hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc hujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza jina langu ni sandey shomari na hapa studio mimi ni Abdu Shakur Abud. Tunakaribisha leo siku ya Ijumaa tarehe 6 mwezi Oktoba mwaka elfu mbili kumi na saba. Tunasikika kupitia redio shirika za FM huko Afrika Mashariki pamoja na 107.5 Nairobi, Kenya. Basi usikose kwa nasi mpaka mwisho wa matangazo. Naam, katika matangazo yetu ya leo, msikilizaji, kama unavyojua, siku ya Ijumaa ni siku ya mjadala wetu wa Ijumaa au live talk, ambapo leo msikilizaji, tunakupa nafasi wewe kusema ulionayo. Leo ni siku yako wewe, msikilizaji, ikiwa ni open mic. Kazi kwako, utupe yale unayoyasikia. Lakini kule nchini Congo, wasikilizaji wetu wanasemaje? na ilipofika saa sita saa saba tukasikia hiyo mi, midundo imetulia na pamoja na jeshi letu la FARDC ya Kongo vile vile basi. Katika habari nyingine, muungano wa kimataifa wa kuangamiza silaha za nyuklia ICAN imetajwa kuwa mshindi wa tuzo ya Nobel Amani mwaka 2017 leo Ijumaa. Basi hizo tu ni miongoni mwa habari tulizowaandalia jioni ya leo, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza tunawaletea habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na Abdu Shakur Abud. Polisi mjini Nairobi amefutiwa gesi ya, ya, ya kutoa machozi dhidi ya wanaharakati wa upinzani na katika miji mingine ya nchi hiyo leo Ijumaa. Maandamano yamefanyika katika miji mingine mitatu kushinikiza kufutwa kazi kwa maafisa wa tume ya uchaguzi na mipaka IEBC, wanaotumiwa kwamba walihusika katika dosari zilizotokea wakati wa uchaguzi wa rais mwezi Agosti. Waandamanaji walikusanyika katika miji ya Nairobi, Kisumu na Mombasa kwa siku ya pili katika kipindi cha wiki moja, wakati huo zikiwa zimesalia wiki tatu kabla ya uchaguzi wa marudia kufanyika kama ilivyoagiziwa na Mahakama Kuu. Wanasiasa kutoka pande zote mbili wameendelea kutupiana maneno ya matusi na kupelekea hofu ya kuzuka kwa mzozo katika nchi hiyo iliyo kitovu cha uchumi kwenye eneo la Afrika Mashariki na Kati. Upinzani unatishia kususia uchaguzi huo iwapo masharti yake hayatatimizwa. Rais Donald Trump wa Marekani anatarajiwa kutangaza hapo Oktoba kumi na mbili ikiwa utawala wake ungali unachukulia Iran kuwa inatekeleza makubaliano kima ya kimataifa ya nyuklia au la. Tangu kuchukua madaraka, Trump ameshaidhinisha mkataba huo mara mbili na uamuzi ujao unatarajiwa kuchukuliwa hapo Oktoba kumi na tano yani wiki ijayo, lakini kwa mara nyingine mara kwa mara kiongozi huyo ameeleza kwamba huenda asiidhinishe kwamba Iran inatekeleza masharti yake. Na siku ya Alhamisi iliyopita alisema utawala wa Iran unaunga mkono ugaidi na kugharimia ghasia na umwagaji damu na ghasia huko Mashariki ya Kati, na kusababisha wachambuzi na watu wengi kudhani kwamba hiyo ikiwa ni ishara kwamba huenda asiidhinishe makubaliano hayo. Idara ya Umoja Mataifa kwa ajili ya nishati ya atomiki IAEA imekagua mara kwa mara mitambo ya Iran na kuthibitisha kwamba Iran inaheshimu majukumu yake. Polisi mjini Las Vegas hapa Marekani wanasema kwamba wamepata gari waliokuwa wakitafuta kama sehemu ya uchunguzi kufuatia shambulizi la halaiki lilotekelezwa na Steven Padlock kwa kutumia bunduki kutoka ghorofa ya thelathini na mbili ya hoteli ya Mandalay Bay na kuua takriban watu hamsini na nane waliokuwa wakihudhuria tamasha la muziki na kwa jeruhi zaidi ya mamia. Polisi wakisema jana Alhamisi kwamba wamepata gari muundo ya Hyundai Tucson nyumbani kwake katika mji wa Reno. Wakati huo mchango wa kusaidia waathiriwa umefikia dola milioni 9.5 kwenye mtandao unaoratibu michango wa GoFundMe, na huenda pesa hizo zikaongezeka hata zaidi. Hayo ni kwa mujibu wa kamishna wa kaunti ya Clark, Steve Sisolak akinukuliwa na gazeti la Las Vegas Sun. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti America, Washington DC. Kapteni wa timu mashuhuri ya kandanda ya Hispania, Barcelona ambayo imekuwa kitovu cha wanaotaka kujitenga wa jimbo la Catalonia amewahimiza wanasiasa wa mji mkuu Madrid na ule wa Katalana kuanza majadiliano juu ya mustakbali wa jimbo hilo linalohisi limetengwa la kaskazini mashariki. Andres Iniesta, kapteni wa timu ya Barcelona FC, ameandika kwenye ukurasa wake wa Facebook kwamba kabla hawajasababisha hasara kubwa zaidi, kati yao inabidi wale wenye madaraka kuanza majadiliano kwa masilahi ya watu wote, akisema watu, watu wana haki ya kuishi kwa amani. Wito wake unatolewa baada ya maafisa wa Umoja wa Ulaya hapo jana kuonya kwamba ugomvi kuta, wa kutaka kujitenga uliochochewa na wakuu wa Katalonia kutangaza kura ya maoni wa kutaka kujitenga iliyopigwa marufuku na serikali unaweza kuzorota na kugeuka kuwa vita venye kwenyewe. Shirika la afya duniani WHO inapeleka karibu shindano laki tisa za, kwa king, za kukinga ugonjwa wa kipindupindu hadi Bangladesh ili kuzuia kulipuka janga kubwa la ugonjwa huo katika kambi iliyojaa wakimbizi wa Kirohinga iliyoko kwenye mpaka kati ya Bangladesh na Myanmar karibu nusu milioni wa Rohinga ambao ni Waislamu waliochache huko Myanmar wamekuwa wakivuka mpaka kukimbia ukandamizaji unaofanywa na jeshi katika vijiji vao. Yemen kwa upande mwingine, kuna janga kubwa la kipindupindu ambako zaidi ya watu laki nane wameambukizwa na WHO inataraji idadi hiyo kuongezeka kufikia milioni moja ifikapo mwishoni mwa mwaka huu. Siku ya Jumanne, shirika hilo pamoja na serikali za dunia na mashirika ya kisaada ya kimisaada zimetangaza mpango wa namna ya kutokomeza kipindupindu ifikapo mwaka elfu mbili thalathini. Waziri wa fedha wa Somalia amesema kuwa shirika la fedha duniani IMF linadhamiria kutoa msaada ili kusaidia nchi yake kuchapisha noti na sarafu kufikia mwishoni mwa mwaka huu. Abdurahman Duale Belehi amesema kuwa IMF imekubali kushirikiana na serikali ya Somalia. Akizungumza na Sauti ya Amerika, amesema serikali ya Somalia inahitaji dola milioni mia moja. Nusu ya fedha hizo anasema zitatumika katika mradi wa kuchapisha sarafu na nusu kudhibiti sarafu yake inapoanza kutumika. Anasema kuchapisha noti zake itahitaji dola milioni 50. Benki kuu ya Somalia haijakuwa ikifanya kazi namna inavyolazimu tangu mwaka 1991 baada ya kupinduliwa kwa rais aliyekuwepo Siad Barre, na noti za zamani aidha zimetoweka au kuharibika kutokana na uzee na matumizi ya muda mrefu na muungano wa kimataifa wa kuangamiza silaha za nyuklia ICAN imetajwa kuwa mshindi wa tunzo ya amani ya, ya Nobel ya mwaka 2017 hii leo Ijumaa. Katika kutangaza zawadi hiyo, kamati ya Nobel ya Norway inasema katika wakati huu tunaoishi, hatari ya kutumiwa silaha za nyuklia imezidi kuongezeka kuliko wakati wowote ule baada ya muda mrefu. Taarifa hiyo imeeleza silaha za nyuklia ni kitisho cha kudumu kwa binadamu, na kusema taasisi ya ICAN inafanya kazi kwa kiasi kikubwa kujaribu kuondoa silaha hizo za hatari duniani. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, kama kawaida leo ikiwa ni siku ya Ijumaa ni siku yetu ya mjadala wetu wa Ijumaa, yaani LiveTalk, ambapo hii leo tumetoa fursa kwa wasikilizaji wetu kutoa yale ambayo e, yako kwa, kwa upande wako msikilizaji ambayo ungependa kuyasikia na kuyajadili kwenye kipindi chetu na tunawashukuru sana wengi kwenye facebook wametuma maoni yao na kueleza mengi hali kadhalika facebook hiyo ipo masaa ishirini na nne unaweza ukaendelea kutuma yale ambayo ungependa kuyazungumza au kuyatoa sasa abdu shakur abud pia kuzungumza haya hatutaishia kusikiza tu wasikilizaji wetu wanaozungumza no, lakini pia tunao wachambuzi e, kutoka nchini tanzania mwalimu Bashiru Ali kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam. Hali kadhalika kutoka nchini Kenya tunaye mchambuzi Haman Manyora ambaye pia anaungana nasi kutoka kule Nairobi, Kenya. Basi moja kwa moja ni wape nafasi kuwakaribisha wachambuzi wetu. Karibu kwenye Live Talk ya Sauti ya Amerika sijumla nipata Uh, wachambuzi Haman Manyora na Bashir mwalimu Bashiru Ali, karibuni sana kwenye ya sauti ya Amerika. Naam, na sasa, kwanza kwanza, bila shaka tukiangalia mambo yako mengi, wasikilizaji wameuliza maswala ya demokrasia kwa wingi kabisa, kama tunavyosema, ni uwanja wao. Bashiru Ali, wengi wanauliza hali huko Tanzania, wakisema kwamba uongozi wake wa juu wanapotamka hadharani na kutoa ahadi ambazo baadaye wanazipinga wenyewe, wanakwenda kinyume cha sheria au vipi? Hebu tueleze kidogo swala hilo E, na hasa katika siku hizi mbili e, tangu Rais Magufuli amezungumza katika mkutano e, wa jumuiya ya jumuiya ya serikali za mitaa inaitwa ALAT, kuna mjadala kuhusu utatanishi wa kauli zake na hasa kauli inayohusiana na masuala ya mi ya mishahara. Kwa hiyo kuna mazungumzo yanaendelea, e, chama cha wafanyakazi cha tukta kimeshatoa maelekezo yao e, kauli yao. Kuna chama cha ACT Wazalendo kimetoa kauli na baadhi ya wanataaluma wenyewe wametoa kauli kuhusu utatanishi wa kauli za rais. Na utatanishi unatokana na nini hasa? Inategemea mimi, kwa tafsiri yangu, ambayo sioni kama ni maarufu sana, ni kwamba Eh, Rais Magufuli akiwa no, anawasilisha hoja zake kwenye hadhira, anazungumza mambo mengi sana, na mambo mengine hey, yanakuwa hayapati ufafanuzi wa kutosha. Okay, sijui kimesema nini ndio maana anauliza, yaani sijui kimesema nini. Naam, kwa hivyo Profesa, nasikia nani Profesa huko Nairobi alikuwa anazungumza. Tuje kwako wewe, huko Nairobi, hali ya siasa leo. Tumesikia kumekuwa na maandamano na ghasia, unaweza kutueleza ni nini? Naam, kwa siku, la, siku ya pili juma hili manasa, eh, eh, wana, wana, leo wamekuwa na maandamano yao ambayo wamesema yatakuwa wakifanya mara mbili kwa wiki. Mwanzo ni mwa wiki Jumatatu walikuwa na maandamano leo pia katika miji mikuu ya Kenya katika akaunti mbali mbalimbali, na nia ikiwa ni kwamba ni lazima wakitishe IBC au shirika linayosimamia uchaguzi liwe lenye kuadhibika kabla ya uchaguzi wa marudio kwamba maafisa fulani ambao inahojiwa walishiriki katika eh, kuharibu kura au katika kuvunja sheria wakati wa kura iliyopita wawe ni wenye kuondolewa. Labda kampuni ya uchapishaji wa eh, kakasi za kura ballot, pia isiwe ni ile, ah, kampuni ya kurushia matangazo moja kwa moja ya matokeo ah, njia ya kidijitali ikiwa au iwe sio hiyo inashiriki na mambo mengine kadha wa kadha, yashughulikiwe na yakamilishwe ya kabla hawajashiriki hawejashiriki. Maandamano haya ni ya kusukuma ile tume ya IEBC au tume huru ya uchaguzi. Ni kidhani pia na serikali kwamba kabla ya uchaguzi wa marudio mabadiliko kadha wa kadha yaweza kutekelezwa. Lakini je, hii inaweza kutekelezwa? Maanake imebaki muda wa wiki tatu tu, haijafanywa toka wakati mahakama imeamrishwa. Je, kula inaweza kufanyika mambo haya? Hiyo ndio changamoto. Maanake wananasa wanasema itakuwa ni kama mchezo ana, na labda na ujinzi wao, iwapo imedhihirishwa kura za Raila ziliibiwa mwaka elfu mbili na saba ika elfu mbili na kumi na tatu wanawa tarehe nane mwaka huu mwezi wa nane. Na sasa itakuwa ni upumbavu kuingia katika uchaguzi mwingine, ili hali hata mahakama ya juu zaidi ilishaonyesha wazi kwamba uchaguzi ule ulikumbwa na dosari. Kulikuwa na ukiukaji wa sheria, uvunjaji wa sheria, uh, kutekeleza kazi kwa njia ambaye ni mbaya. Kwa hivyo kwa ufupi na kwa njia ya mwananchi, kwamba iwapo hii kura iliibiwa na wenye kuiba bado wako afisini, ni vipi watasimamia hii iku, kura? Kwa hivyo, wananasa hawajali iwapo siku zinaisha au la, kile wanasema iwe ni tarehe ishirini na sita iwe ni wakati mwingine iwe ni wakati gani, uchaguzi ufanye wakati mambo yamenyoroka. Sasa shida ni kwamba muda unavyosema kweli umeisha, siku karibu kumi na tisa hayo mengi haya wanayotaka yafanye hayawezekani katika muda uliobakia, lakini wao wanasema si lazima uchaguzi ufanyie katika ishirini na sita. Kwamba cha lazima na cha mno ni mabadiliko ya kimsingi, ili kura itakapopigwa iwe ni lini, wakati kura hiyo itakapopigwa iwe ni kura itakayofanyika kwa njia wazi na haki. Wanasema kwa wenyewe kwamba uwanja umetolewa, yale magogo, mahandaki na mengine ambayo ni mabaya Haya basi, moja kwa moja nakushukuru sana e, mchambuzi haman manyara hapo nchini Kenya. Subiri hapo kwenye laini ya simu, nimpe nafasi mwalimu bashiru Ali. Kuna mtu amezungumza hapa kutoka Tanzania, anajiita mzalendo Dickson Marco, yupo kule Tabora Tanzania. Yeye yeah, anasema siasa za Tanzania zimekuwa za kipuuzi sana, watu wanaotetea maslahi ya nchi leo hii wamegeuka maadui wa serikali. haya hiyo ni suala mojawapo ambao limekuwa likigusiwa la upande wa Tanzania, na vilevile mwingine anazungumza kwamba natufursa na kwa shauri vyama vya, vya upinzani Tanzania waache kufanya hotuba za kumkosoa Rais Magufuli hadharani, bali waende Ikulu, ndiyo sehemu ya ukosoaji. Pengine kwako kwa kwa Profesa Mwalimu Bashiru Ali kumradhi, haya mambo yamekuwa akizungumzwa kugusiwa. Nakumbuka hata rais mstaafu wa Tanzania Jakaya Kikwete naye alitoa hotuba kusema kwamba wapinzani si maadui pengine hali hii ya vyama vya upinzani kutoka ukosoaji na wengine kuwaona kama wamekuwa maadui, au hili swala la upinzani na serikali kuonekana uhusiano uko vipi, hasa baada ya hayo matamshi? Kwanza ninge ningesema kwamba naheshimu mawazo yote yanayotolewa hata kama sikubaliani nayo, hilo la kwanza. Lakini la pili nadhani ni vizuri kuangalia tulipojikwaa kuliko kuangalia tulikoangukia. Kwa muda mrefu tumekuwa katika siasa za vyama vingi, takriban miaka ishirini na zaidi, na vyama vimeundwa vingi, vinakaribia ishirini, lakini kwa bahati mbaya vyama hivi kitaasisi ni dhaifu, kikiwemo chama tawala. Bahati nzuri chama tawala kimeendelea kunufaika kwa sababu kimeendelea kuwa kwenye madaraka. Hiyo na, ni hoja ambayo inabidi tuizingatie tunapokuwa tunatathmini mwenendo wa mambo katika nchi yetu na tunapokuwa tunakereka na baadhi ya mambo yanayotokea sasa, kama una vyama dhaifu, na sina muda wa kufafanua udhaifu wake, lakini ukiangalia eh, eh, kwa mfano eh, kigezo cha demokrasia ya ndani ndani ya vyama hivyo, vyama vyote vimekuwa vina matatizo, migogoro isiyokwisha, wanapelekana mahakamani, wanafukuzana katika nafasi. Unaona you know, wana, wanahama huku na kule bila mpangilio, wanashutumiana, wanatumia mapesa na ubaguzi katika kutafuta vyeo vy vya ndani au kutumia tiketi za vyama hivyo kutafuta madaraka hiyo inajulikana na sina sababu ya, ku, ya kuifafanua, kila mmoja anajua. Sasa tatizo tulilonalo lingine ni kwamba upinzani umetafsiriwa kama kuwa mwanachama wa chama cha siasa kinachowania madaraka. Kwa hiyo wapinzani wenye, na, wenye maoni tofauti kama ya kwangu haya, ambayo inasema vyama vyote ni dhaifu wa, wengine wanaweza kukubaliana na mimi lakini ni mpinzani mimi kuhusu hali ya vyama. Mimi siwezi kuitwa mpinzani eti mpaka niwe kwenye chama. Kwa mfano wakulima wanapopinga e, kunyang'anywa ardhi zao, hao ni wapinzani dhidi ya sera fulani ya ardhi. Hao Hawa, hawaiti wapinzani mpaka wawe kwenye vyama. Hivyo hivyo kwa wafanyakazi wanapokuwa wanadai hali zao za maisha, za maisha na mazingira bora ya kufanya kazi, wakifanya hivyo hawaiti wapinzani. Wanaoitwa wapinzani ni vyama vya siasa. Wanafunzi kwenye vyuo vikuu, kwa mfano, wakiwa wanalalamikia kuhusu mikopo au mazingira fulani ya ufundishaji na kadhalika, wakipaza sauti zao kuhusu hali hiyo, wakapinga mambo hayo, hawaiti wapinzani mpaka wawe kwenye vyama vya siasa. Na hilo ni kwa sababu vyama vya siasa ndio vimechukua uwanja wote wa mapambano ya kisiasa, na kwa hali hiyo ndio vinavyosemea kila mtu. Kwa hali hiyo lazima tutakuwa na mgogoro. Ni mpaka hapo tutakapokuwa na vyama ambavyo ni imara ya kitaasisi na tutakapokuwa na taasisi za kijamii na vyombo vya habari huru na wananchi huru wakachanganya na upinzani wa vyama, ndipo tutakapokuwa na uwanja mzuri wa kuendesha siasa za demokrasia ya vyama vingi. Kwa hali ya sasa mimi nadhani nisingependa kujadili kauli zinazosema matatizo yanayoonekana kama dalili. Mimi ningependa kujikita katika chimbuko la ugonjwa wenyewe, na ugonjwa wenyewe ni namna ya mpangilio wetu wa siasa ya vyama vingi haujakaa sawa. Asante sana mwalimu, hapo umetoa somo moja zuri kabisa. upinzani kitu gani? Kwenye simu Absalom Kibanda yuko hapo, na moja kati ya masuala ambayo yanazungumzwa vilevile huko Tanzania, tumeshuhudia hivi karibuni kufungwa kwa magazeti na uhuru wa uandishi wa habari. Unaweza kutueleza wimbi wa hali ya uandishi wa habari uko namna gani? uh. Kibanda, pengine niseme... naam, nakupata Shomari, nakupata Shomari Shomari. Nashukuru tunakupata nasema. Eh, nasema hapa nyumbani, kikubwa ambacho kweli kama ulivyosema na watu wanavyodai bado kumetekwa na mashaka kwamba uhuru wa habari na uhuru wa kujieleza umezidi kuminywa zaidi kadri miaka inavyozidi kwenda mbele, lakini si jambo jipya Ee, magazeti ni kweli, katika siku za karibuni tumesikia magazeti mawili amefungiwa. Kwanza la mwisho kufungiwa ni gazeti la Raia Mwema na ambalo linatoka kila wiki mara moja, na kabla ya hapo likifungiwa gazeti la Mwanahalisi na kwa muda wa miaka miwili, na Raia Mwema lilifungiwa kwa miezi mitatu. Ni kweli kwamba serikali safari hii na hususan waziri mwenye dhamana ya masuala ya basi, ametumia sheria ya huduma za habari kuyafungia magazeti hayo, lakini kayafungia wakati ambapo sheria hiyo japo imetiwa saini na Rais, lakini ukamilifu wake wa kuitumia haujakamilika, kwa sababu bado hajaunda Baraza la Habari Tanzania ambalo kwa mujibu wa sheria hiyo mpya, na mambo kadha wa kadha hayajaanza kutekelezwa, lakini amefungia magazeti kiliyo. Ni dhahiri kwamba uhuru wa habari Tanzania upo kitanzini lakini jambo moja, si kwamba jambo hili limeanza leo. Sisi katika katika viunga vyetu vya wanahabari tumejadili hili kwa kina, na tumefikia kusema kwamba pengine wakati wa kusema, tunaendelea kutoa maoni na kuifanya jambo hili kwa mjadala, pengine haisaidii. Tumeona watawala wetu wanahitaji kuelimishwa, kwa sababu inaonekana hawana ufahamu wa kutosha kuhusu dhima ya vyombo vya habari. Amesema eh, ni ashiro hapo kwamba wakati mwingine, wakati mwingine unapopima uhuru wa kujieleza au, au demokrasia katika nchi hii, nadhani umefika wakati wa kuanza kupitishwa kwa semina na watu kujua, kwa sababu viongozi wetu ambao ndio wenye dhamana na ya kutawala na kuongoza wamechukua maamuzi kama walichukua na wazimu wakiembe kufungia magazeti na sisi kupiga kelele na kulalamika wakati wa siku wa miaka ya mwisho ya, ya, ya utawala wa Rais Kikwete. Alifungia gazeti la Mwananchi kwa wiki kadhaa, akafungia gazeti la Mwananchi nchini Tanzania kwa miezi mitatu, na kabla ya hapo magazeti mengi yamepata kufungiwa, wakati wa Mkapa, wakati wa, wa Kikwete na sasa wakati wa Rais Magufuli. Kinachoonekana ni kwamba si sawasawa. Mjadala ni wazi kwamba uhuru wa habari unaminywa. Baada ya kuondokana na sheria ya magazeti ya mwaka sabini na sita na kutungwa kwa sheria mpya ya huduma za habari mwaka jana, ambayo imetoa sahihi na rais baadaye, bado tunaona vyombo vya habari vimewekewa kitanzi. Wahariri tunalazimika sasa hivi kuchuja sana taarifa zetu ili kuweza kuyalinda magazeti. Kumekuwa na hali ambayo, kwa kweli, pengine tunasema tunawanyima watanzania kupata kile ambacho wanastahili kupata, wa kuhofia au kwa hofu kwamba lolote ambayo unaweza kuandika kwa uhuru, pengine unaweza kusababisha kulihatarisha gazeti lako. Baadhi yetu tulikuwa tunaangalia mwenendo wa habari na makala ambazo zimechapa katika siku za karibuni na gazeti la Raia Mwema kabla ijafungiwa. Japo tulikuwa tunajua kama e, e, makala zile na habari zile zilikuwa zinakidhi viwango vya maadili na vitaalumu vya uandishi wa habari, lakini tuliona chagizo la wazi wazi kwamba gazeti lile ilikuwa katika hatari ya kufungiwa na sisi tulipata kushia na waandishi wenzetu kuwauliza, mna kitu kama mko salama, watatu tufika mahali sahihi, tunajua mimi ukiandika katika magazeti unajeiisha gazeti lako wakati mwingine tunashindwa kujizuia kukaa kimya, tunazimika kuruhusu vitu kama vile viandikwe, hata kama tunajua hatima yake ni kufungiwa kwa magazeti. Sasa ki kibanda mingiluwa... kibanda hapo mimi Abdu Shakur hapa, swala ninakuja hii imetokana na nini? Unafikiri nini imechochea? Tanzania imekuwa ikichukuliwa kwamba ni moja kati ya nchi ambapo uhuru wa waandishi wa habari ulikuwa umeenea vizuri sana. Nini kimesababisha hata kufikia kiwango ambapo waandishi wa habari hivi sasa wanaogopa kuandika mambo ma, mambo hayo. Kwanza ni matukio ya kufungiwa, kwanza kumekuwa na kauli kali kali, kwanza kutoka kwa Mheshimiwa Rais mwenyewe habari, lakini vile vile kumekuwa na hatua kali zikichukuliwa za kufungia magazeti. Ndiyo nimetaja ni kama mawili ya mwisho ya magazeti, gazeti la Raia mwema na gazeti la mseto la Mwanahalisi, na kabla ya hapo gazeti la mseto kwamba, na hasa baada ya kuanza sheria hii mpya ya huduma habari, inachosema ni kwamba ni kwamba jambo hili linaendelea kuwa kubwa zaidi, lakini hali hii imeanza miaka mingi, sio hali ya leo au ya jana, ndao sasa hivi hou imekuwa kubwa kwa sababu serikali hii ya sasa hivi imeonekana imekuwa na makali zaidi. Wakati mwingine hata fursa ya kupewa muda kujieleza, magazeti ya Mwanahalisi walipewa saa moja tu kupewa utetezi wao, hali ambayo haikuwepo wakati huo wa nyuma, wakati wakatinupwa siku tatu kutoa majibu na ukalipia, lakini baadaye ukasikilizwa au ukapunzwa. Lakini sasa hivi ukali umeongezeka na ukali huo umeongezeka sio kwa sababu ya kauli tu, sio kwa sababu ya maamuzi tu, lakini vile vile ina sheria ya huduma za habari ambayo siyo tu. Sasa hivi tumeambiwa magazeti yote yanatakiwa kuomba usajili kabla ya Oktoba kumi na tano. Hayo ndio mambo ambayo shumari yanazidi kuchakiza hofu na uoga wa miongoni mwetu wanahabari na waharibu nam. Asante sana sande, nakushukuru sana kuelezea hayo. Kibanda kutoka hapo nchini Tanzania, mwandishi E, mkongwe na wewe Kibanda, najua kabisa kwamba una mengi ambayo unaweza ukatueleza, hasa kuhusiana na uzoefu wako wa kazi na pengine nafasi yenu waandishi wa habari katika haya hii miswada ambayo imetolewa, lakini naomba e, usubiri hapa hapa kwenye laini ya simu. E, nitarudi kwako, hali kadhalika e, Haman Manyara na Mwalimu naomba Bashiru Ali msubiri hapa hapa kwenye laini ya simu vilevile, upande wa pili Uh, Abdushakur abudi kama alivyosema maoni hapa yako mengi sana sana sana. Yani sana, sana, baadhi na yao utayagusia pengine baadaye kidogo baadaye kidogo. Hebu tuendelee na matangazo ya idhaa Kiswahili. Usikose kujiunga nasi kusikiliza makala maalum ya afya kuanzia Jumatatu tarehe 9 hadi Jumatatu tarehe 13 tukiadhimisha mwezi wa saratani ya matiti yani breast cancer utawasikia madaktari waliobobea na wenye ujuzi mwingi kuhusiana na ugonjwa huu, waathiriwa na mengine mengi. Ni kutoka Jumatatu hadi Ijumaa hapa katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika katika makala maalum ya afya, katika matangazo yetu ya jioni saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu saa za Afrika ya Kati. Usikose. Nam, hilo ni tangazo ambapo tutakuwa na makala maalum wiki ijayo, ambayo ni wiki, tunajua mwezi huu ni mwezi wa kupambana na ugonjwa wa hatari kabisa, ugonjwa wa saratani wa matiti kwa upande wa kinamama. Kwa hivyo usikose kufuatilia, na tunatoa shukrani kwa wenzetu wote waliosikika hapa hivi, lakini usiondoke kando ya redio yako. Tunashukuru mwalimu Bashiru Ali pamoja na Absalom Kibanda, hali kadhalika Haman Manyara kutoka nchini Kenya. Naomba muendelee kubaki kwenye laini yenu ya simu. Tunaanza kwa upande wa redio kwa sasa, lakini tutarudi katika sehemu ya pili ya matangazo yetu. Ni Sunday Shumai na Abdu Shakur Abutu, tunawatakieni wote usiku mwema. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, hapa Washington ni saa saba dakika moja, eh, saa za hapa Washington na moja kwa moja Afrika Mashariki eh, ni saa tatu hivi sasa za usiku. Sehemu sa, <laughs> <laughs> ya pili matangazo yetu, endelea mjadala wa Ijumaa leo ni yale ya msikilizaji wetu, lakini Kabla hatujaendelea na, na, na, na wachambuzi wengine, mwalimu Bashir Ali, nafahamu yeye tutamruhusu aondoke, lakini nimpe dakika chache kabla ya kuondoka. Mwalimu Bashir Ali, yale ya mwisho ambayo unaweza ukazungumza hapa kumalizia, kabla ya kutoka, kwa wale wasikilizaji waliokuwa wanataka kujua kuhusu suala zima la sakata la uhuru wa habari nchini Tanzania, hali kadhalika uhuru wa kujieleza na mwisho kabisa demokrasia, labda umalizie eh, kabla hatujakupa nafasi ya kuondoka. Tunashukuru kwa kuwepo. Asante sana. Mimi nizungumze mambo matatu. Jambo la kwanza, uhuru wa kujieleza, uhuru wa dini, uhuru wa wa kuishi, uhuru uhuru na haki, msingi wake mkubwa ni uhuru wa taifa, kwamba ni lazima tuwe watu huru, tuwe na uwezo wa kujiamulia mambo na uwezo wetu huo tuupanue kadri tunavyojiongeza kitaaluma na kiteknolojia na serikali inavyoweza kumudu mahitaji ya watu wake. Kwa hiyo lazima tujue kabisa uhuru wa aina yoyote wa mtu mmoja mmoja unakuwa na maana kama hauathiri uhuru wa nchi kiasi kwamba nchi haiwezi kutawalika. Kwa hiyo ni vizuri tujihadhari sana katika ushindani wa kisiasa na katika hatua za kudai haki zetu, tupambanie haki zetu, wakati huo huo tukilenga kabisa kwamba yale tunayoyavuna kama matunda ya mapambano hayo yanaongeza uwezo wa nchi kujitawala. Jambo la pili, ni vizuri tuhakikishe kabisa kwamba kama tunataka maendeleo, si jambo la kuchagua kwamba demokrasia tunaweza tukaiweka kando. Maendeleo yoyote lazima yaendeshwe kwa ridhaa na mahitaji ya wananchi, na hiyo ndiyo demokrasia yenyewe. Haiwezekani kuamua kwamba kwa sababu tunataka kufanya mambo mazuri ya maendeleo, basi tuache haki fulani fulani, kama haki za kujieleza zisi zisifanyike. Haiwezekani serikali inayotaka kuwaendeleza watu wake ijifunge kitanzi cha kupumua kwa kuzuia watu kuzungumza. Kwa hiyo ni vizuri uwanja wa demokrasia upanuliwe na haki ya kujieleza na kutoa maoni na maoni hayo na mawazo tofauti kuchanua ni sehemu muhimu ya mchakato wa kuleta maendeleo ya taifa. Mwisho, ni vizuri tukaanza kujenga taasisi, ziwe ni za vyombo vya habari, ziwe ni za elimu, ziwe ni za serikali, ziwe ni vyama vya siasa ili kuachana na tabia ya kuamua mambo tukisema eti ni maslahi ya wananchi, kumbe ni vikundi vidogo vidogo tu vimeteka chama kile, vimeteka chombo cha habari hiki, vimeshika ofisi ile ya serikali. Na kuna dalili kwa miaka ishirini ambayo tumeingia kwenye siasa huria na kwenye uchumi huria, ilikuwa vimeanza kujitokeza vikundi vya watu kwa msaada na, wa, na, na, na vikundi vya nje kujaribu kutafuta mamlaka ya dola kukusanya mapesa ili viweze kujineemesha kwa mgongo wa haki za wananchi. Serikali ya rais Magufuli imejaribu kutuondoa katika mstari huo, lakini haiwezi ikafanikiwa kama uwanja wa kidemokrasia wenyewe sio sawia. Kwa hiyo kupanga ni kuchagua, nataka kuingia kwenye mstari ulionyoka kuepukana na vitendo vya rushwa vya hovyo vilivyokuwa vimezagaa, utapeli wa kisiasa, uongo wa kupindukia, ubinafsi wa kutisha, uporaji wa rasilimali za umma usiokuwa na, na, na kifani. Tunataka kwenda kwenye njia ya ustawi, na hatuwezi tukaingia kwenye njia hiyo ya ustawi kwa kufunga kitanzi demokrasia. Asante sana. Hayo mambo matatu ndio mimi ningependa Asante sana na kushukuru mwalimu Bashir Ali kutoka Dar es Salaam Tanzania. Abdushakur Abud, unaweza kutuambia, kuna mengine mengi yamegusiwa hapa na wasikilizaji wetu. Ahmad Manga wa Tanzania anasema, kinachonigusa mimi ni mamlaka ya mapato nchini humo. Wakati unaangalia kutafuta mtaji, huaoni, na hata serikali haina msaada wala mkopo. Umehangaika, lakini hakuna kule kwa kwenda kukopa, labda ukauzi hazina yako, au unafungula biashara tu, hao TRA wanakuja sasa, ni nini? Wanataka mapato yako, na kwa msaada gani mlionipa? Kwanza tusaidiwe, halafu ndio mtake mapato. Tunaumizana sana, mwanze kutusaidia kwanza halafu Ndiyo, mapato. Kwa hiyo huyu bwana anamulika mambo ya kodi, mambo ya kodi. Tuache mambo ya kodi, twende huko Geita ambako King Majuto anasema, na washauri viongozi wa NASA waache kuhamasisha maandamano kwa wafuasi wao. Basi tuje kwa profesa huko Nairobi. Hebu tueleze, watu wanasema NASA wanafanya maandamano, hawafanyi mikutano ya kampeni. Umezungumzia pale hatari ya kwamba wanataka mabadiliko yafanyike kabla ya uchaguzi. Je, kuna swala la kwamba kuna uwezekano, maanake NASA amesema anaweza kususia uchaguzi. Kuna uwezekano wote uchaguzi usifanyike kama ulivyopangwa tarehe ishirini na sita ila nilivyosema hapa awali ni maombi ya wengi kwamba ufanyike, maanake pindi tu upande mmoja uendapo utakapoenda katika uchaguzi huu bila upande mwingine nchi itakuwa ina, inaingia katika hali hatari. Sasa hali hatari si kumaanisha emergency, ni kumaanisha kwamba kutakuwa na hali sio ya sio nzuri kwa taifa lolote kujipata ndani ko, kwamba kuna uwezekano uchaguzi usifanyike, lakini maombi ya wengi ufanyike. Na ninavyosema ni kwamba huenda kuna nafasi ya kutosha, kuna siku zilizosalia za kutosha, iwapo kuna nia kutoka pande zote mbili iwapo upande wa Jubilii na wapo upande wa NASA unaweza kuweka taifa mbele na kukubali kwamba wakiendelea kupiga vifua, NASA ipige kifua chake, Jubilii naye ipige chake, nchi hii inaweza kujipata mahali mataifa mengine yaliyokwekwa tukiwacheka tuki, labda itakuwa ni aibu, taifa lililopiga hatua tulizopiga sisi wa Kenya kujikuta katika hali watu kama Rwanda, Somalia, Sudan na wengine waliokuwekwa. Lakini huwa si miujiza, hufanyika iwapo watu wanajaribu, hawaoni kwamba wanaoyafanya anaweza kuweka madhara. Ndo nasema kuna nafasi ya kufanyika uchaguzi, lakini ninavyoona, pande zote zimeshikilia misimamo migumu migumu, kuna uwezekano uchaguzi huu aidha usifanyike au ufanyike na upande moja peke yake, ikiwa ni yajibilii itashiriki. Haya mawili yote sio ni kama ni mazuri kwa taifa. Aidha umefanyika nani huru peke yake ameshiriki, akaapishwa, na hali ya lejitimasi ikaingia ndani kwamba yeye uhalisia wake kama rahisi uko wapi, na machafuko na maandamano na mengi ambayo si mazuri yaendelee kuwepo, au usifanyike, na tujikute katika ile inaitwa constitutional crisis manake hakuna kipengee katika katika katiba yetu kinachotuonyesha moja kwa moja kwamba iwapo uchaguzi huu haufanyiki kufika tarehe moja mwezi Novemba, baada ya siku sitini zile, ni nini kinafanyika? Kwa upande mmoja utasema hiki kifanyike, upande mwingine useme hiki kifanyike. Aidha NASA waende kotini, koti ikubaliana nao kwamba rais Uhuru anatuke ikulu, labda spika ashikilie na ulishaona tayari kwamba wanajubilii, imani yao kwa mahakama tayari iko chini. Tunaweza <coughs> kujikuta katika hali mbaya, na ndipo nafikiri inazungumza kwa niaba ya wengi wa Kenya nikusema kwamba juu chini ifanyike ili uchaguzi uwepo. Nam, asante sana. Kuna mtu kwenye, kuna mtu kwenye simu hapo, hebu tumsikilize moja kwa moja kutoka Geita, Tanzania. Asante sana kwa majina yangu naitwa King Majuti, napatikana hapa Geita. Ningependa kumuuliza huyo mchambuzi wa siasa za Kenya kwamba anadhani wagombea wawili endapo watakutanishwa na kufanya makubaliano kuhusu uchaguzi wa tarehe, wa marudio tarehe ishirini na sita Novemba, na maanisha Raila Odinga pamoja na Uhuru Kenyatta, anadhani wao kama wao endapo watakubaliana kwamba viongozi walioko madarakani, namaanisha viongozi watume, kwamba waweze kusimamia hao hao je inaweza kumshawishi bwana bwana Raila Odinga kukubaliana na, ku, na kushiriki uchaguzi, kwa sababu tayari ameshatangaza kususia uchaguzi endapo viongozi wa tume waliopo kwa sasa hawataondoka madarakani. Je, anafikiria kwamba endapo watakutanishwa hao wawili wakazungumza kukubaliana, kunaweza kukamshawishi bwana Raila Odinga kukubali kufanya nani, kushiriki marudia ya uchaguzi? Swali langu hilo. Naam na, bwana Manyara, swala kwako wewe Halo, hujaelewa? umesikia? Na na. Umesikia vizuri, ameuliza kwamba ikiwa Raila na Kinyatta watakutana waweze kuzungumza matatizo haya, unafikiri Raila atakubali kufikia suluhu kwamba tume ile ile iendelee bila kufanya mabadiliko namna ilivyo, au unafikiri Raila atakataa? Yeah. Unajua, Raila ametoa ametoa yale maagizo yake ambayo anasema yafanyike, anaita minimum, reducible minimum, kwamba sijui ni, ni, ni, ni, ni masharti kumi na moja au ni kumi hivi kwamba haya ni lazima yafanyike, lakini tu, tujuaje sisi, wewe na mimi na wengine wote, ni kwamba wakati watu wanaenda katika ile bargaining, kwamba wewe una masharti yako na mnaketi kikao kile, kitatokea na jawabu haimaanishi kwamba Raila ni lazima takwa yake yote yatekelezwe, nao ni kiwe kikao cha maana, wasikilizane, wakae chini. Hiyo ni kwanza, anaosema ile jamaa kutoka Tanzania. Ki pili, anavyodai Raila kiwe ni kikao cha maana, sio kikao hivi hivi. Tatu, watakapokuwa na wameketi pale, wanajugulii ule rais, ra, ra, ra, Rais Kenyatta na huyo Raila ni uhakika iwapo watakuwa wameketi katika kikao cha maana na wanania njema kwa nchi, ninahakika kabisa na wakenya wengi wanahakika gani, kwamba watasikilizana. Na kule kusikilizana hakumaanishi kwamba matakwa yote ya Raila yatatekelezwa. La muno ni kwamba watasikilizana, kuna yale watakubaliana, kuna yale ambayo inaonekana hayawezekani kwa sababu ya muda, kuna yale ambayo hayawezekani kwa sababu labda teknolojia au kisheria yale ambayo yanawezekana yatatekelezwa na, na yakitekelezwa ninahakika na ina imani ba, ushavuzi, ba na Wakenya wana imani mtibani kwamba uchaguzi bado kuna nafasi ya kufanya uchaguzi. Nam asante vile, vile tuna msikilizaji kwenye simu moja kwa moja. Asante At, sana kwa majibu mazuri. Ningependa ni, ni tu kutoa ushauri kwa viongozi wa vyama vya siasa, wajaribu kuwapa ushawishi wafuasi wao ili kusudi wawe na imani na tume ya uchaguzi na waandike kisaikolojia kupokea matokeo ya aina yoyote yale pindi yatakapotangazwa baada ya uchaguzi. Asante sana, studio, tunakushukuru. Asante sana, tunakushukuru. Turudi kwa na, Absalom Kibanda huko Tanzania, sijui kama ausande umekuja na kitu hapa studio. Naam, Absalom Kibanda, naomba usubiri kwenye line ya simu, lakini moja kwa moja kuna msikilizaji kutoka nchini Congo ambaye naye alikuwa na, ya na yake ya kuzungumza. Mama Docas, tafadhali hebu tumkaribishe kwenye line ya simu. Kwa jina naitwa Mama Dorcas Ndamso, ninakuwa mratibu wa shirika la wale watu ambao walikuwa wameshikilia silaha na kuziacha na kurudi mjini kuishi, kwamba ma-kwa maisha ya raia wa kawaida. Kwa hali ambayo imepita hapa kwetu Uvira, kulingana na hali siku hiyo tulisikia kwanza teteri za watu wanasemasema kwamba vita ipo, e, huko kwenye tarafa la Fizi walisema wanakamata kamata vijiji vidogo vidogo, na ilipofika siku ya tatu, mshtuko mkubwa, asubuhi tulisikia mabomu yanalia kwenye ziwa Tanganyika na tuliamka kwenye bomu hizo, lakini kwa hakika hatukujua hizo bomu zilikuwa zikiongozwa na wanani, na baadaye pamoja na kuuliza uliza, tukasikia kwamba ni mpambanaji William ya Kutumba ndiye amekuja kuchambulia mji wa Uvira. O, kwa neema kubwa tulipata watu wa e, Monusco ambao waliingia a, ndani ya vyombo vyao vya baharini na wakaanza kurudishiana nao, na ilipofika saza saa sita, saa saba, tukasikia hiyo mi, midundo imetulia na pamoja na jeshi letu la ya Kongo pia wakajiunga kabisa na wakafanya msukumano mkubwa, hata wakarudisha ili jeshi ambalo limekuja na Bwana William Kutu, Kutumba ambao ni jeshi la porini, na wakawasukuma hadi kwenye mji wa Fizi enye tarafa la Fizi. Na kwa hivi leo tunajua kwamba wanasukumana nao kabisa, wanasema kwamba hadi mwisho wapate kumwondoa ndani ya tarafa la Fizi, labda wamutia baki huko vijijini. Hiyo hali ambayo tuko nayo leo, tunasikiliza sikiliza na kupeleleza ili tupate kujua mambo kwa uhakika. Wananchi leo ndani ya tarafa ya Uvira eh, tupo salama na kazi tumezifanya kama vile kawaida na hata kwenye tarafa la Fizi hivyo hivyo o, watu wanafanya kazi kama kawaida, wasiwasi imekwisha kuondoka ndani ya watu na nimeona tumekuwa na tatizo kubwa hata kwa habari ya chakula. Sisi hapa Uvira, chakula ambacho tumekuwa tukikinunua kwa kwa faranga elfu moja siku ile ilikuwa kwa faranga elfu tano, hali imekuwa imechafuka sana. Lakini kwa leo e, pole pole pole pole tunaona kwamba ile ilikuwa ya elfu tano imefika tena kwa elfu mbili ya faranga za Kikongomani, na tunajua kwamba Mungu atatusaidia tutembea kabisa na amani yetu tarudi kwa kudumu. Asante sana. Hali ya huko Uvira imerudi salama, lakini na, kama tunavyojua hatuna mtaalamu wa kuweza kujibua hali halisi. Mama ametupa picha nzuri sana. Uvira kulikuwa na ghasia, inaonekana kwamba ghasia imetoka Beni, wamesukumwa sasa, wamefika mpaka huko Lake Tanganyika. Lakini tukirudi kwa Absalom Kibanda na, huko Tanzania, huko Tanzania. Kuna swala hapa ambao limeletwa shakuru, likizungumzwa na mmoja wa wasikilizaji wetu, Bwana James Masawe, kwamba anasema hivi sasa swala so zima la suluhisho ya matatizo ya Tanzania ni katiba mpya, jambo la kufanya Tanzania. Pamoja na kauli na kazi nzuri za rais wetu, tunahitaji katiba mpya. Katiba mpya ndio mwisho wa kila kitu. Kwa hiyo lako Ephraim, eh, kwa kwa kwa Absalom Kibanda, pengine swala so hili mmelizungumza kwenye upande wa vyombo vya habari, mabadiliko ya sheria na kutumbuka shakuru yamefanyika kwenye vyombo vya habari, lakini bado waandishi na kama ilivyotoweza Kibanda anaona kwamba hawana ile nafasi kama waliokuwa nayo zamani. Sasa pengine hii swala la kuzungumziwa katiba mpya ndio suluhisho kweli? Unanipata bwana Absalom Kibanda? Eh, eh, nakupata na, na, na nakupata, shumari ni na kweli, hoja ya katiba mpya imerejea tena kwa kasi katika siku za karibuni baada ya kuwa imefifia sana tangu kukwama kwa, ile, kwa, kwa, kwa... Kwa, kwa, kwa kwa jambo hilo wakati wa mwisho wa miaka miwili ya mwisho ya utawala wa Rais Kikwete, lakini tulichosababisha jambo hilo lirejee ni matukio na mwenendo wa mambo katika siku za karibuni hapa nchini, na mwisho ikaonekana kama pengine katiba mpya. Kwa sababu tunatambua kama katiba ndiyo sheria mama, utakapopata katiba mpya pengine matatizo mengi yana msingi ya, ya kisheria na kiutawala ambayo yanateea sasa hivi yatakucha. Ndiko sasa huko, mzozo wa Zanzibar, kama ni moja ya mambo ambayo yameleta jambo hilo, baada ya ile tukio la no, kufuta ku e ku kwa uchaguzi mkuu wa, na hayo ndio ndani ya chumba cha sasa hivi, na haja ya kuonekana kutosikilizwa kwa moja kwa pande kadhaa, kwa upande wa hata wa Maalim Seif katika jambo hilo, nao limechagiza imechagiza mjadala wa katiba mpya, lakini kuminywa kwa kile ambacho baadhi ya wabunge wanaona kama uhuru wa bunge, zaidi wabunge kujieleza, kwa mfano vitisho eh, kwa wabunge, tukio kama ile karibuni la kujeruliwaandulii ni miongoni mwa mambo ambayo yamechagiza kuibuka upya kwa tukio, kwa, shee, kwa hoja au mjadala wa katiba mpya. Lakini vilevile matukio kama haya ya magazeti kufungiwa, wanahabari habari kutishwa, wakati mwingine hofu ya wananchi kwa jumla hii ni sababu ya tatu vilevile, ambayo imeleta imechagiza kurejewa kwa haja ya katiba mpya. Kwangu mimi, eh, kama mwanahabari na kama raia na kama Mtanzania, hata mimi inaweza kushawishika kama pengine tukapata katiba mpya, bali katiba hiyo mpya itachagiza mabadiliko ya sheria nyingine ambazo zimekuwa zikificha chini ya mwavuli wa katiba ya sasa, na hivyo kutoa mwanya wa kuminya uhuru wa habari na uhuru uhuru wa kujieleza na demokrasia. Na si hivyo tu, hata kufanya vyama kuwa dhaifu, hasa vyama vya upinzani. Leo hii Chama cha Mapinduzi, ukifanya katika urari wa uwiano wa nguvu ya Chama cha Mapinduzi na vyama vya upinzani utaona wazi wazi kama Chama cha Mapinduzi ni chama chenye nguvu sana, na si chenye nguvu kama chama chenye nguvu tu, ni chama ambacho kimepenya katika mfumo wa ndani wa dola na kuchagiza nguvu kubwa ambayo inafanya vyama vya upinzani kuwa dhaifu. Miongo hiki pia ni miongoni au mwa sababu ambazo zimechagiza kelele za watu kutaka kurejewa kwa katiba mpya, wakijua kwamba pengine itasaidia kupunguza nguvu hizi za sisihemu ambazo kwa mujibu wa Profesa Shiji anasema, chama cha mapinduzi si chama cha siasa, hiki ni chama dola. Pengine katika mpya itasaidia kukita Chama cha Mapinduzi kuwa chama cha siasa na kukitoa katika mikono ya dola, ambayo sasa hivi ni vigumu sana kutengeneza kuweka, mpaka ni wapi sisehemu inaanzia na wapi inaishia. Tukiwa takatribuni kule Arusha, ambako Mheshimiwa Rais alikuwa anatoa kamisheni kwa maafisa wa jeshi, lakini vile vile kukawa na matukio ya, ya, ya kisiasa kama kutoa kadi kwa, kwa madiwani waliokuwa Chadema kwenda CCM na kumruhusu Katibu wa Itikadi na Uenezi wa CCM Bwana Humphrey Polepole kuongea pale, ni miongoni mwa mambo ambayo yanasagiza kama hapana, kuna haja ya kuja katiba mpya ili masuala ya siasa yatofautishwe na masuala ya ya utawala. Lakini vilevile kuna suala la mwisho kuhusu nguvu na uhuru wa mihimili mitatu ya dola kufanya kazi kwa uhuru mahakama kwa mfano, bunge na serikali. Inaonekana sasa hivi serikali kama vile inajiongoza na kujisimamia na kusimamia limili hii. Tunawasikia wabunge leo hii, wabunge kama itoka kwa mfano amelazimika kui mbele ya kamati ile ya bunge kwa sababu ya kauli kama hilo, akisema serikali ati imeweka mfukoni, imeliweka mfukoni bunge na uhuru wa bunge umepotea. Haya ni baadhi ya mambo ambayo yanachagiza hii hoja ya sasa hivi ya kurejea kwa hmm, katiba mpya, nadhani unakumbuka ndugu yangu Shomari. Jaji hmm, eh, ya mkuu amekuwa kaimu kwa muda mrefu, nalo hili ni miongoni mwa mambo ambayo alipigiwa sana kelele na wanchi kama wakati mwingine pengine kile ambacho baba wa taifa Mwalimu Julius Kambarage Nyerere alipata kusema kwa katiba hii ya sasa hivi, kama angeamua wakati ule akiwa madarakani, angekuwa rais dikteta. Nam Naya. Asante sana, asante, asante Kibanda. Hebu twende katika msikilizaji kule Uvira, hebu tumsikilize akisema nini. Karibu Stephen Milange. Tangu tariki ishirini na saba hadi ishirini na nane palitokea na sehemu ya mapambano kati ya waasi wa mamaimai na jeshi letu la serikali. Lakini baada ya mapambano jeshi letu lilifaulu kusukuma mbali adui wa amani ambaye alikuja kuvuruga hapa Uvira, na kwa sasa tangu siku ile hali ni shwari. Kwa kweli ni vigumu kubashiri kwamba wangapi wamepoteza mali, maisha, kwa maana mpaka sasa hivi taarifa tulizonazo hakuna waliopoteza maisha, hakuna walizopoteza mali. Lakini watu walihama, wengi walihama maskani yao, sehemu za kutokea huko Fizi na wakaja kuchukua hifadhi hapa Uvira. Na kwa takwimu za muda ambao tulizonazo ni kama vile jamaa elfu moja tu ndio wamefanya hiyo movement ya kutoka sehemu za Makobola, Kigongo, Mboko, Swima nakuja kutafuta hifadhi hapa tarafani Uvira. Jeshi la serikali ya Kongo nadhani ni wajibu wao, pamoja na polisi yetu. Polisi kazi yake ni kukinga raia na mali zake, na jeshi kazi yake ni kufurusha kila adui yeyote yule anayejitokeza ndani na nje ya mipaka ya, ya nchi yetu ya Kongo. Ali ni shwari, watoto wanaenda shuleni, uchukuzi wa barabarani umeshaanza, uchukuzi wa maji tayari umeshaanza. Bandarini mameli zinaanza egesha. Kwa kweli, ali ni shwari, watoto wanaenda shule na wafanyabiashara, masoko inalema, maduka yanafungua pasipo tatizo. ni kiongozi wa tarafa huko Uvira, Stefani Milenge. E, Matunganya akieleza hali, shakuru kwamba angalau baada ya yote hayo sasa wanaonekana kwamba hali kule imerudi kuwa shwari. Naam, bila shaka. Tukirudi kwako Manyara huko Kenya, nini sasa linatarajiwa katika siku wiki tatu hizi? Unafikiri nini hasa kinaweza kutokea kuweza kuokoa uchaguzi huu? Uh, kwa kwa sababu bado tuna karibu siku kumi uh, na nane kumi na tisa nilivyosema hapo awali Uh, uchaguzi tutaomba uwepo, na ili uwepo ni ni lazima nafikiri kuwe na ma, masikilizano, watu kuketi na kukubaliana kwa kiasi fulani, manake uh, the opposite, iwapo hawatakaa waketi chini wasikilizane, uh, uchaguzi upite bila kushirikisha upande mmoja nilivyosema hapo awali, ninaona ni kama tutakuwa tukiingia katika janga la kisiasa. Kwa hivyo matarajio ya wengi ni kwamba huenda ile send, ile fikira nzuri na dhana ya kibinadamu na kwamba wao ni viongozi na nchi hii na taifa hii imo mikononi mwao wawili, wanaweza kuguzwa mahali yeye Raila Odinga na Uhuru Kenyatta rais, wakishaguzwa mahali waona kwamba huenda tukajiingiza katika hali ya hatari, waketi chini. Ni nimesema hapo awali kwamba japo japo japo muda umebaki mfupi sana, siku karibu kumi na nane na kumi na tisa lakini muda huu unatosha, manake mambo ambayo yanafaa kutekelezwa kwa dharura muhimu sana ni kwa mfano, uh, yule Chiloba msimamizi mkuu, mtendaji mkuu wa IDC au shirika la la, la huru la na, na, na, na, na, na, na, na kura yule akinyatuka na wala sio afutwe au atakusimamishwa ila tu wachukue likizo ya miezi miwili mitatu na wengine wawili watatu. Hili ni jambo ambalo linaweza kufanyika asubuhi na ikifika adhuhuri saa sita, saa saba, saa nane, Raila amekubali anashiriki. Na mtu alivyohoji mbona yeye eh, kwa sasa hivi haulizi kura anafuatilia ana, ana, ana, ana, haya mambo ya uchaguzi huyo, huru itakuwaje? Lakini kwa kiasi kikubwa kwamba watu waliopiga kura tarehe nane hamna mabadiliko mazito sana. Kwa hivyo wiki mbili zinatosha upande wa NASA kuzunguka nchini kutumia vyombo vya habari kuhamasisha wafuasi wao kwamba tumekubali sasa kwa kushiriki uchaguzi. Jamani, jitokezeni, mtupe kura zenu, muda upo kila hakipo. Kwa bahati mbaya, ni nia ya viongozi viongozi kuona kwamba mambo mengi na maisha ya Wakenya yamo mikononi mwao, Raila Odinga Uhuru Kenyatta. Kwa hivyo ni wateremkiwe na maono mazuri, waguzwe mahali, waketi chini wakiwa wawili na IBC mwenye kiti yule, na wakubaliane mambo ambayo yanaweza kusongesha taifa mbele na kusongesha taifa hili mbele ni uchaguzi huu ufanyike, na pande zote mbili zishiriki. Nimesema muda upo, japo mfupi, mambo ni mazito yaliyowasilishwa na upande wa NASA. Lakini iwapo watu wameketi katika meza, kuna yale yatakubaliwa na kuna yale ambayo yatakubaliwa kwa kiasi fulani, na asante na watendelea hivyo hivyo. Asante so sana, Herman Manyara kutoka Nairobi Kenya hapo, sante. Naona muda hauturuhusu tena kabisa muda, lakini na mengi ambayo inaangalia hapa haraka yeah, haraka eh, kutoka kwa wasikilizaji. David Sichunga Muheza anasema kinachonigusa ni haya magari zimamoto ya zimamoto yanakwenda kwenye eneo la tukio, halafu hawana uwezo wa kuzima moto. Hii inaniuma sana na kunisikitisha. Hali kadhalika Anderson Waigunga anasema kinachonyuma ni baadhi ya watu wasiojulikana kuwa tishio kwa viongozi wa chama cha CHADEMA nchini Tanzania. Kwa hivi sasa hakuna amani, tunaomba jeshi la polisi kuimarisha ulinzi juu ya vitisho. Nam, ni hayo mi, nafikiri tunabidi tuambie wasikilizaji wetu watukalie radhi, wameleta nambari zao nyingi, lakini ni mawasiliano, ni vigumu kuwapata na kukumbusha kwamba huu ni mwezi wa kupambana na, na saratani ya matiti ambapo tutakuleteni makala maalum wiki ijayo. Sande, nafikiri inabidi tu. Sawa kabisa, moja kwa moja, tunapenda kuwashukuru wasikilizaji wetu na vilevile washukuru wachambuzi Hamad Manyara, Mwalimu Bashiru Ali na kutoka Tanzania, mwandishi mwandamizi Absalom Kibanda, asanteni sana kwa muda wenu kushiriki Live Talk kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wenzangu wote upande wa pili, Dan Brown, msimamizi Abdul Shakur Abud, jina langu ni Sunday Shomari na watakieni wote usiku mwema. Kwa herini.