonyesha ni kiasi gani ambacho e, tumeendelea kukamata e, kiasi kikubwa cha gongo, lakini pia wapikaji na mitambo hiyo inayotumika kutengenezea gongo. Kwa hiyo niseme tu kwamba ni, e, tunaendelea na operesheni, operesheni kubwa tu ambayo tunalenga si tu katika uh, kupambana na watumiaji, wawezeshaji, wasafirishaji wa gongo, lakini e, tunajihusisha pia na vita endelevu ya kudumu inayohusiana na vita dhidi ya madawa ya kulevya. Basi tunakubalika na we utoe taarifa, lakini sisi tupo tayari kupokea taarifa na kutoa ushirikiano kwa maana ya kuwakamata wahusika. Haya, huyo ni kamanda polisi wa kanda maalum Dar es Salaam Lazaro Mambosasa nipozungumza naye muda mfupi uliopita. Nafikiri Njogopa kama umesikiza vizuri hapo, akieleza kwamba hizo changamoto ambazo zipo yeye anazikataa kwamba polisi wanafanya kazi yao, lakini inaonekana wazi kwamba haya matukio hayaishi, kila siku na kama wanavyosema Njogopa, pombe hizi zinanywa mchana kweupe. Sasa basi, nimezungumza na daktari Heri Tungaraza, pengine kwa upande wake anaona nini suluhisho la jumla katika matatizo kama haya. Wale jamaa wanatengeneza hii pombe ya gongo, wanatengeneza kwa kujificha kwa sababu imeshasemwa kwa kisheria kwamba ni pombe ya haramu. Kwa hiyo wanavyojificha na, na, na, na, na kwa sababu hawana mtu ambaye anakuja kuzipima zile, haziko kwenye mfumo ambao ni rasmi. Ndio maana tunapata matatizo sana, kwa sababu hizi uh, pombe zingine ambazo watu tunatumia, ile alcohol content kwa sababu yenyewe ni inaingizwa kwenye mfumo rasmi, kuna watu ambao wanatusaidia kuzipima ili kuhakikisha kwamba ile alcohol content sio nyingi sana, ile ethanol yenyewe. Sasa tatizo ya gongo uh, na pombe za namna hiyo ambazo ni halama au hazijaingia kwenye mfumo rasmi, na ingaji mekanizimu yao kuzitengeneza ni rahisi sana na baadaye hata product au uh, na na alcohol, kafija, uh, au ile bidhaa inayokuja inakuwa iko cheap, bado ile content ambayo ni alcohol ambayo ethanol inakuwa kwenye concentration ambazo ni za juu sana, ambazo mtu akizitumia sasa kwenye mwili wake inaweza kwenda ikapiga au ikaua viungo uh, uh, mbalimbali, macho, wakati mwingine figo, pamoja na nani hata na maini. Kwa hiyo cha msingi mimi ambacho naona mara nyingi, ni utatuzi wa muda mrefu, ni kuhakikisha kwamba hizi bidhaa kwanza wanasaidiwa kwa kuzi, kwa kuwasaidia kwanza kuwaboreshea hizo nani mashine wanazozitumia na, na kuziruhusu zitumike lakini hand, hand, chini ya utaratibu maalum pengine mm. Dokta, katika baadhi ya vinywaji kuna vinywaji vya kienyeji ambavyo pengine vimekushapimwa sasa, vimeingia rasmi kwenye kufahamika na kutambulika. Mm, nadhani kama Chibuku nadhani Chibuku inafanya vizuri sana. Yeah, kuna wakati mpaka kuna kampuni kutoka South Africa ikaja kai ikataka kununua Chibuku, imefanya vizuri sana tunaweza tukaiga au tukajifunza kutoka kwa namna Chibuku ilivyoingia ne mfumo ukaingia rasmi, naweza nadhani sasa hivi hatusikii kesi zote za Chibuku. Chibuku inauzwa inakuwa package vizuri, watu wanainunua na wanafurahi na kuita kwamba hii ni kinywaji chetu. Kwa hiyo hata gongo tunaweza tukai- namna tukailichukua tuka tukaiboresha tukaipa jina zuri tuka, ikauza htaa huko nje ya nchi ikijulikana kama inatoka Tanzania kama pombe zingine Windhoek sijui nini, najua zinatoka hapa Afrika na zimenyweka vizuri tu. Kwayo, vita, kuki, kukuziku. Kwa hiyo mimi nadhani vita visiendelee kuelekezwa kwa hao watu, ni kuleta karibu na kuona namna tunaweza kuwasaidia pamoja na wananchi kwa ujumla. Mm -hmm. Asante sana Dr. Hery Tungaraza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Vilevile ni mshukuru George Njogopa hali kadhalika Josephat Kioko kutoka kule Mombasa, Kenya, kwa kushiriki kwenye sehemu hii ya kwanza. Kama mlivyoona, suluhisho la daktari ni kwamba pombe hizi kupambana wa na wauzaji si tatizo, tatizo ni kuzihalalisha na kuzitengeneza vyema. Tuingie sehemu ya pili. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka jikuu la Marekani hapa Washington DC kwa undani. Leo katika sehemu yetu ya pili, tunamulika serikali ya umoja ya Palestina imekutana kwa mara ya kwanza kwa pamoja siku ya Jumanne tangu Oktoba 2014 kufuatia makubaliano ya upatanishi kufikiwa kati ya chama kikuu cha rais Mahmud Abbas cha Fata na kile kinachofuata misingi ya Kiislamu cha Hamas kinachoshikilia ukanda wa Gaza. Sasa waziri mkuu Rami Hamdullah pamoja na mawaziri wake waliwasili huko ukanda wa Gaza kwa ziara ya kwanza tangu Desemba elfu mbili na kumi na nne ili kuweza kuchukua tena mamlaka ya ukanda huo. Sasa katika sehemu ya pili, naungana na mwenzangu Abdu Shakur Abud ambaye amefuatilia kwa undani zaidi juu ya swala hili. Waziri mkuu Hamdallah amesema mkutano huu ni hatua ya kihistoria inayokidhi matarajio wa Palestina na maslahi ya juu ya nchi yao. Aliwaambia mawaziri wake kwamba juhudi za upatanishi kati ya ndugu zao wa Hamas na Fatah ulifanikiwa kutokana na juhudi za Misri na washirika wake wa nchi za Kiarabu zenye uhusiano wa karibu na Marekani. Wasemaji wa serikali ya Palestina, wote kutoka chama cha Fatah na Hamas, walieleza uungaji mkono wao kwa mkutano huo, wakisema unaonyesha umoja uliopo ambao haujapata kutokea kati ya Wapalestina. Yusuf Al Mahmud, msemaji wa serikali wa, nahnu huna baina ahlina... Wa baina abnai, shaabina, al-abtal. Hii leo tumekuwa na mkutano katikati ya eneo wanakoishi wananchi wetu mashujaa. Watu wetu wanaishi katika hali ngumu ya kufungiwa na Waisraeli, na wapalestina wametenganishwa kwa miaka mingi Wakati wa mkutano wa kila wiki na mawaziri tofauti, na ugomvi kati ya pande zote ulimalizika ili kuweza kufikia umoja wa nchi na sekta zote za serikali. E, tumefikia maridiano. Msemaji wa chama cha Fatah Osama Al-Kawasmi alieleza siku hiyo kuwa siku mpya kabisa kwa Wapalestina. Uh, tumekamilisha umoja wa kweli wa, wa kitaifa. Tumefikia makubaliano na kuimarisha umoja wetu. Leo ni siku ya kihistoria ambayo inabidi kushuhudiwa na Wapalestina. Kwa upande wake msemaji wa Hamas Salah Al Bardawil anasema leo ni siku ya kusherekea Hakuna shaka yoyote, leo ni siku muhimu kitaifa ya kusherehekea makubaliano ya amani yaliyofanyiwa na vyama vyote. Kwa miaka mingi sasa, Wapalestina wamekuwa wakigombana na kutafuta uvumbuzi wa ugomvi kati yao. Hii leo tuna nia ya kuendeleza makubaliano ya amani na tuna dhamira ya dhati kuchukua majukumu yetu kumaliza mgawanyiko kati yetu. Baada ya mkutano mawaziri wa Palestina walitembelea matawi ya vyama vyao na kukabidhiana mamlaka za kufanya kazi ukanda wa Gaza. Wajumbe wa Hamas na Fatah wanatarajiwa kukutana kwa mkutano wa kutathmini maendeleo hayo mjini Kairo wiki ijayo. Sante sana, sana Abdu Shakur Abud. Sasa Abdu Shakur, kwa kwanza tu umeeleza hapo, lakini kuna swala ambalo pengine wengi wanaweza kuwa wanajiuliza. Tunafahamu kwamba kwa muda mrefu kumekuwa na uhasama kati ya wa Waisraeli na Wapalestina, lakini sasa huu ugomvi wa ndani kwa ndani ya wenyewe wa Palestina pengine umekuwepo, lakini hasa, je, umeanza wakati gani? Na kama ni hivyo, je, unamalizika au wanarudi tena huko huko kwenye kugombana? Kwa hakika ni ugomvi, vizuri sana umeuliza. Ugomvi kati ya Waisraeli na Palestina imekuwa kwa zaidi ya miaka hamsini na ugomvi kati ya Hamas na fatah ujue kwamba kuna makundi mengine mengi kule palestina lakini wapalestina wamekuwa kwa miaka mingi chini ya chama cha plo cha marehemu uh, yasser arafat lakini hamas ilipoundwa na kadhalika kujaribu kuwa chama cha kisiasa walianza ugomvi kiasi ya miaka kumi iliyopita katika uchaguzi wa miaka mwaka elfu mbili na saba kwa hivyo ugomvi ulianza hapo na ghasia zilizuka lakini katika mazungumzo ya hisi hivi sasa kuleta upatanishi, waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu anasema haamini kwamba watakuwa na upatanishi wa kweli hataki kusikiliza mambo ya. Hebu tumsikilize. tunataraji Tuna tis... kila mtu anayetaka kuzungumza kuhusiana na utaratibu wa amani taya ni lazima kwanza azungumze juu ya haja ya kutambua taifa la Israel. Amani inahitaji kutambuliwa kwa taifa la Israel, taifa la Wayahudi. Sisi hatuna haja ya, ya upatanishi wa unafiki. Kwa hivyo tunatarajia mambo matatu: moja, kutambuliwa taifa la Israel; pili, kuvunjwa kwa tawi la kijeshi la Hamas; na tatu, kuvunja ushirikiano na Iran inayodai kuangamizwa kwa taifa letu. Hapo Netanyahu anazungumzia msimamo wa Hamas ambao hautaki kutambua taifa la Israel ambao umebadilika kidogo tangu kuteuliwa kiongozi mpya wa chama hicho. Lakini tukirudi katika upatanishi wa Palestina, itakumbuka kwamba kundi la Hamas lilipata ushindi wa kanda ya Gaza hapo mwaka elfu mbili na saba na, na kuchukua udhibiti wa eneo zima, nacho chama cha Fatah kikachukua udhibiti wa ukingo wa Magharibi na hapo ndipo ugomvi ulipoanza kabisa. Juhudi za upatanishi za Misri zilipelekea Hamas na Fatah kufikia makubaliano mjini Cairo mwaka 2011 na, na kuunda serikali ya ushirikiano mwaka 2014. Hata hivyo, kutokana na ugomvi wa kisiasa kati ya pande hizo mbili, makubaliano hayakutekelezwa. Sasa mwezi Mei mwaka huu Ismail Hania aliyechaguliwa kuwa kiongozi mpya wa Hamas inaonekana ameanza kufanya mabadiliko muhimu katika sera za uongozi wa kundi hilo. Rais wa Palestina Mahmud Abbas akizungumza na kituo cha televisheni cha Misri cha CBS wiki hii juu ya makubaliano hayo amesema hapawezi kuwa kitu chochote isipokuwa taifa moja, mtawala mmoja, sheria moja na silaha moja huko Gaza, akirudia msimamo wa muda mrefu kwamba usalama lazima uwe mikononi mwa utawala wa Wapalestina. Na hii leo, katika hatua ya upatanishi, kundi la Hamas limemtaja Saleh Al Aruri kama naibu mkuu wa chama, mtu ambaye Israel inamtuhumu kwa kupanga utekaji nyara wa Israeli watatu uliosababisha kuzuka mapigano makali ya Gaza ya mwaka 2014. Uamuzi huo unasababisha wachambuzi kuuliza je, mazungumzo na Israel yataweza kufanyika kutokana na msimamo huo wa Hamas? Lakini wanasiasa wa, wa Palestina wanasema wako tayari watapokwisha kumaliza kusikilizana, wataweza kuleta upatanishi na kutafuta amani na Israel. Asante sana Abdu Shakur Abud. Lakini sasa Abdu Shakur, kama ambavyo umekushaeleza hapo awali, tayari tumeona msimamo uliopo wa Netanyahu amekusha ueleza wazi, hali kadhalika umeeleza hii swala la kukutana na Hamasi pamoja na wenzao e, wa upande wa Fata Gaza ndio iko huko elfu mbili na saba waliweza kukubaliana, lakini je, kutakuwa na makubaliano haya? Mazungumzo yatafanyika? Kwa hakika, ukiangalia namna mambo yanavyokwenda, ni kwamba Hamas kukutana na Fatah walikuwa hawana budi, kwa sababu walibidi wawe pamoja kuweza kutayarisha mazungumzo yote ya amani pamoja na Israel. Namna wachambuzi wanavyosema ni kwamba hii ni hatua muhimu kabisa, ingawa Hamas, sasa tatizo ni kwamba Hamas imetajwa ni kundi la kigaidi na Marekani na nchi nyinginezo. Kwa hivyo Israel, kama walivyosikia Netanyahu, amesema kwanza waik kubali, Hamas ikubali kwamba Israel ni taifa. Hamas wamekataa halafu, kama tumeona kwamba wanataka uhusiano wake na Israel, na, na, na Iran mm -hmm, ukatilwe mbali kwa hivyo swala liko kwamba kwa vyovyote, kwa vile Wapalestina wanajaribu kujirekebisha kuwa na taifa moja, umoja wao maanake, wakiweza kushirikiana pamoja, labda wanaweza kukabiliana na Israel na msaada wa Marekani na Russia na umoja wa Ulaya ambao hizi tatu zinajulikana kama troika. Wanaweza kukaa pamoja, wakatafuta njia ya kuleta makubaliano ya huko mashariki ya kati. Kwa hivyo, ni nyeti na ni muhimu sana kwa Wapalestina kukubaliana kwanza, na hii ni hatua moja muhimu, na kama walivyosema pale mwanzoni, watakutana wiki ijayo kule Cairo wiki ijayo Kairo, mambo ndiyo yatakayofahamika. Abdu Shakur Abud, sivyo? Bila shaka, lakini kwa muda fulani itakuwa ni muhimu kwa pande hizi mbili kukubaliana, lakini muhimu kwamba wameshakubali kwamba utawala wa Palestina utatawala Gaza na ukanda wa Magharibi. Kwa hivyo Palestina itaweza kuwa pamoja kwa upande wa utawala huo ni upande wa utawala. Nakushukuru sana Abdu Shakur Abud kuweza kushiriki hii sehemu ya pili, hali kadhalika sehemu ya kwanza, George Njogopa na Josephat Kioko hapo nchini Kenya na Tanzania. Pia nipende kumshukuru upande wa pili, Saida Hamduni kutoka hapa studio. Nikikwaga kutoka Washington DC, jina langu ni Sunday Shomari, nakwambia alamsiki na kwaherini.