Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako Harrison Kamau. Afisa mkuu wa operesheni kwenye kampuni ya Facebook Sheryl Sandberg amesema mapema leo kuwa anaunga mkono kwa dhati kuondolewa kwa matangazo yote yanayodaiwa kufanywa na shirika linaloshirikishwa na Rasia wa wakati wa uchaguzi wa Marekani wa mwaka wa 2016. Sunberg amesema kampuni yake inatoa ushirikiano baada ya ufichuzi kuwa kundi linalodaiwa kuwa na ushirikiano na serikali ya Russia lilifanya matangazo yenye dhamani ya dola laki moja kupitia mtandao wa Facebook, yaliyokuwa na maneno yenye kuleta migawanyiko yakitumia vuguvugu kama vile Black Lives Matter linalotetea haki za watu weusi hapa Marekani. Wakati akifanya mahojiano na Mike Allen kutoka chumba cha habari cha Axios, amesema yote hayo yalifanyika kupitia mtandao wao, jambo ambalo halikufaa kuwa hivyo. Sunberg anatarajiwa kukutana na wajumbe wa bunge la Marekani baadaye leo kuangazia suala hilo kwa kina. Hispania leo inasherehekea siku ya kitaifa huku wingu kubwa la mzozo wa kisiasa likitanda tangu jaribio la mapinduzi lililofanyika miongo minne iliyopita. Raia wa Hispania wamejitokeza kwenye barabara za mji wa Madrid wakipeperusha bendera za kitaifa huku wanaharakati wa muungano wakitumia gwaride la kijeshi kama ishara ya umoja, wakati kukiwa na shinikizo kutoka eneo la Catalonia la kujitangazia uhuru wake. Jaribio hilo kutoka kwa eneo hilo lenye utajiri mkubwa limetia Uhispania katika hali ya taharuki ya kisiasa mbaya zaidi kuwahi kutokea tangu jaribio la mapinduzi ya mwaka wa 1981. Waziri Mkuu wa Spain Mariano Rajoy Jumatano ameamuru kiongozi wa Catalonia Charles Puigdemont kufafanua kufikia Jumatatu iwapo ametangaza rasmi uhuru wa eneo hilo lililoko kaskazini mashariki mwa Uhispania. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika na vilevile 107.5 FM huko Nairobi, Kenya, tunapoendelea nazo Kundi la Hamas la Palestina limesema kuwa limefikia makubaliano ya kisiasa na kundi hasimu la Fatah. Kiongozi wa Fatah Ismail Haniyeh ametoa taarifa mapema leo akisema pande zote mbili zimefikia makubaliano baada ya siku mbili za mazungumzo mjini Cairo nchini ya kile kimetajwa kuwa ufadhili wa Misri. Haniyeh amesema taarifa zaidi kuhusu mkataba huo zitatolewa baadaye kwenye mji mkuu wa Misri msemaji wa Fatah wakati akizungumza na shirika la habari la AP amethibitisha habari hizo. Makubaliano ya leo yanafuatia ya uamuzi wa kundi la Hamas mwezi uliopita wa kuruhusu rais wa Palestina Mahmud Abafatah kutembelea na kudhibiti eneo la Gaza. Hamas limeongoza eneo hilo lenye wakazi milioni mbili tangu mwaka wa 2007 wakati lilipopigana vita vya muda mfupi dhidi ya Fatah. Pande zote mbili zilikubaliana kuunda serikali ya muungano mwaka wa 2014 lakini Hamas limeendelea kusimamia eneo la Gaza. Mvua kubwa pamoja na habari za uvumi kuwa daraja la watu kuvukia lilikuwa linaporomoka vinalaumiwa kusababisha mkanyaganyo mbaya uliotokea mwezi uliopita na kuwa watu ishirini na watatu kwenye kituo cha treni mjini Mumbai nchini India huku adhari za mkasa huo uliofanyika Septemba 29 zikiendelea kushuhudiwa, wito umetolewa wa kuimarisha pamoja na kurekebisha msongamano kwenye usafiri wa reli ambao unatumika na watu milioni 75 kila siku nchini India, huku ukisababisha vifo elfu tatu kutokana na ajali kila mwaka, baadhi zikiwa ni kutokana na watu kuanguka kutoka kwenye treni zilizojaa kupita kiasi mkasa huo umefichua dosari za kiusalama kwenye mtandao wa reli kwenye mji ambao ni tajiri zaidi nchini india na ambao ni makao ya maelfu ya mamilionea na marekani imesema kuwa itajiondoa kutoka shirika la unesco kutokana na, na madai kuwa limechukua msimamo dhidi ya israel hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka washington dc jina langu Harrison kamau Sekunde chache utajiunga, utajiunga na Idligongo wakishirikiana na BMJ Muridhi kwenye kipindi cha Kwa Undani. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji na mtazamaji wetu popote pale unapotuangalia katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Na leo katika kwa undani tutaangalia yale mambo ambavyo yanaendelea hivi sasa e, katika uchaguzi wa nchini Kenya ambako mpaka sasa tunafahamu kwamba mpinzani mkuu Bwana Raila Odinga ameshatangaza kujitoa katika uchaguzi huo, lakini vilevile vile maswali yamebaki juu ya masuala ya kisheria, hali kadhalika juu ya sheria mpya za uchaguzi ambazo tayari baraza la seneti limeshapitisha na kusubiri rais wa Kenya kuweka uh, saini na hapa studio hii leo nitakuwa na mwenzangu BMJ Muridhi, hali kadhalika mwanahabari wetu wa Nairobi, Kenya, Kennedy Wandera. Kwa hiyo basi kuwa nasi mpaka mwisho wa matangazo haya ya kwa undani. Naam, basi hali ya mambo jinsi yalivyo kuelekea uchaguzi wa marudio hapo tarehe 26 nchini Kenya, bado hali inaendelea kuwa na maswali yenye majibu na maswali mengine hayana majibu, na kwa mpaka dakika hii tunavyozungumza, kuna mambo kadha wa kadha tayari yameshazungumzwa ya, ya kisheria, hali kadhalika ya kisiasa. E, watu bado wanaandamana katika mitaa mbalimbali ya jiji la Nairobi na sehemu nyingine za nchi ya Kenya kupinga kile ambacho eh, kinaelezwa kwamba kwa namna moja ama nyingine, eh, hakijawafurahisha baadhi ya wafuasi wa vyama vya siasa, hasa ule upinzani wa NASA. Lakini kubwa zaidi ambalo tunaweza tukaanza kulizungumza ni kwamba, eh, swala zima la masuala ya kisheria ambalo baraza la Seneti limeeleza kwamba linasubiri saini ya Rais Uhuru Kenyatta. bmj Muridhi moja kwa moja. Kwanza tukianza kwenye suala hili eh, liko vipi? Naam, Idi Ligongo, ni kwamba hapo jana huo, uh, mswada ambao umekuwa ukiuzungumzia, ambao tayari uko karibu sana kuwa sheria, ulipitishwa na ukafikishwa, ulipitishwa katika uh, bunge la taifa uh, National Assembly, na ikabidi upelekwe kwenye Senate ili uh, ambao ni kulingana na mpangilio uh, mchakato wote huo wa kubadilisha uh, sheria na sheria hizi E, nitaje tu kwa kifupi, ni sheria ambazo zinahusu uchaguzi uh, nchini Kenya hususan uchaguzi wa urais, ambapo tumekuwa tukizungumza hapa studio Idi katika e, siku chache zilizopita kwamba uh, ulipelekwa kwenye bunge na wabunge wa chama kinachotawala cha Jubilee, ambapo wanataka baadhi ya mambo yarekebishwe ili kusiwe, kulingana na wao wanaeleza kwamba baada ya marekebisho hayo basi, kutokuwa kwamba hakuna haja ya IBC au mtu mwingine yeyote eh, kufanya makosa na hivyo basi kwenda tena mahakamani kama walivyofanya kwenda mahakama ya juu eh, kusema kwamba uchaguzi uligubikwa na dosari. Kwa hivyo wamesema, um, um, um, kwamba walikuwa wanajaribu eh, kurekebisha zile dosari zisije zikatokea tena na uchaguzi mwingine ukabatilishwa. Kwa hivyo, uh, kwa kifupi tu ni kwamba ulifika kwenye kwa k leo umefikishwa kwenye meza ya Rais Uhuru Kenyatta na Rais Uhuru Kenyatta mwenyewe ameeleza kwamba yuko tayari kutia saini uh, uh, ule mswada au ndio uweze kuwa sheria. na hidi uh, tumeweza kuzungumza na mtaalamu wa maswala ya uh, katiba nchini Kenya uh, jina lake Bob Mkangi ambaye alihusika sana katika kutengeneza ile rasimu ya katiba ya mwaka wa elfu mbili na kumi ya Kenya ambayo inatumika sasa kama kama katiba ya nchi hiyo. Na kwanza, uh, mwenyewe tukamuuliza Mkangi kueleza ni vigezo vipi vilivyotumika uh, katika kupitisha sheria hizo ili wasikilizaji wapate kujua, na hivi ndivyo Mkangi ametueleza uh, kwa kwa kwanza ni kusema kwamba hizi sheria eh, eh, kama tumesikia kutoka wengi, ni sheria ambazo zimepitishwa katika kwa mazingira ambayo eh, eh, hayaridhishi kwa wengi, kwa sababu imepitishwa na upande mmoja na chama kimoja ambacho ni Jubilee, na ni kwa sababu ya idadi ya wabunge wengi walio walionayo katika bunge uh, na, na na na ni sheria ambazo hata kama zimepitishwa kiufundi, tutungali tutasikia migogoro na mtafaruko kuhusiana na yale ambayo yalipitishwa na pia Idi, labda kabla sijarudi, hatujarudi kwako, kwa uongozi kipindi hiki, nimemuuliza tusikie tu kwa kifupi, alivyo, tulipomuuliza ni marekebisho haya, je, yanakubalika na walitumia njia zipi? Manake pale kwenye bunge kuna ile kufanya voting, ule kupiga kura, kupiga kura. Na vile vilevile kuna ingine wanaita kwa Kiingereza acclamation ambao wanapiga kelele tu, ijulikani ni wangapi wampiga hiyo kelele eh, lakini hivi ndivyo alivyoeleza Mkangi. Uh, unaweza kusema kwamba kiufundi ama technically, we, vile vigezo vya kuwezesha sheria kupita vimetimizwa, ila tu tunafahamu kwamba eh, sheria haswa sheria kama hizi za uchaguzi na sheria ambazo zinapitishwa kwa wakati kama huu ambao kuna mgogoro zitakuwa ni sheria ambazo zimepita tu kiufundi, lakini hazina mashiko ya kijamii, hazina mashiko ya kisiasa uh, na ni kwamba ni sheria zitakuwa tu, kwa kwa maoni yangu, ambazo zinazidi kuongezea mgogoro na sio kutatua. Maanake sheria kama hizi sheria za uchaguzi, e, busara na hekima huwa ni kwamba ziweze kupitishwa kwa njia ya makubaliano, kwa njia ambayo ni ya uwiano, ambayo inakubalika na pande zote, haswa vyama e, e, vya kisiasa ambavyo ni vikubwa katika bunge uh, sheria kama zikipitishwa kwa utaratibu kama huo, ndipo huwa zinapata uh, ukubalifu na inakuwa ina ni rahisi kuzi, kuzitekeleza hapo mbeleni hapo, hapo, hapo, hapo siku za halafu, lakini nam ni mtaalamu wa maswala ya sheria za Kenya hapo akizungumza na Sauti Amerika, bom kangi na hapo. Hili sasa utaona kwamba uh, ni, ni masaa tu, wazungu wanasema it's a matter of time uh, ile ifanywe ipigwe sahihi na Rais Uhuru Kenyatta iwe sheria. Lakini kuna wale wanaosema kwamba yeye hana mamlaka hayo, kwa sababu unavyojua, kama unavyojua anashikilia na, imo... na ni jambo ambalo mpaka hivi sasa e, wakati tunaanza kipindi hiki tumezungumzia, kuna maswali mengi hasa mengine ya kisheria ambayo yanagubika yana hii hali ambayo ipo. Je, Rais Uhuru Kenyatta kwa hivi sasa ana mamlaka yapi? Sasa mwanahabari wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, yupo kwenye line hivi sasa. Kennedy Wandera, tupe kwanza kile ambacho kipo hapo nchini Kenya juu ya hali hii ya kupitishwa hizi sheria ama miswada hii ambayo inatarajia kuwa sheria. Naona uh, lini ya simu Kennedy Wandera uh, inaleta matatizo kidogo uh. Lakini lakini tutakutafuta tena eh. Lakini tukiendelea hapa kuangalia swala la uchaguzi eh, wa Kenya, kuna maswali mengi sana ambayo uh, tunaweza kujiuliza, tukianza na swali la kwanza la msingi kabisa. Siku ya Jumanne uh, Raila Odinga alitangaza kujitoa katika uchaguzi mm -hmm. na swali kubwa ambalo limebaki hata IEBC wenyewe ambao wameshatamka kwamba uchaguzi uchaguzi utaendelea kama kawaida. Inaelezwa kwamba bado hajafuata taratibu zinazotakikana ili kumwondoa jina lake katika karatasi ya kupiga kura, na, na, na tunavyojua tayari yupo nchini Uingereza. Je, hili likoje mpaka hivi sasa, BMJ Muridhi? Kwa hakika Idi, ni vizuri sana umelileta suala hilo, kwa sababu limezua utata wa kila aina, na hata wale ambao tunaweza kuwaita wataalamu wa maswala ya sheria za Kenya wanaendelea kubishana kuhusu swala hili e, lakini kimsingi ni kwamba, na nimefanya makosa, maanake hapa studio sikuja na nakala yangu, manake leo nilikuwa nimekuja na nakala kubwa kabisa ya katiba ya Kenya jinsi ilivyo ya mwaka wa elfu mbili na kumi, lakini nilikuwa napekua pekua, kuna hiyo fomu inayojulikana kama Uh, 24A ambayo iwapo unataka kujiondoa katika kinyang'anyiro, kulingana hizi sasa ni, ni kanuni za uh, tume ya uchaguzi na mipaka, sio katiba kanuni za tume ya uchaguzi na mipaka zaeleza kwamba kuna fomu 24A ambayo ukitaka kujiondoa ni sharti uijaze na kuipeleka kwa tume hiyo, uh, katika afisi zake ili kuonekana kwa kabisa kwamba umeondoka. Lakini pale pia kuna kipengele kinachosema kwamba unafaa kufanya hivyo siku tatu baada ya chama chako uh, kukupa mamlaka hayo ya kugombea. Kwa hivyo utaona Idi kwamba uh, kimsingi muda umekwisha kwa Raila Odinga kupeleka fomu hii, na ni vizuri pia tutaje kwamba baada ya Raila Odinga kujiondoa a, siku mbili zilizopita, hiyo jana, tume ya uchaguzi na mpaka ilisema kwamba kwa sababu haijapokea ile fomu na haina ni e, Raila alizungumza tu katika mkutano um, na waandishi wa habari na vilevile wakasema wameandika barua, lakini e, kwa kukosa kupeleka ile fomu wao wanachoamini ni kwamba yeye ako kwenye orodha ya watu ambao watashiriki katika uchaguzi huu wa tarehe ishirini na sita ikiwa ni pamoja na wale wengine ambao walishiriki katika uchaguzi wa tarehe nane mwezi Agosti pamoja na yule ambaye mahakama. Unakumbuka Idi hapo jana tulizungumzia hilo pia kwenye undani mm -hmm, kwamba mahakama mahakama ya juu mahakama kuu kundadi ilipitisha kwamba yule Ekuru Aukot ambaye alikuwa ameenda kwenye mahakama hiyo akitaka kuelezewa ni kwa nini uh, jina lake alitokuwepo kwenye karatasi za kupigia kura. Mahakama ikaamuru kwamba awepo na mtu mwingine yeyote ambaye angetaka uh, kushiriki hususan wale ambao waliwania katika uchaguzi ambao ulibatilishwa, Kennedy ulipati, Wandera. Mpaka hivi sasa tunachokifahamu ni kwamba eh, IE, IEBC inasema kwamba uchaguzi utaendelea kama kawaida. Uh, licha ya kwamba bwana Raila Odinga kujitoa na tayari majina mengine eh, ya wagombea wengine yamesha ongezwa na kuelezwa kwamba yatatokea katika karatasi ya kupiga kura kwa uh, uchaguzi wa Oktoba ishirini na sita. Uh, je, sasa tukiangalia suala hili uh, hapo sasa hivi eh, hali jinsi ilivyo. Je, wafuasi wa Bwana Raila Odinga wamepokeaje hali hii na uh, kama alivyozungumzia mwenzangu BMJ hapa kwamba e, pengine kuna ile fomu ya ishirini na nne a ambayo inatakiwa mgombea anapotaka kujitoa katika kinyang'anyiro cha uchaguzi ajitoe, na mpaka hivi sasa inasemekana kwamba haijawekwa saini na Raila Odinga. Je, wafuasi hao wanasemaje wanaelekea katika uchaguzi wa Oktoba 26 wa NASA? Niliweza kuzungumza na baadhi ya wafuasi wa upinzani wa kiongozi huyu Raila Odinga, na wanasema kwamba wao wanasubiri msimamo wa Odinga kuwaeleza kile ambacho wanafaa kufanya iwapo watashiriki uchaguzi huo na iwapo watahususia. Lakini kwa upande wa chama cha muungano huu wa NASA bado ni kinga, lakini a, kuna, kuna baadhi ya wanasiasa ambao pia tumeweza kuzungumza nao wa upande huo wanaoeleza kwamba Uh, ule msimamo wao bado unasalia kuwa hivyo hivyo, lakini IEBC bado nayo inasisitiza kwamba iwapo Odinga anataka kujiondoa katika kinyanganyiro hicho, ni sharti aweze kujaza fomu aina uh, ya ishirini na nne ambayo inampa mtu ruhusa ya kujiondoa rasmi. Kwa hivyo hatujajua iwapo Odinga atajiondoa kupitia fomu hiyo ama bado yale aliyoyafanya alikuwa labda tu ya kuonyesha kukasirishwa kwake kutokana na hali ambayo IBC inaonekana kwamba kuna ugumu wa kuweza kuondoa baadhi ya maafisa ambao wametajwa kwamba huenda watu walihujmaka a mzimuwa uchaguzi. Kwa hivyo natarajia tuone iwapo hilo litafuatiliwa. Labda ungetuambia kuhusu hii marufuku ya watu kuandamana, maanake tunaona kwamba pia imeleta e, mkanganyiko baina hata wagombea ama wabunge wa ua muungano wa NASA halikadhalika wa chama tawala Jubilee e, juu ya Uh, haki ya watu kuandamana ambayo katiba ya Kenya inawapa watu uh, haki hiyo. Vipi juu ya hili swala leo? Waziri kaimu waziri wa usalama Fred Matiang'i aliweza kutaja na kuweka wazi msimamo wa serikali ya Kenya kwamba maandamano haya yamekuwa yakiibusha ya ya rabsha jijini Nairobi na miji mingine ambayo imetajwa Kisumu na Mombasa kusema kwamba hamna mtu yeyote ambaye atapoteza kazi yake au kupoteza mali yake kwa sababu ya maandamano, na hivyo basi kufutilia mbali maandamano hayo. Lakini upinzani leo umezungumza, Moses mss Wetangula ambaye ni mojawapo vinara wa muungano wa NASA, wamezungumza wakasema kwamba tishio la serikali kwamba marufuku hiyo itaanza kutekelezwa mara moja ni tishio ambalo kwa mujibu wa katiba kifungu cha thelathini na saba hamna hamna mashiko au hamna chochote kinacho himili au kuhimili hayo aliyoyatamka. Na hebu tumsikize Moses tangu la jinsi alivyoeleza. Tuko hapa kutoa taarifa ya NASA kuhusu matamshi ya waziri kaimu wa wizara ya ndani, bwana Fred Matiang'i, ambaye amesema ya kwamba anapiga marufuku maandamano yoyote ambayo inaweza kufanyika na wananasa au wakenya wote katika jiji la Nairobi, na tumesikia akitaja pia jiji la Kisumu na Mombasa. Tumemweleza Bwana Matiang'i ya kwamba hana mamlaka kisheria wala kikatiba kupinga maandamano ya wananchi ambayo iko katika katiba ya Kenya yenye wakenya walipigania. Katiba inatoa ruhusa kwa mkenya yeyote kuandamana kwa, kwa amani na maandamano yetu yote imekuwa ya amani. Wale mlioona jana halaiki ya watu katika jiji la Nairobi, maandamano ilianzia Uhuru Park ikiwa ya amani, ikiwa na wananchi ambao walikuwa wanasungumuza mambo ya kutaka kuboresha na kurekebisha mambo ya siasa na uongozi wa nchi yetu. Ni mahali pamoja tu ndio maandamano iliku kumbana na watu ambao wanajiita wafanyabiashara wa Nairobi, na sisi tunajua ni wanamungiki na wao wanapewa protection ya serikali kuja kuharibu maandamano. Bwana Matiangi tunamweleza ya kwamba kazi yake ni kuhakikisha kupitia kwa polisi ya kwamba maandamano yote yale ikifanyika na Wakenya iwe hapa Nairobi, iwe Turkana, iwe Vanga, iwe Moyale, polisi wana jukumu ya kuhakikisha kuna amani kwa kulinda na kutetea haki za wale ambao wanaandamana mpaka wamalize maandamano yao. Pia tumemtahadharisha Bwana Matiang'i kwa kusema ya kwamba anataka kufungulia mashtaka uh, Bwana Norman Magaya ambaye ni mkurugenzi wa NASA tumemwambia, ajaribu atakutana na mawakili zetu, kwa sababu Magaya hajafanya kosa lolote. Yeye kazi yake ni kupeana notisi au ilani kwa serikali, kwa taasisi ya serikali, iwe polisi au wale wengine, ili wahakikishe kwamba maandamano ya wananchi inakuwa ya amani. Asanteni. Naam, basi, ndivyo hali jinsi e, ilivyo, hivyo ambapo e, hali bado ya vuta ni kuvute hasa juu ya kutolewa amri ya watu kutoandamana. Sasa a, BMJ Muridhi, kwa hali jinsi ilivyo, e, IEBC tayari imeshasema kwamba e, piga ua, garagaza, uchaguzi utaendelea hapo Oktoba 26. Watu bado wanaandamana hasa upande wa NASA wakidai kwamba kuna maafisa wa IEBC lazima waondoke, kwa sababu kwa namna moja ama nyingine wanaonekana hawakutimiza wajibu wao katika ule uchaguzi ambao mahakama ya juu ilibatilisha matokeo yake. Kwa hili hiyo kuelekea Oktoba 26 na siku yenyewe ya Oktoba 26 hali inaonekana inakuwa vipi, inakua vipi? Na Midi Ligongo, ni kwa kusema kweli, tunaweza kusema ni kusubiri kuona itakuwaji, maanake tayari kuna tetesi au kuna kauli ambazo zimetoka uh, wananasa sasa, wakisema kwamba kuanzia sijui kama ni wiki kesho, labda Wandera atatufafanulia kama amefuatilia kwa makini swala hili, kwamba sasa watakuwa wanaandamana kila siku. Ilikuwa ni Jumatatu, Jumatano na Ijumaa lakini kwamba uenda wakaanza kuandamana kila siku . Sijui kama Wandera uko hapo ukatuambia kama hiyo ilikuwa ni kauli rasmi. Na ilikuwa ni kauli rasmi. Ni hao wakisema kwamba juma ni kuandamana kila siku uh, nam na vile vile, uh, Idi, kabla sijasahau uh, kuna huyu mkurugenzi wa mawasiliano wa chama cha ODM ambacho ndicho chama a, a, a, ambacho mdhamini wake mkuu ni Raila Odinga, a, huyu ambaye ndiye alikuwa mgombea wa NASA, a, Philip Etale. A, binafsi nimezungumza naye na swali ambalo nilikuwa nalo ni kwamba katika siku za hivi karibuni, wamekuwa wao vinara hao wa NASA hawaonekani, e, katika maandamano hayo na sasa kuna wengine wanauliza ni kwa nini, ili hali wale ambao wanaonekana ni, ni watu labda wa ngazi za chini, wale wakuu hawaonekani wakiwa kama ilivyokuwa hapo mbeleni. Philip Betale, nilimuuliza swali hilo, na hivi ndivyo ambavyo alinieleza. Si uh, lazima viongozi wawepo, wale viongozi wale wanne, maanake wao wako na watu ambao wanaweza kuenda kule kuendeleza maandamano kama hayo, kama viongozi wanafanya hivyo. Kuna wale waheshimiwa wabunge ambao wamekuwepo, maseneta, kuna wale magavana ambao wamekuwepo. Kwa hivyo wakati ambapo Eh, amri kama hii imetolewa labda wananchi waweze kuenda maandamano waweze kushurutisha kuacheshwa kutu kazi kwake au kujiondoa katika uh, IEBC ile afisa uh, mkuu mtendaji bwana Ezra Chiloba na wale wenzake kumi na moja sio lazima wale viongozi wawepo wananchi wakijitokeza wanajitokeza na kwamba wanawakilisha yale na viongozi wao. So na, hiko, na, hiko Philip, Philip, Philip kinachofanya wengine wauliza hili ni kwamba katika mikutano au katika maandamano ya awali siku za mwanzo mwanzo walikuwa wanaonekana kina Kalonzo Musyoka kina uh, uh, uh, bwana Odinga uh, wakiwa katika mstari wa mbele sasa labda wanauliza ni nini ambacho kimebadilika na uh, inajulikana uh, kwamba hivi majuzi kulikuwa na tetesi kwamba labda kwa sababu walinyang'anywa Uh, wale maafisa wa usalama labda hili linachangia, ndo sababu wanauliza swali hilo. Vilevile jambo hilo la kunyang'anywa kwa maafisa wa usalama ni ni jambo ambalo linapaswa ku, ku, ku, kuzungumziwa kwa uzito, maanake uh, huko itakuwa ita vipi? Maanake sasa hivi hali ya siasa, joto la kisiasa lipo juu. Unamtarajia mweshimiwa Raila Odinga au mweshimiwa Kalonzo pale katika maandamano haana afisa yetu wa usalama ambaye anamlinda, ana, ana, ana ilivyo sasa Mheshimiwa Bai akienda mahali utapata hako na maafisa wa usalama wale ambao kwa tansi, kwa tansi, na vilevile vile wale ambao wametumwa pale na e, vitengo mbalimbali vya usalama nam, nam. Nam, basi Yeo, ndio. Weo, Ma, mambo Philippe. Jinsi yalivyo sasa uh, Wandera, tukija kwako kwa kwa mazingira ambayo yapo kile ambacho nakisikia hapo Kenya hasa katika jiji la Nairobi, ambalo limekuwa likikumbwa hasa na maandamano ya hapa na pale kutoka kwa NASA, hali kadhalika hata Jubilii, kuna wakati fulani na wenyewe walikuwa wakiandamana. Je, uchaguzi wa tarehe ishirini na sita ni nini hasa ambacho kinazungumzwa? Kwa sababu tunafahamu uchaguzi utaendelea. e, wafuasi wa NASA wanataka kuwa na mabadiliko ndani ya IEBC, hawana imani na tume e, ya uchaguzi. sasa kwa, kwa, kwa hali jinsi ilivyo hivi sasa ni nini ambacho kinaweza kuonekana kitatokea? Naam, kuna swala moja ambalo uh, wengi wamekuwa wakilinong'onezea sala hili i kwamba IBC haijajitokeza kwa ukweli kuzungumzia uh, utata huu. Kile ambacho wamekifanya ni kutuma taarifa kwa vyombo vya habari tu, wengi wakiona kwamba inaonekana basi, huenda kuna kuna basi. Lakini pia jana, rais walipotuma taarifa kwa vyombo vya habari kuhusu uamuzi wa waliokuwa wameutoa wa waliutoa hapo jana, ilibainika kwamba hawa makina mwenyekiti mwenyewe hakuweka pale ile sahihi yake. So, kwa hivyo kuwepo maswali mengi hapa nchini. Ni kwa nini IBC inatoa ni taarifa ambayo haijanakiliwa sahihi ya mwenyekiti jinsi ilivyoada, wengi wakiona kwamba huenda huu basi ukawa ni mgogoro wa ndani kwa ndani, lakini kando na hayo ni kwamba mgombea kwa kwa, wa urais ambao wamejitokeza na mahakama imesema kwamba wa kura ya marudio nao pia, kwa mfano huyu uh, daktari, uh, huyu daktari Ekuru Aukot na Abdul Badida wamekuwa wakielezea kwamba nao pia kuna maswala ambayo lazima IABC iweze kuyaelezea bayana, Ida akisema kwamba e, e uchaguzi iwapo Chiloba hata akieleza kwamba itabidi sasa aanze kikao na IBC kuwapa masharti ambayo nishati tume hiyo iweze kuyatimiza. Kwa hivyo vuta ni kuvuta hizi ambazo zinaendelea kushuhudiwa inaonekana ni mkakati ambao huenda basi IBC mpaka ianze vikao na baadhi ya wagombea hawa kuzungumzia hayo, na iwapo, iwapo basi haya hasa uweza kuzungumziwa itakuwa na balaa na pia nieleze kwamba kuna ripoti ambazo zimeonekana kutanda uh, kote hapa nchini kwamba huenda basi chama chama cha Jubilii na IBC wakaenda waka, waka, uh, waka katika mahakama ya rufaa kupinga uamuzi wa mahakama ya juu kwamba hawa wagombea wengine wa urais waweze kujumbulishwa. Maanake pia kuna utata kwamba kuna mgombea mmoja wa urais ambaye ni Cyrus Jirongo ambaye uh, amepatikana mahakama kwamba Uh, hu huenda basi hana uh, ule uwezo wa kuweza kujikimu uh, ku, kwa ku, ku, ku, ku, ku, ile njia ya fedha. Na hebu basi, Kennedy Wandera, basi na si tushukuru sana, maanake uh, muda umetuishia. Shukran kwa wote kwa kuwa nasi katika kwa undani. Mimi ni Idi Ligongo, mwenzangu BMJ Murithi.