kutoka studio 15 hii ni voa express hii ni VOA express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani leo ikiwa ni tarehe 11 mwezi naun wa kumi mwaka wa 2017 jina langu harizon kamau hapa studioni nikiwa na mwenzangu mimi ni BMJ Murithi, siku ambayo mengi yametendeka ulimwenguni kote na uh, tumeyapanga laini hapa kukujuza yale ambayo ni muhimu uh, kutoka pembe mbalimbali ulimwenguni, ikiwa ni pamoja na yale yametokea nchini Kenya kuhusiana na siasa nchini humo, ambako Mahakama Kuu imeamuru kwamba mmoja wa wagombea aliyekuwa mgombea wa uchaguzi uliobatilishwa arudishwe tena kwenye orodha ya watu ambao watawania urais nchini humo. Hebu tusikia amesemaje huyu Ekuru Aukot. Tunapongeza mahakama, manake imekubaliana na sisi kwamba, uh, katiba lazima ilindwe na, na, na mimi na mwenzangu Emmanuel Nzai lazima tuwe kwenye, uh, kwenye uchaguzi wa tarehe 26 na basi hapo hapo pia Wakenya wengi wamezungumza na kutoa hoja zao kutokana na hatua hiyo, na vilevile kutokana na hatua ya kiongozi wa upinzani Raila Odinga kujiondoa kwenye kinyanganyiro. Tutaangalia pia mambo ya kimitindo na maisha na vilevile kuhusu mtoto wa kike huko nchini Tanzania. Manake ni muhimu zaidi, Harrison, kuwaeleza wasikilizaji kwamba leo ni siku ambayo mtoto wa kike anaenziwa au anatuzwa ana kwa sababu ni siku ambapo uh, wamesherekea ulimwenguni kote kuhusu mtoto huyo wa kike kwa mm-hmm, hivyo tuna mengi, lakini kabla hatujaanza kuona ni nini kingine ambacho tukuletea hii leo, tuende moja kwa moja mpaka Nairobi. Nafahamishwa kwamba msikilizaji, ah, kunradhi mwenzetu Kennedy Wandera mwanahabari wetu kule Nairobi yuko standby kutujuza. uh, kama tulivyokudokezea mengi ambayo yamejiri nchini humo ni mengi. Lakini Wandera, kazi kwako, asante um, uh, uh, VMG na Harizon, kwa kweli yapo mengi yanayoendelea hapa jijini Nairobi, na mojawapo wa maswala ambayo yanaibua a ya chungu nzima nchini ni uamuzi wa mahakama ya juu, mahakama mahakama kuu hapa nchini Kenya kuamuru kwamba ile aliyekuwa mgombea wa sadwi, mgombea wa urais Ekuru Okot aweze uh, kuku, kujiunga rasmi na wale watakao pigiwa kura katika mchakato wa uchaguzi ambao umeandaliwa na unatarajiwa kuandaliwa kuhanda, tarehe ishirini na sita Oktoba, na mahakama ikisema kwamba haki zake za kimsingi zilikuwa zimehujumiwa. Hebu tumsikize jaji John Mativo uh, alivyoeleza mahakama leo. A declaration B and C are issued that the petitioner's rights under Article 38 27 and 140 sub-article 3 of the Constitution have been and continue to be infringed violated and all denied by the first and second respondents failure yeah. to include wa mahakama kuu hapa nchini Nairobi di Nairobi akieleza kwamba haki za kimsingi za huyu mgombea Dr. Ekuru Aukot zilihujumiwa hivyo basi, anafaa kujiunga rasmi na wa, wale wagombea wengine ambao huenda basi watajitosa katika kinyang'anyiro cha urais na kusema kwamba ha, haipo sheria yoyote ambayo inaonekana kwamba inamlenga ina, ina, ina hususan uh, huyu okoraokote ambayo wengi walikuwa wakieleza kwamba yeye tayari alikuwa amekata ame, ame kauli na kusema kwamba Kenyata alimshindi wa, wa hiyo wandera na huyu aukote, uh, bila shaka amezungumza hapo Nairobi. yeye amekufahamisha nini kabla haujatueleza, uh, kuhusu yale ambayo yako kwa akili za kila mtu kuhusiana na kujiondoa uh, kwa Raila Odinga, na sasa huu mchakato mpya uh, itakuwa vipi? Amekuelezaje aukoti uh, upunde tu baada ya uh, kupata ushindi huu uh, ukote anaeleza kwamba sii uh, vyovyote vile, sasa yeye ni rasmi amejiunga na na ule msururu au kujiunga na Rais Kenyatta katika uchaguzi ambao unakuja amba, na kusema kwamba bado yapo maswala ambayo IEBC ni sharti aweze e, kuyashughulikia. Mfano ni sharti yale mageuzi ambayo amekuwa ame, akisisitiza naye pia ya kwamba yanafaa kuanzishwa katika timu ya uchaguzi yaanzishwe. Hebu tusikilize alivyosema. uchaguzi ama tufanye uchaguzi kwa njia ya kisheria. Na Wandera, kuna mengi yameendelea, uh, hapo, na naona muda unatukimbia, lakini kwa haraka haraka Raila Odinga amejiondoa kwenye kinyang'anyiro hicho. Sasa haya yametokea, ni uh, nini kinasemekana hapo, na pia tueleze yale yametokea katika uh, bunge la taifa hapo Nairobi no. Hatua ya bwana Odinga jana kujiondoa katika kinyang'anyiro cha urais si, hatua uh, hiyo imeibua hisia chungu nzima na pia imeibua ule mgogoro wa kikatiba. Unajua, sasa kila mtu anasema kivyake kwamba hivi ndivi inavyofaa kuwa. Upande wa rais Kenyatta wanaeleza kwamba basi Kenyatta naye hawezi kutangazwa rasmi na tume ya uchaguzi, lakini upande wa Odinga wanasema kwamba wamejipanga sawasawa na wana, uh, wanajua vifungu vya sheria jinsi vilivyo, lakini pia nieleze kwamba Uh, mchana wa leo bunge la kitaifa liliweza kupitisha zile sheria, uh, ile ile ule mswada wa marekebisho, uh, marekebisho ya sheria za uchaguzi, na sasa mswada huo umeelekea katika bunge la seneti, na iwapo pia itaweza kuidhinishwa basi, uh, mswada huo au marekebisho haya yataendea Rais Kenyatta ambaye tayari ashasema iko tayari kueta kidogo. Kwa hakika inaonekana you know, kwamba ni ukurasa mpya ambao umefunguka wa kisiasa. Na kabla sijakuachilia, uh, Wandera nimeona pia Daktari Kaluyu amesema kwamba pia yeye anahitajika <laughs> kuwa kwenye orodha. Sasa inaonekana you know, kwamba tena wote <laughs> labda tutarajie tena watakuwa kwenye orodha <laughs> ya wapiga kura ama, ya wagombea Now, uh... Sasa inaonekana kwamba kuruhusiwa Ekuru kuingia katika kinyang'anyiro cha urais basi nkana kwa kwamba sasa hatua hiyo imefungua mnyanya ya wale wagombea wengine walioshiriki uchaguzi wa Agosti nane, nao pia kujiingiza. Na tayari hata Abduba Dida ameeleza kwamba nao watajipanga na watajiingiza, wataingia katika mchakato mzima. Sasa IEBC ndio uh, sasa ina mpira kuweza ku, uh, ku kutoa mwelekeo au mkondo ufasawa. Shukran sana Kennedy Wandera, mwandishi wetu huko Nairobi, na tutaendelea bila shaka kufuatilia haya ambayo yanaendelea, eh, kuongezeka kila siku, eh, hadi pale uchaguzi utakapofanyika. Hatujui kama tarehe ishirini na sita au hata baadaye, lakini wasikilizaji, kwa wale ambao labda wanajiunga nasi kwa mara ya kwanza, kuna taarifa tumepata hivi punde kutoka kwa Raila Odinga akizungumza na Redio Maisha hapo Nairobi, amesema kwamba wao wako tayari kufanya uchaguzi katika siku tisini, kwamba wanaipa IBC muda iweze kutekeleza na uchaguzi huo ufanyike kurazia zoezi kutoka mwanzo hadi, e, wajitayarishe walete wagombea wapya na uchaguzi ufanyike katika siku tisini. Hivyo ndivyo ndio msimamo wa NASA, na hivi katika studio sasa tuko na mwenzetu uh, Sandi Shomari, karibu, tueleze ni ah, nini kinatanda kwenye mitandao sana, na kushukuru sana BMJ Mridhi na Harrison Kamau moja kwa moja kwenye mitandao ya kijamii, mambo mengi yanachapa kweli, kweli. Mitandao kama ulivyozungumza, ni habari Kennedy Wandera kujitawa, mgumbea, alliance, wa kote, mm. Basihaya, ya Wandera kutoka kule nchini Kenya alivyotueleza kwamba kizungumkuti cha uchaguzi nchini Kenya baada ya Raila kutangaza kujitoa, mahakama kuu imeamuru mgombea wa chama cha Third Alliance kuweza kushirikisha kwenye uchaguzi mpya wa Oktoba 26. Sasa basi, haya ndiyo ambayo yamekuwa kichapa kila kona ya mitandao kwamba sasa kuna mgombea mwingine ameingizwa vile vile maandamano kamao na BMJ yamekuwa yakiendelea. Kuna picha za maandamano yalifanyika nchini Kenya, waandamanaji wakielekea Uhuru Park, baadhi ya mitaa ya kaunti za Kisumu na Homa Bay, wakitaka viongozi waondoke na hao wana mabango mm -hmm, wakishutumu kwamba kiongozi Chibukati atumie uchaguzi aweze kuondoka na wengine wakiwa na ujumbe mwingine wa aina ambazo hatuwezi kuzisoma kama hapa alikuwa akionyesha asubuhi, tukawa tunacheka, ni maneno mengine ya ajabu kabisa yeah. <laughs> huko Kisumu waliongozwa na governor Anyang Nyong'o. Eh, huyu kawa wasiomfahamu baba no. wa mshindi wa Oscar Lupita Nyong'o no. wakati Mombasa waliongozwa na gavana Hassan Joho, masenata James Orengo, Janet Ongera na wabunge Simba, Rakat, Simba Arati kumradhi, Kenneth Okoth na Babu Owino walikuwa wanaongoza hayo maandamano kule Mombasa sasa no. Basi maoni ni mengi, lakini mojawapo Festus Kanga anasema Uhuru na Ruto, vyungozi, wanasa, na Ruto wakiendelea kutafuta viongozi wa NASA waliotemwa na kuwanunua na kuwahonga kwa mamilioni ya pesa juu ya kupata kubatilisha katibu na sheria, wataacha kutetea Mkenya mnyonge. NASA na seni hao vilevile. Ukiangalia upande mwingine, ni kombe la dunia elfumbili na kumi na nane mambo yanazidi kuwa kama moto. Taarifa ni kwamba Marekani wako nje baada ya kufungwa Trinidad na Tobago mbili kwa moja. Malalamiko ni mengi kwenye mitandao juu ya mechi hiyo, na mimi naona Panama wametangaza kwamba ni siku, siku ya kitaifa baada ya wao kufuzu katika kombe hili. Tuona ni yapi yanajiri kutoka chumba chetu cha habari. Rais Donald Trump anatarajiwa katika siku za karibuni kutoidhinisha iwapo Iran inaheshimu mkataba wa nyuklia wa mwaka wa 2015 huku akitarajiwa kupatia bunge siku 60 kuamua iwapo Marekani itaweka vikwazo vipya kwa Teheran. Kisheria, Rais ana muda wa hadi Oktoba 15 kuamua lakini vyanzo vya White House vimesema kwamba hilo linaweza kufanyika mapema. Trump aligusia hayo mwezi uliopita wakati akihutubia Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa na kusema makubaliano ya Iran ni moja ya mipango ya upande mmoja ambayo Marekani haijawahi kuingia. Zoezi la kuhesabu kura linaendelea kote nchini Liberia hii leo Jumatano, kufuatia uchaguzi wa rais ambao unashindaniwa na takribani wagombea ishirini na huenda ukaishia katika duru ya marudio. Vyombo vya habari vya ndani na waangalizi wamesema mchezaji soka wa zamani George Weah na makamu rais Joseph Boakai wanaongoza kwa mujibu wa matokeo yasiyo rasmi yaliyoripotiwa katika shirika la kitaifa la utangazaji. Waziri Mkuu wa Uhispania Mariano Rajoy amesema mapema leo kuwa hajahakikishiwa na kiongozi wa eneo lenye mamlaka madogo nchini humo la Catalonia iwapo wamejitangazia uhuru au la. Akizungumza baada ya kufanya mkutano wa dharura na baraza la mawaziri kujadili hatua ya kujitenga, Rajoy amesema kwamba hakikisho hilo linahitajika katika katiba ya Hispania ambayo itaitaka serikali yake kuondoa mamlaka yake madogo. Mkutano wa leo umekuja siku moja tu baada ya kiongozi wa Catalonia Carles Puigdemont kufanya ishara inayoashiria kujitangazia uhuru na kuepuka hatua yoyote kwa sasa ya kufanya mazungumzo rasmi na serikali ya Madrid na kiongozi wa Hong Kong Carrie Lam amesema wakazi wana jukumu la kulinda utaifa wa China, ikiwa ni onyo la wazi kwa wanaharakati wanaotaka demokrasia kamili katika himaya hiyo ya China. Katika hotuba yake ya kwanza bungeni mapema leo, Lam amesema kwamba mji huo wenye mamlaka kiasi una wajibu wa kusema hapana kwa juhudi zozote za kutishia utaifa wa nchi na masilahi ya maendeleo. Lam pia amesema kwamba wakazi wa Hong Kong wana wajibu wa kukilea kikazi kija, kizazi kijacho eh, kikifanya na kukifanya kiwe na dhana ya utambulisho wa taifa. Kamau, ndipo umejiunga nasi. Unaendelea kusikiliza VOA Express ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC tukiendelea kuangalia mambo yaliyo mbali na karibu nasi kutoka pembe zote za ulimwengu. E, bila shaka Kamau kama, kama tulivyo waeleza wasikilizaji ni kwamba ni siku ya mtoto wa kike duniani hii leo, na tunaripoti kutoka maeneo mbalimbali, kutoka nchini Kenya, kutoka Tanzania, kutoka Uganda, lakini kwa sasa tuangazie Tanzania ambako mwandishi wetu Dina Chahali anatuarifu kwamba uh, hususan kuhusiana na suala la watoto wasichana wadogo kupachikwa mimba wakiwa wadogo ni, ni, ba baadhi ya mambo ambayo yamezungumziwa katika maadhimisho ya siku hiyo. Hebu tusikie eh, Dina Chahali. Aa, na maelezo yapi? Na nakupata BMJ. Ni kweli leo ni siku ya mtoto wa kike duniani, na hapa Tanzania kauli mbiu ya siku hiyo imezungumzia kwamba tokomeza nyumba za utotoni tufikie uchumi wa viwanda. Kwa so, hiyo hii siku hapa Tanzania uh, imeadhimishwa mkoani Mara, eneo la Tarime, ambalo eneo hilo lina, uh, lina, uh, lina sifa kubwa ya kuwa na mila potofu za kuwakeketa watoto wa kike pamoja na kuwaoza wakiwa, wakiwa wadogo. Uh, nimezungumza na msichana ambaye sasa hivi ni mjasiriamali Eliza Jomo. Yeye alikuwa katika hawa wa waathirika wa mimba za utotoni pamoja na ukeketaji, lakini sasa hivi angalau ameweza kupata uh, misaada na miradi kutoka mashirika mbalimbali ya kimataifa na ya nchini, uh, na, na kuweza kuwezeshwa yeah, kujikwamua katika vizi hilo la ndoa za utotoni pamoja na kufanya miradi mingi ya ujasiriamali. Eo, tumsikilize msichana Elizabeth Kiomo ni kati ya wadada walioasilika cha kwanza kabisa na ukeketaji. Kwa sisi wakulia, yaani ukeketaji umepatiwa first priority. Kwa hiyo, nilivokeketwa nilikuwa na umri wa miaka kumi na nne. Nilipofikisha umri wa miaka kumi na sita, ili nilazimu mimi kuolewa na mtu ambaye alikuwa ananizidi umri, alikuwa na umri wa mara mbili ya ule ambao mi nilikuwa nao. Niliweza kupata misaada kutoka kwa watu wengine, wengine wakawa wananishawishi Hivi we mdogo hivyo unaolewa na mtu wa namna hii? Toka nikawa nimetoka na nikawa nimerudi nyumbani kwetu. Nilivyorudi nyumbani kwetu, nilikuwa ilikuwa na umri wa miaka ishirini na mbili. Wakapita ambao ndo hao wadhamini ambao ni CDF kwa hiyo nikawa nimechaguliwa pale, nimeenda kwa mara ya kwanza kabisa, nikawa nimepata mafunzo ya ujasiriamali ambayo yana dili na kutengeneza sabuni hizo za maji na sabuni za miche, na nimepiga hatua maake wapo madada ambao nimezaliwa nao mwaka mmoja, wana shida kuliko Ah, dina, <laughs> dina sherehe za leo zilifanyika katika eneo la Tarime huko Mara. Lakini tatizo hili la ujauzito wa wasichana wadogo, je, limeshuhudiwa katika maeneo mengine ya taifa, labda kwenye miji mikuu kama Dar es Salaam? Ni kweli kabisa, lakini kwa Dar es Salaam sio sana, kwa sababu ni miji ambayo watu wanatoka kutoka nje ya mikoa, lakini mikoa mingi ya kanda ya ziwa huko kama huo Mara, Mwanza, Shinyanga Singida huko Dodoma, maeneo mengi yanakuwa na shida, shida sana hii ya watoto kukeketa pamoja na kuwa na ndoa zinzi za utotoni na kwa katika hizo sehemu nyingi kuna miradi mbalimbali imejikita kama alivyosema huyo binti Eliza ya kuweza kwa kuwakomboa katika hali hiyo, kama ambavyo, kien, mama, e, ma, mashome, e, dita. Kwa sasa pia nilizungumza na huyu mama Emma Bashome, yeye yuko katika mradi wa kupambana na ndoa za utotoni huko Tarime na Geita, akizungumzia jinsi ambavyo waweza waliweza kuwakomboa watoto walioolewa mapema na kuweza kuwapa miradi ya kujitegemea ili kuwaepusha na utegemezi, mbinu mbalimbali, mafunzo ya kuweza kutengeneza bidhaa mbalimbali ambazo kama akiziuza akafanya biashara ndani ya eneo lake, au akiweza kutoka nje pia ya eneo lake, ataweza kupata pesa ya kujikimu pamoja na kuitunza familia zaidi kuliko ambavyo alikuwa akifanya hapo nyuma, kwa sababu aliathirika na ndoa za utotoni, lakini katika maisha ambayo yalikuwa ni, ni, ni, ni duni, lakini tuliweza kumjengea uwezo wa kutengeneza bidhaa ambazo akaweza kutengeneza na anaenda, anaendelea kuwafundisha watoto wengine wenye hali kama ya kwake katika eneo lake, ambapo anawafundisha nao kutengeneza bidhaa hizi waweze kuuza tukushukuru sana dina chahali kwa kutuletea ripoti hiyo na wasikilizaji popote pale mlipokumbuka kwamba unaweza kupata mengi zaidi kuhusu siku ya mtoto wa kike duniani katika matangazo yetu yajayo na vilevile kwa kuingia kwenye tovuti yetu www voa swahili com asante dina basi wakati umefika ndani ya VO Express, ambapo tunaingia kwenye mambo ya burudani. Napoona wengi pale ndani ya Facebook wanasema kwamba wanaendelea kutupata vizuri. Ibra Juma unasema nini maana yake Raila kujiondoa huku? Ibra bado Juma ukisema, sasa baba mheshimiwa ameamua kujiondoa. Huyu naye mfumo wa dume anasema tundu lissu for president, lakini mkiendelea kuingia kwenye Facebook tupate ngoma yake Meri Bata kutoka kule Uganda, anasema saluti, pata mambo. nakwambia Mary Bata anasema saluti eh. Vibao na miondoko ya kiganda ndani ya VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Eh, na sasa najua kwamba baada ya tulivyosema kwamba mambo na mchakato wa kisiasa unaendelea kubadilika nchini Kenya, pia vilevile hisia tofauti zinaendelea kuibuka miongoni mwa Wakenya na Liberty ya dede akiwa kule upande wa Mombasa amezungumza eh, na kutangamana na baadhi ya Wakenya ambao wametoa maoni mengi na tena tofauti. Siana na mahali ambapo tumefikia kisiasa kwamba kiongozi wa upinzani wa upande wa NASA Raila Odinga ah, meisha. Yani, ni mchakato ambao hata tukijaribu kusema kwamba hatutazungumzia unaendelea <laughs> kwa zungumzi hauepukiki <laughs> <laughs> kuhusu haya mambo ambayo yanaibuka kila uchao kule nchini Kenya. Kwa hivyo tusikie Liberty adede wanasemaje wa Kenya kuhusiana na suala hili. Raila kuwithdraw zile sababu zake ni zake mwenyewe. Kisheria inatakana ajuz vile ameandika barua, kuna form inatakana ajazo 24A ya kujiuzulu kabisa, alafu awe gazetted kufuatana na sheria. Bado hajajiuzuru. We need documents. Kufuatana, no, you are aina mambo ya ya verbal. Koti ya jua document. Sasa ki document, form 24A itakana sign. Akisha assign awe gazetted. Kwa sababu anaweza andika hiyo form alafu akawithdraw kabla hajakuwa gazetted, kulingana na mujibu wa sheria ili iliyopo sasa hapata kuwa na election tarehe 26 mwezi wa kumi. Kisha na maana kwamba timu zote mpulisha kipenga ambaye ni IPC itarudi kwa Maraga ndio apewe direction na hata wao ambao wanasema kwamba watachukua sheria ili kwamba pawe na kuapisha Uhuru uh, Muigai Kenyatta watakuwa wanafuncha sheria, maana rais wa chamhuli ya Kenya apate kura asilimia hamsini na moja na moja, na lilioko sasa ni kwamba nchi yote iko katika hali ya giza kwa sababu sheria haichapainisha wazi kwamba ni kitu gani kinastahili kufanyika. Kwa wakati huu election naweza ikawako amesiweko kwa sababu mbili. Kwanza, sheria ya katiba inasema kwamba ikiwa kandidati mmoja peke yake amekuwa nominated na hakuna mwingine yule yuko pale, anaweza kutangazwa mshindi. Lakini kulingana na mahakama ilivyosema leo, katika kesi ya Ukura mba, Ukuru Aukoti, kulikuwa na kosa kwamba Aukuru Aukoti na wengine wazuiliwe. Sahii imesema uwanja uko wazi kwa kila mtu kuwa nominated kwenda kwa uchaguzi. Inamaanisha kwamba ikiwa mheshimiwa Raila amejiondoa na Ukuru Aukoti amejiondoa, bado kuna dirisha la mwingine kuwa nominated wengine na watu wakaenda uchaguzi tarehe 26 na iwapo wengine hawatajitokeza inamaanisha kwamba kuna haja kwenda uchaguzini. Kilichoko ni IBC kumtangaza mshindi. Hata e, okodhi huyu akiingia hapo, bado ile shida ilikuwa kwa IBC yenye ilimfanya Raila Moro Dinga ku withdraw bado ataingia pale pale na yeye pia haitakuwa hiyo uchaguzi manaka atakata Maraga aliamuriza Uhuru na Raila warundie election election ni sheria zinasema ikiwa candidate anataka ku withdraw a withdraw ikiwa imebaki siku tatu kama vile Raila ametoka njana ako nje ya sheria ako kwa ballot paper kama ilivyopangwa Maraga mwenyewe ndio alikonganiza court. Wakati kizi inasema press election ni lazima kila mtu wale waliosimama rais wote waruhusiwe kusimama that why today tumeona sheria ikifuatwa vizuri sana Unajua... <laughs> walionayo hawa wa Kenya eh? Unajua, <laughs> kuna kitu kimoja kinakuwa kinanifurahisha nyakati kama hizi za siasa ni kwamba tangu mambo ya mahakama kuu, mahakama ya juu yalipoanza, mm-hmm. inaonekana kwamba kila mtu amekuwa na uelewa wa wa sheria, si mchezo e. Bila shaka na unasikia wote wana, kila mtu anatoa, anatoa maneno yake kwa hamasa kubwa, kila mtu ana pointi zake na pointi zake. Nafikiri kama tutaanza na wewe hapa, tufanye hoja kwa hoja, mimi na wewe, manake amikaz... <laughs> <Curious. Curious. Curious. laughs> <laughs> marafiki wa mahakama wote, uh, wengi kama mawakili. tena wakali sana maneno mazito mazito, si mchezo <laughs> pale. Haya, ndivyo hivyo mambo yalivyo huko nchini Kenya. Na tukisalia katika eneo hilo hilo, uh, tuna ripoti kutoka Garisa. Kama inasemaje kule Garisa ni kwamba tunaingia katika mambo ya maisha, mambo ya lifestyle, ambapo tunaangalia kuhusu dawa za mitishamba. Hebu tupate ripoti yake Huba Abdi. Unapoingia katika duka la mfanya biashara Bishar Mohamed utadhani anauza viungo vya pilau, lakini la, ni matawi yaliyosagwa ili yatumike kama dawa, almaarufu dawa za miti shamba. Utumizi wa dawa hizi ya kutibu magonjwa mbalimbali yamekuwa yakitumika kwa miongo kadhaa sasa. Jamii ya Wasomali ni moja kati ya jamii zingine ambazo huenzi dawa zinazotokana na miti. Bishar Muhamed ni mmoja wa wafanya biashara maarufu mjini Garissa wanaouza dawa za miti shamba. Kulingana naye, anaamini sana dawa inayotokana na miti badala ya zile zinazopeanwa katika hospitali. Na je, amewahi kwenda hospitalini kwa matibabu? Ah, mgonjwa wa mutu naweza kuwa, lakini sijawahi kwenda hospitali. Sababu mimi tangu mwaka kumi, mwaka ishirini, nakulanga na hii dawa yangu, na hiyo sio unguano mini ni uze dawa naenda daktari tena. Tangu sasa maka yangu ni sitini na tano sijaenda kulalishwa hospitali wala sijakula dawa ya hospitali. Mbali na kuwa mfanya biashara wa dawa hizi, Bishari vilevile ana uwezo wa kutambua mteja wake anaogua nini, licha ya yeye kutohudhuria masomo ya matibabu. Mimi ndio niko na elimu zaidi kushinda hata wao. Wakisikia mgonjwa tanituma, anaambia hii mgonjwa fulani mama, kwa hivyo nipatie nini, mpaka mimi naangalia kitabu yangu nafungua, alafu naeleza hii manake kitu anatipu. Na labda taaluma hii kwa kwa padawa ya kuwatibu wagonjwa na kuwapa dawa zinazostahili, alitoa wapi hii dawa ni kitu alikuwa nafanya mbeleni, uzazi wangu kama baba yangu na babu yangu. Kwa hivyo naye ni elimu ya kujifunza, sio kitu ambaye tunaokota bila elimu. Ili dawa za miti shamba zifanye kazi mwilini, Bishara wataka wateja kuwa na uamuzi na kutochanganya dawa za miti shamba na zile za hospitali. Hoba Abdi, Sauti Amerika, kaunti ya garisa nchini kenya Basi. shukrani sana uba abdi kwa hiyo ripoti unaona you know, kamau um, um, e, daktari madaktari wa siku hizi bado kuna wale ambao wanaamini kwamba mitishamba ndio kila kitu ndio kila kitu eh. lakini ikiangaliwa kwa uadilifu, na labda sheria ziwekwe za kuhakikisha kwamba ni salama kwa utumizi wa binadamu, sidhani kuna shida yoyote, hakuna shida yoyote ile, mradi ali mradi wao wanajua kwamba wanauelewa huo, na kwamba hakuna mtu anaathirika kutokana no. na kutumia dawa hizo za kienyeji. Na msikilizaji, kufikia hapo ndio naona uh, muda umekimbia kweli kweli, tunafika mwisho wa VOA Express hii leo, ikiwa ni siku ya Jumatano kama alivyoeleza Kamau na kwamba uh, utaendelea kusikiliza matangazo yetu mengine katika vipindi vijavyo. Jina langu kutoka hapa studio 15 ni BMJ mridhi langu nalo Harizon Kamau ni kikutakia jioni njema popote ulipo, na kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha matangazo hayo, ikiwa ni pamoja na msimamizi uh, ambaye ni Hadija Riami, mwelekezi hapa studio amekuwa ni Aida Isa. Uh, tunawaaga tukisema tuonane kesho sana wakati kama waleo. Kwa heri.