Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Karibu msikilizaji kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi. ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika washington karibu msikilizaji wetu wa redio na kupitia facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukijaribu kuchimbua na kupa maelezo na ufunuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida ni kwa undani jina langu ni sandei shomari na leo katika kwa undani tunaanza kumulika swala la pombe haramu zilizopigwa marufuku au pombe za kienyeji katika eneo la Afrika ya Mashariki. Pombe hizi zimekuwa zikipelekea madhara au madhara mengi wa kwa wanywaji, hali kadhalika wauzaji wa pombe hizo ambao wamekuwa wakizitumia mara kadhaa, yametokea matukio mbalimbali kama lilotokea leo jijini Dar es Salaam ambapo watu kumi wametangazwa kupoteza maisha, bila kusahau kule nchini Kenya iliwahi kutokea watu zaidi ya hamsini walipoteza maisha mwaka elfu mbili na kumi na nne. Kwa hiyo tutamulika hili kwa undani zaidi, na tutaungana naye mwandishi wetu George Njogopa akiwa Dar es Salaam. Hali kadhalika, katika sehemu ya pili tutamulika serikali ya umoja ya Palestina ambayo hasa imefanya kwa historia hii ikiwa ni kihistoria kwa mara ya kwanza na kwa pamoja, siku ya Jumanne tangu Oktoba wameweza kutana kwa ajili ya makubaliano ya upatanishi kati ya chama kikuu cha rais Mahmud Abbas cha Fata na kile cha Hamas. Hiyo itakuwa ni sehemu ya pili. Lakini basi, tunafahamu kwamba hizi pombe za kienyeji hasa gongo, au kule Kenya wakiita chang'aa, hichi ni kinywaji ambacho hutumiwa zaidi ya vinywaji vingine kwa sababu, kwanza, bei yake, bei yake ni rahisi ikilinganishwa na vinywaji vingine vya kawaida na huko nchini Dar es Salaam mamlaka zimeelekea kupata kazi kubwa kuweza kupambana na wanywaji watumiaji wa hivi vinywaji, kwa sababu wamekuwa wakiwazidi kete kuweza kuendelea kuvitumia wakati wao wamepiga marufuku. Kwa mujibu wa duru za habari, baraza la mjiu linaamini kwamba pombe iliyotumika Dar es Salaam kwa mfano, hii iliyosababisha madhara hii leo ilikuwa imeunganishwa na dawa nyingine, kwa mfano dawa inaitwa GV ambayo inatumika kwa ajili ya magonjwa ya vidonda na ngozi. Pia pombe hiyo imetengenezwa kutumia vitu vingine mbalimbali mbali, ili kuongeza ile chagizo la kupata ulevi zaidi. Lakini basi kama nilivyosema hapo awali, nchi jirani ya Kenya wamekutana madhira haya elfu mbili na kumi na nne watu zaidi ya hamsini na tano walifariki dunia maeneo mbalimbali baada ya kunywa pombe iliyosadikika kwamba ni haramu. Wakati huo elfu mbili na kumi na tano gava alikuwa gavana wa Murang'a Mwangi wa Iria Hali kadhalika mwakilishi wa wanawake wa Murang'a wakati huo Sabina Chege walifanya kampeni kubwa ya kuangamiza hivyo vinywaji haramu, lakini vita hiyo haikuishia kwa hao tu, ilienda mpaka kwa rais wa Kenya, rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, hali kadhalika naye aliongoza kampeni hiyo. Hebu tumsikie. Na ile yote ambayo iko haramu yote imwagwe, yote na, hakuna discussion, hakuna discussion na biashara hizo zote zifungwe. Sasa je, biashara hizo zimefungwa? Pombe hizo zimepotea? Ukiangalia, wanawake nao na kina mama nchini Kenya walikuwa wakipiga kelele sana kwamba, hasa waume zao kina baba wamekuwa wakipotea na kusahaulika na kusahau majumba yao kutokana na unywaji huo huo wa pombe. Wakati wa vita hiyo, wao walikuwa ndio wana kicheko chao cha mwisho, kila kitu waliacha. Akina mama ni baridi kila jioni na furaha akosa. Mimi nimefurahi ni sana juu, najua wangu atarudi. Haya, umesikia, huyu mama hapo amefurahi sana, najua wake ndiye atarudi, kwa sababu inaonekana kwamba hizi pombe za kienyeji imeonekana zaidi zikiwa dhuru kina baba kwenda kukaa na kunywa na kusahau hata kama vile wana nyumba zao lasi, basi moja kwa moja ni wakaribishe wenzangu kwenye simu, George Njogopa kutoka Dar es Salaam, Josephat Kio kutoka Mombasa. George Njogopa, hebu tueleze yale ambayo unayafahamu zaidi kuhusiana na matukio haya ya unywaji huu wa pombe yanavyoathiri jiji la Dar es Salaam na nchi hiyo au Tanzania kwa ujumla, kupambana na juhudi hizi za kuangamiza hii pombe. Sande na kushukuru na ama hakika kama dibaji yako ilivyofafanua kwa kina kwamba pombe haramu imekuwa sio tu madhara kwa afya, lakini pia madhara yake hata katika familia. Nimesikia hapa mama kutoka Kenya akifurahia tangazo la kumwagwa na kufungwa maeneo yote ambayo yanazalisha pombe hizi haramu, matukio ambayo pia amewaa kujitokeza huku Tanzania katika mpaka ambao wanapakana mkoani Kilimanjaro, eneo ambalo pia inapakana na Kenya, ikisadikika kwamba kina baba wanapotea majumbani mwao kiasi cha kusababisha kina mama kwenda nchini Kenya kusaka huduma mm, nyingine. Kwa hivyo madhara ya pombe hii ya ba, ya, ya, ya, ya, ya ambayo imetajwa ni, ni, ni makubwa sana. Gongo imekuwa kinyewa hasa katika maeneo ambayo wanakalia watu maskini. Kwa mfano ripoti ya sasa ambayo imetolewa na kamanda wa polisi kanda maalum ya Dar es Salaam mambo sasa tukio iliotokea jana, hadi sasa watu kumi wamepoteza maisha kutokana na kunywa hicho kinachoitwa gongo, ambayo ndani yake kulichanganywa na baadhi ya vitu ambavyo sio vyema kwa afya binadamu. Licha kwamba kamanda anasema kwamba tayari amewasilisha sampuli ya hiyo gongo kwa mkemia mkuu, ambaye atatoa ta takwimu zake bila shaka wakati wowote, baada ya kufanya uchunguzi. Tatizo hili la gongo limekuwa likijitokeza mara kwa mara. Miaka michache iliyopita, kulipatikana msiba mkubwa eneo la kidogo, watu idadi ya watu wengi walipoteza maisha baada ya kunywa gongo, na ukaanzishwa msako mkali kuweza kutawanya maeneo yote yanayozalisha gongo. Kwa hivyo sande, kwa ujumla gongo imekuwa tatizo su ni, ni kulitatua kwa wakati, kwa sababu linafanywa katika mazingira ya kificho licha kwamba unywaji wake unafanyika wakati mwingine hadharani lakini vyombo vya dola vinashindwa kubaini haraka mazingira ya utengenezaji wa bidhaa hii ambayo inatajwa kwa haramu. Asante sana George Njogopa, baki hapo kwenye laini ya simu, ni kupe nafasi Josephat Kioko. Tumesikia Rais Uhuru Kenyatta mwaka elfu mbili na kumi na tano akitangaza vita dhidi ya unywaji huu wa pombe hasa baada ya watu wengi kuathirika nchini Kenya, pengine tueleze tu zaidi vita hii imeleta tofauti yoyote mpaka sasa? Kuna matumaini kwamba italeta ita afueni katika vita dhidi ya utengenezaji huu? Kwa sababu ukiangalia karibu kila mkoa nchini eh, Kenya, unakuta kuna pombe maalum inayotengenezwa kwa njia za kiharamu, na imepigwa marufuku mara nyingi, lakini watu bado wanazidi kutumia. Majina yake ya kila sehemu ya Kenya, unakuta mkoa fulani una pombe maalum na ina jina lake maalum na watu wanaiditupusha watu miaka ya nyuma hapa nchini Kenya, na pengine basi, Josephat Kioko, kama unasema hiyo inaendelea kuwa hivyo, tunafahamu kwamba watu wengi sana waliathirika. Ee, nchini Kenya baada ya ile pombe kuchanganywa na kemikali aina ya methano, ambayo kweli ilipelekea madhila majimbo mengi. Kiambu watu kumi na tano, Embu mashariki ilikuwa zaidi ya ishirini kwa wakati ule. Basi labda tuangalie tu e, kama kulikuwako njogopa. Nilipata nafasi ya kuzungumza na kamanda wa polisi wa kanda maalum ya Dar es Salaam, Lazaro Mambo. Sasa kwanza kutaka kujua kwa sababu inaonekana polisi, je, wameshindwa kuwasaka wauzaji na kuna shutuma za rushwa? Nini kinachofahamika Polisi nitaka nileze zaidi, Kamanda Mambo. Sasa niseme tu kwamba kwanza, mimi sio msemaji wa, wa, wa, wa polisi Tanzania. Mimi ni msemaji tu wa kanda ya polisi Dar es Salaam, na katika hili ninalolisema, uh, ni kwamba nini kifanyike ni kwamba kwanza, kitendo chenyewe cha kupika, kuuza, kunywa au kusafirisha gongo ni kinyume cha sheria za nchi. E, suala la kupatikana na pombe hiyo haramu kwetu ni kinyume cha sheria. Kwa hiyo nini kifanyike? Ni kwamba tunaendelea na misako ya kawaida ya kuhakikisha kwamba tunasaka wanywaji, wauzaji, wasafirishaji, lakini wawezeshaji wa namna yoyote kufanya kwamba hii ni biashara ambayo ina, inalenga kuwapatia watu kipato. Biashara hii ni haramu na ni kinyume cha sheria na tumekuwa tunasimama siku zote kuhakikisha kwamba hilo hilo halifanyiki. Shida tu iliyopo ni kwamba binadamu, unasaka upande wa pili, wanaenda kujificha mahali, wanakubaliana huyu anayeuza na anayetumia wajifiche mahali, lakini matokeo yake ni hivi ilivyokuwa kwamba wote wamefariki. Lakini pia kamanda, kuna shutuma kwamba kuna baadhi ya hawa wauzaji, kama wanavyosema wanajificha, lakini pamoja na kujificha wanafahamika na baadhi ya polisi, lakini hawachukuliwa hatua yoyote kwa sababu pengine kuna maelewano kati yao na hawa polisi hizo. Uh, ni taarifa ambazo kimsingi wewe mwenyewe huwezi kuthibitisha, na hata aliyekuambia awezi kuthibitisha. Utakumbuka wiki wiki iliyopita nilikuwa nimetoa nime, nime press yaani taarifa kwa umma, na nilikuwa na mitambo mitambo kumi na nne ya, ya kutengenezea pombe hiyo haramu ya gongo lakini tulikuwa na na na, na, na lita zaidi ya elfu mbili mia tano za, za pombe hiyo haramu ya gongo, ambayo tuliipata kutokana na misako mbalimbali iliyofanywa na jeshi la polisi, lakini kwa uh, kupitia taarifa za, za wabia werevu wananchi, ambao wao wenyewe wanakataa uhalifu na wako tayari kushirikiana na jeshi lao na, na, na, na, hivyo ndivyo tunavyoendelea kufanya, na hata kesho nitafanya press kwa maana ya kutoa taarifa kwa umma na nitaonyesha ni kiasi gani ambacho e, tumeendelea kukamata, e, kiasi kikubwa cha gongo, lakini pia wapikaji na mitambo hiyo inayotumika kutengenezea gongo. Kwa hiyo niseme tu kwamba ni, e, tunaendelea na nareh operation, operation kubwa tu ambayo tunalenga si tu katika uh, kupambana na watumiaji, wawezeshaji, wasafirishaji wa gongo, lakini e, tunajihusisha pia na vita endelevu ya kudumu inayohusiana na vita dhidi ya madawa ya kulevya. Basi tunakubalika na wee utoe taarifa, lakini sisi tupo tayari kupokea taarifa na kutoa ushirikiano kwa maana ya kuwakamata wahusika. Haya, huyo ni Kamanda polisi wa kanda maalum ya Dar es Salaam Lazaro Mambosasa nipozungumza naye muda mfupi uliopita. Nafikiri Njogopa kama umesikiza vizuri hapo akieleza kwamba hizo changamoto ambazo zipo yeye anazikataa kwamba polisi wanafanya kazi yao, lakini inaonekana wazi kwamba haya matukio hayaishi kila siku, na kama wanavyosema Njogopa, pombe hizi zinanywa mchana kweupe. Sasa basi nimezungumza na Daktari Heri Tungaraza, pengine kwa upande wake anaona nini suluhisho la jumla katika matatizo kama haya. Wale jamaa wanatengeneza hii pombe ya gongo wanatembe, wanatengeneza kwa kujificha, kwa sababu imeshasemwa kwa kisheria kwamba ni pombe ya haramu, kwa hiyo wanavyojificha na Uh, na na kwa sababu hawana mtu ambaye anakuja kuzipima zile, haziko kwenye mfumo ambao ni rasmi, ndio maana tunapata matatizo sana, kwa sababu hizi uh, pombe zingine ambazo watu tunatumia ile alcohol content, kwa sababu yenyewe inaingizwa kwenye mfumo rasmi, kuna watu ambao wanatusaidia kuzipima ili kuhakikisha kwamba ile alcohol content sio nyingi sana, ile ethanol yenyewe tatizo ya gongo uh, na pombe za namna hiyo ambazo ni alama au hazijaingia kwenye mfumo rasmi, na ingaji mekanizimu yao kuzitengeneza ni rahisi sana, na baadaye uh, hata product uh, au ile bidhaa inayokuja inakuwa iko cheap, bado ile content ambayo ni alcohol ambayo ethanol inakuwa kwenye concentration ambazo, uh, ni uh, za juu sana ambazo mtu akizitumia sasa kwenye mwili wake inaweza kwenda ikapiga au ikaua viungo mbalimbali mbali, macho wakati mwingine figo pamoja na nani hata na maini. Kwa hiyo cha msingi mimi ambacho naona mara nyingi, ni utatuzi wa muda mrefu ni kuhakikisha kwamba hizi bidhaa kwanza wanasaidiwa kwa kuzi, kwa kuwasaidia kwanza kuwaboreshea hizo nanii mashine wanazozitumia, na, na kuziruhusu zitumike lakini chini ya utaratibu maalum. Pengine Dokta mm. katika baadhi ya vinywaji kuna vinywaji vya kienyeji ambavyo pengine vimekusha pimwa sasa vimeingia rasmi kwenye kufahamika na kutambulika. Mmhm, nadhani kama Chibuku, nadhani Chibuku inafanya vizuri sana. Ehhe, naona kuna wakati mpaka kuna kampuni kutoka South Africa ikaja kadiza, ikataka kununua Chibuku, imefanya vizuri sana tunaweza tukaiga au tukajifunza kutoka kwenye namna Chibuku ilivyoingia kwenye mfumo, ukaingia rasmi. Naweza nadhani saa hivi hatusikii kesi zozote za Chibuku. Chibuku inauzwa inakuwa packet vizuri, watu wanainunua na wanafurahi, na kuita kwamba hii ni kinywaji chetu. Kwa hiyo hata gongo tunaweza tukai namna tukailiichukua tukaiboresha tukaipa jina zuri ikauza hata huko nje ya nchi ikijulikana kama inatoka Tanzania kama pombe zingine windox sijui nini, tunajua zinatoka hapa pa Afrika Koyo, na zimenyweka vizuri tu. Kwa hiyo mimi nadhani vita visiendelee kuelekezwa kwa hao watu, ni kuleta karibu na kuona namna tunaweza kuwasaidia pamoja na wananchi kwa ujumla. Asante sana, Dr Hery Tungaraza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Vilevile ni mshukuru George Njogopa, hali kadhalika Josephat Kioko kutoka kule Mombasa, Kenya, kwa kushiriki kwenye sehemu hii ya kwanza. Kama mlivyoona, suluhisho la daktari ni kwamba pombe hizi kupambana na wauzaji si tatizo, tatizo ni kuzihalalisha na kuzitengeneza vibaya. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Kwa undani leo katika sehemu yetu ya pili, tunamulika serikali ya umoja ya Palestina imekutana kwa mara ya kwanza kwa pamoja siku ya Jumanne tangu Oktoba 2014 kufuatia makubaliano ya upatanishi kufikiwa kati ya chama kikuu cha rais Mahmud Abbas cha Fata na kile kinachofuata misingi ya kiislamu cha Hamas kinachoshikilia ukanda wa Gaza. Sasa waziri mkuu Rami Hamdullah pamoja na mawaziri wake waliwasili huko ukanda wa Gaza kwa ziara ya kwanza tangu Desemba 2014 ili kuweza kuchukua tena mamlaka ya ukanda huo. Sasa katika sehemu ya pili naungana na mwenzangu Abdu Shakur Abud ambaye amefuatilia kwa undani zaidi juu ya swala hili. Waziri Mkuu Hamdallah amesema mkutano huu ni hatua ya kihistoria inayokidhi matarajio wa Palestina na maslahi ya juu ya nchi yao. Aliwaambia mawaziri wake kwamba juhudi za upatanishi kati ya ndugu zao wa Hamas na Fatah ulifanikiwa kutokana na juhudi za Misri na washirika wake wa nchi za Kiarabu zenye uhusiano wa karibu na Marekani. Wasemaji wa serikali ya Palestina wote kutoka chama cha Fatah na Hamas walieleza uungaji mkono wao kwa mkutano huo, wakisema unaonyesha umoja uliopo ambao haujapata kutokea kati ya Wapalestina. Yusuf Al Mahmud, msemaji wa serikali: wa nahnu huna baina ahlina Abnai, shaabina, al al hii leo tumekuwa na mkutano katikati ya eneo wanakoishi wananchi wetu mashujaa. Watu wetu wanaishi katika hali ngumu ya kufungiwa na Waisraeli na Wapalestina wametenganishwa kwa miaka mingi. Wakati wa mkutano wa kila wiki na mawaziri tofauti, na ugomvi kati ya pande zote ulimalizika ili kuweza kufikia umoja wa nchi na sekta zote za serikali. E, tumefikia maridiano. Msemaji wa chama cha Fatah Osama Al Kawasmi alieleza siku hiyo kuwa siku mpya kabisa kwa Wapalestina. Tumekamilisha umoja wa kweli wa kitaifa, tumefikia makubaliano na kuimarisha umoja wetu. Leo ni siku ya kihistoria ambayo inabidi kushuhudiwa na Wapalestina. Kwa upande wake, msemaji wa Hamas Salah Al Bardawil anasema leo ni siku ya kusherekea. Hakuna shaka yoyote, leo ni siku muhimu kitaifa ya kusherehekea makubaliano ya amani yaliyofanyiwa na vyama vyote. Kwa miaka mingi sasa, Wapalestina wamekuwa wakigombana na kutafuta uvumbuzi wa ugomvi kati yao. Hii leo tuna nia ya kuendeleza makubaliano ya amani na tuna dhamira ya dhati kuchukua majukumu yetu kumaliza mgawanyiko kati yetu. Baada ya mkutano, mawaziri wa Palestina walitembelea matawi ya vyama vyao na kukabidhiana mamlaka za kufanya kazi ukanda wa Gaza. Wajumbe wa Hamas na Fatah wanatarajiwa kukutana kwa mkutano wa kutathmini maendeleo hayo mjini Cairo wiki ijayo. Sante sana, sana Abdu Shakur Abud. Sasa Abdu Shakur, kwa kwanza tu umeeleza hapo, lakini kuna swala ambalo pengine wengi wanaweza kuwa wanajiuliza. Tunafahamu kwamba kwa muda mrefu kumekuwa na uhasama kati ya wa Waisraeli na Wapalestina, lakini sasa huu ugomvi wa ndani kwa ndani ya wenyewe wa Palestina pengine umekuwepo, lakini hasa, je umeanza wakati gani? Na kama ni hivyo, je unamalizika au wanarudi tena huko huko kwenye kugombana? Kwa hakika ni ugomvi, vizuri sana umeuliza. Ugomvi kati ya Waisraeli na Palestina imekuwa kwa zaidi ya miaka hamsini, na ugomvi kati ya Hamas na Fatah ujue kwamba kuna makundi mengine mengi kule Palestina, lakini Wapalestina wamekuwa kwa miaka mingi chini ya chama cha PLO cha marehemu uh, Yasser Arafat, lakini Hamas ilipoundwa na kadhalika kujaribu kuwa chama cha kisiasa Walianza ugomvi kiasi ya miaka kumi iliyopita katika uchaguzi wa miaka mwaka elfu mbili na saba. Kwa hivyo ugomvi ulianza hapo na ghasia zilizuka, lakini katika mazungumzo ya hisi hivi sasa kuleta upatanishi, waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu anasema haamini kwamba watakuwa na upatanishi wa kweli, hataki kusikiliza mambo ya. Hebu tumsikilize. Tunataraji kila mtu anayetaka kuzungumza kuhusiana na utaratibu wa amani ni lazima kwanza azungumze juu ya haja ya kutambua taifa la Israel. Amani inahitaji kutambuliwa kwa taifa la Israel, taifa la Wayahudi. Sisi hatuna haja ya upatanishi wa unafiki. Kwa hivyo tunatarajia mambo matatu: moja, kutambuliwa taifa la Israel; pili, kuvunjwa kwa tawi la kijeshi la Hamas na tatu kuvunja ushirikiano na Iran inayodai kuangamizwa kwa taifa letu. Hapo Netanyahu anazungumzia msimamo wa Hamas ambao hautaki kutambua taifa la Israel ambao umebadilika kidogo tangu kuteuliwa kiongozi mpya wa chama hicho. Lakini tukirudi katika upatanishi wa Palestina, itakumbuka kwamba kundi la Hamas lilipata ushindi wa kanda ya Gaza hapo mwaka elfu mbili na saba na kuchukua udhibiti wa eneo zima, nacho chama cha Fatah kikachukua udhibiti wa ukingo wa Magharibi na hapo ndipo ugomvi ulipoanza kabisa. Juhudi za upatanishi za Misri zilipelekea Hamas na Fatah kufikia makubaliano mjini Cairo mwaka 2011 na, na kuunda serikali ya ushirikiano mwaka 2014. Hata hivyo, kutokana na ugomvi wa kisiasa kati ya pande hizo mbili, makubaliano hayakutekelezwa. Sasa mwezi Mei mwaka huu Ismail Hania alichaguliwa kuwa kiongozi mpya wa Hamas. Inaonekana ameanza kufanya mabadiliko muhimu katika sera za uongozi wa kundi hilo. Rais wa Palestina Mahmud Abbas akizungumza na kituo cha televisheni cha Misri cha CBS wiki hii juu ya makubaliano hayo amesema hapawezi kuwa kitu chochote isipokuwa taifa moja, mtawala mmoja, sheria moja na silaha moja huko Gaza, akirudia msimamo wa muda mrefu kwamba usalama lazima uwe mikononi mwa utawala wa Wapalestina. Na hii leo, katika hatua ya upatanishi, kundi la Hamas limemtaja Saleh Al Aruri kama naibu mkuu wa chama, mtu ambaye Israel inamtuhumu kwa kupanga utekaji nyara wa Israeli watatu uliosababisha kuzuka mapigano makali ya Gaza ya mwaka 2014. Uamuzi huo unasababisha wachambuzi kuuliza je, mazungumzo na Israel yataweza kufanyika kutokana na msimamo huo wa Hamas? Lakini wanasiasa wa, wa Palestina wanasema wako tayari watapokwisha kumaliza kusikilizana, wataweza kuleta upatanishi na kutafuta amani na Israel. Asante sana Abdushakur Abud, lakini sasa Abdu Shakur, kama ambavyo umekushaeleza hapo awali, tayari tumeona msimamo uliopo wa Netanyahu amekusha ueleza wazi, hali kadhalika umeeleza hii swala la kukutana na Hamasi pamoja na wenzao e, wa upande wa Fata Gaza ndio iko huko elfu mbili na saba waliweza kukubaliana, lakini je Kutakuwa na makubaliano haya mazungumzo yatafanyika? Kwa hakika ukiangalia namna mambo yanavyokwenda ni kwamba Hamas kukutana na Fatah walikuwa hawana budi, kwa sababu walibidi wawe pamoja kuweza kutayarisha mazungumzo yote ya amani pamoja na Israel. Namna wachambuzi wanavyosema ni kwamba hii ni hatua muhimu kabisa, ingawa Hamas sasa, tatizo ni kwamba Hamas imetajwa ni kundi la kigaidi na Marekani na nchi nyinginezo. Kwa hivyo Israel, kama walivyosikia Netanyahu amesema, kwanza waik kubali, Hamas ikubali kwamba Israel ni taifa. Hamas wamekataa, alafu kama tumeona kwamba wanataka uhusiano wake na Israel, na, na Iran, na, na Iran mm -hmm, ukatolewe mbali. Kwa hivyo swala liko kwamba kwa, kwa vyovyote vile Wapalestina wanajaribu kujirekebisha kuwa na taifa moja umoja wao, maanake wakiweza kushirikiana pamoja, labda wanaweza kukabiliana na Israel na msaada wa Marekani na Rusia na Umoja wa Ulaya ambao hizi tatu zinajulikana kama Troika. Wanaweza kukaa pamoja wakatafuta njia ya kuleta makubaliano ya huko Mashariki ya Kati. Kwa hivyo, ni nyeti na ni muhimu sana kwa Wapalestina kukubaliana kwanza, na hii ni hatua moja muhimu, na kama walivyosema pale mwanzoni, watakutana wiki ijayo kule Cairo wiki ijayo Kairo, mambo ndiyo yatakayofahamika, Abdu Shakura Bud, sivyo? bila shaka, lakini kwa muda fulani itakuwa ni muhimu kwa pande hizi mbili kukubaliana, lakini muhimu kwamba wameshakubali kwamba utawala wa Palestina utatawala Gaza na ukanda wa Magharibi. Kwa hivyo Palestina itaweza kuwa pamoja kwa upande wa utawala huo ni upande wa utawala. Nakushukuru sana Abdu Shakur Abud kuweza kushiriki hii sehemu ya pili, hali kadhalika sehemu ya kwanza, George Njogopa na Josephat Kioko hapo nchini Kenya na Tanzania. Pia nipende kumshukuru upande wa pili, Saida Hamduni kutoka hapa studio, nikikwaga kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari, nakwambia alamsik na kwa, alam kwaherini. Ulikuwa ukisikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani kutoka hapa studio za Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika mjini Washington DC. Hivi sasa, basi na kuacha na burudani ya muziki.