Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni. Leo Ijumaa Oktoba 13 mwaka wa 2017 na, na hii ni VOA Express. Mimi hapa ni Idi Ligongo. Na mimi ni Sunday Shomari, nimekusha jaa tele kama pishi <laughs> la mchele <laughs> Ijumaa mambo mruwa, mambo mengi Ijumaa sio mchezo. Lakini hii leo, moja kwa moja, kule nchini Uganda watoto wamejifungia kwenye bweni na moto, kwa kumba kulikoni, na huko Burundi waadhimisha miaka 56 ya kifo cha mwanamfalme Rwagasore kuomboleza siku kama hii, chama chetu tuna tafsiri kama ni ushindi, ushindi wa haki dhidi ya dhuluma. Naam, unaambiwa ushindi wa haki dhidi ya dhuluma. <laughs> mambo ni mengi kwelikweli, lakini kabla ya kwenda nchini Burundi, uh, moja kwa moja tutaelekea katika nchi ya DRC mm, ambapo hii leo lile vuguvugu vugu la Rassemblement kupitia kiongozi wake Felix Chisekedi wamezungumzia kama unakumbuka kwamba mm, wiki hii tume ya uchaguzi yeah, ya DRC ilitangaza kwamba uchaguzi hautofanyika kabla ya mwaka 2019. Sasa tunaye mwanahabari wetu uh, Salehe Mwana Milongo ambaye yuko pale Kinshasa. Sasa Salehe, hebu tueleza kwamba kiongozi huyo wa Rassemblema ni nini hasa ambacho, eh, amekizungumza juu ya shauri hilo la tume ya uchaguzi bwana eh? Felix Chisekedi amesema kwamba kauli hiyo ni eh, kwa kweli vita ambavyo, uh, rais Kabila na mwenyekiti huyo wa tume huru ya uchaguzi wameitangaza dhidi ya wananchi wa Congo wa na hapo, amesema kwamba eh, rais Kabila hatopewa dakika hata moja ya ziada ifikapo eh, Desemba thelathini na moja ijayo, kwamba muda huo utatakiwa kwamba kumekuwa na kipindi cha mpito nchini. Nimetangaza kuanzishwa kwa kampeni ya kuhamasisha wananchi kote nchini kwa ajili ya hatua ina takiwa kuchukuliwa. Kalenda ya kampeni hiyo itatolewa siku chache zijazo. Kwa wakati huu huo, Rassemblement inaendelea na kuhamasisha jumuiya ya kimataifa kwa ajili ya kuunga mkono kipindi cha mpito kwa ajili ya maandalizi ya uchaguzi. Ni kupitia njia hiyo pekee ndiyo wananchi wa Kongo wanaweza tumaini kuwekwa na mageuzi nchini hapa. Election en republique democratique du Congo. Sawa Salehi. Sasa tumemsikia huyo e, kiongozi wa Rassemblement akizungumza, lakini je, vipi viongozi wengine wa vyama vya kisiasa nchini Congo wamesema lolote kuhusiana na ha, haya maamuzi ya tume ya tumia uchaguzi? Eh, kwa kweli mpaka kufikia hivi sasa kumekuwa na kile kinachoelezewa kuwa ni maoni ambayo imekuwa imetolewa kila upande, hata zaidi upande wa upinzani ambao umekosoa vikali kabisa Uh, pendekezo hilo la tume huru ya uchaguzi mbali na, na, na hilo Rassemblement, kumekuwa pia na na na vyama vingine kama vile chama cha MLC cha cha cha Jean Pierre Bemba ambacho kimeelezea kwamba hatua hiyo ya upinzani kwa kweli ni eh, kutaka kuchochea ghasia na vurugu nchini. Kwa hiyo wamesema kwamba wanapuuza na eh, ni lazima mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi aweze kutangaza kalenda ambayo imeheshimu mkataba wa kisiasa sasa Salehe, vipi kuhusu uh, wananchi? Ukiacha kauli hizo kutoka kwa wanasiasa hasa wa jiji hilo la Kinshasa, ni nini hasa ambacho wanakionyesha wanakizungumza juu ya shauri hili la tume ya uchaguzi? Kwa kweli ni, ni, ni, ni maoni ambayo ni tofauti hapa, mjinikasi, umejua Kinshasa imekuwa ngome kuu ya, ya, ya upinzani. Kwa hiyo uh, watu wameona kwamba uh, hatua ya tume huru ya uchaguzi haitachangia kwa kweli eh, hali ya kuweko na na, na, na na utulivu ama amani zaidi, lakini kuna wale ambao wamekuwa wakihoji kwamba ijapokuwa tume hii ya uchaguzi itapewa muda kama huo na ikiwa hakutokuwa na nia nzuri ya kwenda kwenye uchaguzi. Tunakushukuru sana Salehe mwana Milongo, tutafuatilia mahakika mambo yanavyoendelea huko nchini Kongo. Ukiangalia hali ya Kenya, ndio hivyo, Kongo nako uchaguzi ndio hivyo basi. Msikilizaji, kutoka huko nchini Congo, Idi Ligongo, mambo yameendelea huko nchini Uganda. Tunaambiwa kwamba kuna wanafunzi kumi na tatu, hawa ni watoto wa kike, wamejifungia kwenye bweni. Kisa na maana, wanasema walitaka wenzao wa kiume wawepo. Sasa je, nini kilichojiri? Maana hapa nafikiri kuna kizungumkuti kidogo, ishu yetu standard high kule nchini Uganda. Sasa <laughs> <laughs> natumai tutampata Kenneth Bwire. Shughuli kuli kweli, ni shughuli kuli kweli. Kenneth Bwire, hebu tueleze kulikoni hili tukio eh, hadi moto kutokea kwenye hilo bweni. Hebu tueleze zaidi nini kilichojiri hasa. Kenneth Bwire, unatupata? Kennes Bwire kutoka nchini Uganda. Naona Kennes Bwire hatusikii hapa, labda mitambo yetu au laini za simu hazijaenda vizuri. Kennes Bwire kutoka nchini Kampala, Uganda, ananisikia basi? Nafikiri Kennes Bwire hatupati kwa sasa, tutajaribu kumtafuta hapo baadaye mm -hmm. Lakini ni shughuli kwa kile ambacho uh, kimeonekana ni kwamba mabinti hawa walitaka kufanya masomo ya legioni na wavulana lakini, hmm. kwa hali jinsi ilivyoonekana walimu wakasema hapana. Kwa hiyo wakakasirika, wakaamua kujifungia, e, ikatokea shughuli ya moto na wengine wamejeruhiwa. Lakini uh, moja kwa moja sana e, tuelekee moja kwa moja uh, nchini Burundi, Burundi. sasa Bye. leo nchini Burundi hmm. imefanya maadhimisho ya miaka hamsini na sita ya mwanamfalme ambaye ni Ludovico Ruegasore. E, mwasisi wa uhuru alishirikiana na wasisi wengine wengi barani Afrika no, kugombania uhuru akiwemo hata Julius Nyerere wa Tanzania. mm -hmm. Haidallah Kizimana, leo kumefanyika hayo maadhimisho tueleze, ni nini hasa ambacho kimeendelea e, siku hii ya leo. Lakini e, naona Haidallah pia anatuonyesha kwamba bado mambo hayajakaa sawa hii kazi kweli kweli. No. Haya, tutampata labda hapo baadaye. Wasikilizaji eh, wale ambao mnaungana nasi, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC moja kwa moja, pia kupitia kwenye mtandao wetu wa Facebook, Facebook VOA Swahili. Tunakuomba msikilizaji, uingie kwenye mtandao huo, halafu uangalie haya matangazo, na vilevile shea na mwenzako, mtumie mwenzako naye, na vilevile usiishie hapo, toa maoni yako, maana maoni hayo ausidi tutayasoma hapa moja kwa moja kwenye kipindi hiki naam. Ni muhimu kutoa maoni yako, na usikie kile ambacho nazungumza, kutumia fursa hii kupitia hapa idhaa ya Kiswahili e, hasa katika kipindi hiki cha VOA Express. Naona uh, Haidala Akizimana anasuasua kwelikweli, hali kadhalika naye Kennesi na, e, Bwire e, ana lakini e, Haidala, tueleze sasa maadhimisho hayo yamefanyika vipi huko, hali imekuwaje? Naam, kwa hakika maadhimisho hayo yameanzia kwenye ibada ya misa ya kuomboleza kifo hicho. Nafahamu eh, kwamba Burundi, tangu uhuru, ilipitia kana mizozo ya kisiasa, mauaji ya kihalaiki na na na, na na na na na na, na utawala wa wa mapinduzi ya kijeshi na askofu aliyeongoza misa hiyo Askofu Evariste Ngoyagoye amesema kwamba amewasihi Warundi kuachana na mwenendo, yaani kuchukua mwenendo wa maridhiano uh, waachane na maovu ambayo anasema maovu yanazidi kuwazamisha katika mizozano mikubwa, na ambayo matokeo yake ni kuathirika kwa, kwa jamii ya Warundi kwa jumla. Na baada ya misa hii ambayo imehudhuriwa na rais wa jamhuri Pierre Nkurunziza na viongozi wengine, kumekuwa na sherehe za kuweka shahada za maua kwenye maka kaburi ya mwanamfalme Lui Rwagasore ni shujaa wa uhuru mbali ushirikiana na na, na viongozi wengine wa nchi hizi kama mwalimu Julius Nyerere katika harakati za kutafuta uhuru wa mataifa haya ya bara Afrika. Na je, umeongea na viongozi wowote walioshiriki katika shughuli hiyo ya leo? Nam, bwana Sunday, nimeweza kuzungumza na Abdul Abdul Kasi. Ni kiongozi wa chama kimoja cha IPD Zigamibanga. Yeye amesema kusherekea sikukuu hii ya e, kumbukumbu ya miaka hamsini na sita ya tangu alipofariki Bwagasore ni nicana kwamba ni, ni ushindi ambao ulipatikana hapa nchini dhidi ya dhuluma hacha. Tumsikilize kidogo. Kuomboleza siku kama hii, chama chetu tuna tafsiri kama ni ushindi, ushindi wa haki dhidi ya dhuruma. Mwana mfalme wa Gasore aliuawa, yeye na watoto zake, hata mke wake akauawa. Hiyo ilikuwa ni njia tu ya kutaka kupoteza haki, ya kutaka kupoteza ukweli, lakini hatimaye tarehe mosi Julai mwaka elfu moja mia tisa sitini na mbili Burundi imepata uhuru wake. Kwa hiyo ni fursa kubwa kwa wananchi wote wa Burundi, raia wote wa Burundi waweze kushikamana na kuimarisha uhuru wa Burundi, nchi ya Burundi iwe nchi yenye heshima, yenye maendeleo. Naam, asante sana basi, Haidala Kizimana kwa kutupasha hayo ambayo yametokea katika maadhimisho uh, ya miaka 56 ya kifo cha mwana mfalme. Na moja kwa moja hivi sasa tuelekee katika habari za dunia. Katika habari za dunia, mwanasoka wa zamani maarufu wa Liberia George Weah ni makamu wa rais Joseph Bokai ndio anaongoza mapema katika uchaguzi mkuu wa Liberia kwa mujibu wa matokeo ya awali, lakini maafisa wa uchaguzi wanasema ni theluthi moja tu ya kura iliyohesabiwa mpaka ilipofika Alhamisi usiku, siku tatu baada ya upigaji kura huo. Rais wa Marekani samani sandi na kukatisha hapo, ni kwamba shughuli kwelikweli. Rais wa Marekani Donald Trump, kufuatia wito kutoka kwa washirika wa karibu wa Marekani na wale wanaofanya kazi nao kwenye utawala wake, anatarajia huenda abatilishe mpango wa leo wa kuondokana na mpango wa makubaliano ya miaka miwili sasa wa nyuklia na Iran wakati atakapotoa mkakati wake mpya ulio na ukali zaidi dhidi ya Iran. Bangladesh inaendelea na mipango yake ya kuunganisha kambi mbili kwa ajili ya wakimbizi wa Rohinja kutoka Myanmar na kuifanya kambi moja kubwa ili wale walioko ndani wasiweze kutoka nje. Kwa mujibu wa afisa wa juu wa serikali ambaye amesisitiza kwamba eneo hilo jipya litakuwa ni la muda tu, Waislamu wa, wa Rohinja wapatao laki nane wapo kusini mwa Bangladesh kwa sasa. Zaidi ya nusu yao walikimbia kutoka jimbo la kaskazini la Rakhine katika wiki chache zilizopita baada ya wasi kutoka Rakhine Rohingya Salvation Army kushambulia majeshi ya serikali Agosti 25 na kusababisha msako mkali ambao maafisa wa juu wameita kwamba ni mfano wa mauaji halaiki na familia ya raia wa Marekani na Kanada, mke na mume na watoto wao watatu, wameondoka nchini Pakistani leo Ijumaa kuelekea Uingereza baada ya kukaa kifungoni kwa miaka mitano chini ya wanamgambo wa Taliban. Kutokana na vidokezo vya ujasusi kutoka Marekani, majeshi ya Pakistan yalimwokoa raia huyo wa Marekani Kaitlan Coleman na mume wake raia wa Kanada Joshua Boyl kutoka katika eneo la kikabila la Kuram karibu na mpaka wa Afghanistan katika siku ya Jumatano. Nam, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika katika VOA Express tukitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Kama unasafiri kwenye daladala au unasafiri <laughs> kwenye matatu siku ya Ijumaa <laughs> au umekushamaliza shughuli zako, unaendesha gari yako, basi tafadhali safiri na VOA Express moja kwa moja liligongo. Leo Ijumaa tumesema Bwire, pale mwanzo tulimtafuta lakini hakupatikana, sasa amepatikana kwa hiyo Bwire atueleze, kama ulivyosema, hii shughuli ya watoto wa kike kwenye bweni ambao walitaka kusoma na wenzao wanaume wa kiume wakakataliwa, matokeo yake wakajifungia, matokeo yake katokea ajali. Bwire, hebu tueleze kulikoni, kilichojiri hapa kwenye shule hiyo. Sande, si ajali, walijiingiza maksudi na wakaamua ku, kuliwasha bweni moto baada ya kuzuiliwa na walimu kutoketi darasa moja na wenzao wa kiume katika masomo ya jioni hivyo watoseni, ni ajali. Walifanya jambo ambalo wanajua wanafunzi wa kidato cha nne katika shule hii ya Standard High School katika wilaya ya Ntungamo magharibi mwa Uganda. Matokeo yake kumi na tatu anauguza majeraha mabaya zaidi na thelathini na wawili wanakamatwa na polisi, Sunday. Sasa uh, Kenesi Bwire, labda umezungumzia kwamba huu moto ni wa makusudi. Kuna mashtaka yoyote mpaka hivi sasa ameshafunguliwa dhidi ya wale wote ambao wamehusika? Msemaji wa polisi maeneo hayo Lame Kigoza amesema kwamba uongozi wa shule hii umekataa kuwashirikisha polisi, hata umekataa polisi wasiingie ndani, hata baada tu ya polisi kuingia, wazima moto kuingia na kuzima moto ambao ulikuwa tayari umeshateketeza bweni zima. Kisa na maana hawajatoa, lakini tunatilia mkazo kwamba shule hii ni ya kibinafsi na inamilikiwa na mmojawapo wa maafisa wa ngazi za juu katika serikali, ikitiliwa maanani vile vile kwamba Jumatatu unaanza mtihani wa kitaifa, basi anakuwa ni maswali mengi zaidi. Mbona wanafunzi wa kike walikuwa wa, hawaruhusiwi kuketi pamoja na wanafunzi wa kiume baada ya kusoma kwa pamoja miaka minne hidi? Yeah. Ah, shughuli kweli kweli si, tukushukuru sana kwa taarifa hiyo na moja kwa moja japokuwa mambo si mazuri sana ya kufurahia mm -hmm. Yaliyotokea nchini Uganda yeah. Basi tupate kusikiliza e, muziki maanake ya, ya. Mambo yamekuwa ni, too much <laughs> <laughs> kwa kweli na kwenye muziki nao unatuambia too much vilevile. Haya, ni mwanamuziki darasa huyo kutoka nchini Tanzania akitamba kwelikweli na ametamba sana Afrika Mashariki. Hebu msikilize na kidu chake. Tantari, <laughs> <laughs> <laughs> Unaelewa una, una maana ya tantarira tantarira, too much. Ni wimbo au ni nini hapo? Nanchanganya leo, si tantarira kwamba ni maneno mengi au ni nini? Kule kule kule mtaani kwetu tantarira tantarira manage, ni kwamba hiyo ni mtu anayepiga sound <laughs> mtu <muongo. laughs> <laughs> <Tantarira. laughs> Unapiga sana tantarira tantarira, yani unaongea sana uongo. <laughs> Hatari sana. Basi usipige tantarira msikilizaji, eh, hii kitu na mtazamaji haifai kabisa ni mwanamuziki darasa huyo kutoka nchini Tanzania na kitu chake hicho too much. Basi moja eee, aa, kwa moja tukunae nani, tumkaribishe Harison Kamau atueleze yale ambayo yanavuma hivi sasa katika uh, mitandao mbalimbali. Maanake mm, e, dunia hii siku hizi inaendeshwa na mitandao e, tufahamu nini leo ambacho kipo huko. Sante sana, sande Shomari na Idli Gongo katika yavumao mitandaoni hivi leo. Mwanamuziki kutoka DRC marehemu Francois Lwambo Lwanzo Makeni alimaarufu Franco ameendelea kuchapa vyombo vya habari kutokana na kuwa ni miaka 28 ambayo imepita tangu guji huyu wa mziki wa benga kufariki. Franco aliyezaliwa Julai mwaka 1938 na kufariki Oktoba mwaka 1988, alipewa jina la utani la mganga wa gitaa kutokana na umaarufu alionyesha wakati akicheza chombo hicho Viwango alivyoweka kwenye fani ya muziki wa Kizaire wakati huo itakumbukwa kwa muda mrefu ujao. Basi, kwenye mitandao ya kijamii na hasa Twitter, wengi wameendelea kumwenzi Franco kwa njia tofauti. Martin Mushina anasema licha ya kuwa ametuacha atabaki kuwa mfalme wa rumba. Injinia Majiwa anasema kusikiliza muziki wa Franco ni dhahabu tupu, huku Jeremy Baraka Mtua akisema licha ya kuwa ni miaka 28 imepita, kwangu naona kana kwamba Franco angali hai kila nikisikiliza nyimbo zake. Nicolas Munge anasema kwa kweli kifo ni mwizi, ulituibia mtu na mwanamziki wa kipekee. Profesa Fabrice anasema mziki wa Franco ni wa wale tu wanaoelewa dhamani ya mziki, kinyume na kizazi cha sasa. Swala jingine ambalo limetia fora kwenye mitandao ya kijamii ni kuhusu hatua mpya ya tume ya uchaguzi ya Kenya, IEBC, kusema kuwa itaweka orodha ya wagombea wote wanane waliokuwa kwenye uchaguzi wa rais wa Agosti 8 kwenye uchaguzi wa marudio wa Oktoba 26 kutokana na, na uamuzi wa mahakama kuu kuwa wana haki kitakatiba hata baada ya kiongozi wa upinzani Raila Odinga kutangazwa kutoshiriki kwenye Twitter. Fred Asira anasema mara tu baada ya Ekuru Aukot kuruhusiwa kuwa kwenye debe, halalamiki tena kuhusu tume ya uchaguzi. Siamini kuna mwanasiasa wa kuaminika. Hasan anasema kuwa uamuzi huo ni wa busara. Kama IEBC ingetangaza Uhuru Kenyatta kuwa mshindi bila kupingwa, ghasia ya kwa hakika zingeshuhudiwa. Miguna Miguna anasema kuwa yeye haamini tume ya IEBC hata kidogo, inaonekana kutoelewa inavyofanya. Ni baadhi tu ya mambo kwenye mitandao ya kijamii. Kuwa na wikendi yenye baraka. Haya, asante sana Harrison Kamau na yale yanayovuma katika Nnam. mitandao. Lakini kuna Nnam. kitu ambacho amekizungumzia Harrison juu ya mwanamuziki Luambo. Sasa leo katika kipindi cha Undani leo nataka tumzungumzie huyu bwana mkubwa, kwa sababu yeye inaelezwa ndiye ambaye alitengeneza ile kanuni ya muziki wa leo wa Rumba wa Kongo. Kwamba lazima kuwe kuna gitaa la solo e, gitaa la rhythm na gitaa la bas e, lakini yeye alikuwa anachanganya wakati mwingine, kuna solo mbili e, kuna rhythm pengine tatu, na ndo maana akifunga vyombo vyake pale e, vyote mchezo. Na vile vile amewatoa wanamuziki wengi sana mm. Madilu multi system, nyimbo zake nyingi sana za Franco, ile sauti ni ya Madilu mm. Alimba na Madilu hasa, ukisikiliza kama nyimbo yake Mario imetamba sana na sio mchezo. Ukiangalia Franco Luambo Makiadi, anaweza kukumbusha kwamba wanamuziki walio pengine wakajifunza kwamba muziki unapokwenda jukwani ni kazi ya kukusanya vile vyombo vyote, ukavi synchronize ukaviunganisha pamoja. Kama ulivyozungumza, gitaa za solo zinakuwa mbili, si jambo dogo, manake kupiga solo ni shughuli kubwa na, na, na unajua, watu wengi wanashindwa kuelewa kwamba gita la solo na rhythm ni magita mawili tofauti. Hapana, ni gita moja ehe. tofauti ni unapeleka, peleka lina lina na, na vile, vile ule uzito sande. Vile vile, kuna wanamuziki wengine wakubwa sana ambao walikuwa nao Franco katika ile band ya TP, okay, okay, jazz jazz, ambapo kama vile Simaro eh, mwanamuziki mmoja mkubwa kabisa wa, wa, wa, wa, wa, wa DRC. Kwa hiyo, Congo, Franco kwa hiyo Congo Franco mba ni mwanamuziki wa mchezo mchezo, ni mwanamuziki mkubwa kweli kweli. Na si Kongo tu, bara zima la Afrika. Sasa usimalize uhondo wote tafadhali, msikilizaji na mtazamaji, ungana na Idi Ligongo saa tatu kamili za usiku kwenye kipindi cha Kwa Undani. Lakini sasa hebu tuangalie jicho letu leo. Kuna jicho letu, Lucy Patrick anasema, ana, ana, ana, anaangalia matatizo yanayojitokeza katika swala la mimba za utotoni kwa wasichana wadogo. kulembea ni kualike msikilizaji kwenye jicho letu. Mimi ni Lucy Patrick na siku ya leo ninazungumzia tatizo la mimba za utotoni, ambapo tumeona kila tarehe kumi na moja ya mwezi wa kumi huwa inafanyika siku ya mtoto wa kike duniani, na mwaka huu kauli mbiu ilikuwa ni kwamba tokomeza mimba za utotoni tufikie uchumi wa viwanda. Takwimu zinaonyesha kwamba mkoa wa Mbeya ndo unaongoza. Niko na afisa elimu mkoa hapa akielezea hili. Kwa ujumla katika takwimu zilizotokea zile, ambazo zilionyesha mikoa yote ya Tanzania, mkoa wa Mbeya ulikuwa na wanafunzi 362 kwa shule za msingi tu, hali ambayo ilifanya mkoa wetu onekane kwamba ndio umekuwa wa kwanza kuongoza katika kupata mimba za utotoni kwa wanafunzi wa shule za msingi. Kama serikali, mna mkakati gani kuhakikisha kwamba mnatokomeza kabisa swala hili? Tumeweka mikakati, na hasa kubwa ikiwa ni ufuatiliaji. Nini maoni ya wazazi na walezi juu ya takwimu hizi? Wazazi wakae karibu na watoto. Sasa hivi kila mtu mama anafanya biashara yuko sokoni wakati wote, baba biashara kwa, unakuta watoto hawana mtu wa, ni kama wanajilea. Tumjenge mtoto katika hali ya kumhofu Mungu, ili dhambi ndani yake aanze kuogopa kiwa mdogo. Furaha, wewe ulikuwa ni mmoja wa hanga wa mimba za utotoni, unayapi ya kusema? Kwanza kabisa, ningependa kushauri kwamba ati listi elimu hiyo inatolewa mara kwa mara mashuleni na mitaani na katika jamii yote inayotuzunguka. Pia wazazi wangekuwa wanaelimishwa, ili iwe rahisi wao kwenda kuambia watoto wao majumbani, huku wakiendelea kupata elimu nyingine huko shuleni. Changamoto ambazo zinaweza zikapatikana wakati wakati wa mimba za utotoni ni pale ambapo labda binti amepata hiyo mimba ya utotoni akiwa ana malengo yake aliyojipangia, aidha kuja kuwa daktari, aidha mwanasheria, aidha kuwa nani. Mimi ningependa kuwatia moyo sana wale ambao walipata mimba za utotoni na wapo manyumbani, na mimi pia ni mmojawapo, ni mhanga pia wa kupata mimba za utotoni lakini nimeweza kusimama na kustrago na kuendelea na elimu na mpaka sasa nipo kazini. Naam, basi, asante sana Lucy Patrick kwa kutuletea huo e, a, swala zuri kabisa la jicho a, letu ambapo, kama ulivyozungumzia, kwamba mimba za utotoni, mimba za nje ya shule e, ni tatizo ambalo limekumba sana mkoa wa Mbeya, mm, lakini hapo tu unaweza kusema mkoa wa Mbeya, lakini ukiangalia kwa ujumla ni eneo zima la Afrika ya Mashariki linakumbwa na tatizo. Nafikiri itakuwa vizuri zaidi tuliangalia hili swala wakati mwingine kwa kina zaidi kuweza kuelezea Haya matatizo yanawakumbwa watoto wadogo mashuleni. Nam, msikilizaji na mtazamaji wa VOA Express, moja kwa moja tunasonga mbele na hivi sasa. Sande wewe, uh, una, ume, ume, ume, umeongea na mtu juu ya ushauri nam? Yeah. nimezungumza na, unajua kuna haya mashindano idi ya urembo au ulimbwende wanasema. Mm-hmm. Sasa hapa Washington DC palifanyika mashindano shindano, hili ni la Miss USA, lakini Miss Tanzania USA, wale ambao wanaishi hapa Marekani lakini ni watanzania wanashindana, na baadaye wanakwenda kwenye Miss Africa USA. Sasa mmoja wao washiriki hawa alipata e, nafasi ya pili, alikuja kutembelea kwenye studio zetu, nikazungumza naye kupata ushauri wake juu ya jinsi wasichana vijana wanavyoweza kushiriki kwenye haya maswala ya urembo na ulimwengu. Nini hasa kinafanyika kule? Maana wengi hawafahamu wanapokwenda kule kuna nini hasa. Kwa hiyo kutokana na uzoefu wake katika ushauri kuhusiana na hayo maswala ya urembo. Kwa kweli kitu ambacho ningeweza kuwaambia vijana wenzangu ni kwamba katika maisha unapewa, kila mtu anapewa nafasi tofauti tofauti, um, na mimi navyoona mashindano kama haya yanakupa nafasi ya kujifahamu, yanakupa nafasi ya kuji ya kujiweka pembeni ya watu wengine wenye vipaji watu wengine wenye, wenye, um, mawazo tofauti na wewe ambayo umeazoea ume, ume ku, kwa hiyo inakupa nafasi ya kuweza kujifahamu kwa namna tofauti ambayo usingeweza kujifahamu katika mazingira ya kawaida. So, kwa wale ambao wanapenda labda kushiriki katika vitu, mimi ningewahimiza ningewa, ningewa wasiogope, wa, wa waingie wakafanye waka, waka, waka, waka um, sana sana watajifunza kuhusu wao wenyewe na kitu ambacho ni cha muhimu sana katika unavyosonga mbele ndani ya maisha especially kama ukiwa, ukiwa mdogo na unajaribu kuji, kuji, unajaribu kujifahamu zaidi, ni nafasi nzuri ya kuweza kufanya hivyo, sana sana kwenye, kwenye mashindano kama haya haya. Huyo anaitwa Neema Olori, alikuwa ni nambari mbili kwenye Mis Tanzania USA mwaka huu wa elfu mbili na kumi na saba. Akitoa ushauri wake, asante. Uh, Shomari, ukiachilia uh, mbali swala la ushauri, kuna mambo mengi sana ambayo yanaendelea anaendelea sasa hivi katika dunia hasa katika mambo ya teknolojia. Mm-hmm. Eh, wabunifu wanazidi kuongezeka wakibuni njia mbalimbali za namna ya kupata watumiaji wa hii mitandao sasa, swala la Instagram inazidi kuwa kubwa. Na, watu wengi wanaonekana wanaanza kuitumia zaidi ya ilivyokuwa hapo awali. Wametangaza leo Instagram, wamefikisha watu nambari milioni mia nane. Sasa hii ni kupanda kwa ghafla, wanasema kwa Instagram kupata watumiaji hadi kufikia milioni mia nane, kwa sababu wanasema kitu ambacho kimewasaidia sana kuongezeka nguvu ni kuongeza ile ap ya video kuongeza video kumefanya Instagram ipate umaarufu mkubwa, watumiaji wengi. Alafu pia kuna uwezo wa kuondoa maneno. Kama umeandika kitu kibaya, unaweza kukiondoa pale. Kwa hiyo hii nafikiri imesaidia sana mabadiliko ya Instagram. Naam, sasa Sunday, uh, tuliuliza katika ukurasa wetu wa Facebook kwamba, je, udanganyifu wa umri ni tatizo nchini Tanzania? <laughs> Haya, tibu watu <laughs> wamejibu kweli kweli. Hapa ni nini tibu? Bazubu George anasema kumekuwa na vijisao vingi sana katika awamu hii, ambapo inalenga aidha kutotaka kuajiri kabisa au kuongeza daraja na mishahara ya watu. Ipo siku tutaambiwa maprofesa wa Tanzania hawastahili, wakati ndio waliofundisha waliojuu. Ah, shughuli kwelikweli. Sasa mimi ninasoma ujumbe wake. Uh, Muba Chande yeye anasema kwamba yapo mambo mengi tu ya msingi kabla ya kudil na wazee wetu baada ya kulitumikia taifa mpaka wanakaribia kustaafu. Anasema elimu yetu bado duni sana, hivyo vipaumbele vya urithi kwa watoto wa Tanzania Haya, Stephen Lucas anasema jamani, hakuna tatizo lolote kuhusu umri, ila serikali haina nia ya kuongeza mishahara kwa watumishi, hivyo wakatafuta pa kutokea tu. Ngoja <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> tusubiri tuone hiyo shughuli itamalizika vipi? <laughs> Na kufika hapa, tunakamilisha matangazo haya ya VOA Express kutoka hapa Washington DC. E, mimi naitwa Idi Ligongo na mimi naitwa Sunday Shomari. Usikose kusikiliza matangazo ya Express.