Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandey Shomari. Kundi la wanamgambo wa Uganda wameshambulia kambi moja ya jeshi nchini Kongo na kumuua mlinda amani mmoja wa Umoja wa Mataifa na kujeruhi wengine kadhaa, kwa mujibu wa taarifa ya mpango wa tume ya ulinzi wa amani ya Umoja wa Mataifa MONUSCO na jeshi la Congo. Msemaji wa jeshi la Kongo anasema anaamini kundi la wanamgambo wa Kiislamu wa uganda la na ADF NALU linahusika na shambulizi hilo pamoja na mashambulizi mengine katika eneo hilo katika siku za karibuni. Rais wa Marekani Donald Trump ameweka wazi Jumapili kwamba ili aweze kufikia makubaliano na Wademokrat kuhusu wale wakazi wasiwe na vibali waliohamia wa marekani wakiwa watoto wadogo kwa kuletwa na wazazi wao dreamers kuweza kuendelea kubaki nchini. Anasisitiza juu ya kufanya mabadiliko katika mfumo wa green cards na kuajiri maafisa wapatao wa elfu kumi zaidi wa uhamiaji pamoja na kujenga ukuta kwenye mpaka wa kusini wa Marekani. Mwezi uliopita, Trump alipanga kufuta mpango huo uliowekwa na rais Barack Obama ambao wanawalinda maelfu kwa maelfu ya vijana kutofukuzwa nchini ambao waliletwa Marekani wakiwa watoto wadogo. Trump alitoa mapendekezo yake ya mabadiliko ya uhamiaji katika waraka aliyotuma kwa wabunge siku ya Jumapili. Rais Donald Trump amesema Jumatatu kwamba juhudi za Marekani za kukabiliana na Korea ya Kaskazini zimeshindikana kwa zaidi ya miongo miwili. Kupitia ukurasa wake wa Twitter, Trump amesema Marekani imetoa mabilioni ya dola kwa Korea kaskazini kwa zaidi ya miaka 25, lakini hakuna lililofanyika. Matamshi ya Trump ya hivi karibuni huenda yakaashiria nia yake ya kubadilisha sera za Marekani kuhusu kukabiliana na programu ya nyuklia ya Korea kaskazini. Jumamosi, Trump amesema kwamba marais waliopita wa, wa Marekani wamejaribu kudhibiti taifa hilo kwa kutoa fedha nyingi, akiongeza kwamba hilo halijafanya kazi na kwamba njia iliyobaki ni moja, bila kufafanua ni ipi, ikionekana kana kwamba alimaanisha hatua za kijeshi. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC, kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi. Taasisi ya kupambana na rushwa nchini Pakistan imemkamata mkwe wa waziri mkuu aliyetolewa madarakani wa nchi hiyo Nawaz Sharif, mara tu baada ya kutua kwenye uwanja wa ndege wa Islamabad. Muhammad Safdar alikamatwa Jumatatu asubuhi na taasisi hiyo. Mariam Nawaz, mke wa Safdar ambaye ni mtoto wa waziri mkuu huyo wa zamani, alikwama pia kwenye ndege hiyo, lakini hakukamatwa. Baadaye Jumatatu, watu hao wawili, mke na mume, walifika mahakamani kuhusiana na shtaka la kuchunguza utajiri wa familia ya Sharif. Mahakama ilikubali kuwapa dhamana mke na mume ambao walishindwa kufika mahakamani mwezi uliopita. Safdar pia aliachiwa huru. Watu hao mke na mume anaamini kwamba uchunguzi huo una ushawishi wa kisiasa. Rais wa zamani wa Ufaransa Nicolas Sarkozy, Machi kumi na tisa mwaka elfu mbili na kumi na mbili alitangaza kwamba ni siku ya janga la kitaifa baada ya mpiganaji wa kundi la Islamic State kumuua rabi wa kiyahudi pamoja na watoto wake watatu huko Toulouse, Ufaransa. Mtu huyo aliyekuwa na bunduki Mohammed Mera, Mfaransa mwenye asili ya Algeria, alikuwa amewalenga wanajeshi wa Ufaransa wiki moja kabla kwenye mashambulizi mawili moja likiwa kwenye eneo la maduka. Machi 19 aliishambulia shule ya kiyahudi ya Ozer Hatora wakati akishuka kwenye pikipiki piki. hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Endeleeni kusikiliza matangazo ya Sauti ya Amerika kwenye kipindi cha Kwa Undani na Idi Ligongo. aundani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika karibu msikilizaji wetu kupitia redio na facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi leo tunaangalia maadhimisho ya miaka hamsini na mitano ya uhuru wa uganda na katika sehemu ya pili tutaangalia ripoti iliyotolewa na kueleza kwamba watu 37 wameshapoteza maisha nchini kenya katika ghasia za baada ya uchaguzi mkuu Ninaye kukaribisha katika undani hii leo. Mimi ni Idi Ligongo nam. Kwa undani hii leo tunaanzia nchini, ta, nchini uh, Uganda, ambapo tunaangalia miaka hamsini na mitano ya uhuru wa nchi hiyo. Katika maadhimisho ya miaka hamsini na mitano wa taifa hilo la Afrika Mashariki. Rais wa nchi hiyo ambaye sasa e, nchi hiyo ambapo sasa iko katikati ya hekaheka heka, za kisiasa, hasa suala la katiba ya nchi hiyo kubadilishwa, jambo ambalo mpaka sasa limeleta upinzani mkubwa kutoka sehemu mbalimbali za nchi ikijumuisha e, wadau mbalimbali kupinga kuongezwa kwa umri wa rais kutoka miaka 75 mpaka miaka ambayo haifahamiki. Pamoja na hayo, katika hafla ya leo ya kuadhimisha uhuru huo rais wa Uganda Yoweri Museveni alijumuika na mgeni wake ambaye ni mwana mfalme Karim Aga Khan ambaye ndiye kiongozi wa taasisi ya Aga Khan duniani katika viwanja vya Bushenyi Ishaka. Kufahamu zaidi ya hayo tunaye mwanahabari wetu wa Kampala, Kennesi Bwire. Kennesi Bwire, kwanza tufahamishe yale ambayo yameelezwa na Rais Joweri Kaguta Museveni hali kadhalika na kiongozi wa Aga Khan juu ya miradi mbalimbali ambayo uh, nchi ya Uganda ina itanufaika nayo. Labda hidi tutangulize na uh, ya Aga Khan kuweza kutunukiwa medali yenye uzito mkubwa zaidi nchini Uganda ambapo huwa inatolewa tu kwa nadra sana kwa viongozi ambao wamechangia pakubwa katika maendeleo ya taifa ikiwa ni wa pili kutunukiwa bae, baada ya Paul Kagame wa Rwanda. Hivi Aga Khan ametunukiwa medali hiyo kwa mchango wake katika kuwekeza katika nchi ya Uganda, hasa katika elimu, katika afya, katika nishati, kundadi mawasiliano, masuala ya vyombo vya habari na sekta nyinginezo na hivyo kutajwa kama mwekezaji mkubwa ambaye ni rafiki wa karibu sana na Uganda hadi sasa. Kinesi Bwire, katika taarifa ambazo zimetolewa mbalimbali, kuna miradi mingi ambayo e, ya kijamii iliyoelekezwa moja kwa moja kwa Uganda kutoka taasisi ya Aga Khan, ambaye kiongozi huyo kama ulivyogusia amepewa nishani ya juu kabisa nchini humo. A, miradi hiyo ni nini hasa? Labda tuangazie mradi mkubwa zaidi ambao umejengwa tuseme, Afrika Mashariki na kati, ni ule wa Bujagali wa kusindika umeme, ambapo Uganda ilikuwa inakumbana na matatizo makubwa sana ya uhaba wa umeme hadi pale Aga Khan alipojenga mradi huo wa Bujagali kwenye mto Nile na mradi huo Uh, umeweza kutatua changamoto zote niseme takriban sabini zinazohusiana na masuala ya umeme, na alivyosema kwa maneno yake wakati wa uzinduzi wa mradi huo ni kwamba atautumia miaka hamsini, baada ya miaka ata, hamsini uh, atatoa mradi huo kwa serikali ya Uganda kwa gharama ya dola moja tu. Huo ndio mradi ambao umechangia pakubwa katika Aga Khan kuweza kutunukiwa zawadi hii lakini vilevile vile, tuta tuweke maanani kwamba amewekeza katika mawasiliano, ikiwa runinga nambari moja ya kibinafsi hapa ambayo inaongozwa nchini Uganda ni yake, pamoja na gazeti pamoja na vyombo eh, vya redio, vituo vya redio viwili, na vilevile amewekeza katika masuala ya elimu ikiwemo eh, shule ya msingi, shule ya sekondari pamoja na e, chuo kikuu, japo chuo kikuu chenyewe hii nikawa ni tawi tu, chuo kikuu chenyewe kiko nchini Kenya. Amewekeza katika afya, kiasi kwamba wakati mashine ya kutibu watu ugonjwa wa kansa ya Uganda ilipo ilipopata hitilafu, ugonjwa saratani aliweza kutoa nafasi kwa raia wa Uganda kuenda nchini uga-nchini e, e, Kenya, jijini Nairobi, na kuweza kupata matibabu bila malipo. Yote hivyo Agakani kwa kweli amechangia pakubwa katika kuisaidia Uganda idi. Lakini katika uh, kuangalia na kutathmini miaka hamsini na tano ya uhuru uh, wa Uganda, labda ungetueleza kuwa hali ya kisiasa jinsi ilivyo hivi sasa na watu hapo, eh, katika sherehe hizi za leo za kuadhimisha, ni nini hasa ambacho kimejitokeza ambacho kinaakisi kile ambacho kimekuwa kikiendelea katika wiki mbili tatu zilizopita. Mwanzo hidi hapa maadhimisho ya sherehe ni kama limekuwa jambo la kawaida haichukuliwi kwa, kwa uzito vile, japo tu kando tu na rais Museveni na wanajeshi kukongamana katika sehemu moja ya nchi alafu hotuba kuwasilisha kwa taifa, masuala mengine yanasalia tu. Tofauti ni kwamba inakuwa ni siku ya mapumziko kwa watumishi wa umma, lakini linalozungumziwa zaidi sasa ni kwamba ulivyoguzia ile ibara ya mia moja na mbili be ya katiba kuweza kubadilishwa ili kumruhusu rais Mseveni kuendelea kutawala ikiaminika kwamba yeye yeah, yeah, ndiye anayenufaika zaidi, kwa sababu itakapotimia ita, ita mwaka elfu ishiri, elfu mbili ishirini na moja ataweza ametimiza miaka sa, sabini na sita. Hivyo katiba inamzuia ikiwa imeweka kizuizi cha umri sabini na tano. Hivyo chama tawala kinataka hiyo ibara ya mia moja na mbili iondolewe, na hilo ndo linakuwa gumzo zaidi, kiasi kwamba hakuguzia moja kwa moja, lakini anapozungumza unaona ujumbe wake ni hapo unapoelekea, akieleza kwamba wanaopinga na kuweza kuzuia wengine wasiweze kutoa mtazamo wao, basi yeye hana lingine ile kutumia nguvu zote na kuweza kuwanyamazisha, ikionekana moja kwa moja ukituliwa maanani kuna ha story ambayo tuliweza kufanya kwamba wanaozungumzia kuhusu masuala ya katiba wanamaliza muda, muda wake utakapokuja kuzungumza hawatapenda, na hivyo leo amezungumza na kweli hawatapenda. Amesema kwamba atatumia nguvu zote, na ni sawa, ni kama wanamchokoza, na akijilinganisha na mpishi aliyejokoni anayetumia kinu kutengeneza kitoweo akitumia njugu, jinsi njugu zinavyotwangwa ama zinavyobondwa kwenye kinu hivo, hivo ili kutengeneza uh, kitoweo. Akasema hivyo ndivyo atakavyofanya. Idi, asante sana uh, Kennes Bwire, endelea kuwa hapo. Vilevile tunaye mchambuzi wa masuala ya kisiasa nchini Uganda, uh, kora mazima, ambapo uh, naongea naye na, na tufahamishe hali ya mambo nchini Uganda toka nchi hiyo ilipopata uhuru wake miaka 55 iliyopita. Kwanza nadhani uh, changamoto ambazo Uganda inakabiliana nazo ni nini hasa katika kipindi hiki cha miaka hiyo 55? Mojawapo Kenneth Bwira amezungumzia suala la kubadilishwa kwa katiba kuondoa kifungu hicho cha 102, kuondoa ule umri wa miaka 75 ya, ya, ya, ya rais eh, wa nchi hiyo ya Uganda. Lakini changamoto nyingine ambazo Uganda inakabiliana nazo ni nini hasa? Changamoto kubwa hasa hasa ya nchi ya Uganda ni kwamba nchi ya Uganda haijawahi shuhudia yani, rais akiachia madaraka kwa amani na kumkabidhi mwingine madaraka. Maanake hapa nchini Uganda mtu amekuwa akiingia na kuondoka madarakani kwa mtutu, uh, kwa hizo, wa bunduki. Kwa hivyo tunaona mambo yanayoendelea, kubadilisha katiba ni jambo ambalo kwa kweli limeweka nchi wasiwasi, kwa sababu anatarajia kwamba labda huu ndo ungekuwa mulawata wa mwisho na wajiandae kushuhudia tukio la like kihistoria ambapo rais anakabidhi madaraka kwa mtu mwingine uh, kwani mtu nyingine. Sababu kubwa sasa imekuwa ni ufisadi, umekuwa mwingi sana, kwa kiasi kwamba unaona kwamba Uh, mawaziri wa uh, makatibu wa kudumu na vilevile maafisa wengine serikalini wanasikia kwamba hela zimeporwa mara, hela zime- uh, hela zimepotea masuala kama hayo, na hasa siku hizi kumetokea utovu wa nidhamu wa uh, wanasiasa, yaliyotokea bungeni majuzi tuliyaona, ambapo wabunge walipigana wakiwa pale bungeni. Kwa hivyo tunaona kwamba hali ikiendelea hivyo ambapo wanasiasa Uh, wanapotoka kimaadili ambapo hawajui wa mahali pa kupigania na jinsi ya kusuluhisha au kuwa na vikao vya maridhiano. Kwa hivyo hizo ndo changamoto ambazo tumekuwa nazo. Jeshi la Uganda na jeshi la polisi tangu Uganda ipate uhuru, umekuta kwamba ni majeshi ambayo yamekuwa yakitumiwa na wanasiasa kiholela, kukiuka uh, yaani kuki-, kunani kuvunja katiba Uh, kunyanyasa watu yaani, watu kuwanyima haki zao za kibinadamu. Kwa mfano miaka ya sitini, Obot alitumia majeshi nanii kubadili katiba, Amini vilevile akatumia jeshi kupindua serikali, alafu tunaona kwamba uh, kukawa vita vile vya Kagera ambavyo uh, uh, wanajeshi wa Tanzania walisaidia wakimbizi wa ganda kumwondoa Amini madarakani. Alafu ukaja Obote hapo, uchaguzi Obote akatumia jeshi kushinda uchaguzi, kufanya udanganyifu au kuchakachua matokeo ya uchaguzi na Mseveni akaenda machakani. Baada ya miaka mitano, akafanikiwa kubadili uh, serikali lakini vile vile tumeona naye katika utawala wake kumekuwa na visa na vitendo vya uh, jeshi kuegemea upande wa chama tawala cha NRM. Asante sana akora mazima, lakini kwa upande wa hali ya kiuchumi hapo Uganda ikoje sambamba na mambo ya ujasiriamali katika kipindi hicho cha miaka hamsini na tano ya uhuru wa Uganda? Kwa upande wa ujasiriamali na kwa upande wa uchumi, unajua, chochote kile maendeleo ya nchi hutawalwa na siasa. Siasa ikiwa ni nzuri na viongozi wakawa ni wazuri, kila kitu kuenda vizuri. Lakini nchini, uh, miongo mitatu ya utawala wa NRM tunaona kwamba walikuwa wajaribu kuwavutia wawekezaji kuwekeza nchini, na baadaye ikaja ikafumbulika kwamba baadhi wa ya wajasiriamali, yaani wale wanaoitwa investors walikuwa ni matapeli au manake uh, wajasiriamali bandia ambapo wanakuja huku alafu, uh, labda kwa Kiingereza wanaitwa sudo owners. Unakuta kwamba unadhani kwamba ni mmiliki wa kampuni fulani, lakini baadaye inagunduliwa kwamba ni kigogo fulani serikalini ambaye ndi ametua, amemweka mstari wa mbele, lakini ni yeye anayewekeza. Kwa hivyo wengine, unakuta siku hizi kuna unakuta Wachina, Wahindi na wakifanya biashara ndogo ndogo ambazo zingefanywa na Waganda. Kwa hivyo, jambo hilo kidogo limewatamausha lime, lime, wananchi wa, wa, wa Uganda a Waganda, kwa wakisema kwamba Uganda iweke we sheria kama kama ambapo mjasiriamali kutoka India anapokuja hela zile ambazo amekuja na waziweke wazi na wa, wa, pawe na mipaka, yaani mjasiriamali kutoka India anafanya kazi gani na hata yule mwekezaji wa nchini anafanya kazi zipi. Kwa hivyo hiyo hiyo ndio changamoto ambayo imekuwepo kwa sasa. Akoro, umezungumzia masuala ma, mengi hapo ya changamoto, lakini mafanikio hasa ya Uganda katika miaka hiyo 55 ya uhuru wake ikoje hasa? Mafanikio ya Uganda kwanza, ya kumekuwa na ki, kiwango fulani cha demokrasia ambapo watu wanapiga wanapiga kura, wanachagua viongozi wao kila baada ya miaka mitano. Hayi ni mafanikio. Ya pili, tunaona kwamba uh, kumekuwa bala mzuri kati ya wanajeshi pamoja na watu wa kawaida ambapo unajua hapo nyuma uh, mwanajeshi alikuwa anaogopwa kama, uh, kama chui uh, lakini sasa hivi unaona kwamba ule mkabala ni tayari mzuri uh, jambo lingine ambalo tunaweza kujivunia pia ni kwamba Amini alipowaondoa uh, alipoondoa uh, wa, Wahindi uh, watu wa jamii wa, ya Wahindi au Waganda ambao asili yao ilikuwa ni, ni, ni, ni, ni, ni Uhindi uh, tunaona kwamba Waganda walijifunza haraka haraka kwa yani, kufanya biashara, na ndio maana unaona kwamba uh, nchini Uganda tofauti na nchi zingine utakuta kwamba ni wenyeji wengi ambao wako katika sekta ya biashara, wanamiliki vi kwao na si kama katika nchi nyingine. Uh, upande mwingine ni kwa upande wa elimu, tunaona kwamba chuo kikuu cha kwanza uh, Afrika mashariki na ya kati kilikuwa ni Makerere na kwa kweli uh, kimesaidia kuu, uh, kimesaidia sana sana kuendeleza si Uganda tu, hata na nchi nyingine, kwa mfano uh, nchi kama Tanzania ina marais watatu ambao wamewahi. Kenya ina rais mmoja y, yani Mwai Kibaki, Mheshimiwa Mwai Kibaki na aliyekuwa uh, rais wa kwanza Jaramogi Odingo Odinga, vile vile wote walisomea uh, Makerere. Kwa hivyo, haya ndio baadhi mafanikio ambayo nchi ya Uganda inaweza kujivunia katika miaka hamsini na mitano. Labda kingine ambacho nimesahau ni, ni kwamba nchi ya Uganda imekuwa mstari wa mbele kukomboa nchi nyingine. Masalan, tunaona kwamba uh, Rwanda, pale Rwanda uh, Uganda iliingilia kati kupata amani kule Rwanda. Uh, tunaona kwamba Somalia vilevile vikosi vya UPDF vimesaidia kulinda amani na kwingineko, kama Central Africa pamoja na Liberia, vikosi vya UPDF vimetumwa kulinda kule amani. Kwa hivyo, haya ni baadhi ya mafanikio katika miaka hamsini na mitano, lakini uh, kila nchi tunafahamu kwamba huo ni mwathirika kwa namna moja ama nyingine wa mtazamo fulani katika jamii ama wananchi wenyewe kwa ujumla. Sasa kile ambacho kinaelezwa kama maana ama tafsiri ya halisi ya harakaharaka haraka ya Uganda ni nini kwa hivi sasa? A, tafsiri halisi sasa hivi ilivyo ni kwamba mwenye nguvu mpishe, na vile vile tafsiri halisi ni kwamba sasa ni kwamba aliye nacho hupewa na asiye nacho kile kidogo kinamwondoka, lakini na jambo lingine ni kwamba Waganda basi katika miongo mitano miongo mitatu uh, ya utawala wa Rais Yoweri Museveni yani, na miaka hamsini na mitano tunaona kwamba uh, ni watu ambao wamejivunia wa, uh, nani usalama, kwa sababu kwa sasa hivi kuna kiwango fulani cha amani na usalama, ingawa watu ni maskini. Asante uh, sana Akora Amazima kutoka katika jiji la Kampala nchini Uganda, ambapo hii leo tulikuwa tukiangalia miaka hamsini na vitano ya uhuru wa Uganda, kuangalia yale machache tu ambayo yanaweza e, kuzungumzwa katika kipindi hiko ambapo Uganda imepitia e, kuwa na viongozi mbali mbali, na kiongozi wa sasa ni yoweri kaguta Museveni, hali ya nchi hiyo ikiwa bado e, ya hapa na pale, yavuta ni kuvute juu ya masuala ya kisiasa. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili. Na, na katika sehemu ya pili tunaelekea nchini Kenya ambapo tume ya taifa ya Kenya ya haki za binadamu kupitia kwa mwenyekiti mwenye wake Kagwiria Mbogori imetangaza kwamba watu 37 wameshafariki dunia kutokana na ghasia baada ya uchaguzi katika kipindi cha Agosti 9 na 15. Katika ripoti iliyowasilishwa na tume hiyo uh, KNCHR imeeleza kwamba watu wengine 126 pia walijeruhiwa kwa mujibu wa ripoti iliyowasilishwa inaelezwa kwamba matukio hayo yaliyotokea katika maeneo ya Kawangware, Madhare, Kibera, Lukisama, baba Dogon katika kaunti ya Nairobi. Kati ya watu hao waliopoteza maisha, kwa mujibu wa ripoti ya KNCHR KN saba, walikuwa ni watoto wadogo, wasichana watatu na wavulana wanne, ambapo pia umri wa wengine waliofariki dunia ulikuwa ni kati ya miaka 20 na 45. Watu 35 walidaiwa kuuawa na polisi waliokuwa wakituliza ghasia ya mara tu baada ya uhuru, Rais Uhuru Kenyatta kutangazwa mshindi wa uchaguzi wa Agosti 8 ambapo baadaye ushindi huo, mshindi huo ulibatilishwa na mahakama kuu. Sasa hapa tunaye msemaji wa wizara ya mambo ya ndani ya Kenya, eh, Mwenda Njoka. Sasa Mwenda Njoka, moja kwa moja, tueleze hii ripoti kutoka Tume ya Taifa ya Haki za Binadamu, mnakubaliana nayo hiyo ripoti? Ya haki za binadamu si ya ukweli ile vile. Uh, tulichunguza wenyewe, tulipata kwamba wale ambao walikufa kutokana kutoka na zile siku tatu za na visa baada ya uchaguzi walikuwa chini ya watu kumi. Halafu pia tunangoja ripoti kutoka kwa IPOA, Independent Police Oversight Authority, katika pia, ambao ndio ni wachunguzi kuhusu mambo ya polisi haya. Wengine ni watu ambao wako na hisia zao na vitu vina na mambo mengine pia wanataka kujua, lakini hiyo report sio kweli kabisa. Sasa Njoka, hii ni tume ya kitaifa ya haki za binadamu na vilevile, imekuwa ikipata fedha pengine kutoka serikalini. Kwa nini mnasema kwamba ripoti yao a, si ya kweli na maana, hamna hamwamini kile ambacho wamekuwa wakikifanya kazi yao ambao wamekuwa wakifanya hapo Kenya? Kuna kuna kuna komisheni nyingi ambazo zinapata zina fedha kutoka kwa serikali, lakini ikizota kazi yao nyingi ni kupigana na serikali, inakuwa ni kama walichukulia walichaguliwa wali wakaambiwa wewe wewe ni independent uko hivi na hivi, kazi yako ni kujaribu kuzusha kutoa kukosoa serikali hata kama mahali ambapo hakuna hakuna makosa mali kukosoa una ha, kumba, kwa, unadhani kwamba unadhani kwamba hii tume haiko huru? Iko huru iko huru, lakini uhuru najua unaweza tumia uhuru wako kukosoa ama kutafuta makosa mahali ambapo hakuna makosa. Kwa maana hiyo unaenda kuniambia hii taarifa ambayo leo wametoa hizi idadi ya watu waliofariki dunia ni idadi ambayo wameitunga tu, idadi ambayo meitunga kwa sababu ya pengine kutafuta fedha kwa mafadhili wa kutoka nchi za nje, Marekani na wengine na wengine sasa nyinyi ambapo mmedai kwamba watu ni kumi eh, ni chini ya kumi ambao wamefariki mara baada ya ghasia zile za za za, ucha, za uchaguzi katika siku. Nasema kuna watu zaidi, apeane majina, mahali na kadhalika, alafu tutachunguza, tutapatia IPOA ambao ndio timu ambayo imepewa nafasi hiyo katika sheria kuchunguza mambo kama haya. Sasa kama mnaeleza kwamba idadi ya watu ambao wamepoteza maisha ni ya chini ya hapo, kwa, kwa kigezo gani? Kwa uchunguzi gani ambao nyinyi binafsi mmefanya, na mkapata idadi ambayo mnaona haiendani ama si sahihi na ile ambayo imetolewa na hii tume ya haki za binadamu? Hawa ni wale watu ambao tunajua kwamba hawakuwa wengine wao. Kuna watu ambao kama kuna mahali inaitwa Kanivo, si kama ufahamu Kanivo mahali, watu watatu walishukiwa, walipigwa wali risasi na polisi, walikuwa wanajaribu msichana mmoja moja, mama hapo, na na wakapigwa risasi, kutumia hiyo mambo ya siasa ya. Sasa kuna wengine wengine walijaribu kuvunja maduka na nini na nini, ambao wakapigwa risasi. Sasa hao ndio wakuinkiwa, hao wengine ambao wanasema stuiu yao kutunga, hawendi kupiga risasi. Wacha nikwambie ukweli, nikwambie ukweli, ukweli polisi wetu wako imara, hawendi kupiga risasi. Kama sasa hivi kuna kumekuwa na maandamano Nairobi, polisi hawendi wakapiga risasi. hivyo hivyo kikolela, hatufanyi hivyo. Sasa uh, Bwana Njoka, labda ungetueleza kwa sababu tunafahamu ni kosa la jinai kwa kwa taasisi yoyote ile e, kutunga taarifa ambazo uh, kwa namna moja ama nyingine haziwezi kukubalika hasa ukizingatia katika hali uh, ya Kenya ilivyo kama hivi sasa ni uh, nini hasa ambacho mnapanga kukifanya mara baada ya kudai kwamba hamkubaliani na hizo taarifa? Kila mmoja anafikiria iye ni serikali yako, esehemu na serikali sasa ni ile kujaribu kupata nafasi sasa. Saa zingine ukijaribu kuzungumza na wao ukijaribu kuchukua, kuchukua hatua za sheria unapata wahifadhi wa nje wanakuja na kelele hivi hivi. Sasa zingine waachia tu, nasema sawa, watu wapiga kelele halafu mwishowe ukweli utajulikana. Lakini ungetueleza kwa hali halisi jinsi ilivyo hivi sasa, ya usalama wa wananchi wa Kenya, usalama uko sawa kwa sasa hivi? Usalama uko sawa kabisa, utalii umeendelea, tuko kila kitu ni ile tu. Kuna wasiwasi kwa sababu ya uchaguzi ambao kumekuwa na wasiwasi ya kawaida, lakini kwa sasa hivi usalama uko sawa kabisa na hamna wasiwasi kabisa. Asante sana. Kuna kitu ambacho naam, kuna kitu ambacho sijui kwa Kiswahili, tunaweza tuhitaji fake news imeitaje kwa Kiswahili? Eleza tu hata kwa Kiingereza tutakusi fake news ya uh, habari badia, habari bandia, habari za fake yeah, news ndiyo. <laughs> kitu ndiyo kitu mba... ambacho pia kimekuwa tume- sa saa hizi tuliomba kutoka kwenu Marekani alafu sasa kwa social media kumekuwa na story tka zingine juu io, kuna story ambao kwamba kuna watu walikuwa wamewekwa mahali wakati za isasi na nini na nini, tukienda kuchunguza tukapata hizo picha zilikuwa zimetoka West Africa, wakati wa wakati wa nini huyu wanini naitahyu ICC, wako wengi na Africa <laughs> West Africa Asante sana basi, tunashukuru sana kwa kuwa nasi kwa, kwa sababu muda wetu umekwisha na inabidi tufunge, uh, tumalize kipindi hiki cha Kwa Undani, lakini tunashukuru sana kwa ufafanuzi huo ambao mmeueleza na tutaendelea kulifuatilia swala hili, eh, kutoka hapa, hapa Washington DC. Eh, mimi naitwa Idi Ligongo, kwa niaba ya wote waliofanikisha uh, matangazo haya tukwambie shukran kwa kutusikiliza na kila la heri.