Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika anaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi hapa anaitwa Mkamiti Kibayasi nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa, ikiwa ni Oktoba 6 mwaka 2017. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo asubuhi tutakuletea ripoti kuhusu familia moja huko Mombasa, Kenya, imeathiriwa vibaya na mgomo wa wauguzi, hali ambayo imemfanya mama mmoja kuzuiliwa hospitali binafsi mpaka alipe ada ya matibabu. Silali vizuri, kula nala vizuri, lakini sasa kuna baridi, nashikwa na asma. Hapa na mgonjwa mtoto ana neno, lakini mi mwenyewe ndo napata shida. Familia walikuja, lakini mwanzo mwanzo, sahi hawaji tena wao na katika VOA Mitaani, wananchi wa Uganda wazungumzia migomo inayoitishwa Afrika Mashariki na athari zake kwa wananchi. Maandamano mi sidhani kama yanaleta suluhisho yoyote, sana sana tu yanaongeza ugomvi, yaani watu wanaumia, kwa hivyo chuki ile inaendelea kuwa kubwa zaidi. Lakini mkiketi, mkazungumza, mnaafikiana. Hizo ni baadhi ya ya ripoti tulizokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voaswahili.com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na mkamiti Kibayasi. Mfiatuaji risasi katika tukio la las Vegas, Stephen Paddock alikodisha vyumba siku na miezi kadhaa kabla ya kufanya ufyatuaji risasi mbaya wa umma katika historia ya karibuni Marekani, akialenga matamasha ya muziki huko Las Vegas pamoja na Chicago. Maafisa wa polisi walisema. Ripoti za vyombo vya habari zinazungumzia maafisa wa idara ya polisi wanasema Padok alipanga vyumba viwili huko Chicago, akililenga tamasha la Lollapalooza ambalo linawakutanisha maelfu ya washabiki wa muziki mwezi Agosti kila mwaka. Padok hakufika kwenye chumba. Haijulikani kama alikuwa Chicago wikendi hiyo, kama ilivyoripotiwa mara ya kwanza na TMZ. Vyumba pia vilikodiwa kwa jina la Padok katika jengo moja huko Las Vegas ambavyo vilikuwa vinaangalia eneo la tamasha la muziki la Life Is Beautiful wiki moja kabla ya kushambulia tamasha la muziki wa country Jumapili usiku. Sheriff Joseph Lombardo wa kaunti ya Clark alisema wafanyakazi wa hoteli ya Mandalay Bay huko Las Vegas, mahala ambapo Padok alifanya shambulizi lake na kuwa watu 58 kabla ya kujiua mwenyewe, walisema aliomba kupatiwa chumba cha juu kinachoangalia mandhari ya tamasha la muziki la Route 91 Harvest utawala wa Rais Trump huko White House, wabunge wa Republican na taasisi yenye nguvu sana ya haki za kumiliki bunduki wanaonyesha ishara ya kuwa tayari kuzungumzia kudhibiti kifaa kinachosukuma risasi kwa haraka zaidi ndani ya silaha kinachojulikana kama bump stocks. Ni mabadiliko ya nadra kutoka upinzani wao mkali wa udhibiti wowote mpya kwa bunduki. Taasisi hiyo ya upinzani yenye nguvu kuhusiana na hatua zozote mpya za kudhibiti bunduki. Bump stocks kama inavyojulikana ilikuwa ikifahamika kidogo juu ya namna inavyofanya kazi kwenye silaha hadi wiki hii, ambapo mtu mwenye silaha alipoua watu hamsini na wanane na kuwajeruhi mamia huko las Vegas alipotumia kifaa hicho kwenye silaha kumi na mbili zilizokutwa ndani ya chumba chake hotelini. Rais Donald Trump alipoulizwa juu ya kifaa hicho wakati alipoanza mkutano na viongozi wa jeshi la Marekani jana jioni, alisema kwamba tutaliangalia hilo katika muda mfupi ujao. Chama cha National Rifle Association NRA ambacho kinapinga vikali mapendekezo ya udhibiti wa bunduki hivi sasa kinasema kinapendelea ifanyike tathmini juu ya uhalali wa bump stocks, Kifaa kinachowezesha risasi kujisukuma haraka zaidi katika silaha bila kutumia kifaa kingine kila wakati risasi inapofyatuliwa. Kamati ya kimataifa ya Msalaba Mwekundu inaripoti kuongezeka kwa idadi kubwa operesheni za kijeshi katika baadhi ya maeneo nchini Syria katika muda wa wiki mbili zilizopita, na kusababisha viwango vya juu vya vifo vya raia na uharibifu mkubwa wa miundombinu ya kiraia. Khadija Riam yanaisoma ripoti kamili. Kamati ya kimataifa ya Msalaba Mwekundu inasema kusambaa karibuni kwa mapigano nchini Siria kunasababisha hali mbaya sana na viwango vikubwa vya ghasia tangu mapambano ya Alepo mashariki mwaka 2016. Msalaba Mwekundu inasema ghasia ambazo zimekuwa zikiendelea huko Raka, Deir ez-Zor na maeneo ya vijijini magharibi mwa Alepo hivi sasa zimesambaa kwenye maeneo mengi zaidi. Inasema maeneo ambayo yalikuwa yakiitwa ni salama kama vile Idlib, Hama vijijini na Ghuta mashariki yamegubikwa katika mapigano makali sana. Msemaji wa ICRC Yolanda Jaccoment ameiambia VOA kwa hali hii inasababisha vifo vingi na uharibifu kwa miundo mbinu ya raia. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika katika Kumekucha Afrika. Kwa mwaka wa pili mfululizo, Umoja wa Mataifa umeiweka ushirika unaoongozwa na Saudi Arabia unaopigana na waasi wa kihouthi kwa mauaji ya watoto nchini Yemen. Orodha hiyo ilipelekwa jana Alhamis kwa baraza la usalama kama sehemu ya ripoti ya kila mwaka ya Umoja wa Mataifa juu ya watoto katika maeneo yenye vita. Inasema ushirika unaoongozwa na Saudi Arabia uliua au kujeruhi watoto 683 watatu mwaka 2016, pamoja na kuthibitisha mashambulizi ya anga 38 kwenye mashule na mahospitali. Makundi mengine yanayopigana nchini Yemen, ikijumuisha waasi wa, wa kihouthi wanaoungwa mkono na Iran, vikosi vya Yemen na Al Qaida katika peninsula ya Kiarabu viliwekwa katika orodha tofauti kwa kushindwa kuwalinda watoto kutoka vitisho vya vita. Lakini ripoti ilisema hatua zilizochukuliwa na ushirika wa Saudi Arabia ulipelekea watoto kuuawa au kukatwa viungo hata kama Saudi Arabia inasema inachukua hatua kuepuka vifo vya mtoto. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alisema lengo la orodha hiyo ni kuhamasisha hatua ambazo zinaweza kutokomeza maafa yanayowakumba watoto katika mizozo. Jeshi la Marekani limethibitisha wanajeshi wake watatu waliuawa na wengine wawili walijeruhiwa wakati doria ya pamoja ya jeshi la Marekani na Nijar iliposhambuliwa Jumatano huko kusini magharibi mwa Niger. Ofisa mmoja wa ulinzi wa Marekani aliithibitishia Sauti ya Amerika jana Alhamis kwamba wanajeshi waliouawa katika shambulizi walikuwa wanajeshi wa kikosi maalum cha jeshi la Marekani pia kinajulikana kama Green Berets. Taarifa kutoka komandi ya Marekani Afrika inasema mwanajeshi mmoja kutoka taifa rafiki pia aliwawa, ambapo ofisa mmoja wa Marekani aliithibitisha alikuwa mwanajeshi wa kikosi cha jeshi la Niger. Emmanuel Lashers, ofisa kwenye ubalozi wa Ufaransa hapa Washington DC, aliambia Sauti ya Amerika kwamba vikosi vya Ufaransa vilisaidia kuwaondoa wanajeshi wa Marekani baada ya shambulizi hakuna mtu au kundi lolote linalodai kuhusika na shambulizi kwa doria ya wanajeshi kiasi cha kumi wa Nijar na Marekani. AFRICOM inasema shambulizi lililotokea kiasi cha kilomita mia mbili kaskazini ya mji mkuu Nijar, Niami, siku sio mbali sana kutoka mpaka wa Nijar na Mali. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, na habari iliyopewa umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini Kenya, ambapo ni zaidi ya miezi mitatu hivi sasa tangu mgomo wa wauguzi kuanza kote nchini humo, huku shughuli za matibabu zikitatizika pakubwa katika hospitali za umma. Familia moja nchini humo imejikuta njia ya panda baada ya mgomo huo kwa gharimu zaidi ya dola elfu thalathini baada ya mtoto wao kupata matatizo ya kiafya punde tu mama alipojifungua katika hospitali ya binafsi. Mwandishi wetu Salma Muhamed alitembelea familia hiyo katika hospitali hiyo mjini Mombasa na kuandaa ripoti ifuatayo huyu ni Birobi Matano. Mama anaendelea kuzuiliwa katika hospitali ya kibinafsi ya Mombasa Hospital, pwani ya Kenya kwa zaidi ya miezi mitatu sasa kutokana na deni ya zaidi ya shilingi milioni tatu ambayo ni sawa na dola elfu thalathini za Marekani. Baada ya kujifungua, madaktari walilazimika kumweka mtoto huyo katika mashini maalum kutokana na, na matatizo ya kiafya, hali iliyofanya gharama ya hospitali kuwa juu zaidi na kushindwa kulipa. Peter Moisege, ni baba katika familia. Mama alianza kuwa na matatizo akiwa amebeba ujauzito lakini mara tatu alipolaza, ikabidi sasa afanyiwe cesarean kwa sababu ilikuwa amebleed. Kwa inabidi sasa mtoto aweze survive, inabidi sasa lazima akimbizwe kwa ICU. Na manazo alikuwa wamegoma, so kuokoa maisha ya mtoto ikapatikana hapa Mombasa Hospital. Ndio akaanza sasa tarehe tano mwezi wa saba. Katikati hapo tulipoona bili sasa imepita 1.5 million, tuliuliza daktari kama tunaweza kumhamisha tupeleke chipa lakini ikawa bado iko kwa mashine, wakasema pana itakuwa 50-50, so kugamble na maisha ikabidi tuwache aendelee kukaa hapa. Ni hali iliyoifanya familia hii kuregea nyuma kiuchumi wamejaribu kuuza bidhaa za nyumbani ili kupata fedha, na sasa wanategemea tu marafiki, kwani hospitali imedinda kuwaachilia birobi matano. Anasema hali hii imemwathiri kiafya na hata kiakili kutokana na msongo wa mawazo. Akiwa katika kitanda cha hospitali kwa zaidi ya miezi mitatu, anajihisi kama mfungwa, kwani hata watu wa familia wameacha kumtembelea tena. Kama hapa nikilala naumia, sahii silali vizuri, kula nala vizuri, lakini sasa kuna baridi naishikwa na asma hapa, na mgonjwa mtoto ana neno lakini, mi mwenye ndo napata shida. Familia walikuja mwanzo mwanzo, lakini sasa hawaji tena wote. Sasa nimebaki peke yangu mzetu ndo wananitembelea peke yake. Serikali ya Kenya bado inashikilia kuwa mahitaji ya nyongeza mshahara wanayotoa wauguzi hayawezi kutimizwa kwa sasa, kwani yako juu kupita kiasi. Wiki hii tume ya kutathmini mishahara ya wafanyikazi wa umma nchini SRC ilikutana na kamati maalum ya bunge kujadili suala hilo, lakini hakuna mwafaka uliopatikana. Peter anailaumu serikali kutokana na masaibu anayopitia kwa sasa. huu mgomo umetuadhiri sana, especially watu ambao mapato yao ni kidogo. imewadhiri wana kabila matibabu muda mrefu, labda ukizidiwa sana ndio unaenda private, unapata jamaa na kuchangia. ingekuwa heri sana wakuu wa serikali wanaohusika jaribu kuongea na kusikizana na manasi na warudi kazini. Mimi ombi langu ni mchango wote watakaonitumia, ningependa wananchi wanisaidia wanichangia, hata kama ni shilingi mia mia mbili, nipate kutoka nikapumzike mwezi wa nne. Sasa kwa upande wao, wauguzi bado wanaendelea na mgomo, huku wakifanya maandamano ya amani kuishinikiza serikali Peter Maroko ni katibu wa chama cha uguzi tawi la Mombasa, pwani ya Kenya. tunachokipigania ni mambo tulianza mwaka jana mwezi wa Desemba, lakini serikali ndio ambao imetupeleka mpaka wakati huko. Hapa ni serikali, sio sisi kama uguzi. Ukienda kwa private hospitals, wanaambiwa walipe pesa kiwango cha hali ya juu sana. mimi hata kama naongoza mgomo, nimeona watu wamekufa ambao wangekufa familia ya Peter na mkewe ni mfano wa familia nyingi zinazoathirika. Mvutano baina ya serikali na uuguzi umekuwa kero kwa jamii. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hey, tunaendelea na habari muhimu za dunia. Kikosi cha Marekani kinachopelekwa Afghanistan kusaidia mkakati mpya wa utawala wa Trump kimechelewa kufika huko kutokana na msaada wa kijeshi unaoendelea huko Puerto Rico kuleta uheni baada ya kimbunga Maria. Jenerali mmoja wa cheo cha juu Marekani alisema jana Alhamis. Mkurugenzi wa huduma za wafanyakazi Luteni Jenerali Kenneth Frank MacKenzie Jr alielezea ucheleweshwaji huo kama ni jambo dogo, akiongeza kwamba baadhi ya vikosi vilisafiri kuingia Afghanistan, lakini idadi ya vikosi vya Marekani huko ni kiasi cha elfu kumi na mmoja. Alielezea ucheleweshwaji huo kwa kiasi unatokana na jeshi la Marekani kuwa na idadi kadhaa ya ndege za usafiri ambapo baadhi ya hizo zilitumika kusafirishia misaada Puerto Rico na kusaidia katika shughuli nyingine za misaada kwenye kisiwa hicho. Kesi ya raia mmoja wa Kisomali aliyeshutumiwa kumteka Amanda Lindhout mwandishi wa habari wa kujitegemea na raia wa Kanada imeanza kusikilizwa kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, AP, Lindhout alielezea kwa hisia vitisho alivyokumbana navyo alipokuwa huko akiwa ameshikiliwa bastola nchini Somalia. Jana Alhamis alibubujikwa na machozi wakati akikaribia kizimbani kutoa ushahidi kuelezea alivyotekwa na genge la wanaume wenye silaha waliojifunika nyuso zao miaka tisa iliyopita, mwanzo wa kile alichokiita siku 460 za mateso mabaya sana ambapo walishambuliwa mara kwa mara kwa ngono na kupigwa. Lindhout na mpiga picha mwingine raia wa Australia Nigel Brennan walikamatwa karibu na Mogadishu Agosti mwaka 2008 wote waliachiwa mwezi Novemba 2009, baada ya malipo ya fidia. Habari zaidi ilichapishwa katika kitabu A House in the Sky kilichopata mauzo mengi wakati huohuo ali omar aden mwenye miaka 40 raia wa kisomali amekaa na mashtaka ya kuwashikilia mateka akidai jukumu lake kama mpatanishi mnaendelea kusikiliza kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili sauti ya amerika kutoka hapa washington dc Marekani inajitayarisha kuondoa vikwazo vya kiuchumi ambavyo vimedumu kwa takriban mwongo mzima dhidi ya Sudan, ikielezea kuboreka kwa haki za binadamu na maendeleo katika kukabiliana na ugaidi. Shirika la habari la Reuters lina ripoti na mwenzangu Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Utawala wa rais Donald Trump unatarajiwa kutangaza uamuzi mapema hivi leo, afisa wa Marekani amesema, akiongea katika misingi ya kutotajwa jina. Muda mfupi baada ya kuondoka madarakani, rais wa zamani Barack Obama kwa muda alilegeza vikwazo ambavyo viliwekwa kwa miaka ishirini dhidi ya taifa hilo la Afrika. Mwezi Julai, utawala wa Trump uliahirisha kwa miezi mitatu uamuzi iwapo vikwazo hivyo viondolewe moja kwa moja, na kuweka tarehe ya Oktoba 12 kuwa ndiyo tarehe ya mwisho kufanya maamuzi hayo, kuondoa vikwazo ambapo baadhi ya makundi ya kutetea haki za binadamu yanapinga kutasitisha marufuku ya biashara kuacha kuzuia mali na kuondoa masharti ya kifedha ambavyo vilichangia katika kudorora kwa uchumi wa Sudan. Hii itakuwa ni mabadiliko makubwa kwa serikali ya Rais Omar Hassan al Bashir, ambaye aliwahi kumhifadhi Osama bin Laden na yeye anatakiwa kwenye Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu kwa mashtaka ya kuchochea mauaji ya halaiki huko Darfur. Sudan itabakia kwa sasa kwenye orodha ya Marekani ya taifa linalofadhili ugaidi ikiwa pamoja na Iran na Siria ambazo zimewekewa marufuku ya mauzo ya silaha na masharti ya kupata misaada ya Marekani. Lakini uamuzi wa kuondoa vikwazo unaashiria tathmini ya Marekani kwamba Sudan imekuwa na maendeleo katika kukidhi mahitaji ya Washington, ikiwemo ushirikiano katika kukabiliana na ugaidi kufanya kazi kusuluhisha mizozo ya ndani na kuruhusu misaada ya kibinadamu kuingia Darfur na kwenye maeneo mengine yenye uasi, afisa huyo amesema. Maafisa wa Marekani pia wameeleza bayana mwezi Julai wasiwasi wasi kuhusu uhusiano wa Sudan na Korea Kaskazini. Mpango wa kuondoa vikwazo unapendekeza kwamba Khartoum imetoa uhakikisho kuwa itaheshimu vikwazo vya kimataifa dhidi ya Korea Kaskazini juu ya programu yake ya makombora na nyuklia, kama Washington ilivyosihi. White House imekataa kutoa maoni na hakuna maoni yaliyotolewa na wizara ya mambo ya nje ya Marekani. Waziri wa nchi katika masuala ya mambo ya nje wa Sudan, Hamed Momtaz, ameiambia Reuters mjini Khartoum kuwa Sudan imetimiza masharti yote muhimu kuhusiana na utaratibu uliowekwa, na utawala wa Marekani umeshuhudia hilo, na hivyo anatarajia kuwa vikwazo vitaondolewa. Makundi ya kutetea haki yameelezea wasiwasi wao kwamba ni mapema mno kuondoa vikwazo hivyo. Marekani mara ya kwanza iliiwekea vikwazo Sudan mwaka 1997, ikiwemo marufuku ya biashara na kuzuia mali za serikali kwa ukiukaji wa haki za binadamu na wasiwasi wa ugaidi. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Kambi moja iliyokuwa ya kijeshi enzi za ukoloni nchini Kenya iligeuzwa na kuwa makao ya watu wa kongwe, eneo la pwani ya Kenya, na kufikia leo kituo hicho kinawahifadhi wazee wengi wasiowafahamu jamaa zao kutoka mataifa kadhaa ya Afrika Mashariki. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, ametembelea vituo kadhaa vinavyowalea wakongwe na kuangazia pia mchango wa serikali ya Kenya. Hiki ni kituo maalum kilicho na mijengo ya kale. Ni mtaa wa Chuda mjini Mombasa. Hapa ndipo nyumbani kwa wakongwe kadhaa, waume kwa wake. Mijengo hii ilitumiwa na wakoloni tangu mwaka 1950 kama barracks. Sale Saidi ni mhudumu katika kituo hiki cha almshouse. Wazee wako tofauti, kabila tofauti, dini tofauti, ni watu kutoka mbalimbali mbali. Kuna Watanzania, kuna Wazaire, kuna Wakenya. njia zote ni kupitia upande wa serikali. Ni ngumu sana kujua nyumbani ni wapi tena. Mtaa huu wa Chuda pia una makao inayofadhiliwa na watawa wa kanisa Katoliki kwa jina la Little Sisters of the Poor. Sikuruhusiwa kuwahoji wanaopata hifadhi hapo. Tangu utawala wa rais Mwai Kibaki, serikali ya Kenya ilizindua mpango wa kuwalipa wakongwe walio na umri zaidi ya miaka 65 takriban dola 20 kila mwezi, na mpango huo ungalipo. Hata hivyo, ajuza huyu aliye na umri karibia miaka mia moja sasa anatilia shaka mpango huo. Niambiwa hizi pesa zitukuliwazo ni za chakula, nkaketi. Hata nilipokwenda tena, nkaambiwa sasa pesa za chakula hakuna tena, tukarudi. Sina maguu sina mato, serikali niangalie kwa makini, wangeangalia jukumu hili la wazee tule ndio, na sisi pia vijana tuliozaliwa, tulioelewa na wazee, tusaidiane pamoja sababu wazee ni wetu sote. Jumuiya ya Afrika Mashariki iliyovunjika miaka 40 iliyopita, kabla ya kufuliwa tena, iliwaacha wazee wengi kutoka nchi za Rwanda, Tanzania, Uganda na Kongo, wakati huo ikiitwa Zaire, wakipoteza ajira na no wengine kuishia katika nyumba za wazee nchini Kenya katika makao ya wazee ya hapa Mombasa, VOA imepata maelezo zaidi kuhusu wakongwe hao. Kuna kama mmoja anasema, tulikuwa natoka Kongo kabla ya ninio, wakati wa independence akashikana hapa na hizi grupu hizi za kina Mangelepa za Simba Wanyika, yeye ndo alikuwa ni lead guitarist wao. Zile bendi zilipoanza kuvunjika akaishia huku Mombasa na ni kutoka 1964 anaitwa Salim Muhamed, bado tuko naye kenya inakadiriwa kuwa na wakongwe milioni mbili ambao ni sawa na asilimia nne ya idadi ya watu nchini humo ambao sasa wanafika milioni 46 josephat kioko voa mombasa voa mitaani Leo katika VOA Mitaani tunaelekea huko nchini Uganda, ambako raia wanazungumzia ongezeko la maandamano katika nchi za Afrika Mashariki. Tufuatane naye mwandishi wetu Kenneth Bwire akitupasha zaidi. Maandamano ndiyo njia yenye mebake wananchi kujionyesha chenye wanataka na chenye wanataka serikali iifanye. Na hapa Uganda, kwanza kwa katiba yetu tuko na inaruhusu ina, ina, ina wananchi fanya maandamano sasa, sio sio sio kitu kenye kimeanza leo, ilianza zamani, kwa sababu hata sio katiba ya mwaka elfu moja tisaini na tano peke yake, lakini hata ile zilikuweko hapo mwanzo. Sasa hii inamaanisha maandamano inaruhusiwa na wananchi, hiyo ndio njia yenye beba, kwa sababu tude leo hapa hivi, hata ukianza maandamano kitu kidogo hivi, unaona marisasi kutoka hiyo ndio njia moja yenye wananchi wanadhani wanaweza kupata chenye wanataka, kuweka pressure. Kama hapa watu wamechoka, serikali moja tangu miaka thelathini na moja sasa hivi wajawahi ona, na wanasema ni katiba inasema ati ni, mu, miaka zimefika, huyu mzee hatasimama tena, lakini yeye anasema atasimama. Sasa wananchi wafanyaje? Ni maandamano tu. Hatuwezi tukaketi meza moja kama raia wa jumuiya ya Afrika Mashariki na kutatua changamoto tulizonazo katika kila nchi lazima tuelekee maandamano, ndio tuje kwa meza ama meza, alafu twende maandamano. Ingekuwa ni demokrasi ama ile nchi zenye za kwanza kama tuseme mfano kama Amerika, ingekuwa sawa, kwa sababu Amerika, ukiona mtu akiandamana, wanasuluhisha, government inakaa chini, inasuluhisha hiyo nini. Lakini Afrika hii, ni Afrika, haiwezekani. So nadhani uh, kama inawezekana, opposition na na serikali na raia wakikuja pamoja kama venye nimesema, dialogue inaweza kufanya kazi, lakini Afrika sioni. Kama Kenya, Tanzania, Uganda, sidhani, sioni solution yote hiyo. La na nini unaona kinachangia watu wanataka kuandamana? Kitu kidogo, watu ndio hao wanaandamana. Wananchi wananjaa sana. Unajua, kitu mtu akikuwa na njaa, unamjua venye anakuwa. Mtu akikuwa na njaa wache mambo ya kusema ati siasa nini, sio, si shida ya mtu. Mtu anaweza kuwa school fees anafanya kazi na analipa analipwa pole polepole, hapati wengine walipi, so ni ile tunaseme tu ni njaa, njaa inasumbua Wanaafrika Mashariki na Afrika pia, kitu ya njaa. Wa... maisha ni mbaya sahii, alafu tena zimekuwa wanaona serikali kila sababu, watu wanaiba pesa, hospitali hakuna dawa, yaani maisha imekuwa juu sana ya kuishi. Kitambo nilikuwa naona mtu anaweza ishi kwa dola moja, lakini sahii haiwezekani, ni shida. So, ni njaa tu kinachochangia maandamano haya, ni nusu demokrasia, kwa sababu unaona kwamba katika hizo nchi zote ambazo kuna maandamano Yani demokrasia ambayo inaendelea pale ni ina nusu au robo ya demokrasia. Na jambo lingine linalosababisha maandamano hayo ni kubana kwa vyombo vya habari. Unajua, vyombo vya habari ni sauti ya umma, na kwa hivyo ile sauti ya umma unapoibana, unapoizuia, ina maana kwamba watu hawana njia nyingine ya kuonyesha malalamiko yao au kero yao isipokuwa kuandamana na, na kwa hali mbaya, vita tu katika mazingira tuliyenayo Afrika Mashariki ni nchi chache tu kama mbili ambapo hatuoni maandamano sana. Tunayaona maandamano Kenya, maandamano ya Uganda, maandamano nchini Kongo, maandamano nchini Burundi. Watu wazima ndio wanaoandamana, watu wazima ndio wanaitisha maandamano. Umesema kuna kujadiliana, je, majadiliano yamekataa? Na nini kinachosababisha haya? Ni tamaa ya, ya madaraka badala ya kuketi na ukafikiria kwamba kabla sijaitisha maandamano, nani ataumia, na ukumbuke kwamba mara nyingi watu wanaoandamana hawa ambao wanaanzisha maandamano wao wanakuwa yani salama, anayekuja kuumia ni mtu mwingine, watu wanaotembea barabarani, wako kwenye magari, kwenye madaladala ndo watu ambao wanaumia, sababu huyu ambaye ameanzisha maandamano anakuwa ameshaji pang..., eh, amepangilia vyema, anajua kwamba maandamano haya yakiwa yakizidi ya ki, ya kuwaka moto Atakimbia, anajua ni jinsi gani atajificha. Lakini hebu fikiria, mtu uko, uko kwenye daladala au ni uko barabarani unaenda zako kazini, hujui ni nini kinaendelea. Sawa, unaweza ukajua, lakini wewe haujashiriki kupanga hayo maandamano na wala hata hutaki kujua. Sasa uko kwenye gari na maandamano tu, watu wanakukuta, wanaanza kukupiga, huna hatia yoyote eh? saa zingine watu wengine wanafariki, wanakufa hivi hivi bila hatia. Kwa hivyo mimi naona saa zingine ni tamaa tu ya madaraka. Ushauri upi ambao ungetoa kwa wale wanaoandamana na wale wanaozima maandamano? Uh, mimi ningeona tu tuendelee mbele na maandamano, labda ndio tunaweza fika kwa solution, kwa sababu ukinyamaza mtu anakuona kama mjinga, lakini ukiamua unajua, kama ni venye unaweza jifungia na kwenye room moja na, na paka Ukianza kuichokoza halafu ikafura ndio unaweza jua eh, kumbe hii pake na fura. So, mimi naona wananchi wa Afrika Mashariki tuendelee na kuandamana ndio watasikiza mambo yetu. Ndio nadhani hiyo tu ndio solution. Hapana, mimi bado naamini kwamba bado watu wanaweza wakakaa chini, wakazungumza, wakajadili kwa amani bila purukushani yoyote bila maandamano sababu, kumbuka maandamano, mi sidhani kama yanaleta suluhisho yoyote, sana sana tu yanaongeza ugomvi Yaani watu wanaumia, kwa hivyo chuki ile inaendelea kuwa kubwa zaidi. Lakini mkiketi mkazungumza, mnafikiana kama watu wazima, kama watu wakubwa, watu wenye akili timamu, watu wakubwa, mnajua ni nini mnachokitaka, ni bora mkae mjadili. Ufuatao ni muktasari wa habari. Mhanga mmoja wa kujitolea alijilipua mwenyewe ndani ya makaburi ya Sufi jana Alhamis katika jimbo la kusini magharibi la Baluchistan nchini Pakistan na kuwa watu wasiopungua ishirini na kuwajeruhi darzeni wengine. Mfiatuaji risasi katika tukio la Las Vegas Stephen Paddock alikodisha vyumba siku na miezi kadhaa kabla ya kufanya ufiatuaji risasi mbaya wa umma katika historia ya karibuni Marekani na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezo wa matangazo haya CD, mimi ni Khadija Riami na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Tukisema kwaheri, ninakuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.