Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari na mimi ni Mery Mgawe. Tunawakaribisha leo Oktoba 13 mwaka 2017, siku ya Ijumaa, tukikuletea matangazo ya Live Talk. Tunasikika kupitia redio shirika katika Maziwa Makuu na vilevile vile tunatangaza katika mita ya bend 19 na 22. Karibuni <muchas> katika matangazo yetu, msikilizaji, ikiwa leo ni siku ya Ijumaa, ni siku ya mjadala wa Ijumaa, yaani live talk, ambapo hii leo katika mjadala wetu tunazungumzia kuhusu rushwa ya ngono na hasa manyanyaso dhidi ya wanawake. Je, mambo haya yanaweza kuisha au nini kifanyike? Ofisi ya TAKUKURU mkoa wa Kinondoni inatoa wito kwa wananchi wote kutoa ushirikiano ili kuweza kuzuia na kupambana na vitendo vya rushwa. Naam, na katika habari nyingine, takriban waandamanaji wawili wameuawa Ijumaa na polisi magharibi mwa Kenya baada ya kuvamia kituo cha polisi, huku wakiwa na silaha za mashambani na mawe. Hizo ni miongoni mwa habari tu tuzokuandalia siku ya leo. Ungane nasi kwa dakika kwa saa moja, lakini kwa redio kwa dakika 30 hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kabla ya kuendelea, Meri Mgawe atatusomea habari Katika habari za dunia hivi leo tunaanza na taarifa kwamba takriban waandamanaji wawili wameuawa Ijumaa na polisi magharibi mwa Kenya baada ya kuvamia kituo cha polisi huku wakiwa na silaha za mashambani na mawe, polisi imesema. Mkuu wa polisi wa Bondo Paul Kierie amesema waandamanaji watatu huko kaunti ya Siaya wamejeruhiwa kwa risasi. Waandamanaji katika miji mitatu ya Kenya wameandamana kupinga uchaguzi wa marudio wa urais hali inayokiuka amri ya marufuku ya serikali iliyotolewa wiki hii. Alhamisi, waziri wa mambo ya ndani Fred Matiang'i alitoa amri ya kuzuia maandamano katika miji ya Kisumu, Mombasa na Nairobi. Na serikali ya Sudan Kusini imetangaza wiki iliyopita kwamba iko wazi kufanya biashara licha ya kwamba rais hakuwepo katika mkutano wa taifa wa biashara wa nishati ambao ulishawishi makampuni machache makubwa ya nishati. Wataalamu wa mafuta wanasema Sudan Kusini ina mapipa bilioni tatu nukta tano na mita za mraba bilioni 85 tu ya gesi asilia ambazo zinaweza kutotosha kwa makampuni makubwa ya gesi na mafuta. Hata hivyo, Sudan Kusini na mzozo uliosababisha mauaji kufikia miaka minne sasa watu milioni nne, takriban theluthi moja ya tatu ya watu wote wa taifa hilo wamekoseshwa makazi huku wengine milioni mbili wakitorokea katika nchi nyingine za jirani. Uzalishaji wa mafuta umeshuka nchini humo tangu mzozo ulipozuka mwaka elfu mbili kumi na tatu. Hivi sasa Sudan kusini inazalisha mapipa laki moja na thelathini kwa siku ikilinganishwa na mapipa laki tano kwa siku ilivyokuwa mwaka elfu mbili kumi na moja wakati taifa hilo lilipopata uhuru wake. Mwanasoka wa zamani maarufu George Weah na makamu wa rais Joseph Boakai ndio wanaongoza mapema katika uchaguzi mkuu wa Liberia kwa mujibu wa matokeo ya awali, lakini maafisa wa uchaguzi wanasema ni theluthi moja tu ya kura iliyohesabiwa mpaka Alhamisi ilipokuwa siku tatu baada ya upigaji kura. Wananchi wa Liberia walipiga kura zao Jumanne kuadhimisha mfumo wa usalama wa ubadilishanaji madaraka kutoka serikali moja iliyochaguliwa kidemokrasia kuelekea nyingine katika zaidi ya miaka sabini. Hata hivyo, chama cha Liberty kinataka maafisa wa uchaguzi wasitishe kuhesabu kura, wakidai kumekuwa na wizi wa kura hizo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Rais wa Marekani Donald Trump, kufuatia wito kutoka kwa washirika wa karibu wa Marekani na wale anaofanya nao kazi kwenye utawala wake, anatarajia abatilishe mpango wake leo wa kuondokana na mpango wa makubaliano ya miaka miwili sasa ya nyuklia na Iran wakati atakapotoa mkakati wake mpya ulio na ukali zaidi dhidi ya Iran. White House imesema mapema leo Ijumaa kwamba rais kwa kushauriana na jopo lake la usalama wa taifa amepitisha mkakati mpya dhidi ya Iran. Wabunge wanasema Trump hatathibitisha tena kile kinachofahamika kama mpango wa kuchukua hatua na hata liomba bunge kuweka tena vikwazo dhidi ya Iran. familia ya raia wa marekani na kanada mke na mume na watoto watatu wameondoka pakistan leo ijumaa kuelekea uingereza baada ya kukaa kifungoni kwa miaka mitano chini ya wanamgambo wa taliban kutokana na vidokezo vya kijasusi kutoka marekani majeshi ya pakistan yalimwokoa raia huyo wa marekani katlan coleman na mume wake raia wa kanada joshua boyle kutoka eneo la kikabila la kuram karibu na mpaka wa afghanistan jumaatano Koleman na Boyle walipotea wakati wakibeba mizigo yao huko Afghanistan mwaka elfu mbili kumi na mbili baada ya kundi la wanamgambo la Taliban huko Afghanistan lilidai kuhusika na utekaji huo. Bangladesh inaendelea na mipango yake ya kuunganisha kambi mbili kwa ajili ya wakimbizi wa Rohingya kutoka Myanmar na kuifanya kambi moja kubwa ili wale walioko ndani wasiwezi kutoka nje, kwa mujibu wa afisa wa juu wa serikali ambaye amesisitiza kwamba leo hilo, eneo hilo jipya litakuwa la muda tu. Waislamu wa Rohingya wapatao laki nane wako kusini mwa Bangladesh kwa sasa. Zaidi ya nusu yao walikimbia kutoka jimbo la kaskazini la Rakhine katika wiki chache zilizopita baada ya waasi kutoka Rakhine Rohingya Salvation Army kushambulia majeshi ya serikali Agosti 25 na kusababisha msako mkali ambao maafisa wa juu wa Umoja wa Mataifa wameita kwamba ni mfano wa wazi wa mauaji ya halaiki. Mahakama moja ya Afrika Kusini Ijumaa ilitoa changamoto ya kisheria kwa rais Jacob Zuma wa nchi hiyo baada ya kufungua njia kwezesha, ya kuwezesha kuanza tena mashtaka 783 ya rushwa na wizi dhidi yake. Mahakama ya juu ya rufaa ilikubali maamuzi ya mahakama ya chini ya mwaka elfu mbili na tisa na waendesha mashtaka wa serikali kufuta mashtaka hayo dhidi ya Zuma. Rais huyo amepewa wito wa kujiuzulu kwa sababu ya mfululizo wa kashfa, wakati mamlaka ya kuendesha mashitaka ilikata rufaa dhidi ya maamuzi haya ya mahakama ya chini. Mashtaka dhidi ya Zuma awali yalifunguliwa mwaka elfu mbili na tano kabla haja wa rais na baada ya mfanya biashara mshirika wake Shabir Shaik aliposhtakiwa kwa rushwa na ufisadi, kwa mujibu wa mahakama ya rufaa kwa kiasi fulani yanahusishwa na rushwa ambazo Zuma anashutumiwa kupokea kuhusiana na biashara ya silaha wakati alipokuwa makamu wa rais. naendelea ya kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, ikiwa basi leo e, ni siku ya Ijumaa, ni siku ya mjadala wetu wa ya Ijumaa, yani live talk, ambapo leo katika mada tunayomulika ni rushwa ya ngono. Mjadala wetu unaangalia rushwa hiyo, hali kadhalika manyanyaso dhidi ya wanawake, hasa katika maeneo ya kazi swala hili tumeliangalia kwa kina kwa sababu wiki hii kama mtakavyokumbuka, e, gwiji wa kule Hollywood Harvey Weinstein amejikuta akiwa ni mmoja wa watu waliotajwa katika suala hili la ushiriki wa rushwa ya aina hii na manyanyaso dhidi ya wanawake, ambapo wanawake kadhaa wenye majina makubwa akiwemo Angelina Jolie wamejitokeza kutangaza hadharani yale yaliyowakumba akiwa Hollywood hii limewakuta wengi kwa mshangao, wakiona kwamba pengine Hollywood ni sehemu kubwa ambapo wengi hawawezi kuguswa, lakini leo imefika mbele ya hadhara na mbele ya umma. Sasa basi, tunamulika kwa upande wa Afrika Mashariki. Mary Mgawe, mm. kama unavyofahamu swala hili si kwamba ni la upande huu tu, la hasha, limegubika maeneo mengi ya Afrika, lakini hasa pia Afrika Mashariki na kuzungumzia haya basi tunao wanaharakati kwenye laini ya simu yupo halima sharifu kutoka nchini tanzania ambaye hivi sasa yuko nchini canada hali kadhalika beti sharon kutoka nchini kenya karibuni sana kwenye livetalk ya sauti amerika asante sana nikianza nawe bi halima sharifu ambaye upo hapo nchini canada ukiwa unatokea tanzania kwa uzoefu wako na jinsi unaofahamu, ukiwa mwanaharakati, matukio ya aina hii yametokea na pengine yamekuwa yakitokea hivi sasa. Tumejionea wazi kabisa huko Hollywood, eh, Harvey Weinstein aliyekuwa akishutumiwa na wanawake wengi tu katika miaka ya nyuma, lakini kutokana na ukubwa wake, uwezo wake na kazi yake, pengine hili likawa tatizo ambalo halijawahi kutangazwa au kuwekwa mbele ya hadhara. Yuko msichana ambaye alikwenda kumshtaki kule New York lakini hata mashitaka hayakuweza kufanyika kwa sababu polisi walisema hawakuwa na ushahidi wa kutosha. Lakini pengine ukitokana na swala hili ukalileta moja kwa moja mpaka Afrika ya Mashariki, hili tatizo linatokea sana, na pengine kwa nini halipati namna ya kusuluhishwa moja kwa moja na kumalizwa, au je, kuna uwezekano wa kufikia huko? Asante sana kwa kunikaribisha katika kipindi hiki. Um, nashukuru kupata nafasi hii. Nafikiri kwanza tuangalie tu rushwa, rushwa ya aina yoyote ni suala binafsi, ni suala la siri, ni suala linalofanyika katika usiri mkubwa. E, rushwa ya ngono hali kadhalika. Tena rushwa ya ngono inagubikwa na masuala ya haki za kijinsia, haki za wanawake, u, ule usawia kati ya wanawake na wanaume, na kama unavyojua harakati za kuweka haki sawa duniani zimekuwepo kwa ke, miongo karibu kadhaa, mwongo watatu huu, na tumeweza kama wanawake kufanikiwa katika nyanja mbalimbali, lakini rushwa ya ngono na hiyo tunayosikia ya Hollywood si ngeni katika mataifa ya ya Afrika na nikizungumzia nchini Tanzania ni swala ambalo linatia dosari, linatia kiwingu, linaumiza wanawake wengi, na ukiliangalia kwa kina, kama utafiti utafanyika, linaumiza hata harakati za maendeleo katika nchi. Kwa hiyo naweza tu kusema kwa ufupi kwamba uh, ni suala ambalo lina, linajumuisha ama linaweka hali ya usawa fulani hivi katika harakati za huku magharibi, nchi zilizoendelea na hata hapa nchini Canada ambapo nipo kwa muda kidogo, na na katika nchi zetu za Afrika linazungumziwa baadaye, baada ya tukio. Kwa sababu gani? Kwa sababu jamii zote hizi duniani hazijakuwa tayari kulipokea kama ni swala la uvunjaji wa haki za binadamu, ila linapokewa kama ni swala la mwanamke mwenyewe kujitakia kuingia katika hiyo hali. Kwa hiyo bado mitazamo ya jamii inaongeza ina, ina kuchangia katika ukimya wa wanawake kulizungumzia mara linapotokea. Na hii viongozi wa juu we, wale wenye uwezo kama huyo wa Hollywood na hata wasio na uwezo, ni nafasi ya mwanamme katika jamii kwa swala lolote. Hata katika kumpa ajira msichana wa kazi, unaweza pia ukatumia rushwa wa ngono. Kwa hiyo sio tu wale wenye madaraka na pesa na, lakini katika ile hali ya kutokuwa na usawa kati ya mwanamme na mwanamke. Asante sana lipo, lipo na um, Mama Halima Sharifu, naomba usubiri hapo hapo hapo nimpe nafasi Betty Sharon kutoka kule nchini Kenya. Swala hili umeliona limeangazwa na wengi na pengine kama anavyosema Halima Sharifu, hili swala si la leo wala jana, lakini vipi bado lipo mpaka leo? Karibu Betty. Asante sana, nikizungumza habari ya rushwa ya ngono imeenea sana, sio huko kwa huzu yake, lakini kila mahali, hata huku Afrika pia. Na nikisimulia habari ya swala ya ngono hapa nchini yetu Kenya, imeenea zaidi, na rushwa ya ngono imeenea katika department nyingi ya kazi, na imeenea kwa sababu wengi wa kina mama hawaelewi ya kwamba ni haki yao ni um, haki yao ina ina vunjwa kwa sababu uh, hawajaelewa na hawana habari. Na wakati mtu anaingia kwa uongozi, ama anapata kazi kupitia kwa rushwa ya ngono, ina hiyo inatoa ina, ina maendeleo maendeleo kazi yake haiwezi ikaendelea vizuri, hawezi akapafomu vizuri, kwa sababu kila wakati atakuwa anafikiria ya kwamba hata asipopafomu uh, bado ataendelea kwa sababu ataenda kutoa ngono. Kuna wengine wanatoa wanatoa ngono kupenda, na kuna wengine pia wanalazimishwa, na ukipata hata kwa kwa department ya serikali, kwa private, kwa napata watu wengi pia uh, wa kina mama, ili mtu apate uongozi apate promotion, mpaka analazimishwa mpaka apate kupitia kwa rushwa ya ngono. Asante sana, mambo imenea hata kwa political party. Napata kwa chama ya siasa watu pia wanaona kili mwanamke apewe nomination nomi, awe amepitia ame pita kwa ngono rushwa wa ngono ili ndio upewe nomination, ama rushwa wa ngono ili ndio upewe hata nafasi wa uongozi kwa chama yako ya kisiasa. Sahizi ndio zinafanya nchi yetu inarudi nyuma sana. Aha. A, mimi, mimi nirudi kidogo kwa Halima Sharifu niulize tu swali moja kwamba haki za wanawake zitapatikana vipi kama rushwa ya ngono imetawala zaidi, na huu usawa ambao tunautaka kati ya mwanamke na mwanaume katika masuala mbalimbali ya ajira na mambo mengine itapatikana vipi? kama rushwa ya ngono tunasema kwamba imetawala kwa kiasi hiki, na kwa maelezo yenu wote wawili, ninaona kwamba pengine mwanamke mwenyewe sasa hapo anatakiwa ahusike yeye kufanya maamuzi msingi. Je, zungumzia kidogo hapo Halima, kuhusu maamuzi msingi ambayo mwanamke anatakiwa kuyafanya ili tuweze kuepukana na hii rushwa ya ngono. Kwanza kwanza, labda niseme kwamba jinsi tunavyo lelewa ama wanasema socialization uh, process ya jamii ya, ya zetu ni tayari zinajenga ule udhalili wa mwanamke na kumpa nafasi mwanamume. Na, na mwenzangu hapo pia amezungumzia nyakati nyingine akina mama wenyewe wanajiweka wana katika hiyo hali, ili ya kwake yamwendee. Sasa kutafuta suluhu ama labda vipi, harakati zinaweza zikaendelea za kuleta usawa na na mwanamke akawa sawa labda na mwanamme na hii rushwa ya ngono ikaondoka ikaw ni, ni kwa kweli ni, ni process, ni kitu ambacho kitaendelea kwa, kwa miongo kadhaa na, na kuwepo na utayari wa wa u, uelimishaji wa jamii kwa ujumla, lakini hasa uelimishaji wa, wa mwanamke kwa sababu mitazamo ya wanawake tukiwemo wengi tu waliosoma na wengine ambao hawajasoma, mitazamo bado ni ile mitazamo ya ya kujiweka katika nafasi dhalili, na ndio maana rushwa ya ngono haipo tu kwa wale ambao hawajasoma. Hmm. Ipo hata miongoni mwa wale ambao wamesoma na wanaweza wakajipatia waka kazi. Kwa hiyo nafikiri, nafikiri socialization hala ule mpango wa, wa malezi inabidi uwe u, u, ubadilike ama uanze kubadilika kidogo, umeanza lakini bado na ninavyoona, na ni kwamba katika ili kuharakisha hizi hizi harakati, labda wale ambao wako katika nafasi eh, za za za uongozi kama wanawake wawe ni chachu wawe ni mifano wawe ni, ni walezi katika kubadili hii mitazamo. Kwa mfano kwa Tanzania eh, mwaka huu tu na hata hivi karibuni, kwanza kuna kuna eh, serikali imepiga marufuku eh, wanaita yale mashindano ya Miss Tanzania yao ulimbwende kwa sababu ya rushwa ya ngono. Kwa hiyo kuna vitu ambavyo tayari vinaanza kumulikwa hmm. Lakini na hata chama cha wanawake cha wanasheria kimeanza kuzungumzia masuala ya rushwa ya ngono. Lakini mbali na kuzungumzia, nafikiri iko haja ya kuweka misingi madhubuti kwa vyama hivi ambavyo vinaendeshwa na akina mama, kuweka nafasi ya mwanamke anayepata tatizo la rushwa ya ngono mahali pa kazi, awe na sehemu ambayo anaweza akatoa hiyo taarifa wakati lile swala inaendelea mbali ba, na elimu na, na, na kumfundisha mwanamke jinsi ya kutoa sauti. Hapa ni wakati tendo ndio linakuwa limefanyika sasa, uh -huh. ama linataka uh -huh. kufanyika pale, ili wewe uweze uh -huh. kupata kile ambacho nataka, pengine ni ajira na kadhalika. Je, uh -huh. uh, Halima, swala la kujiamini. Kwa sababu kwa mfano, nimesoma, nina kazi, nataka kupata kazi nzuri, nina mume, nina watoto, nina uwezo sasa zungumzia hapo kwenye swala la kujiamini, yeye mwanamke mwenyewe kwamba ninajiamini nina uwezo huu na nisiweze kutoa kukubali kuhusika katika rushwa ya ngunu. mm -hmm. E, swala la kujiamini ni muhimu, na ndio maana tukizungumzia harakati za, za, za kujenga kuwawezesha wanawake ni pamoja na kumwezesha mwanamke kujiamini kwa kile anachoweza kufanya. mm -hmm. Isipokuwa sasa, kujiamini katika sehemu ya kazi hakutokei tu kwamba kuna kuna structures ama kuna um, vitu ambavyo vinafanyika kazini vya kumpa nafasi yule mwanamke ya kujiamini. Kujiamini kunajengeka, kunajengeka katika jamii kupitia mifumo hii ya elimu, kunajengeka kwa yule mwanamke akirudi nyumbani kwake. Inategemea, inategemea kule anakoishi na jamii aliyotoka. Kwa hiyo kitu ambacho kinafanya ugumu kidogo kwenye hili swala ni kwamba wanawake tuko katika tabaka mbalimbali mbali. Kuna tabaka za wale wana uwezo, kuna tabaka za kimakabila, kuna tabaka za kidini. Sasa ule uwezeshaji wa mwanamke kujiamini hautokei, yaani hautokei kimoja kwa moja, kwa sababu haishi peke yake, haishi kwenye vacuum, anaishi na na jamii. Jamii inaangaliaje kujiamini kwa yule mwanamke? Na hutashangaa kuona wanawake wenye, waliko, walio mstari wa mbele katika jamii katika harakati hizi ni hao hao ambao jamii inawatazama kama vile wanawake waliopotoka. Sasa, kwa hiyo ninachoongelea hapa ni kwamba ni process, ni harakati za kuendelea za ku, kuendelea kuelimisha, kuwapa nafasi ya wanawake kujielimisha na kujenga kujiamini, hicho hicho ni kitu kwa kweli kitachukua muda japokuwa, sasa hivi wapo, wanaweza wakazungumzia. Kwa hiyo wakati tunafanya swala hilo la elimu, lazima kuwe na vyombo vya kushughulikia hivi vitu, sio sheria tu, vyombo, pale ambapo kinatokea kinaripotiwa, utafiti, jamii inajiweka mstari wa mbele kabisa katika kutafiti hili swala lina ushahidi gani, kwa sababu mara nyingi wanawake wanaambiwa hakuna ushahidi, hata kama amebakwa, anaambiwa hatuna ushahidi. Kwa hiyo sio swala tu la mwanamke kujiamini na vile vyombo vya jamii vya kisheria vya kielimu na kadhalika vinalichukuliaje hili swali? Asante sana. Hata kwa nchi za magharibi bado ni tatizo, tena ni kubwa mno, ni tatizo kubwa. Naomba usubiri hapo hapo, Halima Sharifu kutoka Tanzania ukiwa Canada. Na moja kwa moja kwa laini ya simu tunaye msikilizaji kutoka nchini Kenya, Tarbo Kenya. Amiani, karibu kwenye Live Talk ya Sauti Amerika, na naomba upunguze sauti ha, yako tafadhali, ya redio yako inaingia Asante, asante kunikaribisha kwa hiyo mjadala ni Amiani kutoka Tarbo, Kenya. Ni kweli ni ukosefu wa fedha ndiyo inafanya hii ngono ya ya ya wasichana kutaka labda kazi, na kwa ujumla nafikiri lazima hiwe ni umaskini. Umaskini ni kitu cha kwanza, mtu anaona lazima atafute kazi na baadaye anashirikishwa kufanya vile. La pili wanawake tunaamini ni adui wa wanawake wenzao. Kwa mfano sasa, kama FIDA kama ingelipeana upeo zaidi na kuangazia suala kama hilo, ingelikuwa ni vizuri sana kwa sababu mara kwa mara ni umaskini unasababisha. Alafu ile kunyamaza, hawajitokezi, alafu wanaelezea vile wametendewa, alafu inaenda tu namna hivyo na wengine wanakuja wanaf... uh, wanafanyiaio hivyo hivyo kwa sababu wanataka kazi ama wanataka kitu fulani, inakuwa ni hivyo. Asanteni, asante sana, Amiani kutoka kule Tambo, Kenya. Na moja kwa moja kwenye laini ya simu nimeambiwa tunaye hapa Mauru, Bwana Maka kutoka Kenya. Naomba nikuulize Mauru, wakati unakuja kuchangia swala hili, je, mifumo iliyopo inawalinda wanawake? Kwa sababu swala hili lipo wazi, lakini vipi mtu kusema anaogopa karibu, ah, asante sana kauli uh, yangu uh, kwanza, shukrani kwa kutushirikisha kwa mdahalo uh, huu, na pili, moja kwa moja nitakuambia kwamba tatizo ambalo tunakabiliwa nalo uh, la kuwepo na uh, fitina hii ya rushwa ya mkono uh, kwa kiasi kikubwa naweza kusema ya kwamba kwa mtazamo wangu ni kwamba uh, inatokamana na mfumo wa kiuchumi ambao tumeuvaa Afrika na haswa Kenya, kutokamana na kwamba jadi ya ya kidasturi ya Mwafrika, ukimfuata uh, mfumo wake tuseme wa kuongoza maisha yake ulikuwa ni mfumo wa kijamii, na mfumo wa kijamii ulikuwa unawekeza usawa wa kila watu, yani kiasi ya kwamba hapahitajiki mtu kuweza kuinama ama kudhalilika kwa kiasi kubwa kiweza kuishi kwa sababu anaamini kwamba kila kitu ni chetu, shamba ni letu, ukulima tunafanya ni wetu, sisi ni ndugu, tuna ushirikiano na hali kadhalika. Hey, tunapokuwepo kuwa tuna mfumo wa utawala ambao umewekezwa kwa misingi ya kibepari. Kibepari ndio mfumo ambao umewekeza hii tabia na nadharia ya mtu kutumia alichonacho kama mtaji wake. sasa inaweza kusema kwamba kwa, kwa mtazamo mwingine, kwa sababu inaashiria kuelekea kwamba ndio wanawake ama watoto wa kike wanaonekana kudhulumiwa na wanaume kwa kutaka kutumiliwa kwa watu hukimu mahitaji yao ya kingono ili wafanyie yale watakao, lakini upande mwingine pia anaweza kuwa kweli kwamba wale nao wanawake vilevile pia wamegundua, wako nazo silaha zinazotatiwa na wanakubala wanaamua kuzitumia vilivyo vilivo kuyapata yale yale yatakayo. Sasa kwa yale malalamishi, nasikia kwamba kuna kashfa ya dhuluma ya rushwa ya ngono, ni wale wachache wanaokuja wazi. kuna wanaodhulumiwa kweli kweli, lakini pia mpaka ikubalike na maana, kuna wale ambao mbao pia wanakuta watoto wa kike au wanawake wanakuta fulani kalifanya hilo kambwaga fulani yake yakamwendea, nami vilevile naweza nikafanya hilo hilo nikambwaga fulani yangu akaniendea, kwa hivyo mfumo tulioko nao wa kimaisha ambao umewekezwa kwa misingi ya kibepari ndo unazidi kujenga na kukita hii nadharia ya kwamba mtu ni atumie alicho nao kama mtaji wake. Sasa ngono inaweza kuwa ni mtaji, kwa sababu nikiwa naona mimi ni mzuri ya yani nipate tabu kusoma sana, na naweza kumzulia kashfa mwalimu akaneikia maksi mtakazo na, ma, mtaka na nikafuzu au ikiwa hvili nzuri yani, nipate tabu sana kwenda kwenda kusoma katika chuo cha ndaki ama katika chuo cha juu cha ufundi na hali kadhalika, ikiwa naweza nikambwaga fulani na nikaweza kuajiriwa ama nikapata cheo pahali fulani. Sasa huu mfumo wa kibepari ndio naona kwa kiasi kikubwa umekwanza unachangia sana katika kudorora kwa maadili ya kijamii. Asante sana. Ma Mauru bwana, mwaka nikuulize swali moja. Huu mfumo wa kibepari nani atauvunja? Mwanamke mwenyewe, taasisi za kawaida ama serikali? Mfumo wa kibepari hauvunji ni serikali, wala hauwezi kuvunjwa ni mwanamke. Mfumo wa kiserikali unavunjwa ni wapigaji kura na wale ambao wanaogombea wawe wanataka kuongoza kwa mfumo ambao mubadala, waseme kwamba tutaweza kuchukua hatamu za uongozi wa nchi hii na tuwekeze mfumo tofauti na huu mfumo wa kibasara, alafu ile ndio dasturi ambayo inajengeka sasa. Iwapo kuna wale ambao kwamba wanaweza kusimama na kuweza kupigia pondo mfumo mubadala, na kwa kiasi ya kwamba hawa kufanikiwa, hawawezi kufanikiwa ni hao hao hao hawa wapigaji kura ambao wengi ni wanawake wapigie mfumo huo kura. Lakini je, hata hapa kwetu unaona leo anaposimama mwanamke kutaka kura, wanawake wenzile hawampigii kura, itakuwa ni mwanamume akitaka kupiga vita mfumo wa kibepari ambao umewezesha baadhi ya watu kuweza kujijua pia wao ni rasilimali. Mm-hmm, tunaye msikilizaji katika laini ya simu, Ochieng George. Ochieng George, karibu nawe, utoe maoni yako. Asante sana, mtangazaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mimi kwanza nikizungumza kile inaweza sema ni kwamba ukosefu wa ajira ndio inasababisha haya yote mnayozungumzia, ukosefu wa ajira, ukosefu wa mahitaji anayehitaji mwanamke na vile alivyosema mshiriki mmoja hapo ya kwamba basi mwanamke anachukua huu nafasi ya kwamba anako na silaha ambayo inaweza mfanya apate i, i, hela ya kumsaidia, na ndipo unapata visa kama hivi vinazidi kuzidi ku sana Afrika Mashariki na dunia kiujumla. Sasa kile ningehimiza tu ni ya kwamba kwanza tuunde mazingira yetu ya ajira kila mtu awe na ajira na serikali zetu pamoja na uongozi ulioko kwenye dunia wa sasa, unastahili kushughulikia mwanamke kwa upande wa ajira kutom- kutomtenga, na kuhakikisha kwamba wale wanaohusika katika biashara hii ya ngono ama wale wanaolazimishwa kwamba wanahudumiwa bila kubaguliwa na bila haya nakushukuru na sana jenis. Ucheng George muda wetu ndio hivyo unakamilika nakushukuru sana kwa maoni yako msikilizaji kama, unaungana nasi tunakamilisha sehemu ya kwanza ya live talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ilikuwa nao Betty Shanon kutoka nchini Kenya Halima Sharifu kutoka Tanzania ambayo yuko Kanada na Mauri Bwana Maka. Naomba msiondoke kwenye laini ya simu, tunaelekea kwenye sehemu ya pili ya matangazo haya. Sehemu ya kwanza imekamilika. Kwa niaba ya wenzangu wote, jina langu ni Sandey Shomari, nawaambieni kwa hereni. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya mjadala wa Ijumaa Live Talk, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hii leo, msikilizaji, tunakaribisha kwenye sehemu ya pili tuweze kuendelea mjadala wetu wa Ijumaa, tukilenga rushwa ya ngono na manyanyaso dhidi ya wanawake. Je, hili swala linaweza kumalizwa? Ungana nasi msikilizaji, utoe maoni yako na utueleze kile ambacho unafahamu. Tukiwa kwenye laini ya simu na Beti Sharon kutoka kule nchini Kenya, mwanaharakati, hali kadhalika mwanaharakati kutoka Tanzania, Halima Sharif ambaye hivi sasa yupo nchini Canada, hali kadhalika Mauru Bwana Maka. Kwa hiyo naomba ukaribie utoe maoni yako kwenye mtandao wetu wa www voa swahili moja kwa moja. Basi nianze sehemu hii ya pili kwa kumkaribisha Betty Sharon ambaye ulizungumzia kule nchini Kenya kwamba swala hili kwamba kuna baadhi ya wanawake wenyewe wanatumia hii kama silaha, kama alivyosema pia Mauru Bwana Maka, na pia kwenye maoni ya wengi ambao mmeyatuma, tutasoma hapo baadaye kidogo, ni kwamba inaonekana kama hili swala baadhi ya wanawake wanalitumia kwao kama silaha ya aina fulani, kwenye maswala ya ajira, kwenye maswala ya vyeo kwenye masuala ya elimu na mengineyo. Lakini je, kuna mifumo ambayo inaweza kuwekwa kumlinda mwanamke kutokuwa na wasiwasi wa kufanya swala hili ndio aweze kufanikiwa? Betty Sharon, karibu utupe maoni yako. Ni kweli kuna sheria inaa inaweza kufanya, iko hapa kwa nchi yetu Kenya, na tena ningependa kusema ya kwamba wengi ya wanawake wale wanatoa rushwa kwa wakati wao wa kazi kwa nafasi yao ya kazini ama kwa nafasi yao ya uongozi, mara nyingi sio kwa sababu ya umaskini. Wanatoa rushwa kwa sababu ya kuogopa kugandamizwa. Kuna kasumba ya, ya kubwa wengi, pengine mtu ni, ni bos wako, ni manaja, ye ndiyo mwenye kampuni ama yeye ako kwa nafasi ya juu zaidi yako, lakini wewe umesimu kupata hiyo nafasi na anakugandamiza, huwezi kupata hiyo nafasi mpaka umpatie rushwa wa ngono. Sasa wengi wa wanawake wanasema asina budi afadhali nitoe, alafu mimi nifike pale mara nyingi pia wanaogopa kwenda kuripoti kwa sababu wanaogopa kupoteza nafasi yao ya kazi, na kuna pia uh, sigma wanaogopa sigma kwa sababu wana, wanaona jamii watamwonaje ana sana kama ni mwanamke amesoma ako huko hali ya juu, ako na nafasi yake, ameolewa na bwana yake lakini huko kabili anagandamizwa lazima atoe rushwa ya ngono ndiyo apate nafasi yake. Sasa ataogopa kuripoti, lakini hapa kwetu Kenya tuko na sheria yetu, tuko na, na sheria ya kikatiba, tuko na sheria ya Sexual Offenses Act ambayo ina protect wakinamama hata na watoto ili wasigandamizwe, ili wasidhulumiwe kingono lakini mara nyingi hasa wale wakinamama wanafanya kazi ama wako kwa nafasi ya juu, ama wale wasomi hawana nafasi wa kuenda kwa hamasa ile inatolewa na shirika ya kijamii. hata so, unapata hawapati hizo hamasa, hawaenewi ya kwamba wanadhulumiwa wao. so, wanaona ni kama hiyo peke yake ndio njia yake wanaweza kupitia ili wapate nafasi yao ya kazi, ili wapate promotion, ili apate nafasi yake kwa kwa nomination kwa chama ya kisiasa hmm. Lakini kama tunaweza kufanya hamasa mpaka kule, tunaweza kupewa nafasi tuingie mpaka huko kwa maofisi, wafanye hamasa na polisi pia, na serikali wachukue nafasi yao ya kuenforce law inaweza ikapungua. E, Sande na... sawa sawa, kapo apo kwenye laini ya simu beti. Sande, hii rushwa ya ngono inayozungumziwa utafahamu kwamba si tu kwenye maofisi mm -hmm, na maeneo makubwa makubwa ya ajira, lakini hii ipo hata kwenye kazi za nyumbani mm -hmm. Eh, utakuta mtoto wa kike anafanya kazi kama house girl ama msaidizi pale kwenye nyumba, lakini hii inaweza ikaingia pale. Saa ingine watu wananyanyaswa kingono na baba mwenye nyumba, na mama ndani ya nyumba anakuwa hana uwezo wa kusema, atakapogundua hile, hatoki hadharani kukemea hii ama kufikisha hii katika vyombo vinavyo husika lakini, badala yake inakuwa anachukuliwa maamuzi ya haraka tu kwamba heidha kumfukuza yule ama kumwadhibu na vitu kama hivyo. Alafu mara nyingi pia kuna wale mambo ya kusema hii ni siri, hii ni siri, hii ni siri. Kwa jamii zetu za Kiafrika mambo haya hawezi kuzungumzwa, hawezi kutoka nje. Ndio pale utakumbuka kwamba Halima alizungumzia hapa akasema elimu itolewe na Betty, naye anazungumzia kwamba hamasa ifanyike, hamasa kuwaelimisha hawa watu zaidi. Sasa swali langu linakuja kwako, mauru bwana Maka Je, yeah, hamasa hii na elimu hizi ambazo zinatakiwa kutolewa kwa wamama ama watoto wa kike, ili kujua zaidi kwamba rushwa ya ngono ni aina gani, na kujua kwamba mwanamke, una haki yako ya msingi ya kuto kukubali kufanya kitu kama hichi ili uweze kupata ajira ama kupata kitu fulani. Je, yeah, wewe unaona kwamba hili likifanyika, tunaweza tukafika mahali kwa mwanamke kujisimamia mwenyewe Nakuambia, tunaweza tukapikatana, lakini sasa shida yetu ni kwamba pia nasi tunapenda kuzungumza kwa taswira ya kinafiki. Maneno mengi ambayo tunazungumza ama wengi ya somi tunaoyazungumza ni yale ambayo katika lugha ya Kiingereza tunaita ni theory, lakini practical huwa tunaishi maisha yetu ni kinyume chake. Kwa mfano, mimi nitakuambia wazi, nimekuwa kiongozi wa chama Nimekuwa kiongozi wa chama cha Uzalendo na nimehusika katika kuteua, na wengi niliowateua ni wanawake, na nimekataa katakata kukubali wao kuninyanyasa, wacha mimi kutaka kuwanyanyasa wao. Wametaka wengi, mtu anakuja na kutongoza rasmi ili lake limwendee. Ukiwa hauna msimamo thabiti, utajikuta umeanguka kwenye huo mtego. Kwa hivyo, panaposema kwamba wanawake mara nyingi wananyanyasa wateuliwe, wengi wenyewe wanajitolea kunyanyasa, ndio njia yao ya kunyanyasa. Moja, tuondoke hapo. Leo Kenya tuna viongozi wanaochaguliwa viti maalum arobaini na saba vya kinamama, leo wameenda bunge la taifa na wale wanaoteuliwa katika seneti la taifa na wale wameteuliwa kama mamca katika serikali za kata sehemu tofauti tofauti kutawasikia kati katu wakipitisha sheria ya kuweza kupanua suala zima la ufisadi ya, ya kuchangia na kusikia kwamba unyenyesaji wa rushwa ya ngono pia nao ni ufisadi, kwa sababu ni ufisadi wanaupenda, lakini utasikia wameenda mahakamani, wameenda mahakamani au wameenda bunge, wanapitisha sheria za kuruhusiwa wavae watakavyo. Sasa wanapokuja huku maofisini uchi, wanapompita mabarabarani uchi ama nusu uchi, hiyo pia nosi ni unyanyasaji wa kingono. Maanake wewe ni mke wa mtu, lakini unataka bosi wako aone vitu zaliwa na mmeo. Kwa makusudio gani wewe unataka bosi wako akuone wewe? Ela kama huna haja ya kuingiza yeye kwenye mtedo kwa hivyo sisi tunapenda sana kuonekana tunapozungumza, kitaalamu tunazungumza maneno ya kufurahisha masikio, lakini kitarbia tabia zetu ni kinyume na maneno yetu. mm -hmm. Kwa hivyo wanawake wenyewe haya wanayapenda, lakini kama hawangeliyapenda wanawakilishi arobaini na saba mbali na wanawake kata, wakati wamechaguliwa katika ngazi tofauti, waambie Jumaatatu ya kwenda kupitisha sheria za kubatilisha uchaguzi na wengi wakaanza kutengeneza bili ambayo kwanza itaweza kusifu hili swala la ngono, rushwa ya ngono. Wanapiga vita ufisadi, lakini wengi wa upenda. Aha, nirudie nikurudishe, ni tena Halima. Hapo umesikia mchangiaji huyo alivyosema hapo sasa. mm -hmm. Linakuja swala la sisi kina mama wenyewe, ama kina mama wanawake, wasichana kwamba tunajiachilia ama tunatengeneza mipenyo ya kunyanyaswa mm. kingono na ndio tunashindwa tunaipata haki yetu kwa uchungu kabisa kwamba ufanye hivyo ndio upate haki yako. Unasemaje? mm -hmm. wewe nazungumzia kidogo Mim, pia swala mimi, la ki, swala mimi, la kijivazi ki mm -hmm. ki hapo limezungumziwa kwamba mi nimepiga mini, mini sketi yangu nguo yangu fupi nimekwenda kazini naona kwamba mi ni fashion sasa, kumbe kuna wengine wanaomba na kwamba wewe kwa kuvaa vile unataka kujipenyeza penyeza mm -hmm. kwanza kwanza mi ningependa mtangazaji kusema kwamba nakubaliana na vingi tu vilivyoongelewa na wenzangu hapo, pamoja na msemaji aliyopita, lakini nisingependa sana kuliunganisha swala hili la rushwa ya ngono na ngono kazini na kadhalika na masuala ya mavazi, kwa sababu haina maana yule anayejigubika akavaa kiheshma pa ha na yeye A, a, hafanyi hivyo ama hafanyiwi hivyo. Kwa hiyo labda ningelitenga kidogo kwenye maake, tunalisimplify tukianza kulifanya kwamba tu linaendelea kwenye mavazi. Nitaka tu niongee kwamba eh, kwamba ngono ni, ni, ni udhaifu wa mwanadamu, bahati mbaya sana inagusa udhaifu wa mwanadamu, na ndio maana hata viongozi wa dini wakiendelea kusema mambo ya zinaa na dini zote kukataza zinaa, bado viumbe tunaingia kwenye hilo swala, na hili swala si tu E, la la, la kimagharibi ama la kibepari. Nafikiri hata tukifanya utafiti kwa nchi za kijamaa ambazo bado za kijamaa, hata Korea Kaskazini, kwa mfano, suala so, la rushwa ya ngono hilo lazima litajitokeza. Kwa hiyo mimi nataka niseme eh, kwa Tanzania tulipokuwa socialism and self au jamaa na kujitegemea, haikuwa na maana lilikuwa halifanyiki, lilikuwa haliibuki, halionekani sana, haliripotiwi kwa sababu vyombo vyetu vilivyokuwepo wakati ule vilikuwa vinahakikisha vinaangalia haki ya mwanamke. Ule usawa ulikuwa unazingatiwa. Kwa hiyo mimi ninachotaka kusema ni kwamba kama nilivyosema awali eh, tunavyojengwa katika malezi yetu ndivyo tunavyoendelea. Mifumo ya kiuchumi inachangia tu, lakini ile mitazamo ya kijamii, jamii kama inaliona swala hili ni mwanamke kujitoa na kujitakia mwenyewe, litaendelea kuwepo. Lakini kama jamii ina- iko tayari kuona hili swala halifai na linapaswa kukemea, na jamii, nikiwa na maana hapo, wanawake na wanaume, basi linaweza likachukuliwa kwa kwa kwa ule umuhimu wake, na ndio maana anasema elimu, uhamasishaji ni sawa, ni vitu ambavyo vina, vinapaswa kuendelea, lakini viwepo vyombo vya kisheria vya kumonita, kwa sababu kama kitu kwa, kwa mfano sasa hivi tunapambana na mafisadi na walarushwa wa kiuchumi e, wanachukuliwa wana wanafungwa wana, wanaokiwa kesi mahakamani wanaaibika. Vitu kama vile kidogo kidogo havina maana, vinaweza vikamaliza rushwa kabisa, lakini vinaweza vikapunguza. Sasa kwa, kwa, kwa, kwa jamii nafikiri lazima kuwe na hivyo vyombo ambavyo wanawake wenyewe, kwa mfano, vyombo vya wanawake majaji kwa mfano kipo Tanzania, waliwekea mkakati, walitolee macho, ni kitu ambacho wanaweza wakamonitor. Hakuna kitu binadamu wanashindwa. Uh, kuelimisha na kuhamasisha jamii, ndiyo hiyo iwepo, na messages ama nini kinatolewa kwenye media, kwa sababu media nayo inachangania inachangia katika kusocialize kwamba mwanamke ni duni, mwanamke ni sexual object, ama ni kitu chombo cha cha, cha masuala ya ngono. Eh, media nayo inafanya nini? Kwa sababu haya maneno ya kusema mwanamke ni adui ya mwanamke, tunayakubali na sisi wanawake, haipaswi kuwa mwanamke mwana ni adui ya mwanamke. Sioni kwamba tunaendelea kujenga jamii ambazo zinajenga matabaka ndani ya wanawake wenyewe, na wanashindwa kujikwamua na, na kuongelea hili swala kwa kwa kwa nini, kwa umakini na kwa nguvu zaidi. Kwa hiyo mimi ningeshauri kuwe na vyombo vya kumonita, hata kama kuna hotline mahali ambapo mtu anaweza akapiga simu akasema aka jamani, mahali fulani shirika fulani hivi vinaendelea, sio kwamba baada ya tendo. Hii ya maswala ya Hollywood mimi yananikera, yananikera kwamba kwa nchi ya Marekani kitu kimeendelea kwa miaka, watu wamenyamaza, sasa hivi ndio wanawake wanajitokeza kuongea. Mi sioni kama linaweza likachangia chochote, ama sioni kwanza, naona kama ah, mimi ningekuwa nimefanyiwa hivyo na huyo huyo, huyo, um, nini mtajiri wa Hollywood believe me, nisingejitokeza kwa sababu hainisaidii sana sana, itaniaibisha, itanidhalilisha zaidi. Kwa hiyo mimi nafikiri vyombo viwepo vya kumonita wakati swala hili linatokea, ili tuwe na ushahidi ili tuweze kuli, kuli, kupambana nalo kama jamii na sio baadaye, baadaye haisaidii. Sawa kabisa, basi utarejea tena kuzungumzia kuhusu mkakati thabiti kabisa kumsaidia mwanamke kuchomoka katika hali hii ya unyanyasaji wa kingono, lakini vilevile tusisahau kwamba mauru Bwana Mwaka amezungumzia kwamba wako wanaume, wanawake nao wananyanyasa na wanaume kingono mm -hmm. Nalo na pia tutaliangalia. Sande, tutarudi kuangalia mkakati nini kifanyike ili kuwasaidia watoa. Sasa twende kwenye Facebook e, eh, kwenye Facebook kuna mengi amezungumzwa. Meri Mgawe tayari hapa, naye Damson Mago Asheri anasema, ngono kwanza ni dhambi. Kwa hiyo dhambi huwa inamnyemelea mtu, na pakitokea nafasi tu dhambi inaingia. Anayetaka kusaidiwa huwa anaona vyema kuhonga alicho nacho ili apate msaada, na mwenye uwezo wa kusaidia naye ana hamu ya kufanya ngono. Kwa mantiki hiyo rushwa ya ngono ni vigumu sana kumalizika. mm -hmm. Hussein Luhinda wa Dar es Salaam Tanzania anasema kiukweli, suala la ngono haswa kwa dada zetu inakuwa vigumu sana kuepukika. Maisha ya sasa yamekuwa magumu hadi dada zetu wanashindwa kujizuia. Hii yote tu ni kwa sababu hawana njia mbadala ya kujisaidia. Utakuta wadada wengi wanatafuta kazi na wameshindwa. Kahere Matembera yuko wapi anasema ni okale mi jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Anasema sio rushwa ya ngono iliyo nzito kuisha ila ni utekelezaji wa sheria. Tumezungumzia swala la sheria hapa. Meri anasema utekelezaji wa sheria kwenye mamlaka na uwezo ndio hugumu zaidi kutokomeza haya maswala, hasa ukichangia na umasikini. mm. King Majuto ametoa ujumbe mzuri kidogo sande hapa ambao pia washiriki wamezungumzia, anasema kwamba rushwa ya ngono haiwezi kuisha kwa sababu wahusika pia nao hawatoi taarifa katika vyombo husika pindi wanapofanyiwa vitendo kama hivyo. Haya, huyu naye ni nani? Jerome Stefano wa Karagwe, Tanzania, anasema mtazamo wangu ni kwamba rushwa ya ngono haiwezi kuisha hivi hivi, kwa sababu kuna watu wanaiendekeza sana. Anaona wanaiendekeza watu binafsi. Haya, David Mchenga toka Mweza, Tanz Tanga, Tanzania, anasema rushwa ya ngono katika jamii yetu haiwezi kuisha pasipo jitihada za dhati za kuitokomeza rushwa hii. Haya, huyu ni mzalendo Dikson, yuko Tabora, anasema hakika hili swala aliwezi kwisha, kwani superstar ndio unaponza watu wa aina hii. Unakuta mtu anataka afanyiwe swala hili au afanye hivi, kwa namna yoyote ile yuko tayari kujitoa. Sasa hapo ndipo panapokuwa na shida, anasema mm, kuna watu kama unavyozungumza wao wenyewe wanataka wafanye hivyo ili kupata mambo fulani. Ndio tabia hizo zimezungumziwa hapa na washiriki. Basi tunaye msikilizaji mpango mzima katika laini ya simu. Karibu mpango mzima, nawe utoe maoni yako, shiriki katika kipindi hiki, asanteni sana. Halo, tunakupata, endelea kutoa maoni yako, tunakusikiliza mpango mzima. Okay, swala so, hili linasumbua sana na hususani, changamoto ya maisha ndio inayosababisha yote, na licha ya changamoto haya ni mazoea yaliyokwisha kujenge, yaliyokwisha kujengeka na mifumo kwamba mtu anapopata kwenda kuomba kazi lazima itolewe rushwa, na hususan ni rushwa ambayo inatolewa kwa upande wa dada zangu huwa inawagharimu sana. Hili ni jambo zito na sijui ni mwaka gani itakoma, na licha ya hivyo kuna pande mwingine unajikuta ah, madada wana- wanafanya forsi ya kulazimisha ile ile rushwa basi na yule ambaye anaitaka ile inachangia. Pale unapokuwa wewe upo ofisini, hujawa na nia ya kutaka kufanya hivyo, una nia njema ya kutaka kumsaidia, lakini anaweka zile viashiria za kukufanya wewe uweze kuingia katika mtego na kuweza kumwomba rushwa ya ngono. Hii nayo ni changamoto kubwa. Ili kutokomeza, ni vema mikakati ipangwe mapema na itakavyoweza kupangwa mapema na kuweza kupewa maelekezo mapema, hakika swala hili linaweza likapungua na si kutokomeza kabisa. Asante ah, sana bwana mpango mzima, eh, kutoka huko nchini, lakini mi swali langu sande sawa. mm -hmm. Dada ameingia ofisini mm, anataka kazi, anaanza yeye kuofa ruhusa wa ngono, kwani ni lazima bosi akubali hilo? Ndo swala na ndio maana na ndio maana nikauliza hapa. Je, hii mifumo ikoje? Maana sasa pengine kuna swala moja la kusema kwamba sawa huyu mwenyewe alitaka, lakini kuna mfumo wowote unaweza kupelekea hata yule anayesababisha hicho kitu kuchukuliwa hatua? Sawa bwana Maka, tujibie swali hilo. Naam. Uh, mimi nitakavyowajibia, wanajua kuna kitu kimoja, tangu hasa nilipoingia kwenye kipindi nimekuta, nafikiri dada ulikuwa umetangulia kusema kwamba kuwekwa na usawa baina ya wanaume na wanawake, hiyo kwanza hasa nikwambie ni dhana tu. Hakuna siku watakuta kuwa na usawa na wanaume na wanawake, kutokana na siku ile utakapoona kumekuwa na usawa na wanaume na wanawake, ni siku ile utakuta kuna mwanamke anakuruta mpokoteni, tutajua sasa usawa umepatikaniwa. Lakini kama hutaliona hilo basi jua litakuja. Alafu isitoshe, maumbile ya mume na mke ni maumbile tofauti. Katika lugha ya Kiingereza tunasema mwanamume ni physical na mwanamke ni emotional. Sasa basi huyu mume anapotaka kujihusisha katika rushwa ya ngono kwa mathalani, tutasema kwamba atatumia nguvu za kimwili, ima labda atabaka, aweza kubaka kutumia senti, aweza kubaka kupitia cheo, aweza kubaka kupitia ushawishi wa kinguvu. Lakini naye mwanamke anabaka vipi? Maanake pia naye mwanamke ni mbakaji, na ndio inachangia katika hali hii. Mwanamke anabaka kwa tabia zake, kwa tabasamu zake, kwa vipindi na vichukwa na kukuja navyo, ambapo mara nyingi vile emotional ni vikali zaidi kuliko hivi physical. Sasa basi hili ni tatizo. Sasa nikupe kuchekeo tu, mwenyewe utaridhia kwana uone kwamba hamna budi ya kuondoa fitina hiyo au ufitaji huo. Kwa nini, hapa Kenya kwetu mathalani, usi tu pamepitishwa amri ya kwamba asikameiko ha tena kuonekaniwa mifuko ya nailoni, na ghafla bivuu, wiki mbili, mwezi haujamalizika, mifuko ya nailoni mpotea Kenya nzima. Kwa nini? Pametolewa sheria, pakatolewa na tamko na tamko lile limetishiwa kufuatiliwa na uandanizaji. Sasa basi, je, ufisadi huu, sisi tuko tayari kuupiga marufuku? wende kama ni mambo tuyapendao, lakini mbele ya watu tujifanya hatuyataki. Bwana, ndio matatizo hayo. Sawa kabisa, Edo hayo, umeona, ndio matatizo na kushukuru. <laughs> Sawa, subiri hapo hapo, nimpe nafasi Beti Sharo naye yuko nchini Kenya vilevile. Beti, ulizungumzia kiasi fulani kuhusu uwezo wa kuwepo sheria mbalimbali, na ukataja sheria zilizopo kujaribu kuzuia haya maswala kuendelea, lakini je, kuna namna yoyote ambayo inaweza ikamlinda hata huyu au kumfanya hata huyu mwanamke wacha, anayeonewa anayetaka mwenyewe kufanya kitendo hicho kuogopa kwamba ah, sheria hii ipo, inaweza ikanizuia? jeye swala hilo lipo, Betty Sharon, unalipata kutoka po Kenya? pale, uh, Bwana Maka kama unanisikia vizuri, kuna swali umezungumzia pale kwamba mwanamke anaweza akawa yuko katika nafasi ya kujisogeza pale kwa kutumia vile vitu alivyo navyo tabasamu, urembo, nguo na kadhalika. Amejiashiria na namna ile kampuni, kwa mfano. Eh, anakuja, na kuna taratibu za kazi Si, wewe ndio unatakiwa, yule bosi anatakiwa kuchukua maamuzi na kusema kwamba hapana, hii haitaki kuwa sahihi. Ni kama vile unataka kwenda kufanya mahusiano na mtoto mdogo eh? Nani anatakiwa kufanya maamuzi pale? Nakwambia dadangu, nataka nikumbushe, nafikiri hata wewe ulipopitia shule kama mimi uliwahi kufundishwa kwamba uh, uh, katika somo la chemistry ukafundishwa kwamba different sasa basi katika sisi, ambao wengine ni Waislamu wengine ni Wakristo, kila mmoja ana fiziki yake. Kuna wengi ambao wana uwezo wa kuruka mtego, kuna wengine hawawezi kuepuka mtego. Lazima ulielewe hilo, binadamu ni dhaifu. Halafu hawa maumbi binadamu kuwa ameumbwa na, na um, maumbile tofauti tofauti, weza kuta mtu chinyago lakini ana produce homoni zito za kukuza attraction zinakudhalilisha wewe, halafu sasa amekuja nusu uchi sasa weze kitambo, eleze kitu gani kinakupata? Ukija unapigwa utapigwa ngeta, umeanguka uko mbele kwa mbele. Lakini kwa suala so, la uwajibikaji mauri, bwana maka, kwa swala la uwajibikaji pale kikazi, nani anatakiwa kuwa mstari okay, wa mbele pale kuona ala, hii haistahili? Ukipigwa mtu akija tu namna hiyo, kama tasa, tasa, wewe ni bosi pale, basi e, unaanguka mtegoni. E, elewa hivi dadangu, lazima ukumbuke kitu kimoja eh. Nikutumia katika yani, lugha ya kimtaa. Utakwamba kwamba <coughs> wewe mume mathalan, weza ako mwacheta na frustration zako nyumbani, uelewani na mke wako mwateta mu na ugomvi na wendiobosi huku, mara ya punde sipunde huyu mkitaji chai hapa ofisini anakuhudumia vizuri, ukizubaa atapita na wewe ama hatapita na wewe kwani hao. Ukisikia mameidi wamefanyiwa, wame wame ngono wamebakwa, ama wamehusika katika huo ufisadi wa ngono ma manyumbani wanapowafanyia, kwa sababu hawa mamama wenye nyumba huwa wako wapi? Labda mtu amekuwa yeye anakwambia ni career woman bwana, iwaja saa nne, mtu iwaja saa tano za usiku, atakaempakulia huyu mume chakula mnani sini, huyu ambaye yuko huku nyumbani. Na ujue huyu pia naye mwanamke anahisia ni kompeti zakizake naye iwapakua mwisho iwapakua Haya, basi, tuzungumzie <laughs> tuzungumzie tuzungumzie kidogo kuhusu sawa sawa, bwana, mwaka tuzungumzie kwanza kuhusu mkakati, mkakati gani sasa madhubuti kabisa uweko ili kumchomoa hasa mwanamke ambaye ndo anaonekana pia ni minority kwenye hili, ingawa naye anaweza kujichomeka chomeka. Nirudi kwako Halima kwa sababu ulisema haya mambo mengine tunayoongelea kuangalia miili yetu, kuangalia nimevaaje, kuangalia hivi, tukiendekeza tunaweza tukashindwa kupata, kupata suluhu ya swala hili. Mkakati gani ufanyike? Halima, kweli labda nitakuwa tu najirudia hapo, lakini mkakati nilisema kwamba utokee sio tu kwenye sheria, maanake hata hata Tanzania tuna sheria ya masuala ya ngono na inaitwa Special Ordinance on Sexual, uh, Prevention Act ya tisini na nane, na na bado masuala haya yanazidi kuendelea. Nafikiri ni katika kuimarisha utekelezaji wa wa sheria ni vyombo gani viwekwe katika kuimarisha utekelezaji wa hizi sheria ambazo tuko nazo. Moja, pili, elimu yetu tunaijenga katika misingi gani? Misingi ya kuhakikisha kwamba mtoto wa kike na wa kiume wanaona kwamba swala kama hilo uh, halistahiki na sio kwamba tutaliondoa kabisa katika jamii, lakini tunaweza tukaimarisha tuka ile hali ya kuelewa na, na wao kama vijana wanafunzi, mpaka wakikuwa wakiingia kwenye hizi taasisi, wakaliona kwamba hili ni kinyume cha cha ubinadamu. Na masuala yamezungumziwa kwamba kuna wanawake, kwa hiyo hivyo vitu viwili, lakini kuna wanawake ambao wao ndio wananyanyasa wengine, wako kwenye madaraka, wanafanya hayo maswala, ndio maana hili suala la rushwa a ngono ni suala la udhaifu wa kibinadamu na udhaifu, tunaweza tukapambana nao. Sina uhakika kama tunaweza tukaumaliza kabisa. Kwa hiyo hata likifanywa na wanawake, na naweza nikasema linafanyika labda kwa uchache sana, uh, ni, ni, ni, ni, ni linadhihirisha tu jinsi gani, ni, ni, ni, ni udhaifu wa mwanadamu katika maumbile yake, lakini kwa upande huo huo wa kuweka hivyo vyombo ili wale wanaofanyiwa waripoti, je, wanaume ambao wanadai wanafanyiwa na wanawake walioko kwenye madaraka ama wale wanaotafuta ajira, mwanamke mm. anajisogeza. Je, wanaume katika jamii wanaweza kuripoti, kwa sababu kuna ile kwamba mimi ni mwanamme, huyu amenifata, ni lazima nifanye mm. Wengine wa, wa, wanajiingiza kwa sababu wanaona asipofanya ataonekanaje kwa yule mwanamke, ataonekana hata kuwa jasiri, chochote si lolote. Kwa hiyo kuripoti kuwepo kwa kwa, kwa kwa jinsia zote mbili, hiyo so, mimi nikuwa so. Tunataka kusisitiza uelimishaji wa jamii, harakati zinazofanywa na vyombo vya kina mama katika kuimarisha, kumwezesha, kumjenga confidence mwanamke aweze kulizungumzia hili swali na kutanabahi kwa jamii kwa ujumla kwamba hili swala si sahihi. Hata viongozi wa dini wa kulizung... wawezi pia kulizungumzia ni swala la aibu, walijenge katika message ni aibu, kama linaweza likapunguka kumalizika kabisa. Sina hakika kama ni karne hii tuliyonayo, hapo kidogo linaongezeka, ha, pa, lakini linaongezeka ndio hapo mtu unaposhangaa linaweza washi. Kupunguzwa. uh -huh. uh -huh. Sawa kabisa, labda yeah. Tumpe nafasi pia uh -huh. Betty Sharon, kwa upande wako Betty, nilikuwa nimekutafuta hapa, lakini ndani yako simu ilipotea. Umerudi, tueleze tu kwa upande wako yale ambayo unaweza kufanyika, na pengine kwa nini wanawake wanaweza kujikuta katika hali hii, halafu wanaume wanaonekana kama wao si rahisi katika nafasi za madaraka kuto kujihusisha na hii, na kama wakijihusisha je, kuna chochote kuhakikisha kwa kwamba kinawalinda hawa wanawake na wanaume ambao wanataka kuripoti. Nafikiri hii mjadala ingeita kama dhulma ya kingono katika nafasi ya, ya kazi, kwa so, sababu mara nyingi ni dhulma. Rushwa ni kidogo sana, lakini ni dhulma. Lakini tunaweza kufanya ili tupunguze ama tumalize dhulma kwa sababu ya ngono kwa sababu ni sisi, inaweza samalizwa kama jamii e, wakijitokeza kama hapa nchini kwetu Kenya, tuko na, na sheria ile iko imewekwa, na hizi sheria tukipata ikitekezwa, itekelezwe vizuri na jamii na polisi na hata serikali na koti pia tunaweza tukamaliza nikikumiliza habari ya wanaume wale wanadhulumiwa. Hii sheria sio ya wanawake peke yao, lakini ni ya kijinsia yote, bora awe ni binadamu akidhulumiwa, natakikana aende aripoti. Unaweza kuripoti kwa polisi, ama unaweza kuripoti hata kwa mashirika ya jamii ama unaweza kuripoti hata kwa hata kwa As. A, a, hata kwa wakili wako anaweza Asante sana, unaweza kuripoti Ili. Asante Asante sana. sana. Mama Betty Sharon kutoka kule nchini Kenya, hali kadhalika Halima Sherifu akiwa Canada kutoka kule nchini Tanzania, hali kadhalika bwana Mauru, bwana Ma, Maka akiwa kule nchini Kenya, kushiriki katika mjadala wetu wa hii leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo haya, upande wa pili Aida Isa, msimamizi wa matangazo haya, Meri Mgawe hapa studio. Jina langu ni Sandey Shomari, inapenda kuwashukuru kusikiliza Live Talk na watakieni wote Ijumaa njema na usiku mwema, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC.