Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne, Oktoba 11 mwaka wa 2017 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita bendi 19, 22, 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 FM Bujumbura, Burundi, karibu Nam, ikiwa leo basi ni siku ya Jumatano. Katika matangazo yetu ya hii leo, tahadhari iliyotolewa na mwekezaji Aliko Dangote juu ya mazingira ya wekezaji nchini Tanzania, serikali nchini humo ya mjibu, na ndio maana ilivyotokea kwamba anashindwa kupata gesi, ikatokea serikali ikaingilia katisema, apewe gesi haraka. Kwa hiyo TPDC wakakaa na Dangote, wamekubaliana wamesha saini mkataba. Na katika habari nyingine, rais wa Marekani Donald Trump alipa bunge la nchi yake siku 60 kuamua kama marekani iweke tena vikwazo kwa Teheran. Basi kwa hayo na mengine mengi, utayasikia katika matangazo yetu ya leo, lakini kwanza, Idi Ligongo anakusomea habari muhimu za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump katika siku kadhaa zijazo anatarajia kutangaza kwamba hataidhinisha kama Iran inaheshimu makubaliano ya mwaka 2015 ya nyuklia na kulipa bunge siku 60 kuamua kama Marekani iweke tena vikwazo kwa Teheran. Kisheria, rais ana muda mpaka wa Oktoba 15 kuamua, lakini vyanzo vya White House vinasema kwamba inaweza kutokea mapema rais trump aligusia haya mwezi uliopita alipohutubia baraza kuu la umoja wa mataifa kwa kusema makubaliano ya iran ni moja ya mipango mibaya ya upande mmoja ambayo marekani haijawahi kuingia viongozi wa ulaya akiwemo waziri mkuu wa uingereza theresa may wamesema wamekuwa wakiwasiliana na trump katika siku za karibuni na kujaribu kumshawishi asijiondoe katika mkataba huo Waziri Mkuu wa Spain Mariano Rajoy amesema hivi leo anataka ufafanuzi kutoka kwa viongozi wa eneo lenye utawala kiasi kama wamejitangazia uhuru. Akiongea baada ya kikao cha dharura cha baraza la mawaziri kujadili msukumo wa kutaka kujitenga, Rajoy amesema ufafanuzi kama huo unahitajika kulingana na kipengele cha katiba ya Spain ambayo itaruhusu serikali yake kusitisha utawala kiasi wa Katalunya. Mkutano wa Jumatano umekuja siku moja baada ya kiongozi wa Catalan Carles Puigdemont kutoa tamko la uhuru, lakini akisisitiza kwamba hatua zote zo, hatua zozote rasmi kwa sasa ili yafanyika majadiliano na serikali ya Madrid. Msemaji wa serikali ya Rahoi amesema huenda kusikwepwa na majadiliano, wakati viongozi wa Catalan tayari wameamua wanataka kujitenga rais wa Sudan Kusini leo hakuhudhuria mkutano wa kwanza wa kimataifa kuhusu mafuta nchini mwake huku wawekezaji kutoka makampuni makubwa wakikosekana pia. Mkutano huo unaashiria kuwa ni makampuni madogo tu yaliyo na ari ya kuwekeza kwenye sekta ya mafuta katika taifa hilo changa zaidi ulimwenguni na ambalo lina mapipa bilioni 3.5 ya mafuta kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Vita vya wenyewe kwa wenyewe vikitokea mwaka 2013 viliondoa matumaini ya makampuni makubwa ya mafuta ya ExxonMobil na ambayo ilisitisha uchimbaji mafuta nchini humo. Kampuni hasimu ya Total pia imesitisha shughuli zake nchini humo. Hata hivyo, serikali imesema kuwa kampuni ya Total ina ari ya kuwekeza kwenye maeneo mawili yaliyo na mafuta mengi. Kampuni hiyo hata hivyo haikujibu kwa wanahabari wa Reuters ni kwa nini haikutuma wawakilishi kwenye mkutano huo. na aliyekuwa mgombea urais nchini Rwanda, Diane Ruigara amekana shutuma za uhaini na kugushi sahihi ambazo zinahusishwa na ukosoaji wake kuhusu rekodi ya serikali kwa haki za binadamu, kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press alifikishwa mahakamani hii leo katika mji mkuu wa Kigali. Yeye na baadhi ya wanafamilia wake walitiwa ndani mwezi uliopita. Mama yake Adelin na dada yake Ane wameshtakiwa kwa uchochezi na ubaguzi wa kimadhehebu kima Ane Rwigara anasema ameshtushwa kusikia mashtaka hayo, na Adelin Rwigara ameiambia mahakama hajatenda uhalifu wowote wa wakili wa familia Pierre Celestin Buhuru amesema upande wa mashtaka umekataa kuwapatia maelezo zaidi kuhusu mashtaka hayo. Mamlaka nchini Rwanda zilimwondoa Diane Rugara kuwania urais katika uchaguzi wa mwezi Agosti, ambapo rais wa nchi hiyo Paul Kagame alishinda kiurahisi. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa jikuu la Marekani, Washington DC. Na habari iliyochukua uzito wa juu jioni ya leo katika matangazo yetu ni swala la mazingira ya uwekezaji nchini Tanzania, ambao limemulikwa baada ya mfanya biashara maarufu bilionia wa Nigeria, Aliko Dangote, kutoa maoni yake binafsi kwamba mazingira nchini humo yanatishia uwekezaji. Kufuatia kauli hiyo mwandishi wetu Dina Chahali alifanya mahojiano maalum na Geoffrey Mwambe, mkurugenzi mtendaji wa kituo cha uwekezaji nchini Tanzania TIC, na kuandaa taarifa ifuatayo. Godfrey Mwambe, mkurugenzi mtendaji wa kituo cha uwekezaji Tanzania TIC, katika mahojiano maalum na sauti ya Amerika jijini Dar es Salaam amesema kinachotokea kwa sasa ni utaratibu wa serikali ya awamu ya tano kuweka sera na sheria sahihi, ili uwekezaji uweze kunufaisha taifa. Hivyo dhana kwamba suala hilo linakimbiza wawekezaji ni la kupuuza. Eneo kubwa ambalo, e, mara nyingi limekuwa ikitusumbua sisi na, na tulikuwa tunaitwa sleeping giant, we have everything but we are still poor kwa hiyo serikali hii ilichofanya e, chini ya uongozi wa e, mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dr. John Pombe Magufuli ni kuhakikisha kwamba anatekeleza sheria, mikakati, sera zilizopo kwa kiasi kikubwa, na tuachene na ile habari kwamba Tanzania ni wataalamu wa kutunga sera, wataalamu wa mikakati, alafu watekelezaji ni nchi nyingine. Sasa watu wengi hawajazoea hilo, kwa hiyo wanaona kwamba kuna mabadiliko makubwa sana ya kimtazamo juu ya, ya utendaji wa serikali. Kwa eh, hiyo hiyo pamoja na juhudi ambazo zinaonyeshwa eh, na mheshimiwa rais za kujenga uwazi eh, za kujenga uwazi. Kama wewe unatakiwa kulipa kodi, lipa. Kama unatakiwa upewe huduma, upewe huduma. Aidha, mkurugenzi huyo mtendaji wa kituo cha uwekezaji Tanzania TIC amesema dhana hiyo ya Tanzania kukimbiza wawekezaji inaweza pia kuwa inaingizwa kama ajenda ya kudhoofisha juhudi za serikali zinazoendelea za kujenga uwezo wa viwanda vya ndani na hivyo kuwa tishio kwa wawekezaji au bidhaa kutoka nje ya Tanzania. Wale ambao walikuwa wanafurahia kwamba Tanzania tumelala, Tanzania ni nchi ambayo unaenda tu unachukua na kutoka, au unaenda tu unapeleka tu kuwauzia vitu na sio ku, kutengeneza wenyewe. Sasa hivi wana, wanaona kwamba Tanzania sasa anabadilika na kuwa kwamba ni mshindani kwenye soko la kimataifa. Kuhusiana na matamshi ya mfanyabiashara maarufu aliko Dangote juu ya tuhuma za kuwepo mazingira mabaya ya uwekezaji hapa nchini kwa sasa, TIC imesema Tanzania imekuwa ikitoa hadhi maalum ya kiuwekezaji kwa mfanyabiashara huyo aliko Dangote katika kukabiliana na changamoto za kiuwekezaji kama mwekezaji mkubwa kwenye kiwanda cha sementi, na suala la uwekezaji kwenye sekta ya madini haliwezi kuzungumziwa na yeye kwa kuwa hausiki upande huo, Danduma na ndio maana ilivyotokea kwamba anashindwa kupata gesi, ikatokea serikali ikaingilia kati sema apewe gesi haraka. Kwa hiyo TPDC wakakaa na Dangote wamekubaliana, wamesha saini mkataba tayari, wale wanaunganishiwa gesi. Lakini mheshimiwa rais akafanya kitu kikubwa zaidi, akamwagiza mheshimiwa wa waziri wa nishati na madini awape leseni eh, kwa sababu wanahitaji makaa ya mawe ili kuwarahisishia wape leseni ya uchimbaji wa makaa ya mawe kule Ngaka Songea. Mfanyabiashara aliko Dangote hivi karibuni alikaririwa na gazeti la Financial Times kuhusu mazingira ya sasa ya uwekezaji Tanzania kuwa yanatishia wawekezaji hapa nchini. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ya Amerika ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Msikilizaji eh, matangazo haya pia unaweza kujiunga nasi na kusikiliza kwenye mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Halikadhalika usasahau, unaweza kutuma maoni yako kupitia kwenye VOA Swahili Facebook. Halikadhalika tunapatikana kwenye Instagram na Twitter. Tunaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Dunia inaadhimisha siku ya mtoto wa kike duniani hii leo, Oktoba 11, ikitengwa maalumu na Umoja wa Mataifa mwaka huu. Kauli mbiu ni jinsi ya kukabiliana ndoa za utotoni. Hapa msichana Christin Pamba kutoka Kenya anaeleza kuhusu siku hii mimi mwenyewe nilipitia shida nikiwa msichana. Sasa hivi nimekuwa mkubwa, naangalianga chini, naona wanawake, wasichana wanapitia zile shida sawa zenye mi nilipitia. Kwa hivyo sana sana mi hutaka ku raise awareness against gender based violence, child marriage hizo zote kwa kutumia mashairi yangu, yani nasikianga ni kama hapo ndio niko passionate. na kulingana na venye nililelewa nikiona sana sana wasichana wanaoenda shule kukosa sanitary towels, ilikuwa kitu ya kawaida. Mi niliweza kuona wasichana wenye umri mdogo wanashiriki mapenzi na wanaume wakubwa ku waliko wenye wameoa, sababu hatukuwa na mtu katika jamii. Sa mwisho wa siku, niliona rafiki zangu wengi wakipachikwa mimba, wengine wakipata wa ukimwi. Tunaendelea zaidi na habari za dunia. Zoezi la kuhesabu kura linaendelea kote nchini Liberia hivi leo Jumatano, kufuatia uchaguzi wa rais ambao unashindaniwa na takriban wagombea ishirini na huenda ukaishia katika duru ya marudio. Vyombo vya habari vya ndani na waangalizi wanasema mchezaji wa zamani wa soka George Weah na makamu wa rais Joseph Bokar wanaongoza kwa mujibu wa matokeo yasiyo rasmi yaliyoripotiwa katika shirika la taifa la utangazaji. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press kuwa zaidi ya wa wapiga kura milioni 2.1 walijiandikisha kupiga kura katika vituo 54 kote nchini Liberia, uchaguzi ambao unatakiwa kuitisha kuitishwa ili kupata mtu atakayemrithi rais wa Congo Joseph Kabila hauwezi kufanyika kabla ya mwezi Aprili mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Tume ya uchaguzi imesema ucheeleweshwa, kwamba upinzani huenda unakosa ustahamilivu na kujichukulia sheria mikononi mwao, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Utaratibu uliotangazwa na tume ya uchaguzi huenda ukakiuka makubaliano kati ya kambi ya Kabila na wapinzani wa kuitisha uchaguzi ambao awali ulikuwa ufanyike kabla ya mwisho wa mwaka huu. Dazeni ya watu wameuawa mwaka jana wakipinga dhidi ya Kabila kukataa kuachia madaraka. Baadhi ya sehemu za DRC ziko kwenye mikono ya wasi ambao wanasema hawataacha kupigana wakati ambapo Kabila bado anaendelea kubaki madarakani. Endelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikikujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, na tukirudi kwenye ripoti zetu mara tu. Baada ya kiongozi wa upinzani nchini Kenya kujiondoa kwenye kinyang'anyiro cha urais, tume ya uchaguzi nchini humo inaendelea kujikuta katika njia panda. Hii ni baada ya Mahakama Kuu nchini humo kwa mura aliyekuwa mgombea urais kwa tiketi ya Thirdway Alliance Dr Ekuru Aukot kuru kuruhusiwa kugombea Hatua hii inajiri wakati bunge la kitaifa limeidhinisha mapendekezo ya kufanya marekebisho ya sheria za uchaguzi. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ametuandalia taarifa ifuatayo. Kufuatia uamuzi wa Mahakama Kuu kumruhusu Ekuru Okot kuorodheshwa katika sajili ya wagombea urais, mgogoro wa kisiasa na kikatiba unaonekana kujidhihirisha, kuiweka nchi katika njia panda. Wachambuzi wa siasa na katiba nchini Kenya wanaeleza kuwa IEBC imejikuta katika hali ya utata, na hivyo basi huenda ikahitajika kukimbilia Mahakama ya Juu kutafuta ufafanuzi zaidi wa kisheria, la sivyo watajikuta katika mzozo wa kikatiba ambao hujawahi kushuhudiwa nchini. Imeonekana kuwa afueni kwa Bwana Okot na wafuasi wake baada ya mahakama kueleza kwa kina kuwa haki zake za kikatiba zilikuwa zimehujumiwa kufuatia uamuzi wa tume ya uchaguzi kumwondoa kwenye orodha ya wagombea urais katika uchaguzi wa Oktoba, jaji John Mativo akisistiza kuwa haipo sababu yoyote ya kumwondoa kiongozi huyo ambaye ni mtaalamu wa katiba na sheria kwenye kinyang'anyiro cha urais, naamrisha kuwa tume ya uchaguzi na mwenyekiti wa tume hiyo mara moja watangaze ilani mpya Gazeti rasmi la serikali, au ifanyie mabadiliko ilani hiyo kumjumulisha mgombea wa urais kwa chama cha Third Way Alliance kuwania urais ambao umeratibiwa Oktoba 26. Hata hivyo, bwana Aukot, kando na kusistiza kuwa IBC ni sharti iondoe baadhi ya maafisa wanaosemekana kwa hujumu kura ya urais ya awali, anaeleza kuwa ataandaa mkutano wa kilele wa chama chake kuwafikia maswala muhimu ambayo wataikabidhi IEBC kuyashughulikia kabla ya kuandaa uchaguzi mwingine, iliposema hapo mbeleni. Tuna mambo ambayo yanatukera natu, ya uh, kama chama kama hayo mambo yayatafanyika, sijui kama uchaguzi wa tarehe ishirini na sita kwani ile tuku rubber stamp uchaguzi ama tufanye uchaguzi kwa njia ya, ya, ya, ya kisheria. Hatua hii inajiri wakati bunge la kitaifa nchini Kenya limeidhinisha kwa kauli moja mswada wa mapendekezo yanayopania kuzifanyia marekebisho ya sheria za uchaguzi. Na hata japo mswada huo sasa unaelekea katika bunge la seneti, bunge hilo limetupilia mbali pendekezo la kumtaka mwenyekiti wa tume ya uchaguzi asio mwanasheria, pendekezo la kumtaka naibu mwenyekiti wa tume hiyo kuchukua majukumu ya mwenyekiti iwapo atakosekana, pamoja na idadi kamili ya kufanya maamuzi muhimu ya tume nzima, na kando na mahakama ya juu hivi leo kutangaza kuwa wiki ijayo Jumanne itatoa uamuzi kuhusu kesi ya mwenyekiti wa tume ya uchaguzi wa Fula Chibukati anayetaka ufafanuzi zaidi wa kumtangaza mshindi wa kura ya urais. Wafuasi wa bwana Odinga ambao wamekuwa wakiandamana leo katika miji mikuu nchini Kenya wanafurahia uamuzi wake wa, wa kujiondoa katika kinyang'anyiro cha urais hadi pale IEBC itimize masharti yake. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Naam, na baada ya maamuzi hayo ya mahakama, tumepata nafasi ya kuzungumza na wakili na mtaalamu wa swala ya kikatiba Bob Mkangi nchini Kenya, na tukaanza kwa kumuuliza uamuzi huo wa mahakama una maana gani kwa mustakabali wa uchaguzi huo. Kauli ya mahakama ya juu ya leo itakuwa ni ile, pengine kimombo tunasema ni academic e, maanake itakuwa imepitwa na wakati, kwa sababu huu uchaguzi ambao alikuwa ama Uh, maagizo aorodheshwe utakuwa hauko, hauko, hauko tena, na itakuwa basi ni ule mkondo wa uchaguzi mpya kuandaliwa na huo uchaguzi eh, kwa muktadha wa eh, yale mahakama kuu iliyotaja mwaka wa elfu mbili kumi na tatu utakuwa ni uchaguzi ambao Uh, utaanza upya kabisa. Baada ya haya yaliyotokea ni nini ambacho IBC inaweza kufanya sasa? Uh, IBC wana fursa tofauti na ndipo sasa tunasikia kwamba wako katika vikao ama kikao na jopo la wanasheria wao, wow. Uh, ni, ni kwa hivyo ni kwamba pengine wanatathmini uh, hizi fursa zote uh, kwa minajili ya sheria na katiba haswa manake endapo pengine uh, wataungana na ufasiri uh, wa uh, NASA na mheshimiwa Raila Odinga, itakuwa ni kwamba uh, wata- wataanza maandalizi ya uchaguzi mpya, endapo uh, wataungana na, na, na kauli kwamba ni uchaguzi wa Oktoba ishirini na sita ambao ndio wataendelea kuandaa, basi wanaweza kuchukua huo mkondo, lakini pia wana nafasi pengine ya kuelekea mahakamani na kuiomba mahakama iweze kutoa ufasiri wao, e, na iwe ndio kauli ya kisheria, basi hapo ya ni nini inachopaswa kujiri baada ya matukio ya hivi na sasa iwapo IBC haitofanya uchaguzi e, katika siku sitini kama ilivyoamriwa na mahakama ya juu? Je, hii itakuwa ni kukiuka amri ya mahakama, na hiyo ina maana gani? it, it, it, italingana maanake, kama hawa wenyewe watashikilia wata kauli kwamba huu uchaguzi wa hizi siku sitini ungalipo na, na wakose eh, kufaulu kutimiza andalizi ya huu uchaguzi basi watakuwa wamekiuka katiba na sheria. Ni Bob Mkangi, mtaalamu wa swala ya katiba nchini Kenya, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi. Katika mfululizi wa makala yetu kuhusu saratani ya matiti, Leo tunazungumzia kuhusu changamoto wanazopata wanawake nchini Tanzania kabla ya kugunduliwa na ugonjwa huo na baada ya kugundulika. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, George Njogopa, anasimulia zaidi. Ingawa kumekuwa na jitihada mbalimbali za kukabiliana na tatizo la ugonjwa wa saratani ya matiti nchini Tanzania, lakini kiwango cha tatizo hilo bado ni kikubwa na kuna wasiwasi kwamba huenda idadi ya watu wanaougua ugonjwa huo ikaongezeka hapo baadaye. Inadaiwa kwamba asilimia kubwa ya wanawake huchelea kugundua kukumbwa na tatizo hilo, na hata pale wanapokwenda hospitalini kwa ajili ya kupata matibabu huwa wamechelewa, ikiwa saratani hiyo imefikia katika kiwango cha tatu, na hivyo kuwa katika uwezekano mdogo wa kupona. Kulingana na Daktari Mwanafisa Lema wa hospitali ya taifa ya Muhimbili, ugonjwa wa saratani ya matiti ni moja kati ya tatizo sugu linaloendelea kuwasumbua wanawake wengi duniani. Kwa dunia, saratani ya ya matiti ni ya kwanza inayoathiri wanawake Kwenye saratani za wanawake. Kwa Afrika, saratani ya matiti ni ya pili ikiongozwa na saratani ya uh, mlango wa kizazi. Na sababu hasa za saratani ya matiti katika jamii zetu zinaweza zikawa kwanza kwa ajili ya ule umri na pia kuwa mwanamke ulaji wa vyakula vyenye mafuta, kuto kufanya mazoezi, unywaji wa pombe, kuvuta sigara, pia uh, vina saba vinaweza vikasababisha mwanamke mm, au hata mwanamume kwa vina saba kupata saratani ya maziwa. Kina mama wengi wanaokumbwa na ugonjwa huo huwa wanakuwa katika wakati mgumu kwa vile wengi wao wanapoteza matumaini ya kuendelea kuishi. Hali hii imejitokeza pia kwa Lucy Mwashiringa aliyegundulika kukumbwa na tatizo hilo. Anasema kwamba awali alipoambiwa kwamba amekumbwa na tatizo hilo alikuwa mtu mwenye wasiwasi mkubwa, kwa vile aliamini kwamba sasa atakuwa mwisho wa maisha yake, lakini kutokana na kuwahi kupata matibabu Lusi kwa sasa anaendelea na maisha yake ya kawaida, huku lakini ziwo lake moja likiwa limekatwa. Aya matiti ni kwaji shilingi elfu hamsini kwa mwanachama ambaye anapata. Kuna saizi mbalimbali, unapimwa kwamba saizi yako inakwendaje? yana saizi mbalimbali, kuna moja mpaka kumi na nne. Kwa hiyo na ndizo saizi za wanawake, hata uwe na ziwa kubwa, kwa hiyo kuna saizi yako ambayo unaweza ukaipata pale. Mfano, mimi hapa nimevaa, mpaka nikuambie kwamba sema nimesema ni upande gani, lakini yeah, ningeuliza hapa kwamba mimi nimetolewa upande gani, usingeweza kuniona kwamba mimi niko sawa, lakini kumbe nimevaa moja ambalo ni titi bandia. Na sidiria zetu kidogo zinakuwa ziko tofauti Sidiria za mama wa kawaida zinakuwa tu ni zile za kawaida, lakini sidiria hizi zinakuwa na mfuko upande wa kushoto na upande wa kulia. Kwa hiyo kama mama ametolewa titi la upande wa kushoto, basi atavaa, ataweka ili titi upande wa kushoto, atavaa. Kama ni upande wa kulia, ataweka titi upande wa kulia, atavaa. Kwa hiyo anavaa na kwa sababu saizi inalingana na titi lake, basi anaweza kavaa hata kinguo cha kukata hivi, akatembea. Licha juhudi kubwa zinazoendelea kufanywa kama vile kuwepo kwa kampeni zinazohimiza kinamama kwenda kufanya uchunguzi wa mara kwa mara, lakini bado safari ndefu iliyo mbele, hasa kwa vile baadhi ya jamii imekuwa na imani potofu kuhusu matibabu ya ugonjwa huo. Hata hivyo, akizungumza hivi karibuni, makamu wa rais Samia Suluhu alisema serikali inazichambua changamoto hizo, ikiwemo zile zinazohusisha uhaba wa vituo vya afya, hivyo akahidi kuzitafutia ufumbuzi changamoto hizi na tayari tumeshaweka mipango thabiti ya kukabiliana na kutokomeza kabisa saratani kwa kushirikiana na wadau mbalimbali, ili kuhakikisha huduma za uchunguzi wa saratani zinakuwa endelevu. Wataalamu wa afya wanasema kwamba licha ya ukubwa wa tatizo hilo, lakini kwa ujumla wake, kinamama wanawahi kufika hospitalini, wana nafasi kubwa ya kuendelea na maisha yao. Dkt. Heri Tungaraza kutoka Hospitali ya Taifa ya Muhimbili anasema kwamba wengi wana nafasi ya kuepuka na tatizo hilo iwapo lakini watazingatia haya yafuatayo. Kama wewe ni mvuta sigara, acha kuvuta sigara. Wanaokunywa pombe wapunguze kunywa pombe. Kama wewe ni mnene aanza kufanya mazoezi na kula vizuri, kupunguza unene wako. Na kama zaidi, we ni mama ambaye unanyonyesha, nyonyesha kwa muda mrefu zaidi, hatari yawe kupata ugonjwa itapungua. Na ripoti za mashirika ya kimataifa zinaonyesha kwamba wanawake milioni 1.7 duniani kote wanaathirika na tatizo hili la saratani ya matiti. Naye arifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Asante sana George Njogopa. Basi, kabla ya kumaliza matangazo haya, tuungana na Idi Gongo kwa muktasari wa habari. Rais Donald Trump wa Marekani katika siku kadhaa zijazo anatarajia kutangaza kwamba hataidhinisha kama Iran inaheshimu makubaliano ya mwaka wa 2015 ya nyuklia na kulipa bunge siku 60 kuamua kama Marekani iweke tena vikwazo kwa Tehran. Waziri Mkuu wa Spain Mario Rajoy amesema hivi leo anataka ufafanuzi kutoka kwa viongozi wa eneo lenye utawala kiasi kama wamejitangazia uhuru Akiongea baada ya kikao cha dharura cha baraza la mawaziri kujadili msukuma kutaka kujitenga kwa jimbo eneo la Katalunya, nao amesema ufafanuzi huo unahitajika kwa mujibu wa vipengele vya katiba vya nchi hiyo. Rais wa Sudani Kusini leo hakuhudhuria mkutano wa kwanza wa kimataifa kuhusu mafuta nchini mwake huku wawekezaji kutoka makampuni makubwa wakikosekana pia. Mkutano huo unaashiria kuwa ni makampuni madogo tu ndiyo yaliyo tayari kuwekeza katika sekta ya mafuta katika nchi hiyo. na aliyekuwa mgombea urais nchini Rwanda Diane Rwigara amekana shutuma za uhaini na kugushi sahihi ambazo zinahusishwa na ukosoaji wake kuhusu rekodi ya serikali kwa haki za binadamu na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba ya wote washiriki matangazo ya leo, mwelekezi Aida Isa, msimamizi Mari Mgawe, mimi ni Sandey Shomari na mwenzangu Id Ligongo tunatakieni wote usiku mwema na kwaherini kutoka Washington DC. Zedine Abdel Khalil ambaye anajulikana zaidi kwa jina la Yasin al-Suri ni kiongozi mwandamizi wa kundi la Al-Qaida akiishi nchini Iran huku akisafirisha fedha na kuandikisha wengine katika kundi la kigaidi kote Mashariki ya Kati. Ni raia wa Siria, Mkurdi. Ana nywele nyeusi na macho yake ni ya Kenya, rangi ya kawaida. Tangu mwaka elfu mbili na tano amekuwa akifanya operesheni nje ya Iran chini ya makubaliano na serikali ya huko, kama sehemu ya msaada wake katika ugaidi wa kimataifa. Yasin al Suri aliwezesha harakati za Alqaida kutoka guba ya Persian hadi Pakistan na Afghanistan. Pia ni mchangiaji muhimu wa fedha kwa ajili ya kundi hilo na amekusanya fedha kutoka kwa wachangiaji wengine na kutuma kwa viongozi wa Alqaida huko Afghanistan na Iraq. Pia anafanya maandalizi kwa wajumbe wengine wa Alqaida walioshikiliwa katika jela ya Iran ili waachiliwe na kupelekwa Pakistan. Programu ya Rewards for Justice inatoa zawadi ya hadi dola milioni kumi kwa ajili ya kupatikana taarifa ya kuwezesha kujulisha alipo Yasin al Suri. Marekani inahakikisha kwamba taarifa zote zinahifadhiwa na uchunguzi unafanywa na utambulisho wa wote watakaotoa maelezo unahifadhiwa kwa siri, kama itabidi. Marekani imejiandaa kuwahamisha watakaotoa wa maelezo. Kama una taarifa zozote za mtu huyo, wasiliana na ofisi ya usalama iliyo karibu nawe kwenye ubalozi wa Marekani, au tuma taarifa katika mtandao wa www.rewardsforjustice.net au tumia barua pepe rfj@state.gov.