Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Zif, uh, karibu sana kwenye kipindi cha Kwa Undani, lakini kwanza ni habari za dunia ya msomaji wako Harrison Kamau. Mwanasoka wa zamani maarufu George Wea na makamu rais John Bokai ndio wanaongoza mapema katika uchaguzi mkuu wa Liberia, kwa mujibu wa matokeo ya awali, lakini maafisa wa uchaguzi wanasema ni theluthi moja tu ya kura iliyohesabiwa mpaka Alhamisi ilipokuwa siku ya tatu baada ya upigaji kura. Wananchi wa Liberia walipiga kura zao Jumanne kuadhimisha mfumo salama wa ubadilishanaji madaraka kutoka serikali moja iliyochaguliwa kidemokrasia kuelekea nyingine katika zaidi ya miaka sabini. Hata hivyo, chama cha Liberty kinataka maafisa wa uchaguzi wasitishe hesabu kura wakidai kumekuwa na wizi wa kura hizo. Rais wa Marekani Donald Trump, kufuatia wito kutoka kwa washirika wa karibu wa Marekani na wale anaofanya nao kazi kwenye utawala wake, anatarajiwa huenda abatilishe mpango wake leo wa kuondokana na mpango wa makubaliano ya miaka miwili sasa ya nyuklia na Iran wakati atakapotoa mkakati wake mpya ulio na ukali zaidi dhidi ya Iran. White House imeeleza mapema leo kwamba rais kwa kushirikiana na jopo lake la usalama wa taifa amepitisha mkakati mpya dhidi ya Iran. Wabunge wamesema Trump atathibitisha tena kile kilichofahamika kama mpango wa kuchukua hatua, yaani JCPOA, na hata aliomba bunge kuweka tena vikwazo dhidi ya Iraq. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, na vilevile 107.5 FM Nairobi, Kenya. Familia ya raia wa Marekani na Kanada, mke na mume na watoto wao watatu, wameondoka Pakistan hivi leo kuelekea Uingereza baada ya kukaa kifungoni kwa miaka mitano chini ya wanamgambo wa Taliban. Kutokana na, na vidokezo vya kijasusi kutoka Marekani, majeshi ya Pakistan yalimwokoa raia huyo wa Marekani Caitlin Coleman na mume wake raia wa Kanada Joshua Boyle kutoka eneo la kikabila la Kurram karibu na mpaka wa Afghanistan hapo Jumatano. Colman na Boyle walipotea wakati wakibeba mizigo yao huko Afghanistan mwaka wa 2012. Baadaye kundi la wanamgambo la Taliban huko Afghanistan lilidai kuhusika kwenye utekaji nyara huo. Bangladesh inaendelea na mipango yake ya kuunganisha kambi mbili kwa ajili ya wa wakimbizi wa Rohingya kutoka Myanmar na kuifanya kambi moja kubwa ili wale walioko ndani wasiweze kutoka nje, kwa mujibu wa afisa wa juu wa serikali ambaye amesisitiza kwamba eneo hilo jipya litakuwa la muda tu. Waislamu wa Rohingya wapatao laki nane wako kusini mwa Bangladesh kwa sasa. Zaidi ya nusu yao walikimbia kutoka jimbo la kaskazini la Rakhine katika wiki chache zilizopita baada ya waasi kutoka Rakhine huko Rohingya Salvation Army kushambulia majeshi ya serikali ya Agosti 25 na kusababisha msako mkali ambao maafisa wa juu wa Umoja wa Mataifa wameita kwamba ni mfano wa wazi wa mauaji ya halaiki. Na mahakama moja ya Afrika Kusini mapema leo imetoa changamoto ya kisheria kwa Rais Jacob Zuma wa nchi hiyo baada ya kufungua njia ya kuwezesha kuanza tena mashtaka 783 ya rushwa na wizi dhidi yake. Mahakama ya juu ya rufaa ilikubali maamuzi ya mahakama ya chini ya mwaka wa 2009 na waendesha mashtaka wa serikali kufuta mashtaka hayo dhidi ya Zuma. Rais huyo amepewa wito wa kujiuzulu kwa sababu ya mfululizo wa kashfa, wakati mamlaka ya kuendesha mashtaka ikikata rufaa dhidi ya maamuzi hayo ya mahakama ya chini. Mashtaka dhidi ya Zuma awali yalifunguliwa mwaka wa 2005 kabla hajawa rais, na baada ya mfanyabiashara mshirika wake Shabil Shaik aliposhtakiwa kwa rushwa na ufisadi. Kwa mujibu wa maha, wa mahakama ya rufaa, kwa kiasi fulani yanahusishwa na rushwa ambazo Zuma anashutumiwa kupokea kuhusiana na biashara za silaha wakati alipokuwa makamu rais. Hizo zilikuwa za habari za dunia kutoka Washington DC. Sekunde chache Tutajitosa kwenye kipindi cha Kwa Undani naye Eid Ligongo. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia radio na Facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia uchaguzi wa Liberia, na katika sehemu ya pili tutaangalia maisha ya mwanamuziki Franco Luambo Makiadi. Ninayekukaribisha katika Kwa Undani mimi ni Idi Ligongo. Nam, kwa undani hii leo, tunaanzia nchini Liberia. Liberia hivi sasa ipo katikati kati ya hekaheka heka za uchaguzi, ambapo mwanandinga wa zamani na mshindi pekee wa tuzo ya mchezaji bora wa dunia George Weah akiwa ni mmoja wa wagombea wa urais, hii ikiwa ni makarata yake ya pili katika kinyanganyiro cha uraisi. Siku za nyuma aligombea licha ya kushindwa na raisi eh, aliyepo madarakanisali. Kwa taarifa ambazo zipo ni kwamba mchezaji huyo nguli wa soka wa zamani anaongoza kwa mujibu wa matokeo ya awali ya uchaguzi wa wiki hii. Ndipo na mwenzangu hapa, Harison Kamau, ambaye amefuatilia uchaguzi huo wa nchi ya Liberia, nchi ambayo kwa kipindi kirefu imepitia machafuko, ambapo rais wake wa zamani alihukumiwa katika ile mahakama ya kimataifa ya ICC, rais Charles Taylor, kutokana na uhalifu wa kivita. Liberia, ambayo ni moja kati ya nchi inayopatikana katika, eh, ukanda wa magharibi mwa Afrika ni moja ya nchi ambayo iko katika kipindi kirefu kabisa. Jiji lake la Monrovia imekuwa katika hekaheka heka nyingi za vita vya wenyewe kwa wenyewe, ambapo makundi yakigombea utawala wa nchi hiyo. Harison Kamau, umefuatilia uchaguzi huu ambao unaweza ukawa ni ule mwendelezo kuelekea katika demokrasia katika nchi hiyo, kwa sababu rais Ellen Johnson Sirleaf mwanamama huyu alichaguliwa kuwa katika e, wadhifa huo, akiwa ni mwanamama aliyeingia madarakani kidemokrasia. Sasa je, hali ikoje katika kuchunguza kwako na namna ambavyo umefuatilia uchaguzi wa Liberia? Asante sana id Ligongo. Kufikia sasa, kwa kweli ni kwamba uchaguzi wa Liberia, kama ulivyodokezea, ni kwamba ni taifa ambalo limeshuhudia mapigano katika siku ama miaka ya hapo mbele, na sasa imekuwa ni miaka kumi na miwili ya uongozi ama utawala wa kidemokrasia chini ya Rais Ellen Sialif, na sasa wakati umefikia naye mwana soka George Weah amejitosa kwenye ulingo, na vilevile vile makamu rais ambaye eh, ni Bwakai ambaye wana, wana Nyana naye, na kidogo, tukirudi katika historia ama mfumo wa uchaguzi nchini Liberia, ni kwamba uchaguzi wa Liberia hufanyika kila baada ya miaka sita, huku anayepata kura nyingi akitangazwa kuwa rais, yani kura zaidi ya, ya asilimia hamsini. Hata hivyo, sheria inaruhusu uchaguzi wa marudio iwapo hakuna anayefikisha asilimia inayohitajika ya kura kwenye uchaguzi wa kwanza. Na mambo yalipofikia sasa, ambapo nitaeleza zaidi, ni kwamba bado hakuna ambaye amefikisha kiwango cha kuonekana kwamba ni, ni, ni mshindi dhahiri, ijapokuwa hawajatangaza, lakini kunasemekana kuna uwezekano wa kuwa kutakuwa na marudio ya uchaguzi kwa wale ambao watapata kura nyingi zaidi, kwa kuwa kwamba kuna wagombea uchaguzi mwaka huu wa urais ya ishirini katika nchi ya Liberia. Basi kufikia sasa kwa mujibu wa shirika la habari la Yahoo, mchezaji soka maarufu George Wea anaonekana akiwa mbele akifuatiwa kwa karibu na naibu rais Joseph Boakai, ingawa kura nyingi bado hazijahesabiwa. Basi Wea na Boakai wanatarajiwa kuongoza kwenye duru ya kwanza ya uchaguzi huo, ingawa kulikuwa na wakati mmoja mkuu wa kampuni ya Coca-Cola ambaye pia ni mgombea Alexander Cummins amesemekana kuchukua kipande kikubwa cha kura zao. Kwa hivyo pale wale wawili wakiwa mbele, kuna watatu hapa ambaye pia amewapeleka mbio sana na kuonekana kwamba labda atachukua kura kiasi fulani cha kuwazuia kupata ile asilimia inayohitajika ambayo inahitajika ya kumtangaza kuwa mshindi moja kwa moja, ambapo pengine ikiwa hivyo itazuia kufanyika duru ya pili ya uchaguzi. Basi Idi, kama unavyojua, uchaguzi huu ulifanyika siku ya Jumanne na umeendelea kuhesabu wa kura unaendelea, lakini kufikia sasa ama kufikia mwendo wa jioni, majira ya jioni Alhamisi, ilikuwa tu ni asilimia arobaini ya kura ambazo zilikuwa zimehesabiwa, huku mwenyekiti wa tume ya uchaguzi ya NEC. Uh, Jerome uh, kokora, kokoya akisema uh, kwamba watachukua muda na hataki kidogo uh, kuwa kuingia katika matatizo ya kuweza kutangaza uchaguzi uta haraka kisha kukawa kuna malalamishi, ikizingatiwa kwamba kama nilivyosema, wapiga kura ni wengi zaidi, na labda pengine wanaangalia mataifa ya Afrika ambayo yameshuhudia uchaguzi katika siku za karibuni. Labda Kenya umeona matatizo, uchaguzi ulitangazwa haraka alafu kutokea nafasi ya matokeo yale kupelekwa mahakamani. Sasa, Harrison, uh, umegusia swala moja la msingi hapo e, kwamba George wea anaongoza e, na vilevile vile, uh, bwana Bokai ambaye ni makamu wa rais naye pia yuko katika nafasi hizo za mbele kabisa e, za wale ambao wanatarajia e, kuwa vinara wa uchaguzi huo, na kwa hali ambavyo inaeleza ni kwamba endapo wa, uh, hawa wagombea wawili hawatapata ile asilimia hamsini ambayo amegusia hapo ya kura basi duru ya pili itafanyika na kwa namna ambavyo ina, ina, ina, inaonekana e, wagombea hao wengine kumi na wanane ambao watakuwa wamesalia, itategemeana na yupi atamuunga mkono yupi, na kuweka e, hali halisi ya kuonyesha kwamba ni nani ambaye anaweza akaibuka kinara na hatimaye kuwa rais wa Liberia ajaye. Sasa tukiangalia kwa hali ya kisiasa jinsi ilivyo nchini humo bado hali inaonekana ni tulivu, e, na watu wanaendelea kuheshimu ya demokrasia ambayo tayari wamesha ifaidi kwa kipindi cha miaka miwili ambayo ni sawasawa na mihula miwili ya rais mwanamama huyo uh, Helen. Sasa tukiangalia kwa hali ya mambo jinsi e, inavyokwenda mpaka hivi sasa e, katika vyama vingine vinaonekana vipi? Kuna chochote ambacho kimeonyesha kumuunga mkono e, mmoja kati ya hao vinara ambao wanaelezwa na tume ya uchaguzi ya Liberia kwamba wanaongoza katika uchaguzi huo hivi sasa? Kwa kweli ni vizuri kujifahamisha kidogo kuhusiana na vyama vingine ambavyo vinashiriki uchaguzi huu. Nimesema kuna wagombea ishirini ambao wanashiriki, lakini kuna chama tawala chake uh, Salif, Ellen Salif, Rais Salif, na hicho ndicho chama ambacho sasa hivi Bokai anagombea kwa kupitia chama hicho ambacho ni tawala chama cha Unity Party. Vile vile George Weah naye yuko kwenye Congress for Democratic Change kinaitwa CDC. Kwa hivyo sasa tunapozungumza ni kwamba vyama vyote, vyama vya kutazama sasa ni CDC na Unity Party. Na kama ulivyosema Idi, kuna uwezekano kwamba vyama vingine hivi vitaunda serikali ya, ya muungano kama ambavyo imeshuhudiwa katika mataifa mengi siku za karibuni. Na vyama hivi wengine wanauliza ni vipi kuna cha cha Liberty Party chake Charles uh, Bramskin, na kuna National Patriotic Party, Alliance for Peace and Democracy, New Deal Movement, All Liberia Coalition Party, National Reform Party, Liberian Destiny Party, miongoni mwa vyama vingine vingi. Kwa hivyo kitu tutakachotazama kwa kwa ukaribu sana ni urafiki wa vyama hivi na uwezekano wa kuunda umoja, uh, labda baada ya kukosa asilimia inayohitajika ku tengeneza ama kuunda serikali. Sasa kwa nafasi ya huyu George Weah, mchezaji wa timu ya AC Milan wa zamani, ambaye e, baadaye akaamia kucheza soka la kulipwa nchini Uingereza katika timu ya Chelsea e, na amekuwa ni mtu ambaye amejihusisha katika masuala ya siasa kutokana na nafasi yake hata ule utajiri wake ambao aliupata kutokana na kucheza soka eh, watu wanamzungumziaje watu wana wa Liberia? Je, kweli wanamwona ni mtu ambaye anaweza kuipeleka Liberia e, eh, si kwenye soka tu, hata kwenye masuala ya siasa eh, hasa kuhakikisha kwamba Liberia inakuwa na maendeleo, inakuwa na utulivu ambao tayari imeshanufaika nao katika kipindi cha miaka kumi na miwili iliyopita. Kitu cha kwanza, kama ulivyosema, yeye amekuwa mwana spoti. Kwa hivyo unapotaja spoti, kwanza vijana waweke kwenye spoti. Kwa hivyo ana ushawishi usha mkubwa, uh, miongoni mwa vijana. Hilo ni la kwanza. Cha pili, watu wanasema yeye, kama Mliberia aliyeishi Ulaya na kuchezea timu kubwa ana uadilifu fulani na maadili fulani ambayo wanaamini alipata akiwa Ulaya. Kwa hivyo wanasema ndani yake ana uongozi wa ng'ambo ama alishapata mambo ambayo yanaweza kafaa uh, Liberia ambaye aliweza kuyapata wakati alipopata umaarufu wa kimataifa. La tatu, wanasema kwamba huyu ni mtu mwenye umaarufu kama nilivyosema, wa kimataifa. Kwa hivyo ametembea na ana marafiki na ushawishi kote duniani, kwa hivyo anaamini kwamba George Weah ataweza kuwa labda kutetea taifa lake na kuweza pia kupenya na kuwa na marafiki na ushawishi mkubwa katika maeneo mengi na labda hata maeneo ambayo yanaweza yakafadhili uchumi wa Liberia. Uh, Boakai anagombania kupitia chama cha Unity Party ambacho ni chama cha uh, rais wa wa ambaye yupo madarakani hivi sasa akiwa eh, anaondo na kwa namna moja ama nyingine siku za nyuma amewahi eh, kushutumiwa kutumia madaraka yake vibaya kwa kuwahusisha eh, wanafamilia na kuwapa nafasi za juu eh, lakini bado ameonekana ni mwanamama mwenye nguvu kabisa kuwashawishi wanawake. Kwa upande huu, je, wanawake wanaonekana kwamba wana mwelekeo huo wa kufuata kile ambacho anakiamini? Eh, na wanawake ina, ina, ina, ina, ina, ina, wanazungumza nini hasa kwa kipindi hiki? Basi kuna wasiwasi ambao umetanda nchini Liberia kumbuka kabla ya Rais Salif kuwa kwenye mamlaka akiwa mwanamke wa kwanza Mbeleni kulikuwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe ambavyo vilishuhudiwa nchini humo. Kuna wasiwasi hata sasa hivi miongoni mwa Waliberia kwamba uongozi wa mwanaume labda utawarudisha mahali walipotoka kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe. Na kitu ambacho kinaashiria kwamba kuna wasiwasi huo, kabla ya uchaguzi huo kufanyika, wanawake walifanya maandamano waliosema ni 1000 march ya wanawake mjini Monrovia. Wanawake hawa walipotembea na katika barabara za Monrovia, wakiwa wengi sana, walisema sisi wanawake bado tumeshika madaraka ya taifa la Liberia, lakini kitu kimoja tunawaonya wanaume, wakisema kwamba hatujui matokeo ya uchaguzi wa Liberia yatakuwa vipi, lakini wanawake walisema na walieleza hofu yao hivi kwamba kuta, kama kutakosekana mwanamke wa kuongoza wana wasiwasi na wanaume. Kwa hivyo kuna jambo ambalo imani ya Waliberia kidogo bado haijaegemea kwa upande wa wanaume, bado wanaamini labda, miaka kumi na miwili tumeishi kwa amani Liberia la japokuwa, labda matatizo ya Ebola, lakini kumekuwa na amani ya kujakuwa na mapigano tena. Sasa inaonekana kidogo wanaogopa utawala wa wanaume na kwa hivyo kuna ushawishi kwamba bado wa Liberia wanahitaji uongozi ama kuendelea wakiwa chini ya utawala wa mwanamke. Na tukigusia swala lingine ambalo ni la msingi sana, eh, kuzungumza Liberia kama tulivyogusia, kama uh, nchi nyingine ambazo zimewahi kushuhudia machafuko siku za nyuma kama vile kama vile Sierra Leone, e, e, Cote d'Ivoire ama Ivory Coast, na nchi nyingine ambazo e, zimewahi kupitia machafuko makubwa kabisa ya kuuana wenyewe kwa wenyewe kutokana tu na maswala ya kung'ang'ania ama kugombania madaraka kutokana na uh, utajiri wa hizo nchi ambazo uh, zipo sasa sera kubwa ambayo pengine unaiona inavutia watu ambayo inapeleka kwa uh, watu kumwona kwamba George wea ni mtu ambaye anaweza kuwavusha kimaendeleo, ni nini hasa na ni nini hasa ambacho wamekuwa wakizungumza na maswala ndani ya huko, wamekuwa wanasemaje kabisa? A, kwa kweli, wakati wa kampeni zake ameweza kuuza sera ambazo zinaonekana na kuendana na nyakati. Kitu cha kwanza, kumbuka kwamba kwenye dhana ya watu wa Liberia ni kwamba bado mapigano hayajatoka ndani ya fikira zao. Kuna ujasiri wa kueleza kwamba taifa hili ni taifa ambalo linaheshimika kama mataifa mengine na sasa tunaweza tukaendelea kidemokrasia. Sirleaf si ametuonyesha kwamba inawezekana tukaishi kwa amani, na imedhihirika kwa mihula miwili ya miaka kumi na miwili mihula miwili ambayo ni jumla ya miaka kumi na miwili. Sasa lilioko ni kwamba wanaamini kama nilivyosema hapo awali, kwamba yeye ataweza kuleta sera mpya za kisasa ambazo zinatumika na mataifa yaliyoendelea, kuweka Liberia katika mstari wa mbele kuamka kiuchumi, jambo la kwanza. Kitu cha pili, wanaimani kwamba kupitia spoti Liberia itajikomboa na kuamka na kuungana na mataifa ambayo amenawiri kispoti na kupata orodha ama kuingia katika uh, orodha ya majina yenye kuheshimika kama ilivyokuwa kwake yeye wea wakati mmoja, na ndipo jina la Liberia likavuma kote ulimwenguni. Ana maana kwamba si lazima Liberia ipate sifa ya vita, si lazima Liberia ipate sifa ya Ebola. U, uh, Liberia, uh, Liberia pia inaweza ikapata sifa ya kuwa juu kwenye spoti, kuyu juu kwenye upande wa kiuchumi, na ninafikiri kwamba ndipo wengi wa Liberia wanaonekana kuwa na imani na George Weah. Harrison Kamau, basi tufunge huo mjadala wa uh, uchaguzi wa nchini Liberia. E, naamini kabisa mwanzoni mwa juma lijalo tutajua nini kinaendelea na kupata yale mengi ya kina, e, katika uchaguzi huo wa nchini Liberia ambapo wiki hii e, kuna zile fake news mbalimbali zilizagaa zikieleza kwamba George Weah ameshashinda, ameshashinda <laughs> e, tayari ni rais wa Liberia. Basi tutaendelea kupata yale ya undani, lakini tukirejea tena e, tutazungumzia masuala ya muziki, tutamzungumzia gwiji wa muziki wa rumba kutoka Zaire ya zamani, hivi sasa DRC. Namkaribu katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo leo katika sehemu ya pili tunamzungumzia mwanamuziki nguli kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Franco, ambaye wiki hii amefikisha miaka ishirini na minane toka alipoondoka duniani. Umahiri wa mwanamuziki huyu ulimfanya ajulikane sana kwa jina la Franco, lakini jina lake kamili ambalo alipewa na wazazi wake pale alipozaliwa Julai 6 mwaka 1938 ni Francois Luambo Luanzo Makiadi. Kihakika alikuwa ni mwanamuziki wa ngazi ya juu kabisa katika karne ya 19 kutoka nchini DRC, wakati huo ikijulikana kama Zaire. wengi E, wakimuita Franco Luambo na amejulikana sana kuanzisha mfumo wa muziki wa rumba ambao umeitangaza sana e, nchi ya DRC barani Afrika, Ulaya na Marekani. Harison Kamau, mm huyo -hmm. Tunamzungumzia e, Luambo huyu tunamzungumzia leo, Franco jina nilikuta nikiwa mchanga kidogo, kila t-shirt ilikuwa na Franco tena picha yake pale, alafu pale chini ndio inaandikwa Luambo Luanzo <laughs> Makiadi. Mambo <laughs> yalikuwa ni noma sana, na pia wimbo wa Mario mimi niliupata vizuri sana, wimbo wa Mario na nyimbo zingine zake ambazo zilivuma sana ulimwenguni. Nam, basi tuanze kupata kibao chake cha mamu kutoka e, kwa Franco na tusikilize gita lile lake la solo linavyotesa kweli kweli. Eh, Madilu multi system hmm, na uh, mzee mzima mwenyewe Franco. Na unakumbuka kuna mahali alipewa jina la utani, aliitwa aliitwa, um, mchawi wa gita, unajua hivo. Na ni kweli, ni mchawi wa gita kwa sababu hilo gita unalolisikia linaongoza ni la kwake mm -hmm. Sasa tukiangalia basi maisha yake, mwaka elfu moja mia tisa na hamsini na tano eh, alianzisha bendi kwa jina la okba okay na mwaka mmoja baadaye ambaye ilikuwa ni mwaka 1956 akaipa jina hiyo bendi ikaitwa OK Jazz ambaye baadaye ikaja kufahamika kama TP OK Jazz. Sasa kitu ambacho watu wengi hawafahamu, hii bendi ilikuwa ina wanamuziki wengi sana. E, wakati fulani ilifikia kuwa mpaka na wanamuziki themanini na tano waimbaji wakuwemo wengi tu akiwepo Madilu mwenyewe e, bila kumsahau Mayaula Mayoni uh, Samangwana na walikuwa wanacheza live, walikuwa wanacheza kila kitu live. Kila kitu kinapigwa live mjavu. Lakini bila kumsahau e, Simaro, mmoja kati ya wanamuziki wakubwa sana katika nchi ya Zaire wakati huo, hivi sasa uh, DRC. Lakini kibao kingine ambacho naamini kabisa Harison Kamao, lazima utakuwa unakipenda sana. Tisikilize mm -hmm. Eh, kitu hiki alafu tutakuja kukizungumzia kitakapokuja, basi nakije mm. oh, mario luka atamwasi yo moko bala mario mosalo de kolinga bamama mobokoli basuka yo te ah. lelo makambo lobi makambo nalembie yoka ndenge azali kokaba yo kabayo, na mitema ya basi pe na mibali yo moto ozali na badiplomi mitano mario salaka meme for oluka mosala mario mpo na nini oza kobebisaka kosambwisa kombo nobo mario nalembi ah, baprodwi ngana bakolaka Na basi hii ngoma inaitwa mario mario hapa anamzungumzia mwanaume ambaye mm. anapenda kulelewa na wakina mama wenye fedha yeye kufugwa. Hey, hey, wale <laughs> anasubiri tu wale wanamama wenye fedha yeye ndo anakwenda ku kweni, Franco alikuwa nabii, maana yake mambo ndio yametokea. Sasa baada ya miaka 20 na minane yake kufa, Franco akiamka leo ndio atakuta basi Mario. e, mambo yamefanyika kweli. Sasa um, kati ya magwiji wengine ambao wamefanya nao kazi mm -hmm. eh, si mwingine huyu alijulikana kama eh, Viki Longomba, Viki Longomba ndiye baba mzazi wa wanamuziki wa, wa, wa kali kweli kweli kutoka DRC Lovi Longomba oh, na Awilo Longomba. Huyu Awilo baba yake mzazi aliyekufanya kazi kwa alikuwa mwanamuziki. Sasa kati ya, ya, ya watu ambao uh, uh, Franco alikuwa akiwapenda mm -hmm. sana hasa sauti zao alikuwa ni Sam Mangwana. Sam Mangwana mm -hmm. anaimba kwa Kiswahili vizuri sana na ana asili ya kutoka nchini Cameroon na Angola, kwa sababu wazazi wake e, walitokea katika hizo sehemu mbili, lakini walikuwa pale nchini uh, Zaire ama DRC hivi sasa. Sasa wakatoa kibao kimoja ambacho, unajua kule kilingala wanasema ulozi, maanaake mm -hmm. ni uchawi. Kwa hiyo wewe kama mchawi, tunakuita mlozi. Sikiliza ngoma tujuu na tunamaliza nayo He. Hapa wanakuambia mlozi, um, na mchawi ni watu wa kuchoma. Tusikilize kibao kikali kinanikumbusha <laughs> hacha tu. Mimi nakamilisha kipindi cha kwa undani siku ya leo. Sikiliza ngoma hii. Haya basi ni Sam Mangwana hapo akizungumza e, ama akiimba kwa lugha adhimu kabisa ya Kiswahili. Eh, mmoja kati ya wale e, wanamuziki wa TPOK OK Jazz. Tunakamilisha kwa undani kwa siku ya leo. Mimi ni Idi Ligongo. Shukrani kwake Harrison Kamau. Tukutane tena wiki ijayo. Rafiki yake ananie wewe Mangwana. Ndio <muchas> bwana. Usiwafate endelea jamani. Ala.