Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VIOWA, ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum, penda msikilizaji, karibu katika matangazo yetu ya alfajiri, ikiwa ni saa 11 saa za Afrika kati, saa 12 mjini Nairobi na dar es Salaam, hapa Washington. Mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, Alhamis Oktoba 12 mwaka ni wa 2017. Karibuni sana. Katika Kumekucha Afrika hivi sasa tuna ripoti juu ya ghasia zilizozuka nchini Kenya wakati wa maandamano ya upinzani. Nilipata kama umeshapita wakavunjavunja, nitengeneze mlango tena, nijificha hapo ndani, alafu vijana wenye walikuwa na wasumbua wakawakimbiza hivyo, alafu wakatupata hapo, wakavunja mlango, wakaanza kutupiga. Umoja Mataifa unataka uchunguzi wa Kenya ufanyike kufuatia mauaji ya wanajeshi wake huko kutoka Tanzania huko wilaya ya Beni mashariki ya Kongo. Na watoto wa kike bado wanakumbwa na changamoto ya kupata haki zao za msingi, licha ya kuhamasishwa kila mwaka kote duniani. Ndo wapata wengine hawa improve vizuri kwa masomo, sababu siku nyingine wanabaki nyumbani, ndo wana na wavulana wengi wanapasi wana mtihani sana sana Hizo ni baadhi ya ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu basi, mpena msikilizaji, yanasikika vilevile kupitia tovuti moja kwa moja, anwani ya www.voaswahili.com. Lakini kwanza, Mkamiti yuko hapa, anatusomea taarifa ya habari. Tume ya uchaguzi nchini Kongo imetangaza jana Jumatano kwamba uchaguzi wa urais uliochelewa kufanyika kwa muda mrefu hauwezi kufanyika hadi mwaka elfu mbili na kumi na tisa, hiyo ikiwa inakwenda kinyume na mkataba ulioafikiwa na upinzani kwamba uchaguzi utafanyika mwishoni mwa mwaka huu. Upinzani haraka uliita hatua hiyo ni kunyakua madaraka, wakimshutumu rais Joseph Kabila kwa kutaka kujiongezea muda wa utawala wake. Kulikuwepo na ishara kwamba uchaguzi utarudishwa nyuma hadi mwaka 2018 lakini tangazo jipya liliongeza hali ya mvutano ambayo tayari ipo katika taifa hilo la Afrika ya Kati. Muda wa rais Joseph Kabila kuwepo mamlakani ulishaisha tangu mwezi Disemba lakini mahakama inaeleza kwamba anaweza kuendelea kukaa mamlakani hadi uchaguzi ujao. Rais wa tume ya uchaguzi Cornel Nanga alisema jana Jumatano kwamba ghasia zinazotokea katikati ya nchi ndiyo sababu ya kucheleweshwa, kwani hawawezi kuwaandikisha wapiga kura. Pentagon inasema wapiganaji wa kundi la Islamic State IS walihusika katika shambulizi moja huko kusini magharibi mwa Niger ambalo liliua wanajeshi wanne wa Marekani, wakati taarifa mpya zinaeleza kwamba wanavijiji katika eneo huenda wamechangia katika shambulizi hilo la kushtukiza. Msemaji wa Pentagon Luteni Kanali Michel Bananza aliambia Sauti ya Amerika VOA jana Jumatano kwamba wanamgambo wa IS walishambulia kwa kushtukiza wanajeshi wa Marekani na Niger wakati wa ufyatuaji risasi wa, wa Oktoba 4 ambao pia uliwaua wanajeshi wanne wa usalama wa Niger. Kwa mujibu wa ofisa mmoja wa Marekani ambaye ilizungumza na VOA kwa sharti la kutotajwa jina kwa kuwa uchunguzi bado unaendelea, ni kwamba wanajeshi wa kikosi maalum cha Marekani kinachojulikana kama Green Berets, walikuwa ndio wanamaliza mkutano na viongozi wa vijiji hivyo na walikuwa wanatembea kurudi kwenye magari yao wakati waliposhambuliwa. Ofisa huyo anasema mkutano ulimalizika kwa kuchelewa na baadhi walishuku kwamba wanakijiji waliwachelewesha kwa makusudi kuondoka kwao. Uturuki inatoa wito wa kurudishwa tena uhusiano mzuri na Marekani kufuatia kuzuka kwa mvutano wa kidiplomasia kati ya mataifa hayo washirika wa NATO. Ugomvi huo tayari umesababisha tukio ambalo halijapata kutokea kati ya nchi hizo, la kuzuia kutoa viza za kusafiri kati ya nchi hizo mbili. Mwenzangu Abdu Shakur Aboud anatusomea ripoti ya Dorian Jones kutoka Istanbul juu ya mvutano huo. Akizungumza kwenye mkutano wa magavana wa majimbo nchini humo hiyo jana, waziri mkuu wa Uturuki Binali Yildirim alionekana akipendekeza njia ya kupatikana suluhisho la kupunguza mvutano wa kidiplomasia na Washington. Alisema matarajio yao ni kutaka kuona uhusiano kati ya wa washirika hao wawili unarudi kuwa mzuri kama wa kawaida kwa haraka iwezekanavyo. Uhusiano kati ya nchi hizo mbili umezorota haraka kufuatia kukamatwa kwa wafanyakazi wawili wa kituruki kwenye ubalozi mdogo wa Marekani kwa madai ya ugaidi na ujasusi kuhusiana na jaribio la mapinduzi lililoshindikana dhidi ya rais Recep Tayyip Erdogan. Kwa upande wake, hata hivyo, rais Erdogan alionekana akijaribu jana kumlaumu balozi wa Marekani Kani John Bass kwa kusababisha mvutano huo na kusema kwamba balozi huyo hatutambuliwa tena rasmi kama mwakilishi wa Washington. Washington inaunga mkono hatua za balozi Bass ikirudia ukosoaji aliotoa kuhusiana na kukamatwa kwa watumishi wa ubalozi wake huko Istanbul. Akizungumza na waandishi wa habari, balozi Bass alikanusha ripoti za vyombo vya habari vya Uturuki kwamba kuna mfanyakazi mwingine anayetafutwa na Uturuki anayejificha ndani ya ubalozi wake. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia katika Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa mjini Washington DC. Mgombea urais wa zamani huko Rwanda Diana Ruigara anakanusha mashtaka ya kuongoza uwasi na kugushi ambayo anasema yanahusishwa na ukosoaji wake wa rekodi ya serikali ya haki za binadamu, kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press AP. Rwigara alifikishwa mahakamani siku ya Jumatano hiyo jana katika mji mkuu Kigali. Yeye na baadhi ya wanafamilia walikamatwa mwishoni mwa mwezi uliopita. Mama mzazi wa Diana Edlin pamoja na dada wa Diana aitwaye En wanashtakiwa kwa uchochezi na ubaguzi pamoja na ukabila. En Rwigara anasema ameshtushwa kusikia mashtaka hayo, na Edlin Rwigara aliyeambia mahakama hajafanya uhalifu wa aina yeyote. Mwanasheria wa familia Pierre Celestin Buhuru anasema mwendesha mashtaka anakataa kutoa jarida linaloelezea mashtaka hayo. Maafisa walimsitisha Diane Rwigara kuwania urais katika uchaguzi mkuu uliofanyika Agosti mwaka huu ambao rais Paul Kagame alishinda kirahisi, huku serikali yake inashutumiwa na makundi ya haki za binadamu kwa kuwatishia wapinzani wa kisiasa. Rais wa Marekani Donald Trump anatarajia kutangaza wiki hii kwamba hatoidhinisha kwamba Iran inatekeleza uwajibu wake kulingana na mkataba wa nyuklia wa mwaka 2015 na hivyo kulipa bunge siku sitini za kuamua kama Marekani itaiwekea tena vikwazo Teheran. Msemaji wa White House Sarah Huckabee Sanders alisema Jumanne rais amefikia uamuzi huu juu ya mkakati mzima wa Iran na anataka kuhakikisha wanasera pana za kukabiliana na suala hilo. Matamshi kwamba rais huenda hatoidhinisha utekelezaji wa mkataba umezua wasiwasi kote ndani na nje ya nchi. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May Alizungumza na rais Trump siku ya Jumanne kumsihi kufikiria hilo kwa makini kuhusu athari zake, akiuita mkataba ni muhimu kwa usalama wa kieneo. Naye waziri wa mambo ya nje wa Uingereza Boris Johnson alimsihi kiongozi mwenzake, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson, kumweleza rais Trump kwamba mkataba unaiweka dunia mahala salama. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa Kiswahili ya sauti Amerika, hapa Washington DC. Wapenda wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo yetu, na msikose kushiriki katika matangazo ya jioni hapo saa kumi na nusu, wakati wa kuletea vio express, au kwa undani hapo saa tatu. Lakini mkamiti tuendelee habari yenye uzito alfajiri inasemaje, inatupeleka Abdu Shakur huko nchini Kenya, ambapo umekuwa na wewe pia ukifuatilia suala hili kwamba Wakenya wameendelea kugawanyika juu ya nini cha kufanya, siku mbili tu baada ya mgombea kiti cha urais kupitia upinzani Raila Odinga kutangaza kwamba anajiondoa kutoka kwenye kinyang'anyiro cha uchaguzi huku polisi wakitumia mabomu ya kutoa machozi pamoja na marungu kuwatawanya wafuasi wa kiongozi huyo mjini Nairobi na eneo la Kisumu hapo jana. Hebu basi tueleze taarifa hii ya kina iliyoandaliwa na mwenzetu Mohamed Yusuf akiwa Kisumu. Kwa hakika Mkamiti, inakadiriwa kwamba kuna watu kumi na saba waliojeruhiwa kutokana na ghasia za Kisumu na watu hao wanadai hawakushiriki kamwe katika maandamano. Lucas Otieno ni mmoja wao. Akizungumza na Sauti America anasema alikuwa anatoka nyumbani kuelekea kazini alipokutana na waandamanaji wakikimbizwa na polisi waliokuwa wanafyatua gesi za kutoa machozi na risasi. nilikuwa natoka home kuja job fika tao kufika stage nimepata kama wameweka nini mawe kwa barabara, hakuna mm. tukutuku ya kupanda kuenda penye nilikuwa naenda, nikabidi nisimame hapo. Gavana alikuwa anatoka huko juu kwa hivyo mm. sasa nikuje huko chini Kondele. So before tufike huko au wamefika nini flyover, wakaanza kurusha tia gasi. After that watu wamekimbia wame, wame mm. tumefika nini hapo kwa sokoni. Nimesimama nime tu hapo kama nimesimama hapo, nimesikia tu uchungu alafu nimeshika kutoa mkono, nimepata damu. Naye Eric Odhiambo, mfanyabiashara wa mitumba anasema, amejeruhiwa na mwenzake, ingawa hawakushiriki katika maandamano, walikuja kuangalia kwamba duka lao wameambiwa limevunjwa. nilikuwa kwa duka yangu, nilikuwa nimejifungia ndani kwa sababu Wal, nilipata kama wamesha pita, wakavunja vunja. Sasa nilikuwa nimeenda nitengeneze mlango tena nijifiche hapo ndani, alafu vijana wenye walikuwa nawasumbua wakawakimbiza hivyo, alafu wakatupata hapo, wakavunja mlango, wakaanza kutupiga tulikuwa wawili. Sasa mmoja ameenda. Swali lingine, mimi nimekuja huku, sikuwa maandamano, nimekuja tu kuchunga mali yangu. Wamebomoa makompyuta zenye ziliko hapo, na wakavunja mlango, wakatupata wakaanza tu kutu, kutupigapiga. Walinipiga tu na rungu, nimevunjika mkono wangu, ya hii ya kusoto imevunjika, na hata sahizi sijatibiwa, sijafanyiwa plastari nimeambiwa nirudi keso. Uh, wamesema hizo zimeisha maplasta, zimeisa, zimeisa vitu zimeisa madawa hata zimeisha. Sasa sa mpaka keso sijiwatapata. Sikuwa na tia yeyote, sikuwa na andamana tu place yangu ya job ya kila siku, sikufaa kupigwa hivyo. Mke wa Udhiambo ameiambia Sauti ya Amerika kwamba polisi walikuwa wamefyatua risasi walipokuwa na watawanya waandamanaji, maoni yaliotolewa sawa na watu wengine katika eneo hilo, tuhuma ambazo serikali na polisi inakanusha. Katika hospitali kuu ya Kisumu kuna madaktari na wauguzi wachache kuweza kuwahudumia waliojeruhiwa, Wakati maandamano yakiwa nafanyika, watu wanasubiri uamuzi wa tume ya uchaguzi ya Kenya, IEBC, ikiwa itaitisha uchaguzi kama ilivyopangwa hapo Oktoba 26 au kumtangaza moja kwa moja Rais Uhuru Kenyatta kuwa ni mshindi baada ya Raila Odinga kujiondoa siku ya Jumanne. Lakini jambo hilo linaonekana haliwezekani, kwani Mahakama Kuu imesema itatoa uamuzi wake wiki ijayo. Hata hivyo, mahakama hiyo imesema mshindi wa tatu wa uchaguzi wa Augasti nane, Ekuru Aukot anaweza kushiriki hivi sasa, kwa vile alishtaki pamoja na NASA na hivyo kuleta hali ya kutoelewana. Kitandawili hicho kinazusha wasiwasi wasi miongoni mwa Kenya juu ya uamuzi gani utachukuliwa na mahakama au IEBC ili kuhakikisha uchaguzi unafanyika kwa amani na hakuna ghasia nchini Kenya. Kumekucha cha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Wapendwa wasikilizaji, msikose kusikiliza kipindi chetu cha leo, Matukio ya Afrika, hapo saa moja unusu katika matangazo yetu. Basi hivi sasa tuendelee na habari nyingine za dunia. Moto wa msitu huko kaskazini mwa jimbo la California hapa Marekani uliendelea kusambaa usiku wa jana kutokana na upepo mkali na kulazimisha watu wengine kuhamishwa. Moto unawaka kupitia karibu eneo lenye ukubwa wa heka elfu 69 za wilaya kadhaa maarufu duniani kwa utengenezaji wa mvinyo. Moto huo umeua watu 21 tangu Jumaapili na zaidi ya watu 300 waliripotiwa kupotea, lakini maafisa wanaamini watu wengi waliopotea bado hawajawasiliana na marafiki au familia zao. Kiasi cha nyumba na biashara elfu tatu na mia tano zimeungua kwa kuteketea kabisa. Kilichobaki kwenye baadhi ya maeneo jirani ni mabomba ya kutolea moshi, mabaki ya miti na magari yaliyoungua moto na kutelekezwa. Baadhi ya watu wanasema hawaifahamu tena mitaa na maeneo yaliyozunguka ambayo wamekuwa wakiyaona kila siku kwa maisha yao yote. White House imetangaza jana Jumatano kwamba rais wa Marekani Donald Trump atamteua Carl Sig Nelson kuwa waziri wa wizara ya usalama wa ndani. Nelson alikuwa mshauri wa juu wa mkuu wa utawala wa White House John Kelly alipokuwa waziri wa wizara ya usalama wa ndani na walifuatana kwenda White House kama naibu wa mkuu wa utawala wakati alipoteuliwa mwezi Julai. Nelson mwenye umri wa miaka 45 ni mwanasheria ambaye ana uzoefu katika usalama wa taifa na usalama wa mtandao. Amehudumu katika kamati ya usalama wa ndani katika White House chini ya rais wa zamani George W. Bush ni mteuliwa wa kwanza kwa nafasi hii ambaye amefanya kazi awali ndani ya idara ya usalama wa taifa. na sasa tukirudi katika ripoti za waandishi wetu ni kwamba umoja wa mataifa unaomba uchunguzi wa kina ufanyike kuhusu askari wake wa tanzania waliouliwa huko beni na waasi wanaodhaniwa kuwa ni wa adf bernard comins kamanda mkuu wa munusco huko congo aliambia sauti amerika kwamba ni muhimu kufahamu nani aliongoza operesheni hizo za kuwawa kwa askari wa munusco wawili na kujeruhiwa wengine kumi na nane lazima ifahamike alisema kamanda huyo oster malivika ana ripoti kutoka Bukavu. Umoja wa Mataifa hapa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo wamesema hayo kupitia kamanda wake makamu wa kikosi cha Umoja wa Mataifa jenerali Komisi kutoka Ufaransa, masaa machache baada ya kusindikiza mili ya askari wa Tanzania waliouliwa kwenye uwanja wa mapigano, wakiwa ni askari wawili. Vilevile kuna askari wengine 18 waliopata majeraha. Komisi vilevile vile amezungumza na makamanda wa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Il est normal qu'il y ait une enquête qui soit conduite. Kweli ni kwamba sisi kama Umoja wa Mataifa tunataka uchunguzi uweze kufanyika kwa sababu hatuwezi kubali watu wetu kuweza kufariki hivi, na ifahamike kwamba inji ambayo ilituma askari wake ni lazima watatuuliza, na ndio maana tunaomba inji ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iweze kufanya uchunguzi hata kama tunafahamu kwamba ni ADF, lakini lazima tufahamu kiongozi wao, ili aweze kufikishwa mahakamani kwa sababu wakiendelea kushambulia hivi kambi za Umoja wa Mataifa ni vibaya, swala hili hatutalikubali. Ifahamike kwamba nchi ambayo inatuletea askari wake inaweza kutuomba ripoti wakati hao yakiharifiwa. Ni kwamba askari wa Tanzania waliouliwa katika mapigano hayo wameagwa na wenjao kwenye uwanja wa Mavivi, na hivi sasa wanapelekwa nyumbani kwao Tanzania wote wakiwa wawili waliofariki katika mapigano. Ifahamike kwamba kikosi cha Tanzania kiko hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa miaka nne hivi sasa kikishirikiana na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutwangana na waasi wa ADF katika misitu ya Beni, na hii baada ya kutwangana na waasi waliokuwa wa M23. Umoja wa Mataifa umesema kwamba pigo hili halitakubaliwa. Wakati hayo yakiharifiwa, waziri wa ulinzi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Atama Tabe Crispe ametembelea katika eneo la Beni na kukutana na makamanda wa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vilevile vile wa Umoja wa Mataifa. Katika mkutano wao, waziri huyu amesema kwamba watahakikisha kwamba wanaweka nguvu na vifaa kwa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuhakikisha kwamba wanafata moja kwa moja uasi wa ADF na kukomesha uasi huo ambao umeshamiri katika misitu ya Beni. Misitu ya Beni sehemu yake nusu iko katika mbuga la wanyamapori la Virunga na vilevile vile kwenye mpaka wa Uganda. Oser Malivika, Kumekucha Afrika, Bukavu. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia maswala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Namna dunia ilipoadhimisha siku ya mtoto wa kike hapo jana, masuala mengi yamejitokeza kuhusu changamoto zinazowakabili, lakini swala moja kuu ni haki zao, ikiwemo haki ya kupata elimu na kukomesha dhulma za kijinsia. Juhudi za mashirika na hata serikali kutoa vitambaa vya sodo na masomo bila malipo bado haijamaliza changamoto za watoto wa kike kuhudhuria masomo kila siku, kama anavyoripoti Amina Chombo kutoka Mombasa. kabiliwa na changamoto za kimasomo licha ya serikali Mtoto wa kike bado anakabiliwa na changamoto za kimasomo licha ya serikali ya Kenya kufadhili elimu ya msingi bila malipo na hata kuidhinisha sheria ya usambazaji wa vitambaa vya sodo kwa wanafunzi wa kike sheria ya elimu ya msingi ya mwaka 2017 nchini Kenya iliyoanza kutumika mwaka huu inaipa serikali jukumu la kusambaza vitambaa hivyo vya sodo ili kukabiliana na tatizo la wanafunzi hao wa kike kuhudhuria masomo kama wenzao wa kiume. Mishi Omar na Jumawasi ni wanafunzi wa kike wanaoendesha mradi wa Shikan, yaani msichana anaweza. Kwao mtoto wa kike bado ana changamoto Wakati wetu wa mwezi ukishafika, hutatizika sana, wazazi wetu wakiwa hawana pesa, sisi huenda kuomba wavulana. Na pia ntakapomwomba mvulana kama mimi, mtoto wa kike, mvulana yule atanipa na kesho atataka nimlipa. Mimi sina pesa ya kumlipa, itabidi nimlipe kimwili, na ntakapomlipa mwili wangu, ndo mimba za haraka huzipata mapema. Hatuwezi kuja shule kwa sababu hatuna nguo ya ndani. Hata ukija shule, darasani kuna vile weza sahau baya, na ukaketi vibaya, na ukionekana na wenzako wanaweza kucheka, ndo washikwa na haya hadi uenda nyumbani. Maumivu ya siku za hedhi kwa watoto wa kike wanaovunja ungo wakihitaja kama sababu za wao kutohudhuria masomo kikamilifu kama wenzao wa kiume. Ukiwa katika ile period, wengine watuamwana tumbo, sasa hatujui kama tasumbuliwa na nini, kiuno cha kata hata uwezi kutembea, pia hata nyumbani, yani tuweza baki nyumbani hata huku shule pia, hata ndio wapata wengine hawa improve vizuri kwa masomo sababu siku nyingine wanabaki nyumbani ndana wavulana wengi wana Wanapasi mtihani sana sana. Aidha, wanazitaka asasi za kijamii kuhamasisha wazazi na jamii kuhusu mchango wa mtoto wa kike katika jamii, kwani baadhi yao hunyanyaswa kutokana na jinsia yao. Kinara wa mradi wa mtoto wa kike katika shule hiyo ya Marimani hapa Mombasa na ambaye pia ni mwalimu Moses Karisa: japo mimba za utotoni zimepungua sawia na wale wanaoacha shule, ukosefu wa vyoo na maji shuleni ni changamoto kwa wasichana hao nyakati za hedhi. Kama vile sanitary towel imechafuka, nahitaji aende abadilishe, pawe na maji pale, lakini maji hapa imekuwa ni mtihani. Unakuta mara mtoto inabidi atoke nje aende hadi nyumbani mahali penye takwimu. Kutoka kwa idara ya elimu nchini inakadiria kuwa mtoto wa kike anayekosa shule kwa siku nne kwa kila mwezi anapoteza siku kumi na tatu za masomo kwa kila muhula ambayo inachangia matokeo duni miongoni mwa watoto wa kike. Kutoka Mombasa ni Amina Chombo, VOA Sauti Amerika. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja live talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 12026190551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ni live talk Friday. Na Live Talk wiki hii, bila shaka tutazungumzia juu ya saratani ya matiti. Bila kama tunavyojua, ni mwezi wa kupambana na saratani, na wiki nzima tumekuwa na makala maalum juu ya saratani ya matiti kwa upande wa kina mama, juhudi zinafanywa kuweza kupambana na janga hilo. Basi hivi sasa tuendelee na muktasari wa habari kabla hatujafunga matangazo. Tume ya uchaguzi nchini Kongo imetangaza jana Jumatano kwamba uchaguzi wa urais uliochelewa kufanyika kwa muda mrefu hauwezi kufanyika hadi mwaka elfu mbili na kumi na tisa, hiyo ikiwa inakwenda kinyume na mkataba ulioafikiwa na upinzani kwamba uchaguzi utafanyika mwishoni mwa mwaka huu. Upinzani haraka uliita hatua hiyo ni kunyakua madaraka, wakimshutumu rais Joseph Kabila kwa kutaka kujiongezea muda wa utawala wake. Pentagon inasema wapiganaji wa kundi la Islamic State, IS, walihusika katika shambulizi moja huko kusini magharibi mwa Niger, ambalo liliua wanajeshi wanne wa Marekani, wakati taarifa mpya zinaeleza kwamba wanavijiji katika eneo huenda wamechangia katika shambulizi hilo la kushtukiza. Msemaji wa Pentagon Luteni Kanali Michel Badanza aliambia Sauti ya Amerika VOA hiyo jana Jumatano kwamba wanamgambo wa IS walishambulia kwa kushtukiza wanajeshi wa Marekani na Niger wakati wa ufyatuaji risasi wa Oktoba 4 ambao pia uliwaua wanajeshi wanne wa usalama wa Niger. Ni hayo tu tuliokuwa nao kwa hii leo. Mpendwa msikilizaji, asante kuwa pamoja nasi, na ni matumaini utaungana nasi kesho saa kumi na mbili tapokuleteni Kumekucha Afrika. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki hapa studio, Mkamiti Kibayasi, Deodone Shibahiro, ni mimi Abdu Shakur Abu tukisema kwa herini. Ifuatayo ni taarifa ya Sauti ya Amerika inayoeleza sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Ezedin Abdel Khalil ambaye anajulikana zaidi kwa jina la Yasin Al Suri ni kiongozi mwandamizi wa kundi la Alqaida akiishi nchini Iran, huku akisafirisha fedha na kuandikisha wengine katika kundi la kigaidi kote Mashariki ya Kati. Ni raia wa Siria, Mkurdi, ana nywele nyeusi na macho yake ni ya rangi ya kawaia. Tangu mwaka elfu mbili na tano amekuwa akifanya operesheni nje ya Iran chini ya makubaliano na serikali ya huko, kama sehemu ya msaada wake katika ugaidi wa kimataifa. Yasin al Suri aliwezesha harakati za Alkaida kutoka guba ya Persian hadi Pakistan na Afghanistan. Pia ni mchangiaji muhimu wa fedha kwa ajili ya kundi hilo na amekusanya fedha kutoka kwa wachangiaji wengine na kutuma kwa viongozi wa Alqaida huko Afghanistan na Iraq. Pia anafanya maandalizi kwa wajumbe wengine wa Alqaida walioshikiliwa katika jela ya Iran ili waachiliwe na kupelekwa Pakistan. Programu ya Rewards for Justice inatoa zawadi ya hadi dola milioni kumi kwa ajili ya kupatikana taarifa ya kuwezesha kujulisha alipo Yasin al Suri. Marekani inahakikisha kwamba taarifa zote zinahifadhiwa na uchunguzi unafanywa, na utambulisho wa wote watakaotoa maelezo unahifadhiwa kwa siri. Kama itabidi, Marekani imejiandaa kuwahamisha watakaotoa maelezo. Kama una taarifa zozote za mtu huyo, wasiliana na ofisi ya usalama iliyo karibu nawe kwenye ubalozi wa Marekani au tuma taarifa katika mtandao wa www.rewardsforjustice.net au tumia barua pepe