Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum, mpendo wasikilizaji, popote pale ulipo, karibu katika matangazo yetu, ikiwa ni saa 11 alfajiri huko Bujumbura na Kigali, saa 12 Dar es Salaam na Nairobi. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, Ijumaa tarehe 13 Oktoba ni mwaka 2017. Karibuni. katika Kumekucha Afrika hii leo, tuna ripoti juu ya wakongo wengi wakasirishwa na uamuzi wa tume ya uchaguzi kuahirisha uchaguzi wa rais hadi mwaka elfu mbili kumi na tisa. Ni Kabila ndiye anawaambia wafanye hiki hivi? Sisi hatutakubali na raia ambao wanatutaa hawatakubali hivyo, wataingia barabarani na kusema kama ni mwisho uwe mwisho. Ifikapo tarehe makumi tatu na moja, Kabila hatakuwa tena rais wa hii Serikali ya Uhuru Kenyatta yapiga marufuku maandamano ya kila siku katikati, kati ya miji mikubwa mitatu ya nchi hiyo, Nairobi, Kisumu na Mombasa. Na kituo cha uwekezaji cha Tanzania kinajitetea kutokana na ukosoaji wa tajiri wa Afrika Dangote kuhusu sera za uwekezaji nchini humo. Dangote hajawekeza kwenye madini na hafahamu kabisa E, changamoto ambazo zinatokea zina kwenye sekta mbalimbali, ukiacha hiye ya kwake ambaye amewekeza hapa, e, hapa Tanzania. Hizo basi ni baadhi ya ripoti za kuandalia hii leo katika kumekucha siku ya Ijumaa kutoka Washington DC. Matangazo yanasikika kupitia FM shirika huko Afrika Mashariki na Kati, na anwani ya tovuti www voaswahili com. Lakini kwanza mkamiti habari za dunia za semaji alfajiri ya leo. Vyombo vya habari vya serikali ya Somalia vilitangaza jana Alhamis kwamba maafisa wawili wa vyoo vya juu wa jeshi la Somalia wamejiuzulu katika hatua ambayo itaweza kuwa ni pigo kubwa katika juhudi za nchi hiyo ya pembe ya Afrika kupambana na wanamgambo wa Kiislamu. Redio Mudisho inayomilikiwa na serikali ilitangaza jana kuwa mkuu wa jeshi la ulinzi Ahmed Jimale Gedi alijiuzulu na waziri wa ulinzi Abdirashid Abdullah Muhammed aliwasilisha barua yake ya kujiuzulu kwa baraza la mawaziri la rais Mohamed Abdallah Farmayo. Redio hiyo imeeleza kwamba baraza la mawaziri lilimteua jenerali Abdi Weli Jama Hussein baada ya Ahmed Jimale Gedi kujiuzulu. Redio Mogdisho haikueleza sababu za kiujiuzulu kwa maafisa hao na wala hapa kuwepo na ofisa wa serikali au msemaji wake kutoa sababu za uamuzi huo. Familia moja Marekani na Mkanada pamoja na watoto wao watatu wangali wako Pakistan ilipofika jana usiku, wakijiandaa kurudi Marekani baada ya kushikiliwa mateka kwa miaka mitano na kundi la Taliban Wakifuatilia habari za kijasusi za Marekani, wanajeshi wa Pakistan waliwaokoa raia wa Marekani Caitlan Coleman na mumewe raia wa Kanada Joshua Boyle kutoka jimbo la kikabila la Kuram karibu na mpaka wa Afghanistan siku juma ya Jumatatu. Ndege ya Marekani iko tayari ikisubiri kuwasafirisha kwenda kambi ya kijeshi ya Marekani huko Ujerumani kwa ajili ya kufanyiwa uchunguzi wa kitabibu. Kwa sababu ambazo hadi sasa hazijulikani, Boyle amekataa kupanda ndege hiyo. Coleman na Boyle walipotea wakiwa huko Afghanistan mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Kundi la Taliban la huko Afghanistan baadaye lilidai kuhusika katika kuwateka watu hao. Kundi hilo ambalo lilitoa video mbili za mateka wakati walipowashikilia walikuwa wakidai kuachiliwa wafungwa wao katika mabadilishano na Boyle na mke wake. Wakiwa mateka, watu hao walizaa watoto watatu ambao waliokolewa pamoja nao. Wizara ya mambo ya nchi za nje ya Marekani imepongeza makubaliano yaliyofikiwa jana kati ya vyama viwili vikuu vya Palestina, Hamas na Fatah, mjini Cairo, ikieleza kwamba inakaribisha juhudi hizo mafanikio hayo yalitangazwa jana asubuhi wakati wa mazungumzo kati ya wajumbe wa pande zote mbili huko Misri. Mwenzangu Abdu Shakur Abord ana maelezo zaidi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje mjini Washington, Heather Nauert, aliwaambia waandishi habari kwamba makubaliano hayo ni hatua ya kwanza kwa utawala wa Palestina kuchukua mamlaka yake katika ukanda wa Gaza. Anasema wanachukulia hiyo ni hatua muhimu katika kufikisha huduma za dharura kwa watu wa kanda hiyo, na kuongeza kusema wanafuatilia kwa karibu matokeo hayo. Mwakilishi mkuu wa PLO nchini Marekani, Balozi Husam Zomlot alipongeza makubaliano hayo na kumshukuru Rais Donald Trump wa Marekani na utawala wake kwa kuhamasisha kurudishwa kwa utawala halali wa serikali kuu kwenye ukanda wa Gaza. Habari za kufikiwa makubaliano zilizotolewa na kiongozi wa Hamas Ismail Hania jana asubuhi, akisema makubaliano yamefikiwa baada ya mazungumzo ya siku mbili chini ya kile alichokieleza ukarimu wa Misri kama mpatanishi. Hania anasema maelezo zaidi ya makubaliano yatatolewa siku za karibuni. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kwa upande wake alitoa maoni kuhusiana na habari hizo, akisema hakuna kitu wanachokitaka zaidi kuliko amani na jirani wao lakini anaongeza kusema upatanishi kati ya Fatah na Hamas utasababisha hivi sasa hali kuwa ngumu kuweza kufikia amani. Unaendelea kusikiliza habari za dunia katika Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa mjini Washington DC. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres anasema hatua za mapema zilizochukuliwa na jumuiya ya kimataifa zinasaidia kuepusha kuenea kwa baa la njaa, lakini idadi ya watu wenye kuhitaji msaada inaendelea kuongezeka. Mwezi Februari, Antonio Guterres alionya kwamba watu milioni 20 walikabiliwa na hatari ya njaa huko Sudan Kusini, Somalia, kaskazini mashariki ya Nigeria na Yemen, na aliomba msaada wa fedha wa zaidi ya dola bilioni 5.6 kwa mwaka 2017. Aliendelea kusema ingawa jumuiya ya kimataifa imejibu haraka na takriban asilimia sabini ya fedha zinazohitajika zimepokelewa, lakini kushindwa kuwasili mahala msaada unahitajika kumezuia juhudi za usambazaji msaada huo. Mkuu huyo wa Umoja wa Mataifa alisema katika muda wa miezi tisa iliyopita mahitaji ya msaada wa dharura yameongezeka katika maeneo hayo manne. Alisema mgogoro ni suala kubwa lililopelekea kuwepo na matatizo ya chakula. Marekani inasema inajiondoa kutoka shirika la elimu na sayansi la umoja wa mataifa UNESCO, ikiishutumu taasisi hiyo kwa uonevu dhidi ya Israel. Wizara ya mambo ya nje imethibitisha kwamba Marekani itajiondoa rasmi Disemba 31 mwaka 2018. Saa kadhaa baadaye, Israel ilitangaza kwamba pia itajitoa kutoka uwanachama wa chombo hicho cha Umoja wa Mataifa. Taarifa kutoka ofisi ya waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu ilisema waziri mkuu alielekeza wizara ya mambo ya nje kuandaa barua ya Israel kujitoa kutoka taasisi hiyo ikiungana na Marekani. Bwana Netanyahu aliukaribisha uamuzi uliofanywa na rais wa Marekani Donald Trump wa kujitoa kutoka UNESCO. UNESCO ilijibu kwa masikitiko uamuzi uliochukuliwa na Marekani. Nam, tukitoka katika taarifa ya habari hivi sasa, tuangalie habari yenye uzito katika alfajiri ya hii leo. Kumekucha Afrika inatupeleka huko Tanzania ambapo kituo cha uwekezaji TIC kimejibu ukosoaji na tahadhari ya hivi karibuni iliyotolewa na tajiri mkuu wa Afrika Mnigeria Aliko Dangote aliyewekeza pia huko Tanzania hivi karibuni. Katika mahojiano na gazeti la Financial Times, Dangote alisema sera za kiuchumi na vita dhidi ya rushwa zinazoendelewa na Rais John Magufuli zitaweza kuwatishia wawekezaji wa kigeni. Dina Chahali na ripoti kamili kutoka Dar es Salaam. Mabadiliko makubwa ya kimtazamo juu ya utendaji wa serikali ya awamu ya tano katika kudhibiti rasilimali za nchi hiyo na mabadiliko ya sera na sheria katika uwekezaji ndiyo yanayoleta dhana kwamba serikali hiyo inakimbiza wawekezaji kutoka nje. Godfrey Mwambe, mkurugenzi mtendaji wa kituo cha uwekezaji Tanzania TIC, katika mahojiano maalum na Sauti ya Amerika jijini Dar es Salaam amesema kinachotokea kwa sasa ni utaratibu wa serikali ya awamu ya tano kuweka sera na sheria sahihi ili uwekezaji uweze kunufaisha taifa. Hivyo, dhana kwamba hilo linakimbiza wawekezaji ni la kupuuza. Eneo kubwa ambalo e, mara nyingi limekuwa ikitusumbua sisi e, kwa miaka mingi ni usimamizi wa utekelezaji wa mipango ya serikali. Kwa hiyo serikali hii na, tulikuwa tunaitwa sleeping giant, Tanzania is a sleeping giant, we have everything but we are still poor. Kwa hiyo serikali hii ilichofanya e, chini ya uongozi wa e, Mheshimiwa Rais wa, wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. John Pombe Magufuli ni kuhakikisha kwamba anatekeleza sheria, mikakati sera zilizopo kwa kiasi kikubwa, na tuachene na ile habari kwamba Tanzania ni wataalamu wa kutunga sera, wataalamu wa mikakati alafu watekelezaji ni nchi nyingine. Sasa watu wengi hawajazoea hilo, kwa hiyo wanaona kwamba kuna mabadiliko makubwa sana ya kimtazamo juu ya utendaji wa serikali. Kwa eh, hiyo hiyo, pamoja na juhudi ambazo zinaonyeshwa na Mheshimiwa Rais za kujenga uwazi eh, za kujenga uwazi, kama wewe unatakiwa kulipa kodi, lipa Aidha, mkurugenzi huyo mtendaji wa kituo cha uwekezaji Tanzania TIC amesema dhana hiyo ya Tanzania kukimbiza wawekezaji inaweza pia kuwa inaingizwa kama ajenda ya kudhoofisha juhudi za serikali zinazoendelea za kujenga uwezo wa viwanda vya ndani na hivyo kuwa tishio kwa wawekezaji au bidhaa kutoka nje ya Tanzania. Tunavutia uwekezaji mwingi zaidi, lakini pia tunakuwa na viwanda vingi ambavyo tutazalisha bidhaa ambazo nchi zingine ndio likuwa natuletea kwa hiyo kwa namna hiyo hatuone atu, atu, kama uh, nchi zingine zinaweza zikafurahia hivyo au baadhi ya wafanyabiashara uh, ambao labda walikuwa hawatimizi uh, sawa sawasawa na kufuata sheria uh, uh, shughuli zao za kiuwekezaji hapa nchini kwetu kuhusiana na matamshi ya mfanyabiashara maarufu Aliko Dangote juu ya tuhuma za kuwepo mazingira mabaya ya uwekezaji hapa nchini kwa sasa, TIC imesema Tanzania imekuwa ikitoa hadhi maalum ya kiuwekezaji kwa mfanyabiashara huyo Aliko Dangote katika kukabiliana na changamoto za kiuwekezaji kama mwekezaji mkubwa kwenye kiwanda cha sementi. Na suala la uwekezaji kwenye sekta ya madini haliwezi kuzungumziwa na yeye kwa kuwa hausiki upande huo. Mr Dangote hajawekeza kwenye madini na hafahamu kabisa E, changamoto ambazo zinatokea zina, zina, zina kwenye sekta mbalimbali mbali, ukiacha ile ya kwake ambaye amewekeza hapa, eh, hapa Tanzania. Inachoonekana kwamba mwandishi wa habari alikuwa na alikuwa na ajenda yake, kwa hiyo alichukua ile ule ushauri wa Dangote kwa upande nchi za Kiafrika na kuweza kutengenezea eh, taarifa kwamba sisi kwa upande wa Tanzania Rais Magufuli na serikali yake inakosea kwenye madini, sio hasa kwenye kuchukua hisa kwenye madini kulingana na sheria nanini. Mfanyabiashara aliko Dangote hivi karibuni alikaririwa na gazeti la Financial Times kuhusu mazingira ya sasa ya uwekezaji Tanzania kuwa yanatishia wawekezaji hapa nchini. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam, kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Tunaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Basi wapenda wasikilizaji, tunaendelea na habari zaidi za dunia. Chad imeondoa mamia ya wanajeshi wake kutoka nchi jirani ya Niger mahala walipokuwa wakiwasaidia wanajeshi wa nchi hiyo kupambana na wanamgambo wa Kiislamu wa Boko Haram. Vyanzo vya kutoa huduma za kibinadamu na maafisa wanasema kuondoka kwa wanajeshi hao wiki mbili zilizopita kutadhoofisha juhudi pamoja na kikanda dhidi ya wanamgambo ambao wameua maelfu ya watu na kuwalazimisha watu wengi kukimbia na kuchochea matatizo ya kibinadamu. Hakuna maelezo au matamshi yoyote kutoka maafisa wa ulinzi wa Chad, lakini hatua hiyo imetokea mwezi mmoja baada ya nchi hiyo kulalamika kuhusu marufuku isiyotarajiwa iliyowekwa kwa wakazi na Marekani. Chad ilionya wakati huo kwamba amri hiyo ingeweza kuathiri majukumu yake ya usalama ambayo inajumuisha kuhusika kwake katika mapambano yanayoungwa mkono na Marekani dhidi ya kundi la Boko Haram. Wanajeshi wa serikali ya Ethiopia waliwaua watu wanne na kuwajeruhi kumi na wanane wengine jana alhamis mjini Soda katika jimbo lenye misukosuko la Oromia. Wakazi ambao wameomba kutotajwa majina yao kwa kuhofia kulipiziwa kisasi na serikali waliambia Sauti ya Amerika VOA kwamba malori manane yaliyosindikizwa na wanajeshi wa serikali kuu yalisimamishwa na wakazi wa Soda na vijiji jirani, wakishuku malori hayo yalikuwa yakisafirisha silaha kwenda kwa kikosi cha polisi maalum cha Liyu katika jimbo jirani la Somali mkuu wa usalama wa wilaya ya Dire katika jimbo la Oromia Kulultu Fara alisema wanajeshi walikasirishwa na madai ya wakazi wakiwataka wasimamishe malori na waliofyatulia risasi na kuwaua watu wanne. Nam na, tukirudi katika ripoti za waandishi wetu, tunaelekea huko Kenya na kama tulivyoeleza hapo mwanzoni katika kidokezo, kwamba huko Kenya serikali ime a amri ya kusitisha maandamano katikati kati ya miji mikubwa ya Nairobi, Kisumu na Mombasa. Hii ni baada ya upinzani kusema kwamba wataendelea na maandamano ya kila siku kuishinikiza tume ya uchaguzi IBC kufanya mageuzi kabla ya uchaguzi wa marudio ya Oktoba ishirini na sita. Kennedy Wandera akiwa Nairobi na maelezo kamili. Wafuasi wa muungano wa upinzani unaongozwa na Raila Odinga wamekuwa wakishinikiza baadhi ya maafisa wa tume ya uchaguzi kujiuzulu, kwa kile kiongozi huyo anasisitiza kuwa walishiriki katika njama ya kuhujumu kura ya urais. Na wafuasi hao wamefanya hivyo kupitia maandamano ya siku tatu kwa wiki katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi, Kisumu, Mombasa na Kakamega miongoni mwa miji mingine. Na Jumatano hii, maelfu ya waandamanaji wamefurika barabara za Nairobi hadi kwenye lango kuu la ofisi za tume hiyo ya uchaguzi kushinikiza mabadiliko hayo. Hata hivyo, mkutano wa kamati kuu ya baraza la usalama nchini Kenya limepiga marufuku maandamano yoyote katikati mwa miji mikuu ya Nairobi, Kisumu na Mombasa ambayo imeonekana kuwa na idadi kubwa ya waandamanaji, kwa mujibu wa kaimu waziri wa usalama Fred Matiang'i. Marufuku hiyo imeafikiwa kwa dharura kuziokoa biashara za watu ambazo serikali inaripoti kuwa zimeporwa kwa kiasi kikubwa. Na kando na serikali kueleza kuwa waandamanaji hao wamekuwa tishio la usalama nchini Kenya, pia anasisitiza kuwa serikali itamchukulia hatua za kisheria mkurugenzi mkuu wa muungano wa NASA Norman Magaya kwa kuweka ilani ya maandamano Jumatano wiki hii yaliyogeuka na kuwa nafasi kwa waandamanaji kupora mali za umma. Kutokana na hatari iliyopo sasa na inayokaribia ya kukiukwa kwa amani na utaratibu wa mienendo ya umma ambayo imekuwa ikishuhudiwa wakati wa maandamano, serikali inautangazia umma kuwa kwa wakati huu hatutakubali maandamano katikati mwa jiji la Nairobi, Mombasa na Kisumu. Inspekta mkuu wa polisi ameshauriwa vifaavyo. Kifungu cha 37 cha katiba ya Kenya kinampa mtu yeyote uhuru na haki ya kukutana, kuandamana, kugoma na kuwasilisha malalamishi yake mbele ya mamlaka ya umma, endapo atafanya hivyo kwa amani, bila silaha na bila haja ya kuomba ruhusa. Na kutokana na kifungu hiki, upinzani umetishia kutotii amri hiyo ya serikali, ishara tosha kuwa huenda pakawa na makabiliano kati ya wa waandamanaji na vikosi vya kulinda usalama kesho, wakati wafuasi wa upinzani wamepanga kuendeleza shinikizo la kuwaondoa maafisa wa tume ya uchaguzi. upio wandai mbunga mbunge wa upinzani alizungumza na idhaa ya sauti ya Amerika. Polisi ndio wako na mamlaka na ndio wanapewa pesa, wako usuri ya wananchi kufanya hiyo kazi. Kwa hivyo hiyo ni upuzi, tumekataa na tutazidi kukataa, tena kuanzia kesho tutapuuza hiyo agiza. Haya yanaendelea wakati bwana Odinga amesafiri London, Uingereza, anakotarajiwa kutoa hotuba kuhusu hali ya kisiasa nchini Kenya pamoja na kufanya mashauriano na baadhi ya mawaziri wa serikali ya Uingereza, saa chache tu baada ya tume ya uchaguzi gu kusisitiza kuwa bado yupo kwenye kinyang'anyiro cha urais cha Oktoba 26 na wagombea wengine saba hadi ajaze fomu aina ya 24a ya kujiondoa rasmi. IEBC iliafikia uamuzi huu wakati kukiwa na shakashaka iwapo uchaguzi huo utaandaliwa. Hii ni baada ya wagombea wa urais waliojumulishwa katika kura hiyo wakielezea vibainifu kutaka mabadiliko muhimu katika tume hiyo. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi na tukielekea huko nchini Uganda, mahakama kuu jijini Kampala imeamrisha serikali ya Uganda kuwalipa washukiwa mauaji ya aliyekuwa naibu wa mkuu wa polisi Felix Kawesi shilingi milioni 80 kila mmoja kwa mateso waliyoyapata wakiwa korokoroni. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire na ripoti ifuatayo. Jaji Margaret Oguli ameamurisha serikali kutoa kiasi cha shilingi bilioni 17 mara moja na kuwalipa washukiwa hao wa mauaji ya Andrew Felix Kawesi baada ya kubainika kwamba washukiwa walipigwa na kuteswa na polisi kwa usaidizi wa wanajeshi. Jaji Oguli amesema kwamba haki za washukiwa zilivunjwa na kwamba pesa hizo zitolewe pamoja na riba ya asilimia 20 kuanzia siku ya Alhamis amri ya mahakama ilipotolewa. Naamuru kwamba kituo kinachotetea haki za raia na kukabiliana na mateso barani Afrika kihakikishe kwamba waathiriwa wanapokea fidia yao vilevile vile, naamurisha serikali kuwapa matibabu waathiriwa kufuatia mateso waliyopata. Washukiwa ishirini na wawili kupitia kwa wakili wao Ladislas Rwaka fuzi walieleza mahakama kwamba waliteswa na polisi kwa kupigwa, kulishwa pilipili kukaa uchi ndani ya maji yaliyowekwa pilipili na kemikali zingine, kuchomwa kwa nyaya zenye umeme, kufinywa sehemu za siri, kupigwa miguu kwa kutumia chuma, miongoni mwa mateso mengine. Washukiwa walikamatwa wakihusishwa na mauaji aliyekuwa naibu wa mkuu wa polisi Andrew Felix Kaweesi ambaye pia alikuwa msemaji wa polisi mnamo mwezi Machi mwaka huu. We hope that other Ugandans, uh, will take ni imani yetu kwamba kila raia wa Uganda aliyewahi kuteswa na maafisa wa usalama atafika mahakamani na kudai fidia kutoka kwa serikali. Sote tuhakikishe kwamba mateso hayapo tena humu nchini. Jaji Oguli ameeleza kwamba uamuzi wa mahakama unafuatia hatua ya uongozi wa magereza kukataa kukubali washukiwa kufanyiwa vipimo na madaktari kubaini kilichosababisha vidonda walivyokuwa navyo mwilini na kwamba hatua hiyo pia ilikuwa madarau kwa mahakama iliyokuwa imeagiza washukiwa kufanyiwa vipimo. Washukiwa hao wanazuiliwa katika gereza la Luzira, polisi wakiwa bado wanaendelea na uchunguzi. Kennes Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. nam na huko Burundi wananchi wanaomboleza leo, Oktoba 13 mwaka wa 56 tangu alipouawa mwana mwanamfalme Ludovico shujaa wa uhuru wa taifa hilo. Uhuru huo ulipatikana kufuatia harakati za kisiasa kupitia chama cha ukombozi cha Uprona, lakini hadi sasa chama kilichofikisha Burundi kwenye uhuru dhidi ya ukoloni wa Kibelgiji kinakabiliwa na mgawanyiko mkubwa. Wafuasi wasotii uongozi unaokabilia sheria wanalaani kuwa chama hicho kimepoteza mwelekeo wake. Haidala Hakizimana ana ripoti kamili. Katika harakati za kutafuta uhuru wa Burundi, mwanamfalme rui Gwagasore shujaa wa uhuru huo, ambapo ijumaa hii tarehe 13 Oktoba ni kumbukumbu kumbu ya miaka 56 tangu alipouawa, alishirikiana na watetezi wengine wa uhuru wa nchi za Afrika kama baba wa taifa la Tanzania, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere. Wazee hapa wanathibitisha taarifa hizo. Siku moja, Nyerere akitokea Ghana, kwenye uhuru wa Ghana, alipita hapa yeye na Kawawa kama vile transit walimwona, ndo wakapeleka taarifa moja kwa moja kwa mwanamfalme kwamba yule bwana Nyerere yuko hapa. Mwanamfalme akatoka kule Bilimani akaja haraka sana, barabara ya tano namba namba kumi na nne, wakampokea, wakamkirimu, wakazungumza yakawa hatuwezi kuyajua. Tangu hapo mawasiliano walikuwa mazuri, akawa wanamvusha mwanamfalme Rwagasore kwa siri na kwenda anakwenda mpaka Chivu. Lakini kilio kwa wazee hao, hasa wakazi wa mtaa Buyenzi, ni kuona Gwagasore aliuawa kabla ya uhuru wa Burundi na hivyo kutoweza kutimiza ahadi yake ya kuwashukuru walioshirikiana naye katika vita hivyo vya ukombozi. Kwa miaka kadhaa, chama chake cha mapinduzi cha UPRONA kinakabiliwa na mgawanyiko na kulaumiwa na baadhi ya wazee waanzilishi kama kilipoteza mwelekeo na malengo yake kutetea uhuru. Umoja, maendeleo na haki kwa wananchi wote wa Burundi. Tasien Sibomana ni msemaji wa tawi la chama hicho cha Upro na alisilokubalika kisheria, anatuhumu tawi jingine kuwa chini ya ushawishi wa chama tawala cha CNDD-FDD. Hapa anasema tawi hilo hatuko pamoja, liko chini ya ushawishi wa snde dfdd. Iwapo viongozi uh, wake uh, wangetaka uh, kuunganisha wafuasi, wangeachana kwanza uh, uh, uh, uh, na sera za chama tawala na kurejea kwenye itikadi ya chama chetu. Upande wa tawi linalokubalika kisheria, Aber Gashasi anayeongoza tawi hilo anasema wako tayari kupokea wafuasi wengine wasiotii uongozi wake. We are anasema wanajaribu kuunganisha chama, milango imefunguliwa ili kuwapokea wafuasi wote. Anahakikisha kuwa mazungumzo tayari yameanza. Mwanamfalme Louis Guagasore aliuawa tarehe kama ya leo miaka 56 iliyopita na, si na kifo chake kilitokea ikiwa ni takriban mwezi mmoja baada ya kushinda uchaguzi wa tarehe 18 Septemba 61 ulioifikisha Burundi kwenye uhuru dhidi ya mkoloni Mbelgiji. Na sasa kwa zaidi ya miaka hamsini ukweli wote kuhusu kifo cha shujaa huyo aliyeuawa kwa kupigwa risasi akiwa mkutanoni kwenye hoteli moja kwenye ufukwe la ziwa Tanganyika bado kujulikana. Aida Kizimana, sauti ya Amerika, Bujumbura. mitaani Tunaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kama kawaida ya Ijumaa, basi tunashuka mitaani kusikiliza maoni ya watu huko DRC. Mwenzetu Aster Malivika amezungumza na baadhi ya raia kwa njia ya simu juu ya uamuzi uliotolewa na tume ya uchaguzi kuahirisha uchaguzi wa rais hadi mwaka elfu mbili kumi na tisa. Kufuatana na makubaliano ya kisiasa ya mwaka jana, uchaguzi ulitarajiwa kufanyika mwishoni mwa mwaka huu. Je, basi watu wanasemaje? Wengi wamekasirika. E, kabila anashikilia madaraka kimatabu. Hakuna uchaguzi, ni maskarade, ni uongo. Nadia maa si tunaendelea na harakati za mapambano. Hatukuenda wazimu, hapana. Na, raia iko iko nyuma yetu, unajua, tutaendelea na raga ana pambano, hawata tuweza tena kijeshi, hapana. Akikudangani tume huru ya uchaguzi, tume huru hiyo inakuwa ndani ya mfuko wa Mheshimiwa Kabila. Ni Kabila ndiye anawaambia wafanye hiki hivi. Sisi hatutakubali na raia ambao wana, hawatakubali hivyo, wataingia barabarani na kusema Mui kama ni mwisho uwe mwisho, ifikapo tarehe makumi tatu na moja Kabila hatakuwa tena rais wa waii. Hii ni mambo ya ujanja, journalist wanapenda wafanye klisema walikuwa wametafuta klisema muda wa siku nyingi, lakini Mungu hataitika. Sisi watoto wa kumu tutatikanisha ili uchaguzi ufanyike kwa muda mchache, kwa kuwa sisi tulisema ya kuwa watu wanaweza kukaa kusudi wafanye transition, transition ya muda mfupi, yani jumwa kusudi watu wachague president ambayo atakaa waongoza Hakuna uwezekano, hakuna njia nyingine yoyote mkongomani. Hata ifika hayo mambo, hiyo ni mambo ya wizi kongomani ambayo ito kongomani hata ifika hiyo. Ni maoni ambayo yamefika kama radi katika mioyo ya wakongomani. Kwenda kwa uchaguzi mwaka elfu mbili na kumi na kenda ni kama Bwana Cornee Nanga ameenda kuanza vurugu yeye mwenyewe katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anajua kama watu wanangojea uchaguzi mwisho wa mwaka huu. Ndio sababu kwetu tumechunguza kuwa ni mwanzo wa kuleta vurugu katika nchi hii, na itabidi mabadiliko yawe haraka iwezekanavyo, ili nchi hii itoke katika hatari ambayo imeingia. Ah, bo, watu kama vile vijana, na tunakuwa tuna tunapenda demokrasia, na kama vile raia tungependa vile, vile uchaguzi ifanyike. Hayo basi, wapenda wasikilizaji, ni maoni ya wananchi wa DRC kuhusu kuahirishwa kwa uchaguzi wa rais hadi mwaka elfu mbili kumi na tisa katika VOA Mitaani. Na punde tu Mkamiti Kibayasi atasomea muktasari wa habari kabla ya kuondoka hapa studio zetu za 15 Marekani inaitaka serikali ya Uturuki kuwasilisha ushahidi wa kutetea shutuma zake ilizotumia kuelezea kukamatwa kwa wafanyakazi wa ubalozi mdogo wa Marekani na raia kadhaa wa Marekani, akiwemo mchungaji wa Kimarekani aliyefungwa jela Andrew Branson. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, Heather Nawart, aliwaambia waandishi wa habari kwamba Marekani haijaona ushahidi wowote kuhusiana na hilo na iliitaka Ankara kutekeleza ahadi yake ya kuwaruhusu watu waliokamatwa kuonana na mawakili wao. Vyombo vya habari vya serikali ya Somalia vilitangaza jana kwamba maafisa wawili wa, wa vyoo vya juu na jeshi la Somalia wamejiuzulu katika hatua ambayo itaweza kuwa ni pigo kubwa katika juhudi za nchi hiyo ya pembe ya Afrika kupambana na wanamgambo wa Kiislamu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres anasema hatua za mapema zilizochukuliwa na jumuia ya kimataifa zinasaidia kuepusha kuenea kwa baa la njaa. Asante sana Mkamiti. Mwisho wa muktasari wa habari, ndo tunamaliza Kumekucha Afrika kwa wiki hii. Asanteni kwa pamoja nasi, msikose kuwa nasi wiki ijayo Jumatatu, wakati kama huu. Kwa niaba wenzangu wote waliosikika hapa, Mkamiti Kibayasi, Diodene Chabra Hiro, mimi Abdu Shakur Abud nikisema kwaherini.