Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa na Mlimani Redio 106.5 Dar es Salaam. Inayokaribisha hii leo ni Sandei Shomari, na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea maswali na majibu, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Hadija Riami. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania John Pombe Magufuli leo Jumamosi amefanya mabadiliko ya baraza lake la mawaziri na kuwapumzisha baadhi ya mawaziri. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na kurugenzi ya mawasiliano ya rais, Ikulu mjini dar es Salaam, katika mabadiliko hayo rais pia ameongeza wizara na mawaziri kutoka 19 hadi 21 na manaibu 16 hadi 21. Iliyokuwa wizara ya nishati na madini imegawanywa katika wizara mbili, moja ni ya nishati na nyingine ni ya madini na iliyokuwa wizara ya kilimo, mifugo na uvuvi sasa kutakuwa na wizara ya kilimo na nyingine itakuwa ya mifugo na uvuvi. Mawaziri waliopumzishwa ni Profesa Jumanne Magembe ambaye alikuwa akiongoza wizara ya utalii na mali asili na Mhandisi Gerson Lwenge aliyekuwa waziri wa maji na umwagiliaji. Rais Magufuli amefanya mabadiliko ya baraza lake miezi michache tu baada ya kumfuta kazi aliyekuwa waziri wa nishati na madini Sospeter Mhongo kufuatia uchunguzi uliofanywa kwa makampuni ya madini na kubaini ukwepaji kodi na tozo nyingine. Kimbunga Net kinaendelea kupata nguvu hivi leo Jumamosi kwenye ghuba ya Mexico, huku kikisogea kwa kasi kuelekea kwenye pwani ya Marekani ambako huenda kikapiga leo usiku. Kituo cha Taifa cha kufuatilia vimbunga kimesema tayari kimbunga kimepata kasi ya upepo wa takriban kilomita 150, kwa saa Nate kinatarajiwa kuwa katika kiwango cha pili kabla ya kufika kwenye eneo la pwani ya Marekani. Maonyo ya vimbunga na dhoruba yametolewa kuanzia Louisiana mpaka kwenye mpaka wa Alabama na Florida. Eneo hilo linajumuisha New Orleans huko Louisiana, ambalo lilipigwa vibaya na kimbunga Katrina mwaka elfu mbili na tano. Wakazi katika sehemu za Louisiana, katika pwani ya St Bernard, mashariki mwa New Orleans, waliamriwa kuondoka kwenye makazi yao jana Ijumaa, kwa matarajio kuwa kimbunga Net kinatazamiwa kupiga huko. Rais Donald Trump ametangaza hali ya dharura kwenye kaunti 29 za Florida, kaunti sita za kusini mwa Mississippi na New Orleans. Misri imekaribisha uamuzi wa Marekani wa kuondoa vikwazo kwa Sudan licha ya uhusiano wenye mvutano wa Cairo na Khartoum juu ya mzozo wa mpaka. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, matamshi ya Misri kuhusu hatua ya Marekani yametolewa leo katika taarifa iliyotolewa na wizara ya mambo ya nje ya Misri. Utawala wa Trump mapema wiki hii uliondoa vikwazo kwa viongozi kadhaa ikidai kwamba Sudan imefanya maendeleo katika maeneo yenye wasiwasi ikiwemo kuboresha fursa za kibinadamu. Sudan bado iko kwenye orodha ya Washington ya taifa linalofadhili ugaidi. Sudan awali ilishtumu Misri kwa kupinga kuondolewa kwa vikwazo vya Umoja wa Mataifa kwa Sudan juu ya mzozo wa mkoa wa Darfur. Cairo ilikanusha dai hilo. Mbali ya mzozo wa mpaka, Misri na Sudan ziko katika mivutano juu ya Khartoum kuunga mkono ujenzi wa bwawa kubwa kwenye mto Nile unaofanywa na, na Ethiopia, ambapo Cairo inahofia utapunguza mgao muhimu wa maji ya mto huo. Mwakilishi wa juu wa Marekani nchini Sudan amesema leo Jumamosi kwamba hali ni vyema iwe mwafaka kwa kuitisha mazungumzo na Khatum ya kuondolewa katika orodha ya Washington ya taifa linalo fadhili ugaidi. Afisa wa ubalozi wa Marekani mjini Khartoum ametoa matamshi hayo siku moja baada ya Washington kufuta vikwazo vilivyodumu kwa takriban miaka ishirini kwa taifa hilo la Afrika Mashariki. Hata hivyo, Marekani hakuiondoa Sudan katika orodha ya nchi inayofadhili ugaidi, dai ambalo Khartoum imekuwa ikilikana mara kwa mara. Hili ni jambo ambalo pande zote zina hamu kubwa ya kulijadili, lakini tunataka kuwa na uhakika kuwa masharti ni muwafaka kwa majadiliano wa kufanyika ili kuiondoa sudan katika orodha hiyo, amesema afisa ubalozi wa Marekani. Mwanajeshi wanne wa, wa Marekani ameuawa katika shambulizi linaloshukiwa kufanywa na wanamgambo wa Islamic State wiki hii nchini Niger. Maafisa wa jeshi wamesema, Sergent Dustin Wright mwenye umri wa miaka 29 wa Lyons, Georgia, alipotea baada ya shambulizi la mauaji la Jumaatano wakati doria ya pamoja ya Marekani na Niger karibu na Mali kuvamiwa. Mwili wa Wright uligunduliwa na wanajeshi wa Nigeria jana Ijumaa baada ya msako mkubwa wa kufanyika. Wanajeshi wengine watatu wa Marekani Staff Sergent Brian Black mwenye umri wa miaka 35 wapuli ap Washington, na staff sergeant Jeremiah Johnson mwenye umri wa miaka 39 wa Springboro, Ohio, ambao walithibitishwa awali kufariki baada ya shambulizi hilo. Wanajeshi walikuwa katika kikosi maalum cha jeshi la Marekani kinachojulikana kama Green Berets. Ofisi ya Umoja Mataifa ya haki za binadamu imeshutumu mauaji ya waandamanaji katika mkoa unaotumia lugha ya Kiingereza nchini Camerun, kote eneo la kaskazini magharibi na kusini magharibi hapo Oktoba mosi na kutaka uchunguzi wa kina ufanywe kuhusiana na matukio hayo. Serikali ilitoa idadi ya watu waliopoteza maisha ni kumi, lakini makadirio mengine yameripoti watu wengi zaidi waliuawa. Msemaji wa Umoja Mataifa wa haki za binadamu Rupert Colville anasema vyanzo vya uhakika vimeashiria kwa baadhi ya vifo vilisababishwa na matumizi makubwa ya nguvu yaliyofanywa na majeshi ya usalama. Amesema wanaitaka serikali ya Cameroon kuchukua hatua mwafaka za haraka na kufanyika uchunguzi huru kuhakikisha uwajibikaji kwa wale waliohusika na mauaji hayo. Asilimia 20 ya wananchi wa Cameroon wanatumia lugha ya Kiingereza na waliobaki wanazungumza Kifaransa huku walio wachache wakilalamika kuwa wanatengwa kiuchumi na kisiasa na idadi kubwa ya wale wanaozungumza Kifaransa. Hizo zilikuwa habari muhimu za dunia. maswali na majibu mjambo wasikilizaji karibuni popote pale mlipo katika kipindi cha maswali na majibu kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ni mimi abdu shakur abud kwa mara nyingine nikishirikiana na sande shomari kuchambua barua zenu ambazo maswali yanavutia kila siku basi bila kupoteza wakati sande hebu tuangalie nani anatufungulia uwanja ni swali la nani tutalijibu kwanza kwa hii leo asante sana abdu shakur abud hii leo aliyebahatika kutufungulia uwanja ni wewe emily james wangara kagera unauliza ni kwa nini mapambano yanazidi kuendelea huko Siria na umoja wa Mataifa hawaingilii au hawahusiki? Ninavyofahamu mimi Umoja wa Mataifa umejihusisha sana katika mzozo huo, lakini kushindwa kupata ufumbuzi. Na kuna huyu msikilizaji Jackson Filemon, mkazi wa Nzega, anaswali kuhusiana na Siria akiuliza pia, Umoja wa Mataifa unafanya nini na vita hivi vya Siria vitaisha lini au nasemaje, Abdu Shakur bud? Nikianza basi na swali la Jackson, ni kwamba hakuna anayejua lini vita hivyo vya Siria vitamalizika vitasitishwa tu pale serikali ya Bashar al Assad itakapokubaliana na matakwa ya jumuiya ya kimataifa kuzungumza na upinzani, kuunda serikali ya umoja wa kitaifa kama ilivyopendekezwa. Marekani ikitaka Bashar asiwepo katika serikali hiyo, na hiyo ni mojawapo ya masharti ambayo s Assad hataki kufuata, au siku serikali hiyo itakaporidhia kwamba imewamaliza waasi wote au kukubali kwamba hebu tukae pamoja kama Wasiria tumalize vita hivi. Ni jambo la kusikitisha, maana nchi hiyo yenye historia ndefu na vitu vingi vya kihistoria vimeharibiwa kabisa, na zaidi ya hayo ni maisha ya wananchi wengi, wengi wamefariki na mamilioni kwa wakimbizi na kupoteza makazi yao na mali yao. Tukija upande wa Umoja wa Mataifa, basi swala ni kwamba tumekwisha eleza mara nyingi katika kipindi hichi, umoja huo hauna nguvu za kijeshi kuingilia kati kusitisha mapigano au vita, isipokuwa tu pale nchi wanachama wanakubaliana na jambo kama hilo, kuchangia wanajeshi na kwenda kuleta amani. Hiyo ikiwa inahatarisha amani ya dunia kwa ujumla, viongozi wote watasimama, wataingilia kati, lakini hadi pale panakuwepo na makubaliano kati ya pande zote umoja mataifa hauna nguvu. Kwa hivyo kwa upande wa Siria, kulingana na maazimio ya Umoja Mataifa, Baraza la Usalama limeunda tangu mwaka elfu mbili kumi na mbili vitapoanza ofisi ya kufuatilia hali Siria, UNSIMES, kulingana na azimio nambari mbili sufuri nne tatu na ikaongozwa na meja jenerali wa Norway Robert Mood aliyesitisha kazi zake Juni baada ya siku tisini mwaka huo huo akisema vita vimepamba moto. Hata hivyo, Baraza la Usalama likaongeza muda wa ofisi hiyo ikiongozwa na Luteni Jenerali Babakar Gay kutoka Senegal. Hapo tena pakaundwa jopo la wataalamu wa kiraia la watu, wa watu 81 na kazi za UNSEMIS zikasitishwa kabisa Agosti mwaka huo, na tangu wakati huo kuna maazimio 8 yaliyopitishwa juu ya kuongeza muda au kutoa wito wa kusitisha mapigano. Kwa hivyo unaona kwamba Umoja wa Mataifa tangu kuanza ghasia huko Siria umekuwa ukifuatilia na kujaribu kuzuia ghasia. Azimio la mwisho lilitolewa Disemba 21 mwaka 2016. Mbali na hapo, kumekuwepo na wajumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kwa Siria waliokuwa wakijaribu kuleta upatanishi, ambapo hivi sasa ni mwana diplomasia wa muda mrefu Stefan de Mistura. Kwa hivyo, Umoja wa Mataifa unajaribu kwa kila njia kusaidia, lakini hapa kunakuja kwamba nini tatizo? Tatizo kubwa ni kukataa kwa washirika wa Syria hasa Russia kuunga mkono mapendekezo ya wanachama wengine wa baraza la usalama, kwani ndiye mshirika mkuu wa serikali ya Damascus, na ndiyo hali imekuwa ngumu, kwani kuweza kuchukua hatua yote ya usalama inabidi wajumbe wote wa kudumu mataifa matano kukubaliana, na Russia ilikuwa daima inatishia kupinga azimio lolote, ikimaanisha inaweza kutumia kura ya turufu, na hivyo hakuna linaweza kufanyika. Na tusahau, kumekuwepo na mikutano kadhaa ya amani ya Geneva na Vienna iliyoshindikana, kwani amani pia inapatikana pale pande zote mbili zinapokubali kuridhiana, na hapo ndipo tatizo lililopo. Lakini Umoja wa Mataifa, jumuia ya kimataifa imekuwa ikifanya kila njia kujaribu kusitisha mapigano hayo. Ukiangalia vilevile vile Umoja wa Ulaya, nchi mbalimbali mbali, jirani zimejaribu, Umoja wa Kiarabu, lakini juhudi hizo zote zimeshindikana. Naam, tukiendelea na, na maswali na majibu. Msikilizaji wa muda mrefu huyu Edward Kabamba kutoka Dumila, Morogoro, Tanzania, anasema yeye angelipenda kujua kwa nini Trump wakati wa kampeni zake alisisitiza sana arudisha wahamiaji walikotoka. Nadhani huyu alitaka kuwarudisha wale wanaoishi hapa nchini kinyume cha sheria, sio wahamiaji wote, la hasha. Wahamiaji wenye wa vibali vyao hapa Marekani hana shida nao, yeye anasema ni wale wanaoishi kinyume cha sheria. Ni kweli ushindi wa Trump kwa sehemu kubwa ulitokana na msimamo wake dhidi ya wahamiaji lakini kufanua wazi ni kwamba msimamo wake, kulingana na wataalamu na chama chake, ulikuwa ni kuwarudisha wahamiaji wanaoishi hapa Marekani wasio na vibali halali na wanafanya kazi kinyume cha sheria. Na kufuatana na takwimu ni kwamba wako karibu wahamiaji au watu kutoka nchi za nje milioni kumi na moja wanaoishi hapa bila ya vibali. Tatizo ni kwamba wafuasi wa Trump ambao wengi ni wazungu wanashukulia kwamba wahamiaji hao wanawapokonya kazi, kufuatana na uchunguzi mbalimbali mbali wa maoni. Lakini wataalamu wanasema kazi ambazo wageni wanafanya wazawa hawataki kufanya. Kwa hivyo sera hiyo ya Trump ni kutaka kuwarudisha wale walioingia hapa nchini kinyume cha sheria wengi kwa kuvuka mpaka au wale wanaokuja hapa na viza za kutembea, utalii au masomo halafu hawarudi mwakwao. Hao ndio watu wanaotajwa na Trump ambao wanabidi kurudishwa, na viongozi wengi wa serikali mbalimbali za Marekani wamekuwa wakifanya jambo hili. Hali hii inaonekana katika nchi nyingine za dunia, hasa Ulaya ambapo wageni wanachukuliwa kwamba ni watu wanaoingia kinyume cha sheria na kuchukua nafasi za wazawa katika kazi. Naam, maswali ni ya kuvutia kweli kweli, kama kawaida yanayofika hapa Sauti Amerika. Na sasa inasoma swali lako Shola Emili wa Mpanda, Katavi. Unataka kufahamu kuna tofauti gani kati ya uhuru wa vyombo vya habari katika nchi ya Marekani na nchi nyingine duniani, kwa mfano Tanzania. Haya, bila shaka tofauti kubwa Shukuru, lakini na kuachia wewe uelezee kuna tofauti chungu nzima. Kwanza, kuna suala la katiba. Tangu katiba ya Marekani kuandikwa na kutekelezwa karibu miaka mia mbili na arobaini tangu uhuru, uandishi wa habari ulipewa muhimu kama uhuru wa kujieleza na uhuru wa vyombo vya habari imeandikwa katika katiba, na imebaki miaka hiyo yote. Kwa hiyo ni taasisi iliyoimarika kabisa, na zaidi ya hayo, katika misingi ya demokrasia ni nguvu ya nne ya utawala baada ya mamlaka rais, kuna bunge, mahakama, na vyombo vya habari vinachukua nguvu ya nne, yani katika mfumo wa kidemokrasia. Pili ni taasisi inayoheshimiwa na kukuzwa, ambapo Afrika kwa ujumla ni changa na kuheshimiwa kwa vyombo vya habari na waandishi wa habari bado ni jambo gumu kabisa, na viongozi hasa hawaheshimu kama inavyostahiki. Tatu ni kwamba kuna sheria na kanuni ambazo zinalinda tasnia ya uandishi wa habari na vyombo vya habari, kinyume na huko Afrika, ambapo huenda kuna kanuni na sheria hizo, lakini utekelezaji na kufuatwa ni jambo jingine. Serikali haiwezi kufunga chombo chochote cha habari bila ya kuweza kupitisha mkondo wa sheria. Lazima mashtaka rasmi yafikishwe mbele ya mahakama. Na vilevile vile, kuna baraza la kulinda maslahi ya waandishi wa habari. Lazima iangaliwe na mambo haya yote na vyama vya wafanyakazi waandishi wa habari vinatetea vilevile vile. Kwa hivyo kuna mfumo kamili wa namna uhuru na vyombo vya habari vinalindwa, na zaidi waandishi wa habari pia wanalindwa na sheria, na kila chombo kina uhuru wa kuandika chochote, hata kumkejeli rais wa nchi, na huwezi kuzuiliwa au kufungiwa gazeti au chombo chako ikiwa umemtusi rais moja kwa moja. Kuna utaratibu wa kisheria kufuata, kinyume ambacho hatukioni huko Tanzania au Afrika kwa ujumla, kama ulivyouliza msikilizaji. Hiyo tofauti kubwa. Na mwisho, tofauti nyingine ni uwezo wa kifedha vyombo vya habari vya nchi zinaoendelea, hasa Marekani. Kuna mfumo maalum na waandishi wa habari wanalipwa mishahara inayostahiki kulingana na sheria, kulingana na kanuni. Kwa hivyo, kuna tofauti hizo zote zinazojenga katika tasnia ya uandishi wa habari na wanahabari pamoja na vyombo vya habari. Tofauti ni nyingi, bila shaka. Asante sana Abdishakuru Abud. Sasa na swali lako Mudi Mnandi wa Same, Tanzania, anasema kwa nini Marekani haipendi mataifa mengine yamiliki nyuklia wakati wao wanamiliki haya? Kizungumkuti Tiji Shakuru, tuambie. Sio Marekani pekee inayozuia nchi nyingine kumiliki silaha za nyuklia, bali ni nchi zote za dunia kwa hakika, kwani ni, ni silaha mbaya ya maangamizi ambayo inatumiwa kusitisha au kuepusha vita. Miaka hiyo ya nyuma ilikuwa inatumiwa kama ni kitisho, lakini kuna sheria na mikataba ya kimataifa inayozuia uenezaji wa silaha hizo. Sasa Marekani kutopenda nchi nyingine ziwe na silaha hizo, kueleza ni kwamba kuna hatari zinaweza kutumiwa vibaya kutokana na ukosefu wa utawala thabiti na sheria kabambe za kulinda silaha hizo. Kulingana na wataalamu wengi, nchi kama Iran au Korea Kaskazini kwa mfano, wanasema uwezekano wa kutokea mapinduzi ni mkubwa, na hivyo kutokuwa na uhakika. Ikiwa nchi hizo zina silaha kama hizo, mfumo wa usalama hautokuwepo, na kuna hatari silaha zikaingia mikononi mwa wengine na kutumiwa na kusababisha maafa makubwa au kutokea kiongozi asiyeaminika na kutosikia ushauri wa jumuia ya kimataifa kama vile tunayoshuhudia kiongozi wa hivi sasa wa Korea Kaskazini. Hakuna anayejua kile anachoweza kufanya katika utumiaji wa silaha hizo ikiwa anazo. Unaona, anafanya majaribio kinyume cha matakwa ya Umoja Mataifa. Kwa hivyo, sio Marekani peke yake anafanya kinyume na wito wa nchi nyingine jirani, na hivyo inaonekana. Kwa hivyo akiwa na silaha hizo, inakuwa ni kitisho cha kuweza kutumiwa wakati wowote wa. Basi hizo ni baadhi tu ya sababu, na zaidi ya hapo kuna mikataba ya kimataifa kama alivyoeleza hapo mwanzoni inayopiga marufuku kuenea kwa silaha za nyuklia, na mataifa makuu Rusia na Marekani kwa upande wao vilevile wameshakubaliana kwa muda mrefu kuangamiza silaha hizo za hatari, hatua kwa hatua. Wana mikataba chungu nzima ambazo wanajaribu kufuatilia na kuondoa silaha hizo za hatari duniani. Basi Sande Shomari, asante sana. Naona kwamba muda hautoruhusu, ni hayo tu tulioweza kueleza kwa hii leo. Kwa niaba yako mimi ni Abdu Shakur Abud nasema kwa herini, lakini usiondoke kando ya redio yako, manake BMJ Muriri anatuletea viji mambo rid ni wakati mwingine ambapo nakukaribisha kwa mikono miwili msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kwa makala mengine ya Viji Mambo. Jina langu BMJ Muridhi Kwenye vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. Mbwa mmoja hapa Marekani ameweka rekodi ya kuwa na ulimi mrefu kuliko mbwa mwingine yeyote duniani. Mokriket <todiculti> ambaye anajulikana kwa jina la utani kama Mo ana umri wa miaka minane na anatokea mjini Sioux Falls katika jimbo la South Dakota hapa Marekani. Kitabu cha Guinness World Records kimemworodhesha mbwa huyo kama aliyeweka rekodi mpya kwa kuwa na ulimi wenye urefu wa ajabu. Mwenye mbwa huyo Kala Riket amewaambia waandishi wa habari kwamba anaeleza hapo kwamba ulimi wake una inchi 7.3 ambazo ni kama sentimita 18.6. Mbwa Mok sasa, msikilizaji, anachukua nafasi iliyoshikiliwa na mbwa aitwaye Pagi ambaye alikuwa amemshinda mbwa aliyepata umaarufu mkubwa zaidi miaka kumi iliyopita akijulikana kama Brandi the Boxer. Mashabiki wengi wamekuwa wakienda kumwona huyu mbwa, na cha ajabu ni kwamba yeye ustarehe tu, na hana haja ya kuamka kwenda kula chakula chake, kwa sababu badala ya kuamka na kwenda kuchukua chakula chake kwa mdomo, yeye ulala tu na kunyoosha ulimi wake na kupakua chakula chake kutoka kwenye sinia bila yeye kutembea sana. Je, wewe msikilizaji wapo, una mbwa, una habari ana ulimi wa urefu gani? Tafakari hayo na ukiendelea kutafakari hayo, hebu tuone mengine yaliyojiri katika maeneo mbalimbali duniani kote. Tunasafiri sasa moja kwa moja hadi katika kaunti ya Migori nchini Kenya, kulikoni. Tumekutana na mutu kama amekufa na amesikwa nje. Wakazi katika eneo hilo wanalalamika kwamba miili ya watu waliokufa imekuwa ikifukuliwa na wanyama kwa sababu ya kuzikwa kwenye makaburi ambayo hayana urefu wa kutosha. Nimeshawahi kukaa hapa miaka nyingi, lakini wakati huu nimehuzunika kuona watu wanakuja kuzikwa lakini hawachimbi shimo kwenda ndani, na hii imefanya hata sisi wakaaji wa hapo karibu, mbwa zimeanza kufukua shimo na zinakula watu. Amini usiamini, msikilizaji, watoto wengi wamekuwa wakilalamika kwamba wamekuwa wakipata mili barabarani ambayo imevutwa na baadhi ya wa wanyama katika eneo hilo. Ni kwa nini? Hili ni jambo ambalo tunashutumu sana. Ikiwa kuna mtu anakuja kuzika mtu, lazima aweze kuchimba kaburi na liingie ndani. Tunaomba serikali wakuje wachimbe watu vile inatakikana, na kwa habari hizo kuhusu mili ambayo haizikwi katika makaburi yaliyo na urefu ufaao. Tunaogopa hii kitu sana, tunaogopa mambo kama hii. Naona msikilizaji, time zangu hapa kwenye ukuta zinanambia ning'atuke, na mimi sina cha ziada ila tu kukuaga na kabla sijafanya hivyo, kama ilivyo desturi yangu, na kuacha kwa kauli yetu ya wiki hii kwamba, adhabu ya kaburi yaijuaye ya maiti, kisa na maana, dunia imejaa vijimambo. ifuatao ni muktasari wa habari msomaji ni mimi khadija riami rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania john pombe magufuli leo jumamosi amefanya mabadiliko ya baraza lake la mawaziri na kuwapumzisha baadhi ya mawaziri kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na kurugenzi ya mawasiliano ya rais ikulu mjini dar es salaam katika mabadiliko hayo, rais pia ameongeza wizara kutoka kumi na tisa hadi ishirini na moja na manaibu wa waziri kutoka kumi na sita hadi ishirini na moja Misri imekaribisha uamuzi wa Marekani wa kuondoa vikwazo kwa Sudan licha ya uhusiano wenye mvutano wa Cairo na Khatum juu ya mzozo wa mpaka. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, matamshi ya Misri kuhusu hatua ya Marekani yametolewa leo Jumamosi katika taarifa iliyotolewa na wizara ya mambo ya nje ya Misri. Mwakilishi wa juu wa Marekani nchini Sudan amesema leo Jumamosi kwamba hali ni vyema iwe ni mwafaka kwa kuitisha mazungumzo na Khatum ya kuondolewa katika orodha ya Washington ya taifa linalofadhili ugaidi. Mwanajeshi wanne wa Marekani ameuawa katika shambulizi linaloshikiwa kufanywa na, na wanamgambo wa Islamic State wiki hii nchini Niger, maafisa wa jeshi wamesema. Sergeant Dustin Wright mwenye umri wa miaka 29 wa Leons Georgia, alipotea baada ya shambulizi la mauaji la Jumaatano. Huo ulikuwa ni muhtasari wa habari. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.