Hivi sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili ya Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandei Shomari. Uchaguzi ambao unatakiwa kuitishwa ili kupata mtu atakayemrithi rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila hawezi kufanyika kabla ya mwezi Aprili mwaka wa 2019. Tume ya uchaguzi ya nchi hiyo imesema. Uchelewesho wa ni kwamba upinzani huenda wakakosa utahamilivu na kujichukulia sheria mikononi mwao. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, utaratibu uliotangazwa na tume ya uchaguzi huenda ukakiuka makubaliano kati ya kambi ya Kabila na wapinzani wa kuitisha uchaguzi ambao awali ulikuwa ufanyike kabla ya mwisho wa mwaka huu. Darizeni ya watu wamewawa mwaka jana wakipinga dhidi ya Kabila kukataa kuachia madaraka. Baadhi ya sehemu za DRC ziko kwenye mikono ya waasi ambao wanasema hawataacha kupigana wakati ambapo Kabila bado wanaendelea kubaki madarakani. Tume ya uchaguzi CENI imesema katika taarifa yake kwamba baada ya mkutano na uwakilishi wa jamii za kiraia jana Jumanne, imefikia uamuzi huo. Zoezi la kuhesabu kura linaendelea kote nchini Liberia hivi leo ikiwa kufuatia uchaguzi wa raisi ambao wanashindaniwa na wa takriban wagombea wapatao ishirini wa na huenda wakaishia katika duru ya marudio, vyombo vya habari vya ndani na waangalizi wanaeleza. Mchezaji wa soka wa zamani maarufu George Weah na makamu rais Joseph Buakar wanaongoza kwa mujibu matokeo wa matokeo yasiyo rasmi yaliyoripotiwa katika shirika la taifa la utangazaji. Kwa mujibu wa shirika hii la habari la Associated Press, zaidi ya wa wapiga kura milioni 2.1 walijiandikisha kupiga kura katika vituo vipatavyo 5400 kote nchini Liberia. Wanawania uongozi ni miongoni mwa wagombea ishirini wa urais na takriban wagombea 1000 kutoka vyama 26 vya siasa wanaowania nafasi 73 katika bunge la taifa. Mgombea wa rais anatakiwa pate zaidi ya asilimia 50 ili kuepuka duru ya pili ya uchaguzi. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kupitia 107.5fm Nairobi, Kenya na 94.9 VOAfm Bujumbura, Burundi kabla ya kumaliza kusema sentensi hii, kuna msichana mdogo atakuwa anaolewa katika sehemu fulani duniani ikiwa ni kinyume cha sheria, utafiti mpya umeripoti siku ya Jumanne. Msichana mmoja katika kila sekunde nne, au wasichana wadogo elfu ishirini walio na umri wa chini ya miaka kumi na nane wanaolewa kinyume cha sheria kila siku. Msichana wa miaka kumi na miwili ambaye alibakwa na mpo wake na kulazimishwa kuolewa na shangazi yake, kwa mujibu wa hiyo ripoti. Utafiti unaadhimisha siku ya kimataifa ya mtoto wa kike ambao huadhimishwa Oktoba kumi na moja. Ndoa za utotoni uki, ni ukiukaji wa haki za binadamu na aina fulani ya manyanyaso dhidi ya wasichana, kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na shirika la Save the Children na benki ya Dunia. Nilikuwa nalia nilipokuwa wananiwezesha, alieleza msichana huyo mwenye umri wa miaka kumi na mbili, na kueleza kwamba shangazi yake alimweleza afanye kile ambacho mumewe anataka akifanye. Mume wake alikuwa na umri wa miaka ishirini na tatu. Aliyekuwa mgombea urais nchini Rwanda, Dian Rwigara amekaa na shutuma za uhaini na kugushi sahihi ambazo zinahusishwa na ukosoaji wake kuhusu rekodi ya serikali kwa haki za binadamu kwa mujibu wa shirika la habari la Associated press rigara alifikishwa mahakamani hivi leo katika mji mkuu kigali yeye na baadhi ya wanafamilia wake walikamatwa na kuwekwa ndani mwezi uliopita hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc endeleni kusikiliza matangazo ya sauti amerika katika kipindi cha kwa undani tutajiunga naye idi ligongo Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu unayetusikiliza kupitia radio na Facebook live stream katika muda mwingine, ambapo tunakuletea habari kwa undani zaidi. Hii leo tutaanza kuangalia Siku ya Kimataifa ya Mtoto wa Kike, ambapo tutajiunga na wenzetu wa Mombasa nchini Kenya, na katika sehemu ya pili tutaangalia E, ile michezo ambayo imefanyika ya kufuzu kwa kombe la dunia la mwakani 2018 nchini Russia, ambapo baadhi ya timu zimecheka huku nyingine zikilia. Ninayokaribisha mimi ni Idi Ligongo. Naam, leo ni siku ya kimataifa ya mtoto wa kike ambayo huadhimishwa duniani kote na katika kuiangalia siku hii, wenzetu wa Mombasa nchini Kenya, Josephat Kioko na Libert Adede wameangalia yale ambayo yapo yanayomhusu mtoto wa kike, na wametuandalia sehemu hii ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Tujiunge nao kutoka Mombasa. Asante mwenzetu ukiwa hapo Washington DC. Kweli, kama ulivyosema katika kwa undani kutoka Mombasa, ni mimi Josephat Kioko na nashirikiana na mwenzangu kawaida Liberty Adede, ikiwa kweli ulimwengu umeadhimisha siku ya kimataifa ya mtoto wa kike. Leo kwa undani tunakupa zaidi jinsi Kenya imejipanga, mambo gani yamefanyika kwa siku ya leo, na kwa utaratibu, kwa kawaida wanafanya nini ili kuboresha maisha ya mtoto wa kike. Tutaangazia sehemu mbalimbali hapa nchini Kenya na pia utawasikia wahusika kielimu. Je, dhuluma zimeripotiwa mara kwa mara, kudhulumiwa, ukosefu wa elimu na hata visa vya ubakaji. Lakini pia kuna mazuri kama vile wasichana wa Kenya kushinda mashindano ya kimataifa baada ya kupewa nguvu kazi. Nam, ni swala la kujivunia sana, na hata ingeliwezekana kwamba wasichana ingekuwa ndio wangefanya leo siku kipindi hiki cha kwa undani, lakini hata sisi tunachukua fursa hii na kuwa miongoni mwa wale ambao tunaendeleza hizo haki za kumtambua mtoto wa kike. Na mkioko, kuna mengi zaidi ukiangalia hapa katika taifa la Kenya na hata jumuiya ya Afrika Mashariki kumekuwa na juhudi mbalimbali za kuweza kuhakikisha kwamba mtoto wa kike anatambuliwa na kupewa nafasi na ile hadhi katika jumuiya nzima. Kwanza tuangazie kauli mbiu ya mwaka huu ama thimu ya kimataifa. Kwa mujibu wa shirika la UNICEF na mashirika mengine yanayodhamini mtoto wa kike leo, wamesema ni the power of adolescent girl, vision 2030. Yani, wanazungumzia kuhusu msichana anapo balehe yeye atahusishwa vipi, ili kuwafikia malengo ya ruaza ya mwaka elfu mbili na thelathini kote duniani he, wete, ni pamoja na elimu. Na kwanza tuanzie hapa nchini Kenya ambapo hafla mbalimbali mbali zimefanyika kwa siku ya leo na mikutano ambayo tumehudhuria mikutano ambayo imekuwa sehemu mbalimbali nchini imezungumzia msichana kwamba anaendelea kustawi kielimu, na kile kiwango cha wasichana kunyimwa kusoma ama kudhulumiwa na familia zao kwa mambo makubwa kama vile visa vya kutandikwa, kupigwa, akionekana kwa, kwamba ni hana maana. Tumeangazia pia familia moja, tuzungumza nao wiki jana, kwa nini wanapendelea kuwa na mtoto wa, wa kivulana katika familia zao. Unaona, mambo ya itikadi, mambo ya tamaduni ambazo zimepitwa na wakati yeah, yanaenda yakiondolewa. Na katika hamasa ambazo tumesikia sehemu mbalimbali ni kwamba msichana wa kike mtoto wa kike ana nafasi nzuri sana. Wasichana kati ya miaka kumi na, kumi na tisa, wale ambao wako katika hatari ya kudhulumiwa na kunyimwa elimu, yani hawajaanza kujiamulia mambo yao, na wakiwa umri wa wale wakubalehe, sio kweli, kweli ni kati ya milioni mia sita na milioni mia saba Hizi ni takwimu ambazo zimetolewa na shirika la Save the Children, miaka mitatu iliyopita. Sasa tukizungumzia maisha haya kwa jumla Kenya imechukua nafasi gani ili kumlinda mtoto wa kike? Kuna juhudi mbalimbali mbali. Mashirika ya kijamii, mashirika yasiyokuwa ya, ya kiserikali kama vile plan yamekuwa akifanya mambo mengi zaidi kumwangazia mtoto wa kike. Mojawapo wa matatizo ambayo yamekuwa akitafutwa sana ni kuhakikisha kwamba mtoto wa kike akiwa katika shule ya upili ama shule ya msingi katika masomo yake amepata vile sodo wakati wa kubalehe, ili kwamba muda wake wote anakuwa yuko shuleni, manake ikifika wakati wa hedhi wasichana wakuwa wanatolewa shuleni kukaa nyumbani. Jambo la pili ni kuhakikisha uh, uh, wanakabiliana na visa vya mimba uh, za mapema ama wasichana kupachikwa mimba wakati wako shuleni. Swala so hili limeleta mjadala mkubwa sana nchini Tanzania, lakini nchini Kenya wanafunzi wanaopatikana na ajali uh, hii basi, wanapewa fursa ya kurudi skuli kuendeleza masomo yao na pia kuhakikisha kwamba wanaohusika katika kuwapachika mimba za mapema wanachukuliwa hatua. Katika takwimu moja tu katika lokesheni moja eneo la Mombasa hapa kulipatikana ju, jumla ya wasichana ishirini na moja katika kijiji kimoja tu, na ilikuwa ni swala la kusikitisha sana, ndipo ikawa imeibua sasa juhudi na bidii zaidi kwa mashirika haya kuhakikisha mtoto wa kike anashu na kweli ukisikiza taarifa kwa makini, zile ambazo wenzetu Dina Chahali kutoka Tanzania ametayarisha siku ya leo, na mwenzetu Amina Chombo sehemu ambazo ametembelea ni kwamba kuna mikakati mikubwa sana serikali pamoja na mashirika yasiyo ya kiserikali wanaweka ili kuwaonyesha kwamba mtoto wa kike analindwa. Na katika mikutano ambayo imeandaliwa siku ya leo, wengi wameibua hisia kwamba, je, huenda tukasahau mtoto wa kiume? Kuna hiyo hisia kwamba hata nyumbani wakati mtoto anapokuja juhudi nyingi sana zimeelekezewa msichana. Mashirika mengi yamejitokeza yanamwangazia msichana sana, na kuhisi labda mtoto wa kiume hayuko. Lakini kuna sehemu zingine ambapo wanahisi ni muhimu pia, hata hao watoto wa kike wanapoendelea kutetewa haki zao, wanafunzwa mengi kuhusu mtoto wa kiume, ili kwamba usio unampatia unampa, unamuimarisha msichana wa kike na kumwacha mtoto wa kiume. Tuwasikie baadhi ya wasichana ambao wamezungumza na Amina Chomba katika taarifa zake leo, ikiadhimishwa siku hii ya kimataifa Amina amekuwa sehemu moja muhimu sana kusini mwa Pwani, na hapo amekuta kwamba elimu inaboreshwa zaidi, ili watoto wa kike wanaopata masomo kiwango kiendelee kuongezeka. Maanake Umoja wa Mataifa unasema unapotoa elimu kwa msichana mdogo, ile jamii yote, wanawake kwa jumla, inakuwa ile jamii imeelimika na imepata nguvu za kutenda kazi. Tunasikia wasichana hao waliozungumza na Amina Chombo wakitaja changamoto wanazopata, changamoto ambazo tunapitia kama sisi wasichana ni kuwa wazazi wetu wanakosa kuelewa kuwa hata ukimwambia kuwa huna nguo ya ndani haiwezi akakunulia ya kwake yanunua, lakini ya kwako ukimwambia, yeye akwambia shauri zako. Hasa sisi kama watoto, yategemea nani tukamwambia ili atununulie? Hatuwezi kuja shule kwa sababu hatuna nguo ya ndani. Hata ukija shule darasani, kuna vile weza sahau baya, na ukaketi vibaya na ukionekana na wenzako wanaweza kukucheka. Ndo washikwa na haya hadi uenda nyumbani. Sisi tulivyofika wasichana tunatekana tupate mahitaji muhimu kama mahitaji ya kwanza ni kwamba pads, wakati wetu wa mwezi ukishafika, utatizika sana, wazazi wetu wakiwa hawana pesa, sisi huenda kuomba wavulana. Na pia nitakapomomba mvulana kama mimi mtoto wa kike mvulana yule atani, atanipa na kesho atani, atataka nimlipe. Mimi, mimi sina pesa ya kumlipa, itabidi nimlipe kimwili, na nitakapomlipa mwili wangu ndo mimba za haraka huzipata mapema utakuwa uko katika ile nani, ile period. Ukiwa katika ile period, wengine wanaumwa na tumbo. Sasa hatujui kama twa nani, twasumbuliwa na nini, kiuno cha kata hata uwezi kutembea. Pia hata nyumbani, yani tuweza baki nyumbani, hata huku shule. Pia hata hatuji ndio wapata wengine hawa improve vizuri kwa masomo, sababu siku nyingine wanabaki nyumbani, ndio ndona wavulana wengi wana wanapasi mtihani sana sana, lakini mara hii tumejaribu sana, wasichana wana improve vizuri, wanaendelea na masomo, sio wengi zaidi vile, lakini wengine wanazo changamoto ambazo wanapata na mkioko changamoto nyingine ni kutokana na, na kando na mimba za utotoni kuna hili swala la uh, dhulma wakati wa ndoa, wana ndoa wakiwa labda mzee anamdhulumu mama e, visa hivyo wanasema via vinamnyanyasa mtoto wa kike haswa sana, kwa sababu unawapata wana ukaribu na, na mama na uh, kila mama anapodhulumiwa mtoto wa kike pia anatatizika na swala hilo, alafu pia kuna swala la kule kunajisiwa e, kando na kwamba kuna madhila mengine tu zaidi yanayofanyika huku, mtoto wa kiume akipendelewa kama vile kupewa zawadi kama vile toi za kucheza. Unapata mtoto wa kike anapewa mtoto kujaribu, kujaribu anafunzwa zaidi kuangazia maswala ya jikoni, huku mtoto wa kiume akipewa magari, akinunuliwa ndege na kumwonyesha kwamba inamweka katika mpeo mwingine tofauti na mtoto wa kike. Wilaya ya Kilifi hapa eneo mwa mkoa wa Pwani limeangaziwa sana katika ngazi ya kimataifa, nchi nyingi sana ila wilaya imeangaziwa kwa sababu kuna shirika liitwalo Moving the Goalpost kwa kifupi ni MTG. Tumezungumzia mabaya yanayopata ya, ya, ya, mwanamke msichana, lakini MTG wanazungumzia mazuri. Mm -hmm. Wao wamepiga hatua kubwa sana kumwezesha msichana kujitambua akiwa mdogo na kupata maarifa ya uongozi, manake pale wanatumia mpira wa miguu kuwawezesha kufahamu mengi zaidi. Na katika shirika hilo la MTG, leo leo nimezungumza na maafisa wanaosimamia lile shirika. Ni shirika kubwa sana ambalo Wan... kimataifa kimataifa, na kwa sasa wanachama wake ambao ni wasichana wadogo na wanawake marika ambao wana, wanapewa nafasi ya kurudi kusoma kama walikosa elimu wakiwa wadogo ni wanachama takriban elfu tisa wanakaribia elfu kumi ukichukua maeneo yale yote wametenga. Sasa katika mazungumzo na mmoja wao, Janet, ameniambia kwamba leo wamekuwa na hafla kubwa, ikiwa ni pamoja na kutumia ule mpira pale uwanjani kuonyesha namna ya ya kupata uongozi na namna ya kujikinga na hizo mimba za mapema walizozungumzia, na namna ya kupata hizi sodo. Maanake kuna mashirika yamekuja kuwapa sodo eh, kuna mitaa ya ndani chini wamekuta kuna msichana ambaye hajaiona sodo katika maisha yake, sasa wanawaleta pamoja leo. Pia wamejifunza kuhusu drills, unaweza kujikinga vipi kama utavamiwa na wabakaji ama umevamiwa na wakora wengine na kuna michezo mingi wanatumia pale kuwapa yale maarifa ya uongozi. Sasa tusikie jinsi MTG imeboresha maisha ya wasichana na wanawake marika na katika mafanikio aliyopata ni pamoja na kushinda tuzo tofauti za kimataifa kupitia mpira wa kandanda huko Marekani, Philadelphia, London, Berlin. Karibu kila mwaka sasa wanapata tuzo kwa sababu ya ule wajibu wameweka pamoja, na wamekuwa ni wachezaji wazuri sana wa mpira wa miguu. Wale wasichana wengine wanachezea timu ya taifa. Leo katika mazungumzo yetu na VOA wameeleza jinsi mpira huu unatumia uwanjani, maana yake nini hasa? Tuwasikie wasimamizi hawa ambao ni washauri wakuu wa wasichana katika shirika la MTG. Wanatumia football drill ambayo ilikuwa ni passing, kuelezea jinsi mtu anavyoweza pata STIs. yeah. Sasa mpira ulikuwa katikati, then kulikuwa na players wenye wako wana defend alafu kulikuwa na the other players ambao wako nje walikuwa wana pasi hizo mpira. Sasa wenye wako katikati wana defend, ile ya okay. Katikati ilikuwa ni kama STI so, okay. Hawa wakipasi waki hio mpira kule wana, wana prevent wakipasi mpira nkampe wanafanya sex, mm. Then pale sasa wana nini, the, the ball ilikuwa mpira. akipasi mpira mm. kuna wale defenders ambao walikuwa wana protect. Protect wo, mpira wakati katu sl walikuwa wana protect, nikampe mtu anafanya sex. sasa anaji protect so venye kulikuwa na few defenders walikuwa wanafanya nini, ilikuwa rahisi kuangusha ile mpira but mm. tulivongeza more defenders pale mm. ale haikuwa rahisi okay. so wanaji prevent Nam, basi, ndiyo hayo mambo yalivyokuwa. Eh, katika kuadhimisha siku ya mtoto wa kike, na wenzetu wa Mombasa Josephat Kioko na Libert Adede walikuwa wametuandalia eh, makala hiyo katika Kwa Undani kwa siku hii ya leo. Basi endelea kuwa nasi tutakaporejea tena, tutakuwa katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani, ambapo hii leo tunaangalia kuelekea kwa kombe la dunia litakalofanyika hapo mwakani nchini Russia, ambapo mpaka hivi sasa kuna baadhi ya timu ambazo tayari zimeshafuzu kuingia kucheza kombe hilo la dunia ambalo linatarajiwa kuwa la ushindani kwelikweli, kutokana na hali ya uchezaji jinsi walivyo kizazi hiki kipya. Na tukiangalia kwa haraka haraka, kwa timu ambazo zimeshafuzu kutoka bara la Amerika Kusini ni timu ya Brazil Uruguay, timu ya Argentina, Colombia na Peru, ambayo Peru inahitajika kucheza mchezo ule wa mtoano kwa ajili ya kupata nafasi ya kufuzu na inatarajia kucheza na timu ya New Zealand. Katika upande wa Amerika ya Kaskazini na Caribbean, timu ambazo zimesha fuzu mpaka hivi sasa ni Mexico, Costa Rica, Panama, Honduras na vilevile, Honduras inatarajia kucheza na Australia katika ule mchezo wa mtoano. Lakini kwa upande wa bara la Afrika hali bado ni ngumu, lakini timu mbili tu ambazo tayari zimeshafuzu kati ya timu tano ambazo zinahitajika kushiriki katika kombe la dunia kutoka uh, barani Afrika timu za Nigeria na Misri. Wakati kwa upande wa Ulaya timu kama Spain uh, tayari imeshafuzu. Rusia imefuzu kwa sababu yenyewe ndiye mwenyeji, Ufaransa hali kadhalika, Ureno, Iceland, England, Poland na Belgium tayari zimeshafuzu. Marekani, ambayo haijakosa mashindano haya kwa kipindi kirefu kwelikweli, jana waliambulia kipigo cha goli mbili kwa moja kutoka timu ya Trinidad and Tobago, na walikuwa wanatakiwa kwamba washinde huu mchezo au watoe draw, lakini Panama asi weze kushinda ule mchezo wameshinda Panama. Na hii leo tunavyozungumza ni siku ya mapumziko, rais wao ametangaza kwamba leo watu wote wabaki majumbani kusheherekea ushindi. Hali ilikuwa hivyo hivyo mjini Cairo, Misri, mwanzoni mwa juma hili, kwani Misri mara ya mwisho kushiriki kombe la dunia ilikuwa mwaka elfu moja mia tisa na tisini na walifanikiwa kuingia eh, katika kombe la dunia toka eh, kipindi hicho cha miaka ishirini na saba kwa maana hiyo basi ilikuwa ni sherehe kubwa kweli kweli na ikumbuke kwamba Misri ndio timu ambayo inashikilia ubingwa wa Afrika mara nyingi kuliko zote. Omar Kaseko upo nasi hapa. Imekuwaaje Marekani? Nini ambacho kimeifanya Marekani isiwepo? Ah uh, idi <coughs> ni, ni jambo rahisi tu kwamba uh, Marekani wamefungwa na Trinidad and Tobago goli mbili kwa moja. Kwa hiyo uh, kwanza tunaanzia hapo. Uh, walizidiwa kimchezo. Walizidiwa kabisa katika ule mchezo. Uh, Marekani walijitahidi uh, wanavyoweza lakini, kuna mengi sana uh, ambayo yamepelekea uh, uh, hii hali kutokea. Ukiangalia uh, toka kipindi ambacho uh, Klinsman alikuwa kocha pale um, aliondolewa kwa muda fulani kutokana na kwamba timu ilikuwa haifanyi vizuri. Kwa hiyo ukitazama vizuri, unaona kwamba sio mechi moja tu ile ya Trinidad and Tobago, ni kwamba ni mtiririko wa mechi nyingi ambazo Marekani hajafanya vizuri kama ambavyo uh, watu wengi tulikuwa tunategemea. Kuna suala moja ambalo wachambuzi wengi sana wa michezo wamekuwa wakilizungumza hapa Marekani, licha ya kwamba walio wengi wamesikitishwa sana na wengine hata kulia. Sasa, kati ya vitu ambavyo wamevizungumza, bora marekani ilivyokosa kwenda kushiriki kombe la dunia, kwa sababu timu hii ambayo ipo hivi sasa pengine ingeleta aibu zaidi. E, wakati wakiwa kombe la dunia kwa sababu haionekani kwamba ni kani, timu ambayo tayari ipo imara kwa mikiki mikiki ile. Unakubaliana nalo hapana? Kwa sababu um, <coughs> unajua mpira unabadilika, mpira una, una, unabadilika kila kila time, kwa hiyo unaona kwamba uh, kupata nafasi ya kwenda kucheza kombe la dunia kwanza, hiyo yenyewe um, ni, ni mafanikio makubwa, sio kitu kidogo kwenda kucheza katika kombe la dunia. Kwa hiyo wangepata nafasi ile, kuna vitu vingi sana ambavyo vingebadilika. Kwa mfano timu ile pengine ingeweza ku, ku improve zaidi kutokea pale walipo, lakini kuna mambo mengi, hata economically ukiangalia, ukipata nafasi ya kucheza kombe la dunia, yanabadilika. Lakini kuna baadhi ya wachezaji pia ambao hili limewaathiri sana. Kama unavyokumbuka, uh, Clint Dempsey alikwenda kucheza Ulaya kutokana na mashindano makubwa kama haya, ndipo alipojulikana kwa kuna wachezaji wengi sana ambao uh, wanacheza katika timu ya Marekani wangepata kuonekana na wangekwenda kucheza Ulaya kwenye, kwenye timu kubwa duniani. Kuna suala lingine ambalo limezungumzwa uh, ni kwamba Marekani inabidi ijitafakari vizuri, kwa sababu ukiangalia uh, miundombinu ambayo yuko Marekani, mfumo ambao upo Marekani wa michezo. E, ukiangalia michezo mingine, kwa mfano kama mpira wa basketball ama ile american football ama hata baseball yenyewe, kukimbia mbio fupi na michezo mingine, Marekani imekuwa ikifanya vizuri sana na wana miundombinu ya hali ya juu, kwa sababu ukiangalia tu hata kwenye uh, hizi shule za sekondari za hapa Marekani uh, vifaa na, na, na viwanja ambavyo wanavyo ni vya kiwango cha juu sana sana. Wanasema kwamba inawezekana Marekani inapuuzia sana, kwa sababu kwa miundo mbinu ambayo ipo, kama kweli wangetilia mkazo mchezo wa soka, nadhani wangeweza hata kuchukua kombe la dunia. Ni kweli ukitazama, okay, kwenye miaka michache iliyopita uh, vitu vingi vimebadilika. Marekani wamejitahidi sana uh, na, na ndio maana unaona kwamba wamekuwa wanajaribu kwenda Ulaya kutafuta makocha ambao wamekuwa wame, wame kwenye kiwango cha juu Ulaya, kama Klinsmann ni kocha anaheshimika kutoka Ujerumani. Kwa hiyo wamebadilisha hiyo lakini, um, kama unakumbuka vizuri, moja kati ya vitu ambavyo Klinsman alikuwa akisisitiza sana ni kwamba lazima tujenge namna ambayo uh, uh, wachezaji wadogo wanaweza kukuzwa. uh, lazima kuwe na style moja ya kucheza mpira ambayo inajulikana, kama ambavyo unaona kwenye um, Spain na, na Ujerumani na nchi zingine ambazo zinafanya vizuri sana kwenye soka. Kwa hiyo, yes kwenye upande wa wa wa kolej hizi nafikiri bado haijafanyika kitu cha msingi sana kuinua soka kama inavyotakiwa. Kingine ambacho wanazungumzia ni uh, ligi ya, ya mpira wa miguu hapa Marekani. Uh, wanasema kwamba inaonekana ni ligi ambayo wachezaji wengi ambao tayari wameshacheza wamechoka huku wamezeeka sehemu nyingine wanakuja hapa kuma, kumalizia mipira yao. Kwa mfano wachezaji kama Kaka alikuja hapa eh, Andre Pilo ambaye ameshatangaza kustaafu, hata Didier Drogba mwenyewe na wachezaji wengi tu, Thierry Henry alikuwa hapa kumalizia mpira wake. Wanasema kwamba kuna haja ya kubadilisha mfumo wa ligi, mtazamo wa ligi ya Marekani ili kuifanya Marekani ifike mbele zaidi. Ndiyo, nakubaliana. Uh, uh, nafikiri ni vigumu sana uh, kwa Marekani kuendelea kisoka kama kutaendelea kuonekana kana kwamba ni ligi ambayo inachezwa ina na wastaafu kutoka Ulaya. Nadhani hiyo ina, ina, ina utata kidogo, kama unavyoona kina David Beckham, um, kina Andrea Pirlo wamekuja hapa kucheza pila. Kwa hiyo inaonekana hivyo, lakini pia vilevile vile kwa upande wa kibiashara na pia kunyanyua uh, wachezaji waliopo hapa kwa hiyo ni argumenti ambayo ni ngumu kidogo sana, kwa sababu wachezaji hawa wanapokuja hapa uh, wanafanya, wanaleta msisimko. Unaona, watu wanataka kumwona David Beckham hapa, inaleta msisimko kwa wanafunzi, kwa, kwa vijana wengine kuingia katika soka zaidi, na, na pia upande wa kibiashara inasaidia sana. Kwa hiyo ni debate ngumu kidogo. Sasa tukija kuangalia timu ambazo zimesha eh, yaaga mashindano ya kombe la dunia ya mwakani rasmi eh, timu ambazo kwa namna moja ama nyingine zimekuwa zikifanya vizuri, bingwa wa Amerika ya kusini Chile eh, haitokuwepo katika kombe la dunia. Hali kadhalika timu ya Uholanzi ambayo ilimfunga bingwa mtetezi katika mashindano uh, yaliyopita yaliyofanyika Brazil mwaka elfu mbili kumi na nne timu ya Spain kwa aibu kubwa sana eh, na zikachorwa katuni nyingi zikimwonyesha Ayen Roban akimtesa golkipa wa timu ya Spain uh, ika Kasilas. Sasa ni nini hasa ambacho kimetokea? Tukianza na timu ya Chile kwa mfano, Chile walikuwa mabingwa wa, wa copa America, watu tunafahamu, uh, ni timu nzuri sana. Mara mbili mfululizo. Mara mbili mfululizo. Yeah, ndio. Timu nzuri sana, timu inacheza vizuri sana, ina wachezaji wa hali ya juu sana kina Sanchez uh, Arturo Vidal. Hawa ni wachezaji wanaocheza kwenye level ya juu sana Ulaya. Lakini ukiangalia zile timu ambazo zime qualify kwenye CONMEBOL wanaita kwenye wanaita uh, unaona kwamba una Brazil, una Uruguay, una Argentina, una Colombia alafu Peru hizi ni timu za hali ya juu sana. Kwa hiyo uh, kwa upande wa, wa Conmebol nafikiri bado ni ngumu sana kuqualify pale, sio kitu rahisi kama ambavyo unaweza kusema yes. Uh, Chile ni timu nzuri sana lakini pia ukitazama timu kama Peru, timu kama Argentina, Colombia zinacheza kwenye kiwango cha juu sana. Ni, ni mashindano ambayo yako competitive kwenye hali ya juu sana na mpaka jana karibu timu nne zilikuwa hazina uhakika wa kushiriki moja kwa moja, ilikuwa inategemea ushindi au inategemea vilevile vile, timu gani imefungwa, imefungwa vipi na nani. E, kwa mfano mpaka jana kabla ya mchezo Argentina ilikuwa iko katika hatihati -hati ya, ya kushiriki. Lionel Messi ameweza E, kutumia uzoefu wake, kutumia thamani yake na na na, na kuifikisha Argentina kwenye kombe la dunia. Hebu tuzungumzie e, hali hii ya Messi. Cristiano Ronaldo ameshaa kufanya mambo haya miaka ya nyuma. Lionel Messi, uh, watu wengi wamezungumza kwamba ni mchezaji ambaye hatutapata hatu, hatu kumwona kwa miaka mingi sana, mchezaji kama yule. uh, kwa upande wangu nafikiri ni mchezaji bora kabisa kupata kutokea ulimwenguni. hatukuwahi kuona sisi Pele akicheza uh, kuwa kwenye uh, umri wetu wala Maradona lakini, nafikiri Lionel Messi ni, ni, ni mchezaji bora kabisa kupata kutokea duniani na anaweza kuibeba timu yeye kama yeye peke yake, na ndivyo ambavyo imeonyesha jana. Lakini pia ukumbuke kwamba katika mechi nyingi ambazo Argentina imecheza hapo, hapo nyuma Lionel Messi alikuwa kwenye presha kubwa sana, kwa sababu Argentina hawajafanya vizuri mpaka jana, uh, saa moja kwa saa za huku <laughs> tulikuwa hatuna uhakika kama ni kweli Argentina wanaweza kupita ama wanaweza kubaki. Um, kwa hiyo uh, hapa ndipo ambapo unaona mchezaji mche bora wa dunia anapoingia na kufanya yale ambayo unatakiwa kufanya. Lionel Messi yuko kwenye uh, level tofauti sana, na kwa takwimu ambazo tulikuwa tunazungumza uh, kabla ya kuja kwenye kipindi kwamba mara ya mwisho Argentina kufunga goli ilikuwa ni muda mrefu sana, na mfungaji alikuwa ni huyo huyo Lionel Messi. Kwa hiyo yeah. Hali ndo jinsi ilivyo, basi tunakamilisha kipindi hiki cha Kwa Undani kwa siku hii ya leo, ambapo tuligusia eh, kuelekea kwa Kombe la Dunia hapo mwakani nchini Russia, mwaka 2018 na, na katika sehemu ya kwanza tuliangalia siku ya mtoto wa kike kutoka Washington. Mimi ni Idi Ligongo, shukran kwa mwenzangu Omar Kaseko tuliokuwa naye hapa studio. Kutoka Washington, kuwa na siku njema.